ಧನ್ತೇರಸ್ (ಧನ ತ್ರಯೋದಶಿ ) ಅನ್ನು ಏಕೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ?

0
Dhanterus

ಧನ್ತೇರಸ್ (ಧನ ತ್ರಯೋದಶಿ ) ಅನ್ನು ಏಕೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ? Why is Dhanterus (Dhana Dryodashi) celebrated

ಧನ್ತೇರಸ್ ಅನ್ನು ಏಕೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನೀವು ಕೇಳಿದ್ದೀರಾ? ಅನೇಕರಿಗೆ ಉತ್ತರವು ಹೌದು ಆಗಿರಬಹುದು, ಇದು ಸಮರ್ಥನೆಯಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಈಗ ಧನ್ತೇರಸ್ ಅನ್ನು ಏಕೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆ ಉದ್ಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಒಂದು ವೇಳೆ ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಇಂದಿನ ಲೇಖನವು ನಿಮಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾಹಿತಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಮೊದಲ ಧಂತೇರಸ್ನ ದೀಪಾವಳಿಯ ಎರಡು ದಿನಗಳ ಮೊದಲು ಧಂತೇರಸ್ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಭಾರತದ ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದ ಜನರು ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ಹಬ್ಬವು ದೀಪಾವಳಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ದೀಪಾವಳಿಯ ಆರಂಭವನ್ನು ಧಂತೇರಸ್ ಹಬ್ಬದಿಂದ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಧಂತೇರಸ್ ದಿನದಂದು ಲಕ್ಷ್ಮಿ, ಧನ್ವಂತರಿ ಮತ್ತು ಕುಬೇರರನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಈ ಹಬ್ಬವು ಸಂಪತ್ತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಈ ದಿನದಂದು ಹಣ (ಆಸ್ತಿ) ಖರೀದಿಯನ್ನು ಮಂಗಳಕರವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಆಚರಿಸುವುದರ ಹಿಂದೆ ಭಗವಾನ್ ಧನ್ವಂತರಿಯ ಕಥೆಯು ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಕುಬೇರನನ್ನು ಈ ದಿನದಂದು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಪುರಾಣಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಭಗವಾನ್ ಕುಬೇರನನ್ನು ಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವಿಯ ಕೋಶಾಧಿಕಾರಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಈ ದಿನ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವಿಯನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಈ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ ಧನ್ತೇರಸ್ ಅನ್ನು ಏಕೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು, ನೀವು ಅದನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಓದಬೇಕು.

ಧನ್ತೇರಸ್ ಎಂದರೇನು?

ಧನ್ತೇರಸ್ ಅಥವಾ ಇದನ್ನು ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಧಂತೇರಸ್ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ, ಇದನ್ನು ಧನತ್ರಯೋದಶಿ Dhanatrayodashi ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಧನತ್ರಯೋದಶಿಯು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ದೀಪಾವಳಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ಮೊದಲ ದಿನವಾಗಿದೆ. ಧನ್ತೇರಸ್ ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದ ಅನುಯಾಯಿಗಳು ಆಚರಿಸುವ ಪ್ರಮುಖ ಹಬ್ಬವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಈ ಹಬ್ಬವು ದೀಪಾವಳಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ದೀಪಾವಳಿಯ ಎರಡು ದಿನಗಳ ಮೊದಲು ಆಚರಿಸುವುದರಿಂದ ಅದರ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯು ಇನ್ನಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ.ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಧನ್ತೇರಸ್ ಹಬ್ಬದಲ್ಲಿ ಬಹಳಷ್ಟು ವೈಭವವನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು. ದೀಪಾವಳಿಯನ್ನು ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಹಬ್ಬವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ದೀಪಾವಳಿ ಹಬ್ಬವು ಧನ್ತೇರಸ್ನೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ.

ಇಂದಿನಿಂದ, ಮನೆಗಳು ಮತ್ತು ದೇವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ದೀಪಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ದೀಪಾವಳಿ ಹಬ್ಬದ ಸಂಪೂರ್ಣ ಅಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಬೆಳಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನದಂದು ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದಲ್ಲಿ ನಂಬಲಾದ ಧನ್ವಂತರಿ, ಕುಬೇರ ಮತ್ತು ಮಾತಾ ಲಕ್ಷ್ಮಿಯ ಆರಾಧನೆಯನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಥವಾ ದಿನದಂದು ದೀಪಗಳನ್ನು ಬೆಳಗಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಹೊಸ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವುದು ಬಹಳ ಮಂಗಳಕರವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಧಂತೇರಸ್ ಕಥೆ

ಕಾರ್ತಿಕ ಮಾಸದ ಕೃಷ್ಣ ಪಕ್ಷದ ತ್ರಯೋದಶಿಯಂದು ಸಾಗರ ಮಂಥನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಭಗವಾನ್ ಧನ್ವಂತರಿ ಮತ್ತು ತಾಯಿ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಸಾಗರದಿಂದ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡರು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಭಗವಾನ್ ಧನ್ವಂತರಿಯ ಹೆಸರಿನಿಂದ ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಧನ್ತೇರಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಭಗವಾನ್ ಧನ್ವಂತರಿಯು ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಾಗ, ಅವನು ಕಲಶವನ್ನು ಧರಿಸಿದ್ದನು ಮತ್ತು ಆ ಕುಂಡದಲ್ಲಿ ಅಮೃತವಿತ್ತು. ಅದೇ ಸಮಯಕ್ಕೆ ತಾಯಿ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಕವಡೆ ಇತ್ತು. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಧನ್ತೇರಸ್ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಭಗವಾನ್ ಧನ್ವಂತರಿಯ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಮಡಕೆ (ಕಲಶ) ಇರುವುದರಿಂದ ಈ ದಿನ ಪಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವುದು ಮಂಗಳಕರವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಧನ್ತೇರಸ್ ಹಬ್ಬವನ್ನು ‘ಧನತ್ರಯೋದಶಿ’ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಧನ್ತೇರಸ್ ಅನ್ನು ಜೈನ ಧರ್ಮದಲ್ಲಿ ‘ಧ್ಯಾನ ತೇರಸ್’ ಅಥವಾ ‘ಪೂಜ್ಯ ತೇರಸ್’ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಈ ಜೈನ ಧರ್ಮದ ಭಗವಾನ್ ಮಹಾವೀರರು ಮೂರು ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕನೇ ಧ್ಯಾನಕ್ಕೆ ಹೋಗಲು ಯೋಗ ನಿರೋಧಕ್ಕೆ ಹೋಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಧ್ಯಾನ ಮಾಡುವಾಗ ಅವರು ದೀಪಾವಳಿಯ ದಿನದಂದು ಯೋಗ ಮಾಡುವಾಗ ನಿರ್ವಾಣವನ್ನು ಪಡೆದರು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ದಿನವನ್ನು ಜೈನ ಧರ್ಮದಲ್ಲಿ ಆಶೀರ್ವದಿಸಲಾಗಿದೆ ಹಾಗು ಧ್ಯಾನ ತೇರಸ್ ಹೆಸರು ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿದೆ.

ಧನ್ತೇರಸ್ ಅನ್ನು ಯಾವಾಗ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ?

ಹಿಂದೂ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಪ್ರಕಾರ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಕಾರ್ತಿಕ ಮಾಸದ ಕೃಷ್ಣ ಪಕ್ಷದ ತ್ರಯೋದಶಿಯ ದಿನದಂದು ಧನ್ತೇರಸ್ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನವನ್ನು ದೀಪಾವಳಿಯ ಎರಡು ದಿನಗಳ ಮೊದಲು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕಾರ್ತಿಕ ಮಾಸದ ಕೃಷ್ಣ ಪಕ್ಷದ ತ್ರಯೋದಶಿಯ ದಿನದಂದು, ಭಗವಾನ್ ಧನ್ವಂತರಿಯು ಸಮುದ್ರ ಮಂಥನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಕಲಶದೊಂದಿಗೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡನು ಮತ್ತು ಈ ದಿನ ತಾಯಿ ಲಕ್ಷ್ಮಿಯು ಸಾಗರದಿಂದ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಳು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.

ಧನ್ತೇರಸ್ ಅನ್ನು ಏಕೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ?

ಕಾರ್ತಿಕ ಮಾಸದ ಕೃಷ್ಣ ಪಕ್ಷದ ತ್ರಯೋದಶಿಯಂದು ಸಾಗರದ ಮಂಥನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಧನ್ವಂತರಿಯು ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಾಗ, ಅವನ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಅಮೃತ ತುಂಬಿದ ಕಲಶವಿತ್ತು ಎಂಬುದು ಧನ್ತೇರಸ್ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಆಚರಿಸುವ ಹಿಂದಿನ ನಂಬಿಕೆ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಧನ್ತೇರಸ್ ದಿನದಂದು ಪಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವ ಸಂಪ್ರದಾಯವಿದೆ. ತಾಮ್ರ ಅಥವಾ ಬೆಳ್ಳಿಯ ಪಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ಧಂತೇರಸ್ ದಿನದಂದು ಖರೀದಿಸಬೇಕು ಏಕೆಂದರೆ ತಾಮ್ರವು ಧನ್ವಂತರಿಯ ನೆಚ್ಚಿನ ಲೋಹವಾಗಿದೆ.ಮಹರ್ಷಿ ಧನ್ವಂತರಿಯನ್ನು ದೇವತೆಗಳ ವೈದ್ಯ ಎಂದೂ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಮಹರ್ಷಿ ಧನ್ವಂತರಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಾಗ ಅವರ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಕಲಶವಿದೆ ಮತ್ತು ಆಯುರ್ವೇದವನ್ನು ತಂದರು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಧನ್ವಂತರಿ ಭಗವಂತನನ್ನು ಆರಾಧಿಸುವುದರಿಂದ ಆರೋಗ್ಯ, ಅದೃಷ್ಟ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಲಾಭಗಳು ದೊರೆಯುತ್ತವೆ. ಭಗವಾನ್ ಧನ್ವಂತರಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಯಮರಾಜನ ಕಥೆಯೂ ಇದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ದಿನದಂದು ಯಮರಾಜನನ್ನು ಪೂಜಿಸುವ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಸಹ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಧನ್ತೇರಸ್ ಪೂಜಾ ವಿಧಾನ

ಧನ್ತೇರಸ್ ದಿನದಂದು ಸಂಜೆ ಪೂಜೆಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ಇದೆ. ಧನ್ತೇರಸ್ ದಿನದಂದು, ಭಗವಾನ್ ಧನ್ವಂತರಿ ಮತ್ತು ಭಗವಾನ್ ಕುಬೇರನ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಉತ್ತರ ದಿಕ್ಕಿಗೆ ಪೂಜಿಸುವ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಷ್ಠಾಪಿಸಬೇಕು, ಹಾಗೆಯೇ ಗಣೇಶ ಮತ್ತು ಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವಿಯ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವ ನಿಬಂಧನೆಯೂ ಇದೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಈ ದಿನ ದಕ್ಷಿಣ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ದೀಪವನ್ನು ಬೆಳಗಿಸುವುದರಿಂದ ಅಕಾಲಿಕ ಮರಣದ ಭಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.ಧನ್ವಂತರಿಯು ಹಳದಿ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಕುಬೇರನು ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣವನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾನೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಧನ್ವಂತರಿಗೆ ಹಳದಿ ಸಿಹಿ ಮತ್ತು ಕುಬೇರನು ಬಿಳಿ ಸಿಹಿಯನ್ನು ಅರ್ಪಿಸಬೇಕು. ಪೂಜೆಯಲ್ಲಿ ಅಕ್ಕಿ, ಉದ್ದಿನಬೇಳೆ, ರೊಳ್ಳಿ, ಶ್ರೀಗಂಧ, ಧೂಪ, ಹಣ್ಣು-ಹೂವುಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದರೆ ಲಾಭದಾಯಕ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ. ಧನ್ತೇರಸ್ ದಿನದಂದು ಯಮರಾಜನಿಗೂ ಗೌರವಪೂರ್ವಕ ನಮನ ಸಲ್ಲಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಅವನ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ದೀಪವನ್ನು ಬೆಳಗಿಸಬೇಕು.

ಧಂತೇರಸ್ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ

ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದಲ್ಲಿ, ಈ ದಿನದ ಪೂಜೆ ಮತ್ತು ಹೊಸ ವಸ್ತುಗಳ ಖರೀದಿಯನ್ನು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ದಿನ ಹೊಸ ವಸ್ತುವನ್ನು ಖರೀದಿಸುವುದರಿಂದ 13 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಈ ದಿನ ಪಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ಇದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಭಗವಾನ್ ಧನ್ವಂತರಿಯು ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಾಗ, ಅವರು ಪಾತ್ರೆಯ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಪಾತ್ರೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಧನ್ವಂತರಿಯು ಹಳದಿ ಬಣ್ಣ ಮತ್ತು ತಾಮ್ರದ ಲೋಹವನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ದಿನದಂದು ತಾಮ್ರ ಅಥವಾ ಬೆಳ್ಳಿಯ ಪಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವುದು ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.ಈ ದಿನ ಯಮರಾಜನನ್ನು ಪೂಜಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಅವನ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ದೀಪವನ್ನು ಬೆಳಗಿಸುವುದು ಸಹ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಹೀಗೆ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಅಕಾಲಿಕ ಮರಣವು ಮನೆಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಮನೆಯ ದೀಪದ ಜ್ವಾಲೆಯು ಯಾವಾಗಲೂ ಬೆಳಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಈ ದಿನದಂದು, ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ತಮ್ಮ ಗಲ್ಲಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಕವಡೆ ಇಡುತ್ತಾರೆ ಏಕೆಂದರೆ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಕೂಡ ಧನ್ತೇರಸ್ ದಿನದಂದು ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಳು ಮತ್ತು ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವಳ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಕವಡೆ ಇತ್ತು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಗಲ್ಲಾದಲ್ಲಿ ಕವಡೆ ಇಡುವುದರಿಂದ ವ್ಯಾಪಾರದಲ್ಲಿ ಎಂದಿಗೂ ನಷ್ಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂಬ ನಂಬಿಕೆ ಇದೆ.

ಧನ್ತೇರಸ್ ಅನ್ನು ಹೇಗೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ?

ಧನ್ತೇರಸ್ ದಿನದಂದು ಜನರು ತಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ಹೊಸ ಪಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ದಿನದಂದು ದೊಡ್ಡದನ್ನು ಖರೀದಿಸುವ ಪದ್ಧತಿಯೂ ಇದೆ, ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಅನೇಕ ಜನರು ಈ ದಿನ ಚಿನ್ನ ಅಥವಾ ಬೆಳ್ಳಿ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅನೇಕ ಜನರು ಕಾರು ಅಥವಾ ಕೆಲವು ದುಬಾರಿ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುತ್ತಾರೆ. ದೀಪಾವಳಿಯ ಪೂಜಾ ಸಾಮಗ್ರಿಗಳಾದ ದೀಪಗಳು, ಲಕ್ಷ್ಮಿ-ಗಣೇಶನ ವಿಗ್ರಹಗಳು, ಪೊರಕೆಗಳು, ತೆಂಗಿನಕಾಯಿಗಳು, ಬಟ್ಟೆ ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಧನ್ತೇರಸ್ ದಿನದಂದು ಖರೀದಿಸುವುದು ಮಂಗಳಕರವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ.ಸಂಜೆ, ಈ ದಿನ, ಭಗವಾನ್ ಧನ್ವಂತರಿ, ಕುಬೇರ, ಯಮರಾಜ, ಲಕ್ಷ್ಮಿ-ಗಣೇಶರನ್ನು ಎಲ್ಲಾ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ವಿಧಿ ವಿಧಾನಗಳೊಂದಿಗೆ ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಸಿಹಿತಿಂಡಿಗಳು ಮತ್ತು ಹೂವುಗಳನ್ನು ಅರ್ಪಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಎಲ್ಲಾ ದೇವತೆಗಳ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ದೀಪಗಳನ್ನು ಬೆಳಗಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನದಂದು ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಪತ್ತು ಮತ್ತು ಹೊಸ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಧನ್ತೇರಸ್ ಅನ್ನು ದೀಪಾವಳಿಯ ಆರಂಭವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಅನೇಕ ಜನರು ಈ ದಿನದಂದು ಪಟಾಕಿಗಳನ್ನು ಸುಡುತ್ತಾರೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here