ವರ್ಚುವಲ್ ರಿಯಾಲಿಟಿ ಎಂದರೇನು ಮತ್ತು ಅದು ಹೇಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ

0
72
what is the difference between augmented reality and virtual reality

ವರ್ಚುವಲ್ ರಿಯಾಲಿಟಿ ಎಂದರೇನು ಮತ್ತು ಅದು ಹೇಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ 

ವರ್ಚುವಲ್ ರಿಯಾಲಿಟಿ ಎನ್ನುವುದು ಕೃತಕ ಪರಿಸರವಾಗಿದ್ದು ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಸಹಾಯದಿಂದ ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದರ ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ, ಬಳಕೆದಾರರನ್ನು ನೈಜವಾಗಿರಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಅದನ್ನು ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅಂದರೆ, ಬಳಕೆದಾರನು ತಾನು ನೋಡುತ್ತಿರುವುದು, ಕೇಳುವುದು ಮತ್ತು ಅನುಭವಿಸುವುದು ನಿಜವಾಗಿ ಪ್ರಸ್ತುತ ಎಂದು ನಂಬುವುದು ತುಂಬಾ ಸುಲಭ.

ಅವನು ಅದನ್ನು ನಿಜವಾದ ಪರಿಸರವೆಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ. ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಹಾರ್ಡ್‌ವೇರ್ ಮತ್ತು ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಸಹಾಯದಿಂದ, ಸಂಪೂರ್ಣ ವಾಸ್ತವಿಕ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ವಾಸ್ತವದಲ್ಲಿ ಇದು ಕೇವಲ ಕಾಲ್ಪನಿಕ ವಾತಾವರಣ.



ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ವರ್ಚುವಲ್ ರಿಯಾಲಿಟಿ ಎಂದರೇನು, ಈ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ನಿಮಗೆ ಸುಲಭವಾಗಿಸುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ವಿಳಂಬವಿಲ್ಲದೆ ಆರಂಭಿಸೋಣ.

ವರ್ಚುವಲ್ ರಿಯಾಲಿಟಿ ಎಂದರೇನು

ವರ್ಚುವಲ್ ರಿಯಾಲಿಟಿ ಎನ್ನುವುದು ‘ವರ್ಚುವಲ್’ ಮತ್ತು ‘ರಿಯಾಲಿಟಿ’ ಎಂಬ ಎರಡು ಪದಗಳ ಸಂಯೋಜನೆಯಾಗಿದೆ. ಅಲ್ಲಿ ‘ವಾಸ್ತವ’ ಎಂದರೆ ಹತ್ತಿರ (near ) ಮತ್ತು ರಿಯಾಲಿಟಿ ಎಂದರೆ ನಾವು ಮನುಷ್ಯರು ಅನುಭವಿಸುವ ಅನುಭವ (reality). ಆದ್ದರಿಂದ ‘ವಾಸ್ತವ ‘ ಎಂದರೆ ವಾಸ್ತವದಂತೆ. ಇದರರ್ಥ ಇದು ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ರೀತಿಯ ರಿಯಾಲಿಟಿ ಎಮ್ಯುಲೇಶನ್ ಆಗಿದೆ.

(VR) ವರ್ಚುವಲ್ ರಿಯಾಲಿಟಿ ಎನ್ನುವುದು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಮತ್ತು ಹಾರ್ಡ್‌ವೇರ್ ಸಹಾಯದಿಂದ ಮಾತ್ರ ಅನುಭವಿಸುವ ಒಂದು ರೀತಿಯ ಅನುಭವವಾಗಿದೆ. ನಂಬಲರ್ಹವಾದ, ಸಂವಾದಾತ್ಮಕ 3 ಡಿ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್-ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ ಪ್ರಪಂಚವಿದ್ದು ನೀವು ಮಾನಸಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಅನುಭವಿಸಬಹುದು.

ವರ್ಚುವಲ್ ರಿಯಾಲಿಟಿಯ ಕೆಲವು ಅಗತ್ಯ ಲಕ್ಷಣಗಳು:

1. ನಂಬಲರ್ಹ:

ನೀವು ಇಂತಹ ವರ್ಚುವಲ್ ಜಗತ್ತನ್ನು ನಂಬುತ್ತಲೇ ಇರುವುದರಿಂದ, ಇದು ವಾಸ್ತವವೋ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೋ ಎಂಬುದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುವುದಿಲ್ಲ.

2. ಸಂವಾದಾತ್ಮಕ:

ಈ ವರ್ಚುವಲ್ ಪ್ರಪಂಚವು ನಿಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಚಲಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಇದರಿಂದ ಅದು ಹೆಚ್ಚು ಸಂವಾದಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತದೆ. ಇದು ಹೆಚ್ಚು ಸಂವಾದಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಕಾಣದಿದ್ದರೆ ಅದನ್ನು ವರ್ಚುವಲ್ ರಿಯಾಲಿಟಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

3. ಕಂಪ್ಯೂಟರ್-ರಚಿತ:

ಇದು ತುಂಬಾ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ವಾಸ್ತವಿಕ 3D ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಗ್ರಾಫಿಕ್ಸ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುವ ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ ಯಂತ್ರಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಬಳಸಲಾಗಿದ್ದು ಅದು ನಂಬಲರ್ಹವಾದ, ಸಂವಾದಾತ್ಮಕ, ಪರ್ಯಾಯ ಜಗತ್ತನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುವಷ್ಟು ವೇಗವಾಗಿದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಇದನ್ನು ನೈಜ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸುಲಭವಾಗಿ ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು, ಇದು ಹೆಚ್ಚು ನೈಜವಾಗಿ ಕಾಣುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.



4. ಶೋಧನೀಯ:

ವಿಆರ್ ಪ್ರಪಂಚವು ದೊಡ್ಡದಾಗಿರಬೇಕು ಮತ್ತು ವಿವರವಾಗಿರಬೇಕು, ಇದರಿಂದ ಅದನ್ನು ಉತ್ತಮ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಅನ್ವೇಷಿಸಬಹುದು. ಇದು ಚಿತ್ರಕಲೆಯಂತೆಯೇ ವಾಸ್ತವಿಕವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಅದರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಿವರಗಳಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಅದು ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಶೋಧನೀಯವಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಉತ್ತಮ ವಿಆರ್ ಅನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಇದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ.

5. ತಲ್ಲೀನಗೊಳಿಸುವಿಕೆ:

ವಿಆರ್ ಅನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ನಂಬಲರ್ಹ ಮತ್ತು ಸಂವಾದಾತ್ಮಕವಾಗಿಸಲು, ವಿಆರ್ ನಮ್ಮ ದೇಹ ಮತ್ತು ಮನಸ್ಸು ಎರಡಕ್ಕೂ ಮುಳುಗಿರಬೇಕು. ಏನಾದರೂ ಹೆಚ್ಚು ಆಕರ್ಷಕವಾಗಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಅದು ನಮ್ಮ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಆಕರ್ಷಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಇದರಿಂದ ನಾವು ವಾಸ್ತವದ ಬಗ್ಗೆ ಸುಲಭವಾಗಿ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಆದ್ದರಿಂದ ಹೆಚ್ಚು ಮುಳುಗಿಸುವ ವಿಆರ್, ಅದು ಹೆಚ್ಚು ನೈಜವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತದೆ.

ಆದ್ದರಿಂದ ವಿಆರ್ ಒಂದು ವಿಭಿನ್ನ ಪ್ರಪಂಚವಾಗಿದೆ. ನೀವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಂಬಲರ್ಹವಾದ ವರ್ಚುವಲ್ ಪ್ರಪಂಚದ ಮಧ್ಯೆ ಬದುಕುತ್ತಿರುವಿರಿ ಎಂದು ಇದು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಯೋಚಿಸುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದು ಎರಡು-ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಸಂವಾದಾತ್ಮಕವಾಗಿರಬೇಕು, ಇದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಚಲನೆಯನ್ನು ನೀವು ಮಾಡುವ ರೀತಿ, ನಿಮ್ಮ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ವಿಆರ್ ಕೂಡ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ.

ವರ್ಚುವಲ್ ರಿಯಾಲಿಟಿಯಲ್ಲಿ (virtual reality) ನಾವು ಯಾವ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತೇವೆ?

ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ವರ್ಚುವಲ್ ರಿಯಾಲಿಟಿ ಬಳಸುವುದನ್ನು ನೀವು ಎಂದಾದರೂ ನೋಡಿದ್ದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಬಹಳಷ್ಟು ಸಲಕರಣೆಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಬಳಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೀವು ನೋಡಿರಬೇಕು. ಸಾಮಾನ್ಯ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅನುಭವ ಮತ್ತು ವಿಆರ್ ಅನುಭವದ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವು ಅದರ ಇನ್ಪುಟ್ ಮತ್ತು ಔಟ್ ಪುಟ್ ನ ಸ್ವರೂಪದಲ್ಲಿದೆ.

ಸಾಮಾನ್ಯ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಕೀಬೋರ್ಡ್, ಮೌಸ್, ಸ್ಪೀಚ್ ರೆಕಗ್ನಿಷನ್ ನಂತಹ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಇನ್ಪುಟ್ ಗೆ ಬಳಸಿದರೆ, VR ದೇಹವು ಹೇಗೆ ಚಲಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಲು ಸೆನ್ಸರ್ ಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ.



ಪಿಸಿಯು ಒಂದೇ ಪರದೆಯಲ್ಲಿ ಔಟ್‌ಪುಟ್ ಅನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿದಾಗ, ವಿಆರ್ ಎರಡು ಸ್ಕ್ರೀನ್‌ಗಳನ್ನು (ಪ್ರತಿ ಕಣ್ಣಿಗೆ ಒಂದು), ಸ್ಟಿರಿಯೊ ಮತ್ತು ಸರೌಂಡ್-ಸೌಂಡ್ ಸ್ಪೀಕರ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ, ಜೊತೆಗೆ ಹ್ಯಾಪ್ಟಿಕ್ (ಸ್ಪರ್ಶ ಮತ್ತು ದೇಹದ ಗ್ರಹಿಕೆಗಾಗಿ) ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ.

ಆದ್ದರಿಂದ ವಿಆರ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುವ ಕೆಲವು ಇನ್ಪುಟ್ ಮತ್ತು ಔಟ್ಪುಟ್ ಸಾಧನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಣ.

ಹೆಡ್-ಮೌಂಟೆಡ್ ಡಿಸ್ಪ್ಲೇಗಳು (HMD ಗಳು)

ವಿಆರ್ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಪರದೆಯ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವೆಂದರೆ: ವಿಆರ್ ನಲ್ಲಿ, ನಿಮ್ಮ ತಲೆಯನ್ನು ಚಲಿಸುವಾಗ ನೈಜ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನೈಜ ಸಮಯದಲ್ಲಿ 3D ಚಿತ್ರವು ಸರಾಗವಾಗಿ ಬದಲಾಗುವುದನ್ನು ನೀವು ನೋಡಬಹುದು.

ಇದು ಸಾಧ್ಯ ಏಕೆಂದರೆ ಇಲ್ಲಿ ಬಳಕೆದಾರರು ಹೆಡ್-ಮೌಂಟೆಡ್ ಡಿಸ್ಪ್ಲೇ ಧರಿಸಬೇಕು, ಇದು ದೊಡ್ಡ ಮೋಟಾರ್ ಬೈಕ್ ಹೆಲ್ಮೆಟ್ ನಂತೆ ಕಾಣುತ್ತದೆ. ಇದು ಎರಡು ಸಣ್ಣ ಪರದೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ (ಪ್ರತಿ ಕಣ್ಣಿಗೆ ಒಂದು), ಬ್ಲ್ಯಾಕ್ಔಟ್ ಕಣ್ಣುಮುಚ್ಚಿ ಬಾಹ್ಯ ದೀಪಗಳನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುತ್ತದೆ (ಆದ್ದರಿಂದ ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ ನೈಜ ಪ್ರಪಂಚದಿಂದ ಯಾವುದೇ ಗೊಂದಲವಿಲ್ಲ), ಮತ್ತು ಸ್ಟಿರಿಯೊ ಹೆಡ್‌ಫೋನ್‌ಗಳು.

ಈ ಎರಡು ಪರದೆಗಳು ಸ್ವಲ್ಪ ವಿಭಿನ್ನವಾದ ಸ್ಟೀರಿಯೋಸ್ಕೋಪಿಕ್ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತವೆ, ಇದರಿಂದ ವಾಸ್ತವ ಪ್ರಪಂಚದ ವಾಸ್ತವಿಕ 3D ದೃಷ್ಟಿಕೋನವು ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ. HMD ಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅಂತರ್ನಿರ್ಮಿತ ಅಕ್ಸೆಲೆರೊಮೀಟರ್ ಅಥವಾ ಪೊಸಿಷನ್ ಸೆನ್ಸರ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು ಅದು ನಿಮ್ಮ ತಲೆ ಮತ್ತು ದೇಹ ಹೇಗೆ ಚಲಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕೆ ತಕ್ಕಂತೆ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಹೊಂದಿಸುತ್ತದೆ.

ತಲ್ಲೀನಗೊಳಿಸುವ ಕೊಠಡಿಗಳು

ತಲ್ಲೀನಗೊಳಿಸುವ ಕೊಠಡಿಗಳನ್ನು HMD ಗೆ ಪರ್ಯಾಯವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಬಳಕೆದಾರರನ್ನು ಕೊಠಡಿಯೊಳಗೆ ಇರಿಸಲಾಗಿದ್ದು, ಆ ಕೋಣೆಯ ಗೋಡೆಗಳ ಮೇಲೆ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಾದ ಚಿತ್ರಗಳು ಯಾವಾಗಲೂ ಹೊರಗಿನಿಂದ ಬದಲಾಗುತ್ತಿರುತ್ತವೆ.



ನೀವು ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿ ಚಲಿಸುವಾಗ, ಚಿತ್ರಗಳು ಸಹ ಬದಲಾಗುತ್ತವೆ. ಫ್ಲೈಟ್ ಸಿಮ್ಯುಲೇಟರ್‌ಗಳು ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಈ ತಂತ್ರವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತವೆ, ಅಲ್ಲಿ ಭೂದೃಶ್ಯಗಳು, ನಗರಗಳು ಮತ್ತು ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣದ ವಿಧಾನಗಳ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಕಾಕ್‌ಪಿಟ್‌ನ ಹೊರಗಿನ ದೊಡ್ಡ ಪರದೆಗಳಲ್ಲಿ ತೋರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ವಿಭಿನ್ನ ವಾಸ್ತವದ ಭಾವನೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಡಾಟಾಗ್ಲೋವ್ಸ್ (Datagloves)

ವಾಸ್ತವ ಏನೇ ಇರಲಿ, ನಾವು ಯಾವಾಗಲೂ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಮುಟ್ಟುವ ಬಯಕೆ ಹೊಂದಿರುವುದು ನಿಜ. ವಿಆರ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದಲ್ಲಿ ಕೂಡ, ನಾವು ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ಡಾಟಾಗ್ಲೋವ್ಸ್ ಮೂಲಕ ಅನುಭವಿಸಬಹುದು. ಈ ಡಾಟಾಗ್ಲೋವ್‌ಗಳಿಗೆ ಸೆನ್ಸರ್‌ಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇವುಗಳನ್ನು gloves ಹೊರಭಾಗಕ್ಕೆ ತಂತಿಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಲಾಗಿದೆ ಇದರಿಂದ ಅದು ಚಲನೆಯನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿ ಪತ್ತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಇಲ್ಲಿ fiber-optic cables  ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇವುಗಳನ್ನು ಬೆರಳುಗಳ ಉದ್ದಕ್ಕೆ ವಿಸ್ತರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿ ಕೇಬಲ್ ಸಣ್ಣ ಕಡಿತಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಬೆರಳುಗಳನ್ನು ಹಿಂದಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ಮುಂದಕ್ಕೆ ಚಲಿಸುವಾಗ, ಹೆಚ್ಚು ಕಡಿಮೆ ಬೆಳಕು ಈ ಕಡಿತಗಳಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.



ಕೇಬಲ್‌ನ ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಫೋಟೊಸೆಲ್ ಇದೆ, ಅದು ಬೆಳಕನ್ನು ಎಷ್ಟು ತಲುಪಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅಳೆಯುತ್ತದೆ. ಇದರಿಂದ ಬೆರಳುಗಳು ಏನು ಮಾಡುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗೆ ತಿಳಿಯುತ್ತದೆ. ಬೆರಳಿನ ಚಲನೆಯನ್ನು ಅಳೆಯಲು ಇತರ gloves ಸ್ಟ್ರೈನ್ ಗೇಜ್‌ಗಳು, ಪೀಜೋಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಕ್ ಸೆನ್ಸರ್‌ಗಳು ಅಥವಾ ಎಲೆಕ್ಟ್ರೋಮೆಕಾನಿಕಲ್ ಸಾಧನಗಳನ್ನು (potentiometers) ಬಳಸುತ್ತವೆ.

ದಂಡಗಳು (Wands)

ಮಂತ್ರದಂಡವು ಡಾಟಾಗ್ಲೋವ್‌ಗಿಂತಲೂ ಸರಳವಾಗಿದೆ, ಇದು ವರ್ಚುವಲ್ ಪ್ರಪಂಚದೊಂದಿಗೆ ಸ್ಪರ್ಶಿಸಲು, ತೋರಿಸಲು ಅಥವಾ ಸಂವಹನ ಮಾಡಲು ನೀವು ಬಳಸಬಹುದಾದ ಕೋಲು. ಇದು ಮೌಸ್ ತರಹದ ಗುಂಡಿಗಳು ಅಥವಾ ಸ್ಕ್ರಾಲ್ ವೀಲ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಸ್ಥಾನ ಮತ್ತು ಚಲನೆಯ ಸಂವೇದಕಗಳನ್ನು (accelerometers)ನಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here