ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿರ್ಮಿಸುವುದು

0
183
what is self esteem

ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿರ್ಮಿಸುವುದು

ವಿಶ್ವಾಸವು ನಿಯಮಗಳ ಗುಂಪಿನಂತೆ ಕಲಿಯಬಹುದಾದ ವಿಷಯವಲ್ಲ; ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವು ಮನಸ್ಸಿನ ಸ್ಥಿತಿ. ಧನಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆ, ಅಭ್ಯಾಸ, ತರಬೇತಿ, ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಇತರ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವುದು ನಿಮ್ಮ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸದ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಎಲ್ಲಾ ಉಪಯುಕ್ತ ಮಾರ್ಗಗಳಾಗಿವೆ.

ವಿಶ್ವಾಸವು ಯೋಗಕ್ಷೇಮ, ನಿಮ್ಮ ದೇಹ ಮತ್ತು ಮನಸ್ಸಿನ ಸ್ವೀಕಾರ (ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಾಭಿಮಾನ) ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ, ಕೌಶಲ್ಯ ಮತ್ತು ಅನುಭವದ ನಂಬಿಕೆಯಿಂದ ಬರುತ್ತದೆ. ವಿಶ್ವಾಸವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ಹೊಂದಲು ಬಯಸುವ ಗುಣಲಕ್ಷಣವಾಗಿದೆ.ಆತ್ಮ ವಿಶ್ವಾಸ ಎಂದರೇನು?

ನಿಮ್ಮಲ್ಲಿಯ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವು ವಿಭಿನ್ನ ಜನರಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಅರ್ಥೈಸಬಹುದಾದರೂ, ವಾಸ್ತವದಲ್ಲಿ, ನಿಮ್ಮ ಮೇಲೆ ನಂಬಿಕೆ ಇರುವುದು ಎಂದರ್ಥ.

ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವು ಭಾಗಶಃ, ನಾವು ಹೇಗೆ ಬೆಳೆದಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ನಮಗೆ ಹೇಗೆ ಕಲಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದೇವೆ ಎಂಬುದರ ಫಲಿತಾಂಶವಾಗಿದೆ. ನಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಗೆ ಯೋಚಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಹೇಗೆ ವರ್ತಿಸಬೇಕು ಎಂದು ನಾವು ಇತರರಿಂದ ಕಲಿಯುತ್ತೇವೆ – ಈ ಪಾಠಗಳು ನಮ್ಮ ಮತ್ತು ಇತರ ಜನರ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ಏನು ನಂಬುತ್ತೇವೆ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತವೆ. ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವು ನಮ್ಮ ಅನುಭವಗಳ ಫಲಿತಾಂಶವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ನಾವು ವಿಭಿನ್ನ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳಿಗೆ ಹೇಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಲು ಕಲಿತಿದ್ದೇವೆ.

ನಿಮ್ಮಲ್ಲಿಯ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವು ಸ್ಥಿರ ಅಳತೆಯಲ್ಲ. ಪಾತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಮತ್ತು ಸಂದರ್ಭಗಳನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ನಮ್ಮ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವು ಹೆಚ್ಚಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆಯಾಗಬಹುದು, ಮತ್ತು ಕೆಲವು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನಾವು ಇತರರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಬಹುದು.

ಕಡಿಮೆ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವು ಅಪರಿಚಿತ ಭಯ, ಟೀಕೆ, ವೈಯಕ್ತಿಕ ನೋಟದಿಂದ (ಸ್ವಾಭಿಮಾನ) ಅತೃಪ್ತಿ, ಸಿದ್ಧವಿಲ್ಲದ ಭಾವನೆ, ಕಳಪೆ ಸಮಯ ನಿರ್ವಹಣೆ, ಜ್ಞಾನದ ಕೊರತೆ ಮತ್ತು ಹಿಂದಿನ ವೈಫಲ್ಯಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಅನೇಕ ಅಂಶಗಳ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿರಬಹುದು. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ನಮಗೆ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸದ ಕೊರತೆಯಿದ್ದಾಗ ಇತರರು ನಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ಏನನ್ನು ಯೋಚಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನಾವು ನಂಬುತ್ತೇವೆ. ನಾವು ತಪ್ಪು ಮಾಡಿದರೆ ಬಹುಶಃ ಇತರರು ನಮ್ಮನ್ನು ನೋಡಿ ನಗುತ್ತಾರೆ ಅಥವಾ ದೂರು ನೀಡುತ್ತಾರೆ ಅಥವಾ ಗೇಲಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಈ ರೀತಿ ಯೋಚಿಸುವುದರಿಂದ ನಮಗೆ ಬೇಕಾದ ಅಥವಾ ಮಾಡಬೇಕಾದ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡದಂತೆ ತಡೆಯಬಹುದು ಏಕೆಂದರೆ ಇದರ ಪರಿಣಾಮಗಳು ತುಂಬಾ ನೋವಿನ ಅಥವಾ ಮುಜುಗರದ ಸಂಗತಿ ಎಂದು ನಾವು ನಂಬುತ್ತೇವೆ.ಅತಿಯಾದ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವು ನೀವು ಏನನ್ನಾದರೂ ಮಾಡಬಲ್ಲೆ ಎಂಬ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿದರೆ ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಬಹುದು – ಅದನ್ನು ಮಾಡಲು ನಿಮಗೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು, ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಜ್ಞಾನವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಸಹ. ಅಂತಹ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಅತಿಯಾದ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವು ವೈಫಲ್ಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಅತಿಯಾದ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಎಂದರೆ ನೀವು ಇತರ ಜನರಿಗೆ ಸೊಕ್ಕಿನ ಅಥವಾ ಅಹಂಕಾರಿಗಳಂತೆ ಬರುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳಿವೆ. ನೀವು ಸೊಕ್ಕಿನವರೆಂದು ಭಾವಿಸಿದರೆ ಜನರು ನಿಮ್ಮ ವೈಫಲ್ಯದಲ್ಲಿ ಆನಂದಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು.

ಸಂಬಂಧಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳು

ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಮತ್ತು ಸ್ವಾಭಿಮಾನ ಒಂದೇ ಆಗಿಲ್ಲ, ಆದರೂ ಅವುಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿವೆ. ಪಾತ್ರಗಳು, ಕಾರ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ನಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ಹೇಗೆ ಭಾವಿಸುತ್ತೇವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ನಾವು ಬಳಸುವ ಪದವೆಂದರೆ ವಿಶ್ವಾಸ. ಸ್ವಾಭಿಮಾನ ಎಂದರೆ ನಾವು ನಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಗೆ ಭಾವಿಸುತ್ತೇವೆ, ನಾವು ನೋಡುವ ರೀತಿ, ನಾವು ಯೋಚಿಸುವ ರೀತಿ – ನಾವು ಯೋಗ್ಯರು ಅಥವಾ ಮೌಲ್ಯಯುತವಾಗಿದ್ದೇವೆ. ಕಡಿಮೆ ಸ್ವಾಭಿಮಾನ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಆದರೆ ಉತ್ತಮ ಸ್ವಾಭಿಮಾನ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಕಡಿಮೆ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ. ಕಡಿಮೆ ಸ್ವಾಭಿಮಾನ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ತುಂಬಾ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸದಿಂದ ಇರಲು ಇದು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸಾಧ್ಯ.

ಒಂದು ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಕೆಲಸವನ್ನು ವಿಶ್ವಾಸದಿಂದ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುವುದು ಎಂದರೆ ತಪ್ಪುಗಳನ್ನು ಮಾಡದಿರುವುದು. ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಹೊಸದನ್ನು ಮಾಡುವಾಗ ತಪ್ಪುಗಳು ಅನಿವಾರ್ಯ. ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವು ತಪ್ಪುಗಳು ಬೆಳಕಿಗೆ ಬಂದಾಗ ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಸಮಸ್ಯೆ-ಪರಿಹಾರ ಮತ್ತು ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಿಕೆಯ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಸಹ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ಮಾರ್ಗಗಳು

ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಎರಡು ಬದಿಗಳಿವೆ. ನಿಮ್ಮ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವುದೇ ಅಂತಿಮ ಗುರಿಯಾಗಿದ್ದರೂ ನೀವು ಇತರ ಜನರಿಗೆ ಹೇಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ತೋರಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸುವುದೂ ಯೋಗ್ಯವಾಗಿದೆ. ಕೆಳಗಿನ ಪಟ್ಟಿಯು ಇದನ್ನು ಹೇಗೆ ಸಾಧಿಸುವುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಸಾಕಷ್ಟು ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಯೋಜನೆ ಮತ್ತು ಸಿದ್ಧತೆ

ಜನರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹೊಸ ಅಥವಾ ಸಂಭಾವ್ಯ ಕಷ್ಟಕರ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಡಿಮೆ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಬಹುಶಃ ಅಪರಿಚಿತರಿಗಾಗಿ ಯೋಜನೆ ಮತ್ತು ತಯಾರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಬೆಳೆಸುವ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿದೆ.

ನೀವು ಹೊಸ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಸಂದರ್ಶನಕ್ಕೆ ತಯಾರಿ ಮಾಡುವುದು ಒಳ್ಳೆಯದು. ನೀವು ಏನು ಹೇಳಲು ಬಯಸುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ಯೋಜಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿಮಗೆ ಕೇಳಬಹುದಾದ ಕೆಲವು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಿ. ನಿಮ್ಮ ಉತ್ತರಗಳನ್ನು ಸ್ನೇಹಿತರು ಅಥವಾ ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಿರಿ.ಸಂದರ್ಶನಕ್ಕಾಗಿ ಯೋಜಿಸುವ ಇತರ ಹಲವು ಉದಾಹರಣೆಗಳಿವೆ. ನೀವು ಹೋಗುವ ಮೊದಲು ನೀವು ಕೇಶ ವಿನ್ಯಾಸಕಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಬೇಕು. ನೀವು ಸಂದರ್ಶನಕ್ಕೆ ಹೇಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸಲಿದ್ದೀರಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಯಾಣವು ಎಷ್ಟು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ? ನೀವು ಏನು ಧರಿಸಬೇಕು? ಅಜ್ಞಾತ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳ ಮೇಲೆ ಹಿಡಿತ ಸಾಧಿಸಿ, ನೀವು ಉತ್ತಮವಾದ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಸಣ್ಣ ಉಪ ಕಾರ್ಯಗಳಾಗಿ ವಿಭಜಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿಮಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಯೋಜನೆ ಮಾಡಿ.

ಕೆಲವು ಸನ್ನಿವೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ಆಕಸ್ಮಿಕ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಅಗತ್ಯವಾಗಬಹುದು – ನಿಮ್ಮ ಮುಖ್ಯ ಯೋಜನೆ ವಿಫಲವಾದರೆ ಬ್ಯಾಕಪ್ ಯೋಜನೆಗಳು. ನೀವು ಕಾರಿನಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಸಂದರ್ಶನಕ್ಕೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸಲು ಯೋಜಿಸಿದ್ದರೆ ಆದರೆ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಕಾರು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗದಿದ್ದರೆ ನೀವು ಅಲ್ಲಿಗೆ ಹೇಗೆ ಹೋಗುತ್ತೀರಿ? ಅನಿರೀಕ್ಷಿತಕ್ಕೆ ಶಾಂತವಾಗಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸದ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ.

ಕಲಿಕೆ, ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ತರಬೇತಿ

ಸನ್ನಿವೇಶಗಳು, ಪಾತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ನಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಲು ಕಲಿಕೆ ಮತ್ತು ಸಂಶೋಧನೆಯು ನಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಏನನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಹೇಗೆ ಮತ್ತು ಏಕೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ನಿಮ್ಮ ಅರಿವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಿಮಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸಿದ್ಧತೆ ಮತ್ತು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕಲಿಕೆ ಮತ್ತು ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಪಾತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ನಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ನಮಗೆ ಕಡಿಮೆ ವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು, ಮತ್ತು ಇದು ಸಂಭವಿಸಿದಾಗ ನಾವು ನಮ್ಮ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಅನುಭವದೊಂದಿಗೆ ಸಂಯೋಜಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ನಾವು ಏನನ್ನಾದರೂ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ನಾವು ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸಕ್ಕೆ ಹಾಕುತ್ತೇವೆ ಅದು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಬೆಳೆಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕಲಿಕೆ ಮತ್ತು ಗ್ರಹಿಕೆಗೆ ಸೇರಿಸುತ್ತದೆ.ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಬರಲಿರುವ ಪೋಷಕರು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಹೆದರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಮಗುವನ್ನು ಹೊಂದುವ ಬಗ್ಗೆ ಕಡಿಮೆ ವಿಶ್ವಾಸ ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವ ಅಥವಾ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದ್ದು ಅದು ಸಲಹೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ರಹಸ್ಯಗಳನ್ನು ಹೋಗಲಾಡಿಸುತ್ತದೆ. ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ತಿಳುವಳಿಕೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಅವರು ಇತರ ಪೋಷಕರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.

ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ, ಹೊಸ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೇಗೆ ನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕು ಅಥವಾ ಕೆಲಸ ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಕಲಿಸಲು ಸಿಬ್ಬಂದಿಗೆ ತರಬೇತಿ ನೀಡಬಹುದು. ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ಬದಲಾವಣೆಯ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಇದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅನೇಕ ಜನರು ನೈಸರ್ಗಿಕವಾಗಿ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತರಾದವರಿಗೆ ಸಮರ್ಪಕ ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ತರಬೇತಿಯನ್ನು ನೀಡಿದರೆ ಅಂತಹ ಪ್ರತಿರೋಧಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಬಹುದು ಏಕೆಂದರೆ ಸಿಬ್ಬಂದಿಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಸಿದ್ಧರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಹೊಸ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವಿದೆ.

ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆ

ಧನಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆಯು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ಅತ್ಯಂತ ಶಕ್ತಿಯುತವಾದ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ.

ನೀವು ಏನನ್ನಾದರೂ ಸಾಧಿಸಬಹುದೆಂದು ನೀವು ನಂಬಿದರೆ, ನೀವು ಅದನ್ನು ಮಾಡಲು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಕಷ್ಟಪಟ್ಟು ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ, ಆದರೆ ನೀವು ಒಂದು ಕೆಲಸವನ್ನು ಸಾಧಿಸಬಹುದು ಎಂದು ನೀವು ನಂಬುವುದಿಲ್ಲ, ಆಗ ನೀವು ಅದನ್ನು ಅರೆಮನಸ್ಸಿನಿಂದ ಸಮೀಪಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ವಿಫಲವಾಗಲು. ಸರಿಯಾದ ಸಹಾಯ, ಬೆಂಬಲ, ಸನ್ನದ್ಧತೆ ಮತ್ತು ಜ್ಞಾನದೊಂದಿಗೆ – ನೀವು ಏನನ್ನಾದರೂ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂದು ಟ್ರಿಕ್ ನಿಮಗೆ ಮನವರಿಕೆ ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ.

“ಆಶಾವಾದವು ಸಾಧನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ನಂಬಿಕೆಯಾಗಿದೆ. ಭರವಸೆ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವಾಸವಿಲ್ಲದೆ ಏನನ್ನೂ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.”ಆನ್‌ಲೈನ್ ಮತ್ತು ಪ್ರಿಂಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಧನಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಮಾಹಿತಿ ಇದೆ. ಧನಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆಯ ಮೂಲ ನಿಯಮಗಳು ನಿಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಮತ್ತು ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ದೌರ್ಬಲ್ಯ ಮತ್ತು ತಪ್ಪುಗಳಿಂದ ಕಲಿಯುವುದು. ಇದು ಅಂದುಕೊಂಡದ್ದಕ್ಕಿಂತ ತುಂಬಾ ಸುಲಭ, ಮತ್ತು ನಾವು ನಮ್ಮ ಹಿಂದಿನ ಕಾಲದಿಂದ ನಮಗೆ ಸಂತೋಷವಾಗದ ವಿಷಯಗಳ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ವಾಸಿಸುತ್ತೇವೆ – ಅವುಗಳನ್ನು ಅಗತ್ಯಕ್ಕಿಂತ ದೊಡ್ಡ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ. ಈ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಆಲೋಚನೆಗಳು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಮತ್ತು ಗುರಿಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸುವ ನಿಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಕ್ಕೆ ತುಂಬಾ ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಬಹುದು.

ನಿಮ್ಮ ಜೀವನದ ಬಗ್ಗೆ ನೀವು ಯೋಚಿಸುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಮರುಪರಿಶೀಲಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ:

ನಿಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಮತ್ತು ದೌರ್ಬಲ್ಯಗಳನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಿ. ನೀವು ಉತ್ತಮವಾಗಿರುವ ಮತ್ತು ನಿಮಗೆ ಸುಧಾರಣೆಯ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ವಿಷಯಗಳ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಬರೆಯಿರಿ. ನಿಮ್ಮ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಸ್ನೇಹಿತರು ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬದೊಂದಿಗೆ ಚರ್ಚಿಸಿ, ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿ, ಅವರು ಪಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಆಚರಿಸಿ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ದೌರ್ಬಲ್ಯಗಳನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಅಥವಾ ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಿ.

 • ನಾವೆಲ್ಲರೂ ತಪ್ಪುಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತೇವೆ. ನಿಮ್ಮ ತಪ್ಪುಗಳನ್ನು ಋಣಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಬೇಡಿ ಬದಲಾಗಿ ಕಲಿಕೆಯ ಅವಕಾಶಗಳಂತೆ ಯೋಚಿಸಿ.
 • ಅಭಿನಂದನೆಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಅಭಿನಂದಿಸಿ. ನೀವು ಬೇರೆಯವರಿಂದ ಅಭಿನಂದನೆಯನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದಾಗ, ಅವರಿಗೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ವಿವರಗಳಿಗಾಗಿ ಕೇಳಿ; ಅವರು ನಿಖರವಾಗಿ ಏನು ಇಷ್ಟಪಟ್ಟರು? ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಸಾಧನೆಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಿ ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಆಚರಿಸುವ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮ ಸ್ನೇಹಿತರಿಗೆ ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬದವರಿಗೆ ತಿಳಿಸಿ.
 • ಟೀಕೆಗಳನ್ನು ಕಲಿಕೆಯ ಅನುಭವವಾಗಿ ಬಳಸಿ. ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ತಮ್ಮದೇ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ ಜಗತ್ತನ್ನು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿ ನೋಡುತ್ತಾರೆ, ಮತ್ತು ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದು ಇನ್ನೊಬ್ಬರಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ. ಟೀಕೆ ಎನ್ನುವುದು ಬೇರೆಯವರ ಅಭಿಪ್ರಾಯ. ಟೀಕೆಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುವಾಗ ದೃಡವಾಗಿರಿ, ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಉತ್ತರಿಸಬೇಡಿ ಅಥವಾ ಟೀಕೆಗಳು ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಾಭಿಮಾನವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬೇಡಿ. ಟೀಕೆಗಳನ್ನು ಆಲಿಸಿ ಮತ್ತು ಏನು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೀವು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ ಇದರಿಂದ ನೀವು ಟೀಕೆಗಳನ್ನು ಕಲಿಯಲು ಮತ್ತು ಸುಧಾರಿಸಲು ಒಂದು ಮಾರ್ಗವಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದು.
 • ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹರ್ಷಚಿತ್ತದಿಂದ ಇರಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ ಮತ್ತು ಜೀವನದ ಬಗ್ಗೆ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಹೊಂದಿರಿ. ಅಗತ್ಯವಿದ್ದಾಗ ಮಾತ್ರ ದೂರು ನೀಡಿ ಅಥವಾ ಟೀಕಿಸಿ ಮತ್ತು ನೀವು ಹಾಗೆ ಮಾಡಿದಾಗ ರಚನಾತ್ಮಕ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಮಾಡಿ. ಇತರರಿಗೆ ಅಭಿನಂದನೆಗಳನ್ನು ನೀಡಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಅಭಿನಂದಿಸಿ.ಇತರರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವುದು ಮತ್ತು ಅವರ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವುದು
ನಿಮ್ಮನ್ನು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸದ ಆದರ್ಶವಾಗಿ ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಿ.

ತಾತ್ತ್ವಿಕವಾಗಿ, ನೀವು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ನೋಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿ, ಕೆಲಸದ ಸಹೋದ್ಯೋಗಿ, ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರು ಅಥವಾ ಸ್ನೇಹಿತ – ನೀವು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ನೀವು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತೀರಿ. ಅವರನ್ನು ಗಮನಿಸಿ ಮತ್ತು ಅವರು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸದಲ್ಲಿರುವಾಗ ಅವರು ಹೇಗೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಗಮನಿಸಿ. ಅವರು ಹೇಗೆ ಚಲಿಸುತ್ತಾರೆ, ಅವರು ಹೇಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ, ಅವರು ಏನು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ಮತ್ತು ಯಾವಾಗ? ಸಮಸ್ಯೆ ಅಥವಾ ತಪ್ಪು ಎದುರಾದಾಗ ಅವರು ಹೇಗೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತಾರೆ? ಅವರು ಇತರ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಹೇಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಇತರರು ಅವರಿಗೆ ಹೇಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತಾರೆ?

ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ ಅವರು ಹೇಗೆ ಯೋಚಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರಲ್ಲಿ ಯಾವುದು ಟಿಕ್ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಇನ್ನಷ್ಟು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಅವರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿ.

ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವಿರುವ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವುದು ಮತ್ತು ಸುತ್ತಲೂ ಇರುವುದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಿಮಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ನೀವು ಸಾಧಿಸಲು ಬಯಸುವ ಕಾರ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಗುರಿಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾದ ಇತರರಿಂದ ಕಲಿಯಿರಿ – ಅವರ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವು ನಿಮ್ಮ ಮೇಲೆ ಉಜ್ಜಿಕೊಳ್ಳಲಿ.

ನೀವು ಹೆಚ್ಚು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಹೊಂದಿದ ನಂತರ ಸಹಾಯ ಮತ್ತು ಸಲಹೆಯನ್ನು ನೀಡಿ, ಕಡಿಮೆ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಹೊಂದಿರುವವರಿಗೆ ಮಾದರಿಯಾಗಬೇಕು.

“ವಿಶ್ವಾಸವು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸದ ಕೊರತೆಯಿದೆ.”

ಅನುಭವ

ನಾವು ಕಾರ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಗುರಿಗಳನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದಂತೆ, ನಾವು ಅದೇ ಮತ್ತು ಅಂತಹುದೇ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಬಹುದು ಎಂಬ ನಮ್ಮ ವಿಶ್ವಾಸವು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ.

ಇದಕ್ಕೆ ಸರಳ ಉದಾಹರಣೆಯೆಂದರೆ ಕಾರನ್ನು ಚಾಲನೆ ಮಾಡುವುದು. ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದಿಂದ ಚಾಲನೆ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ ಹಾಗೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ – ಯಾವ ಪೆಡಲ್ ಅನ್ನು ತಳ್ಳಬೇಕು ಅಥವಾ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ಜಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಅವರು ಯೋಚಿಸಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ, ಅವರು ಅದನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಕಲಿಯುವ ಚಾಲಕನೊಂದಿಗೆ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿದೆ, ಅವರು ಬಹುಶಃ ಅಸ್ವಸ್ಥವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಕಠಿಣವಾಗಿ ಗಮನಹರಿಸಬೇಕು. ಕಲಿಯುವವರಿಗೆ ಅನುಭವದ ಕೊರತೆಯಿದೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಾಸವಿಲ್ಲ.ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅನುಭವವನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಮತ್ತು ಮೊದಲ ಹೆಜ್ಜೆ ಇಡುವುದು ತುಂಬಾ ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹೊಸದನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ಆಲೋಚನೆಯು ನಿಜವಾಗಿ ಮಾಡುವುದಕ್ಕಿಂತ ಕೆಟ್ಟದಾಗಿದೆ. ಸಿದ್ಧತೆ, ಕಲಿಕೆ ಮತ್ತು ಧನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಯೋಚಿಸುವುದು ಇಲ್ಲಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಪಾತ್ರಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಸಣ್ಣ ಸಾಧಿಸಬಹುದಾದ ಗುರಿಗಳಾಗಿ ವಿಭಜಿಸಿ. ನಿಮ್ಮ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಗುರಿಯನ್ನೂ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಮಾನದಂಡಕ್ಕೆ ಹೊಂದುವಂತೆ ಮಾಡಿ. ಅದು ಗುರಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ, ಅಳೆಯಬಹುದಾದ, ಸಾಧಿಸಬಹುದಾದ, ವಾಸ್ತವಿಕ ಮತ್ತು ಸಮಯಕ್ಕೆ ಹೊಂದಿಸುವುದು.

ನೀವು ಏನೇ ಮಾಡಿದರೂ, ನಿಮಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಒಳ್ಳೆಯವರಾಗುವ ಗುರಿ ಹೊಂದಿರಿ. ನೀವು ಏನನ್ನಾದರೂ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಉತ್ತಮವಾಗಿದ್ದೀರೋ ಅಷ್ಟು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವು ನಿಮ್ಮದಾಗುತ್ತದೆ.

ದೃಡವಾಗಿರಿ

ದೃಡವಾಗಿರುವುದು ಎಂದರೆ ನೀವು ಏನನ್ನು ನಂಬುತ್ತೀರೋ ಅದಕ್ಕಾಗಿ ನಿಲ್ಲುವುದು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ತತ್ವಗಳಿಗೆ ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳುವುದು.

ದೃಡವಾಗಿರುವುದು ಎಂದರೆ ನೀವು ಮಾಡುವುದು ಸರಿಯೆಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸಿದರೆ ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು, ನೀವು ಬೇರೆಯವರಿಂದ ಒತ್ತಡಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದರಿಂದ ಅಲ್ಲ.

ದೃಡತೆ, ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಮತ್ತು ಸ್ವಾಭಿಮಾನ ಎಲ್ಲವೂ ಬಹಳ ನಿಕಟ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿವೆ – ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಜನರು ತಮ್ಮ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಬೆಳೆಸಿಕೊಂಡಂತೆ ಸ್ವಾಭಾವಿಕವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ದೃಡವಾಗಿರುತ್ತಾರೆ.

ಶಾಂತವಾಗಿಸಲು

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಮತ್ತು ಶಾಂತತೆಯ ನಡುವೆ ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧವಿದೆ.

ಒಂದು ಕಾರ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮಗೆ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವಿದ್ದಲ್ಲಿ, ನೀವು ಅದನ್ನು ಮಾಡುವ ಬಗ್ಗೆ ಶಾಂತವಾಗಿರುತ್ತೀರಿ. ನೀವು ಕಡಿಮೆ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದಾಗ ನೀವು ಒತ್ತಡಕ್ಕೊಳಗಾಗುವ ಅಥವಾ ಅಸ್ವಸ್ಥರಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.ನೀವು ಒತ್ತಡ ಮತ್ತು ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿರುವಾಗಲೂ ಶಾಂತವಾಗಿರಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವುದು ನಿಮಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಇದನ್ನು ಮಾಡಲು ಹೇಗೆ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಬೇಕೆಂದು ಕಲಿಯುವುದು ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಿದೆ. ನಿಮಗಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ತಂತ್ರವನ್ನು ಕಲಿಯಿರಿ ಮತ್ತು ನೀವು ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿದ್ದರೆ ನೀವು ಬಳಸಬಹುದು. ಇದು ಒಳಗೆ ಮತ್ತು ಹೊರಗೆ ಕೆಲವು ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕ ಆಳವಾದ ಉಸಿರನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಷ್ಟು ಸರಳವಾಗಿರಬಹುದು.

ಅಹಂಕಾರವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ

ಅಹಂಕಾರವು ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಿದೆ.

ನಿಮ್ಮ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಹೆಚ್ಚಾದಂತೆ ಮತ್ತು ನೀವು ಯಶಸ್ವಿಯಾದಾಗ, ಇತರರಿಗಿಂತ ಶ್ರೇಷ್ಠ ಭಾವನೆ ಅಥವಾ ವರ್ತನೆಯನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ. ನೆನಪಿಡಿ – ಯಾರೂ ಪರಿಪೂರ್ಣರಲ್ಲ ಮತ್ತು ನೀವು ಕಲಿಯುವುದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನದು ಯಾವಾಗಲೂ ಇರುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಮತ್ತು ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಆಚರಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ದೌರ್ಬಲ್ಯ ಮತ್ತು ವೈಫಲ್ಯಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಿ. ಇತರರಿಗೆ ಅವರ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಮನ್ನಣೆ ನೀಡಿ – ಅಭಿನಂದನೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಪ್ರಶಂಸಿಸಿ. ಸೌಜನ್ಯ ಮತ್ತು ಸಭ್ಯರಾಗಿರಿ, ಇತರರು ಏನು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬ ಬಗ್ಗೆ ಆಸಕ್ತಿ ತೋರಿಸಿ, ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳಿ ಮತ್ತು ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ.

ನಿಮ್ಮ ತಪ್ಪುಗಳನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮನ್ನು ನೋಡಿ ನಗಲು ಸಿದ್ಧರಾಗಿರಿ!

ನಿಮ್ಮಲ್ಲಿಯ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವುದು
ನಿಮ್ಮ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡದಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ನೀವು ಹಿನ್ನಡೆ ಅನುಭವಿಸಿದರೆ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವು ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗಬಹುದು. ನೀವು ಹೆಚ್ಚು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಹೊಂದಿದಂತೆ ನಿಮ್ಮ ಕೌಶಲ್ಯವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಬೇಕು.

ನಿಮ್ಮ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸದ ಗುರಿಗಳನ್ನು ನೀವೇ ಹೊಂದಿಸಿ, ಅದು ನಿಮ್ಮ ಕಂಫರ್ಟ್ ಜೋನ್ ನಿಂದ ಹೊರಬರಲು ಮತ್ತು ನಿಮಗೆ ಆತಂಕ ಅಥವಾ ಆತಂಕವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವಂತಹ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.ಸಂಭಾವ್ಯ ವಿಶ್ವಾಸದ ಗುರಿಗಳು ಇವುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರಬಹುದು:

 • ನೀವು ದೀರ್ಘಕಾಲದಿಂದ ಮುಂದೂಡುತ್ತಿರುವ ಕಾರ್ಯ ಅಥವಾ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿ. ನಾವು ಪ್ರಮುಖ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಆರಂಭಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದೂಡುತ್ತೇವೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅವುಗಳು ಅಗಾಧವಾಗಿ, ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿ ಅಥವಾ ವಿಚಿತ್ರವಾಗಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಸರಳವಾಗಿ ಇಂತಹ ಕೆಲಸವನ್ನು ಆರಂಭಿಸುವುದರಿಂದ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ನೀವು ಹೆಚ್ಚು ಒಲವು ತೋರಬಹುದು.
 • ರೆಸ್ಟೋರೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಇದ್ದಾಗ, ನಿಮ್ಮ ಆದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಮಸ್ಯೆ ಇದ್ದರೆ ರೆಸ್ಟೋರೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿ ದೂರು ನೀಡಿ. ನೀವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಮಸ್ಯೆಯ ಬಗ್ಗೆ ದೂರು ನೀಡದಿದ್ದರೆ, ಹಾಗೆ ಮಾಡುವುದು ನಿಮ್ಮ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಮತ್ತು ದೃಡತೆಯ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ.
 • ಎದ್ದು ನಿಂತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಶ್ನೆ ಕೇಳಿ. ಇದನ್ನು ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ನೀವು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕೆಲವು ನಿಮಿಷಗಳ ಕಾಲ ಗಮನ ಸೆಳೆಯುವಿರಿ.
 • ಪ್ರಸ್ತುತಿಯನ್ನು ನೀಡಲು ಅಥವಾ ಭಾಷಣ ಮಾಡಲು ಸ್ವಯಂಸೇವಕರು. ಅನೇಕ ಜನರಿಗೆ ಜನರ ಗುಂಪಿನೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವುದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಭಯಾನಕ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಾಗಿದೆ. ಈ ಭಯವನ್ನು ಹೋಗಲಾಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವೆಂದರೆ ಅನುಭವ.
 • ಹೊಸಬರಿಗೆ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. ಇದು ಎಲ್ಲೋ ಇರಬಹುದು, ಅಲ್ಲಿ ಜನರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಏನನ್ನಾದರೂ ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ – ಪಾರ್ಟಿ ಅಥವಾ ಕಾನ್ಫರೆನ್ಸ್‌ನಂತೆ, ಸಂಭಾಷಣೆಯನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿಸುತ್ತದೆ. ಅಥವಾ ಲಿಫ್ಟ್ ನಲ್ಲಿ ನೀವು ಸಂಪೂರ್ಣ ಅಪರಿಚಿತರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಬಹುದು.
 • ಗಮನ ಸೆಳೆಯುವಂತಹ ಯಾವುದನ್ನಾದರೂ ಧರಿಸಿ – ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಕಣ್ಣು ಕೋರೈಸುವ ಬಣ್ಣ. ಸ್ವಾಭಿಮಾನದಲ್ಲಿ ವೈಯಕ್ತಿಕ ನೋಟವು ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಸ್ವಾಭಿಮಾನ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಗಮನಿಸದಿರಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾರೆ. ಹೇಳಿಕೆ ನೀಡಿ ಮತ್ತು ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿ ಎದ್ದು ಕಾಣಿರಿ!
 • ನಿಮ್ಮ ಸಮುದಾಯದಲ್ಲಿ ಗುಂಪು ಅಥವಾ ತರಗತಿಗೆ ಸೇರಿಕೊಳ್ಳಿ. ನಿಮ್ಮ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವಾಗ ಹೊಸ ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಹೊಸ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಕಲಿಯುವ ಮೂಲಕ ನೀವು ವಿಭಿನ್ನ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತೀರಿ.
 • ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಾರಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಪರಿಚಯವಿಲ್ಲದ ಪ್ರಯಾಣವನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳಿ. ಪರಿಚಯವಿಲ್ಲದ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಯಾದೃಚ್ಛಿಕ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಹೊಸ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸುವುದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರಿಗೆ ಕನಿಷ್ಠ ಸ್ವಲ್ಪ ಅನಾನುಕೂಲತೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಮೇಲಿನ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ವಿಚಾರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮಗೆ ಹೇಗೆ ಅನಿಸುತ್ತದೆ? ಬಹುಶಃ ಕೆಲವರು ನಿಮಗೆ ಚಿಟ್ಟೆಗಳ ಸಣ್ಣಪುಟ್ಟ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನೀಡಿದ್ದರೆ ಇನ್ನು ಕೆಲವರು ನಿಮಗೆ ಭಯವನ್ನು ತುಂಬಿದರು. ಪಟ್ಟಿಯು ಸಂಭಾವ್ಯ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಕಾರ್ಯಗಳ ಸಾಮಾನ್ಯ ಉದಾಹರಣೆಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದರೂ ಯಾವುದೂ ನಿಮಗೆ ಸರಿಹೊಂದುವುದಿಲ್ಲ. ನಿಮಗೆ ಸೂಕ್ತವಾದ ಕೆಲವು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸದ ಗುರಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಿ – ನಂತರ ಸುಲಭವಾದವುಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿರ್ಮಿಸಿ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here