ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಲು ಸಲಹೆಗಳು

0
encouraging quotes motivation words goal setting theory in kannada

ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಲು ಸಲಹೆಗಳು (Tips to Motivate your Children)

ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಲು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗ ಯಾವುದು? ನಮ್ಮ ಸುತ್ತಲಿನ ಪ್ರಪಂಚದ ಬಗ್ಗೆ ಕಲಿಯಲು ಆಂತರಿಕ ಪ್ರೇರಣೆ ಶೈಶವಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಆರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ವಯಸ್ಕರು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ನೀಡುವ ಅನುಭವಗಳಿಂದ ಈ ರೀತಿಯ ಪ್ರೇರಣೆಯನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಬಹುದು ಅಥವಾ ನಿಗ್ರಹಿಸಬಹುದು. ಮನೋವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ವೈದ್ಯರು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಧನಾತ್ಮಕ ಪ್ರೇರಣೆ ಮತ್ತು ಕಲಿಕೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಬಳಸಬಹುದಾದ ಭರವಸೆಯ ವಿಧಾನಗಳ ಗುಂಪನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.ಶಿಶುಗಳ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ.

ಮಕ್ಕಳು ಸಹಜವಾಗಿಯೇ ಕಾದಂಬರಿ ವಸ್ತುಗಳು ಮತ್ತು ಘಟನೆಗಳ ಕಡೆಗೆ ಒಲವು ತೋರುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಚಿತವಾಗಿರುವ ವಸ್ತುಗಳಿಂದ ದೂರ ನೋಡುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ತುಂಬಾ ಸಂಕೀರ್ಣವಾದ ಹೊಸ ವಸ್ತುಗಳಿಂದಲೂ. ಇದನ್ನು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ “ಗೋಲ್ಡಿಲಾಕ್ಸ್ ಎಫೆಕ್ಟ್” ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಶಿಶುಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುವಾಗ, ಅವರು ಏನು ಗಮನ ಕೊಡುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಗಮನಿಸಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಆಸಕ್ತಿಗಳ ಸುತ್ತ ಅವರೊಂದಿಗೆ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ.

ಕುತೂಹಲವನ್ನು ಹೊರಹಾಕಿ.

ಶಿಶುಗಳು ಕೂಡ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾರೆ -ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಆಶ್ಚರ್ಯಕರ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವರ್ತಿಸುವವರು. ಅವರು ಏನನ್ನಾದರೂ ನೆಲದ ಮೇಲೆ ಎಸೆದಾಗ ಅಥವಾ ಅದನ್ನು ಎಸೆದಾಗ, ಮುಂದೆ ಏನಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನೋಡಲು ಅವರು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಹೊಸ ವಸ್ತುಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸಲು ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಿ -ಮತ್ತು ಅವರು ಮುನ್ನಡೆಸಲು ಮತ್ತು ಕಲಿಯಲು ಬಿಡಿ!

ಮಕ್ಕಳ ತಮಾಷೆಯ ಪರಿಶೋಧನೆಯನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

ಅವಕಾಶ ಸಿಕ್ಕಾಗ, ಎಲ್ಲಾ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳು ಸ್ವಯಂಪ್ರೇರಿತವಾಗಿ ಆಟದಲ್ಲಿ ತೊಡಗುತ್ತಾರೆ. ಆಟದ ಅಂಶಗಳು ನಿಖರವಾಗಿ ಕಲಿಕೆಗೆ ಉತ್ತೇಜನ ನೀಡುತ್ತವೆ: ಆಟವು ಅಂತರ್ಗತವಾಗಿ ಪ್ರೇರೇಪಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಹೊಸ ಅನುಭವಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ಇತರರಿಂದ ಕಲಿಯಲು ಅವಕಾಶವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ, ಇದಕ್ಕೆ ಸಕ್ರಿಯ ತೊಡಗಿಕೊಳ್ಳುವಿಕೆಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆ, ಮತ್ತು ಇದು ಸಾಮಾಜಿಕ ಬಂಧಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಒತ್ತಡವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬಹುದು. ಜೀವನವು ಕಾರ್ಯನಿರತವಾಗಿರುವಾಗ ಅಥವಾ ಅಸ್ತವ್ಯಸ್ತವಾಗಿರುವಾಗ, ಮಕ್ಕಳ ಆಟವನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಲು ಸಮಯ ಮತ್ತು ಜಾಗವನ್ನು ಹುಡುಕುವುದು ಕಷ್ಟವಾಗಬಹುದು, ಆದರೆ ಇದು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿದೆ.ಕಲಿಕೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ಸಂವಹನಕ್ಕೆ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡಿ.

ಡಿಜಿಟಲ್ ಯುಗದಲ್ಲಿ, ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾದ ಅನೇಕ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಆಧಾರಿತ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳಿವೆ, 6 ತಿಂಗಳಿಗಿಂತಲೂ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾಗಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾದ ಆ್ಯಪ್‌ಗಳು ಕೂಡ ವಯಸ್ಕರು ಮತ್ತು ಗೆಳೆಯರೊಂದಿಗೆ ನಿಜ ಜೀವನದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಸಂವಹನಗಳನ್ನು ಬದಲಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಒಂದು ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ, ಶಿಕ್ಷಕರು ಅಥವಾ ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ ಮುಖಾಮುಖಿಯಾದಾಗ ಮಕ್ಕಳು ಭಾಷೆಯ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಕಲಿತರು. ಇತ್ತೀಚಿನ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಚಿಕ್ಕ ಮಕ್ಕಳು ಟಚ್ ಸ್ಕ್ರೀನ್ ಟ್ಯಾಬ್ಲೆಟ್‌ಗಳಂತಹ ಡಿಜಿಟಲ್ ಮಾಧ್ಯಮದಿಂದ ಕಲಿಯಬಹುದು ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಈ ಕಲಿಕೆಯ ಅನುಭವದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ಸಂವಹನವು ಅತ್ಯಗತ್ಯವೆಂದು ತೋರುತ್ತದೆ.

ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಸವಾಲು ಹಾಕಿ.

ಸಾಧಿಸಬಹುದಾದ ಗುರಿಗಳತ್ತ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಶೈಶವಾವಸ್ಥೆಯಿಂದ, ಪ್ರೇರಣೆಯನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ, ಆದರೆ ಯಶಸ್ಸು ಸಾಧ್ಯವಾಗಬೇಕು. ಒಂದು ಕಾರ್ಯವು ತುಂಬಾ ಸುಲಭವಾದಾಗ ಅವರು ಪ್ರೇರಣೆಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಅದನ್ನು ಜಯಿಸಲಾಗದಷ್ಟು ಕಷ್ಟಕರವಾದಾಗ. ವೀಡಿಯೋ ಗೇಮ್‌ಗಳು ಕಲಿಕೆಯ ಈ ಮೂಲಭೂತ ತತ್ವವನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ, ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಮಗುವಿನ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಸವಾಲಿನ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತವೆ. ಮಗುವಿನ ಪ್ರಸ್ತುತ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಒಂದು ಸವಾಲನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ ಮತ್ತು ಆತನ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ತ್ವರಿತ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ನೀಡಿ.ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್‌ ನೀಡಿ.

ಅವರು ಸ್ವಲ್ಪ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಸ್ವಯಂ-ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವಾಗ ಮಕ್ಕಳು ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರೇರಿತರಾಗುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿ ಅರ್ಥಪೂರ್ಣವಾದ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬಹುದು. ಅವರು ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್‌ಗಳ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವಾಗ, ಅಥವಾ ಒಂದು ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಹೇಗೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸ್ವಲ್ಪ ವಿಗ್ಲ್ ರೂಮನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾಗ, ಮಕ್ಕಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

ಅಗತ್ಯವಿದ್ದಾಗ ಮಾತ್ರ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಧನ ನೀಡಿ.

ಅವರು ಆನಂದಿಸುವ ಮತ್ತು ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಮಾಡುವ ಕೆಲಸಕ್ಕಾಗಿ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಬಹುಮಾನ ನೀಡಿದಾಗ, ನಂತರ ಅವರಿಗೆ ಪರಿಹಾರ ನೀಡಲಾಗುವುದು ಎಂದು ತಿಳಿದಾಗ ಮಾತ್ರ ಅವರು ಅದನ್ನು ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬಹುದು. ಸಾಧ್ಯವಾದಾಗಲೆಲ್ಲಾ, ಮಕ್ಕಳ ಸಹಜ ಕುತೂಹಲ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಫಲದ ಭರವಸೆಯ ಬದಲು ಸಾಧಿಸಬಹುದಾದ ಗುರಿಯತ್ತ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಒಲವನ್ನು ಬಳಸಿ.

ಫಲಿತಾಂಶಕ್ಕಿಂತ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪ್ರಶಂಸಿಸಿ.

ನಾವು ಅವರ ಬುದ್ಧಿಶಕ್ತಿ ಅಥವಾ ಕೌಶಲ್ಯ ಮಟ್ಟಕ್ಕಾಗಿ -ಅಥವಾ ಅವರು ಪಡೆದ ಗ್ರೇಡ್ ಅಥವಾ ಚಿನ್ನದ ಪದಕಕ್ಕಾಗಿ ನಾವು ಹೊಗಳಿದಾಗ ಅದು ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯ ದೃಷ್ಟಿಕೋನಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಅವರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರತಿಫಲಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಬಹುದು, ಆದರೆ ಋಣಾತ್ಮಕ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನದ ಭಯದಿಂದ ಅವರು ಉತ್ಕೃಷ್ಟವಾಗಿರದ ಸವಾಲಿನ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಂದ ದೂರ ಸರಿಯಲು ಕಲಿಯಬಹುದು.

ಮಕ್ಕಳು ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಮೇಲೇಳುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯ ಒತ್ತಡವು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಇದು ಕಲಿಕೆಯ ಸಂತೋಷದ ಜೊತೆಗೆ ಖಿನ್ನತೆ ಮತ್ತು ಆತಂಕಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ.ನಾವು ಅವರ ಪ್ರಯತ್ನಕ್ಕಾಗಿ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಪ್ರಶಂಸಿಸಿದಾಗ ಮತ್ತು ಕಲಿಯಲು ಹಾಗು ಸುಧಾರಿಸಲು ಒಂದು ಅವಕಾಶವಾಗಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗುವುದನ್ನು ನೋಡಲು ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದಾಗ (ಫಲಿತಾಂಶದ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವ ಬದಲು), ಅವರು ಕಷ್ಟಪಟ್ಟು ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರೇರಣೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಹಾಕಿದ್ದನ್ನು ಸಾಧಿಸಬಹುದು ಎಂದು ನಂಬುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು ಅವರ ಮನಸ್ಸು.ಹದಿಹರೆಯದವರೊಂದಿಗೆ ನಿಕಟ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ.

ಹದಿಹರೆಯವು ಅನೇಕ ಯುವಕರು ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮತ್ತು ಗಡಿಗಳನ್ನು ತಳ್ಳುವ ಅವಧಿಯಾಗಿದೆ. ಈ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯು ಬಹುಪಾಲು, ಕಾದಂಬರಿ ಮತ್ತು ಉತ್ತೇಜಕ ಅನುಭವಗಳ ಕಡೆಗೆ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಒಲವನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ, ಅದು ಕಲಿಕೆಯ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಗರಿಷ್ಠಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕೆ ಪರಿವರ್ತನೆ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಹದಿಹರೆಯದವರು ತಮ್ಮ ಗೆಳೆಯರ ಅನುಮೋದನೆಯಿಂದ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರೇರೇಪಿತರಾಗುವುದರಿಂದ, ಅಪಾಯವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ನಾಯಕರನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಗಡಿಗಳನ್ನು ಮುರಿಯುವ ಮೂಲಕ ಎದ್ದು ಕಾಣುವುದು, ಸಾಮಾಜಿಕವಾಗಿ ಲಾಭದಾಯಕವಾಗಿದೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಹತ್ತಿರದ ಕುಟುಂಬ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಹದಿಹರೆಯದವರು ಅಪಾಯವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಕಡಿಮೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಪೋಷಕರ ಬೆಂಬಲ ಮತ್ತು ಮುಕ್ತ ಸಂವಾದವು ಕಡಿಮೆ ಮಾದಕದ್ರವ್ಯದ ದುರ್ಬಳಕೆ ಮತ್ತು ಅಪರಾಧಿತ್ವ ಸೇರಿದಂತೆ ಕಡಿಮೆ ಸಮಸ್ಯೆಯ ನಡವಳಿಕೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದೆ. ಯುವಕರು ತಮ್ಮ ಮಿದುಳುಗಳು, ದೇಹಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಸಂಬಂಧಗಳಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ತಿಳಿದಿರುವ ಸಹಾನುಭೂತಿ ಮತ್ತು ಬೆಂಬಲವಾಗಿರಿ, ಅದು ಅಪಾಯಕಾರಿ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಅವರಿಗೆ ಇಷ್ಟವಾಗುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಸಂವಹನ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ತೆರೆದಿಡಿ -ಮತ್ತು ಹದಿಹರೆಯದವರ ಮೇಲೆ ನಿಕಟವಾದ ದ್ರಷ್ಟಿಗಳನ್ನು ಇರಿಸಿ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here