ಕೋಜಗರಿ, ಶರದ್‌ ಪೌರ್ಣಮಿ ಎಂದರೇನು?

0
290
kojagiri purnima happy sharad purnima

ಕೋಜಗರಿ, ಶರದ್‌ ಪೌರ್ಣಮಿ ಎಂದರೇನು? (What is kojagari sharad purnima)

ಕೊಜಗಿರಿ ಪೂರ್ಣಿಮಾ (19 ಅಕ್ಟೋಬರ್ 2021, ಮಂಗಳವಾರ) ಸುಗ್ಗಿಯ ಹಬ್ಬವಾಗಿದ್ದು ಇದನ್ನು ಶರದ್ ಪೂರ್ಣಿಮಾ ಅಥವಾ ಕುಮಾರ್ ಪೂರ್ಣಿಮಾ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಮಳೆಗಾಲದ ಅಂತ್ಯವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಪೂರ್ಣಿಮೆಯ ಚಂದ್ರೋದಯದ ಸಮಯ ಅಕ್ಟೋಬರ್ 19, 2021 ರಂದು ಸಂಜೆ 05:40.

ಶರದ್ ಪೂರ್ಣಿಮಾವನ್ನು ಗುಜರಾತ್‌ನಲ್ಲಿ ಶರದ್ ಪೂನಂ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು ಬ್ರಿಜ್ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ರಾಸ್ ಪೂರ್ಣಿಮಾ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ, ಶರದ್ ಪೂರ್ಣಿಮಾವನ್ನು ಕೋಜಾಗರ ಪೂರ್ಣಿಮಾ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇಲ್ಲಿ ಇಡೀ ದಿನ ಕೋಜಾಗರ ವ್ರತ ಅಥವಾ ಕೌಮುದಿ ವ್ರತವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಈ ಸಂದರ್ಭವು ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಚಂದ್ರನು ಎಲ್ಲಾ 16 ಕಲಾಗಳು ಅಥವಾ ಮಾನವ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೊಳೆಯುವ ಏಕೈಕ ದಿನವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಹೀಗಾಗಿ, ಕೋಜಗಿರಿ ಪೂರ್ಣಿಮೆಯ ಮಹತ್ವವು ಪ್ರಕಾಶಮಾನವಾಗಿ ಎದ್ದು ಕಾಣುತ್ತದೆ.

ಕೋಜಗರಿ ಪೂರ್ಣಿಮಾ ಎಂದರೇನು?

ಕೋಜಗರಿ ಪೂರ್ಣಿಮಾವನ್ನು ಕೋಜಗರಿ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಪೂಜೆ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ ಅದು ಮಹಾಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವಿಯ ಆರಾಧನೆಯಾಗಿದೆ. ಸಂಪತ್ತು ಮತ್ತು ಸಮೃದ್ಧಿಯ ದೇವತೆಯಾದ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವಿಗೆ ನಾವು ಗೌರವ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತೇವೆ. ಕೊಜಗರಿ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಪೂಜೆಯ ಸಂಪ್ರದಾಯದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವಿಗೆ ಮತ್ತು ಒಂಬತ್ತು ಗ್ರಹಗಳಿಗೆ ವಿಶೇಷ ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರ ಆಶೀರ್ವಾದ ಮತ್ತು ಅದೃಷ್ಟವನ್ನು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ.

ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಬೆಳಕು, ಸೌಂದರ್ಯ, ಅದೃಷ್ಟ ಮತ್ತು ಸಂಪತ್ತಿನ ದೇವತೆ. ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಲಕ್ಷ್ಮಿಯನ್ನು ಪೂಜಿಸಿದರೂ, ಅವಳು ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಇಷ್ಟಪಡದ ಮತ್ತು ಅವಳನ್ನು ಯಾರು ಕೇವಲ ಸಂಪತ್ತಾಗಿ ಮಾತ್ರ ಬಯಸುತ್ತಾರೇ ಅಂತ: ಯಾರೊಂದಿಗೂ ಅವಳು ವಾಸಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಅವಳ ಗೌರವಾರ್ಥವಾಗಿ ರಾತ್ರಿ ಜಾಗರಣೆಯನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಜಾನಪದದ ಪ್ರಕಾರ ರಾಜನು ಒಮ್ಮೆ ಆಳವಾದ ಆರ್ಥಿಕ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನಲ್ಲಿದ್ದನು ಮತ್ತು ಕಷ್ಟದ ಸಮಯಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದನು. ಅವನ ರಾಣಿ ಉಪವಾಸ ಮತ್ತು ಜಾಗರಣ / ರಾತ್ರಿ ಜಾಗರಣೆ ಮತ್ತು ಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವಿಯನ್ನು ಪೂಜಿಸಿದಳು. ಈ ಭಕ್ತಿಯಿಂದ ಸಂತೋಷಗೊಂಡ ದೇವಿಯು ಅವರಿಗೆ ಸಂಪತ್ತು ಮತ್ತು ಸಮೃದ್ಧಿಯನ್ನು ಅನುಗ್ರಹಿಸಿದಳು. ಕೋಜಗಿರಿ ಪೂರ್ಣಿಮಾ ಕಥೆ ಹೀಗಿದೆ:ಒಂದು ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಬಂಗಾಳ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ, ಒಬ್ಬ ಮಹಾನ್ ರಾಜನು ಆಳುತ್ತಿದ್ದನು, ಅವನು ತನ್ನ ಕುಶಲಕರ್ಮಿಗಳಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಕಲೆಯ ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ ಮೂರ್ತಿ ಮಾರಾಟವಾಗದಿದ್ದರೆ, ಅವುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವುದಾಗಿ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದನು. ಒಮ್ಮೆ, ಅವನ ಕುಶಲಕರ್ಮಿಗಳೊಬ್ಬರು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ ಅಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವಿಯ ವಿಗ್ರಹವು ಮಾರಾಟವಾಗದೇ ಹೋಯಿತು, ಮತ್ತು ರಾಜನು ಅದನ್ನು ಖರೀದಿಸಿ ತನ್ನ ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಇರಿಸುವ ಮೂಲಕ ತನ್ನ ಪ್ರತಿಜ್ಞೆಯನ್ನು ಪೂರೈಸಿದನು.

ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಮತ್ತು ಅಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವತೆಗಳು ಸಹಬಾಳ್ವೆ ನಡೆಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲದ ಕಾರಣ ಸಂಪತ್ತು ಮತ್ತು ಸಮೃದ್ಧಿಯು ರಾಜನ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದಿಂದ ಪಲಾಯನ ಮಾಡಿತು. ರಾಜನು ಆಶ್ಚರ್ಯಚಕಿತನಾದನು ಮತ್ತು ದೇವರುಗಳ ಸಹಾಯವನ್ನು ಕೇಳಿದನು. ಕೋಜಗರಿ ಪೂರ್ಣಿಮೆಯ ಹುಣ್ಣಿಮೆಯ ರಾತ್ರಿ, ದೇವರುಗಳು ಆತನ ಪತ್ನಿ (ರಾಣಿ) ಕೊಜಗಿರಿ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ವ್ರತವನ್ನು ನಡೆಸುವಂತೆ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದರು. ರಾಣಿ ಉಪವಾಸವನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ ವಿಧಿವಿಧಾನಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿದರು, ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಅಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವಿಯ ವಿಗ್ರಹ ವಿಸರ್ಜನೆಯಾಯಿತು ಮತ್ತು ಸಮೃದ್ಧಿಯ ದೇವತೆ ಲಕ್ಷ್ಮೀ ದೇವಿಯು ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಕ್ಕೆ ಮರಳಿದಳು, ಸಮೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯ ಸಂಪತ್ತನ್ನು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ರಾಜನಿಗೆ ಮರಳಿ ತಂದಳು.

ಪ್ರಸಾದ್

ಈ ದಿನ ಚಂದ್ರ ಮತ್ತು ಭೂಮಿಯು ಒಂದಕ್ಕೊಂದು ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಚಂದ್ರನ ಕಿರಣಗಳ ಈ ಸಾಮೀಪ್ಯವು ದೇಹ ಮತ್ತು ಆತ್ಮಕ್ಕೆ ಅನೇಕ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಋಷಿಗಳು ಈ ರಾತ್ರಿ ಚಂದ್ರನ ಕಿರಣಗಳಿಂದ ಅಮೃತದ ಹನಿ ಭೂಮಿ ಮೇಲೆ ಬೀಳುತ್ತದೆ ಎಂಬ ನಂಬಿಕೆ ಇದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ರಾತ್ರಿ ಮಾಡಿದ ಅಕ್ಕಿ ಖೀರ್ ನಂತಹ ಭಕ್ಷ್ಯಗಳನ್ನು ರಾತ್ರಿಯಿಡೀ ಚಂದ್ರನ ಬೆಳಕಿನಲ್ಲಿ ಬಿಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇಡೀ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಪ್ರಸಾದವಾಗಿ ವಿತರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಪ್ರಸಾದವು ಚಂದ್ರನ ದಿವ್ಯತೆಯೊಂದಿಗೆ ಉತ್ತೇಜಿತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.

ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಆಧಾರ

ಶರದ್ ಪೂರ್ಣಿಮಾ ಆಚರಿಸಲು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಕಾರಣವೂ ಇದೆ. ಶರದ್ ಪೂರ್ಣಿಮೆಯ ರಾತ್ರಿ ಚಂದ್ರನು ಭೂಮಿಗೆ ಅತ್ಯಂತ ಸಮೀಪದಲ್ಲಿರುತ್ತಾನೆ. ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಚಂದ್ರನ ಬೆಳಕಿನಲ್ಲಿರುವ ರಾಸಾಯನಿಕ ಅಂಶಗಳು ನೇರವಾಗಿ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ಬೀಳುತ್ತವೆ. ಆಹಾರವನ್ನು ಬಯಲಿಗೆ ಬಿಡುವ ಮೂಲಕ, ಚಂದ್ರನ ಕಿರಣಗಳು ನೇರವಾಗಿ ಅವುಗಳ ಮೇಲೆ ಬೀಳುತ್ತವೆ. ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಮಾನವನ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾದ ಊಟಗಳಲ್ಲಿ ಅನನ್ಯ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಗುತ್ತದೆ.ದೇವಿಯ ಚಂದ್ರ ಪೂಜೆ

ಶರದ್ ಪೂರ್ಣಿಮೆಯಂದು ದೇವರಾದ ಚಂದ್ರನನ್ನು ಪೂಜಿಸುವುದು ಅತ್ಯಂತ ಶ್ರೇಷ್ಠವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಒಂದು ವರ್ಷದ ಪೂರ್ಣಿಮಾ ಉಪವಾಸವನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳುವ ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ ಮಾಡಿದ ನವವಿವಾಹಿತರು ಈ ದಿನ ತಮ್ಮ ಉಪವಾಸವನ್ನು ಆರಂಭಿಸಬೇಕು.

ಆಸ್ಟ್ರೋಲಾಜಿಕಲ್ ಸಿಗ್ನಿಫಿಕನ್ಸ್

ಕೋಜಗಿರಿ ಪೂರ್ಣಿಮಾ ಪೂಜೆ ಮತ್ತು ದಾನ ಮಾಡುವುದು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಒಳಿತು ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಬ್ರಹಸ್ಪತಿ ಮತ್ತು ಚಂದ್ರನ ದುಷ್ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಬಹಳ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಗುರು ಮತ್ತು ಚಂದ್ರನ ಮಹಾದಾಸ (ಮುಖ್ಯ ಅವಧಿ) ಅಥವಾ ಅಂತರ್ದರ್ದಾಸ (ಉಪ ಅವಧಿ) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಹೋಗುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ ಈ ಪೂಜೆ ಮತ್ತು ದಾನವನ್ನು ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಲಾಭ ಪಡೆಯಬಹುದು.

ಕೋಜಗಿರಿ ಪೂರ್ಣಿಮಾವನ್ನು ಹೇಗೆ ಆಚರಿಸುವುದು?

ಆಚರಣೆಗಳು ಮುಂಜಾನೆ ಆರಂಭವಾಗುತ್ತವೆ. ಹುಡುಗಿಯರು ತಮ್ಮ ಆಚಾರದ ಭಾಗವಾಗಿ ಹೊಸ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಧರಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಸೂರ್ಯನಿಗೆ ಆಹಾರವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ದಿನವಿಡೀ, ಹಾಲು ಮತ್ತು ತೆಂಗಿನ ನೀರಿನಂತಹ ದ್ರವಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಏನನ್ನೂ ತಿನ್ನಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಸಂಜೆ ಪಾಯಸ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಸಿಹಿ ಖಾದ್ಯವನ್ನು ತಯಾರಿಸಿ ಅದನ್ನು ಲಕ್ಷ್ಮೀ ದೇವಿಗೆ ನೀಡುವುದು ವಾಡಿಕೆ.

ಅಕ್ಕಿ ಹಿಟ್ಟಿನ ಪೇಸ್ಟ್ ಬಳಸಿ, ಅವರು ಅಂಗಳವನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅಲಂಕರಿಸುತ್ತಾರೆ, ಗೋಡೆಗಳು ಮತ್ತು ನೆಲದ ಮೇಲೆ ಸಂಕೀರ್ಣವಾದ ಅಲ್ಪನಾ ಅಥವಾ ರಂಗೋಲಿ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ಪ್ರದೇಶದ ದೇವರುಗಳನ್ನು ಅಂಗಳಕ್ಕೆ ತಂದು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಪಾಯಸ, ನರಿ ಅಡಿಕೆ ಮತ್ತು ವೀಳ್ಯದ ಎಲೆಗಳನ್ನು ದೇವರಿಗೆ ನೀಡುವುದು ವಾಡಿಕೆ. ಶರದ್ ಪೂರ್ಣಿಮೆಯ ಈ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ದಿನದಂದು, ಪಾಯಸ (ಅಕ್ಕಿ ಮತ್ತು ಹಾಲನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಸಿಹಿ ಪದಾರ್ಥ) ಯನ್ನು ಚಂದ್ರನ ಕಿರಣಗಳು ನೇರ ಅದರ ಮೇಲೆ ಬೀಳಲು, ಅಂಗಳದಲ್ಲಿ ಬೇಯಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಐರಾವತ ಆನೆ (ಬಿಳಿ ಆನೆ). ಷೋಡಶೋಪಚಾರ ಪೂಜೆಯನ್ನು ಕೂಡ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಇಡೀ ದಿನ ಉಪವಾಸದ ನಂತರ, ರಾತ್ರಿಯ ಪೂಜೆಯನ್ನು 108 ದೀಪಗಳು ಅಥವಾ ಮೇಣದ ಬತ್ತಿಗಳು, ಧೂಪದ್ರವ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಹೂವುಗಳನ್ನು ಅರ್ಪಿಸುವುದರ ಮೂಲಕ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮಖಾನ ಮತ್ತು ಹಾಲಿನಿಂದ ಮಾಡಿದ ಪಾಯಸ ಭೋಗ್ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವಿಯನ್ನು ಸಂತೈಸಲು ಅತ್ಯಗತ್ಯ. ಪಾಯಸ ತಯಾರಿಸಿ ಇಡೀ ರಾತ್ರಿ ಬೆಳದಿಂಗಳ ಕೆಳಗೆ ಇಟ್ಟು ಮರುದಿನ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ತಿನ್ನಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಕೋಜಗಿರಿ ಪೂರ್ಣಿಮಾ ಪೂಜಾ ವಿಧಿ

  • ಇದು ಮಾ ಲಕ್ಷ್ಮಿಯ ವಿಗ್ರಹ ಅಥವಾ ಚಿತ್ರದ ಮುಂದೆ ಕಲಶ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಆರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು ಮಾಡಲು ನೀವು ತಾಮ್ರದ ಕಲಶವನ್ನು ನೀರಿನಿಂದ ತುಂಬಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.
  • ಮಡಕೆಯ ಕುತ್ತಿಗೆಗೆ ಕೆಂಪು ದಾರವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಳ್ಳಿ ಅದು ಹಬ್ಬದಂತೆ ತೋರುತ್ತದೆ.
  • ನಂತರ, ಕುಂಕುಮದೊಂದಿಗೆ ಮಡಕೆಯ ಮೇಲೆ ಸ್ವಸ್ತಿಕ ಮಾದರಿಯನ್ನು ಎಳೆಯಿರಿ.
  • ಅದರ ನಂತರ, ಮಾ ಲಕ್ಷ್ಮಿಗೆ ಒಂದು ಮಂತ್ರವನ್ನು ಪಠಿಸಿ ಮತ್ತು ನೀವು ಮಾಡಿದ ಕಾಣಿಕೆಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಆರತಿಯನ್ನು ಮಾಡಿ.

ಶರದ್ ಪೂರ್ಣಿಮಾ ಮಂತ್ರ

|| ನಿಶಿಥೇ ವಾರ್ಧ ಲಕ್ಷ್ಮಿಃ ಕೋ ಜಾಗೃತಿತಿ ಭಾಷಿನಿ
ಜಗತಿ ಭ್ರಮತೇ ತಸ್ಯಾಂ ಲೋಕೇಷ್ಟಾವಲೋಕಿನೀ
ತಸ್ಮೆ ವಿಟಮ್ ಪ್ರಯಚ್ಚಚಾಮಿ ಯೋ ಜಾಗರ್ತಿ ಮಹಿತೇಲ್ ||

ಈ ಶುಭ ದಿನದಂದು ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಗಣೇಶ ಯಂತ್ರವನ್ನು ಪೂಜಿಸುವುದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ಸು ಮತ್ತು ಸಂಪತ್ತನ್ನು ತರಲು ಸಹಾಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವಿಗೆ ಅರ್ಪಿತವಾದ ಮಂತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಸ್ತೋತ್ರಗಳನ್ನು ಪಠಿಸುವ ಅಭ್ಯಾಸವು ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಈ ಪೂಜೆಯನ್ನು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಬಹಳ ವಿಜೃಂಭಣೆಯಿಂದ ಮತ್ತು ಯಥಾಸ್ಥಿತಿಯೊಂದಿಗೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.ಶರದ್‌ ಪೂರ್ಣಿಮಾದಲ್ಲಿ ಏನು ಮಾಡಬೇಕು?

ಈ ವಿಶೇಷ ಹಗಲು ಮತ್ತು ರಾತ್ರಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಶುಭ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ವರ್ಷದ ಯಾವುದೇ ದಿನಾಂಕಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಲಾಗದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಗರಿಷ್ಠ ಲಾಭವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು, ಈ ದಿನ ಮತ್ತು ರಾತ್ರಿಯ ಈ ಕೆಲವು ಶುಭ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ಈ ಕೆಳಗಿನಂತಿವೆ:

ಶ್ರೀ ಯಂತ್ರವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವುದು

ಶ್ರೀ ಯಂತ್ರ ಅಥವಾ ಶ್ರೀ ಯಂತ್ರವು ಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವಿಯ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಅತ್ಯಂತ ಪುರಾತನ, ಶುದ್ಧ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯುತ ಯಂತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಇದು ಅತೀಂದ್ರಿಯ ರೇಖಾಚಿತ್ರದ ಒಂದು ಸಾಧನವಾಗಿದ್ದು ಅದು ಭೌಗೋಳಿಕವಾಗಿ ಪ್ರಕೃತಿಯ ಐದು ಅಂಶಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ. ಸಿದ್ಧಿ ಸಾಧಿಸಲು ಮತ್ತು ಒಬ್ಬರ ಆಸೆಗಳು ಮತ್ತು ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ಇದು ಒಂದು ಸಾಧನವಾಗಿದೆ.

ವಾಮತಂತ್ರದಿಂದ ಶ್ರೀ ಯಂತ್ರಗಳನ್ನು ಅಷ್ಠಗಂಧ, ಕೇಶರ್ ಮತ್ತು ಗೊರೊಚನ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಅತೀಂದ್ರಿಯ ಮೂಲಿಕೆಗಳಿಂದ ಪಡೆದ ಬಣ್ಣಗಳನ್ನು ಮಂಗಳಕರ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅದನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಶಕ್ತಿಯುತವಾಗಿಸಲು, ಅಶ್ವಿನ್ ಪೂರ್ಣಿಮಾ ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಗ್ರಹದಿಂದ ಗರಿಷ್ಠ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಿದಾಗ ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಶುಭ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಶ್ರೀ ಯಂತ್ರವನ್ನು ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಒಮ್ಮೆ ಅತ್ಯಂತ ಕೌಶಲ್ಯ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆಯಿಂದ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡ ನಂತರ, ಗ್ರಹಗಳು, ಆತ್ಮಗಳು ಅಥವಾ ಒಬ್ಬರ ವಿರೋಧಿಗಳ ದುಷ್ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ತಡೆಯಲು ಯಂತ್ರಗಳು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತವೆ.

ದಾನ ಅಥವಾ ಚಾರಿಟಿ

ಚಾರಿಟಿ /ದಾನವು ಮಾನವ ಜೀವನದ ಅತ್ಯಂತ ಮಹತ್ವದ ಅಂಶವಾಗಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಅವನ ಅತ್ಯಮೂಲ್ಯವಾದ ಆಸ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡಿದ ನಂತರವೂ ಅವನು ಆನಂದದಾಯಕ ಸಮಾಧಾನವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ. ದಾನ ಎಂದರೆ ಈ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಹಿಂದಿನ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ತಿಳಿದೋ ತಿಳಿಯದೆಯೋ ಮಾಡಿದ ಪಾಪಗಳನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸಲು. ನಿಮ್ಮ ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ನೀವು ಯಾವುದೇ ಹಿಂಜರಿಕೆಯಿಲ್ಲದೆ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿಲ್ಲದೆ ನೀಡಿದಾಗ ಮಾತ್ರ ದಾನ ಫಲಪ್ರದವಾಗುತ್ತದೆ. ನೀವು ಅದನ್ನು ರಹಸ್ಯವಾಗಿ ನೀಡಿದಾಗ ದಾನ ಯೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಸದ್ಗುಣಶೀಲವಾಗಿದೆ. ಶುದ್ಧ ದಾನ ಶುದ್ಧ ಪುಣ್ಯವನ್ನು ಗಳಿಸುತ್ತಾನೆ. ನೀವು ಗಳಿಸಿದ ಸದ್ಗುಣಗಳು ಮಾತ್ರ ಮುಂದಿನ ಜೀವನಕ್ಕೆ ಸಾಗುತ್ತವೆ. ನೀವು ಬಿತ್ತಿದ್ದನ್ನು ನೀವು ಗಳಿಸುತ್ತೀರಿ, ಹೆಚ್ಚೇನೂ ಕಡಿಮೆಯಿಲ್ಲ. ಅಗತ್ಯವಿರುವವರಿಗೆ ನಿಮ್ಮ ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾದದ್ದನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಹೆಚ್ಚು ಸದ್ಗುಣಗಳನ್ನು ಗಳಿಸಿ.ಅನ್ನ ದಾನ (ಆಹಾರ ದಾನ) ಮತ್ತು ವಸ್ತ್ರ ದಾನ (ದಾನಗಳ ಬಟ್ಟೆ) ಈ ದಿನದಂದು ನೀವು ಮಾಡಬಹುದಾದ ಎರಡು ರೀತಿಯ ದಾನಗಳಾಗಿದ್ದು, ಋಷಿಗಳಿಗೆ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯನ್ನು ನೀಡಲು ಮತ್ತು ಅವರ ಯೋಗಕ್ಷೇಮವನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅವಳು ಸರಸ್ವತಿ ದೇವಿಯ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾಳೆ. ಅವಳು ಒಮ್ಮೆ ಅಂಬಾ ತಾಯಿ, ಸ್ತ್ರೀ ಶಕ್ತಿಯಾಗಿ, ವಿಷ್ಣು ತನ್ನ ದೈವಿಕ ರೂಪವಾದ ನರ್ಸಿಂಹ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಪ್ರಹ್ಲಾದನನ್ನು ರಾಕ್ಷಸ ಹಿರಣ್ಯಕಶ್ಯಪ್ ನ ಕ್ರೂರ ಕೈಯಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲು ದುರ್ಗಾದೇವಿಯೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡಿ ವಿಷ್ಣುವಿನಿಂದ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದನು.

ಶರದ್‌ ಪೂರ್ಣಿಮಾ ವ್ರತ ಕಥಾ

ಈ ದಿನದ ಉಪವಾಸವು ಎಲ್ಲಾ ಆಸೆಗಳನ್ನು ಈಡೇರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಶರದ್ ಪೂರ್ಣಿಮಾ ದಿನವನ್ನು ಅತ್ಯಂತ ಮಂಗಳಕರವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನವು ತುಂಬಾ ಮಂಗಳಕರ ಮತ್ತು ಆಶಾದಾಯಕವಾಗಿದ್ದು, ಈ ದಿನ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಜನಿಸಿದಳು ಎಂಬ ಪೌರಾಣಿಕ ನಂಬಿಕೆಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಸಾಧಾರಣ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿಂದ ದೊಡ್ಡ ಅನಾಹುತಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬಹುದು. ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಹಣವನ್ನು ಗಳಿಸುವ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ವಿಧಾನವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ದಿನ, ಪ್ರೇಮಾವತಾರ ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣನ ಭಕ್ತಿ, ಶ್ರೀಮಂತಿಕೆಯ ತಾಯಿ ದೇವತೆ ಮತ್ತು ಹದಿನಾರು ಕಲೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಚಂದ್ರನಿಂದ ಅನೇಕ ಉಡುಗೊರೆಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಶರದ್ ಪೂರ್ಣಿಮಾ ಉಪವಾಸವನ್ನು ಗೌರವದಿಂದ ಮಾಡಬೇಕು.

ಜಾಗರಣ್ (ರಾತ್ರಿ ಜಾಗರಣೆ)

ಕೊಜಗರಿ ಪೂರ್ಣಿಮೆಯ ರಾತ್ರಿ, ಜಾಗ್ರನ್ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಜಾಗೃತಿಗಾಗಿ ಮಂಗಳಕರವಾಗಿದೆ. ಈ ಪೂರ್ಣಿಮಾ ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಎಚ್ಚರವಾಗಿರುವ ಮತ್ತು ಜಾಗರಣಗಳಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಇತರ ಧಾರ್ಮಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಮತ್ತು ಇಂದ್ರ ದೇವರುಗಳಿಂದ ಸಂಪತ್ತು ಮತ್ತು ಸಮೃದ್ಧಿಯಿಂದ ಆಶೀರ್ವಾದ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.ಶರದ್‌ ಪೂರ್ಣಿಮಾ ಖೀರನ್(ಪಾಯಸ) ಆರೋಗ್ಯ ಲಾಭಗಳು

ಹಾಲನ್ನು ಹೊರಹಾಕಿದಂತೆ, ಲ್ಯಾಕ್ಟಿಕ್ ಆಸಿಡ್ ಮಟ್ಟವು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ, ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳು ವೃದ್ಧಿಯಾಗುವುದನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಈ ಅಂಶಗಳು ಚಂದ್ರನ ಬೆಳಕಿಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಂಡಾಗ, ಅವು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತವೆ. ಚಂದ್ರನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕಿರಣಗಳು ಈ ಅಂಶದಿಂದ ಹೀರಲ್ಪಡುತ್ತವೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಅಕ್ಕಿಯಲ್ಲಿರುವ ಪಿಷ್ಟವು ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಸುಗಮಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ನಮ್ಮ ದೇಹದಲ್ಲಿನ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಕಾಯಿಲೆಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಪದಾರ್ಥವನ್ನು ತಯಾರಿಸುತ್ತದೆ.

ಇದು ನಮ್ಮ ದೇಹಕ್ಕೆ ತುಂಬಾ ಸಹಕಾರಿ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ, ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಿಂದಲೂ, ಮುನಿಗಳು ಈ ದಿನದಂದು ಚಂದ್ರನ ಬೆಳಕಿನಲ್ಲಿ ಪಾಯಸ ತಿನ್ನಲು ವಿನಂತಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅದರ ಹೊರತಾಗಿ, ಪಾಯಸ ಅಕ್ಕಿಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ, ಇದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪಿಷ್ಟವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇದು ಉರಿಯೂತವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಕರುಳಿನ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಊಟವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದರಿಂದ, ಇದನ್ನು ಸ್ವರ್ಗೀಯ ಮಕರಂದವಾಗಿ ಸಂರಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಪಾಯಸ ಆಸ್ತಮಾ ಇರುವವರಿಗೆ ಸಹ ಸಹಾಯಕ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.ಬೆಳ್ಳಿಯ ಬಟ್ಟಲಿನಲ್ಲಿ ಪಾಯಸ ತಿನ್ನುವುದರಿಂದ ಲಾಭವನ್ನು ದ್ವಿಗುಣಗೊಳಿಸಿ

ಚಂದ್ರನ ಬೆಳಕಿನಲ್ಲಿ ಬೆಳ್ಳಿಯ ಬಟ್ಟಲಿನಲ್ಲಿ ಪಾಯಸ ತಿನ್ನುವುದು ಈ ದಿನ ಉತ್ತಮ. ಬೆಳ್ಳಿಯು ಹೆಚ್ಚಿನ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಪಾಯಸ ಅನ್ನು ಬೆಳ್ಳಿಯ ಪಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಅದರಲ್ಲಿ ತಿನ್ನುವುದು ಅದರ ಪೌಷ್ಟಿಕಾಂಶದ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ಬೆಳ್ಳಿ ಪಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಪಾಯಸ ತಿನ್ನುವುದು ಭಗವಾನ್ ವಿಷ್ಣುವನ್ನು ಮೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.

ಪವಿತ್ರ ರಾತ್ರಿ ಮತ್ತು ರಾಸ್ ಲೀಲಾ

ಶರದ್ ಪೂರ್ಣಿಮೆಯ ರಾತ್ರಿ, ಪ್ರಖ್ಯಾತ ರಾಸ್ ಲೀಲಾ, ಪ್ರೀತಿಯ ನೃತ್ಯ ನಡೆಯಿತು. ಸಂಪ್ರದಾಯದ ಪ್ರಕಾರ, ಶ್ರೀ ಕೃಷ್ಣನು ಕೊಳಲು ಒಂದು ಶರದ್ ಪೂರ್ಣಿಮಾ ರಾತ್ರಿ ಕೋಜಗಿರಿ ಪೂರ್ಣಿಮಾ ಚಂದ್ರನ ಬೆಳಕಿನಲ್ಲಿ ಆನಂದಿಸುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಒಂದು ಹಾಡನ್ನು ಹಾಡಿದರು. ಈ ಹಾಡು ಎಷ್ಟು ಆಕರ್ಷಕವಾಗಿತ್ತೆಂದರೆ ಬ್ರಿಜ್ ಪ್ರದೇಶದ ಎಲ್ಲಾ ಗೋಪಿಯರು ತಮ್ಮ ಮನೆಯಿಂದ ಅಮಲಿನ ತರಹದ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದರು. ಅವರು ಕೊಳಲಿನ ತಾಳಕ್ಕೆ ತಕ್ಕಂತೆ ನೃತ್ಯ ಮಾಡಿದರು, ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಗೋಪಿಯ ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ಕೃಷ್ಣನಿದ್ದನು. ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣನು ತನ್ನ ಐಹಿಕ ರಾತ್ರಿಯನ್ನು ತನ್ನ ಮಾಯೆಯ ಶಕ್ತಿಯಿಂದ ಬ್ರಹ್ಮ ರಾತ್ರಿಯನ್ನಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಿದನೆಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಒಂದು ಬ್ರಹ್ಮ ರಾತ್ರಿ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳಿಗೆ ಸಮ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here