ನವರಾತ್ರಿಯ ಅರ್ಥವೇನು? ವಿವರಣೆ, ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಸತ್ಯಗಳು

0
What does Navratri mean Navratri description Importance

ನವರಾತ್ರಿಯ ಅರ್ಥವೇನು? ವಿವರಣೆ, ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಸತ್ಯಗಳು 

ನವರಾತ್ರಿ; ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದಲ್ಲಿ, ದೈವಿಕ ಸ್ತ್ರೀಯರ ಗೌರವಾರ್ಥವಾಗಿ ನಡೆಯುವ ಪ್ರಮುಖ ಹಬ್ಬವನ್ನು ದುರ್ಗಾ ಪೂಜೆ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಅಶ್ವಿನಿ, ಅಥವಾ ಅಶ್ವಿನಾ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನವರಾತ್ರಿ 9 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ (ಗ್ರೆಗೋರಿಯನ್ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್‌ನಲ್ಲಿ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ -ಅಕ್ಟೋಬರ್). ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ 10 ನೇ ದಿನದ ದಸರಾ (ವಿಜಯದಶಮಿ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ) ಆಚರಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ಭಾರತದ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ, ದಸರಾವನ್ನು ಹಬ್ಬದ ಕೇಂದ್ರ ಬಿಂದುವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ 10 ದಿನಗಳನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತದೆ. 9 ಜೊತೆಗೆ, ನವರಾತ್ರಿಯು ಚಂದ್ರನ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಅನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತದೆ, ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು 8 ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಆಚರಿಸಬಹುದು, ದಸರಾದಲ್ಲಿ 9 ನೇ. ನವರಾತ್ರಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ನಾಲ್ಕು ರೀತಿಯ ಹಬ್ಬಗಳಿವೆ, ಇವುಗಳನ್ನು ವರ್ಷದ ವಿವಿಧ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ; ಆದಾಗ್ಯೂ, ಶರದ್ ನವರಾತ್ರಿ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಶರತ್ಕಾಲದ ಆರಂಭದ ಹಬ್ಬವು ಅತ್ಯಂತ ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ.

ಭಾರತದ ವಿವಿಧ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ನವರಾತ್ರಿಯನ್ನು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅನೇಕ ಜನರಿಗೆ ಇದು ಧಾರ್ಮಿಕ ಪ್ರತಿಬಿಂಬ ಮತ್ತು ಉಪವಾಸದ ಸಮಯ; ಇತರರಿಗೆ, ಇದು ನೃತ್ಯ ಮತ್ತು ಹಬ್ಬದ ಸಮಯ. ಉಪವಾಸಗಳಲ್ಲಿ, ಕಟ್ಟುಪಾಡುಗಳು ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಸಸ್ಯಾಹಾರಿ ಆಹಾರವನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಮದ್ಯ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಮಸಾಲೆಗಳಿಂದ ದೂರವಿರುವುದು.ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಗುಜರಾತ್‌ನಲ್ಲಿ ಗರ್ಬಾ ನೃತ್ಯಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹಬ್ಬದ ಒಂಬತ್ತು ರಾತ್ರಿಗಳನ್ನು ದೈವಿಕ ಸ್ತ್ರೀ ತತ್ವ ಅಥವಾ ಶಕ್ತಿಯ ವಿವಿಧ ಅಂಶಗಳಿಗೆ ಸಮರ್ಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮಾದರಿಯು ಪ್ರದೇಶದಿಂದ ಸ್ವಲ್ಪಮಟ್ಟಿಗೆ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹಬ್ಬದ ಮೊದಲ ಮೂರನೇ ಭಾಗವು ದುರ್ಗಾ ದೇವಿಯ ಅಂಶಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತದೆ, ಎರಡನೆಯದು ಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವಿಯ ಮೇಲೆ, ಮತ್ತು ಮೂರನೆಯದು ಸರಸ್ವತಿ ದೇವಿಯ ಮೇಲೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ದೇವತೆಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ಅವರ ವಿವಿಧ ಅಂಶಗಳಿಗೆ ಅರ್ಪಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಅವರ ಗೌರವಾರ್ಥವಾಗಿ ಆಚರಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಎಂಟು ಅಥವಾ ಒಂಬತ್ತನೇ ದಿನ ನಡೆಯುವ ಕನ್ಯಾ ಪೂಜೆಯು ಒಂದು ಜನಪ್ರಿಯ ಆಚರಣೆಯಾಗಿದೆ.

ಈ ಆಚರಣೆಯಲ್ಲಿ, ಒಂಬತ್ತು ಯುವತಿಯರು ನವರಾತ್ರಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸುವ ಒಂಬತ್ತು ದೇವತೆಯ ಅಂಶಗಳಂತೆ ಧರಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಧಾರ್ಮಿಕವಾಗಿ ಪಾದ ತೊಳೆಯುವ ಮೂಲಕ ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಬಟ್ಟೆಯಂತಹ ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಬಂಗಾಳ ಮತ್ತು ಅಸ್ಸಾಂನಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಪ್ರಧಾನವಾಗಿರುವ ದುರ್ಗಾದೇವಿಯ ಕೆಲವು ಅನುಯಾಯಿಗಳಲ್ಲಿ, ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ದುರ್ಗಾ ಪೂಜೆ (“ದುರ್ಗಾ ವಿಧಿ”) ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಎಮ್ಮೆ-ತಲೆಯ ರಾಕ್ಷಸ ಮಹಿಷಾಸುರನ ವಿರುದ್ಧ ಜಯಗಳಿಸಿದ ದುರ್ಗಾಳ ವಿಶೇಷ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿದಿನ ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು 10 ನೇ ದಿನ (ದಸರಾ) ಅವರನ್ನು ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರದಲ್ಲಿ ಹತ್ತಿರದ ನದಿಗಳು ಅಥವಾ ಜಲಾಶಯಗಳಿಗೆ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿಸಲು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕುಟುಂಬ ಆಚರಣೆಗಳು, ಪೂಜೆ ಅಥವಾ ಆಚರಣೆಯ ಜೊತೆಗೆ, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಂಗೀತ ಕಚೇರಿಗಳು, ಪಠಣಗಳು, ನಾಟಕಗಳು ಮತ್ತು ಜಾತ್ರೆಗಳೊಂದಿಗೆ ದಿನಗಳನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ದಸರಾವನ್ನು ನವರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಸಂಪೂರ್ಣ 10-ದಿನದ ಆಚರಣೆಯನ್ನು ಆ ಹೆಸರಿನಿಂದ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹಬ್ಬದ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಅಥವಾ 10 ನೇ ದಿನವಾಗಿರಲಿ, ದುಶ್ರಾ ದುಷ್ಟನ ಮೇಲೆ ಒಳ್ಳೆಯದರ ವಿಜಯಗಳನ್ನು ಆಚರಿಸುವ ಸಮಯವಾಗಿದೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ದುರ್ಗಾ ಮಹಿಷಾಸುರನ ವಿಜಯ. ಭಾರತದ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ, ದಸರಾ ರಾಕ್ಷಸ-ರಾಜ ರಾವಣನ ಮೇಲೆ ರಾಮ ದೇವರ ವಿಜಯದೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದೆ.ಉತ್ತರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ರಾಮ್ ಲೀಲಾ (“ರಾಮನ ಆಟ”) ಹಬ್ಬದ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿದೆ. ಸತತ ರಾತ್ರಿಗಳಲ್ಲಿ ಮಹಾಕಾವ್ಯದ ವಿವಿಧ ಕಂತುಗಳಲ್ಲಿ ರಾಮಾಯಣವನ್ನು ಯುವ ನಟರು ವಿಸ್ತಾರವಾಗಿ ವೇಷಭೂಷಣ ಮತ್ತು ಮುಖವಾಡದಿಂದ ನಾಟಕೀಕರಿಸಿದ್ದಾರೆ; ರಾಕ್ಷಸರ ಬೃಹತ್ ಪ್ರತಿಮೆಗಳನ್ನು ಸುಡುವುದರಿಂದ ಸ್ಪರ್ಧೆಯು ಯಾವಾಗಲೂ ಉತ್ತುಂಗಕ್ಕೇರುತ್ತದೆ. ಅಥ್ಲೆಟಿಕ್ ಪಂದ್ಯಾವಳಿಗಳು ಮತ್ತು ಬೇಟೆಯ ದಂಡಯಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕೆಲವರು ದೀಪೋತ್ಸವಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ರಾವಣನ ಪ್ರತಿಮೆಗಳನ್ನು ಸುಡುವ ಮೂಲಕ, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಪಟಾಕಿಗಳನ್ನು ತುಂಬುವ ಮೂಲಕ ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅನೇಕ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ದಸರಾವನ್ನು ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಅಥವಾ ಕಲಾತ್ಮಕ ಅನ್ವೇಷಣೆಗಳನ್ನು ಆರಂಭಿಸಲು ಮಂಗಳಕರ ಸಮಯವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ.

ದಿನಾಂಕಗಳು ಮತ್ತು ಆಚರಣೆಗಳು

ಭಾರತದ ಪೂರ್ವ ಮತ್ತು ಈಶಾನ್ಯ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ, ದುರ್ಗಾ ಪೂಜೆಯು ನವರಾತ್ರಿಯ ಸಮಾನಾರ್ಥಕವಾಗಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ದುರ್ಗಾದೇವಿಯು ಧರ್ಮವನ್ನು ಪುನಃಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಎಮ್ಮೆ ರಾಕ್ಷಸ ಮಹಿಷಾಸುರನ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಿ ವಿಜಯಶಾಲಿಯಾಗುತ್ತಾಳೆ. ದಕ್ಷಿಣ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ, ದುರ್ಗಾ ಅಥವಾ ಕಾಳಿಯ ವಿಜಯವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಶ್ವಿನಾ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನವರಾತ್ರಿ 9 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ (ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ -ಅಕ್ಟೋಬರ್). ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ 10 ನೇ ದಿನದ ದಸರಾ (ವಿಜಯದಶಮಿ) ಆಚರಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ಮುಂದೆ ಓದಿ : ಸರಸ್ವತಿ ಪೂಜೆಯ ಮಹತ್ವ, ವಿಧಾನ

ಪ್ರತಿ 9 ದಿನದ ಮಹತ್ವ :

ದಿನ 1 – ಶೈಲಪುತ್ರಿ

ಪ್ರತಿಪದ (ಮೊದಲ ದಿನ) ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಈ ದಿನವು ಪಾರ್ವತಿಯ ಅವತಾರವಾದ ಶೈಲಪುತ್ರಿಯೊಂದಿಗೆ (“ಪರ್ವತದ ಮಗಳು”) ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದೆ. ಈ ರೂಪದಲ್ಲಿಯೇ ದುರ್ಗೆಯನ್ನು ಶಿವನ ಹೆಂಡತಿಯಾಗಿ ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ; ಆಕೆಯು ತನ್ನ ಬಲಗೈಯಲ್ಲಿ ತ್ರಿಶೂಲವನ್ನು ಮತ್ತು ಎಡಗಡೆಯಲ್ಲಿ ಕಮಲವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ನಂದಿಯ ಮೇಲೆ ಸವಾರಿ ಮಾಡುತ್ತಿರುವಂತೆ ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಶೈಲಪುತ್ರಿಯನ್ನು ಮಹಾಕಾಳಿಯ ನೇರ ಅವತಾರವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ದಿನದ ಬಣ್ಣ ಬೂದು, ಇದು ಕ್ರಿಯೆ ಮತ್ತು ಹುರುಪನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. ಅವಳನ್ನು ಸತಿಯ ಪುನರ್ಜನ್ಮವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ಹೇಮಾವತಿ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ.

ದಿನ 2 – ಬ್ರಹ್ಮಚಾರಿಣಿ

ದ್ವಿತೀಯಾ (ಎರಡನೇ ದಿನ), ಪಾರ್ವತಿಯ ಇನ್ನೊಂದು ಅವತಾರವಾದ ಬ್ರಹ್ಮಚಾರಿಣಿ ದೇವಿಯನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ರೂಪದಲ್ಲಿ, ಪಾರ್ವತಿಯು ತನ್ನ ಅವಿವಾಹಿತನಾದ ಯೋಗಿನಿಯಾದಳು. ಬ್ರಹ್ಮಚಾರಿಣಿಯನ್ನು ವಿಮೋಚನೆ ಅಥವಾ ಮೋಕ್ಷ ಮತ್ತು ಶಾಂತಿ ಮತ್ತು ಸಮೃದ್ಧಿಯ ದತ್ತಿಗಾಗಿ ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಬರಿಗಾಲಿನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವಂತೆ ಮತ್ತು ಜಪ ಮಾಲ (ರೋಸರಿ) ಮತ್ತು ಕಮಂಡಲ (ಮಡಕೆ) ಗಳನ್ನು ಆಕೆಯ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದಿರುವಂತೆ ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅವಳು ಆನಂದ ಮತ್ತು ಶಾಂತತೆಯನ್ನು ಸಂಕೇತಿಸುತ್ತಾಳೆ. ನೀಲಿ ಈ ದಿನದ ಬಣ್ಣ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ. ಶಾಂತತೆಯನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸುವ ಕಿತ್ತಳೆ ಬಣ್ಣವನ್ನು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಆದರೆ ಎಲ್ಲೆಡೆ ಬಲವಾದ ಶಕ್ತಿಯು ಹರಿಯುತ್ತದೆ.3 ನೇ ದಿನ – ಚಂದ್ರಘಂಟ

ತೃತೀಯಾ (ಮೂರನೆಯ ದಿನ) ಚಂದ್ರಘಂಟನ ಪೂಜೆಯನ್ನು ನೆನಪಿಸುತ್ತದೆ-ಶಿವನನ್ನು ಮದುವೆಯಾದ ನಂತರ ಪಾರ್ವತಿಯು ತನ್ನ ಹಣೆಯನ್ನು ಅರ್ಧಚಂದ್ರದಿಂದ (ಲಿಟ್ ಅರ್ಧ ಚಂದ್ರ) ಅಲಂಕರಿಸಿದ್ದರಿಂದ ಈ ಹೆಸರು ಬಂದಿದೆ. ಅವಳು ಸೌಂದರ್ಯದ ಮೂರ್ತರೂಪ ಮತ್ತು ಧೈರ್ಯದ ಸಂಕೇತ. ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣವು ಮೂರನೇ ದಿನದ ಬಣ್ಣವಾಗಿದೆ, ಇದು ಉತ್ಸಾಹಭರಿತ ಬಣ್ಣವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಮನಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು.

4 ನೇ ದಿನ – ಕೂಷ್ಮಾಂಡ

ಚತುರ್ಥಿಯಂದು (ನಾಲ್ಕನೇ ದಿನ) ಕೂಷ್ಮಾಂಡ ದೇವಿಯನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡದ ಸೃಜನಶೀಲ ಶಕ್ತಿ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ, ಕುಶ್ಮಾಂಡವು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಸಸ್ಯವರ್ಗದ ದತ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದೆ, ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ, ದಿನದ ಬಣ್ಣವು ಕೆಂಪು ಬಣ್ಣದ್ದಾಗಿದೆ. ಅವಳು ಎಂಟು ತೋಳುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವಂತೆ ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಹುಲಿಯ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತಿದ್ದಾಳೆ.

ದಿನ 5 – ಸ್ಕಂದಮಾತಾ

ಪಂಚಮಿಯಂದು ಪೂಜಿಸುವ ದೇವತೆ ಸ್ಕಂದಮಾತೆ (ಐದನೇ ದಿನ), ಸ್ಕಂದನ ತಾಯಿ (ಅಥವಾ ಕಾರ್ತಿಕೇಯ). ರಾಯಲ್ ನೀಲಿ ಬಣ್ಣವು ತಾಯಿಯು ತನ್ನ ಮಗುವಿಗೆ ಅಪಾಯವನ್ನು ಎದುರಿಸುವಾಗ ಬದಲಾಗುವ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಸಂಕೇತಿಸುತ್ತದೆ. ಅವಳು ಉಗ್ರ ಸಿಂಹದ ಮೇಲೆ ಸವಾರಿ ಮಾಡುತ್ತಾ, ನಾಲ್ಕು ತೋಳುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಳು ಮತ್ತು ತನ್ನ ಮಗುವನ್ನು ಹಿಡಿದಿರುವುದನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ದಿನ 6 – ಕಾತ್ಯಾಯನಿ

ಕಾತ್ಯಾಯನ ಋಷಿಗೆ ಜನಿಸಿದ ಆಕೆ ದುರ್ಗಾದ ಅವತಾರವಾಗಿದ್ದು, ಧೈರ್ಯವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತಾಳೆ ಇದನ್ನು ಹಳದಿ ಬಣ್ಣದಿಂದ ಸಂಕೇತಿಸಲಾಗಿದೆ. ಯೋಧ ದೇವತೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಅವಳನ್ನು ದೇವಿಯ ಅತ್ಯಂತ ಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ರೂಪಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಅವತಾರದಲ್ಲಿ, ಕಾತ್ಯಾಯನಿಯು ಸಿಂಹದ ಮೇಲೆ ಸವಾರಿ ಮಾಡುತ್ತಾಳೆ ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕು ಕೈಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾಳೆ. ಅವಳು ಪಾರ್ವತಿ, ಮಹಾಲಕ್ಷ್ಮಿ, ಮಹಾಸರಸ್ವತಿಯ ರೂಪ. ಅವಳನ್ನು ಷಷ್ಟಮಿಯಂದು (ಆರನೆಯ ದಿನ) ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ದಿನ 7 – ಕಾಳರಾತ್ರಿ

ದುರ್ಗಾದೇವಿಯ ಅತ್ಯಂತ ಉಗ್ರ ರೂಪವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದ್ದು, ಸಪ್ತಮಿಯಂದು ಕಾಳರಾತ್ರಿಯನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸುಂಭ ಮತ್ತು ನಿಸುಂಭ ರಾಕ್ಷಸರನ್ನು ಕೊಲ್ಲಲು ಪಾರ್ವತಿಯು ತನ್ನ ಚರ್ಮವನ್ನು ತೆಗೆದಳು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ದಿನದ ಬಣ್ಣ ಹಸಿರು. ದೇವಿಯು ಕೆಂಪು ಬಣ್ಣದ ಉಡುಪಿನಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಹುಲಿಯ ಚರ್ಮದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಉರಿಯುತ್ತಿರುವ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ತುಂಬಾ ಕೋಪದಿಂದ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾಳೆ, ಆಕೆಯ ಚರ್ಮವು ಕಪ್ಪು ಬಣ್ಣಕ್ಕೆ ತಿರುಗುತ್ತದೆ. ಕೆಂಪು ಬಣ್ಣವು ಪ್ರಾರ್ಥನೆಯನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಭಕ್ತರು ದೇವಿಯು ತಮ್ಮನ್ನು ಹಾನಿಯಿಂದ ರಕ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಅವಳನ್ನು ಸಪ್ತಮಿಯಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ (ಏಳನೇ ದಿನ)

8 ನೇ ದಿನ – ಮಹಾಗೌರಿ

ಮಹಾಗೌರಿ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆ ಮತ್ತು ಶಾಂತಿಯನ್ನು ಸಂಕೇತಿಸುತ್ತದೆ. ಕಾಳರಾತ್ರಿಯು ಗಂಗಾ ನದಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡಿದಾಗ, ಅವಳು ತನ್ನ ಕಪ್ಪು ಬಣ್ಣದಿಂದ ಅತ್ಯಂತ ನ್ಯಾಯಯುತಳಾದಳು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಈ ದಿನಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಬಣ್ಣವೆಂದರೆ ನವಿಲು ಹಸಿರು ಇದು ಆಶಾವಾದವನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. ಅವಳನ್ನು ಅಷ್ಟಮಿಯಂದು (ಎಂಟನೇ ದಿನ) ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ದಿನ 9 – ಸಿದ್ಧಿದಾತ್ರಿ

ಹಬ್ಬದ ಕೊನೆಯ ದಿನವಾದ ನವಮಿ (ಒಂಬತ್ತನೇ ದಿನ) ಎಂದೂ ಜನರು ಸಿದ್ಧಿಧಾರಿಯನ್ನು ಪ್ರಾರ್ಥಿಸುತ್ತಾರೆ. ಕಮಲದ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತಿರುವ ಅವಳು ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯ ಸಿದ್ಧಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾಳೆ ಮತ್ತು ನೀಡುತ್ತಾಳೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಅವಳಿಗೆ ನಾಲ್ಕು ಕೈಗಳಿವೆ. ಮಹಾಲಕ್ಷ್ಮಿ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ, ದಿನದ ನೇರಳೆ ಬಣ್ಣವು ಪ್ರಕೃತಿಯ ಸೌಂದರ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಮೆಚ್ಚುಗೆಯನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. ಸಿದ್ಧಿದಾತ್ರಿ ಶಿವನ ಪತ್ನಿ ಪಾರ್ವತಿ. ಸಿದ್ಧಿಧಾರಿಯನ್ನು ಶಿವ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯ ಅರ್ಧನಾರೀಶ್ವರ ರೂಪವಾಗಿಯೂ ನೋಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಶಿವನ ದೇಹದ ಒಂದು ಬದಿಯು ಸಿದ್ಧಿದಾತ್ರಿ ದೇವಿಯದ್ದು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಅವನನ್ನು ಅರ್ಧನಾರೀಶ್ವರ ಎಂಬ ಹೆಸರಿನಿಂದಲೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ವೈದಿಕ ಗ್ರಂಥಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಶಿವನು ಈ ದೇವಿಯನ್ನು ಪೂಜಿಸುವ ಮೂಲಕ ಎಲ್ಲಾ ಸಿದ್ಧಿಗಳನ್ನು ಪಡೆದನು.

ಮುಂದೆ ಓದಿ : ವಸಂತ ಪಂಚಮಿ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here