ನಿಮ್ಮನ್ನು ನೀವು ಕ್ಷಮಿಸಲು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು

0
87
Taking steps to forgive yourself Nimmannu kṣamisalu kramagaḷannu tegedukoḷḷuvudu

ನಿಮ್ಮನ್ನು ನೀವು ಕ್ಷಮಿಸಲು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು (steps to forgive yourself)

ಕ್ಷಮೆಯನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕ ನಿರ್ಧಾರವೆಂದು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲಾಗಿದೆ, ಕೋಪ, ಅಸಮಾಧಾನ ಮತ್ತು ಪ್ರತೀಕಾರದ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಯಾರನ್ನಾದರೂ ಬಿಟ್ಟು ನಿಮಗೆ ತಪ್ಪು ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸುತ್ತೀರಿ. ಹೇಗಾದರೂ, ನೀವು ಇತರರನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸುವ ನಿಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಉದಾರವಾಗಿದ್ದರೂ, ನಿಮ್ಮ ಮೇಲೆ ನೀವು ಹೆಚ್ಚು ಕಷ್ಟಪಡಬಹುದು.

ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ತಪ್ಪುಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಈ ದೋಷಗಳಿಂದ ಕಲಿಯುವುದು ಹೇಗೆ, ಕಲಿಯಿರಿ, ಮುಂದುವರಿಯಿರಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸುವುದು ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಯೋಗಕ್ಷೇಮಕ್ಕೆ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಸ್ವಯಂ ಕ್ಷಮೆ ಏಕೆ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಕೆಲವು ಹಂತಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಿ. ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ತಪ್ಪುಗಳನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸಲು ನೀವು ಉತ್ತಮರಾಗುತ್ತೀರಿ.

ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸುವುದು ಹೇಗೆ

ಸ್ವಯಂ ಕ್ಷಮೆ ಎಂದರೆ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕೊಕ್ಕೆಯಿಂದ ಬಿಡುವುದು ಅಥವಾ ಅದು ದೌರ್ಬಲ್ಯದ ಸಂಕೇತವಲ್ಲ. ಕ್ಷಮಿಸುವ ಕ್ರಿಯೆ, ನೀವು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸುತ್ತಿರಲಿ ಅಥವಾ ನಿಮಗೆ ತಪ್ಪು ಮಾಡಿದ ಯಾರೇ ಆಗಲಿ, ನೀವು ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸುತ್ತೀರಿ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುವುದಿಲ್ಲ.ಕ್ಷಮಿಸುವುದು ಎಂದರೆ ನೀವು ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವುದು, ಏನಾಯಿತು ಎಂಬುದನ್ನು ನೀವು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವುದು, ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲದ ಹಿಂದಿನ ಘಟನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ವದಂತಿ ಮಾಡದೆ ನಿಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ನೀವು ಸಿದ್ಧರಿದ್ದೀರಿ. ಸ್ವಯಂ ಕ್ಷಮೆಗೆ ಒಂದು ಚಿಕಿತ್ಸಕ ವಿಧಾನವು ನಾಲ್ಕು ಪ್ರಮುಖ ಕ್ರಿಯೆಗಳು ಸಹಾಯಕವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಸ್ವಯಂ ಕ್ಷಮೆಗೆ 4 ಕಾರಣಗಳು

  • ಜವಾಬ್ದಾರಿ
  • ಪಶ್ಚಾತ್ತಾಪ
  • ಪುನಃಸ್ಥಾಪನೆ
  • ನವೀಕರಣ

ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿ

ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸುವುದು ಕೇವಲ ಭೂತಕಾಲವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಹಿಂದೆ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡು ಮುಂದುವರಿಯುವುದು. ಇದು ಏನಾಯಿತು ಎಂಬುದನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ಸಹಾನುಭೂತಿಯನ್ನು ತೋರಿಸುವುದು.

ನೀವು ಮಾಡಿದ್ದನ್ನು ಅಥವಾ ಏನಾಯಿತು ಎಂಬುದನ್ನು ಎದುರಿಸುವುದು ಸ್ವಯಂ ಕ್ಷಮೆಯ ಕಡೆಗೆ ಮೊದಲ ಹೆಜ್ಜೆ. ಇದು ಅತ್ಯಂತ ಕಠಿಣ ಹೆಜ್ಜೆ ಕೂಡ. ನಿಮ್ಮ ಕಾರ್ಯಗಳು ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹವೆಂದು ತೋರುವ ಸಲುವಾಗಿ ನೀವು ಕ್ಷಮಿಸಿ, ತರ್ಕಬದ್ಧಗೊಳಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಸಮರ್ಥನೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಮಾಡಿದ್ದನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಮತ್ತು ಸ್ವೀಕರಿಸಲು ಇದು ಸಕಾಲ.

“ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಇತರರನ್ನು ನೋಯಿಸುವ ಕ್ರಿಯೆಗಳಲ್ಲಿ ನೀವು ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ, ಅತಿಯಾದ ವಿಷಾದ ಮತ್ತು ಅಪರಾಧದಂತಹ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನೀವು ತಪ್ಪಿಸಬಹುದು.”

ಪಶ್ಚಾತ್ತಾಪ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿ

ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ನೀವು ಅಪರಾಧ ಮತ್ತು ಅವಮಾನ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಬಹುದು. ನೀವು ಏನಾದರೂ ತಪ್ಪು ಮಾಡಿದಾಗ, ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ತಪ್ಪಿತಸ್ಥರೆಂದು ಭಾವಿಸುವುದು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸಾಮಾನ್ಯ, ಆರೋಗ್ಯಕರ ಕೂಡ. ಅಪರಾಧ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಾತ್ತಾಪದ ಈ ಭಾವನೆಗಳು ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ನಡವಳಿಕೆಯ ಬದಲಾವಣೆಗೆ ಸ್ಪ್ರಿಂಗ್‌ಬೋರ್ಡ್ ಆಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ.ನೀವು ಕೆಟ್ಟದ್ದನ್ನು ಮಾಡಿದ ಒಳ್ಳೆಯ ವ್ಯಕ್ತಿ ಎಂದು ಅಪರಾಧವು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಅವಮಾನವು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕೆಟ್ಟ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿ ನೋಡುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದು ನಿಷ್ಪ್ರಯೋಜಕತೆಯ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ತರುತ್ತದೆ, ಇದು ಪರಿಹರಿಸಲಾಗದೆ, ವ್ಯಸನ, ಖಿನ್ನತೆ ಮತ್ತು ಆಕ್ರಮಣಶೀಲತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ನೀವು ತಪ್ಪಿತಸ್ಥರೆಂದು ಭಾವಿಸುವ ತಪ್ಪುಗಳು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕೆಟ್ಟ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಆಂತರಿಕ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಕುಗ್ಗಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ.

ಹಾನಿಯನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸಿ ಮತ್ತು ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಪುನಃಸ್ಥಾಪಿಸಿ

ನೀವು ಕ್ಷಮಿಸುವ ವ್ಯಕ್ತಿ ನೀವಾಗಿದ್ದರೂ ಸಹ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡುವುದು ಕ್ಷಮೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗವಾಗಿದೆ. ಬೇರೆಯವರು ಅದನ್ನು ನಿಮಗೆ ಒಪ್ಪಿಸುವವರೆಗೂ ನೀವು ಅವರನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸದೇ ಇರುವಂತೆಯೇ, ನೀವು ಅದನ್ನು ಗಳಿಸಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ಅನಿಸಿದಾಗ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸುವುದು ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.

ನಿಮ್ಮ ತಪ್ಪನ್ನು ಹೋಗಲಾಡಿಸಲು ಒಂದು ಮಾರ್ಗವೆಂದರೆ ನಿಮ್ಮ ತಪ್ಪುಗಳನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸಲು ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳುವುದು. ಅದನ್ನು ಕರೆದರೆ ಕ್ಷಮಿಸಿ ಮತ್ತು ನೀವು ಯಾರನ್ನು ನೋಯಿಸಿದ್ದೀರೋ ಅದನ್ನು ಮಾಡುವ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ನೋಡಿ.

ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಈ ಭಾಗವು ನೀವು ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಲಾಭದಾಯಕವಾಗಿದೆಯೆಂದು ತೋರುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಅದರಲ್ಲಿ ನಿಮಗಾಗಿ ಏನಾದರೂ ಇದೆ. ನಿಮ್ಮ ತಪ್ಪನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಎಂದರೆ ನೀವು ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಮಾಡಬಹುದೇ ಎಂದು ನೀವು ಎಂದಿಗೂ ಯೋಚಿಸಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ.

ನವೀಕರಣದತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸಿ

ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ತಪ್ಪುಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರು ವಿಷಾದಿಸುವ ಅಥವಾ ವಿಷಾದಿಸುವಂತಹ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ. ರೂಮಿನೇಷನ್, ಸ್ವಯಂ ದ್ವೇಷ ಅಥವಾ ಸಹಾನುಭೂತಿಯ ಬಲೆಗೆ ಬೀಳುವುದು ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಾಭಿಮಾನ ಮತ್ತು ಪ್ರೇರಣೆಯನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ.ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸಲು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಅನುಭವದಿಂದ ಕಲಿಯಲು ಮತ್ತು ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿ ಬೆಳೆಯಲು ಒಂದು ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುವುದು ಅಗತ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು ಮಾಡಲು, ನೀವು ಯಾಕೆ ಹಾಗೆ ನಡೆದುಕೊಂಡಿದ್ದೀರಿ ಮತ್ತು ನೀವು ಯಾಕೆ ತಪ್ಪಿತಸ್ಥರೆಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ನೀವು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಅದೇ ನಡವಳಿಕೆಗಳನ್ನು ತಡೆಯಲು ನೀವು ಯಾವ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು? ಹೌದು, ನೀವು ಗೊಂದಲಕ್ಕೊಳಗಾಗಿದ್ದಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ಇದು ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಕಲಿಕೆಯ ಅನುಭವವಾಗಿದೆ.

ಮಿತಿಗಳು

ಸ್ವಯಂ-ಕ್ಷಮೆ ಒಂದು ಪ್ರಬಲ ಅಭ್ಯಾಸವಾದರೂ, ಈ ಮಾದರಿಯು ತಮಗೆ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯಲ್ಲದ ಯಾವುದೋ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ತಮ್ಮನ್ನು ಅನ್ಯಾಯವಾಗಿ ದೂಷಿಸುವ ಜನರಿಗೆ ಉದ್ದೇಶಿಸಿಲ್ಲ ಎಂಬುದನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ದುರುಪಯೋಗ, ಆಘಾತ ಅಥವಾ ನಷ್ಟವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದ ಜನರು, ಅವರಿಗೆ ಯಾವುದೇ ನಿಯಂತ್ರಣವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಅವಮಾನ ಮತ್ತು ಅಪರಾಧವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಬಹುದು. ಜನರು ತಾವು ಊಹಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಿದಾಗ ಮತ್ತು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಋಣಾತ್ಮಕ ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಇದು ನಿಜವಾಗಬಹುದು (ಹಿಂಬದಿ ಪಕ್ಷಪಾತ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಒಂದು ಉದಾಹರಣೆ).

ಪ್ರಯೋಜನಗಳು

ಮನೋವಿಜ್ಞಾನದೊಳಗಿನ ಪ್ರಮಾಣಿತ ಸಿದ್ಧಾಂತವೆಂದರೆ ಕ್ಷಮಿಸುವುದು ಒಳ್ಳೆಯದು ಮತ್ತು ನೀವು ಸಣ್ಣದೊಂದು ಅನುಭವವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚು ಗಂಭೀರವಾದ ಕುಂದುಕೊರತೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದ್ದರೂ ಅದು ಹಲವಾರು ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಇದು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಮತ್ತು ಇತರರನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸುವ ಎರಡನ್ನೂ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ

ಹೋಗಲು ಬಿಡುವುದು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸುವುದು ನಿಮ್ಮ ಕ್ಷೇಮ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮ್ಮ ಇಮೇಜ್ ಅನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ. ಜನರು ಸ್ವಯಂ ಕ್ಷಮೆಯನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಿದಾಗ, ಅವರು ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದ ಖಿನ್ನತೆ ಮತ್ತು ಆತಂಕವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಹಲವಾರು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಿವೆ. ಅಂತೆಯೇ, ಸ್ವಯಂ ಸಹಾನುಭೂತಿಯು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಟ್ಟದ ಯಶಸ್ಸು, ಉತ್ಪಾದಕತೆ, ಗಮನ ಮತ್ತು ಏಕಾಗ್ರತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ.

ದೈಹಿಕ ಆರೋಗ್ಯ

ಕ್ಷಮಿಸುವ ಕ್ರಿಯೆಯು ನಿಮ್ಮ ದೈಹಿಕ ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೆ ಧನಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು. ಕ್ಷಮೆಯು ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ, ದೈಹಿಕ ನೋವು ಮತ್ತು ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಹೃದಯಾಘಾತದ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧನೆ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

ಸಂಬಂಧಗಳು

ನಿಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ಸಹಾನುಭೂತಿ ಮತ್ತು ಕ್ಷಮಿಸುವ ಮನೋಭಾವವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಸಹ ಯಶಸ್ವಿ ಸಂಬಂಧಗಳ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಅಂಶವಾಗಿದೆ.

ಇತರ ಜನರೊಂದಿಗೆ ನಿಕಟವಾದ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಬೆಸೆಯುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಆ ಬಾಂಡ್‌ಗಳು ತುಂಬಿರುವಾಗ ಅಥವಾ ಹಾನಿಗೊಳಗಾದಾಗ ಅವುಗಳನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವೂ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಒಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ಎರಡೂ ಪಕ್ಷಗಳು ಸ್ವಯಂ-ಕ್ಷಮೆಯನ್ನು ತೋರಿಸುವ “ಅಪರಾಧ ಮಾಡುವ ಪಾಲುದಾರ” ನಿಂದ ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆಯುತ್ತವೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಇಬ್ಬರೂ ಪಾಲುದಾರರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಬಂಧದ ತೃಪ್ತಿಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಿಜವಾದ ಸ್ವಯಂ ಕ್ಷಮೆಯ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಪರಸ್ಪರರ ಬಗ್ಗೆ ಕಡಿಮೆ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಆಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ.

ಸವಾಲುಗಳು

ಹಾಗಾದರೆ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಸ್ವಯಂ ಕ್ಷಮೆಯನ್ನು ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿಸುವುದು ಯಾವುದು? ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಸಣ್ಣ ತಪ್ಪುಗಳ ಮೇಲೆ ಜನರು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಏಕೆ ಶಿಕ್ಷಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತಾರೆ? ನಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಮೌಲ್ಯಗಳು ಅಥವಾ ಸ್ವಯಂ-ನಂಬಿಕೆಗಳಿಗೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗದ ಕ್ರಿಯೆಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಅಪರಾಧ ಮತ್ತು ವಿಷಾದದ ಭಾವನೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು-ಅಥವಾ ಕೆಟ್ಟದಾಗಿ, ಸ್ವ-ದ್ವೇಷ.ಕೆಲವು ಜನರು ಸಹಜವಾಗಿಯೇ ರೂಮಿನೇಶನ್‌ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಒಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ, ಇದು ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಭಾವನೆಗಳ ಮೇಲೆ ವಾಸಿಸಲು ಸುಲಭವಾಗಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ವಯಂ ಕ್ಷಮೆಯು ತಪ್ಪನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ನೀವು ಬದಲಾಗಬೇಕಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಸವಾಲಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಕೊನೆಯದಾಗಿ, ಇನ್ನೂ ಬದಲಾಗಲು ಸಿದ್ಧವಿಲ್ಲದ ಜನರು ತಮ್ಮನ್ನು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಕ್ಷಮಿಸಲು ಕಷ್ಟವಾಗಬಹುದು. ಬದಲಾಗಿ, ಅವರು ಬದಲಾಗಬೇಕಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವ ಬದಲು, ಅವರು ತಮ್ಮ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಕಡೆಗಣಿಸುವ ಅಥವಾ ಖಂಡಿಸುವ ಮೂಲಕ ಒಂದು ರೀತಿಯ ಹುಸಿ ಸ್ವಯಂ ಕ್ಷಮೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಬಹುದು.

ಸಂಭಾವ್ಯ ನ್ಯೂನತೆಗಳು

ಸ್ವಯಂ-ಕ್ಷಮೆಯನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಕ್ರಿಯೆಯೆಂದು ಭಾವಿಸಲಾಗಿದ್ದು ಅದು ಸ್ವಯಂ ಪ್ರಜ್ಞೆಯನ್ನು ಪುನಃಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಸಂಶೋಧನೆಯು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಹಾನಿಕಾರಕ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ವಯಂ-ಕ್ಷಮೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಅಪಾಯವೆಂದರೆ ಅದು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ನಿಮ್ಮ ಕ್ರಿಯೆಗಳಿಂದ ಗಾಯಗೊಂಡವರಿಗೆ ಸಹಾನುಭೂತಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಸ್ವಯಂ ಕ್ಷಮೆಯು ಆಗಾಗ್ಗೆ ತಪ್ಪಿತಸ್ಥ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸುತ್ತದೆಯಾದರೂ, ಈ ಒಳಗಿನ ಗಮನವು ಇತರರೊಂದಿಗೆ ಗುರುತಿಸಲು ಕಷ್ಟವಾಗಬಹುದು.

ನಿಮ್ಮನ್ನು ನೋಯಿಸಿದ ಜನರನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸುವುದು ಸವಾಲಾಗಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸುವುದು ಅಷ್ಟೇ ಕಷ್ಟವಾಗಬಹುದು. ನಿಮ್ಮನ್ನು ಹೇಗೆ ಕ್ಷಮಿಸಬೇಕೆಂದು ಕಲಿಯುವುದು ಒಂದೇ ಗಾತ್ರದ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲ ಎಂಬುದನ್ನು ನೆನಪಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ.

ಇದು ಎಂದಿಗೂ ಸರಳ ಅಥವಾ ಸುಲಭವಲ್ಲ, ಆದರೆ ಈ ರೀತಿಯ ಸ್ವಯಂ-ಸಹಾನುಭೂತಿಯ ಮೇಲೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಹಲವಾರು ಸಂಭವನೀಯ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಗಳ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ತಿಳಿಸಬಹುದು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here