ವಿಜಯದಶಮಿ, ದಸರಾವನ್ನು ಏಕೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ?

0
295
Why is Dussehra celebrated 

ವಿಜಯದಶಮಿ, ದಸರಾವನ್ನು ಏಕೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ? Why is Dussehra celebrated 

ಈ ದಸರಾ ಹಬ್ಬವನ್ನು ವಿಜಯದಶಮಿ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ, ಇದನ್ನು ಆಚರಣೆಯ ಹಬ್ಬ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಇದು ಕೆಟ್ಟದ್ದರ ವಿರುದ್ಧ ಒಳ್ಳೆಯದ ವಿಜಯದ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ. ದುಷ್ಟತನವು ಕೋಪ, ಅಸತ್ಯ, ಅಸೂಯೆ, ದುಃಖ, ಸೋಮಾರಿತನ ಇತ್ಯಾದಿ ಯಾವುದೇ ರೂಪದಲ್ಲಿರಬಹುದು. ಯಾವುದೇ ಆಂತರಿಕ ದುಷ್ಟತನವನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕುವುದು ಸಹ ಒಂದು ಸ್ವಯಂ ವಿಜಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ನಾವು ಪ್ರತಿವರ್ಷ ವಿಜಯ ದಶಮಿಯಂದು ನಮ್ಮ ಕಡೆಯಿಂದ ಇಂತಹ ದುಷ್ಟತನವನ್ನು ನಿವಾರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಆಚರಿಸಬೇಕು, ಇದರಿಂದ ಒಂದು ದಿನ ನಾವು ನಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಇಂದ್ರಿಯಗಳನ್ನು ಆಳಬಹುದು.

ದಸರಾ ಅಥವಾ ವಿಜಯದಶಮಿಯ ಮಹತ್ವ (Dussehra or Vijayadashami significance )

ಇದು ಕೆಟ್ಟ ನಡವಳಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಉತ್ತಮ ನಡತೆಯ ವಿಜಯವನ್ನು ಆಚರಿಸಲು ಆಚರಿಸುವ ಹಬ್ಬವಾಗಿದೆ.ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ದಸರಾ ಹಬ್ಬವನ್ನು ವಿಜಯದ ಆಚರಣೆಯಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆಚರಣೆಗೆ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ರೈತರಿಗೆ, ಇದು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಬೆಳೆಗಳ ಆಗಮನದ ಆಚರಣೆಯಾಗಿದೆ. ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಈ ದಿನದಂದು ಉಪಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ಆಯುಧಗಳನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು, ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ಇದನ್ನು ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ವಿಜಯದ ಆಚರಣೆಯಂತೆ ನೋಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಆದರೆ ಇದೆಲ್ಲದರ ಹಿಂದೆ ಒಂದೇ ಒಂದು ಕಾರಣವಿದೆ, ಕೆಟ್ಟದ್ದರ ಮೇಲೆ ಒಳ್ಳೆಯತನದ ಗೆಲುವು. ರೈತರಿಗೆ, ಇದು ಕಠಿಣ ಪರಿಶ್ರಮದ ವಿಜಯದ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಬಂದ ಬೆಳೆಗಳ ಆಚರಣೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸೈನಿಕರಿಗೆ ಇದು ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಶತ್ರುಗಳ ಮೇಲೆ ವಿಜಯದ ಆಚರಣೆಯಾಗಿದೆ.ಅಶ್ವಿನ್ ತಿಂಗಳ ಶುಕ್ಲ ಪಕ್ಷದ ಹತ್ತನೇ ದಿನದಂದು ದಸರಾವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ನವರಾತ್ರಿ ಮುಗಿದ ಮರುದಿನ ಬರುವ ಹಬ್ಬ. ಇದನ್ನು ವಿಜಯ ಪರ್ವ ಅಥವಾ ವಿಜಯದಶಮಿ ಎಂದೂ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಭಾರತದ ಕೆಲವು ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ, ಈ ದಿನ ರಾವಣನನ್ನು ಸುಡುವುದಿಲ್ಲ ಆದರೆ ಆತನನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಸ್ಥಳ ಹೀಗಿದೆ – ಕರ್ನಾಟಕದ ಕೋಲಾರ, ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ಮಂದಸೌರ್, ರಾಜಸ್ಥಾನದ ಜೋಧಪುರ, ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶದ ಕಾಕಿನಾಡ ಮತ್ತು ಹಿಮಾಚಲದ ಬೈಜನಾಥ ರಾವಣನಂತಹ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ದಸರಾ ಹಬ್ಬದ ಕಥೆ ಏನು, ಇದನ್ನು ಏಕೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ? (The Story of Dussehra Festival )

ದಸರಾ ದಿನದ ಹಿಂದೆ ಅನೇಕ ಕಥೆಗಳಿವೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯವಾದ ಕಥೆಯೆಂದರೆ ರಾಮನು ಯುದ್ಧವನ್ನು ಗೆದ್ದನು, ಅಂದರೆ ರಾವಣನ ದುಷ್ಟತನವನ್ನು ನಾಶಮಾಡಿದನು ಮತ್ತು ಅವನ ಅಹಂಕಾರವನ್ನು ಮುರಿದನು.

ರಾಮನು ಅಯೋಧ್ಯೆ ನಗರದ ರಾಜಕುಮಾರ, ಅವನ ಹೆಂಡತಿಯ ಹೆಸರು ಸೀತೆ ಮತ್ತು ಅವನಿಗೆ ಒಬ್ಬ ಚಿಕ್ಕ ಸಹೋದರನಿದ್ದನು, ಅವನ ಹೆಸರು ಲಕ್ಷ್ಮಣ. ರಾಜ ದಶರಥ ರಾಮನ ತಂದೆ. ಅವರ ಪತ್ನಿ ಕೈಕೇಯಿಯ ಕಾರಣ, ಈ ಮೂವರು ಹದಿನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ವನವಾಸಕ್ಕಾಗಿ ಅಯೋಧ್ಯೆ ನಗರವನ್ನು ತೊರೆಯಬೇಕಾಯಿತು. ಅದೇ ವನವಾಸದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ರಾವಣನು ಸೀತೆಯನ್ನು ಅಪಹರಿಸಿದನು.

ರಾವಣನು ಚತುರ್ವೇದದ ಒಬ್ಬ ಮಹಾನ್ ರಾಜನಾಗಿದ್ದನು, ಅವನು ಚಿನ್ನದ ಲಂಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದನು, ಆದರೆ ಅವನಿಗೆ ಅಪಾರ ಅಹಂಕಾರವಿತ್ತು. ಆತ ಒಬ್ಬ ಮಹಾನ್ ಶಿವ ಭಕ್ತ ಮತ್ತು ತನ್ನನ್ನು ಭಗವಾನ್ ವಿಷ್ಣುವಿನ ಶತ್ರು ಎಂದು ಕರೆದುಕೊಂಡ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ರಾವಣನ ತಂದೆ ವಿಶರ್ವ ಬ್ರಾಹ್ಮಣ ಮತ್ತು ಅವನ ತಾಯಿ ರಾಕ್ಷಸ ಕುಲದವರು, ಆದ್ದರಿಂದ ರಾವಣನಿಗೆ ಬ್ರಾಹ್ಮಣನಷ್ಟೇ ಜ್ಞಾನವಿತ್ತು ಮತ್ತು ರಾಕ್ಷಸನ ಶಕ್ತಿ ಇತ್ತು ಮತ್ತು ಈ ಎರಡು ವಿಷಯಗಳು ರಾವಣನಲ್ಲಿ ಅಹಂಕಾರದಿಂದ ಕೂಡಿದ್ದವು. ಭಗವಾನ್ ವಿಷ್ಣುವು ರಾಮಾವತಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡನು.ರಾಮ ತನ್ನ ಸೀತೆಯನ್ನು ಮರಳಿ ತರಲು ರಾವಣನೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡಿದನು, ಅದರಲ್ಲಿ ವಾನರ ಸೈನ್ಯ ಮತ್ತು ಹನುಮಾನ್ ಜಿ ರಾಮನನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿದರು. ಈ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ, ರಾವಣನ ಕಿರಿಯ ಸಹೋದರ ವಿಭೀಷಣ ಕೂಡ ರಾಮನನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿದನು ಮತ್ತು ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ರಾಮನು ರಾವಣನನ್ನು ಕೊಂದು ಅವನ ಅಹಂಕಾರವನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸಿದನು.

ಈ ವಿಜಯದ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿವರ್ಷ ವಿಜಿಯದಶ್ಮಿಯನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ದಸರಾ ಹಬ್ಬಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕಥೆಗಳು –

1. ರಾವಣನ ಮೇಲೆ ರಾಮನ ವಿಜಯೋತ್ಸವ
2. ದುರ್ಗಾ ಮಾತೆಯು ರಾಕ್ಷಸ ಮಹೀಸಾಸುರನನ್ನು ಕೊಂದ ನಂತರ ವಿಜಯಿಯಾದಳು.
3. ಪಾಂಡವರ ವನವಾಸ
4. ಸತಿ ದೇವಿಯು ಬೆಂಕಿಯಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿದ್ದಳು.

 

ಇಂದು ದಸರಾವನ್ನು ಹೇಗೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ? (Dussehra Festival Celebration in India)

ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಈ ಪೌರಾಣಿಕ ಕಥೆಗಳನ್ನು ಮಾಧ್ಯಮವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿ ದಸರಾವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮಾತೆಯ ಒಂಬತ್ತು ದಿನಗಳ ಅಂತ್ಯದ ನಂತರ, ಹತ್ತನೆಯ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಣೆಯಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ರಾಮ್ ಲೀಲಾವನ್ನು ಅನೇಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಕಲಾವಿದರು ರಾಮಾಯಣದ ಪಾತ್ರಗಳಾಗುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ರಾಮ-ರಾವಣರ ಯುದ್ಧವನ್ನು ನಾಟಕದ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ.

ದಸರಾ ಜಾತ್ರೆ

ಅನೇಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ, ಈ ದಿನ ಜಾತ್ರೆಯಾಗಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಅಂಗಡಿಗಳು ಮತ್ತು ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಪಾನೀಯ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ನಾಟಕೀಯ ನಾಟಕಗಳನ್ನು ಅದೇ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ದಿನ ಜನರು ತಮ್ಮ ವಾಹನಗಳನ್ನು ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಿ ಪೂಜಿಸುತ್ತಾರೆ. ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ತಮ್ಮ ಖಾತೆಗಳನ್ನು ಪೂಜಿಸುತ್ತಾರೆ. ರೈತರು ತಮ್ಮ ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಮತ್ತು ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಪೂಜಿಸುತ್ತಾರೆ. ಎಂಜಿನಿಯರ್‌ಗಳು ತಮ್ಮ ಉಪಕರಣಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಅವರ ಯಂತ್ರಗಳನ್ನು ಪೂಜಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಈ ದಿನ ಮನೆಯ ಎಲ್ಲಾ ಪುರುಷರು ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳು ದಸರಾ ಮೈದಾನಕ್ಕೆ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ. ಅಲ್ಲಿ ರಾವಣನು ಕುಂಭಾಕರಣ ಮತ್ತು ರಾವಣನ ಮಗ ಮೇಘನಾಥನ ಪ್ರತಿಕೃತಿಗಳನ್ನು ದಹಿಸುತ್ತಾರೇ. ಈ ಪೌರಾಣಿಕ ವಿಜಯವನ್ನು ಎಲ್ಲಾ ಪಟ್ಟಣವಾಸಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಆಚರಿಸಿ. ಜಾತ್ರೆಯನ್ನು ಆನಂದಿಸಿ. ಅದರ ನಂತರ ಶಮಿ ಸಸ್ಯ, ಚಿನ್ನ,ಬೆಳ್ಳಿ ಎಂದು ಕರೆಯುವ ಎಲೆಗಳನ್ನು ತರುತ್ತಾರೇ.ಮನೆಯೊಳಗೆ ಬಂದ ನಂತರ, ಮನೆಯ ಮಹಿಳೆಯರು ಬಾಗಿಲಲ್ಲಿ ತಿಲಕ ಹಚ್ಚಿ, ಆರತಿಯನ್ನು ತೆಗೆಸಿಕೊಂಡು ಅವರನ್ನು ಸ್ವಾಗತಿಸುತ್ತಾರೆ. ಮನುಷ್ಯ ತನ್ನ ದುಷ್ಟತನವನ್ನು ಸುಟ್ಟು ಮನೆಗೆ ಮರಳಿದನೆಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವನನ್ನು ಸ್ವಾಗತಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರ ನಂತರ, ಆ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಶಮಿ ಎಲೆಯನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಹಿರಿಯರ ಪಾದಗಳನ್ನು ಸ್ಪರ್ಶಿಸುವ ಮೂಲಕ ಆಶೀರ್ವಾದ ಪಡೆಯುತ್ತಾನೆ. ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ, ಮನೆಯ ಎಲ್ಲಾ ಜನರು ನೆರೆಹೊರೆಯವರು ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿಕರಿಗೆ ಹೋಗಿ ಶಮಿ ಎಲೆಗಳನ್ನು ನೀಡಿ ಹಿರಿಯರಿಂದ ಆಶೀರ್ವಾದವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ, ಕಿರಿಯರಿಗೆ ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು ನೀಡಿ ಮತ್ತು ಸಮಾನರನ್ನು ಅಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಸಂತೋಷವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

ಒಂದು ಸಾಲಿನಲ್ಲಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಈ ಹಬ್ಬವು ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಸಹೋದರತ್ವವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು, ಇದರಲ್ಲಿ ಮನುಷ್ಯರು ತಮ್ಮ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ದ್ವೇಷ ಮತ್ತು ದ್ವೇಷದ ಮಿಶ್ರಣವನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ಒಂದು ಹಬ್ಬದ ಮೂಲಕ ಪರಸ್ಪರ ಭೇಟಿಯಾಗುತ್ತಾರೆ.

ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ, ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಭಾರತದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಹಬ್ಬಗಳಲ್ಲಿ ಎಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪೂರ್ಣ ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಧಾರ್ಮಿಕ ನಂಬಿಕೆಗಳ ಹಿಂದೆ ಒಂದೇ ಒಂದು ಭಾವನೆ ಇದೆ, ಅದು ಪ್ರೀತಿ ಮತ್ತು ಸದ್ಗುಣದ ಭಾವನೆ. ಈ ಹಬ್ಬವು ಐಕ್ಯತೆಯ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ನೆನಪಿಸುತ್ತದೆ, ಸಮಯದ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ ನಾವು ಮರೆಯುತ್ತಿದ್ದೇವೆ, ಇಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಈ ಹಬ್ಬವು ನಮ್ಮನ್ನು ನಮ್ಮ ಅಡಿಪಾಯಕ್ಕೆ ಕಟ್ಟಿಹಾಕುತ್ತದೆ.

ದಸರಾ ರೂಪ ಬದಲಾವಣೆ

ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಹಬ್ಬಗಳು ತಮ್ಮ ವಾಸ್ತವದಿಂದ ದೂರ ಹೋಗುವ ಮೂಲಕ ಆಧುನಿಕ ರೂಪವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿವೆ, ಇದು ಎಲ್ಲೋ ಅದರ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿದೆ.

  • ದಸರಾದಲ್ಲಿ ಪರಸ್ಪರರ ಮನೆಗೆ ಹೋಗುವ ಪದ್ಧತಿ ಇತ್ತು, ಈಗ ಈ ಕಸ್ಟಮ್ಸ್ ಮೊಬೈಲ್ ಕರೆಗಳು ಮತ್ತು ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಸಂದೇಶಗಳ ರೂಪವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದೆ.
  • ಬರಿಗೈಯಲ್ಲಿ ಯಾರ ಮೆನೆಗೆ ಹೋಗುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ, ಆದ್ದರಿಂದ ಶಮಿ ಎಲೆಗಳನ್ನು ಒಯ್ಯುತ್ತಿದ್ದರು , ಆದರೆ ಈಗ ಎಲ್ಲರು ಸಿಹಿತಿಂಡಿಗಳು ಮತ್ತು ಉಡುಗೊರೆಗಳನ್ನು ಕೊಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು, ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಇದು ವ್ಯರ್ಥ ವೆಚ್ಚದೊಂದಿಗೆ ಸ್ಪರ್ಧೆಯ ಹಬ್ಬವಾಗಿದೆ.
  • ರಾವಣನ ದಹನದ ಹಿಂದಿನ ದಂತಕಥೆಯನ್ನು ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಯಿತು, ಆದ್ದರಿಂದ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ಅಹಂಕಾರವನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುವ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕು, ಆದರೆ ಈಗ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಪಟಾಕಿಗಳನ್ನು ಸಿಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ವ್ಯರ್ಥ ಖರ್ಚು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಮಾಲಿನ್ಯದ ಸಮಸ್ಯೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಅಪಘಾತಗಳು ಕೂಡ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿವೆ.

ಹೀಗೆ ಆಧುನೀಕರಣದಿಂದಾಗಿ ಹಬ್ಬಗಳ ರೂಪ ಬದಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಮತ್ತು ಎಲ್ಲೋ ಸಾಮಾನ್ಯ ನಾಗರಿಕರು ಅವರನ್ನು ಧಾರ್ಮಿಕ ಆಡಂಬರದ ರೂಪವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿ ಅವರಿಂದ ದೂರವಾಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಮಾನವರು ತಮ್ಮ ರೂಪವನ್ನು ಹಾಳು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಪುರಾಣಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ಎಲ್ಲಾ ಹಬ್ಬಗಳ ರೂಪವು ತುಂಬಾ ಸರಳವಾಗಿತ್ತು. ಆತನಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ನಂಬಿಕೆಯಿಲ್ಲ ಆದರೆ ದೇವರಲ್ಲಿ ನಂಬಿಕೆ ಇತ್ತು. ಇಂದು ಅವರು ತಮ್ಮ ಅಡಿಪಾಯದಿಂದ ತುಂಬಾ ದೂರ ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಮನುಷ್ಯನ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಕಹಿ ತುಂಬಿದೆ. ಮನುಷ್ಯರು ಅವುಗಳನ್ನು ಸಮಯ ಮತ್ತು ಹಣದ ವ್ಯರ್ಥ ಎಂದು ನೋಡಲಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ.ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಈ ವಾಸ್ತವವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಮತ್ತು ಹಬ್ಬಗಳನ್ನು ಸರಳವಾಗಿ ಆಚರಿಸಬೇಕು. ದೇಶದ ಆರ್ಥಿಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಸುಗಮವಾಗಿಡಲು ಹಬ್ಬಗಳು ವಿಶೇಷ ಕೊಡುಗೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ನಾವು ಎಲ್ಲಾ ಹಬ್ಬಗಳನ್ನು ಆಚರಿಸಬೇಕು.

ಕರ್ನಾಟಕದ ಮೈಸೂರು ದಸರಾದ ಇತಿಹಾಸ (History of Karnataka’s Mysore Dussehra)

why we celebrate dussehra in kannada

ಮೈಸೂರು ದಸರಾ ಕರ್ನಾಟಕದ ನಾಡ ಹಬ್ಬ ಅಥವಾ ರಾಜ್ಯೋತ್ಸವ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನವರಾತ್ರಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಇದು 10 ದಿನಗಳ ಹಬ್ಬವಾಗಿದ್ದು ಕೊನೆಯ ದಿನ ವಿಜಯದಶಮಿ. ಒಂದು ದಂತಕಥೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ವಿಜಯದಶಮಿ ಕೆಟ್ಟದ್ದರ ಮೇಲೆ ಸತ್ಯದ ವಿಜಯವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಏಕೆಂದರೆ, ಹಿಂದೂ ದೇವತೆ ಚಾಮುಂಡೇಶ್ವರಿ ರಾಕ್ಷಸ ಮಹಿಷಾಸುರನನ್ನು ಕೊಂದ ದಿನ.

ಮಹಿಷಾಸುರನ ಊರು ಮತ್ತು ಮೈಸೂರು ದಸರಾ

ಮಹಿಷಾಸುರ ಅಸುರ (ರಾಕ್ಷಸ) ಇವರಿಂದ ಮೈಸೂರು ಎಂಬ ಹೆಸರು ಬಂದಿದೆ. ಮೈಸೂರು ಎಂಬ ಪದವು “ಮಹಿಶೂರ್” ಅಥವಾ “ಮಹಿಷಾಸುರನ ಊರು” ಎಂಬ ಪದದಿಂದ ಪಡೆದ “ಮೈಸೂರು” ನ ಭ್ರಷ್ಟ ಆವೃತ್ತಿಯಾಗಿದೆ, ಇದರರ್ಥ ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಮಹಿಷಾಸುರ ಪಟ್ಟಣ. ದೇವಿ ಭಾಗವತದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಪುರಾಣ ಕಥೆಯೊಂದಿಗೆ ಮೈಸೂರು ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದೆ.

ಕಥೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಮೈಸೂರನ್ನು ಎಮ್ಮೆ ತಲೆಯ ರಾಕ್ಷಸನಾದ ಮಹಿಷಾಸುರ ಆಳುತ್ತಿದ್ದ. ದೇವತೆಗಳು ಮತ್ತು ದೇವತೆಗಳ ಪ್ರಾರ್ಥನೆಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ, ಪಾರ್ವತಿ ದೇವಿಯು ಚಾಮುಂಡೇಶ್ವರಿಯಾಗಿ ಜನಿಸಿದಳು ಮತ್ತು ಮೈಸೂರು ಸಮೀಪದ ಚಾಮುಂಡಿ ಬೆಟ್ಟದ ಮೇಲೆ ದೈತ್ಯನನ್ನು ಕೊಂದಳು. ಆದ್ದರಿಂದ ಬೆಟ್ಟ ಮತ್ತು ನಗರಕ್ಕೆ ಕ್ರಮವಾಗಿ ಚಾಮುಂಡಿ ಬೆಟ್ಟ ಮತ್ತು ಮೈಸೂರು ಎಂಬ ಹೆಸರುಗಳಿವೆ. ದೈತ್ಯನನ್ನು ಕೊಂದ ನಂತರ, ದೇವಿಯು ಬೆಟ್ಟದ ಮೇಲೆ ಇದ್ದಳು. ಮೈಸೂರಿನ 10 ದಿನಗಳ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ದಸರಾ ದೇವಿಯ ಗೌರವಾರ್ಥವಾಗಿದೆ.

ಮೈಸೂರು ದಸರಾ ಉತ್ಸವದ ಇತಿಹಾಸ

ಮೈಸೂರು ನಗರವು ದಸರಾ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಆಚರಿಸುವ ದೀರ್ಘ ಸಂಪ್ರದಾಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇತಿಹಾಸಕಾರರ ಪ್ರಕಾರ, ದಸರಾ ಹಬ್ಬವು ವಿಜಯನಗರ ಅರಸರಿಂದ 15 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಆರಂಭವಾಯಿತು.

ಪರ್ಷಿಯನ್ ರಾಯಭಾರಿಯಾದ ಅಬ್ದುರ್ ರಾಝಕ್ , ವಿಜಯನಗರದಲ್ಲಿ ದಸರಾ (ಮೂಲತಃ ಮಹಾನವಮಿ) ಆಚರಣೆಯನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದರು, ಅವರು ಭಾರತದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ, ಅವರ ಪುಸ್ತಕ ಮಟ್ಲ-ಉಸ್-ಸದೈನ್ ವಾ ಮಜ್ಮಾ-ಉಲ್-ಬಹ್ರೇನ್ (ಎರಡು ಉದಯೋನ್ಮುಖ ನಕ್ಷತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಗಮದ ಉದಯ ಎರಡು ಸಾಗರಗಳು). ಇದು 1304 ರಿಂದ 1470 ರವರೆಗಿನ ಪ್ರದೇಶದ ಇತಿಹಾಸದ ಅವಲೋಕನವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಕೃತಿಯಾಗಿದೆ.

ಮೈಸೂರು ಮತ್ತು ದಸರಾದ ಒಡೆಯರು

ವಿಜಯನಗರ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಪತನದ ನಂತರ, ಮೈಸೂರಿನ ಒಡೆಯರು ದಸರಾ ಉತ್ಸವವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಿದರು, ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ರಾಜ ಒಡೆಯರ್ I (1578-1617 ಕಿ.ಪೂ) ಶ್ರೀರಂಗಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ 1610 ರಲ್ಲಿ.ಮೈಸೂರಿನ ಚಾಮುಂಡಿ ಬೆಟ್ಟದ ಮೇಲಿರುವ ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಒಡೆಯರ್ ರಾಜ ದಂಪತಿಗಳು ಚಾಮುಂಡೇಶ್ವರಿ ದೇವಿಗೆ ವಿಶೇಷ ಪೂಜೆ ಸಲ್ಲಿಸುವುದರೊಂದಿಗೆ ಹಬ್ಬದ ಆರಂಭವಾಯಿತು. ಇದು ಕೃಷ್ಣರಾಜ ಒಡೆಯರ್ III ರ ಆಳ್ವಿಕೆಯಲ್ಲಿ, 1805 ರಲ್ಲಿ ದಸರಾ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮೈಸೂರು ಅರಮನೆಯಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ದರ್ಬಾರ್ (ರಾಜ ಸಭೆ) ಮಾಡುವ ಸಂಪ್ರದಾಯವನ್ನು ಆರಂಭಿಸಲಾಯಿತು.

ವಿಶೇಷ ದರ್ಬಾರ್ ನಲ್ಲಿ ರಾಜಮನೆತನದ ಸದಸ್ಯರು, ಪ್ರಮುಖ ಅತಿಥಿಗಳು, ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರು ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದರು. ಈ ಸಂಪ್ರದಾಯವು ಈಗಲೂ ಮುಂದುವರೆದಿದೆ, ಒಡೆಯರ್ ಕುಟುಂಬದ ಪ್ರಸ್ತುತ ಕುಡಿ ದಸರಾ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಖಾಸಗಿ ದರ್ಬಾರ್ ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ.

ದಸರಾ ಪ್ರದರ್ಶನದ ಇತಿಹಾಸ

ದಸರಾ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಮೈಸೂರು ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ಮೈಸೂರು ಮಹಾರಾಜ ಚಾಮರಾಜ ಒಡೆಯರ್ 1880 ರಲ್ಲಿ ಮೈಸೂರಿನ ಜನರಿಗೆ ನವೀಕೃತ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಆರಂಭಿಸಿದರು.

ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸುವ ಕೆಲಸವನ್ನು ಈಗ ಕರ್ನಾಟಕ ಪ್ರದರ್ಶನ ಪ್ರಾಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ವಹಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದನ್ನು 1981 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲು ರಚಿಸಲಾಯಿತು. ದಸರಾ ವಸ್ತುಪ್ರದರ್ಶನ ನಡೆಸುವ ಕೆಲಸವನ್ನು 1987 ರಿಂದ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಕರ್ನಾಟಕ ವಸ್ತುಪ್ರದರ್ಶನ ಪ್ರಾಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ವಹಿಸಲಾಯಿತು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here