ಬಹುಪಕ್ಷೀಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಎಂದರೇನು

0
158
what is multiparty system Bahupakṣiya vyavasthe endarenu

ಬಹುಪಕ್ಷೀಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಎಂದರೇನು

ಪರಿವಿಡಿ

ಭಾರತದ ರಾಜಕೀಯವು ದೇಶದ ಸಂವಿಧಾನದ ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಭಾರತವು ಸಂಸದೀಯ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಗಣರಾಜ್ಯವಾಗಿದ್ದು, ಇದರಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗಳು ರಾಷ್ಟ್ರದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಪ್ರಧಾನಮಂತ್ರಿಗಳು ಸರ್ಕಾರದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಸರ್ಕಾರದ ಸಂಯುಕ್ತ ರಚನೆಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ, ಆದರೂ ಈ ಪದವನ್ನು ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ಭಾರತವು ಉಭಯ ರಾಜಕೀಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತದೆ, ಅಂದರೆ ಫೆಡರಲ್ ಪ್ರಕೃತಿಯಲ್ಲಿ, ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ಪ್ರಾಧಿಕಾರ ಮತ್ತು ಪರಿಧಿಯಲ್ಲಿರುವ ರಾಜ್ಯಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಕೇಂದ್ರ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳ ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ಅಧಿಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಮಿತಿಗಳನ್ನು ಸಂವಿಧಾನವು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸುತ್ತದೆ; ಇದು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ದ್ರವವಾಗಿದೆ (ಸಂವಿಧಾನದ ಪೀಠಿಕೆ ಕಠಿಣವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸಂವಿಧಾನಕ್ಕೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ತಿದ್ದುಪಡಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ದೇಶಿಸಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಲಾಗಿದೆ), ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ಸರ್ವೋಚ್ಚವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅಂದರೆ ರಾಷ್ಟ್ರದ ಕಾನೂನುಗಳು ಅದಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿರಬೇಕು.ಭಾರತೀಯ ಒಕ್ಕೂಟದ ರಾಜ್ಯಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುವ ಮೇಲ್ಮನೆ, ರಾಜ್ಯಸಭೆ (ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಆಫ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್) ಮತ್ತು ಭಾರತವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುವ ಕೆಳಮನೆ, ಲೋಕಸಭೆ (ಹೌಸ್ ಆಫ್ ದಿ ಪೀಪಲ್) ಒಳಗೊಂಡ ಉಭಯ ಸದನಗಳ ಶಾಸಕಾಂಗಕ್ಕೆ ಅವಕಾಶವಿದೆ. ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ. ಜನರು. ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ನೇತೃತ್ವದ ಸ್ವತಂತ್ರ ನ್ಯಾಯಾಂಗವನ್ನು ಸಂವಿಧಾನವು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಆದೇಶವು ಸಂವಿಧಾನವನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವುದು, ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯಗಳ ನಡುವಿನ ವಿವಾದಗಳನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸುವುದು, ಅಂತರ್ ರಾಜ್ಯ ವಿವಾದಗಳನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸುವುದು, ಸಂವಿಧಾನಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾದ ಯಾವುದೇ ಕೇಂದ್ರ ಅಥವಾ ರಾಜ್ಯ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸುವುದು ಮತ್ತು ನಾಗರಿಕರ ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವುದು, ಮಾಡಬೇಕಾದ ಬರಹಗಳು. ಉಲ್ಲಂಘನೆ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಅವುಗಳ ಜಾರಿಗಾಗಿ.

ಲೋಕಸಭೆಯಲ್ಲಿ 543 ಸದಸ್ಯರಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು 543 ಏಕ ಸದಸ್ಯ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಿಂದ ಬಹುಸಂಖ್ಯಾತ ಮತದಾನದ (ಮೊದಲ ಹುದ್ದೆ ಕಳೆದ) ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಚುನಾಯಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ರಾಜ್ಯಸಭೆಯು 245 ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ, ಅವರಲ್ಲಿ 233 ಜನರನ್ನು ರಾಜ್ಯ ಶಾಸಕಾಂಗಗಳ ಸದಸ್ಯರಿಂದ ವರ್ಗಾಯಿಸಬಹುದಾದ ಮತದಿಂದ ಪರೋಕ್ಷ ಚುನಾವಣೆಯ ಮೂಲಕ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ; 12 ಇತರ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಭಾರತದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ/ನಾಮನಿರ್ದೇಶನ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಸರ್ಕಾರಗಳು ಪ್ರತಿ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ (ನಿರ್ದಿಷ್ಟಪಡಿಸದ ಹೊರತು) ಚುನಾವಣೆಗಳ ಮೂಲಕ ರಚನೆಯಾಗುತ್ತವೆ, ಇವುಗಳು ತಮ್ಮ ಕೆಳಮನೆಗಳಲ್ಲಿ (ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದಲ್ಲಿ ಲೋಕಸಭೆ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಶಾಸಕಾಂಗ ಸಭೆ) ಬಹುಮತವನ್ನು ಗಳಿಸುವ ಪಕ್ಷಗಳಿಂದ ರಚನೆಯಾಗುತ್ತವೆ.ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆ 1951 ರಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು, ಇದು ಸ್ವತಂತ್ರವಾದ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ಸೇತರ ಸರ್ಕಾರ ರಚನೆಯಾದ ನಂತರ 1977 ರವರೆಗೂ ನಂತರದ ಚುನಾವಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಹೊಂದಿದ್ದ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷವಾದ ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಗೆದ್ದಿತು. 1990 ರ ದಶಕವು ಏಕಪಕ್ಷೀಯ ಪ್ರಾಬಲ್ಯದ ಅಂತ್ಯ ಮತ್ತು ಸಮ್ಮಿಶ್ರ ಸರ್ಕಾರಗಳ ಏರಿಕೆಯನ್ನು ಕಂಡಿತು. ಏಪ್ರಿಲ್ 2014 ರಿಂದ ಮೇ 2014 ರವರೆಗೆ ನಡೆದ 16 ನೇ ಲೋಕಸಭೆಗೆ ನಡೆದ ಚುನಾವಣೆಗಳು, ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಏಕ ಪಕ್ಷದ ಆಡಳಿತವನ್ನು ಮರಳಿ ತಂದವು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಭಾರತೀಯ ಜನತಾ ಪಕ್ಷವು ಲೋಕಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಬಹುಮತ ಸಾಧಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು.

ಇತ್ತೀಚಿನ ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ, ಭಾರತೀಯ ರಾಜಕೀಯವು ಒಂದು ರಾಜವಂಶದ ವ್ಯವಹಾರವಾಗಿದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಸಂಭಾವ್ಯ ಕಾರಣಗಳು ಪಕ್ಷದ ಸ್ಥಿರತೆ, ಪಕ್ಷದ ಸಂಘಟನೆಗಳ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿ, ಪಕ್ಷಗಳಿಗೆ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಧ್ರಡೀಕರಿಸುವ ಸ್ವತಂತ್ರ ನಾಗರಿಕ ಸಮಾಜ ಸಂಘಗಳು ಮತ್ತು ಚುನಾವಣೆಗಳ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತ ನಿಧಿಯಾಗಿರಬಹುದು.

ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಮೈತ್ರಿಗಳು

ಇತರ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದಾಗ, ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಆಡಳಿತದಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ತನ್ನ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. 1947 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಸ್ವತಂತ್ರವಾದ ನಂತರ 200 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಪಕ್ಷಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳ ನಾಯಕತ್ವವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕುಟುಂಬಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದೆ, ಅವರ ರಾಜವಂಶದ ನಾಯಕರು ಪಕ್ಷದಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಇದರ ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ, ಪಕ್ಷದ ನಾಯಕತ್ವದ ಪಾತ್ರಗಳನ್ನು ಒಂದೇ ಕುಟುಂಬದ ಮುಂದಿನ ಪೀಳಿಗೆಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಭಾರತದ ಎರಡು ಪ್ರಮುಖ ಪಕ್ಷಗಳೆಂದರೆ ಭಾರತೀಯ ಜನತಾ ಪಕ್ಷ, ಇದನ್ನು ಬಿಜೆಪಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಬಲಪಂಥೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯವಾದಿ ಪಕ್ಷ, ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಅನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಐಎನ್ಸಿ ಅಥವಾ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಪ್ರಬಲ ಕೇಂದ್ರ-ಎಡ ಪಾರ್ಟಿ .. ಈ ಎರಡು ಪಕ್ಷಗಳು ಪ್ರಸ್ತುತ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಹೊಂದಿವೆ, ಇಬ್ಬರೂ ತಮ್ಮ ನೀತಿಗಳನ್ನು ಎಡ-ಬಲ ರಾಜಕೀಯ ವರ್ಣಪಟಲದಲ್ಲಿ ಸಡಿಲವಾಗಿ ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಎಂಟು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪಕ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಇನ್ನೂ ಹಲವು ರಾಜ್ಯ ಪಕ್ಷಗಳಿವೆ.

ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳ ವಿಧಗಳು

ಭಾರತದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷವು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಥವಾ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ/ರಾಜ್ಯ ಪಕ್ಷವಾಗಿರಲಿ, ಚಿಹ್ನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗದಲ್ಲಿ ನೋಂದಣಿಯಾಗಿರಬೇಕು. ಭಾರತೀಯ ರಾಜಕೀಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗಶಃ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಇದರಿಂದ ಅನಕ್ಷರಸ್ಥರು ಪಕ್ಷದ ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಿ ಮತ ಚಲಾಯಿಸಬಹುದು.

ಲಾಂಛನ ಆದೇಶದ ಪ್ರಸ್ತುತ ತಿದ್ದುಪಡಿಯಲ್ಲಿ, ಆಯೋಗವು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಐದು ತತ್ವಗಳಿಗೆ ಒತ್ತು ನೀಡಿದೆ:

 • ಒಂದು ಪಕ್ಷ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಥವಾ ರಾಜ್ಯ, ಶಾಸಕಾಂಗ ಅಸ್ತಿತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು.
 • ಒಂದು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪಕ್ಷವು ಲೋಕಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಶಾಸಕಾಂಗ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು. ರಾಜ್ಯ ವಿಧಾನಸಭೆಯಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯ ಪಕ್ಷವು ಶಾಸಕಾಂಗ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು.
 • ಯಾವುದೇ ಪಕ್ಷವು ತನ್ನದೇ ಸದಸ್ಯರಿಂದ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಬಹುದು. • ತನ್ನ ಗುರುತನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಪಕ್ಷವು ತಕ್ಷಣವೇ ತನ್ನ ಚಿಹ್ನೆಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಬಾರದು, ಆದರೆ ತನ್ನ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಮರಳಿ ಪಡೆಯಲು ಆ ಚಿಹ್ನೆಯನ್ನು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಬಳಸಲು ಅನುಮತಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪಕ್ಷಕ್ಕೆ ಅಂತಹ ಸೌಲಭ್ಯವನ್ನು ನೀಡುವುದು ಎಂದರೆ ಮಾನ್ಯತೆ ಪಡೆದ ಪಕ್ಷಗಳಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಇತರ ಸೌಲಭ್ಯಗಳಾದ ವಿಸ್ತರಣೆ, ದೂರದರ್ಶನ ಅಥವಾ ಆಕಾಶವಾಣಿಯಲ್ಲಿ ಉಚಿತ ಸಮಯ, ಮತದಾರರ ಪಟ್ಟಿಗಳ ಉಚಿತ ಪೂರೈಕೆ ಇತ್ಯಾದಿ.
 • ಒಂದು ಪಕ್ಷವನ್ನು ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ತನ್ನದೇ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಗುರುತಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಅದು ಬೇರೆ ಯಾವುದೇ ಮಾನ್ಯತೆ ಪಡೆದ ಪಕ್ಷದಿಂದ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಗುಂಪಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಅಲ್ಲ.

ಒಂದು ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷವು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪಕ್ಷವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅರ್ಹವಾಗಿದೆ:

 • ಇದು ಲೋಕಸಭಾ ಅಥವಾ ರಾಜ್ಯ ವಿಧಾನಸಭೆಗೆ ನಡೆಯುವ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ನಾಲ್ಕು ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿನ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಆರು ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು (6%) ಮಾನ್ಯ ಮತಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ, ಜೊತೆಗೆ, ಇದು ಲೋಕಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ನಾಲ್ಕು ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆಲ್ಲುತ್ತದೆ. ಯಾವುದೇ ರಾಜ್ಯ ಅಥವಾ ರಾಜ್ಯದ ಜನರ ವಾರ್ಡ್ .
 • ಅಥವಾ ಅದು ಲೋಕಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಎರಡು ಶೇಕಡಾ (2%) ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆಲ್ಲುತ್ತದೆ (ಅಂದರೆ ಪ್ರಸ್ತುತ ಮನೆಯಲ್ಲಿ 543 ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ 11 ಸ್ಥಾನಗಳು), ಮತ್ತು ಈ ಸದಸ್ಯರು ಕನಿಷ್ಠ ಮೂರು ವಿವಿಧ ರಾಜ್ಯಗಳಿಂದ ಚುನಾಯಿತರಾಗುತ್ತಾರೆ.

ಅದೇ ರೀತಿ, ಒಂದು ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷವು ರಾಜ್ಯ ಪಕ್ಷವಾಗಿ ಮಾನ್ಯತೆ ಪಡೆಯಲು ಅರ್ಹವಾಗಿರುತ್ತದೆ,

 • ಲೋಕಸಭೆಗೆ ಅಥವಾ ಸಂಬಂಧಪಟ್ಟ ರಾಜ್ಯದ ವಿಧಾನಸಭೆಗೆ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಚಲಾಯಿಸಿದ ಮಾನ್ಯ ಮತಗಳಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಆರು ಶೇಕಡಾ (6%) ವನ್ನು ಇದು ಭದ್ರಪಡಿಸುತ್ತದೆ; ಮತ್ತು
 • ಇದರ ಜೊತೆಗೆ, ಇದು ಆಯಾ ರಾಜ್ಯದ ವಿಧಾನಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಎರಡು ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆಲ್ಲುತ್ತದೆ.
 • ಅಥವಾ ಇದು ರಾಜ್ಯದ ವಿಧಾನಸಭೆಯ ಒಟ್ಟು ಸಂಖ್ಯೆಯ ಕನಿಷ್ಠ ಮೂರು ಶೇಕಡಾ (3%) ಅಥವಾ ವಿಧಾನಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಮೂರು ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆಲ್ಲುತ್ತದೆ.

ಪಕ್ಷದ ಪ್ರಚಾರ

1984 ರಲ್ಲಿ ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಪಕ್ಷಾಂತರ ವಿರೋಧಿ ಕಾನೂನು ಜಾರಿಗೆ ಬಂದಿದ್ದರೂ, ರಾಜಕಾರಣಿಗಳಲ್ಲಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಅಥವಾ ಬಿಜೆಪಿಯಂತಹ ವಿಶಾಲ-ಆಧಾರಿತ ಪಕ್ಷವನ್ನು ಸೇರುವ ಬದಲು ತಮ್ಮದೇ ಪಕ್ಷಗಳನ್ನು ರಚಿಸುವ ಪ್ರವೃತ್ತಿ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. 1984 ಮತ್ತು 1989 ರ ಚುನಾವಣೆಗಳ ನಡುವೆ, ಸ್ಪರ್ಧಿಸುವ ಪಕ್ಷಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 33 ರಿಂದ 113 ಕ್ಕೆ ಏರಿತು. ದಶಕಗಳಿಂದ, ಈ ವಿಘಟನೆಯು ಮುಂದುವರಿದಿದೆ.

ಮೈತ್ರಿ ಪಕ್ಷ

ಭಾರತವು ಪಕ್ಷಗಳ ಮೈತ್ರಿ ಮತ್ತು ಮೈತ್ರಿಗಳ ವಿಭಜನೆಯ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸರ್ಕಾರಿ ಸ್ಥಾನಗಳಿಗೆ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಮೈತ್ರಿ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂರು ಪಕ್ಷಗಳ ಒಕ್ಕೂಟಗಳಿವೆ. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ತೃಪ್ತಿಪಡಿಸಲು ಸದಸ್ಯ ಪಕ್ಷಗಳು ಉತ್ತಮ ನಂಬಿಕೆಯಿಂದ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತವೆ, ಆದರೂ ಪಕ್ಷಗಳು ಹಡಗನ್ನು ಜಿಗಿಯಬಹುದು. • ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಒಕ್ಕೂಟ (NDA)-1998 ರಲ್ಲಿ ಚುನಾವಣೆಯ ನಂತರ ಭಾರತೀಯ ಜನತಾ ಪಕ್ಷದ (BJP) ನೇತೃತ್ವದ ಬಲಪಂಥೀಯ ಒಕ್ಕೂಟವನ್ನು ರಚಿಸಲಾಯಿತು. ಎನ್‌ಡಿಎ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ರಚಿಸಿತು, ಆದರೆ ಎಐಎಡಿಎಂಕೆ ತನ್ನ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದರಿಂದ ಸರ್ಕಾರವು ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಉಳಿಯಲಿಲ್ಲ, ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ 1999 ರ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಎನ್‌ಡಿಎ ಗೆದ್ದು ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಪುನರಾರಂಭಿಸಿತು. ಸಮ್ಮಿಶ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ಪೂರ್ಣ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಯನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿತು, ಹಾಗೆ ಮಾಡಿದ ಮೊದಲ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ಸೇತರ ಸರ್ಕಾರವಾಯಿತು. 2014 ರ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆಗಳಲ್ಲಿ, 543 ಲೋಕಸಭಾ ಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ 336 ರ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಆದೇಶದೊಂದಿಗೆ ಎನ್‌ಡಿಎ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಎರಡನೇ ಬಾರಿಗೆ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಮರಳಿತು. ಬಿಜೆಪಿ ಸ್ವತಃ 282 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದು, ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರನ್ನು ಸರ್ಕಾರದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿತು. ಐತಿಹಾಸಿಕ ಗೆಲುವಿನಲ್ಲಿ, ಎನ್ಡಿಎ 2019 ರಲ್ಲಿ ಮೂರನೇ ಅವಧಿಗೆ 353 ಸ್ಥಾನಗಳ ಬಲದೊಂದಿಗೆ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದಿತು, ಬಿಜೆಪಿ 303 ಸ್ಥಾನಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಬಹುಮತವನ್ನು ಪಡೆಯಿತು.
 • ಯುನೈಟೆಡ್ ಪ್ರೊಗ್ರೆಸಿವ್ ಅಲೈಯನ್ಸ್ (ಯುಪಿಎ)-ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನೇತೃತ್ವದ ಮಧ್ಯ-ಎಡ ಒಕ್ಕೂಟ; 2004 ರ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆಗಳ ನಂತರ ಈ ಒಕ್ಕೂಟವನ್ನು ರಚಿಸಲಾಯಿತು, ಇದರಲ್ಲಿ ಒಕ್ಕೂಟವು ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ರಚಿಸಿತು. ತನ್ನ ಕೆಲವು ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ನಂತರವೂ, 2009 ರ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಮನಮೋಹನ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರನ್ನು ಸರ್ಕಾರದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಒಕ್ಕೂಟವು ಮರು ಆಯ್ಕೆಯಾಯಿತು. 2014 ರ ಚುನಾವಣೆಗಳಿಂದ ಒಕ್ಕೂಟವು ವಿರೋಧದಲ್ಲಿದೆ, ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪ್ರಮುಖ ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಪ್ರತಿಪಕ್ಷ ನಾಯಕನ ಅಧಿಕೃತ ಸ್ಥಾನವಿಲ್ಲದೆ ಅವರು ಕನಿಷ್ಟ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆಲ್ಲಲು ವಿಫಲರಾದರು.

ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ

ಭಾರತವು ದಶಕಗಳಿಂದ ರಾಜಕೀಯ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರವನ್ನು ಕಂಡಿದೆ. ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಫೆಡರಲ್ ಒಡೆತನಕ್ಕೆ ಬಂದವು, ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯವು ಕೊನೆಗೊಂಡಿತು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ನಾಗರಿಕರು ಅದಕ್ಕೆ ಬೆಲೆ ಕಟ್ಟ ಬೇಕಾಯಿತು. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರವು ಅದರ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರ ವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಹಾಳುಮಾಡುತ್ತಿದೆ. ರಾಜಕೀಯ-ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ಸಂಬಂಧದ ಮೂಲವಾಗಿರುವ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಉತ್ತಮ ಹಣದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ, ಇದೆ ಇಂದು ಭ್ರಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯದ ಮೂಲ ಮಂತ್ರವಾಗಿದೆ.

ಅಭ್ಯರ್ಥಿ ಆಯ್ಕೆ

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಚುನಾವಣಾ ಪೂರ್ವ ಮೈತ್ರಿಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದ್ದು, ಇದರಲ್ಲಿ ಪಕ್ಷಗಳು ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತವೆ. ಇದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟಕ್ಕಿಂತ ರಾಜ್ಯವಾರು ಆಧಾರದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಮೈತ್ರಿ ಪಾಲುದಾರರು ಸೀಟು ಹಂಚಿಕೆಗೆ ಒಪ್ಪಿದ ನಂತರ ಅಭ್ಯರ್ಥಿ ಆಯ್ಕೆ ಆರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ.ಭಾರತೀಯ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳು ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದ ಆಂತರಿಕ ಪಕ್ಷದ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ, ಭಾರತೀಯ ಚುನಾವಣೆಗಳಲ್ಲಿ, ರಾಜ್ಯ ಅಥವಾ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ, ಪಕ್ಷದ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಪಕ್ಷದ ಗಣ್ಯರು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಇದನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಪಕ್ಷದ ಹೈಕಮಾಂಡ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ಪಕ್ಷದ ಗಣ್ಯರು ಹಲವಾರು ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳ ಸ್ವಂತ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಹಣಕಾಸು ಒದಗಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ, ಅವರ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಸಾಧನೆ ಮತ್ತು ಆಯಾ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳ ಸಂಘಟನೆಯ ಮಟ್ಟ ಸೇರಿವೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕೊನೆಯ ಮಾನದಂಡವನ್ನು ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯ ಅಪರಾಧಿತ್ವಕ್ಕೆ ಕಟ್ಟಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಸ್ಥಳೀಯ ಸರ್ಕಾರ

ಪಂಚಾಯತ್ ರಾಜ್ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಅಥವಾ ಸ್ಥಳೀಯ ಸ್ವ-ಆಡಳಿತ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಭಾರತೀಯ ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವಹಿಸುತ್ತವೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ತಳಮಟ್ಟದ ಆಡಳಿತದ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತದೆ.

24 ಏಪ್ರಿಲ್ 1993 ರಂದು, ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ (73 ನೇ ತಿದ್ದುಪಡಿ) ಕಾಯಿದೆ, 1992 ಪಂಚಾಯತಿ ರಾಜ್ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಸ್ಥಾನಮಾನ ನೀಡಲು ಜಾರಿಗೆ ಬಂದಿತು. ಎಂಟು ರಾಜ್ಯಗಳ ಬುಡಕಟ್ಟು ಪ್ರದೇಶಗಳಾದ ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶ, ಬಿಹಾರ, ಗುಜರಾತ್, ಹಿಮಾಚಲ ಪ್ರದೇಶ, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ, ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ, ಒಡಿಶಾ ಮತ್ತು ರಾಜಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಕಾಯ್ದೆಯನ್ನು 24 ಡಿಸೆಂಬರ್ 1996 ರಿಂದ ಅನ್ವಯಿಸುವಂತೆ ವಿಸ್ತರಿಸಲಾಯಿತು.

20 ಲಕ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಹೊಂದಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ಪಂಚಾಯತ್ ರಾಜ್‌ ಮೂರು ಹಂತದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುವುದು, ಪ್ರತಿ 5 ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಪಂಚಾಯತ್ ಚುನಾವಣೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸುವುದು, ಪರಿಶಿಷ್ಟ ಜಾತಿ, ಪರಿಶಿಷ್ಟ ಪಂಗಡ ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಮೀಸಲಾತಿ ಒದಗಿಸುವುದು ಈ ಕಾಯಿದೆಯ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿದೆ. ನೇಮಕಾತಿಗಳಿಗಾಗಿ, ರಾಜ್ಯ ಹಣಕಾಸು ಆಯೋಗವು ಪಂಚಾಯತ್‌ಗಳ ಹಣಕಾಸಿನ ಅಧಿಕಾರಗಳ ಕುರಿತು ಶಿಫಾರಸುಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಜಿಲ್ಲೆಗೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ರೂಪಿಸಲು ಜಿಲ್ಲಾ ಯೋಜನಾ ಸಮಿತಿಯನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತದೆ.

ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳ ಪಾತ್ರ

ಇತರ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದಂತೆ, ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳು ಭಾರತೀಯ ಸಮಾಜ ಮತ್ತು ಪ್ರದೇಶಗಳ ವಿವಿಧ ವಿಭಾಗಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತವೆ, ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಪ್ರಮುಖ ಮೌಲ್ಯಗಳು ಭಾರತದ ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವಹಿಸುತ್ತವೆ. ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ಶಾಖೆ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರದ ಶಾಸಕಾಂಗ ಶಾಖೆಗಳನ್ನು ಚುನಾವಣೆಗಳ ಮೂಲಕ ಚುನಾಯಿತರಾದ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಚುನಾವಣಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಮೂಲಕ, ಭಾರತದ ಜನರು ಯಾವ ಪ್ರತಿನಿಧಿಯನ್ನು ಮತ್ತು ಯಾವ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷವು ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ನಡೆಸಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಚುನಾವಣೆಗಳ ಮೂಲಕ, ಯಾವುದೇ ಪಕ್ಷವು ಕೆಳ ಸದನದಲ್ಲಿ ಸರಳ ಬಹುಮತವನ್ನು ಸಾಧಿಸಬಹುದು. ಕೆಳ ಸದನದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಒಂದು ಪಕ್ಷ ಸರಳ ಬಹುಮತ ಪಡೆಯದಿದ್ದಲ್ಲಿ, ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳಿಂದ ಒಕ್ಕೂಟಗಳು ರಚನೆಯಾಗುತ್ತವೆ. ಒಂದು ಪಕ್ಷ ಅಥವಾ ಒಕ್ಕೂಟವು ಕೆಳ ಸದನದಲ್ಲಿ ಬಹುಮತ ಹೊಂದಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಆ ಪಕ್ಷ ಅಥವಾ ಒಕ್ಕೂಟದಿಂದ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ರಚಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

ಭಾರತದ ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತ ಆಡಳಿತ ಪಕ್ಷ

 • ಬಿಜೆಪಿ (12)
 • ಬಿಜೆಪಿ ಜೊತೆ ಮೈತ್ರಿ (6)
 • ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ (4)
 • ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಜೊತೆ ಮೈತ್ರಿ (2)
 • ಇತರ ಪಕ್ಷಗಳು
 • (ಎಎಪಿ, ಎಐಟಿಸಿ, ಬಿಜೆಡಿ, ಸಿಪಿಐ (ಎಂ), ಟಿಆರ್‌ಎಸ್ ಮತ್ತು ವೈಎಸ್‌ಆರ್‌ಸಿಪಿ) (6)
 • ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ನಿಯಮ (1)
 • ಶಾಸಕಾಂಗವಿಲ್ಲ (5)

ಭಾರತವು ಬಹು-ಪಕ್ಷ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮತ್ತು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಪಕ್ಷಗಳಿವೆ. ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಪಕ್ಷವು ಬಹುಮತವನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು ಮತ್ತು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ರಾಜ್ಯವನ್ನು ಆಳಬಹುದು. ಒಂದು ಪಕ್ಷವನ್ನು 4 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿನಿಧಿಸಿದರೆ, ಅದನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪಕ್ಷವೆಂದು ಗೊತ್ತುಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ (ಮೇಲಿನ ಇತರ ಮಾನದಂಡಗಳಿಗೆ ಒಳಪಟ್ಟಿರುತ್ತದೆ). ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ 72 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಭಾರತವನ್ನು ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ (ಐಎನ್‌ಸಿ) 53 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಜನವರಿ 2020 ರವರೆಗೆ ಆಳುತ್ತಿದೆ.ಪಕ್ಷವು 1970 ರ ಅಂತ್ಯ ಮತ್ತು 1980 ರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಎರಡು ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತ ಅವಧಿಗೆ ಸಂಸತ್ತಿನ ಬಹುಮತವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿತು. 1977 ಮತ್ತು 1980 ರ ನಡುವೆ ಜನತಾ ಪಕ್ಷದ ಒಕ್ಕೂಟವು ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಗೆದ್ದಾಗ ಈ ನಿಯಮವನ್ನು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಲಾಯಿತು, ಆಗಿನ ಪ್ರಧಾನಿ ಇಂದಿರಾ ಗಾಂಧಿ ಘೋಷಿಸಿದ ವಿವಾದಾತ್ಮಕ ತುರ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಅಸಮಾಧಾನದಿಂದಾಗಿ. 1989 ರಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಜನತಾದಳ ಗೆದ್ದಿತು, ಆದರೆ ಅದರ ಸರ್ಕಾರವು ಕೇವಲ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಅಧಿಕಾರದಲ್ಲಿತ್ತು.

ರಾಜಕೀಯ ಹರಿವಿನ ಅವಧಿ

1996 ಮತ್ತು 1997 ರ ನಡುವೆ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯವಾದಿ ಭಾರತೀಯ ಜನತಾ ಪಾರ್ಟಿ (ಬಿಜೆಪಿ) ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ರಚಿಸುವ ಜೊತೆಗೆ ಎಡಪಂಥೀಯ ಯುನೈಟೆಡ್ ಫ್ರಂಟ್ ಒಕ್ಕೂಟದೊಂದಿಗೆ ರಾಜಕೀಯ ಹರಿವಿನ ಅವಧಿ ಇತ್ತು. 1998 ರಲ್ಲಿ, ಬಿಜೆಪಿ ಸಣ್ಣ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಪಕ್ಷಗಳೊಂದಿಗೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪ್ರಜಾಸತ್ತಾತ್ಮಕ ಒಕ್ಕೂಟವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿತು ಮತ್ತು ಪೂರ್ಣ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಯನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ಮೊದಲ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ಸೇತರ ಮತ್ತು ಸಮ್ಮಿಶ್ರ ಸರ್ಕಾರವಾಯಿತು. 2004 ರ ಭಾರತೀಯ ಚುನಾವಣೆಗಳಲ್ಲಿ, ಐಎನ್‌ಸಿ ಯುನೈಟೆಡ್ ಪ್ರೋಗ್ರೆಸ್ಸಿವ್ ಅಲೈಯನ್ಸ್ ನೇತೃತ್ವದ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ರಚಿಸಲು ಅತೀ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದುಕೊಂಡಿತು ಮತ್ತು ಎಡಪಕ್ಷಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುವವರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿತು.

22 ಮೇ 2004 ರಂದು, 2004 ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮತ್ತು ಎಡಪಕ್ಷಗಳ ಗೆಲುವಿನ ನಂತರ ಮನಮೋಹನ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರನ್ನು ಭಾರತದ ಪ್ರಧಾನಿಯಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು. ಯುಪಿಎ ಎಡರಂಗದ ಬೆಂಬಲವಿಲ್ಲದೆ ಭಾರತವನ್ನು ಆಳಿತು. ಈ ಹಿಂದೆ, ಅಟಲ್ ಬಿಹಾರಿ ವಾಜಪೇಯಿ ಅವರು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 1999 ರಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆಯ ನಂತರ ಅಧಿಕಾರ ವಹಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರು, ಇದರಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿ ನೇತೃತ್ವದ 13 ಪಕ್ಷಗಳ ಒಕ್ಕೂಟವು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪ್ರಜಾಸತ್ತಾತ್ಮಕ ಒಕ್ಕೂಟ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಟ್ಟಿತು, ಬಹುಮತದೊಂದಿಗೆ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿತು. ಮೇ 2014 ರಲ್ಲಿ, ಬಿಜೆಪಿಯ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಭಾರತದ ಪ್ರಧಾನಿಯಾಗಿ ಆಯ್ಕೆಯಾದರು.

ಸಮ್ಮಿಶ್ರ ಸರ್ಕಾರಗಳ ರಚನೆಯು ಭಾರತೀಯ ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪಕ್ಷಗಳಿಂದ ಚಿಕ್ಕದಾದ, ಹೆಚ್ಚು ಸಂಕುಚಿತವಾಗಿ ಆಧಾರಿತ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಪಕ್ಷಗಳಿಗೆ ಪರಿವರ್ತನೆಯಾಗಿದೆ. ಕೆಲವು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಪಕ್ಷಗಳು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪಕ್ಷಗಳಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳೊಂದಿಗೆ ಆಳವಾಗಿ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿವೆ, ಹೀಗಾಗಿ ವಿವಿಧ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರದ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧಗಳು ಯಾವಾಗಲೂ ಹಗೆತನದಿಂದ ಮುಕ್ತವಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಕೇಂದ್ರ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳ ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳ ನಡುವಿನ ಅಸಮಾನತೆಯು ರಾಜ್ಯಗಳ ನಡುವಿನ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ತೀವ್ರ ಹಂಚಿಕೆಯ ಹಂಚಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

ರಾಜಕೀಯ ವ್ಯವಹಾರಗಳು

ಭಾರತೀಯ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಏಕರೂಪತೆಯ ಕೊರತೆಯು ಧರ್ಮ, ಪ್ರದೇಶ, ಭಾಷೆ, ಜಾತಿ ಮತ್ತು ಜನಾಂಗೀಯತೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ವಿವಿಧ ವರ್ಗಗಳ ಜನರ ನಡುವೆ ವಿಭಜನೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದು ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳ ಉದಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ, ಅವರ ಅಜೆಂಡಾಗಳು ಈ ಗುಂಪುಗಳ ಒಂದು ಅಥವಾ ಮಿಶ್ರಣವನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತವೆ. ಭಾರತದ ಪಕ್ಷಗಳು ಇತರ ಪಕ್ಷಗಳ ಪರವಾಗಿರದ ಜನರನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಿಕೊಂಡು ಅವರನ್ನು ಆಸ್ತಿಯಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತವೆ.ಕೆಲವು ಪಕ್ಷಗಳು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಗುಂಪಿನ ಮೇಲೆ ತಮ್ಮ ಗಮನವನ್ನು ಬಹಿರಂಗವಾಗಿ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುತ್ತವೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ದ್ರಾವಿಡ ಮುನ್ನೇತ್ರ ಕಳಗಂ ಮತ್ತು ಅಖಿಲ ಭಾರತ ಅಣ್ಣ ದ್ರಾವಿಡ ಮುನ್ನೇತ್ರ ಕಳಗಂ ದ್ರಾವಿಡ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಮತ್ತು ತಮಿಳಿನ ಗುರುತನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತದೆ; ಬಿಜು ಜನತಾದಳ ಒರಿಯಾ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯನ್ನು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿತು; ಶಿವಸೇನೆಯ ಮರಾಠಿ ಪರ ಅಜೆಂಡಾ; ನಾಗಾ ಬುಡಕಟ್ಟು ಗುರುತನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ನಾಗಾ ಪೀಪಲ್ಸ್ ಫ್ರಂಟ್‌ನ ಬೇಡಿಕೆ; ಪೀಪಲ್ಸ್ ಡೆಮಾಕ್ರಟಿಕ್ ಪಾರ್ಟಿ; ದಿವಂಗತ ಶ್ರೀ ಎನ್.ಟಿ. ರಾಮರಾವ್ ಅವರಿಂದ ರಾಜ್ಯದ ಜನರ ಹಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಬೇಡಿಕೆ. ಕೆಲವು ಇತರ ಪಕ್ಷಗಳು ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಸ್ವಭಾವವೆಂದು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಆದರೆ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತವೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಜನತಾದಳ (ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪೀಪಲ್ಸ್ ಪಾರ್ಟಿ ಎಂದು ಅನುವಾದಿಸಲಾಗಿದೆ) ಬಿಹಾರದ ಯಾದವ್ ಮತ್ತು ಮುಸ್ಲಿಂ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಮತ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಹೊಂದಿದೆ, ಮತ್ತು ಅಖಿಲ ಭಾರತ ತೃಣಮೂಲ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ಗೆ ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಹೊರಗೆ ಯಾವುದೇ ಮಹತ್ವದ ಬೆಂಬಲವಿಲ್ಲ.

ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಶಾಸಕಾಂಗಗಳಲ್ಲಿನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪಕ್ಷಗಳ ಸಂಕುಚಿತ ಗಮನ ಮತ್ತು ವೋಟ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ರಾಜಕೀಯವು ಆರ್ಥಿಕ ಸಮಸ್ಯೆ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತೆಯಂತಹ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಪೂರಕವಾಗಿದೆ. ಇದರ ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ, ಎರಡು ಎದುರಾಳಿ ಗುಂಪುಗಳ ಜನರ ನಡುವೆ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಸಾಚಾರವನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸುವ ಮತ್ತು ಮುನ್ನಡೆಸುವ ಘಟನೆಗಳು ಪದೇ ಪದೇ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ಆಂತರಿಕ ಭದ್ರತೆಗೂ ಅಪಾಯವಿದೆ.

ಆರ್ಥಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು

ಬಡತನ, ನಿರುದ್ಯೋಗ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಂತಹ ಆರ್ಥಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ರಾಜಕೀಯದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಪ್ರಮುಖ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು. ಗರೀಬಿ ಹಟಾವೊ (ಬಡತನವನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನೆ ಮಾಡುವುದು) ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ನ ಘೋಷಣೆಯಾಗಿದೆ. ಭಾರತೀಯ ಜನತಾ ಪಕ್ಷವು ಮುಕ್ತ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಘೋಷವಾಕ್ಯವೆಂದರೆ ಸಬ್ಕಾ ಸಾಥ್, ಸಬ್ಕಾ ವಿಕಾಸ್ (ಸಬ್ಕಾ ಸಾಥ್, ಸಬ್ಕಿ ಪ್ರಗತಿ). ಭಾರತದ ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್ ಪಕ್ಷವು (ಮಾರ್ಕ್ಸಿಸ್ಟ್) ಎಡಪಂಥೀಯ ರಾಜಕೀಯವನ್ನು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಭೂಮಿ, ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಹಕ್ಕನ್ನು ಬಲವಾಗಿ ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಜಾಗತೀಕರಣ, ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ಮತ್ತು ಖಾಸಗೀಕರಣದಂತಹ ನವ-ಉದಾರವಾದಿ ನೀತಿಗಳನ್ನು ಬಲವಾಗಿ ವಿರೋಧಿಸುತ್ತದೆ.

ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ಸುವ್ಯವಸ್ಥೆ

ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ, ನಕ್ಸಲಿಸಂ, ಧಾರ್ಮಿಕ ಹಿಂಸೆ ಮತ್ತು ಜಾತಿ ಸಂಬಂಧಿತ ಹಿಂಸೆ ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರದ ರಾಜಕೀಯ ಪರಿಸರದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯಗಳಾಗಿವೆ. TADA, POTA ಮತ್ತು MCOCA ನಂತಹ ಕಠಿಣವಾದ ಭಯೋತ್ಪಾದನಾ ವಿರೋಧಿ ಕಾನೂನುಗಳು ಪರವಾಗಿ ಮತ್ತು ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ರಾಜಕೀಯ ಗಮನವನ್ನು ಸೆಳೆದಿವೆ, ಮತ್ತು ಈ ಕೆಲವು ಕಾನೂನುಗಳು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯಿಂದಾಗಿ ಉಲ್ಲಂಘಿಸಲ್ಪಟ್ಟವು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಋಣಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಲು 2019 ರಲ್ಲಿ UAPA ಅನ್ನು ಪರಿಷ್ಕರಿಸಲಾಗಿದೆ.ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಯು ತನ್ನ ಕಲ್ಪನೆಯ ನಂತರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯದ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಿದೆ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ ಅಥವಾ ನಕ್ಸಲೈಟ್‌ಗಳಂತಹ ಆಂತರಿಕ ಗೆರಿಲ್ಲಾ ಗುಂಪುಗಳು. ಮಾಜಿ ಪ್ರಧಾನಿ ರಾಜೀವ್ ಗಾಂಧಿ ಅವರನ್ನು 1991 ರಲ್ಲಿ ಚುನಾವಣಾ ಪ್ರಚಾರದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹತ್ಯೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಆತ್ಮಾಹುತಿ ಬಾಂಬರ್ ನಂತರ ಶ್ರೀಲಂಕಾದ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಗುಂಪು ಲಿಬರೇಶನ್ ಟೈಗರ್ಸ್ ಆಫ್ ತಮಿಳ್ ಈಳಂನೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದ್ದನು, ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಹತ್ಯೆ 1987 ರಲ್ಲಿ ರಾಜೀವ್ ಗಾಂಧಿ ತನ್ನ ವಿರುದ್ಧ ಶ್ರೀಲಂಕಾಗೆ ಸೇನೆಯನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಪ್ರತೀಕಾರದ ಕ್ರಮ ಎಂದು ಬಹಿರಂಗವಾಯಿತು.

1992 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್ 6 ರಂದು ಗೋಧ್ರಾ ರೈಲು ಹತ್ಯೆ ಮತ್ತು ಬಾಬ್ರಿ ಮಸೀದಿ ಧ್ವಂಸದ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಎರಡು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ಕೋಮುಗಲಭೆ ಉಂಟಾಯಿತು, ಮುಂಬೈನಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ 900 ಜನರು ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದರು. ಗಲಭೆಯ ನಂತರ 1993 ರ ಮುಂಬೈ ಬಾಂಬ್ ಸ್ಫೋಟ ಸಂಭವಿಸಿತು, ಇದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾವುಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.

ಸಂಘಟಿತ ಅಪರಾಧದ ವಿರುದ್ಧ ಕ್ರಮದಂತಹ ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ಸುವ್ಯವಸ್ಥೆ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಚುನಾವಣಾ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಕ್ರಿಮಿನಲ್-ರಾಜಕಾರಣಿಗಳ ಸಂಬಂಧವಿದೆ. ಅನೇಕ ಚುನಾಯಿತ ಶಾಸಕರು ಅವರ ವಿರುದ್ಧ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಜುಲೈ 2008 ರಲ್ಲಿ, ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ ಪೋಸ್ಟ್ ನಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಿದಂತೆ , 540 ಭಾರತೀಯ ಸಂಸತ್ ಸದಸ್ಯರಲ್ಲಿ ಕಾಲು ಭಾಗದಷ್ಟು ಜನರು ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿದ್ದಾರೆ, “ಮಾನವ ಕಳ್ಳಸಾಗಣೆ, ಮಕ್ಕಳ ವೇಶ್ಯಾವಾಟಿಕೆ, ವಂಚನೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ ಮತ್ತು ಕೊಲೆ ಸೇರಿದಂತೆ” ಹಲವಾರು ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಉನ್ನತ ರಾಜಕೀಯ ಕಚೇರಿ

 • ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ

ಭಾರತದ ಸಂವಿಧಾನವು ರಾಷ್ಟ್ರದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಮತ್ತು ಒಕ್ಕೂಟದ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಸಂಸತ್ತಿನ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಶಾಸಕಾಂಗಗಳ ಉಭಯ ಸದನಗಳ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ಚುನಾವಣಾ ಕಾಲೇಜಿನಿಂದ ಅವರನ್ನು ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಗೆ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಮರು ಚುನಾವಣೆಗೆ ಅರ್ಹರು; ಆದಾಗ್ಯೂ, ಭಾರತದ ಸ್ವತಂತ್ರ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ, ಒಬ್ಬ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ಮಾತ್ರ ಮರು ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿದ್ದಾರೆ-ರಾಜೇಂದ್ರ ಪ್ರಸಾದ್.

ಲೋಕಸಭೆಯ ಗರಿಷ್ಠ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಪಕ್ಷ ಅಥವಾ ಒಕ್ಕೂಟದಿಂದ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಯವರು ಭಾರತದ ಪ್ರಧಾನಿಯನ್ನು ನೇಮಿಸುತ್ತಾರೆ, ಅವರ ಶಿಫಾರಸಿನ ಮೇರೆಗೆ ಅವರು ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ಮಂಡಳಿಯ ಇತರ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ನಾಮನಿರ್ದೇಶನ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗಳು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ಗಳ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರನ್ನು ಸಹ ನೇಮಿಸುತ್ತಾರೆ. ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗಳ ಶಿಫಾರಸಿನ ಮೇರೆಗೆ ಸಂಸತ್ತಿನ ಸದನಗಳು ಸಭೆ ಸೇರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಲೋಕಸಭೆಯನ್ನು ವಿಸರ್ಜಿಸುವ ಅಧಿಕಾರ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಇರುತ್ತದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಸಂಸತ್ತು ಅಂಗೀಕರಿಸಿದ ಯಾವುದೇ ಮಸೂದೆಯು ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಯ ಒಪ್ಪಿಗೆಯಿಲ್ಲದೆ ಕಾನೂನಾಗಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.ಆದಾಗ್ಯೂ, ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಯ ಪಾತ್ರವು ಬಹುಪಾಲು ವಿಧ್ಯುಕ್ತವಾಗಿದೆ. ಮೇಲೆ ತಿಳಿಸಿದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ಎಲ್ಲಾ ಅಧಿಕಾರಗಳನ್ನು ಕೇಂದ್ರ ಮಂತ್ರಿ ಮಂಡಳಿಯ ಶಿಫಾರಸಿನ ಮೇರೆಗೆ ಚಲಾಯಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಈ ಯಾವುದೇ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಿವೇಚನೆ ಇಲ್ಲ. ಅಧ್ಯಕ್ಷರಿಗೆ ತನ್ನ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಚಲಾಯಿಸುವಲ್ಲಿ ವಿವೇಚನೆಯಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ನಿಜವಾದ ಕಾರ್ಯಕಾರಿ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ಗೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ ಇಂದಿನ ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ರಾಮನಾಥ ಕೋವಿಂದ್.

 • ಭಾರತದ ಉಪರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ

ಭಾರತದ ಉಪರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗಳ ಕಚೇರಿಯು ಸಂವಿಧಾನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಯ ನಂತರ ದೇಶದ ಎರಡನೇ ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಸಂಸತ್ತಿನ ಉಭಯ ಸದನಗಳ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ಚುನಾವಣಾ ನಿರ್ವಚನ ಮಂಡಳಿಯಿಂದ ಉಪರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಯನ್ನೂ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅಧ್ಯಕ್ಷರಂತೆಯೇ, ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷರ ಪಾತ್ರವೂ ವಿಧ್ಯುಕ್ತವಾಗಿದೆ, ಅವನಿಗೆ ಯಾವುದೇ ನೈಜ ಅಧಿಕಾರವಿಲ್ಲ. ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷರು ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ಕಚೇರಿಯಲ್ಲಿ ಖಾಲಿ ಹುದ್ದೆಯನ್ನು ಭರ್ತಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ (ಹೊಸ ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ಆಯ್ಕೆಯವರೆಗೆ). ಅವರ ಏಕೈಕ ನಿಯಮಿತ ಕಾರ್ಯವೆಂದರೆ ಅವರು ರಾಜ್ಯಸಭೆಯ ಪದನಿಮಿತ್ತ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವುದು. ಇತರ ಯಾವುದೇ ಕರ್ತವ್ಯಗಳು/ಅಧಿಕಾರಗಳು ಕಚೇರಿಯಲ್ಲಿ ಇರುವುದಿಲ್ಲ. ಪ್ರಸ್ತುತ ಉಪರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ವೆಂಕಯ್ಯ ನಾಯ್ಡು.

ಕೇಂದ್ರ ಮಂತ್ರಿಗಳ ಮತ್ತು ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಮಂಡಳಿ

ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ನೇತೃತ್ವದ ಕೇಂದ್ರ ಮಂತ್ರಿ ಮಂಡಳಿಯು ನಿಜವಾದ ಕಾರ್ಯಕಾರಿ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿದೆ. ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಸರ್ಕಾರದ ಮಾನ್ಯತೆ ಪಡೆದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ.

ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಗಳು ಪ್ರತಿನಿತ್ಯ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವರ ಮಂಡಳಿಯಾಗಿದೆ. ವಿವಿಧ ಮಂತ್ರಿಗಳ ನಡುವಿನ ಕೆಲಸವನ್ನು ವಿವಿಧ ಇಲಾಖೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಚಿವಾಲಯಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ಸಂಪುಟವು ಹಿರಿಯ ಮಂತ್ರಿಗಳ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಮಂಡಲಿಯಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವರ ಮಂಡಳಿಯೊಳಗೆ ಇದೆ ಮತ್ತು ಇದು ದೇಶದ ಅತ್ಯಂತ ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ ಜನರ ಗುಂಪು, ಶಾಸನ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸುವಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಅಷ್ಟೇ ಮುಖ್ಯವಾದ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತದೆ.
ಕೇಂದ್ರ ಮಂತ್ರಿ ಮಂಡಳಿಯ ಎಲ್ಲಾ ಸದಸ್ಯರು ನೇಮಕಾತಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಂಸತ್ತಿನ ಯಾವುದೇ ಸದನದ ಸದಸ್ಯರಾಗಿರಬೇಕು ಅಥವಾ ಅವರ ನೇಮಕಾತಿಯ ಆರು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಸದನಕ್ಕೆ ಚುನಾಯಿತರಾಗಬೇಕು/ನಾಮನಿರ್ದೇಶನಗೊಳ್ಳಬೇಕು.
ಇದು ಒಕ್ಕೂಟದ ಎಲ್ಲಾ ವಿದೇಶಿ ಮತ್ತು ದೇಶೀಯ ನೀತಿಯನ್ನು ಸಂಘಟಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಆಡಳಿತ, ಹಣಕಾಸು, ಕಾನೂನು, ಸೇನೆ ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಮೇಲೆ ಅಪಾರ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ಸಂಪುಟದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು ಪ್ರಧಾನಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಭಾರತದ ಪ್ರಸ್ತುತ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ.

ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳು

ಭಾರತವು ಫೆಡರಲ್ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ರಾಜ್ಯವೂ ತನ್ನದೇ ಆದ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಪ್ರತಿ ರಾಜ್ಯದ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕರು ರಾಜ್ಯಪಾಲರು (ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗೆ ಸಮಾನ), ಅವರ ಪಾತ್ರವು ವಿಧ್ಯುಕ್ತವಾಗಿದೆ. ನಿಜವಾದ ಅಧಿಕಾರವು ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ (ಪ್ರಧಾನಿಗೆ ಸಮನಾಗಿದೆ) ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಮಂತ್ರಿಗಳ ಮಂಡಳಿಯ ಮೇಲೆ ಇರುತ್ತದೆ. ರಾಜ್ಯಗಳು ಏಕ ರಾಜ್ಯ ಅಥವಾ ಉಭಯ ಸದನಗಳ ಶಾಸಕಾಂಗಗಳನ್ನು ಹೊಂದಬಹುದು, ಇದು ರಾಜ್ಯದಿಂದ ರಾಜ್ಯಕ್ಕೆ ಭಿನ್ನವಾಗಿರಬಹುದು. ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯದ ಇತರ ಮಂತ್ರಿಗಳು ಕೂಡ ಶಾಸಕಾಂಗದ ಸದಸ್ಯರಾಗಿದ್ದಾರೆ.1980 ರ ದಶಕದಿಂದಲೂ, ಭಾರತೀಯ ರಾಜಕೀಯವು ರಾಜವಂಶಸ್ಥವಾಗಿದೆ, ಬಹುಶಃ ಪಕ್ಷ ಸಂಘಟನೆ, ಪಕ್ಷಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಧ್ರಡೀಕರಿಸುವ ಸ್ವತಂತ್ರ ನಾಗರಿಕ ಸಮಾಜ ಸಂಘಗಳು ಮತ್ತು ಚುನಾವಣೆಗಳ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತ ನಿಧಿಯಿಂದಾಗಿ. ಈ ವಿದ್ಯಮಾನವು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದಿಂದ ಜಿಲ್ಲಾ ಮಟ್ಟದವರೆಗೆ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ರಾಜಮನೆತನದ ರಾಜಕೀಯದ ಒಂದು ಉದಾಹರಣೆಯೆಂದರೆ ನೆಹರು-ಗಾಂಧಿ ಕುಟುಂಬವು ಮೂರು ಭಾರತೀಯ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಗಳಿಗೆ ಜನ್ಮ ನೀಡಿತು. 1978 ರಿಂದ ಇಂದಿರಾ ಗಾಂಧಿ ಆಗಿನ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ (ಐ) ಬಣವನ್ನು ರಚಿಸಿದ ನಂತರ ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪಕ್ಷವನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದರು. ಆಡಳಿತಾರೂ ಭಾರತೀಯ ಜನತಾ ಪಕ್ಷವು ರಾಜವಂಶಸ್ಥರಾದ ಹಲವಾರು ಹಿರಿಯ ನಾಯಕರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ (ಐಎನ್‌ಸಿ), ಅಖಿಲ ಭಾರತ ಮಜ್ಲಿಸ್-ಇ-ಇತ್ತೇಹಾದುಲ್ ಮುಸ್ಲಿಮೀನ್ (ಎಐಎಂಐಎಂ), ದ್ರಾವಿಡ ಮುನ್ನೇತ್ರ ಕಳಗಂ (ಡಿಎಂಕೆ), ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಲೋಕ ದಳ, ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದಂತಹ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಅಸ್ತಿತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಅನೇಕ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ರಾಜವಂಶದ ರಾಜಕೀಯವು ಪ್ರಚಲಿತದಲ್ಲಿದೆ. ನ್ಯಾಷನಲ್ ಕಾನ್ಫರೆನ್ಸ್ (NC), ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ ಪೀಪಲ್ಸ್ ಡೆಮಾಕ್ರಟಿಕ್ ಪಾರ್ಟಿ (PDP), ಜನತಾದಳ (ಜಾತ್ಯತೀತ), ಜಾರ್ಖಂಡ್ ಮುಕ್ತಿ ಮೋರ್ಚಾ, ನ್ಯಾಷನಲ್ ಪೀಪಲ್ಸ್ ಪಾರ್ಟಿ, ನ್ಯಾಷನಲಿಸ್ಟ್ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪಕ್ಷ (NCP), ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಜನತಾದಳ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಲೋಕದಳ, ಸಮಾಜವಾದಿ ಪಕ್ಷ, ಶಿರೋಮಣಿ ಅಕಾಲಿ ಪಕ್ಷಗಳು, ಶಿವಸೇನೆ (ಎಸ್ಎಸ್), ತೆಲಂಗಾಣ ರಾಷ್ಟ್ರ ಸಮಿತಿ (ಟಿಆರ್ಎಸ್) ಮತ್ತು ತೆಲುಗು ದೇಶಂ ಪಕ್ಷ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here