ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಧಾರ್ಮಿಕ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಆರಿಸುವುದು

0
191
How to Choose Religious Educational Material for Children Makkaḷigagi dharmika saikṣaṇika vastugaḷannu hege arisuvudu

ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಧಾರ್ಮಿಕ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಆರಿಸುವುದು

ಸಮಾಜವನ್ನು ರೂಪಿಸುವ ವಿವಿಧ ಪ್ರಮುಖ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿವೆ. ಒಂದು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಅಂಶವೆಂದರೆ ಕುಟುಂಬ. ಇದು ಆದರ್ಶಪ್ರಾಯವಾಗಿ ಸಮಾಜದ ಅತ್ಯಂತ ಮೂಲಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಬಹುದು, ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ಬಂದವರು ಅಥವಾ ಅವರು ಸೇರಿದ ಕುಟುಂಬವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಸಮಾಜದ ಇನ್ನೊಂದು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಅಂಶವೆಂದರೆ ಅದು ನಂಬಿಕೆ ಅಥವಾ ಧಾರ್ಮಿಕ ನಂಬಿಕೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ವಿವಿಧ ಧಾರ್ಮಿಕ ತತ್ವಗಳ ಪ್ರಭಾವವು ಪ್ರಬಲವಾಗಿದೆ. ಈ ತತ್ವಗಳು ಮತ್ತು ನಂಬಿಕೆಗಳು ಸಮಾಜದ ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸುವಲ್ಲಿ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ನೈತಿಕ ನಂಬಿಕೆಗಳು ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಇತರ ಅಂಶಗಳು ಕಾರ್ಯರೂಪಕ್ಕೆ ಬರುವವರೆಗೂ.ಧಾರ್ಮಿಕ ನಂಬಿಕೆಗಳು ಕುಟುಂಬ ಘಟಕವು ಹೇಗೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ರೂಪಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಸಹ ಗಮನಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯ. ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವವರಿಗೆ ಧಾರ್ಮಿಕ ತತ್ವಗಳನ್ನು ಕಲಿಸಲಾಗಿದೆಯೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಇದನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು ಮಾಡಲು ಒಂದು ಮಾರ್ಗವೆಂದರೆ ಅವುಗಳನ್ನು ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಧಾರ್ಮಿಕ ವಸ್ತುಗಳಿಗೆ ಒಡ್ಡುವುದು.

ಧಾರ್ಮಿಕ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ವಸ್ತುಗಳು ಯಾವುವು?

ಇವುಗಳು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಧರ್ಮದ ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳು, ಸಂಪ್ರದಾಯಗಳು ಮತ್ತು ನಂಬಿಕೆಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸುವ ಸಾಹಿತ್ಯವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತವೆ. ಅಂತಹ ಸಾಹಿತ್ಯದ ಉದ್ದೇಶವು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಧರ್ಮದ ಅನುಯಾಯಿಗಳಿಗೆ ಅದರ ತತ್ವಗಳು ಮತ್ತು ತತ್ವಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಉತ್ತಮ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡುವುದು ಮತ್ತು ಧರ್ಮದ ಬಗ್ಗೆ ಹೊರಗಿನವರಿಗೆ (ಧರ್ಮದಲ್ಲಿ ನಂಬಿಕೆ ಇಲ್ಲದವರು) ತಿಳಿಸುವುದು. ನೀವು ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ಓದಬಹುದು.

ಧಾರ್ಮಿಕ ಶಿಕ್ಷಣ ಮುಖ್ಯವೇ?

ಇಂದು ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಜಾಗದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಧರ್ಮದ ಬೋಧನೆ ಅಥವಾ ಚರ್ಚೆಯ ಬಗ್ಗೆ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಶ್ನೆ ಮತ್ತು ಅಸಮಾಧಾನವೂ ಇದೆ. ಇದು ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಧಾನವಾದ ಒಂದು ದೃಷ್ಟಿಕೋನವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಸ್ತುತ ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಇದನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಅನೇಕ ಜನರು ಧರ್ಮವನ್ನು ಹಿಂದಿನ ಕಾಲದ ಅವಶೇಷವೆಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ, ಅದು ಇಂದು ನಾಗರೀಕ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಹೀಗಾಗಿ ಅದನ್ನು ಹಿನ್ನೆಲೆಗೆ ಇಳಿಸಬೇಕು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇದು ತಪ್ಪು ದೃಷ್ಟಿಕೋನ. ಮತ್ತು ಕಾರಣ, ನೀವು ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಧರ್ಮವನ್ನು ನಂಬುತ್ತೀರೋ ಇಲ್ಲವೋ, ನಾವು ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಬಹು-ಜನಾಂಗೀಯ ಸಮಾಜಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಜೀವನ ಮತ್ತು ಜನರ ಬಗ್ಗೆ ವಿಶಾಲವಾದ ತಿಳುವಳಿಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಲು, ಅವರಿಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡುವ ತತ್ವಗಳನ್ನು ಅವರು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.ಲಭ್ಯವಿರುವ ಎಲ್ಲ ಧರ್ಮಗಳನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ಒಬ್ಬರು ಹೋಗಬೇಕು ಎಂದು ಇದರ ಅರ್ಥವಲ್ಲ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಹಸಿವು ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಕನಿಷ್ಠ, ಜನರು ತಮ್ಮ ನಂಬಿಕೆಗಳನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಚರ್ಚಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಪೋಷಕರು ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಧಾರ್ಮಿಕ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಏಕೆ ಆರಿಸಬೇಕು?

ಧಾರ್ಮಿಕ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಪೋಷಕರ ಪಾತ್ರ

ಧಾರ್ಮಿಕ ಕೈಪಿಡಿಯು ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಪೋಷಕರ ಕರ್ತವ್ಯಗಳನ್ನು ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ ಅಂದರೆ ಅವರಿಗೆ ದೇವರ ಭಯದಲ್ಲಿ ತರಬೇತಿ ನೀಡುವುದು ಅಥವಾ ಬೆಳೆಸುವುದು. ಇದರರ್ಥ ಅವರು ಕೇವಲ ಧರ್ಮವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಸದೇ ಅದನ್ನು ನಂಬುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಳಸಬೇಕು. ಆಶ್ರಯ, ಆಹಾರ, ಬಲವಾದ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬೆಂಬಲ, ಉತ್ತಮ ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಅವರ ಆರೋಗ್ಯದ ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು. ಇದು ಅವರ ಇತರ ಪೋಷಕರ ಪಾತ್ರಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ;

ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಸರಿಯಾದ ಧಾರ್ಮಿಕ ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಲು

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಪೋಷಕರು ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ತಮಗೆ ಉತ್ತಮವೆಂದು ನಂಬುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಸುತ್ತಾರೆ ಅಂದರೆ ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಅದು ಧಾರ್ಮಿಕ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ. ಈ ಮೌಲ್ಯಗಳು ಮಗುವಿನ ಪಾಲನೆಯಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದ್ದು ಅದು ಅವರ ಸಾಮಾಜಿಕ ವರ್ತನೆಗಳ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಹೇಗೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಧಾರ್ಮಿಕ ಮೌಲ್ಯಗಳು ಸೇರಿವೆ

  • ದೇವರಿಗೆ ಮತ್ತು ಸಮಾಜಕ್ಕೆ ನಿಜವಾದ ಸೇವೆಯ ಅರ್ಥವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು
  • ಕೃತಜ್ಞತೆಯ ವರ್ತನೆ ಮತ್ತು ಮನೋಭಾವವನ್ನು ಹೊಂದಲು
  • ಇತರರೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸುವಾಗ ಸಹಾನುಭೂತಿ ತೋರಿಸುವುದು
  • ವಿವಿಧ ಜೀವನ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳು ಮತ್ತು ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುವಲ್ಲಿ ಸೃಜನಶೀಲರಾಗಿರಿ
  • ನ್ಯಾಯಯುತವಾಗಿ ಮತ್ತು ಇತರರೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸುವಾಗ
  • ಕಷ್ಟಕಾಲದಲ್ಲಿ ಬದುಕಲು ಮತ್ತು ಜಯಿಸಲು ಸಹಿಷ್ಣುತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಲು
  • ಎಷ್ಟು ಸಾಧ್ಯವೋ ಅಷ್ಟು, ಎಲ್ಲರೊಂದಿಗೆ ಶಾಂತಿಯಿಂದ ಬಾಳಿ
  • ಎಲ್ಲಾ ವ್ಯವಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯಿಂದ ನಡೆಯಲು
  • ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಧರ್ಮವನ್ನು ಗೌರವದಿಂದ ನೋಡುವುದು.
  • ತಮ್ಮ ಧರ್ಮದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಹಬ್ಬ ಆಚರಣೆಗಳ್ಳನ್ನು ತಪ್ಪದೆ ಆಚರಿಸುವುದು

ಪೋಷಕರ ಉಸ್ತುವಾರಿ ಕಾನೂನು ಕರ್ತವ್ಯ

ಮಗುವಿಗೆ ವಯಸ್ಸು ತುಂಬುವವರೆಗೆ, ಮಗು ಪೋಷಕರ ಉಸ್ತುವಾರಿಯಲ್ಲಿರುತ್ತದೆ. ವಾರ್ಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಕರ್ತವ್ಯವನ್ನು ಪೂರೈಸುವಲ್ಲಿ ಪಾಲಕರು ಮಗುವಿನ ಹಿತದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ವಾರ್ಡ್ ಅಥವಾ ಮಗುವಿನ ಪರವಾಗಿ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಹೀಗಾಗಿ, ಮಗುವನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಚೆನ್ನಾಗಿ ತಿಳಿದಿರುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಸುವುದು ಪೋಷಕರ ನೈತಿಕ ಕರ್ತವ್ಯವಾಗಿರುವುದನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಇದು ಕಾನೂನು ಕರ್ತವ್ಯವೂ ಆಗಿದೆ.ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಧಾರ್ಮಿಕ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಆಯ್ಕೆಮಾಡುವಾಗ ಗಮನಿಸಬೇಕಾದ ವಿಷಯಗಳು

ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಸರಿಯಾದ ಧಾರ್ಮಿಕ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಸಾಮಗ್ರಿಯನ್ನು ಆಯ್ಕೆಮಾಡುವಾಗ, ನಿಮ್ಮ ಧರ್ಮವಾಗಿರಬಹುದಾದ ಆದರೆ ನೀವು ಒಪ್ಪದಂತಹ ಬಹಳಷ್ಟು ಸಾಮಗ್ರಿಗಳು ಇರುವುದರಿಂದ ನೀವು ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಬೇಕು. ಕೆಳಗಿನವುಗಳು ಈ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ:

ನಿಮ್ಮ ಧರ್ಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಪ್ರತಿಷ್ಠಾನವನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿ

ನೀವು ಆರಂಭಿಸಬೇಕಾದ ಆಧಾರವೇ ಧರ್ಮ. ಅದನ್ನು ಓದುವ ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಅದರ ಅರ್ಥವೇನೆಂದು ಅವರಿಗೆ ಕಲಿಸಿ. ಅವರ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳುವ ಮತ್ತು ಉತ್ತರಿಸುವಲ್ಲಿ ತಾಳ್ಮೆಯಿಂದಿರಿ. ಅಲ್ಲದೆ, ಓದಬಲ್ಲವರಿಗಾಗಿ ನೀವು ಮಕ್ಕಳ ಧಾರ್ಮಿಕ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಖರೀದಿಸಬಹುದು.

ಧರ್ಮವನ್ನು ನೀವೇ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಿ

ನಿಮ್ಮ ಧಾರ್ಮಿಕ ತತ್ವಗಳ ಮೂಲಕ ಒಬ್ಬರಿಗೆ ಕಲಿಸಲು ಅಥವಾ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಮಾಡಲು, ಆ ತತ್ವಗಳನ್ನು ನೀವೇ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಹೆತ್ತವರು ನಿಮ್ಮ ಧಾರ್ಮಿಕ ತತ್ವಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಬೇಕು, ಹಾಗಾಗಿ ಅದನ್ನು ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಕಲಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ಈ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ನಿಮಗಾಗಿ ಓದುವುದರಿಂದ ಮಾತ್ರ ಪಡೆಯಬಹುದು.

ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಕರ್ತವ್ಯ

ಮಕ್ಕಳು ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಸಂತೋಷವನ್ನು ತರುತ್ತಾರೆ. ಅವರನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಕರ್ತವ್ಯ ಅವರ ಹೆತ್ತವರದ್ದು ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳಿರುವ ಯಾರಿಗಾದರೂ ತಿಳಿದಿರುವಂತೆ, ಇದು ಸಣ್ಣ ಕೆಲಸವಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇದು ಸಂಪೂರ್ಣ ಬದ್ಧತೆಯಿಂದ ಮಾಡಬೇಕಾದ ಕಾರ್ಯವಾಗಿದೆ.

ನೀವು ನಂಬುವ ಸರಿಯಾದ ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಅವರಿಗೆ ಕಲಿಸುವ ಅಗತ್ಯವು ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಒದಗಿಸುವಷ್ಟೇ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ನಿಮ್ಮ ಧರ್ಮದ ಪ್ರಕಾರ ಅವರಿಗೆ ಧಾರ್ಮಿಕ ತತ್ವಗಳನ್ನು ಕಲಿಸುವುದು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಕರ್ತವ್ಯವಾಗಿದೆ .

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here