ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸ

0
104
Difference Between Religion and Spirituality Dharma mattu adhyatmikateya naḍuvina vyatyasa

ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸ

ಅನೇಕ ಬಾರಿ ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯನ್ನು ಪರಸ್ಪರ ಬದಲಿಯಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯ ನಡುವೆ ಸಾಕಷ್ಟು ವ್ಯತ್ಯಾಸವಿದೆ. ಒಬ್ಬ ಧಾರ್ಮಿಕ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕವಾಗಿರಬಹುದು ಮತ್ತು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಧಾರ್ಮಿಕವಾಗಿರಬಹುದು. ಈಗ ಇರುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಧರ್ಮಗಳು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ನಾಯಕರಿಂದ ಆರಂಭವಾಗಿವೆ.ಈ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ನಾಯಕರ ಉದ್ದೇಶವು ಜನರನ್ನು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಮಾಡುವುದು. ಆದರೆ ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ ಈ ನಾಯಕರನ್ನು ದೇವರುಗಳೆಂದು ಪೂಜಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಆಚರಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಧರ್ಮಗಳ ನಿಯಮಗಳಂತೆ ಕುಶಲತೆಯಿಂದ ನಿರ್ವಹಿಸಲಾಯಿತು. ನಾವು ಧರ್ಮಗಳನ್ನು ಆಳವಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಪುರಾತನ ನಾಯಕರು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರೆ, ಎಲ್ಲಾ ಧರ್ಮಗಳು ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ಕಲ್ಪನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನಾವು ಅರಿತುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲವೂ ಪರಮ ಸತ್ಯ -ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತವೆ.

ಮೂಲಭೂತ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳದೆ ಮತ್ತು ಒಬ್ಬರ ಸ್ವಂತ ಧರ್ಮದ ಶ್ರೇಷ್ಠತೆಯನ್ನು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸದೆ ಧಾರ್ಮಿಕ ಆಚರಣೆಗಳನ್ನು ಕುರುಡಾಗಿ ಅನುಸರಿಸುವುದು ಕೋಮು ಗಲಭೆಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಧಾರ್ಮಿಕ ಅನುಯಾಯಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಅಸಾಮರಸ್ಯದಂತಹ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯ ನಡುವಿನ ಪ್ರಮುಖ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸೋಣ.

ಅನೇಕ ಧರ್ಮಗಳಿವೆ ಆದರೆ ಕೇವಲ ಒಂದು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆ

ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಧರ್ಮ, ಇಸ್ಲಾಂ, ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮ, ಬೌದ್ಧಧರ್ಮ, ಜೈನ ಧರ್ಮ ಇತ್ಯಾದಿ ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಹಲವಾರು ಧರ್ಮಗಳನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ .. ಆದರೆ ಒಂದೇ ಒಂದು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆ ಇದೆ. ಧರ್ಮವು ಜೀಸಸ್, ಅಲ್ಲಾ, ಕೃಷ್ಣ, ಬುದ್ಧ, ಇತ್ಯಾದಿ ದೇವರಿಗೆ ವಿವಿಧ ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ನೀಡಿದೆ … ಮತ್ತು ದೇವರು ಚರ್ಚುಗಳು, ದೇವಸ್ಥಾನಗಳು ಅಥವಾ ಮಸೀದಿಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಾನೆ ಎಂದು ಬೋಧಿಸುತ್ತದೆ. ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯು ದೇವರು ನಮ್ಮೊಳಗೆ ವಾಸಿಸುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮೊಳಗಿನ ದೇವರನ್ನು ಹುಡುಕುವಲ್ಲಿ ನಮಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಕಲಿಸುತ್ತದೆ.

ಧರ್ಮವು ನಿಯಮಗಳ ಒಂದು ಗುಂಪಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯು ನಿಯಮಗಳಿಂದ ವಿಮೋಚನೆಯಾಗಿದೆ

ಧರ್ಮದ ಪ್ರಕಾರ, ಕೆಲವು ನಿಯಮಗಳು ಮತ್ತು ಆಚರಣೆಗಳಿವೆ. ಈ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ನಮಗೆ ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಿಂದಲೇ ಕಲಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ದೇವರು ನಮ್ಮ ಮೇಲೆ ಕೋಪಗೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ನಾವು ಶಿಕ್ಷೆಗೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತೇವೆ.ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯು ನಮಗೆ ಸರಿ ಮತ್ತು ತಪ್ಪು ಯಾವುದು ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಕಲಿಸುತ್ತದೆ. ಅದು ಒಳಗಿನ ಶಾಂತಿಯನ್ನು ಬಯಸುತ್ತದೆ, ಅದನ್ನು ನಾವು ಸರಿ ಎಂದು ಭಾವಿಸುವದನ್ನು ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ನಾವು ಪಡೆಯುತ್ತೇವೆ. ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಧರ್ಮವು ನಮ್ಮನ್ನು ಭಯಭೀತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯು ನಮಗೆ ಧೈರ್ಯಶಾಲಿಯಾಗಿರಲು ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ಕಲಿಸುತ್ತದೆ.

ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯು ಸಾಮರಸ್ಯವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ ಆದರೆ ಧರ್ಮವು ಕೋಮು ಘರ್ಷಣೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಯಾವುದೇ ಧರ್ಮವು ತಪ್ಪಲ್ಲ ಆದರೆ ಧರ್ಮದ ಕುರುಡು ಅನುಯಾಯಿಗಳು ವಿವಿಧ ಧಾರ್ಮಿಕ ಅನುಯಾಯಿಗಳೊಂದಿಗೆ ವಿವಿಧ ಕಾರಣಗಳನ್ನು ಇಟ್ಟುಕೊಂಡು ಜಗಳವಾಡುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ಯಾವಾಗಲೂ ತಮ್ಮ ಧರ್ಮವು ಹೆಚ್ಚು ಶ್ರೇಷ್ಠ ಮತ್ತು ಸರಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುವ ಓಟದಲ್ಲಿರುತ್ತಾರೆ. ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯು ಈ ಎಲ್ಲ ಸಣ್ಣ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗಿಂತ ನಮ್ಮನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಸುತ್ತಲಿನ ಎಲ್ಲದರೊಂದಿಗೆ ಶಾಂತಿಯುತವಾಗಿರಲು ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯು ಸ್ವಯಂ-ಶೋಧನೆಯಾಗಿದೆ ಆದರೆ ಧರ್ಮವನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲಾಗಿದೆ

ಧರ್ಮವು ಮೋಕ್ಷವನ್ನು ಸಾಧಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಅನುಸರಿಸುವ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಸೂತ್ರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಈ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಬೇರೆಯವರು ಹೊಂದಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಜನರು ಕುರುಡಾಗಿ ಅನುಸರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅವರಿಗೆ ಅರ್ಥ ಅಥವಾ ಉದ್ದೇಶ ಅರ್ಥವಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಹಕ್ಕಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯು ಸ್ವಯಂ ಶೋಧನೆಯ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ.ಒಬ್ಬನು ತಾನೇ, ಅವನ ಜೀವನದ ಉದ್ದೇಶ ಮತ್ತು ಅವನು ತನ್ನ ಜೀವನವನ್ನು ಹೇಗೆ ನಡೆಸಲು ಬಯಸುತ್ತಾನೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯು ಕರ್ಮವನ್ನು ನಂಬುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಕ್ರಿಯೆಗೂ ಸಮಾನ ಮತ್ತು ವಿರುದ್ಧವಾದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಇರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಭೂತಕಾಲ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಧರ್ಮವು ಜೀವಿಸುತ್ತದೆ ಆದರೆ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯು ವರ್ತಮಾನವನ್ನು ನಂಬುತ್ತದೆ

ಹಿಂದಿನ ಜನ್ಮವನ್ನು ಧರ್ಮವು ನಂಬುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮನ್ನು ಮರುಹುಟ್ಟನ್ನು ಹೆದರಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಏನಾಗುತ್ತಿದೆಯೋ ಅದನ್ನು ಹಿಂದಿನ ಜನ್ಮದ ಕೆಟ್ಟ ಅಥವಾ ಒಳ್ಳೆಯ ಪರಿಣಾಮವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಭವಿಷ್ಯದ ಜನ್ಮವನ್ನು ಹೆದರಿಸುವ ಧಾರ್ಮಿಕ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸಲು ಇದು ನಮಗೆ ಬೋಧಿಸುತ್ತದೆ. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯು ವರ್ತಮಾನದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ನಂಬುತ್ತದೆ. ಇದು ನಮ್ಮ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಶಾಂತಿಯುತ ಜೀವನ ನಡೆಸಲು ನಮಗೆ ಬೋಧಿಸುತ್ತದೆ.

ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯ ನಡುವಿನ ಪ್ರಮುಖ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ವಿವರಿಸಿದ ನಂತರ, ಈಗ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆ ಎಂದರೇನು ಎಂದು ಉತ್ತರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸೋಣವೇ?ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಅರ್ಥ ಮತ್ತು ಉದ್ದೇಶ ಮತ್ತು ಕ್ಷಣ, ತಮ್ಮ, ಇತರರಿಗೆ, ಪ್ರಕೃತಿಗೆ ಮತ್ತು ಮಹತ್ವದ ಅಥವಾ ಪವಿತ್ರತೆಗೆ ತಮ್ಮ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವ ರೀತಿಯನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವು ವ್ಯಕ್ತಿಯಿಂದ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ. ನಾನು ಇದನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯ ಪದಗಳಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತೇನೆ: ನಾವು ಕೆಲವರಿಗೆ ಕೇಳಿದರೆ ಟೇಸ್ಟಿ ಆಹಾರ ಯಾವುದು? ನಾವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ವಿಭಿನ್ನ ಉತ್ತರಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತೇವೆ.

ಕೆಲವರು ಪಾಸ್ತಾ ಹೇಳಬಹುದು, ಕೆಲವರು ಸುಶಿ ಹೇಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಇನ್ನು ಕೆಲವರು ಹಣ್ಣುಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಎಲ್ಲಾ ಉತ್ತರಗಳು ಸರಿಯಾಗಿವೆ ಏಕೆಂದರೆ ಟೇಸ್ಟಿ ಆಹಾರವು ನಿಮ್ಮ ನಾಲಿಗೆಯನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುವ ಯಾವುದೇ ಆಹಾರವಾಗಿದೆ. ಅದೇ ರೀತಿ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯು ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಆಹಾರವಾಗಿದೆ, ಅದು ನಿಮಗೆ ಸಂತೋಷವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ, ಶಾಂತಿಯುತವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಜನರು ಮತ್ತು ಪ್ರಕೃತಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಾಮರಸ್ಯದಿಂದ ಬದುಕಲು ನಮಗೆ ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಈ ಆಹಾರವು ಒಬ್ಬರಿಂದ ಇನ್ನೊಬ್ಬರಿಗೆ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ, ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವೂ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here