ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನದ ಮಹತ್ವ

0
Swachh Bharat Abhiyan Mission Essay

ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನದ ಮಹತ್ವ (Swachh Bharat Abhiyan Mission Essay )

ಪರಿವಿಡಿ

ದೇಶದ ಭವಿಷ್ಯ ಯುವಕರ ಭವಿಷ್ಯದ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಒಬ್ಬ ನಾಗರಿಕನಾಗಿ, ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯಾಗಿ ಮತ್ತು ಯುವಕನಾಗಿ, ಆತನೇ ದೇಶದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಹೊಣೆಗಾರನಾಗಿರುತ್ತಾನೆ. ಇದಕ್ಕಾಗಿ ನಾವು ಯಾವಾಗಲೂ ಸಿದ್ಧರಾಗಿರಬೇಕು. ಆದ್ದರಿಂದ, ಇದನ್ನು ದೇಶದ ಸ್ವಚ್ಛತೆಯೊಂದಿಗೆ ಆರಂಭಿಸಬಹುದು.

ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನ ಎಂದರೇನು (What is Swachh Bharat Abhiyan)

ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನ / ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನವು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಮತ್ತು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ಅತ್ಯಂತ ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯ ಯೋಜನೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಈ ಅಭಿಯಾನವು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಸ್ವಚ್ಛತೆಯನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವ ಅಭಿಯಾನವಾಗಿದೆ.ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇದನ್ನು ಹಿಂದಿನ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಬೇರೆ ಬೇರೆ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಆರಂಭಿಸಿವೆ. ಆದರೆ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರ ಆರಂಭಿಸಿದ ಈ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ, ಸ್ವಚ್ಛತೆ ಬಗ್ಗೆ ಜನರಲ್ಲಿ ಅರಿವು ಮೊದಲಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಹರಡಿದೆ.

ಯಾವಾಗ ಮತ್ತು ಹೇಗೆ ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನ ಆರಂಭವಾಯಿತು / ಸಂಸ್ಥಾಪನಾ ದಿನ? (Launching Date Of Swachchhata Abhiyan)

ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದ ನಂತರ ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನ ಆರಂಭಿಸಲಾಯಿತು. ಅವರು ಇದನ್ನು ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ 2 ಅಕ್ಟೋಬರ್ 2014 ರಂದು ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರ ಜನ್ಮ ದಿನಾಚರಣೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಘೋಷಿಸಿದರು. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಅವರು ದೆಹಲಿಯ ರಾಜ್ ಘಾಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಈ ಘೋಷಣೆಯನ್ನು ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಸ್ವತಃ ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ಈ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ಆರಂಭಿಸಿದರು. ಭಾರತದ ಎಲ್ಲ ಭಾಗಗಳಿಂದ ಸುಮಾರು 3 ಮಿಲಿಯನ್ ಸರ್ಕಾರಿ ನೌಕರರು, ಶಾಲಾ ಮತ್ತು ಕಾಲೇಜು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಈ ಅಭಿಯಾನದಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿದ್ದರು.

ಈ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ಸ್ವತಃ ಎರಡು ಭಾಗಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನ (ಗ್ರಾಮೀಣ / ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ), ಇದನ್ನು ಕುಡಿಯುವ ನೀರು ಮತ್ತು ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯ ಮತ್ತು ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು (ನಗರ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ), ವಸತಿ ಮತ್ತು ನಗರ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ವಹಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಈ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯಲ್ಲಿ, ರಾಯಭಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ನೈಜ-ಸಮಯದ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ, ವಿವಿಧ NGO ಗಳು ಹಾಗೂ ವಿವಿಧ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳು ಭಾರತದ ಸ್ವಚ್ಛತೆಗಾಗಿ ತಮ್ಮ ಕಲ್ಪನೆಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. 2019 ರಲ್ಲಿ, ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರ 150 ನೇ ಜನ್ಮ ದಿನಾಚರಣೆಯಲ್ಲಿ, ಮೋದಿ ಅವರು 2019 ರ ವೇಳೆಗೆ ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತದ ಕನಸನ್ನು ಈಡೇರಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದರು.

ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನದ ಚಿಹ್ನೆ ( Swachchhata Abhiyan Logo)

ಈ ಅಭಿಯಾನದ ಘೋಷಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಮೋದಿ ಅವರು ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನದ ಲಾಂಛನದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದರು. ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನದ ಲಾಂಛನವು ಗಾಂಧೀಜಿಯ ಕನ್ನಡಕದಂತೆ, ಅದರಲ್ಲಿ ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತವನ್ನು ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ. ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದರು – ಈ ಲೋಗೋ ಗಾಂಧೀಜಿಯವರು ಈ ಕನ್ನಡಕದ ಮೂಲಕ ನೋಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ಆರಂಭಿಸಿದ ಈ ಉಪಕ್ರಮವು ಎಷ್ಟು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಅದು ಹೇಗೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ದೇಶದ ಯಾವ ನಾಗರಿಕರು ಇದರಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲು ಸಿದ್ಧರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಅಭಿಯಾನದ ಪ್ರಾರಂಭದೊಂದಿಗೆ ಟ್ಯಾಗ್ ಲೈನ್ ಅನ್ನು ಸಹ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ‘ಏಕ್ ಕದಂ ಸ್ವಚ್ಚತಾ ಕಿ ಅಹೌರ್ “.

ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಮುಖ್ಯ ಹೆಸರುಗಳು (Name Of Brand Ambasddor)

ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ್ ಅಭಿಯಾನಕ್ಕೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಲು ಮೋದಿ ಜೀ ಮೊದಲಿಗೆ 9 ಜನರನ್ನು ಅದರಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಿಕೊಂಡರು, ಅವರಲ್ಲಿ ಮೃದುಲಾ ಸಿನ್ಹಾ, ಸಚಿನ್ ತೆಂಡುಲ್ಕರ್, ಬಾಬಾ ರಾಮದೇವ್, ಶಶಿ ತುರೂರ್, ಅನಿಲ್ ಅಂಬಾನಿ, ಕಮಲ್ ಹಾಸನ್, ಸಲ್ಮಾನ್ ಖಾನ್, ಪ್ರಿಯಾಂಕ ಚೋಪ್ರಾ ಮತ್ತು ತಾರಕ್ ಮೆಹ್ತಾ ಕಾ ಊಲ್ತಾ ಚಾಷ್ಮಾ. ತಂಡವು ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ, ಮತ್ತು ಈಗ ಈ 9 ಜನರನ್ನು ಇತರ 9 ಜನರನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ಕೇಳಿದೆ, ಹೀಗಾಗಿ ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ಆದಷ್ಟು ಬೇಗ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುವಂತೆ ಸರಪಣಿಯನ್ನು ತಯಾರಿಸಲಾಯಿತು.ನಟರಾದ ಅಮೀರ್ ಖಾನ್, ಅಮಿತಾಬ್ ಬಚ್ಚನ್, ಕಪಿಲ್ ಶರ್ಮಾ, ವಿ.ವಿ.ಎಸ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಅನೇಕ ಜನರು ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಮುಂದೆ ಬಂದರು. V.V.S ಲಕ್ಷ್ಮಣ್, ಸೌರವ್ ಗಂಗೂಲಿ, ಕಿರಣ್ ಬೇಡಿ, ರಾಮೋಜಿ ರಾವ್ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ರಾಜ್ಯಗಳ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನದ ಮುಖ್ಯ ಉದ್ದೇಶ Aim and Objective Of Swachchhata Abhiyan or Swachh Bharat Mission)

ಭಾರತದ ಎಲ್ಲ ನಗರಗಳು ಮತ್ತು ಹಳ್ಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಶೌಚಾಲಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಇಡೀ ದೇಶದ ರಸ್ತೆಗಳು ಮತ್ತು ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸುವುದು ಇದರ ದೊಡ್ಡ ಗುರಿಯಾಗಿದೆ. ಈ ಅಭಿಯಾನದ ಉತ್ತಮ ಭಾಗವೆಂದರೆ ಇದು ಎಲ್ಲಾ ಶಾಲೆ ಮತ್ತು ಕಾಲೇಜುಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ವಚ್ಛತೆ ಮತ್ತು ಶೌಚಾಲಯಗಳ ಲಭ್ಯತೆಯ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಮುಖ್ಯ ಗುರಿ 2 ನೇ ಅಕ್ಟೋಬರ್ 2019 ರೊಳಗೆ ‘ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತದ’ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಪೂರೈಸುವುದು. ಈ ದಿನಾಂಕವು ರಾಷ್ಟ್ರಪಿತ ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರ 150 ನೇ ಜನ್ಮದಿನವಾಗಿದೆ. ಈ ಅಭಿಯಾನದಲ್ಲಿ ರೂ. 62,000 ಕೋಟಿಗಳಷ್ಟು ಹೂಡಿಕೆಯನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದರ ಹೊರತಾಗಿ, ಸರ್ಕಾರವು ಇದನ್ನು ‘ರಾಜಕೀಯಕ್ಕೆ ಮೀರಿದ’ ಮತ್ತು ‘ದೇಶಭಕ್ತಿಯಿಂದ ಪ್ರೇರಿತ’ ಎಂದು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಕೇಳಿದೆ. ಅದರ ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ಉದ್ದೇಶಗಳು ಈ ಕೆಳಗಿನಂತಿವೆ –

 • ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬಯಲು ಶೌಚವನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು
 • ಅಸ್ತವ್ಯಸ್ತವಾಗಿರುವ ಶೌಚಾಲಯಗಳನ್ನು ಸಂಘಟಿತ ಶೌಚಾಲಯಗಳಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸುವುದು.
 • ಹಸ್ತಚಾಲಿತ ಶುಚಿಗೊಳಿಸುವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ತೆಗೆಯುವುದು.
 • ಜನರಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ತರುವುದರೊಂದಿಗೆ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ನೈರ್ಮಲ್ಯದ ಅಭ್ಯಾಸಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಜನರಿಗೆ ಅರಿವು ಮೂಡಿಸುವುದು.
 • ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಲು ಸ್ವಚ್ಛತೆ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳೊಂದಿಗೆ ಜನರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸುವುದು.
 • ಎಲ್ಲಾ ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಸಂಬಂಧಿತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲು, ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ನಗರ ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವುದು.
 • ಸಂಪೂರ್ಣ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಂಸ್ಕರಣೆಯನ್ನು ಆರಂಭಿಸಲು, ವಿಲೇವಾರಿಗಳ ಮರುಬಳಕೆ ಮತ್ತು ಘನ ತ್ಯಾಜ್ಯದ ಮರುಬಳಕೆ.

ಸ್ವಚ್ಛ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು 2018 ರಲ್ಲಿ ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ್ ಬೇಸಿಗೆ ಇಂಟರ್ನ್‌ಶಿಪ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಯೋಜನೆಗಳು (Swachh Bharat Abhiyan Plans)

ಈ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಉದ್ದೇಶಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಲು, ಈ ಕೆಳಗಿನ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ –

 • ಶೌಚಾಲಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಮತ್ತು ಬಳಸಲು ಜನರಿಗೆ ಅರಿವು ಮೂಡಿಸಲು: –

ದೇಶದ ಎಲ್ಲ ಗ್ರಾಮಗಳು ಮತ್ತು ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಶೌಚಾಲಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಸ್ವಚ್ಛತಾ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ಆರಂಭಿಸಲು ಮೋದಿ ಜಿ ಮೊದಲ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಆರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಬಯಲಿನಲ್ಲಿ ಮಲವಿಸರ್ಜನೆ ಮಾಡುವುದು ಎಷ್ಟು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಮತ್ತು ಹಾನಿಕಾರಕ ಎಂದು ನಮಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿದಿದೆ. ಇದು ಅನೇಕ ರೋಗಗಳನ್ನು ಹರಡುತ್ತದೆ. ಈ ಯೋಜನೆಯಡಿ, ಬಯಲಿನಲ್ಲಿ ಮಲವಿಸರ್ಜನೆ ಮಾಡುವ ಜನರಿಗೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಇದರಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಮತ್ತು ದೈಹಿಕ ಹಾನಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಅರಿವು ಮತ್ತು ಪ್ರೇರಣೆಯನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಶೌಚಾಲಯವನ್ನು ಬಳಸಲು ವಿನಂತಿಸಲಾಗಿದೆ.ಇದಕ್ಕಾಗಿ, ಸರ್ಕಾರವು ದೇಶದ ಎಲ್ಲಾ ಸಣ್ಣ ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ಹಳ್ಳಿಗಳು ಮತ್ತು ಪಟ್ಟಣಗಳಲ್ಲಿ ಶೌಚಾಲಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ಆರಂಭಿಸಿತು. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಎಲ್ಲಾ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳು, ರೈಲ್ವೇ ನಿಲ್ದಾಣಗಳು, ಬಸ್ ನಿಲ್ದಾಣಗಳು, ಪ್ರವಾಸಿ ಸ್ಥಳಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಶೌಚಾಲಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಸಹ ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಯೋಜನೆಯಡಿ, ಜನರಿಗೆ ಮನೆಯ ಶೌಚಾಲಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಶೌಚಾಲಯಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ, ದೇಶದಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು 2 ಕೋಟಿ ಶೌಚಾಲಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಸರ್ಕಾರವು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದೆ. ಇದರಿಂದ ನಮ್ಮ ಭಾರತ ದೇಶವು ಬಯಲು ಶೌಚದಿಂದ ಮುಕ್ತವಾಗಬಹುದು.

 • ರಸ್ತೆಗಳನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸುವುದು: –

ಇದರ ಹೊರತಾಗಿ, ಬಯಲು, ರಸ್ತೆಗಳು, ಪ್ರವಾಸಿ ಸ್ಥಳಗಳು, ಕಡಲತೀರಗಳು ಮುಂತಾದ ದೇಶದ ಅನೇಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಜನರು ಕಸವನ್ನು ಎಸೆಯುವುದರಿಂದ, ಬಹಳಷ್ಟು ಮಾಲಿನ್ಯ ಹರಡುತ್ತದೆ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅನೇಕ ರೋಗಗಳು ಸಹ ಹರಡುತ್ತವೆ. ಇದಕ್ಕಾಗಿ, ಸರ್ಕಾರವು ಅಂತಹ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಡಸ್ಟ್‌ಬಿನ್‌ಗಳನ್ನು ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಯೋಜನೆಯನ್ನು ರೂಪಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಆ ಡಸ್ಟ್‌ಬಿನ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಂದರೆ ಕಸದ ಪೆಟ್ಟಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಕಸವನ್ನು ಎಸೆಯುವಂತೆ ಜನರಿಗೆ ಮನವಿ ಮಾಡಿದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಮಾನವ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಚಿವರು ಶಾಲಾ ಶಿಕ್ಷಕರು ಮತ್ತು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಈ ಅಭಿಯಾನದ ಭಾಗವಾಗುವಂತೆ ಪ್ರೇರೇಪಿಸುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದ್ದಾರೆ.

 • ತ್ಯಾಜ್ಯ ನಿರ್ವಹಣೆ: –

ಎಲ್ಲೆಂದರಲ್ಲಿ ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಅದನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸುವುದೂ ಅಗತ್ಯ. ಇದಕ್ಕಾಗಿ, ಸರ್ಕಾರವು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಹಂತಗಳ ಮೂಲಕ ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಿದೆ –

 • ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ಬೇರ್ಪಡಿಸುವುದು:-

ಹೊಸ ನಿಯಮದ ಪ್ರಕಾರ ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು 3 ವಿಭಿನ್ನ ವಿಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಇಡುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ- ಜೈವಿಕ ವಿಘಟನೀಯ (ನೈಸರ್ಗಿಕವಾಗಿ ಕೊಳೆಯುವ ಆರ್ದ್ರ ತ್ಯಾಜ್ಯ), ಒಣ ತ್ಯಾಜ್ಯ (ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್, ಪೇಪರ್, ಲೋಹ, ಮರ) ಮತ್ತು ಮನೆಯ ಅಪಾಯಕಾರಿ ತ್ಯಾಜ್ಯ (ಬೇಬಿ ಡೈಪರ್, ಕರವಸ್ತ್ರ, ಸೊಳ್ಳೆ ನಿವಾರಕಗಳು, ಶುಚಿಗೊಳಿಸುವ ರಾಸಾಯನಿಕ ) ಇತ್ಯಾದಿ.ಇದನ್ನು ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಕಸ ಸಂಗ್ರಹಿಸುವವರಿಗೆ ಸುಲಭವಾಗುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ಒದ್ದೆಯಾದ ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ಗೊಬ್ಬರ / ಬಯೋಮೆಥನೇಶನ್‌ಗಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದು. ಮತ್ತು ಮರುಬಳಕೆಯ ಸಹಾಯದಿಂದ ಒಣ ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ಮರುಬಳಕೆ ಮಾಡಬಹುದು.

 • ಸ್ಯಾನಿಟರಿ ನ್ಯಾಪ್ಕಿನ್‌ಗಳ ಸಂಗ್ರಹ ಮತ್ತು ವಿಲೇವಾರಿ:-

ಡೈಪರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಸ್ಯಾನಿಟರಿ ಪ್ಯಾಡ್‌ಗಳಂತಹ ನೈರ್ಮಲ್ಯ ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸಲು, ಹೊಸ ನಿಯಮವೆಂದರೆ ಉತ್ಪನ್ನವನ್ನು ತಯಾರಿಸುವ ಕಂಪನಿಗಳು ಅದನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವಾಗ ಅದರ ನಿರ್ವಹಣೆಗೆ ಪೌಚ್ ಅಥವಾ ಹೊದಿಕೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು, ಎಲ್ಲಾ ಸ್ಥಳೀಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಮ್ಮ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ನೈರ್ಮಲ್ಯದ ಹೂಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವುದನ್ನು ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. 1 ಮಿಲಿಯನ್ ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಗಾಗಿ ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಲ್ಯಾಂಡ್‌ಫಿಲ್ ಸ್ಥಾಪಿಸಲು 2 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲಮಿತಿ ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಎಲ್ಲಾ ಹೂಳನ್ನು ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ಜನಗಣತಿ ಪಟ್ಟಣಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗುವುದು.

 • ಬಳಕೆದಾರರ ಶುಲ್ಕಗಳು ಮತ್ತು ಸ್ಪಾಟ್ ದಂಡಗಳು:-

ಹೊಸ ನಿಯಮದ ಪ್ರಕಾರ, ಕಸ ಸಂಗ್ರಹಿಸುವವರು ಕಸ ಸಂಗ್ರಹಣೆ, ವಿಲೇವಾರಿ ಮತ್ತು ತ್ಯಾಜ್ಯ ಸಂಸ್ಕರಣೆಯಂತಹ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಪಾವತಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ, ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಯು ‘ಬಳಕೆದಾರರ ಶುಲ್ಕ’ ನಿರ್ಧರಿಸುವ ಹಕ್ಕನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಈ ಅಭಿಯಾನದ ನಿಯಮಗಳು ಮತ್ತು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಯಾರಾದರೂ ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿದರೆ, ಅವರಿಗೆ ‘ಸ್ಪಾಟ್ ಫೈನ್’ ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

 • ಜೈವಿಕ ವಿಘಟನೀಯವಲ್ಲದ ಪ್ಯಾಕೇಜಿಂಗ್ ತ್ಯಾಜ್ಯಕ್ಕಾಗಿ:-

ಪ್ಯಾಕೇಜಿಂಗ್ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ತಮ್ಮ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಉತ್ಪನ್ನವನ್ನು ತಯಾರಿಸುವ ಬ್ರಾಂಡ್ ಮಾಲೀಕರು. ಆ ಪ್ಯಾಕೇಜಿಂಗ್ ತ್ಯಾಜ್ಯವು ಪರಿಸರ ಸ್ನೇಹಿಯಾಗಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ತಮ್ಮ ಉತ್ಪಾದನೆಯಲ್ಲಿ ಬಳಸುವ ಪ್ಯಾಕೇಜಿಂಗ್ ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಬೇಕು.

 • ಬೀದಿ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳಿಗೆ ಕಸದ ಪೆಟ್ಟಿಗೆ:-

ಎಲ್ಲಾ ಬೀದಿ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ಆಹಾರ ತ್ಯಾಜ್ಯ, ಬಿಸಾಡಬಹುದಾದ ತಟ್ಟೆಗಳು, ಕಪ್‌ಗಳು, ಡಬ್ಬಿಗಳು, ಹೊದಿಕೆಗಳು, ತೆಂಗಿನ ಚಿಪ್ಪುಗಳು, ಉಳಿದ ಆಹಾರ, ತರಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಹಣ್ಣುಗಳು ಇತ್ಯಾದಿ ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ಶೇಖರಿಸಿಡಲು ಸರಿಯಾದ ಪಾತ್ರೆ ಅಥವಾ ಪೆಟ್ಟಿಗೆಯನ್ನು ಇಡಬೇಕು.ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ತ್ಯಾಜ್ಯಕ್ಕೆ ನೀವು ಜವಾಬ್ದಾರರಾಗಿರುತ್ತೀರಿ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಸೂಚಿಸಲಾದ ತ್ಯಾಜ್ಯ ಶೇಖರಣಾ ಡಿಪೋ ಅಥವಾ ಕಂಟೇನರ್ ಅಥವಾ ವಾಹನದಲ್ಲಿ ಅವನು ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಬೇಕು. ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ನಗರದ ಬೀದಿ ಮತ್ತು ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಕಸದ ಗಾಡಿಯ ಸೌಲಭ್ಯವನ್ನು ಆರಂಭಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಜನರ ಮನೆ ಬಾಗಿಲಿಗೆ ಕಸವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುತ್ತದೆ. ತದನಂತರ ಅದನ್ನು ಸಂಸ್ಕರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

 • ಲ್ಯಾಂಡ್‌ಫಿಲ್‌ಗಾಗಿ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು:-

ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ಮರುಬಳಕೆ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ, ಅದು ಲ್ಯಾಂಡ್‌ಫಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಅಥವಾ ಪಡೆದ ಇಂಧನವನ್ನು ಬೇರ್ಪಡಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು ಸಿಮೆಂಟ್ ಅಥವಾ ಉಷ್ಣ ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರಗಳಲ್ಲಿ ಸಹ ಸಂಸ್ಕರಣೆಗಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಲ್ಯಾಂಡ್‌ಫಿಲ್ ನದಿಗಳಿಂದ 100 ಮೀ, ಕೊಳಗಳಿಂದ 200 ಮೀ, ಹೆದ್ದಾರಿಗಳಿಂದ 500 ಮೀ, ಮನೆಗಳು, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಉದ್ಯಾನಗಳು ಮತ್ತು ನೀರು ಸರಬರಾಜು ಬಾವಿಗಳು ಮತ್ತು ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣ ಅಥವಾ ಏರ್‌ಬೇಸ್‌ನಿಂದ 20 ಕಿಮೀ ಇರಬೇಕು. ಗುಡ್ಡಗಾಡು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಇದರ ನಿರ್ಮಾಣವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬೇಕು.

 • ರೈಲ್ವೇ ಮತ್ತು ರೈಲುಗಳ ಸ್ವಚ್ಛತೆ:-

ಈ ಅಭಿಯಾನದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ರೈಲ್ವೇ ಸಚಿವಾಲಯದಿಂದ ಒಂದು ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಸಹ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ರೈಲುಗಳ ಎಲ್ಲಾ ನಾನ್-ಎಸಿ ಕೋಚ್‌ಗಳು ಡಸ್ಟ್‌ಬಿನ್‌ಗಳು, ಬಯೋ-ಶೌಚಾಲಯಗಳು, ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತ ಲಾಂಡ್ರಿ ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಿದ ಬೆಡ್-ರೋಲ್‌ಗಳು ಇತ್ಯಾದಿ ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಒದಗಿಸಲಾಗುವುದು. ಈ ಅಭಿಯಾನದ ಮೂಲಕ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ತನ್ನ ಡಿಜಿಟಲ್ ಇಂಡಿಯಾ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಸೌರ ಚಾಲಿತ ಕಸದ ಡಬ್ಬಿಗಳಿಗೆ ಬಳಸಬಹುದು. ವಿದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿದಂತೆ. ಯೋಜನೆಯ ಮುನ್ನಡೆ ಮತ್ತು ನಾವೀನ್ಯತೆಯ ಮೂಲಕ ನೈರ್ಮಲ್ಯ ತಂಡಕ್ಕೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯನ್ನು ಕಳುಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ನಾನು ಈ ಅಭಿಯಾನಕ್ಕೆ ಹೇಗೆ ಸೇರಬಹುದು? (How to Get Involved in Swachh Bharat Abhiyan)

ಈ ಅಭಿಯಾನದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲು ನೀವು ಯಾವುದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಭಾಗವಹಿಸಬಹುದು. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸುವ ಮೊದಲು ನೀವು ಕೊಳಕು ಸ್ಥಳಗಳ ಫೋಟೋಗಳನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ, ನಂತರ ಆ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ ಅದರ ಫೋಟೋ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. ಮತ್ತು ಈ ಎರಡೂ ಫೋಟೋಗಳನ್ನು ಫೇಸ್‌ಬುಕ್ ಮತ್ತು ಟ್ವಿಟರ್‌ನಂತಹ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಅಪ್‌ಲೋಡ್ ಮಾಡಿ.ಇದನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ನೀವು ಈ ಫೋಟೋವನ್ನು ಆ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಅಂಟಿಸಬಹುದು, ಇದರಿಂದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರು ಅದನ್ನು ನೋಡಿ ಪರಿಚಿತರಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ಸ್ಫೂರ್ತಿ ಪಡೆಯಬಹುದು. ಇದನ್ನು ಮಾಡುವವರು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಅಭಿಯಾನಕ್ಕೆ ಸೇರುವುದಕ್ಕಾಗಿ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಮೆಚ್ಚುಗೆ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಜೀ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಅನೇಕ ಗಣ್ಯ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಇದರಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಭಾರತೀಯ ಪ್ರಜೆಯಾಗಿ, ಇದನ್ನು ಸೇರಲು, ನಮ್ಮ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಪೊರಕೆಯಿಂದ ನಮ್ಮ ಸುತ್ತಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಕೊಳಕು ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಬೇಕು.

ಆದ್ದರಿಂದ ನಾವು ನಮ್ಮ ಕೈಗಳನ್ನು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಸೇರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಈ ಸ್ವಚ್ಛತಾ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ನಮ್ಮ ಜೀವನದ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗವಾಗಿ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಭಾಗವಹಿಸಬೇಕು, ಏಕೆಂದರೆ ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತದ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಭಾರತೀಯ ಪ್ರಜೆಯ ಪ್ರಯತ್ನದಿಂದ ಸಾಧಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರದ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿಂದ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ .

ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನದ ಪರಿಣಾಮ

ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರ ಆರಂಭಿಸಿದ ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಇದು ಭಾರತದ ಹಳ್ಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಕಂಡಿದೆ. ಸರ್ಕಾರಿ ವರದಿ ಮತ್ತು ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ನಿಂದ ಪಡೆದ ಮಾಹಿತಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ಅಭಿಯಾನದಿಂದಾಗಿ 2,57,259 ಗ್ರಾಮಗಳನ್ನು ಬಯಲು ಶೌಚ ಮುಕ್ತ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ ಸರ್ಕಾರವು ಗ್ರಾಮೀಣ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ 1.4 ಕೋಟಿ ಶೌಚಾಲಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು 5.08 ಲಕ್ಷ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಶೌಚಾಲಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವ ಯೋಜನೆಯಿದೆ. ಈಗ ಬಂದಿರುವ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, 30,74,229 ಮನೆಗಳಿಗೆ ಶೌಚಾಲಯಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು 2,26,274 ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಶೌಚಾಲಯಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಸ್ವಚ್ಛತಾ ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನದ ಕುರಿತು ಘೋಷಣೆಗಳು (Swachh Bharat / Swachchhata Abhiyan Slogan in Kannada)

 • ಯುವಕರೇ ಎಚ್ಚೆತ್ತುಕೊಳ್ಳಿ, ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ ಎದ್ದೇಳಿ ನಿಮ್ಮ ಹಕ್ಕು ಆದರೆ ಮೊದಲು ಕರ್ತವ್ಯದ ಹೊರೆ ಎತ್ತಿ
 • ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಹೋರಾಡಿದರೆ ಮಾತ್ರ ಅಲ್ಲ, ದೇಶಪ್ರೇಮದ ಹೆಸರನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಿ, ಇಂತಹ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿ.
 • ಹಂತ ಹಂತವಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಕೈಯನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛತೆಯ ಕಡೆಗೆ ಎತ್ತಿ
 • ಬಂದವನಿಗೆ ನೀನು ಏನು ಕೊಡುತ್ತೀಯ? ನಿಮ್ಮ ಪೂರ್ವಜರಿಂದ ನೀವು ಉಚಿತ ಆಕಾಶವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದ್ದೀರಿ, ಯಾವುದೇ ದೊಡ್ಡ ಭರವಸೆಯನ್ನು ನೀಡಬೇಡಿ
  ಕೇವಲ ಎರಡು ಸ್ಪಷ್ಟ ಆಕಾಶದ ನೆರಳು
 • ಯುವ ಶಕ್ತಿಯು ಎಲ್ಲರ ಮೇಲೆ ಭಾರವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಪೊರಕೆಯನ್ನು ಎತ್ತಿ, ಎಲ್ಲಾ ಕೊಳೆಯನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯಿರಿ
 • ಸ್ವಚ್ಛತೆಯು ದೇಶದ ಸೌಂದರ್ಯವಾಗಿದ್ದು, ಅದನ್ನು ತರುವುದು ನಮ್ಮ ಕರ್ತವ್ಯವಾಗಿದೆ

HQ ವೆಸ್ಟರ್ನ್ ಏರ್ ಕಮಾಂಡ್, IAF 10 ರಿಂದ 23 ಆಗಸ್ಟ್ 2018 ರವರೆಗೆ ಪ್ರಧಾನಮಂತ್ರಿಯ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಮಿಷನ್ ‘ಸ್ವಚ್ಛ ಭಾರತ್ ಅಭಿಯಾನ’ವನ್ನು ದೆಹಲಿಯಿಂದ ಥಾಯ್ಸ್ ಗೆ ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡಲು ಪ್ರವಾಸಿಗರು ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯರ ನಡುವೆ ಕಾರ್ ಮತ್ತು ಬೈಕ್ ರೈಲಿಯನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಿತು. 10 ಆಗಸ್ಟ್ 2018 ರಂದು, ರೈಲಿಯನ್ನು ನವದೆಹಲಿಯಿಂದ ಏರ್ ಮಾರ್ಷಲ್ NJS ಧಿಲ್ಲನ್ AVSM, ಹಿರಿಯ ಏರ್ ಸ್ಟಾಫ್ ಆಫೀಸರ್, ವೆಸ್ಟರ್ನ್ ಏರ್ ಕಮಾಂಡ್ ಫ್ಲ್ಯಾಗ್ ಆಫ್ ಮಾಡಿತು. ಈ 15 ದಿನಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಪ್ರಯಾಣವು ದೆಹಲಿಯಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು ಮತ್ತು ಅಂಬಾಲಾ, ಮನಾಲಿ, ಜಿಸ್ಪಾ ಮತ್ತು ಲೇಹ್ ಮಾರ್ಗವಾಗಿ ಥೋಯಿಸ್‌ಗೆ ಹೋಯಿತು ಮತ್ತು ನಂತರ ಡ್ರಾಸ್, ಕಾರ್ಗಿಲ್, ಶ್ರೀನಗರ, ಉಧಂಪುರ್ ಮತ್ತು ಅಂಬಾಲಾ ಮೂಲಕ ದೆಹಲಿಗೆ ಮರಳಿತು. ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ, ಈ ರೈಲಿ ಒಟ್ಟು 3200 ಕಿ.ಮೀ. ಅಂತರವನ್ನು ಕ್ರಮಿಸಿತು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here