ಏಕೆ ನೀವು ಕೆಟ್ಟ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೀರಿ ಅದಕ್ಕೆ ಕಾರಣಗಳು ಯಾವುವು

0
Why You Make Bad Decisions what is the Reasons in Kannada

ಏಕೆ ನೀವು ಕೆಟ್ಟ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೀರಿ ಅದಕ್ಕೆ ಕಾರಣಗಳು ಯಾವುವು

ಸರಾಸರಿ ದಿನದಲ್ಲಿ ನೀವು ಎಷ್ಟು ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೀರಿ ಎಂದು ನೀವು ಯೋಚಿಸುತ್ತೀರಿ? ಹತ್ತಾರು? ನೂರಾರು, ಬಹುಶಃ? ಮನೋವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಈ ಸಂಖ್ಯೆ ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಸಾವಿರಾರು ಎಂದು ನಂಬುತ್ತಾರೆ. ಈ ಕೆಲವು ನಿರ್ಧಾರಗಳು ನಮ್ಮ ಜೀವನದುದ್ದಕ್ಕೂ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತವೆ (ಕಾಲೇಜಿಗೆ ಹೋಗುವುದು, ಮದುವೆಯಾಗುವುದು, ಅಥವಾ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು), ಇತರವುಗಳು ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಕ್ಷುಲ್ಲಕವಾಗಿವೆ (ಊಟಕ್ಕೆ ದೋಸೆ ಅಥವಾ ಸ್ಯಾಂಡ್‌ವಿಚ್ ಅನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು).

ಈ ಕೆಲವು ಆಯ್ಕೆಗಳು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಉತ್ತಮವಾಗಿವೆ (ನೀವು ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಕಾಲೇಜನ್ನು ಆರಿಸಿಕೊಂಡರೆ ಅದು ಲಾಭದಾಯಕ ವೃತ್ತಿಜೀವನಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ), ಇತರವುಗಳು ಅಷ್ಟು ಶ್ರೇಷ್ಠವಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ (ನೀವು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿದ ಸ್ಯಾಂಡ್‌ವಿಚ್ ಭೀಕರವಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಅದು ನಿಮ್ಮ ಹೊಟ್ಟೆಯನ್ನು ಕೆಡಿಸಿತು).ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿ ನೋಡಿದಾಗ ಮತ್ತು ನೀವು ಮಾಡಿದ ಕೆಲವು ಕಳಪೆ ಆಯ್ಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸುವಾಗ, ನೀವು ಈಗ ತೀರಾ ಕಳಪೆಯಾಗಿ ಕಾಣುವಂತಹ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ಏಕೆ ಹಿನ್ನೋಟದಲ್ಲಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯವಾಗಬಹುದು. ನಿಮಗಾಗಿ ತಪ್ಪು ಮಾಡಿದ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ನೀವು ಯಾಕೆ ಮದುವೆಯಾಗಿದ್ದೀರಿ? ನಿಮಗೆ ನಾಲ್ಕು ಮಕ್ಕಳಿರುವಾಗ ಮತ್ತು ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ವಾಹನದ ಅಗತ್ಯವಿದ್ದಾಗ ನೀವು ಏಕೆ ಅತಿಯಾದ ಬೆಲೆಯ ಕಾಂಪ್ಯಾಕ್ಟ್ ಕಾರನ್ನು ಖರೀದಿಸಿದ್ದೀರಿ? ಕಳೆದ ಶರತ್ಕಾಲದಲ್ಲಿ ನೀವು ಅತಿಯಾದ ಸೊಂಟದ ಜೀನ್ಸ್ ಖರೀದಿಸಿದಾಗ ನೀವು ಏನು ಯೋಚಿಸುತ್ತಿದ್ದೀರಿ?

ನೀವು ಬಹುಶಃ ಕೆಟ್ಟ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸುತ್ತೀರಿ ಎಂದು ಹೇಳದೇ ಹೋದರೂ, ಈ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಅಭಾಗಲಬ್ಧ ಆಯ್ಕೆಗಳ ಹಿಂದಿನ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಆಳವಾದ ತಿಳುವಳಿಕೆಯನ್ನು ನೀವು ಪಡೆಯಬಹುದು. ಕಳಪೆ ಆಯ್ಕೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಹಲವಾರು ಅಂಶಗಳಿವೆ ಮತ್ತು ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳು ಹೇಗೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಚಿಂತನೆಯ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುವುದು ಬಹುಶಃ ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು.

ಮುಂದೆ, ಮಾನಸಿಕ ಶಾರ್ಟ್‌ಕಟ್‌ಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಕಳಪೆ ಆಯ್ಕೆಗಳಿಗೆ ಏಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಯಿರಿ.

1.ಮಾನಸಿಕ ಶಾರ್ಟ್‌ಕಟ್‌ಗಳು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಟ್ರಿಪ್ ಮಾಡಬಹುದು

ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಸಂಭವನೀಯ ನಿರ್ಧಾರಕ್ಕಾಗಿ ನಾವು ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಸಂಭವನೀಯ ಸನ್ನಿವೇಶದ ಮೂಲಕ ಯೋಚಿಸಬೇಕಾದರೆ, ನಾವು ಬಹುಶಃ ಒಂದು ದಿನದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು, ನಮ್ಮ ಮಿದುಳುಗಳು ಹ್ಯೂರಿಸ್ಟಿಕ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಹಲವಾರು ಅರಿವಿನ ಶಾರ್ಟ್‌ಕಟ್‌ಗಳನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿವೆ. ಹೆಬ್ಬೆರಳಿನ ಈ ಮಾನಸಿಕ ನಿಯಮಗಳು ನಮಗೆ ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಬಾರಿ ನಿಖರವಾಗಿ ನಿರ್ಣಯಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಅವು ಅಸ್ಪಷ್ಟ ಚಿಂತನೆ ಮತ್ತು ಕಳಪೆ ನಿರ್ಧಾರಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.ಇದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಉದಾಹರಣೆಯೆಂದರೆ ಆಂಕರಿಂಗ್ ಬಯಾಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಮಾನಸಿಕ ಶಾರ್ಟ್‌ಕಟ್. ಹಲವು ವಿಭಿನ್ನ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಜನರು ಆರಂಭಿಕ ಹಂತವನ್ನು ಆಂಕರ್ ಆಗಿ ಬಳಸುತ್ತಾರೆ, ನಂತರ ಅಂತಿಮ ಅಂದಾಜು ಅಥವಾ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ನೀಡಲು ಅದನ್ನು ಸರಿಹೊಂದಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನೀವು ಮನೆಯನ್ನು ಖರೀದಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಉದ್ದೇಶಿತ ನೆರೆಹೊರೆಯಲ್ಲಿರುವ ಮನೆಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ರೂ .35,00,000 ದ ಬೆಲೆಗೆ ಮಾರಾಟವಾಗುತ್ತವೆ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿದ ಮನೆಯ ಖರೀದಿ ಬೆಲೆಯನ್ನು ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಲು ನೀವು ಬಹುಶಃ ಆ ಅಂಕಿಅಂಶವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತೀರಿ. .

ಸಂಶೋಧಕರಾದ ಅಮೋಸ್ ಟ್ವೆರ್ಸ್ಕಿ ಮತ್ತು ಡೇನಿಯಲ್ ಕಾಹ್ನೆಮನ್ ಅವರ ಒಂದು ಶ್ರೇಷ್ಠ ಪ್ರಯೋಗದಲ್ಲಿ, ಭಾಗವಹಿಸುವವರನ್ನು ಅದೃಷ್ಟದ ಚಕ್ರವನ್ನು ತಿರುಗಿಸಲು ಕೇಳಲಾಯಿತು, ಅದು 0 ಮತ್ತು 100 ರ ನಡುವೆ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ನಂತರ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಎಷ್ಟು ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಗೆ ಸೇರಿವೆ ಎಂದು ಊಹಿಸಲು ಕೇಳಲಾಯಿತು. ಅದೃಷ್ಟದ ಚಕ್ರದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಪಡೆದವರು ಯುಎನ್‌ನಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಆಫ್ರಿಕನ್ ದೇಶಗಳಿವೆ ಎಂದು ಊಹಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ, ಆದರೆ ಕಡಿಮೆ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಪಡೆದವರು ಕಡಿಮೆ ಅಂದಾಜು ನೀಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.

ಹಾಗಾದರೆ ನಿಮ್ಮ ನಿರ್ಧಾರಗಳ ಮೇಲೆ ಈ ಹ್ಯೂರಿಸ್ಟಿಕ್ಸ್ ನ ಸಂಭಾವ್ಯ ಋಣಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ನೀವು ಏನು ಮಾಡಬಹುದು?

“ಹ್ಯೂರಿಸ್ಟಿಕ್ ಪ್ರಭಾವದ ನಿರ್ಧಾರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಅರಿವು ಮೂಡಿಸುವುದರಿಂದ ಕೆಟ್ಟ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬಹುದು ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ.”ಆಂಕರಿಂಗ್ ಪಕ್ಷಪಾತದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಸಂಭವನೀಯ ಅಂದಾಜುಗಳ ಶ್ರೇಣಿಯು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ಹೊಸ ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್ ಅನ್ನು ಖರೀದಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನಿನ ಒಟ್ಟಾರೆ ಸರಾಸರಿ ಬೆಲೆಯ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವ ಬದಲು ಸಮಂಜಸವಾದ ಬೆಲೆಯ ಶ್ರೇಣಿಯೊಂದಿಗೆ ಬನ್ನಿ. ನಿಮಗೆ ಬೇಕಾದ ಗಾತ್ರ ಮತ್ತು ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳಿಗಾಗಿ ಹೊಸ ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್‌ಗೆ ರೂ .27,000 ರಿಂದ ರೂ .32,000 ವರೆಗೆ ಬೆಲೆ ಇದೆ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದ್ದರೆ, ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಹೊಸ ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್‌ನಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಬೇಕು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ನೀವು ಉತ್ತಮ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು.

ಮುಂದೆ, ನೀವು ಮಾಡುವ ಹೋಲಿಕೆಗಳು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಹೇಗೆ ಕೆಟ್ಟ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಿ.

2.ನೀವು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಕಳಪೆ ಹೋಲಿಕೆಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತೀರಿ

ನೀವು ಈಗ ಖರೀದಿಸಿದ ಡಿಜಿಟಲ್ ಟ್ಯಾಬ್ಲೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ನಿಮಗೆ ಉತ್ತಮ ಡೀಲ್ ಸಿಕ್ಕಿದೆ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ಹೇಗೆ ಗೊತ್ತು? ಅಥವಾ ಕಿರಾಣಿ ಅಂಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಗ್ಯಾಲನ್ ಹಾಲಿಗೆ ನೀವು ಪಾವತಿಸಿದ ಬೆಲೆ ನ್ಯಾಯಯುತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ಹೇಗೆ ಗೊತ್ತು? ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಾಗ ನಾವು ಬಳಸುವ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಸಾಧನವೆಂದರೆ ಹೋಲಿಕೆ. ಒಂದು ಟ್ಯಾಬ್ಲೆಟ್ ಅಥವಾ ಗ್ಯಾಲನ್ ಹಾಲಿನ ವಿಶಿಷ್ಟ ಬೆಲೆ ಏನೆಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಉತ್ತಮ ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ನೀವು ಡೀಲ್‌ಗಳನ್ನು ಹೋಲಿಕೆ ಮಾಡುತ್ತೀರಿ. ಇತರ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಹೋಲಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಾವು ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸುತ್ತೇವೆ.

ಆದರೆ ನೀವು ಕಳಪೆ ಹೋಲಿಕೆ ಮಾಡಿದಾಗ ಏನಾಗುತ್ತದೆ? ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ನೀವು ಹೋಲಿಸುತ್ತಿರುವ ಐಟಂಗಳು ಪ್ರತಿನಿಧಿ ಅಥವಾ ಸಮಾನವಾಗಿರದಿದ್ದಾಗ? ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಇದನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ: ರೂ .25 ಉಳಿಸಲು ನೀವು ಎಷ್ಟು ದೂರ ಹೋಗುತ್ತೀರಿ?

ನಾನು ನಿಮಗೆ ಹೇಳಿದರೆ ನೀವು ರೂ .75 ಐಟಂನಲ್ಲಿ ರೂ .25 ರಷ್ಟನ್ನು 15 ನಿಮಿಷದಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಕಾರಿನ ಮೂಲಕ ಚಲಾಯಿಸುವ ಮೂಲಕ ಉಳಿಸಬಹುದು, ನೀವು ಬಹುಶಃ ಅದನ್ನು ಮಾಡುತ್ತೀರಿ. ಆದರೆ ನೀವು ರೂ .10,000 ಐಟಂನಿಂದ ರೂ .25 ಉಳಿತಾಯ ಮಾಡಬಹುದೆಂದು ನಾನು ನಿಮಗೆ ಹೇಳಿದರೆ, ಹಣವನ್ನು ಉಳಿಸಲು ನೀವು ಇನ್ನೂ ನಿಮ್ಮ ದಾರಿಯಿಂದ ಹೊರಬರಲು ಸಿದ್ಧರಿದ್ದೀರಾ? ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಜನರು ಹೆಚ್ಚು ದುಬಾರಿ ವಸ್ತುಗಳ ಮೇಲೆ ಹಣವನ್ನು ಉಳಿಸಲು ಮತ್ತಷ್ಟು ಪ್ರಯಾಣಿಸಲು ಕಡಿಮೆ ಇಚ್ಛೆ ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ. ಏಕೆ? ಎರಡೂ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಇಪ್ಪತ್ತೈದು ರೂಪಾಯಿ ಇನ್ನೂ ಅದೇ ಮೊತ್ತಕ್ಕೆ ಯೋಗ್ಯವಾಗಿದೆ.ಅಂತಹ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ನೀವು ತಪ್ಪು ಹೋಲಿಕೆಗೆ ಬಲಿಯಾಗುತ್ತೀರಿ. ನೀವು ಉಳಿಸುವ ಮೊತ್ತವನ್ನು ನೀವು ಪಾವತಿಸುವ ಮೊತ್ತಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ, ರೂ .75 ವಸ್ತುವಿನೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದಾಗ ರೂ .25 ಹೆಚ್ಚು ಉಳಿತಾಯದಂತೆ ತೋರುತ್ತದೆ.

ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಾಗ, ನಮ್ಮ ಆಯ್ಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಯೋಚಿಸದೆ ನಾವು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಕ್ಷಿಪ್ರ ಹೋಲಿಕೆಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತೇವೆ.

“ಕೆಟ್ಟ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು, ತರ್ಕ ಮತ್ತು ಆಯ್ಕೆಗಳ ಚಿಂತನಶೀಲ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸುವುದು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ನಿಮ್ಮ ತಕ್ಷಣದ “ಕರುಳಿನ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು” ಅವಲಂಬಿಸುವುದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಮುಖ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.”

3.ನೀವು ತುಂಬಾ ಆಶಾವಾದಿಯಾಗಬಹುದು

ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಾಗಿ, ಜನರು ಸ್ವಾಭಾವಿಕವಾಗಿ ಹುಟ್ಟಿದ ಆಶಾವಾದವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ ಅದು ಉತ್ತಮ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಿಕೆಯನ್ನು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಒಂದು ಆಕರ್ಷಕ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ, ಸಂಶೋಧಕ ತಾಲಿ ಶರೊಟ್ ಭಾಗವಹಿಸುವವರಿಗೆ ಹಲವಾರು ಅಹಿತಕರ ಘಟನೆಗಳು ಸಂಭವಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳೇನು ಎಂದು ಕೇಳಿದರು – ದೋಚಿದ ಅಥವಾ ಮಾರಕ ಅನಾರೋಗ್ಯದಂತಹ ವಿಷಯಗಳು. ವಿಷಯಗಳು ತಮ್ಮ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ನೀಡಿದ ನಂತರ, ಸಂಶೋಧಕರು ನಂತರ ಹೇಳಿದರು ನಿಜವಾದ ಸಂಭವನೀಯತೆಗಳು ಯಾವುವು.

ಏನಾದರೂ ಕೆಟ್ಟ ಸಂಭವಿಸುವ ಅಪಾಯವು ಅವರು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಿದ್ದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಜನರಿಗೆ ಹೇಳಿದಾಗ, ಅವರು ಕಲಿತ ಹೊಸ ಮಾಹಿತಿಗೆ ಸರಿಹೊಂದುವಂತೆ ತಮ್ಮ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಸರಿಹೊಂದಿಸಲು ಒಲವು ತೋರುತ್ತಾರೆ. ಏನಾದರೂ ಕೆಟ್ಟ ಸಂಭವಿಸುವ ಅಪಾಯವು ಅವರು ಅಂದಾಜಿಸಿದ್ದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುವುದನ್ನು ಅವರು ಕಂಡುಕೊಂಡಾಗ, ಅವರು ಹೊಸ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಸಿಗರೇಟ್ ಸೇದುವುದರಿಂದ ಸಾಯುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳು ಕೇವಲ 5% ಎಂದು ಊಹಿಸಿದರೆ ಆದರೆ ಸಾಯುವ ನಿಜವಾದ ಅಪಾಯವು 25% ಕ್ಕಿಂತ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರೆ, ಜನರು ಹೊಸ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಆರಂಭಿಕ ಅಂದಾಜಿನೊಂದಿಗೆ ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.ಈ ಅತಿಯಾದ ಆಶಾವಾದಿ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದ ಒಂದು ಭಾಗವು ನಮ್ಮ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯಿಂದ ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದು, ಕೆಟ್ಟ ಸಂಗತಿಗಳು ಇತರ ಜನರಿಗೆ ಸಂಭವಿಸುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ನಮಗೆ ಆಗುವುದಿಲ್ಲ. ಇನ್ನೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಏನಾದರೂ ದುರಂತ ಅಥವಾ ಅಹಿತಕರ ಘಟನೆಗಳು ಸಂಭವಿಸುವುದನ್ನು ನಾವು ಕೇಳಿದಾಗ, ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಲು ಆ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಮಾಡಿರಬಹುದಾದ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ನಾವು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಹುಡುಕುತ್ತೇವೆ. ಬಲಿಪಶುಗಳನ್ನು ದೂಷಿಸುವ ಈ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯು ನಾವು ಇತರರಂತೆ ದುರಂತಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳದಂತೆ ನಮ್ಮನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ.

ಶರೋತ್ ಇದನ್ನು ಆಶಾವಾದ ಪಕ್ಷಪಾತ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತಾರೆ, ಅಥವಾ ಒಳ್ಳೆಯ ಘಟನೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಅತಿಯಾಗಿ ಅಂದಾಜು ಮಾಡುವ ನಮ್ಮ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯು ಕೆಟ್ಟ ಘಟನೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಅಂದಾಜು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದು ಕೇವಲ ಮಾಂತ್ರಿಕವಾಗಿ ಬೀಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಂಬುವ ವಿಷಯವಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ. ಸ್ಥಾನ, ಬದಲಿಗೆ ಒಳ್ಳೆಯ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ನಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಅತಿಯಾದ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ.

“ಹಾಗಾದರೆ ಈ ಆಶಾವಾದ ಪಕ್ಷಪಾತವು ನಾವು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ನಿರ್ಧಾರಗಳ ಮೇಲೆ ಯಾವ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ? ಏಕೆಂದರೆ ನಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ಅತಿಯಾದ ಆಶಾವಾದಿಗಳಾಗಿರಬಹುದು, ನಮ್ಮ ನಿರ್ಧಾರಗಳು ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾದವು ಎಂದು ನಾವು ನಂಬುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.”

ಧೂಮಪಾನ, ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುವುದು ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚು ಸಕ್ಕರೆ ತಿನ್ನುವುದು ಸಾಯಬಹುದು ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಎಚ್ಚರಿಸಬಹುದು, ಆದರೆ ನಿಮ್ಮ ಆಶಾವಾದ ಪಕ್ಷಪಾತವು ನಮ್ಮನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಇತರ ಜನರನ್ನು ಕೊಲ್ಲುತ್ತದೆ ನನನ್ನು ಅಲ್ಲ ಎಂದು ನಂಬುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here