ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಎಂದರೇನು

0
146
What is family therapy in Kannada

ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಎಂದರೇನು (What is family therapy)

ಈ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಕುಟುಂಬಗಳ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಣೆಯ ಮೇಲೆ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾದ ಒಂದು ರೀತಿಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಾಗಿದೆ. ಇದು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರು ಬಲವಾದ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು, ಸಂವಹನವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಸಂಘರ್ಷಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.ಕೆಲವು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಗುರಿಗಳು ಉತ್ತಮವಾದ ಮನೆಯ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು, ಕುಟುಂಬದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಒಂದು ಕುಟುಂಬವು ಎದುರಿಸಬಹುದಾದ ಅನನ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು.

ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ವಿಧಗಳು

ಈ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ವಿಧಗಳಿವೆ. ನೀವು ಎದುರಿಸಬಹುದಾದ ಕೆಲವು ಸೇರಿವೆ:

 • ಕುಟುಂಬ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ಚಿಕಿತ್ಸೆ: ಈ ರೀತಿಯು ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಜಯಿಸಲು ಜನರು ತಮ್ಮ ಸಂಬಂಧಗಳ ಬಲವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಒಂದು ವಿಧಾನವಾಗಿದೆ.
 • ಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕ ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆ: ಇದು ಅಪಾಯಕಾರಿ ನಡವಳಿಕೆ, ಹಿಂಸೆ ಅಥವಾ ವಸ್ತುವಿನ ಬಳಕೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿರುವ ಯುವಜನರಿಗೆ ಅಲ್ಪಾವಧಿಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಹದಿಹರೆಯದವರಿಗೆ ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ಹುಡುಕಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ನಂಬಿಕೆ ಮತ್ತು ಗೌರವವನ್ನು ಬೆಳೆಸುತ್ತದೆ.
 • ನಿರೂಪಣಾ ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆ: ಈ ರೀತಿಯು ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರು ತಮ್ಮ ಅನುಭವವನ್ನು ಹೇಗೆ ರೂಪಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಇತರರಿಗೆ ಹೇಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ತಮ್ಮದೇ ಕಥೆಯನ್ನು ಹೇಳಲು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ನಿರೂಪಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ, ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತಮ್ಮ ಕಿರಿದಾದ ಮಸೂರದ ಮೂಲಕ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ನೋಡುವುದಕ್ಕಿಂತ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ವಸ್ತುನಿಷ್ಠವಾಗಿ ನೋಡಲು ಆರಂಭಿಸಬಹುದು. • ಮಾನಸಿಕ ಶಿಕ್ಷಣ: ಈ ರೀತಿಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದೆ. ಔಷಧಗಳು, ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಆಯ್ಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಸ್ವ-ಸಹಾಯ ವಿಧಾನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ, ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರು ಒಗ್ಗಟ್ಟಿನ ಬೆಂಬಲ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಬಹುದು.
 • ಪೋಷಕ ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆ: ಈ ರೀತಿಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಸುರಕ್ಷಿತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುವತ್ತ ಗಮನಹರಿಸುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರು ತಮಗೆ ಅನಿಸಿದ್ದನ್ನು ಬಹಿರಂಗವಾಗಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಅವರ ಕುಟುಂಬಗಳಿಂದ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು.

ಕೆಲವು ಚಿಕಿತ್ಸಕರು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ರೀತಿಯ ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯೊಂದಿಗೆ ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಇದಕ್ಕೆ ತದ್ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ಇತರರು ಕುಟುಂಬದ ಅಗತ್ಯಗಳಿಗೆ ತಕ್ಕಂತೆ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಹೆಚ್ಚು ಸಾರಸಂಗ್ರಹಿ, ಮಲ್ಟಿಮೋಡಲ್ ವಿಧಾನವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು.

ತಂತ್ರಗಳು

ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಬಳಸುವ ತಂತ್ರಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಚಿಕಿತ್ಸಕರ ಸೈದ್ಧಾಂತಿಕ ದೃಷ್ಟಿಕೋನ ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬದ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಅಗತ್ಯಗಳಂತಹ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತದೆ. ಬಳಸಬಹುದಾದ ಕೆಲವು ವಿಧಾನಗಳು:

 • ವರ್ತನೆಯ ತಂತ್ರಗಳು: ಈ ವಿಧಾನಗಳು ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಕೌಶಲ್ಯ ತರಬೇತಿ ಮತ್ತು ಮನೋ ಶಿಕ್ಷಣದ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತವೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರು ಸಂವಹನ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಮಾಡೆಲಿಂಗ್ ಮತ್ತು ರೋಲ್-ಪ್ಲೇಯಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು.
 • ಸೈಕೋಡೈನಾಮಿಕ್ ತಂತ್ರಗಳು: ಈ ವಿಧಾನಗಳು ಪ್ರತಿ ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರು ತಾವು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಅರ್ಥೈಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸುವುದು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ. ಚಿಕಿತ್ಸಕರು ಹೊಸ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಒಳನೋಟಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುವ ಹೊಸ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಕುಟುಂಬದೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. • ರಚನಾತ್ಮಕ ತಂತ್ರಗಳು: ಈ ವಿಧಾನಗಳು ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಗಡಿಗಳು ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬದೊಳಗಿನ ಶಕ್ತಿಯ ಡೈನಾಮಿಕ್ಸ್‌ಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದರ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತವೆ. ಅಂತಹ ತಂತ್ರಗಳು ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ಹೊಸ ಗಡಿಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲು ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬವು ಹೇಗೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ದಿನಚರಿಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
 • ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಬಳಸುವ ತಂತ್ರಗಳು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಜಾಗೃತಿಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವುದು, ಕುಟುಂಬದೊಳಗಿನ ಪ್ರಮುಖ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದು, ಜನರು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲಾಗದ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದು ಮತ್ತು ಸಂವಹನ ಮತ್ತು ಸಹಯೋಗವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವುದು.

“ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುವ ಇತರ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ತಂತ್ರಗಳು ಸಹಾನುಭೂತಿ, ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ, ಪ್ರತಿಫಲಿತ ಆಲಿಸುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಅರಿವಿನ ವಕ್ರೀಭವನವನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಲು ಕಲಿಯುವುದನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರಬಹುದು.”

ಯಾವ ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು

ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ವಿವಿಧ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿರುವ ಜನರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಸೇರಿವೆ:

 • ಮಕ್ಕಳು ಅಥವಾ ಹದಿಹರೆಯದವರಲ್ಲಿ ವರ್ತನೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು
 • ಕುಟುಂಬದಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಗಳು
 • ಸಂವಹನ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು
 • ಪ್ರೀತಿಪಾತ್ರರ ಸಾವು
 • ವಿಚ್ಛೇದನ, ಪ್ರತ್ಯೇಕತೆ ಅಥವಾ ವೈವಾಹಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು
 • ಪೋಷಕ-ಮಕ್ಕಳ ಸಂಘರ್ಷಗಳು
 • ಒಡಹುಟ್ಟಿದವರ ನಡುವಿನ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು
 • ಪೋಷಕರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು
 • ಒತ್ತಡದ ಘಟನೆಗಳು ಅಥವಾ ಪ್ರಮುಖ ಜೀವನ ಪರಿವರ್ತನೆಗಳು
 • ಆಘಾತ

“ಈ ರೀತಿಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಆತಂಕ, ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಅನಾರೋಗ್ಯ, ಖಿನ್ನತೆ ಮತ್ತು ಪದಾರ್ಥಗಳ ಬಳಕೆಯಂತಹ ಇಡೀ ಕುಟುಂಬದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಬಹುದು.”

ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳು

ಈ ರೀತಿಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಸಂವಹನವನ್ನು ಉದ್ದೇಶಿಸಿರುವುದರಿಂದ, ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರು ತಮ್ಮ ಆಲೋಚನೆಗಳು ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಮತ್ತು ಸಂಘರ್ಷಗಳನ್ನು ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಹಾಳು ಮಾಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಕಲಿಯಬಹುದು.ಈ ರೀತಿಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರು ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರ ಕಷ್ಟಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಪರಿಹರಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಒಬ್ಬ ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರು ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಸಮಸ್ಯೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಕೆಲವು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತರಾದಾಗ, ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಹೇಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬೇಕೆಂಬ ಅರಿವು ಹೊಂದಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಅವರು ಅನಾರೋಗ್ಯದ ಅಂಶಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಅಥವಾ ಹದಗೆಡಿಸುವ ನಡವಳಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗಬಹುದು. ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರು ತಮ್ಮ ಮಾನಸಿಕ ನೆಮ್ಮದಿಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಾಗ ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ತಮ್ಮ ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಏನು ಮಾಡಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಇನ್ನಷ್ಟು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು.

ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವ

ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಹಲವಾರು ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗಾಗಿ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಸಂಶೋಧನೆ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ಪೂರಕ ಪುರಾವೆಗಳು ಸೇರಿವೆ:

 • 2018 ರ ವಿಮರ್ಶೆಯು ಸಂಬಂಧಿತ ತೊಂದರೆ, ನಿಕಟ ಪಾಲುದಾರರ ಹಿಂಸೆ, ಮನಸ್ಥಿತಿ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳು, ಆತಂಕದ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳು, ಸೈಕೋಸಿಸ್, ಮದ್ಯದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ದೈಹಿಕ ಅನಾರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಹೊಂದಾಣಿಕೆ ಸೇರಿದಂತೆ ವಯಸ್ಕರ ಕೇಂದ್ರಿತ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ.
 • 2019 ರ ಅಧ್ಯಯನವು ಕೌಟುಂಬಿಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿರುವ ಹದಿಹರೆಯದವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಕುಟುಂಬದ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಣೆಯ ವಿವಿಧ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. • ಒಂದು 2019 ವಿಮರ್ಶೆಯು ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ನಡವಳಿಕೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು, ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು, ತಿನ್ನುವ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳು, ದೈಹಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಮತ್ತು ನಿಂದನೆ ಅಥವಾ ನಿರ್ಲಕ್ಷ್ಯದಿಂದ ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ತೋರಿಸಿದೆ. ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ಅಥವಾ ಮಲ್ಟಿಮೋಡಲ್ ಟ್ರೀಟ್ಮೆಂಟ್ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂನ ಭಾಗವಾಗಿ ಬಳಸಿದಾಗ ಇದು ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ.

ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಹೇಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ಇತರ ರೀತಿಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಹೇಗೆ ಹೋಲಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಶೋಧನೆ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕಾದ ವಿಷಯಗಳು

ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಘರ್ಷಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವುದನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವುದರಿಂದ, ಇದು ಕಷ್ಟಕರ ಮತ್ತು ಅಸಮಾಧಾನವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು. ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಜನರು ಸುಧಾರಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ಮೊದಲು ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಕೆಟ್ಟದಾಗಿ ಭಾವಿಸಬಹುದು. ಈ ಸಂಘರ್ಷಗಳ ಮೂಲಕ ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಜನರು ಅನುಭವಿಸಬಹುದಾದ ತೀವ್ರವಾದ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ವೃತ್ತಿಪರ ಚಿಕಿತ್ಸಕರು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೆನಪಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ.

ಕೌಟುಂಬಿಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ವಿವಿಧ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಿದ್ದರೂ, ಅದು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಅಥವಾ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಸನ್ನಿವೇಶಕ್ಕೂ ಸರಿ ಎಂದು ಅರ್ಥವಲ್ಲ. ಅರಿವಿನ ವರ್ತನೆಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆ (CBT) ಅಥವಾ ಮಕ್ಕಳ ಮಾನಸಿಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಸಹ ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಬಹುದಾದ ಇತರ ಕೆಲವು ರೀತಿಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳು.

ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದು ಹೇಗೆ

ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅಲ್ಪಾವಧಿಯದ್ದಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಇದು ಕುಟುಂಬದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ ಒಂದು ವರ್ಷ ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ನಡೆಯಬಹುದು. ಇದು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಎಲ್ಲಾ ಕುಟುಂಬ ಘಟಕ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ, ಇದು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲು ಇಚ್ಛಿಸುವ ಅಥವಾ ಭಾಗವಹಿಸುವವರ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಬಹುದು.

ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಚಿಕಿತ್ಸಕರು ಕುಟುಂಬವನ್ನು ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ತಂದಿರುವ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು ಮತ್ತು ಪರಿಸರ ಒತ್ತಡದಂತಹ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುವ ಇತರ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಸಹ ನೋಡುತ್ತಾರೆ.“ಈ ರೀತಿಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಪರವಾನಗಿ ಪಡೆದ ಮದುವೆ ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸಕರು (LMFT) ಒದಗಿಸುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಪರವಾನಗಿ ಪಡೆದ ವೃತ್ತಿಪರ ಸಲಹೆಗಾರರು, ಮನಶ್ಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಸೇರಿದಂತೆ ಇತರ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ವೃತ್ತಿಪರರು ಇದನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಬಹುದು.”

ನೀವು ಕುಟುಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲು ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಕ್ಕಾಗಿ ಕೇಳಲು ಅಥವಾ ಈ ರೀತಿಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಪರಿಣತಿ ಹೊಂದಿರುವ ನಿಮ್ಮ ಪ್ರದೇಶದ ವೃತ್ತಿಪರರನ್ನು ನೋಡಲು ಸಹಾಯವಾಗುತ್ತದೆ. ನೀವು ಇಂಡಿಯನ್ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ ಫಾರ್ ಮ್ಯಾರೇಜ್ ಮತ್ತು ಫ್ಯಾಮಿಲಿ ಥೆರಪಿ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಡೈರೆಕ್ಟರಿಯನ್ನು ಹುಡುಕಬಹುದು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here