ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹ ಎಂದರೇನು, ಅದನ್ನು ತಡೆಯುವುದು ಹೇಗೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಪರಿಣಾಮಗಳು

0
What is child marriage how to stop child marriage

ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹ ಎಂದರೇನು, ಅದನ್ನು ತಡೆಯುವುದು ಹೇಗೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಪರಿಣಾಮಗಳು

ನಮ್ಮ ಭಾರತ ದೇಶವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಪ್ರಪಂಚದ ಹಲವು ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ಇಂತಹ ಕೆಲವು ಅಭ್ಯಾಸಗಳು ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ನಡೆದುಕೊಂಡು ಬಂದಿವೆ, ಇದು ಜನರ ಮೇಲೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಹುಡುಗಿಯರ ಮೇಲೆ ಅತ್ಯಂತ ಕೆಟ್ಟ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಈ ಅನ್ಯಾಯವನ್ನು ಯಾರ ಮೇಲೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಸಾವನ್ನು ಹಲವು ಬಾರಿ ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವರು ಸಾಯುತ್ತಾರೆ. ಈ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ ಇಂದು ನಾವು ಅಂತಹ ಒಂದು ಅಭ್ಯಾಸದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಲಿದ್ದೇವೆ, ಇದು ಶತಮಾನಗಳಿಂದ ನಡೆದುಕೊಂಡು ಬಂದಿದೆ. ಈ ಪದ್ಧತಿ ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹವಾಗಿದೆ. ಅದು ಏನು, ಅದರ ಕಾರಣಗಳು, ಅದರ ಪರಿಣಾಮ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ತಡೆಯಬಹುದು, ಈ ಎಲ್ಲಾ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಕೆಲವು ಅಂಶಗಳ ಆಧಾರದಲ್ಲಿ ಕೆಳಗೆ ತೋರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ವಿವಾಹಗಳು

ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹ ಎಂದರೇನು? (What is Child Marriage ?)

ಕಾನೂನಿನ ಪ್ರಕಾರ, ಯಾವುದೇ ಮಗುವಿನ ವಿವಾಹವು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ವಯಸ್ಸಿಗೆ ಮುನ್ನ ಅಂದರೆ ಮಕ್ಕಳ ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಬಾಲ್ಯವಿವಾಹವಾಗಿದೆ. ಇದು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಪದ್ಧತಿಯಾಗಿದ್ದು, ಇದನ್ನು ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಮಕ್ಕಳ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಅವರ ಬಾಲ್ಯವನ್ನು ಅವರಿಂದ ಕಸಿದುಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಂತಹ ಬಂಧನದಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ಬೆಳೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಅವರಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಜ್ಞಾನವಿಲ್ಲ.ಅವರಿಗೆ ಏನಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದು ಕೂಡ ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ. ಈ ಅಭ್ಯಾಸದ ಬಲಿಪಶುಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಚಿಕ್ಕ ಹುಡುಗಿಯರು. ಏಕೆಂದರೆ ಇದರಲ್ಲಿ, ಚಿಕ್ಕ ಹುಡುಗನಿಗೆ ಚಿಕ್ಕ ಹುಡಿಗಿಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ಮದುವೆಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಚಿಕ್ಕ ಹುಡುಗಿ ತನಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ವಯಸ್ಸಾದ ಹುಡುಗನನ್ನು ಮದುವೆಯಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಇದು ಅವಳ ಇಡೀ ಜೀವನದ ಮೇಲೆ ದೈಹಿಕ ಹಾಗೂ ಮಾನಸಿಕವಾಗಿ ಗಂಭೀರ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ.

ಇತಿಹಾಸ

ಐತಿಹಾಸಿಕವಾಗಿ, ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹವು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ. ಈ ಅಭ್ಯಾಸದ ಇತಿಹಾಸವು ಹಲವು ಶತಮಾನಗಳ ಹಿಂದಿನದು. ಇದು ವೈದಿಕ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ನಡೆದುಕೊಂಡು ಬಂದಿರುವ ಪದ್ಧತಿ ಎಂದು ಕೆಲವರು ಹೇಳಿದರೆ, ಕೆಲವರು ಮಧ್ಯಕಾಲೀನ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ನಡೆದುಕೊಂಡು ಬರುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ವಿದೇಶಿ ಆಡಳಿತಗಾರರು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ, ಅವರು ಕ್ರಮೇಣವಾಗಿ ಭಾರತವನ್ನು ಆಳಲು ಆರಂಭಿಸಿದರು, ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಅವರಿಗೆ ಬಾಲ್ಯವಿವಾಹಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು ಎಂದು ಕೆಲವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಬಾಲಕಿಯರನ್ನು ಆ ವಿದೇಶಿ ಆಡಳಿತಗಾರರ ಅಂದರೆ ಬ್ರಿಟಿಷರ ಲೈಂಗಿಕ ಶೋಷಣೆಯಂತಹ ದೌರ್ಜನ್ಯಗಳಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲು ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲೇ ಮದುವೆಯಾಗುತ್ತಿದ್ದರು. ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಅದನ್ನು ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದು. ಇದರ ಹೊರತಾಗಿ, ಕೆಲವು ಇತಿಹಾಸಕಾರರು ಈ ದುಷ್ಟವನ್ನು ದೆಹಲಿ ಸುಲ್ತಾನರ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ಜಾರಿಗೆ ತರಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಇದು ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ನಡೆದುಕೊಂಡು ಬಂದಿರುವ ಪದ್ಧತಿಯಾಗಿದ್ದು, ಇದನ್ನು ಹಲವು ತಲೆಮಾರುಗಳು ಮುಂದುವರಿಸಿಕೊಂಡು ಬಂದಿವೆ ಮತ್ತು ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಇದು ಇನ್ನೂ ಅನೇಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ.

ಕಾರಣ

ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹಕ್ಕೆ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ, ಸಾಮಾಜಿಕ, ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ಧಾರ್ಮಿಕ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಹಲವು ಕಾರಣಗಳಿವೆ. ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹಕ್ಕೆ ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ಇಲ್ಲಿ ನಿಮಗೆ ತೋರಿಸಲಿದ್ದೇವೆ.

ಲಿಂಗ ಅಸಮಾನತೆ ಮತ್ತು ತಾರತಮ್ಯ

ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹ ಪ್ರಚಲಿತದಲ್ಲಿರುವ ಅನೇಕ ಸಮುದಾಯಗಳಲ್ಲಿ, ಹುಡುಗರಂತೆ ಹುಡುಗಿಯರಿಗೆ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ನೀಡಲಾಗಿಲ್ಲ. ಹುಡುಗಿಯರನ್ನು ಅವರ ಕುಟುಂಬಗಳು ಹೊರೆಯಾಗಿ ನೋಡುತ್ತವೆ. ತಮ್ಮ ಮಗಳನ್ನು ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಯೇ ಮದುವೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಗಂಡನ ಮೇಲೆ ತಮ್ಮ ಹೊರೆ ಹಾಕಬೇಕು, ಇದರಿಂದ ಅವರು ತಮ್ಮ ಹಣಕಾಸಿನ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ನಂಬುತ್ತಾರೆ.ಇದಲ್ಲದೇ, ಹುಡುಗಿ ಹೇಗೆ ವರ್ತಿಸಬೇಕು, ಹೇಗೆ ಅಡಿಗೆ ಮಾಡಬೇಕು, ಅವಳನ್ನು ಮದುವೆಯಾಗಲು ನೋಡಲು ಯಾರಿಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡಬೇಕು. ಈ ಎಲ್ಲ ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ಹುಡುಗಿಯರನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವುದು ಕೂಡ ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹದ ಲಕ್ಷಣವಾಗಿದೆ. ಕೌಟುಂಬಿಕ ದೌರ್ಜನ್ಯ, ದಬ್ಬಾಳಿಕೆ ಹಾಗೂ ಆಹಾರದಿಂದ ವಂಚಿತರಾಗುವ ಮೂಲಕ ಹುಡುಗಿಯರನ್ನು ತಾರತಮ್ಯಕ್ಕೆ ಒಳಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮದುವೆಯಾಗಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ಇದೆಲ್ಲವೂ ಅವರ ಮಾಹಿತಿ, ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯದ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ ಉಂಟಾಗಿದೆ.

ಸಂಪ್ರದಾಯ

ಕೆಲವರು ಇದನ್ನು ಸಂಪ್ರದಾಯದಂತೆ ನೋಡುತ್ತಾರೆ. ಅನೇಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಜನರು ಇದು ತಲೆಮಾರುಗಳಿಂದ ನಡೆದುಕೊಂಡು ಬಂದಿರುವ ಸಂಪ್ರದಾಯ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಹುಡುಗಿಯರು ಋತುಚಕ್ರವನ್ನು ಹೊಂದಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ, ಅವರು ಸಮುದಾಯದ ದೃಷ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಮತ್ತು ಅವರು ಅವಳನ್ನು ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲೇ ಮದುವೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವಳಿಗೆ ಹೆಂಡತಿ ಮತ್ತು ತಾಯಿಯ ಸ್ಥಾನಮಾನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ.

ಬಡತನ

ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹಕ್ಕೆ ಬಡತನವೂ ಮುಖ್ಯ ಕಾರಣ. ಬಡ ಕುಟುಂಬಗಳ ಜನರಲ್ಲಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಆದಷ್ಟು ಬೇಗ ಮದುವೆ ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತಾರೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ದುರ್ಬಲರಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಹುಡುಗಿಯನ್ನು ಬೇಗನೆ ಮದುವೆಯಾಗುವ ಮೂಲಕ, ಅವರ ಶಿಕ್ಷಣ, ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಮದುವೆಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಖರ್ಚು ಮಾಡಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಬಡ ಕುಟುಂಬಗಳ ಜನರು ಹುಡುಗಿಯರಿಗಿಂತ ಹುಡುಗರಿಗೆ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡುವಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಗಮನ ಹರಿಸುತ್ತಾರೆ.ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹಕ್ಕೆ ಇದೂ ಒಂದು ಕಾರಣ. ಬಡ ಕುಟುಂಬದ ಜನರು ತಮ್ಮ ಮನೆಯನ್ನು ನಡೆಸಲು ಸಾಲವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ, ಅಥವಾ ಅವರು ಯಾವುದೇ ವಿವಾದಕ್ಕೆ ಸಿಲುಕುತ್ತಾರೆ, ನಂತರ ಅಂತಹ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು, ಅವರು ತಮ್ಮ ಹುಡುಗಿಯರಿಗೆ ಅಂತಹ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಯೇ ಮದುವೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಇದರ ಹೊರತಾಗಿ, ಬಡ ಕುಟುಂಬದ ಹುಡುಗಿ ಚಿಕ್ಕವಳು ಮತ್ತು ಅವಿದ್ಯಾವಂತಳಾಗಿದ್ದಲ್ಲಿ, ಅವರು ವರದಕ್ಷಿಣೆಗಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಹಣವನ್ನು ಪಾವತಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಅವರು ಬೇಗನೆ ಹುಡುಗಿಯರನ್ನು ಮದುವೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಅಭದ್ರತೆ

ಅನೇಕ ಹೆತ್ತವರು ತಮ್ಮ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳನ್ನು ಕಿರಿಯ ಅಥವಾ ಹಿರಿಯ ಹುಡುಗನಿಗೆ ಮದುವೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಅದು ಅವರ ಹಿತಾಸಕ್ತಿ ಎಂದು ಅವರು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಕಿರುಕುಳ ಮತ್ತು ದೈಹಿಕ ಅಥವಾ ಲೈಂಗಿಕ ದೌರ್ಜನ್ಯದಂತಹ ಬೆದರಿಕೆಗಳಿಂದ ಹುಡುಗಿಯರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಅವರು ಈ ಕ್ರಮವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

ಅಸಮರ್ಪಕ ಕಾನೂನುಗಳು

ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹದ ವಿರುದ್ಧ ಕಾನೂನುಗಳು ಇರುವ ಅನೇಕ ದೇಶಗಳಿವೆ, ಆದರೆ ಅದನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಜಾರಿಗೊಳಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ಮುಸ್ಲಿಮರು ಶಿಯಾ ಮತ್ತು ಹಜಾರಾದಂತಹ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹವೂ ಸೇರಿದೆ. ಅಂತೆಯೇ, ಕೆಲವು ಸಮುದಾಯಗಳ ಜನರು ತಮ್ಮ ಪ್ರಕಾರ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸುವ ಮೂಲಕ ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹದಂತಹ ಆಚರಣೆಗಳನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಇವೆಲ್ಲವೂ ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹಕ್ಕೆ ಕೆಲವು ಮುಖ್ಯ ಕಾರಣಗಳಾಗಿವೆ, ಇದರ ಫಲಿತಾಂಶವು ಬಹಳ ಮಾರಕವಾಗಬಹುದು.

ಪರಿಣಾಮ

ಇದು ಅಭ್ಯಾಸವಾಗಿದ್ದು ಇದರ ಪರಿಣಾಮ ಕೇವಲ ಋಣಾತ್ಮಕವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಇದರ ಅಡ್ಡ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಈ ಕೆಳಗಿನಂತಿವೆ – • ಹಕ್ಕುಗಳಿಂದ ವಂಚಿತ: – ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹದ ದೊಡ್ಡ ಪರಿಣಾಮವೆಂದರೆ ಅದರಿಂದ ಹುಡುಗಿಯರು ಪಡೆಯಬೇಕಾದ ಹಕ್ಕುಗಳು ಅವರಿಂದ ವಂಚಿತವಾಗಿವೆ. ಅವರು ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲೇ ಮನೆಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಕಲಿಯಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಬಾಲ್ಯ ಜೀವನ ಕಿತ್ತುಕೊಳ್ಳುವಿಕೆ:- ಈ ಅಭ್ಯಾಸವು ಅಂತಹದ್ದಾಗಿದೆ ಅಂದರೆ, ಅಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ಬಾಲ್ಯವನ್ನು ಜಿಗಿಯುವ ದಿನ ಕಸಿದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಅವರಿಗೆ ಏನೂ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲದ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ವಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಎಲ್ಲಿ ಅವರು ಆಟಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಗೊಂಬೆಗಳಂತಹ ಆಟಗಳನ್ನು ಆಡಬೇಕು – ಗೊಂಬೆಗಳ ಮದುವೆ ಮಾಡಿ ಆಡಬೇಕೂ, ಅಲ್ಲಿ ಅವುಗಳೇ ಗೊಂಬೆಗಳ್ಳಾಗಿ ಒತ್ತಯದ ಮೂಲಕ ಮದುವೆಯಾಗುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳನ್ನು ಅವರ ಮೇಲೆ ಹಾಕಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅದರಿಂದಾಗಿ ಅವರ ಮಾನಸಿಕ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.
 • ಅನಕ್ಷರತೆ: – ಬಾಲ್ಯವಿವಾಹದಿಂದಾಗಿ, ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳು ಅವಿದ್ಯಾವಂತರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ ಅಥವಾ ಅವರು ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಬಿಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಮನೆಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡುವ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ಅವರಿಗೆ ವಹಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮತ್ತು ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಶಿಕ್ಷಣವಿಲ್ಲ ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ಸ್ವತಂತ್ರರಾಗಲು ಮತ್ತು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಸಶಕ್ತಗೊಳಿಸಲು ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುವುದಿಲ್ಲ. ಇದರ ಫಲಿತಾಂಶವೇನೆಂದರೆ ಅವರು ತಮ್ಮ ಕುಟುಂಬಗಳ ಮೇಲೆ ಜೀವನೋಪಾಯಕ್ಕಾಗಿ ಅವಲಂಬಿತರಾಗುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಶಕ್ತಿಹೀನರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಅದು ಸುಲಭವಾಗಿ ಶೋಷಣೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಇದರ ಹೊರತಾಗಿ, ಅವರು ವಿದ್ಯಾವಂತರಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಕುಟುಂಬವನ್ನು ಆರ್ಥಿಕ ಸಂಕಷ್ಟದಲ್ಲಿ ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಹಾಗೆಯೇ ಅವರು ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.
 • ರೋಗಗಳು: – ಹುಡುಗಿಯರು ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಯೇ ವಿವಾಹವಾದರೆ, ಅವರು HIV ಯಂತಹ ಲೈಂಗಿಕವಾಗಿ ಹರಡುವ ರೋಗಗಳಿಗೆ ಬಲಿಯಾಗಬಹುದು. ಆರಂಭಿಕ ವಿವಾಹದಿಂದಾಗಿ, ಹುಡುಗಿಯರು ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಯೇ ಗರ್ಭಿಣಿಯಾಗುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಅವರಿಗೆ ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಮಾಹಿತಿ ಕೂಡ ಇಲ್ಲ. ಇದರ ಹೊರತಾಗಿ, ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲೇ ಹುಡುಗಿಯರೊಂದಿಗೆ ಬಲವಂತದ ಲೈಂಗಿಕತೆಯಿಂದಾಗಿ, ಇದು ಹುಡುಗಿಯರ ಮೇಲೆ ತುಂಬಾ ಕೆಟ್ಟ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಬೀರುತ್ತದೆ. ಶೋಷಿತ ಹುಡುಗಿಯರು ತಮ್ಮ ರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ ಯಾರನ್ನೂ ಸಂಪರ್ಕಿಸಲು ಸಹ ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಅವರು ಅನೇಕ ರೋಗಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು, ಅವರ ಸಾವು ಕೂಡ ಸಂಭವಿಸಬವುದು.
 • ಬೇಗ ತಾಯಿಯಾಗುವುದು: ತಾಯಿಯಾಗುವುದು ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹದ ಪ್ರಮುಖ ಪರಿಣಾಮಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ತಾಯಿಯಾಗಲು, ಮಾನಸಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಆರೋಗ್ಯವಂತರಾಗಿರುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ, ಇಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳ ಆರಂಭಿಕ ವಿವಾಹದಿಂದಾಗಿ, ಅವರು ಬೇಗನೆ ತಾಯಿಯಾಗುತ್ತಾರೆ, ಇದು ತಾಯಿ ಮತ್ತು ಮಗುವಿನ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಅವರ ಮಕ್ಕಳು ಸಹ ಅಪೌಷ್ಟಿಕತೆಯಿಂದ ಜನಿಸುತ್ತಾರೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅವರು ಅನೇಕ ರೋಗಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು. ಸಂಶೋಧನೆಯ ಪ್ರಕಾರ, 20 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ಹುಡುಗಿಯರಿಗಿಂತ 15 ವರ್ಷದೊಳಗಿನ ಹುಡುಗಿಯರು ಹೆರಿಗೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಾಯುವ ಸಾಧ್ಯತೆ 5 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ಎಂದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. ಅಂತಹ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಶಿಶು ಮರಣ ಪ್ರಮಾಣ ಕೂಡ ತುಂಬಾ ಹೆಚ್ಚಿರುತ್ತದೆ.

ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹವನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿಲ್ಲಿಸಬಹುದು? (How to Stop Child Marriage?)

ಜನರಿಗೆ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಅರಿವು ಮೂಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಅಂತಹ ಅಭ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಕೈಬಿಡುವಂತೆ ಮಾಡಲು ಅನೇಕ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಮತ್ತು ನಾವು ಇಂದಿಗೂ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಕೆಲವು ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ –ಹುಡುಗಿಯರಿಗೆ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡುವುದು: –
 • ಹುಡುಗಿಯರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಹಕ್ಕುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅರಿವು ಮೂಡಿಸಲು, ಅವರು ಶಿಕ್ಷಣ ಪಡೆಯುವುದು ಅವಶ್ಯಕ. ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಮೂಲಕ ಅವರು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ, ಅವರ ಬಲವಂತದ ಮದುವೆ ಹೇಗೆ ಅವರ ಭವಿಷ್ಯದ ಮೇಲೆ ಋಣಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಅವರು ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸಹ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ, ಇದರಿಂದ ಅವರು ಮದುವೆಯಾಗುವಂತೆ ಒತ್ತಡ ಹೇರಿದರೆ, ಅದರ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಅವರು ಯಾರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿಯುತ್ತದೆ.
ಹುಡುಗಿಯರ ಸಬಲೀಕರಣ: –
 • ಈ ಅಭ್ಯಾಸದ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು, ಹುಡುಗಿಯರು ಸಬಲರಾಗಬೇಕು, ಅವರಿಗೆ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಇರಬೇಕು. ತಮಗೆ ಆಗುತ್ತಿರುವ ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಬಲಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ತಮ್ಮ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುವ ಸಂಪೂರ್ಣ ಹಕ್ಕನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಮತ್ತು ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಹುಡುಗಿಯರು ಸಹ ಸ್ವಾವಲಂಬಿಗಳಾಗಿರಬೇಕು ಆದ್ದರಿಂದ ಯಾರೂ ಅವರನ್ನು ತಮ್ಮ ಮೇಲೆ ಹೊರೆ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳು ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಮತ್ತು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಸಬಲೀಕರಣಗೊಳಿಸುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದು ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ.
ಸಮುದಾಯದ ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ಜನರಿಗೆ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡುವುದು: –
 • ಯಾವುದೇ ಹುಡುಗಿಯ ಮದುವೆಯನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುವ ಕೆಲಸವನ್ನು ಹುಡುಗಿಯ ಹೆತ್ತವರು ಅಥವಾ ಸಮುದಾಯದ ಜನರು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಅವರು ಯಾವಾಗ ಮತ್ತು ಯಾವಾಗ ಮದುವೆಯಾಗಬೇಕು. ಅವರಿಗೆ ಅದರ ಕಾನೂನಿನ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವರು ತಮ್ಮ ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳ ಮದುವೆಯನ್ನು ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಯೇ ಸರಿಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಅವರು ವಿದ್ಯಾವಂತರಾಗಿದ್ದರೆ, ಅವರಿಗೆ ಎಲ್ಲದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯುತ್ತದೆ. ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹವು ಅನೇಕ ಋಣಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಅವರು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಹಾಗಾಗಿ ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ಸಮುದಾಯದವರು ಶಿಕ್ಷಣ ಪಡೆದರೆ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲು, ಹುಡುಗಿಯರ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗಾಗಿ ಮಾತನಾಡಲು ಮತ್ತು ಇತರರನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಬಹುದು.
ಇದರ ವಿರುದ್ಧ ಮಾಡಿದ ಕಾನೂನನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವುದು: –
 • ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹದ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಅನೇಕ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಹುಡುಗರು ಮತ್ತು ಹುಡುಗಿಯರ ಮದುವೆಗೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಿತಿಯನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾಗಿದ್ದು, ಇದರ ಹೊರತಾಗಿ, ಕಾನೂನನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸುವವರಿಗೂ ಶಿಕ್ಷೆ ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ಅದನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ಜನರು, ಅಂತಹ ಅಭ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸುವುದು ಸುಲಭವಾಗುತ್ತದೆ.ಹಣಕಾಸಿನ ನೆರವು: –

 • ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಇಂತಹ ಅನೇಕ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ, ಅದರ ಮೂಲಕ ಬಡ ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ತಮ್ಮ ಹೆಣ್ಣು ಮಗುವಿನ ಆರೈಕೆ ಮತ್ತು ಮದುವೆಗಾಗಿ ಹಣಕಾಸಿನ ನೆರವು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದ ಅವರು ತಮ್ಮ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹೊರೆಯಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಇಂದು, ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಶಿಕ್ಷಣದಿಂದ ಮದುವೆ ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಪಡೆಯುವವರೆಗೆ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಆರ್ಥಿಕ ನೆರವು ನೀಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಹಿಂದಿನದಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹದಲ್ಲಿ ಗಣನೀಯ ಇಳಿಕೆಯಾಗಿದೆ.
 • ಬಾಲ್ಯವಿವಾಹ ವಿರೋಧಿ ಸಂಘಟನೆಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವುದು: – ಈ ರೀತಿಯ ದುಷ್ಟತನವನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಲು, ಅದರ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಅನೇಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಅದರ ದುಷ್ಪರಿಣಾಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಜನರಲ್ಲಿ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಸಹ ಬೆಂಬಲಿಸಬಹುದು. ಮಾಧ್ಯಮ ಮತ್ತು ಇತರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳ ಮೂಲಕ, ಅದರ ಅಡ್ಡಪರಿಣಾಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಅದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಜನರನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಬಹುದು. ಬಾಲ್ಯವಿವಾಹದಂತಹ ದುಷ್ಕೃತ್ಯಗಳನ್ನು ಹೋರಾಡಲು ಮತ್ತು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಲು ದೂರದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಲಾಗಿದೆ, ಜನರಿಗೆ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಅರಿವು ಮೂಡಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಇಂತಹ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿಂದಾಗಿ, ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವುದು ತುಂಬಾ ಸುಲಭವಾಗಿದೆ. ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಬಾಲ್ಯವಿವಾಹಗಳು ಮೊದಲಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿವೆ.

ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹಕ್ಕಾಗಿ ಮಾಡಿದ ಕಾನೂನಿನ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ (Basic Law Information for Child Marriage)

ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹ ತಡೆಯಲು ವಿವಿಧ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಇಲ್ಲಿ ನಾವು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹಕ್ಕಾಗಿ ಮಾಡಿದ ಕಾನೂನಿನ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಲಿದ್ದೇವೆ ಅದು ಈ ಕೆಳಗಿನಂತಿದೆ –

1929 ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹ ಕಾಯ್ದೆ :-

ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹದ ವಿರುದ್ಧ ಮೊದಲ ಕಾನೂನು 1929 ರಲ್ಲಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಇದನ್ನು 1930 ರಲ್ಲಿ ಏಪ್ರಿಲ್ ಮೊದಲ ದಿನಾಂಕದಂದು ಇಡೀ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಜಾರಿಗೆ ತರಲಾಯಿತು. ಈ ಕಾನೂನಿನ ಗುರಿ, ಹುಡುಗಿಯರ ಮೇಲೆ ಉಂಟಾಗುವ ದುಷ್ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸುವುದು. ಈ ಕಾನೂನಿನಲ್ಲಿ ಈ ಕೆಳಗಿನ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಅನ್ವಯಿಸಲಾಗಿದೆ – • ಈ ಕಾನೂನಿನ ಪ್ರಕಾರ, ಮದುವೆಗೆ ಪುರುಷರ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಿತಿಯನ್ನು ಕನಿಷ್ಠ 21 ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ, ವಯಸ್ಸಿನ ಮಿತಿಯನ್ನು ಕನಿಷ್ಠ 18 ವರ್ಷಗಳಿಗೆ ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮದುವೆಗೆ ಮುಂಚೆ, ಇದನ್ನು ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಮತ್ತು ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಅವರನ್ನು ಶಿಕ್ಷಿಸಲಾಯಿತು.
 • 18 ರಿಂದ 21 ವರ್ಷದೊಳಗಿನ ವ್ಯಕ್ತಿ ಅಪ್ರಾಪ್ತ ಬಾಲಕಿಯೊಂದಿಗೆ ಬಾಲ್ಯವಿವಾಹಕ್ಕಾಗಿ 15 ದಿನಗಳ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆ ಮತ್ತು 1000 ರೂ. ದಂಡ ವಿಧಿಸಬೇಕು.
 • ಇದನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, 21 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ಪುರುಷನ ಅಪ್ರಾಪ್ತ ವಯಸ್ಸಿನ ಹುಡುಗಿಯ ವಿವಾಹ ಆದರೆ, ಆ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ, ಬಾಲ್ಯವಿವಾಹವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಿದ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ಹುಡುಗ ಮತ್ತು ಹುಡುಗಿಯ ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ 3 ತಿಂಗಳ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು ಮತ್ತು ಆ ಸಮಯಕ್ಕೆ ಸೂಚಿಸಿದ ದಂಡ ನೀಡಬೇಕು.

ಅದಲ್ಲದೆ, ಈ ಕಾನೂನಿನ ಅನುಷ್ಠಾನದ ನಂತರ, ಇದನ್ನು ಹಲವಾರು ಬಾರಿ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು.

ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹ ನಿಷೇಧ ಕಾಯ್ದೆ 2006:-

ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹಕ್ಕಾಗಿ ಮಾಡಲಾದ ಕಾನೂನಿನ ಕೆಲವು ನ್ಯೂನತೆಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು 2006 ರಲ್ಲಿ 1 ನವೆಂಬರ್ 2007 ರಂದು ಜಾರಿಗೆ ತಂದ ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹ ನಿಷೇಧ ಕಾಯ್ದೆಯನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತಂದಿತು. ಈ ಕಾಯಿದೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವುದು ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಅದನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ರದ್ದುಗೊಳಿಸುವುದಾಗಿತ್ತು. ಹಿಂದಿನ ಕಾಯಿದೆಯಲ್ಲಿ, ಬಾಲ್ಯವಿವಾಹದ ವಿರುದ್ಧ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳುವುದು ಕಷ್ಟಕರ ಮತ್ತು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಂತಾಗಿತ್ತು, ಹಾಗೆಯೇ ಅದನ್ನು ಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಜಾರಿಗೊಳಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ, 2006 ರ ಕಾಯಿದೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ವಯಸ್ಸಿನ ಮಿತಿಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಬದಲಾವಣೆ ಮಾಡಲಾಗಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಮಕ್ಕಳ ಸುರಕ್ಷತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಅದರಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಇವು ಈ ಕೆಳಗಿನಂತಿವೆ –

 • ಈ ಕಾನೂನಿನ ಪ್ರಕಾರ, ಅಪ್ರಾಪ್ತ ವಯಸ್ಸಿನ ಹುಡುಗರು ಮತ್ತು ಬಾಲಕಿಯರು ಬಾಲ್ಯವಿವಾಹಕ್ಕೆ ಬಲವಂತವಾಗಿ ತಮ್ಮ
  ಪ್ರೌ ಡಾವಸ್ಥೆಗೆ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಮೊದಲು ಅಥವಾ ನಂತರ ಅವರ ಮದುವೆಯನ್ನು ಮುರಿಯುವ ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ.
 • ಇದರ ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ, ಮದುವೆಯ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ, ಹುಡುಗಿಯ ಅತ್ತೆಯರು ವರದಕ್ಷಿಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿದ ಎಲ್ಲಾ ಬೆಲೆಬಾಳುವ ವಸ್ತುಗಳು, ಹಣ ಮತ್ತು ಉಡುಗೊರೆಗಳನ್ನು ಹಿಂದಿರುಗಿಸಬೇಕು, ಮತ್ತು ಹುಡುಗಿಗೆ ವಯಸ್ಕವಾಗುವವರೆಗೆ ಮತ್ತು ವಿವಾಹ ಆಗುವವರೆಗೆ ವಾಸಿಸಲು ಸ್ಥಳವನ್ನು ಒದಗಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಇದರ ಹೊರತಾಗಿ, ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹದಿಂದ ಜನಿಸಿದ ಮಗುವನ್ನು ನ್ಯಾಯಸಮ್ಮತವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮಗುವಿನ ಆಸಕ್ತಿಯನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಮಗುವಿನ ಪೋಷಕರಿಗೆ ನೀಡುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ.
 • ಇದಲ್ಲದೇ, ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು 3 ತಿಂಗಳಿಂದ 2 ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ದಂಡವನ್ನು ವಿಧಿಸಲಾಗಿದೆ.ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹದ ವಿರುದ್ಧ ಧ್ವನಿ

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ಕಾನೂನಿನ ಅನುಷ್ಠಾನದ ನಂತರ, ಮುಸ್ಲಿಂ ಸಂಘಟನೆಗಳು ಇದನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದವು. ಆದರೆ ಇದರ ನಂತರವೂ ಈ ಕಾನೂನು ಇಡೀ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅನ್ವಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ವಿವಾಹವು ಸಮಾಜದ ಒಂದು ಭಾಗವಾಗಿದೆ, ಅದು ಇಲ್ಲದೆ ಸಮಾಜವು ಏನೂ ಅಲ್ಲ, ಅಂದರೆ, ವಿವಾಹವು ಸಮಾಜದ ಒಂದು ಸಂಪ್ರದಾಯವಾಗಿದ್ದು ಅದು ಸರಿಯಾದ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಮದುವೆ ಮಾಡಿದರೆ, ಎಲ್ಲಾ ಹುಡುಗರು ಮತ್ತು ಹುಡುಗಿಯರ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ವಯಸ್ಸಿಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಮಾಡಿದರೆ, ಅದು ಶಾಪವೂ ಆಗಬಹುದು. ಆದ್ದರಿಂದ, ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹದ ವಿರುದ್ಧ ಧ್ವನಿ ಎತ್ತುವ ಮತ್ತು ಈ ಅಭ್ಯಾಸವನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿಂದಾಗಿ, ಇಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ಆಶಾದಾಯಕವಾಗಿ ಮುಂಬರುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಿರ್ಮೂಲನೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಹೆಣ್ಣು ಭ್ರೂಣ ಹತ್ಯೆ, ವರದಕ್ಷಿಣೆ ಪದ್ಧತಿ ಹೇಗೆ ಅಪರಾಧವಾಗಿದೆಯೋ ಹಾಗೆಯೇ ಬಾಲ್ಯವಿವಾಹದ ವಿರುದ್ಧವೂ ಧ್ವನಿ ಎತ್ತುವುದು ಅವಶ್ಯಕವಾಗಿದೆ, ಅದೇ ರೀತಿ ಬಾಲ್ಯವಿವಾಹವೂ ಸಹ ಒಂದು ಘೋರ ಅಪರಾಧವಾಗಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳ ಮುಗ್ಧತೆ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಅವರ ಅಡಿಪಾಯ ದುರ್ಬಲಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ಈ ಲೇಖನ ನಿಮಗೆ ಇಷ್ಟ ವಾದರೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ನಿಮ್ಮ ಮಿತ್ರರಿಗೆ, ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಶೇರ್ ಮಾಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಗಳನ್ನೂ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬಾಕ್ಸ್ ನಲ್ಲಿ ಬರೆಯಿರಿ.

“ಮಸ್ತಕ ಬೆಳಗಲು ಹಂಚಿರಿ ಜ್ಞಾನದ ಜನ ಮನದ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಗಳಿಸಿರಿ ಪುಣ್ಯದ ಅಂಕೆಗಳನ್ನು”

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here