ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಕಾರಣಗಳು ಮತ್ತು ಅದರ ಕಾಯಿದೆ

0
Child labour or bal shram Act

ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಕಾರಣಗಳು ಮತ್ತು ಅದರ ಕಾಯಿದೆ

ಒಂದೆಡೆ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಯುವಕರನ್ನು ದೇಶದ ಶಕ್ತಿ ಎಂದು ಬಣ್ಣಿಸಿದರೆ, ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಸಂಖ್ಯೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ. ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ದೇಶಗಳಿಗಿಂತ 18 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳು ಹೆಚ್ಚು ಶ್ರಮಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ಎರಡು ಬಾರಿ ಊಟ ಮತ್ತು ತಲೆಯ ಮೇಲೆ ನೆರಳು. ದೇಶದ ಭವಿಷ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಕರ್ತವ್ಯವಲ್ಲವೇ?

ಜೀವನದ ಒಂದು ಸುಂದರ ಕ್ಷಣವೆಂದರೆ ಬಾಲ್ಯ. ಯಾರಿಗೂ ಅರ್ಥವಿಲ್ಲದಿರುವಲ್ಲಿ, ಯಾವುದಕ್ಕೂ ಉದ್ವೇಗವಿಲ್ಲ, ಜೀವನದ ಅರ್ಥವು ಆಟವಾಡಲು ಮತ್ತು ಆನಂದಿಸಲು ಮಾತ್ರ. ಆದರೆ ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ಬಾಲ್ಯವು ಕೆಲಸದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ, ಜೀವನಕ್ಕಾಗಿ, ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಿಂದಾಗಿ ಅಥವಾ ಕೆಲವರು ಕಿರುಕುಳಕ್ಕೊಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ, ಸಂಪಾದಿಸಲು ಮನೆ ಬಿಟ್ಟು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ.

ಕಾನೂನುಗಳಿವೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸೋಣ, ಬಾಲಕಾರ್ಮಿಕತೆಯು ಅಪರಾಧವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಈ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕ ಪದ್ಧತಿ. ನಮ್ಮ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಅನೇಕ ಮಕ್ಕಳು ಚಿಕ್ಕ ಚಿಕ್ಕ ಸಾಮಾನುಗಳನ್ನು ಮಾರುವುದು, ರೈಲುಗಳಲ್ಲಿ ಬೋಗಿಯನ್ನು ಗುಡಿಸುವುದು ಅಥವಾ ವೃತ್ತಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವುದನ್ನು ನಾವೆಲ್ಲರೂ ನೋಡುತ್ತೇವೆ. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ನಾವು ಗಮನಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ನಾವು ಅವನಿಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಹಣ ಅಥವಾ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ದಯಪಾಲಿಸುತ್ತೇವೆ. ಅಥವಾ ದೊಡ್ಡ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಮಾತನಾಡುವ ಮೂಲಕ ಅವರಿಗೆ ಓದುವ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ನೀಡುವುದು. ಆದರೆ ಅವರ ಬಲವಂತವನ್ನು ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೇವೆಯೇ, ಅವರಿಗೆ ಹೊಟ್ಟೆ ತುಂಬಲು ಏನೂ ಇಲ್ಲದಿದ್ದಾಗ, ಅವರು ಭವಿಷ್ಯದ ಕನಸುಗಳನ್ನು ಮಾಡುವ ಕನಸು ಕಾಣಬಹುದೇ? ಇಲ್ಲ, ಈ ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕರು ತಮ್ಮ ಹೊಟ್ಟೆ ತುಂಬಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಸವಾಲು ಇರುವುದರಿಂದ ಮರೆತು ಕನಸು ಕಾಣಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ.

ಯುವಕರು ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳೇ ದೇಶದ ಮುಂದಿನ ಭವಿಷ್ಯ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರ ವರ್ತಮಾನವು ಉತ್ತಮ ಮತ್ತು ಬಲವಾಗಿರಬೇಕು. ಕನಿಷ್ಠ ವರ್ಣಮಾಲೆಯ ಜ್ಞಾನವು ಅವರ ಹಕ್ಕು ಆಗಿರಬೇಕು.ಬಾಲಕಾರ್ಮಿಕ ಪದ್ಧತಿಯನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಕಾಯಿದೆಗಳು

“14 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳು ಮನೆಯಿಂದ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಹೊರಟವರು ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕರಾಗುತ್ತಾರೆ. ಇಂದಿನ ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ಪ್ರಕಾರ, 14 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನ 215 ಮಿಲಿಯನ್ ಮಕ್ಕಳು ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕರಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕ ಪದ್ಧತಿ ಭಾರತದ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಮುಖ ಮತ್ತು ಗಂಭೀರ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ. ಈ ಸಮಸ್ಯೆ ಈಗ ಅಸಾಧಾರಣ ರೂಪ ಪಡೆದಿದೆ. ಈಗ ಈ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕೆ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುವ ಸಮಯ ಬಂದಿದೆ. ಈ ವಿಷಯದ ಗಂಭೀರತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಜನರಿಗೆ ಅರಿವು ಮೂಡಿಸಿ ಮತ್ತು ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಿ.

ಆ ಸಣ್ಣ ಮತ್ತು ಮುಗ್ಧ ಮಕ್ಕಳಿಂದ, ಓದುವ ಮತ್ತು ಬರೆಯುವ ಮೂಲಕ, ಭಾರತದ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬಲ್ಲ ಎಳೆ ಕೈಗಳಿಂದ ದುಡಿಮೆಯನ್ನು ಮಾಡಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅವರ ಚಿನ್ನದ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಕತ್ತಲೆಯಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿಸಬಾರದು.

ಈ ಮಹತ್ವದ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸುವ ಕರ್ತವ್ಯ ಮೊದಲು ಆ ಮಗುವಿನ ಪೋಷಕರ ಮೇಲಿದೆ, ಜೊತೆಗೆ ದೇಶದ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಪ್ರಜೆಯೂ ಈ ಅಪರಾಧವನ್ನು ನೋಡಿಯೂ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಅಥವಾ ಈ ಅಪರಾಧವನ್ನು ತಾವೇ ಮಾಡಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕ ಕಾಯಿದೆ (Child labour or balshram Act)

ಭಾರತದ ಸಂವಿಧಾನದ ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕುಗಳ ಕಲಂ -24 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಬಾಲಕಾರ್ಮಿಕ ಪದ್ಧತಿಯನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಇದರ ಹೊರತಾಗಿ, ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಸಮಾನತೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಬದುಕುವ ಹಕ್ಕಿನ ಜೊತೆಗೆ, ಶಿಕ್ಷಣದ ಹಕ್ಕಿದೆ (ಲೇಖನ 21.A).

ಇದು “ರಾಜ್ಯವು ಬಯಸಿದಲ್ಲಿ, ಆರರಿಂದ ಹದಿನಾಲ್ಕು ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ಎಲ್ಲ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಉಚಿತ ಮತ್ತು ಕಡ್ಡಾಯ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಅಂದರೆ, ಇದು ಪ್ರತಿ ಮಗುವಿನ ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕು.

ಈ ಕಾರ್ಮಿಕ ಪದ್ಧತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶಗಳು

 • ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕರ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನ
 • ಈ ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಕಾರಣ
 • ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕ ಪದ್ಧತಿಯ ಅಡ್ಡ ಪರಿಣಾಮಗಳುಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕರ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನ (Definition of child labour)

ಸರಳ ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಂಡರೆ, 14 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳು, ಅವರ ಬಾಲ್ಯ, ಕ್ರೀಡೆ, ಶಿಕ್ಷಣದ ಹಕ್ಕನ್ನು ಕಸಿದುಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ, ಅವರನ್ನು ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ, ದೈಹಿಕವಾಗಿ, ಮಾನಸಿಕವಾಗಿ, ಸಾಮಾಜಿಕವಾಗಿ ಕಿರುಕುಳ ನೀಡುವುದು, ಕಡಿಮೆ ಹಣಕ್ಕೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವಂತೆ ಮಾಡುವುದು. ತೆರಿಗೆ, ಶೋಷಣೆ , ಅವರ ಬಾಲ್ಯವನ್ನು ಕಾರ್ಮಿಕರಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸುವುದು.

“ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳ ಕಾಯಿದೆ, 1948 ರಲ್ಲಿ 14 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಮತ್ತು ತಿದ್ದುಪಡಿಯ ನಂತರ, 18 ವರ್ಷದೊಳಗಿನ ಮಕ್ಕಳು ಗಣಿಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಲಾಗಿದೆ.”

ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಕಾರಣ (Reason of Child Labour)

ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿ, ಪೋಷಕರ ಅತೃಪ್ತಿ, ದುರಾಶೆ, ಕಡಿಮೆ ಶಿಕ್ಷಣ ಹೊಂದಿರುವುದು ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕರಂತಹ ಅಪರಾಧಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ತರದ ದೊಡ್ಡ ದೊಡ್ಡ ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳು ಅಂದರೆ :-

 • ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಗಣಿಗಳು
 • ವಜ್ರದ ಗಣಿಗಳು
 • ಕಲ್ಲು/ನಿಲುಭಾರ/ಇಟ್ಟಿಗೆ ಕ್ವಾರಿಗಳು
 • ಪಟಾಕಿ ಕಾರ್ಖಾನೆ
 • ಕಾರ್ಪೆಟ್ ನೇಯ್ಗೆ ಕಾರ್ಖಾನೆ

ಇದರ ಹೊರತಾಗಿ, ಸಣ್ಣ ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳು, ಸಣ್ಣ ಕೈಗಾರಿಕೆಗಳು, ಕೃಷಿ, ತೋಟದ ಮನೆಗಳು, ಪಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ಮಾಡುವ ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ಚಹಾ ಅಂಗಡಿಗಳಿಂದ ತಮ್ಮ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಮಾಪಿಂಗ್ ಮಾಡುವ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು. ಹೆಚ್ಚು ಲಾಭ ಗಳಿಸುವ ಮತ್ತು ಹಣವನ್ನು ಉಳಿಸುವ ದುರಾಸೆಯಲ್ಲಿ, ಅವರು ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ದರದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಸಂಭಾವನೆಯಲ್ಲಿ ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕರಂತಹ ಗಂಭೀರ ಅಪರಾಧಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಪದ್ಧತಿಯ ಅಡ್ಡ ಪರಿಣಾಮಗಳು

 • ಮಕ್ಕಳ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಕುಂಠಿತಗೊಂಡಿದೆ
 • ಶಿಕ್ಷಣದ ಹಕ್ಕಿನಿಂದ ವಂಚಿತವಾಗಿದೆ
 • ಜೀವ ಬೆದರಿಕೆ
 • ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಶೋಷಣೆ

ಮಕ್ಕಳ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಕುಂಠಿತವಾಗುತ್ತದೆ – ಮಕ್ಕಳು ಸರಿಯಾದ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕಾದ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ, ಅವರ ಮೆದುಳನ್ನು ಕ್ರೀಡೆಗಳನ್ನು ಆಡುವ ಮೂಲಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಬೇಕು, ಆ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕ, ಮಾನಸಿಕ, ಬೌದ್ಧಿಕ, ಸಾಮಾಜಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಅವರನ್ನು ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ನಿಲ್ಲಿಸುತ್ತದೆ.

ಶಿಕ್ಷಣದ ಹಕ್ಕಿನಿಂದ ವಂಚಿತರಾಗುವುದು – ಶಿಕ್ಷಣದ ಹಕ್ಕು ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕು. ಅದರಿಂದ ಯಾವುದೇ ಮಗುವನ್ನು ಕಸಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಕೂಡ ಅಪರಾಧ.

ಜೀವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿದೆ – ಯಾವುದೇ ಮಗುವಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಕಾರ್ಖಾನೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದು ಸುರಕ್ಷಿತವಲ್ಲ. ಬಡತನದಿಂದಾಗಿ, ಸ್ವಲ್ಪ ಹಣಕ್ಕಾಗಿ, ಒಬ್ಬರ ಜೀವವನ್ನು ಪಣಕ್ಕಿಡುವುದು, ಅಥವಾ ಗುಣಪಡಿಸಲಾಗದ ಜೀವನಪರ್ಯಂತ ರೋಗಕ್ಕೆ ಬಲಿಯಾಗುವುದು. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಬಾಲಕಾರ್ಮಿಕತೆಯು ಯಾವುದೇ ಮಗುವಿಗೆ ತುಂಬಾ ಅಪಾಯಕಾರಿ.

ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಶೋಷಣೆ – ಬಡತನ ಮತ್ತು ಬಲವಂತದಿಂದಾಗಿ ಮಗು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದು, ಅವನಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಸಂಭಾವನೆ / ಸಂಬಳ ಸಿಗುವುದಿಲ್ಲ. ಆತ ಎಲ್ಲ ರೀತಿಯಲ್ಲೂ ಶೋಷಣೆಗೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಾನೆ ಅದು ಗಂಭೀರ ಅಪರಾಧ.ಇಂದು, ಭಾರತವು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಬಾಲಕಾರ್ಮಿಕರನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಈ ಬಾಲಕಾರ್ಮಿಕತೆಯು ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಹರಡಿರುವ ಸಮಸ್ಯೆಯ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಅಸಾಧಾರಣ ರೂಪವಾಗಿದೆ. ಈ ಸಮಸ್ಯೆಗಾಗಿ, ಸರ್ಕಾರವು ಈಗ ಅನೇಕ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದೆ, ಸಮೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿದೆ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ದೊಡ್ಡ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದೆ ಮತ್ತು ಸಮಿತಿಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಕಠಿಣ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದೆ. ಇದರಿಂದ ಈ ಅಪರಾಧವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಬಹುದು.

ನಾವು ಬಾಲಕಾರ್ಮಿಕ ಪದ್ಧತಿಯನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿಲ್ಲಿಸಬಹುದು

ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಬಾಲಕಾರ್ಮಿಕ ಪದ್ಧತಿಯನ್ನು ತಡೆಯಲು ಹಲವು ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದರೂ, ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಅವುಗಳನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಅನುಸರಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ನಾವು ಬಯಸಿದರೆ, ನಾವು ‘ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕ/ಬಾಲ ಶ್ರಮ ‘ ನಿಲ್ಲಿಸಬಹುದು. ನಾವು ನಮ್ಮದೇ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬೇಕು. ಈ ನಿಯಮ ಹೀಗಿದೆ –

 • ಬಾಲಕಾರ್ಮಿಕರಿಂದ ಉತ್ಪನ್ನವನ್ನು ಎಲ್ಲಿ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಅದನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಜನರಿಗೆ ಅರಿವು ಮೂಡಿಸುವುದು.
 • ಹುಟ್ಟುಹಬ್ಬ, ವಾರ್ಷಿಕೋತ್ಸವ ಅಥವಾ ಪಾರ್ಟಿ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬಡ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಅರಿವು ಮೂಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದು.
 • ಮದುವೆಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಖರ್ಚು ಮಾಡದೆ ಒಂದು ಬಡ ಮಗುವಿನ ಶಿಕ್ಷಣ ಪಡೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದು
 • ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡದೆ ಬಡ ಮಗುವಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದು.
 • ಎಲ್ಲಿಯಾದರೂ ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕರನ್ನು ಕಂಡರೆ, ತಕ್ಷಣ ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕ ಸಹಾಯವಾಣಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ.
 • ಆನ್‌ಲೈನ್ ದೂರುಗಾಗಿ ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ

ಈ ಲೇಖನ ನಿಮಗೆ ಇಷ್ಟ ವಾದರೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ನಿಮ್ಮ ಮಿತ್ರರಿಗೆ, ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಶೇರ್ ಮಾಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಗಳನ್ನೂ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬಾಕ್ಸ್ ನಲ್ಲಿ ಬರೆಯಿರಿ.

“ಮಸ್ತಕ ಬೆಳಗಲು ಹಂಚಿರಿ ಜ್ಞಾನದ ಜನ ಮನದ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಗಳಿಸಿರಿ ಪುಣ್ಯದ ಅಂಕೆಗಳನ್ನು”

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here