ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದ ನಿರ್ಮಾಪಕರು ಭಾರತೀಯ ಪ್ರಜೆಗಳಿಂದ ದೇಶಭಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೇಗೆ ನೋಡಿದರು

0
Indian Constitution view patriotism for Indian citizens

ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದ ನಿರ್ಮಾಪಕರು ಭಾರತೀಯ ಪ್ರಜೆಗಳಿಂದ ದೇಶಭಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೇಗೆ ನೋಡಿದರು

ಪ್ರತಿ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ, ಭೂಮಿಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಕಾನೂನುಗಳು ಎಲ್ಲಾ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಅವರ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳು ಅಥವಾ ವೈವಿಧ್ಯತೆಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತವೆ. ಭಾರತದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಹತ್ತೊಂಬತ್ತನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟನ್‌ನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಲಾಯಿತು. ಕಾಲ ಕಳೆದಂತೆ, ಭಾರತೀಯ ನಾಯಕರಿಗೆ ಪ್ರಾತಿನಿಧ್ಯ ನೀಡಲಾಯಿತು, ಆದರೆ ನಿಜವಾದ ಅಧಿಕಾರಗಳು ಬ್ರಿಟಿಷರ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಉಳಿದಿವೆ.

ಅಧಿಕಾರದ ವರ್ಗಾವಣೆ 1947 ರಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು, ಆದರೆ ಭಾರತದ ಸ್ವಂತ ಕಾನೂನುಗಳು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ ಜಾರಿಗೆ ಬಂದವು. ದೇಶದ ಕಾನೂನು ಜನರು ಅವುಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಅಧಿಕಾರ ಹೊಂದಿರುವ ಕಾನೂನು ಪ್ರಾಧಿಕಾರದ ಸಾಕಾರವಾಯಿತು.

ಭಾರತದ ಸಂವಿಧಾನವು ಕಠಿಣ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿತ್ತು, ಅದು ಅಧಿಕಾರವು ಯಾವಾಗಲೂ ಜನರ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಉಳಿಯುವುದನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಅದರ ಜನರಿಗಾಗಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಸಂವಿಧಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಕೂಡ ಮುಖ್ಯವಾಗಿತ್ತು, ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ, ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಇತರ ಹಲವಾರು ಸಂವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡರೂ, ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನವು ಅದರ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರು, ವಂಚಿತರು ಮತ್ತು ಬುಡಕಟ್ಟು ಸ್ಥಳೀಯರ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪರಿಗಣನೆಗೆ ಎದ್ದು ಕಾಣುತ್ತದೆ.

ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದ ದೃಷ್ಟಿಕೋನ

ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಸಂವಿಧಾನ ರಚನಾ ಸಭೆಯ ಮೊದಲ ಸಭೆಯಲ್ಲಿಯೇ ಭಾರತದ ಸಂವಿಧಾನವನ್ನು ಎಷ್ಟು ಕರಡು ಮಾಡಬೇಕು ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಲಾಯಿತು, ಅದು ಸಹಜವಾಗಿಯೇ ತನ್ನ ಜನರಿಗೆ ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹವಾಯಿತು.

ನೆಹರು ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಸಭೆಗೆ ಭಾರತವು ಕೇವಲ ಆದರ್ಶಗಳು, ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳು ಮತ್ತು ಸಂವಿಧಾನದ ನಿರ್ಬಂಧನೆಗಳನ್ನು ಬೇರೆಡೆಯಿಂದ ನಕಲು ಮಾಡಲು ಹೋಗುತ್ತಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. “ನಾವು ಇಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಆಡಳಿತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರೂ ಅದು ನಮ್ಮ ಜನರ ಮನೋಧರ್ಮಕ್ಕೆ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹವಾಗಿರಬೇಕು. ನಾವು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವಕ್ಕಾಗಿ ನಿಲ್ಲುತ್ತೇವೆ, ”ನೆಹರು ಅವರು 13 ಡಿಸೆಂಬರ್ 1946 ರಂದು ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ವಿವರಿಸುವ ಭಾಷಣದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು.

ಆ ಸಂಧರ್ಭದಲ್ಲಿ ನೆಹರೂ ಅವರು ಸಂವಿಧಾನ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ರಚಿಸಿದ ಮತ್ತು ಚಲಿಸಿದ ಭಾರತದ ಸಂವಿಧಾನದ ಉದ್ದೇಶಗಳನ್ನು ಸೆಳೆಯುವುದು ಆ ಸಭೆಯ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿತ್ತು. ಈ ಉದ್ದೇಶಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದ ಮುನ್ನುಡಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿತು, ಇದು ಭಾರತೀಯ ಜನರ ಆಕಾಂಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ.ಇದು ಅತ್ಯಂತ ಗರಿಗರಿಯಾದ ಪರಿಚಯಾತ್ಮಕ ಹೇಳಿಕೆಯಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಭಾರತ ಮತ್ತು ದೇಶಗಳ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ದಿಗ್ಭ್ರಮೆಗೊಳಿಸುವ ಸ್ಪಷ್ಟತೆಯೊಂದಿಗೆ ಮುಂದಿಟ್ಟಿದ್ದರಿಂದ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ದೇಶಭಕ್ತಿಯ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಸಂವಿಧಾನದ ತತ್ವಗಳು ಮತ್ತು ತತ್ವಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್ ಅದರ ಅಧಿಕಾರ ಮತ್ತು ಅರ್ಥವನ್ನು ಪಡೆದ ಮೂಲವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ.

ಯುವ ಭಾರತೀಯರು ನಂತರ ಸಂವಿಧಾನವನ್ನು ಬಲವಂತವಾಗಿ ತಮ್ಮ ಮೇಲೆ ಹೇರಿದರು ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಸ್ವಾಭಾವಿಕವಾಗಿ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡರು ಎಂದು ಭಾವಿಸದ ಕಾರಣ, ಕರಡು ಸಮಿತಿ ಮತ್ತು ಸಂವಿಧಾನ ರಚನಾ ಸಭೆಯು ಪ್ರತಿ ಸಣ್ಣ ವಿವರಗಳನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡು ವಿವಾದದ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಮುಖ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಸಂವಿಧಾನದ ಭಾಗ ಚರ್ಚಿಸಿತು.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಖ್ಯಾತ ಲೇಖಕ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕರ್ತ ಸೇಠ್ ಗೋವಿಂದ್ ದಾಸ್, ಗೋವುಗಳ ರಕ್ಷಣೆಗೆ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಹಿನ್ನೆಲೆಯನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮಾತಾ (ತಾಯಿ) ಎಂದು ಏಕೆ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಗೋಹತ್ಯೆ ಅಪರಾಧ

“ನಮ್ಮದು ಕೃಷಿ ಪ್ರಧಾನ ದೇಶ. ಇದು ಕೃಷಿಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಹೊಂದಿರಬೇಕು. ಈ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ, ಗೋವುಗಳ ರಕ್ಷಣೆ ನಮಗೆ ಬಹಳ ಅವಶ್ಯಕವಾಗಿದೆ. ಗೋವಿನ ರಕ್ಷಣೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಯು ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣನ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ನಮ್ಮ ನಾಗರೀಕತೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದೆ. ನಮಗೆ, ಇದು ಧಾರ್ಮಿಕ ಅಥವಾ ಆರ್ಥಿಕ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಯೂ ಆಗಿದೆ. ನಾವು ಅಸ್ಪೃಶ್ಯತೆಯ ಆಚರಣೆಯನ್ನು ಅಪರಾಧವೆಂದು ಘೋಷಿಸಿದಂತೆ, ಈ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಗೋಹತ್ಯೆ ಅಪರಾಧ ಎಂದು ನಾವು ಘೋಷಿಸಬಹುದು.

ಇದಕ್ಕಾಗಿ ನಮ್ಮ ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ನಾವು ಕೆಲವು ನಿರ್ಬಂಧನೆಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಬೇಕು. ನಮ್ಮ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಗೋವು ವಧೆ ನಿಷೇಧಿಸಿದಂತಹ ಹಿಂದೂ ಆಡಳಿತದಲ್ಲಾಗಲಿ ಅಥವಾ ಮುಸ್ಲಿಂ ಅವಧಿಯಲ್ಲಾಗಲಿ ಮಾತ್ರ ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಾವು ನಮ್ಮ ಇತಿಹಾಸದಿಂದ ಕಲಿಯುತ್ತೇವೆ. ಅನೇಕ ಮುಸ್ಲಿಂ ರಾಜರ ಆಳ್ವಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಗೋಹತ್ಯೆಯನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮೂಲನೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಇತಿಹಾಸವು ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಭಾರೀ ಆರ್ಥಿಕ ಹೊರೆಯಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಬಹುದು. ಆದರೂ, ನಾವು ಜನರ ಮೇಲೆ ತೆರಿಗೆ ವಿಧಿಸಿದರೂ ಮತ್ತು ಹಸುಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ಅದನ್ನು ಪಾವತಿಸುವಂತೆ ಕೇಳಿಕೊಂಡರೂ, ಅವರು ಅದನ್ನು ಬಹಳ ಸ್ವಇಚ್ಛೆಯಿಂದ ಪಾವತಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ”

ಅಂತೆಯೇ, ಕಟ್ಟಾ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮತ್ತು ಸಂವಿಧಾನ ಸಭೆಯ ಸದಸ್ಯರಾಗಿದ್ದ ದಾಮೋದರ್ ಸ್ವರೂಪ್ ಸೇಠ್ ಅವರು ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟವನ್ನು ಒಂದು ಸಾಮೂಹಿಕ ಚಳುವಳಿಯನ್ನಾಗಿಸುವಲ್ಲಿ ಗಾಂಧಿ ವಹಿಸಿದ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಸಂವಿಧಾನವು ಗಾಂಧಿ ತತ್ವಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರದ ಕೇಂದ್ರೀಕರಣವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಅವರು ಗಮನಿಸಿದರು. ಕಟ್ಟಾ ಸಮಾಜವಾದಿ, ಅವರು ಅಸೆಂಬ್ಲಿಯನ್ನು ವಿಸರ್ಜಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳುವ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಹೋದರು ಏಕೆಂದರೆ ಅದು ಭಾರತೀಯ ಸಮಾಜದ ಎಲ್ಲಾ ವಿಭಾಗಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುವುದಿಲ್ಲ.

ಸಾಮಾಜಿಕವಾಗಿ ಕೆಳಸ್ತರದ ಜನರ ಹಕ್ಕುಗಳ ಮುಕ್ತ ರಕ್ಷಕ

ಸೇಠ್, ಸಮಾಜದ ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕವಾಗಿ ಕೆಳಸ್ತರದ ಜನರ ಹಕ್ಕುಗಳ ಮುಕ್ತ ರಕ್ಷಕ, ಅಧಿಕಾರದ ಕೇಂದ್ರೀಕರಣದ ದುಷ್ಪರಿಣಾಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಮಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿದರು.
ಆತ ಹೇಳಿದ್ದ:

“ಕೇಂದ್ರೀಕರಣವು ಒಳ್ಳೆಯದು ಮತ್ತು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಿದೆ ಆದರೆ ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರ ತಮ್ಮ ಜೀವನದುದ್ದಕ್ಕೂ ಅಧಿಕ ಶಕ್ತಿಯ ಕೇಂದ್ರೀಕರಣವು ಆ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ನಿರಂಕುಶವಾಗಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಫ್ಯಾಸಿಸ್ಟ್ ಆದರ್ಶಗಳ ಕಡೆಗೆ ಕೊಂಡೊಯ್ಯುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಅಂಶವನ್ನು ನಾವು ಮರೆಯುತ್ತೇವೆ. ನಿರಂಕುಶವಾದ ಮತ್ತು ಫ್ಯಾಸಿಸಂ ವಿರುದ್ಧ ರಕ್ಷಿಸುವ ಏಕೈಕ ವಿಧಾನವೆಂದರೆ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ವಿಕೇಂದ್ರಿಕರಣಗೊಳಿಸಬೇಕು. ಹೃದಯದ ಬೆಸುಗೆಯ ಮೂಲಕ ನಾವು ಅಂತಹ ಶಕ್ತಿಯ ಕೇಂದ್ರೀಕರಣವನ್ನು ಪ್ರಪಂಚದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಿಯೂ ಹೋಲಿಸಲಾಗದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ತರಲಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ಕಾನೂನಿನ ಮೂಲಕ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಪರಿಣಾಮವೆಂದರೆ, ನಮ್ಮ ದೇಶವು ಫ್ಯಾಸಿಸಂ ಅನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುತ್ತಿದೆ – ಇಂದಿಗೂ ನಾವು ಅದನ್ನು ಬಲವಾಗಿ ವಿರೋಧಿಸುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ – ಕ್ರಮೇಣ ಫ್ಯಾಸಿಸಂನತ್ತ ಸಾಗುತ್ತೇವೆ.

ಸ್ವತಂತ್ರ ರಾಷ್ಟ್ರದ ಪ್ರಜೆಗಳು ದೇಶಭಕ್ತರಾಗಿ ವರ್ತಿಸುವುದು ಸಹಜವಾಗಿಯೇ ನಿರೀಕ್ಷಿತವಾಗಿದ್ದರೂ, ದೇಶದ್ರೋಹದ ಭಯವು ಸಂವಿಧಾನ ಸಭೆಯ ಸದಸ್ಯರಲ್ಲಿ ಅಡಗಿದೆ, ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಬಹುಶಃ ಭಾರತೀಯ ಒಕ್ಕೂಟದ ರಚನೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಈ ವಿಷಯವು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಚರ್ಚೆಯಾಯಿತು.ಒಂದು ಕೈಯಿಂದ ನೀಡಿದ್ದನ್ನು ಇನ್ನೊಂದು ಕೈಯಿಂದ ತೆಗೆಯಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಘನಶ್ಯಾಮ್ ವ್ಯಾಸ್ ಅವರ ಜನಪ್ರಿಯ ಹೆಸರಿನಿಂದ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾಗಿರುವ ಕೆಎಂ ಮುನ್ಶಿಯಂತಹ ಪ್ರಮುಖ ಸದಸ್ಯರು, ಸರ್ಕಾರದ ಟೀಕೆಗಳನ್ನು ದೇಶದ್ರೋಹವಾಗಿ ನೋಡಬಾರದು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಆದರೆ ಸಿಖ್ ನಾಯಕ ಭೋಪಿಂದರ್ ಸಿಂಗ್ ಮಾನ್ ಮತ್ತು ಸಂವಿಧಾನ ಸಭೆಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಸೇಠ್ ಗೋವಿಂದ್ ದಾಸ್ ನಡುವೆ ಈ ವಿಷಯದ ಕುರಿತು ಅತ್ಯಂತ ಮಹತ್ವದ ವಿನಿಮಯ ನಡೆಯಿತು. ಭೋಪಿಂದರ್ ಸಿಂಗ್ ಮಾನ್ ಆಗಸ್ಟ್ ಕೂಟವನ್ನು ಹೀಗೆ ಎಚ್ಚರಿಸಿದರು:

“ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ, ಮತ್ತು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರಿಗೆ, ನಾನು ಒಡನಾಟ ಮತ್ತು ಮುಕ್ತ ವಾಕ್ಚಲನೆಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ನೀಡುತ್ತೇನೆ. ಅವರ ಮೂಲಕವೇ ನಾವು ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ನಮ್ಮ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ನಮಗೆ ಆಗಬಹುದಾದ ಅನ್ಯಾಯವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಬಹುದು. ಈ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು, ದೇಶವು ಅನೇಕ ಹೋರಾಟಗಳನ್ನು ಮಾಡಬೇಕಾಯಿತು, ಮತ್ತು ಭೀಕರ ಯುದ್ಧದ ನಂತರ ಈ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಯಿತು. ಆದರೆ ಈಗ, ಅವುಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸುವ ಸಮಯ ಬಂದಾಗ, ಸರ್ಕಾರವು ಹಿಂಜರಿಯುತ್ತಿದೆ; ಅಂದು ಅನಪೇಕ್ಷಿತ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿದ್ದನ್ನು ಈಗ ಅಪೇಕ್ಷಣೀಯ ಎಂದು ಮೆರವಣಿಗೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಒಂದು ಕೈಯಿಂದ ನೀಡಿದ್ದನ್ನು ಇನ್ನೊಂದು ಕೈಯಿಂದ ತೆಗೆಯಲಾಗುತ್ತಿದೆ.”

ಮುತ್ತಜ್ಜ ಮಾಡಿದ ಬದ್ಧತೆಯನ್ನು ಮರಿ ಮೊಮ್ಮಗ ಅದನ್ನು ಕಿತ್ತುಹಾಕಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದನು.

ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಸತ್ಯಾಗ್ರಹಿ ಮತ್ತು ಹಲವಾರು ಬಾರಿ ಜೈಲುವಾಸ ಅನುಭವಿಸಿದ ದಾಸ್, ಅವರ ಅಜ್ಜ “ರಾಜ” ಬಿರುದನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವರ ಚಿಕ್ಕಪ್ಪ ಮತ್ತು ತಂದೆ “ದಿವಾನ್ ಬಹದ್ದೂರ್” ಎಂಬ ಬಿರುದನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು ಎಂದು ನೆನಪಿಸಿಕೊಂಡರು. ಅವರು ಹೇಳಿದರು:“ಈ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಶೀರ್ಷಿಕೆಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ನನಗೆ ತುಂಬಾ ಸಂತೋಷವಾಗಿದೆ. ಅಂತಹ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ನನ್ನ ವಿರುದ್ಧ ಸೆಕ್ಷನ್ 124 ಎ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಮೊಕದ್ದಮೆ ಹೂಡಲಾಯಿತು, ಮತ್ತು ಇದು ಒಂದು ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಸಂಗತಿಯಾಗಿದೆ. ನನ್ನ ಮುತ್ತಜ್ಜನಿಗೆ ವಜ್ರಗಳನ್ನು ಹೊದಿಸಿದ ಚಿನ್ನದ ಸೊಂಟದ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು. 1857 ರಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟೀಷ್ ಸರ್ಕಾರವು ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಇದನ್ನು ನೀಡಿತು ಮತ್ತು ‘1857 ರಲ್ಲಿ ದಂಗೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವರ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಿ’ ಎಂಬ ಪದಗಳನ್ನು ಅದರ ಮೇಲೆ ಕೆತ್ತಲಾಗಿದೆ. 1930 ರ ಸತ್ಯಾಗ್ರಹ ಚಳುವಳಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಭಾಷಣದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಅಜ್ಜ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ನನ್ನ ಮುತ್ತಜ್ಜ ಈ ಸೊಂಟದ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಪಡೆದರು ಮತ್ತು ಹಾಗೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಅವರು ಪಾಪ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ನಾನು ಅದರ ಮೇಲೆ ಕೆತ್ತಲು ಬಯಸಿದ್ದೆ ಅಂತಹ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ನನ್ನ ಮುತ್ತಜ್ಜ ಮಾಡಿದ ಬದ್ಧತೆಯನ್ನು ಮರಿ ಮೊಮ್ಮಗ ಅದನ್ನು ಕಿತ್ತುಹಾಕಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದನು. ಇದಕ್ಕಾಗಿ, ನನ್ನ ವಿರುದ್ಧ ಸೆಕ್ಷನ್ 124 ಎ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಮೊಕದ್ದಮೆ ಹೂಡಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಕಠಿಣ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆ ವಿಧಿಸಲಾಯಿತು.

ಸಾರ್ವಭೌಮ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಗಣರಾಜ್ಯ

1870 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ದಂಡ ಸಂಹಿತೆ (ಐಪಿಸಿ) ಯಲ್ಲಿ ದೇಶದ್ರೋಹವನ್ನು ಹೆಣೆಯಲು ಏಕೈಕ ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ರಾಜರ ಟೀಕಾಕಾರರನ್ನು ಜೈಲಿಗೆ ತಳ್ಳುವುದು ಎಂದು ಸದಸ್ಯರು ಗುರುತಿಸಿದರು. ಆದ್ದರಿಂದ, ಬಹಳ ಮುಂಚೆಯೇ, ಮಾತೃಭೂಮಿಯ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ದೇಶದ್ರೋಹ ಅಥವಾ ವಿಶ್ವಾಸಘಾತುಕತನದ ವಿಷಯವು ಭಾರತ ಗಣರಾಜ್ಯದ ಸ್ಥಾಪಕರು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಿದ ಸಂಗತಿಯಲ್ಲ ಎಂಬುದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಯಿತು. ಅದರ ಬದಲು ಬಿಸಿಬಿಸಿ ಚರ್ಚೆಯಾಯಿತು, ವಾದಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಚರ್ಚಿಸಲಾಯಿತು.

ಸಂವಿಧಾನ ಸಭೆಯ ಸದಸ್ಯರು, ಹೆಚ್ಚು ಆಲೋಚನೆ ಮತ್ತು ಆಲೋಚನೆಯ ನಂತರ, ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಹೋರಾಟವು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಸ್ವತಂತ್ರ ಭಾರತದ ನಾಗರಿಕರು ಭಯದಿಂದ ತಮ್ಮದೇ ಚುನಾಯಿತ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಟೀಕಿಸುವುದನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಿದರೆ ಇಡೀ ವ್ಯಾಯಾಮವು ನಿರರ್ಥಕವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಂಬಿದ್ದರು. ದೇಶದ್ರೋಹದ. ಅಂದಿನ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಟೀಕಿಸುವುದು ಅವರ ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದ ಮನೋಭಾವಕ್ಕೆ ರಾಷ್ಟ್ರವಿರೋಧಿ ಕ್ರಮವಲ್ಲ.

ಮೂಲತಃ ಜಾರಿಗೊಳಿಸಿದಂತೆ, ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಯು ಭಾರತವನ್ನು “ಸಾರ್ವಭೌಮ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಗಣರಾಜ್ಯ” ಎಂದು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ. ಭಾರತದ ಸಂವಿಧಾನದ ಮುನ್ನುಡಿಯು ರಾಜ್ಯವು ತನ್ನ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಬಹಳ ವಿವರವಾಗಿ ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ. ಅದು ಭಾರತೀಯ ದೇಶಭಕ್ತಿಯು ಅದರ ಅರ್ಥವನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಪ್ರಮೇಯವಾಗಿದೆ. ಪದಗಳನ್ನು ಓದುತ್ತಿದ್ದರೂ ನಿಜವಾಗಿ ಆ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಅನೇಕ ಹೊಂದಾಣಿಕೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು, ಜನರು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕೆ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದರು, ಅವರು ಪರಸ್ಪರ ಬದುಕಲು ಕಲಿಯುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಬಯಸಿದ ಶಕ್ತಿಗಳನ್ನು ತಡೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದರು.

ಈ ಲೇಖನ ನಿಮಗೆ ಇಷ್ಟ ವಾದರೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ನಿಮ್ಮ ಮಿತ್ರರಿಗೆ, ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಶೇರ್ ಮಾಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಗಳನ್ನೂ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬಾಕ್ಸ್ ನಲ್ಲಿ ಬರೆಯಿರಿ.

“ಮಸ್ತಕ ಬೆಳಗಲು ಹಂಚಿರಿ ಜ್ಞಾನದ ಜನ ಮನದ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಗಳಿಸಿರಿ ಪುಣ್ಯದ ಅಂಕೆಗಳನ್ನು”

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here