ರಕ್ಷಾ ಬಂಧನ ಎಂದರೇನು: ದಿನಾಂಕ, ಮುಹೂರ್ತ, ಇತಿಹಾಸ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ರಾಖಿಯ ಆಚರಣೆ

0
what is mean by raksha bandhan

ರಕ್ಷಾ ಬಂಧನ ಎಂದರೇನು: ದಿನಾಂಕ, ಮುಹೂರ್ತ, ಇತಿಹಾಸ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ರಾಖಿಯ ಆಚರಣೆ

ಭಾರತದ ಹಿಂದೂ ಸಮುದಾಯದ ನಡುವೆ ರಾಖಿ ಹಬ್ಬದ ದಿನಾಂಕ, ಇತಿಹಾಸ, ಮಹತ್ವ, ಶುಭ ಮುಹೂರ್ತ ಮತ್ತು ಆಚರಣೆಯ ಬಗ್ಗೆ ನೀವು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದದ್ದು ಇಲ್ಲಿದೆ.

ರಕ್ಷಾ ಬಂಧನದ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಸಹೋದರರ ನಡುವಿನ ಪ್ರೀತಿಯ ಮತ್ತು ಪ್ರೀತಿಯ ಸಂಕೇತವೆಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹಿಂದೂ ಸಮುದಾಯದ ಸದಸ್ಯರಲ್ಲಿ ರಕ್ಷಾ ಬಂಧನದ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಅತ್ಯಂತ ವಿಜೃಂಭಣೆಯಿಂದ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ರಾಖಿ ಅಥವಾ ರಕ್ಷಾಬಂಧನ್ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಈ ಹಬ್ಬವು ಅದರ ಮೂಲತತ್ವ ಮತ್ತು ಭಾಯಿ ದೂಜಿಗೆ ಹೋಲುತ್ತದೆ, ರಕ್ಷಾ ಬಂಧನದ ಹೊರತಾಗಿ, ಒಡಹುಟ್ಟಿದವರ ಮಣಿಕಟ್ಟಿನ ಮೇಲೆ ವಿಧ್ಯುಕ್ತ ರಾಖಿಯನ್ನು ಕಟ್ಟಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಇದು ರಕ್ಷಣೆಯ ಸಮಯ-ಗೌರವದ ಆಚರಣೆಯಾಗಿದೆ, ಒಡಹುಟ್ಟಿದವರು ಒಬ್ಬರಿಗೊಬ್ಬರು ನೀಡುವ ಶ್ರೇಷ್ಠ ಕೊಡುಗೆ, ಮತ್ತು ಒಡಹುಟ್ಟಿದವರ ನಡುವೆ ಇರುವ ಶುದ್ಧ ಬಂಧವನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತದೆ. “ರಕ್ಷಾ” ಅಕ್ಷರಶಃ “ಸುರಕ್ಷತೆ” ಎಂದು ಅನುವಾದಿಸಿದರೆ, “ಬಂಧನ್” ಎಂದರೆ ‘ಬಂಧ’ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಾಬಂಧನದ ಹಬ್ಬವು ಈ ಒಡೆಯಲಾಗದ ಬಂಧದ ಆಚರಣೆಯಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಒಡಹುಟ್ಟಿದವರ ನಡುವೆ ಇರುತ್ತದೆ.

ದಿನಾಂಕ ಮತ್ತು ಶುಭ ಮುಹೂರ್ತ:

ರಾಖಿಯನ್ನು ಪ್ರತಿವರ್ಷ ಹಿಂದೂ ಮಾಸ ಶ್ರಾವಣದಲ್ಲಿ ಹುಣ್ಣಿಮೆಯಂದು ಆಚರಿಸುವುದರಿಂದ, ಪ್ರತಿ ವರ್ಷವೂ ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸಮಯವನ್ನು ಆಚರಣೆಗೆ ಸೂಕ್ತವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಇದು ಅಪರಾಹ್ನ ಮುಹೂರ್ತವಾಗಿದ್ದು, ಕೆಲವು ಜನರು ಮುಂಜಾಗ್ರತೆಯಿಂದಾಗಿ ಅವರು ಪ್ರದೋಷ ಕಾಲವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬಹುದು (ಸೂರ್ಯಾಸ್ತದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ನಂತರ 96 ನಿಮಿಷಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ) ಏಕೆಂದರೆ ರಾಖಿಯನ್ನು ಯಾವುದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 6:15 ರಿಂದ ಕಟ್ಟಬಹುದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ರಾಖಿಯನ್ನು ಕಟ್ಟುವುದು ಭದ್ರಾ ಹಂತದಲ್ಲಿ (ಸಂಜೆ ಮತ್ತು ಮುಂಜಾನೆ ಕಾಲಕಾಲಕ್ಕೆ ಭಿನ್ನವಾಗಿರುತ್ತದೆ) ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮಾಡಬಾರದು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಭದ್ರ ಅವಧಿ, ಕೆಲವು ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಶಕ್ತಿಗಳಿಂದ ಕೊಡಿರುತ್ತದೆ.

ಇತಿಹಾಸ ಮತ್ತು ಮಹತ್ವ:

ಮಹಾಭಾರತದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ದ್ರೌಪದಿ ಕೃಷ್ಣನ ಮಣಿಕಟ್ಟಿನ ಮೇಲೆ ರಾಖಿಯನ್ನು ಕಟ್ಟಿದನೆಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ, ಅವನು ತನ್ನ ಸುದರ್ಶನ ಚಕ್ರವನ್ನು ರಾಜ ಶಿಶುಪಾಲಾಲ್ ವಿರುದ್ಧ ಬಳಸಿದಾಗ ಅವನ ಬೆರಳಿಗೆ ಗಾಯವಾಯಿತು. ಕೃಷ್ಣನ ಕೈಯಲ್ಲಿ ರಕ್ತಸ್ರಾವವಾಗುತ್ತಿದ್ದಾಗ, ದ್ರೌಪದಿ ತನ್ನ ಸೀರೆಯಿಂದ ಒಂದು ತುಂಡನ್ನು ಹರಿದು ಅವನ ಕೈಗೆ ಕಟ್ಟಿದಳು.

ಈ ಕೆಲಸದಿಂದ ಕೃಷ್ಣನು ತುಂಬಾ ಆಕರ್ಶಿತನಾಗಿ, ಅದರ ಪ್ರತಿಯಾಗಿ, ಅವನು ಅವಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಪಾಲಿಸಲು ಯಾವಾಗಲೂ ಇರುತ್ತಾನೆ ಎಂದು ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ ಮಾಡಿದನು.

ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ವಿಜೇತ ರವೀಂದ್ರನಾಥ ಟ್ಯಾಗೋರ್ ಬಂಗಾಳ ವಿಭಜನೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಾಮೂಹಿಕ ರಕ್ಷಾ ಬಂಧನ ಉತ್ಸವವನ್ನು ಆರಂಭಿಸಿದರು, ಇದರಲ್ಲಿ ಅವರು ಹಿಂದೂ ಮತ್ತು ಮುಸ್ಲಿಂ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಇತರ ಸಮುದಾಯದ ಪುರುಷರಿಗೆ ರಾಖಿ ಕಟ್ಟಲು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಸಹೋದರರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಲು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿದರು. ಹಿಂದೂಗಳು ಮತ್ತು ಮುಸ್ಲಿಮರ ನಡುವೆ ಒಡಕು ಮೂಡಿಸುವ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಆಚರಣೆ:

ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಒಬ್ಬ ಹುಡುಗಿ ಅಥವಾ ಮಹಿಳೆ ತನ್ನ ಸಹೋದರನ ಹಣೆಯ ಮೇಲೆ ತಿಲಕ ಇಟ್ಟು ಅವನ ಮಣಿಕಟ್ಟಿನ ಸುತ್ತ ರಾಖಿಯನ್ನು ಕಟ್ಟುತ್ತಾಳೆ, ಅದು ತನ್ನ ಸಹೋದರ (ಗಳ) ನ ಬಾಂಧವ್ಯ ಮತ್ತು ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪುನರುಚ್ಚರಿಸುತ್ತದೆ. ಅವಳು ತನ್ನ ಸಹೋದರನಿಂದ ಉಡುಗೊರೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾಳೆ ಮತ್ತು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ ಅವಳನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾಳೆ.

ಒಬ್ಬ ಹುಡುಗಿ/ಮಹಿಳೆ ತನ್ನ ಸಹೋದರನ ಮಣಿಕಟ್ಟಿನ ಸುತ್ತ ರಾಖಿಯನ್ನು ಕಟ್ಟಿದಾಗ, ಅವನು ಅವಳನ್ನು ಜೀವನದ ಎಲ್ಲಾ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಂದ ರಕ್ಷಿಸುವ ಭರವಸೆ ನೀಡುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಅವಳಿಗೆ ಅವಳ ಆಶೀರ್ವಾದವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾನೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ನೀವು ಎಲ್ಲಾ ಆಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಗಾತ್ರಗಳ ರಾಖಿ ಬ್ಯಾಂಡ್‌ಗಳನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು ಇದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಒಡಹುಟ್ಟಿದವರ ಬಾಂಡ್ ಅನ್ನು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುವ ಒಂದನ್ನು ನೀವು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬಹುದು.ಈ ಆಚರಣೆಯ ಆಧುನಿಕ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನದಲ್ಲಿ, ಪಾತ್ರಗಳು ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೋಗಬಹುದು. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಒಬ್ಬ ಅಣ್ಣ ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ರಾಖಿಗಳನ್ನು ಹಿರಿಯ ಸಹೋದರಿಯರಿಗೆ ಕಟ್ಟಲಾಗುತ್ತದೆ, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ರಾಖಿಗಳನ್ನು ಸ್ನೇಹಿತರು ಮತ್ತು ದೂರದ ಸಂಬಂಧಿಕರಿಗೆ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಒಂಟಿ ಮಕ್ಕಳ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಕಟ್ಟಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿರ್ವಹಿಸಿದರೂ, ಅದರ ಸಾರವು ಒಂದೇ ಆಗಿರುತ್ತದೆ – ನಿಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ಕಾಳಜಿ ಮತ್ತು ಪೋಷಣೆ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಮತ್ತು ಲಿಂಗ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಗಳು ಗೌಣವಾಗಿರುವಾಗ ಯಾವಾಗಲೂ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿರುವ ಯಾರಿಗಾದರೂ ರಾಖಿಯನ್ನು ಕಟ್ಟಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ಲೇಖನ ನಿಮಗೆ ಇಷ್ಟ ವಾದರೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ನಿಮ್ಮ ಮಿತ್ರರಿಗೆ, ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಶೇರ್ ಮಾಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಗಳನ್ನೂ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬಾಕ್ಸ್ ನಲ್ಲಿ ಬರೆಯಿರಿ.

“ಮಸ್ತಕ ಬೆಳಗಲು ಹಂಚಿರಿ ಜ್ಞಾನದ ಜನ ಮನದ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಗಳಿಸಿರಿ ಪುಣ್ಯದ ಅಂಕೆಗಳನ್ನು”

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here