ವಿಶ್ವ ಪರಿಸರ ದಿನ ಒಂದು ನೋಟ ಮತ್ತು ಪ್ರಬಂಧ

0
environment day

ವಿಶ್ವ ಪರಿಸರ ದಿನ ಒಂದು ನೋಟ ಮತ್ತು ಪ್ರಬಂಧ

ಪರಿವಿಡಿ

ಮಾನವ ಮತ್ತು ಪರಿಸರವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಪರಸ್ಪರ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿವೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನಮ್ಮ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಬದಲಾವಣೆಯಾದರೆ, ಅದರ ಪರಿಣಾಮವು ನಮ್ಮ ದೇಹದಲ್ಲಿ ತಕ್ಷಣವೇ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ. ಚಳಿ ಜಾಸ್ತಿಯಾಗಿದ್ದರೆ, ನಾವು ತಣ್ಣಗಾಗುತ್ತೇವೆ, ಶಾಖವು ಅಧಿಕವಾಗಿದ್ದರೆ ಅದನ್ನೂ ಸಹಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಇದು ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಸಂಭವಿಸಿದೆ.

ನಾವು ಅದನ್ನು ಇಡೀ ಮಾನವ ಜನಾಂಗದೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಿಸುವ ಮೂಲಕ ನೋಡಿದರೆ, ಆಗ ನಷ್ಟವೂ ದೊಡ್ಡದಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಕೆಲ ಸಮಯದ ಹಿಂದೆ ಸಂಭವಿಸಿದ ದುರಂತಗಳಾದ ಕೇದಾರನಾಥದಲ್ಲಿ ಅನಿರ್ವಚನೀಯ ಮಳೆ, ಅಸ್ಸಾಂನ ಪ್ರವಾಹ ಇತ್ಯಾದಿ ಇದಕ್ಕೆ ಉದಾಹರಣೆಗಳಾಗಿವೆ.

ವಿಶ್ವ ಪರಿಸರ ದಿನದ ಮಾಹಿತಿ

ಹೆಸರು ವಿಶ್ವ ಪರಿಸರ ದಿನ
ಆರಂಭ 1974 ರಲ್ಲಿ
2021 ನೇ ವರ್ಷದ ಥೀಮ್ ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಪುನಃಸ್ಥಾಪನೆ
ಆತಿಥೇಯ ದೇಶ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ (2021 ರಲ್ಲಿ)
ಉದ್ದೇಶ ಪರಿಸರವನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವುದು

 

2021 ರ ವಿಶ್ವ ಪರಿಸರ ದಿನವನ್ನು ಯಾವಾಗ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ? (World Environment Day 2021 Date)

ಇದನ್ನು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ 5 ನೇ ಜೂನ್ ನಿಂದ 16 ನೇ ತಾರೀಖಿನವರೆಗೆ (5 ನೇ ಜೂನ್ ನಿಂದ 16 ನೇ ಜೂನ್) ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲೆಡೆ ಮರಗಳನ್ನು ನೆಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಪರಿಸರಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಅನೇಕ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಜೂನ್ 5 ಕ್ಕೆ ವಿಶೇಷ ಮಹತ್ವವಿದೆ.

ವಿಶ್ವ ಪರಿಸರ ದಿನವನ್ನು ಏಕೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ?

ಪರಿಸರವು ಮಾನವ ಜೀವನಕ್ಕೆ ಉಸಿರಾಟದಷ್ಟೇ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಯಾವುದೇ ಪರಿಸರವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಜೀವಿ ಹೇಗೆ ಉಸಿರಾಡ ಬವುದು. ಇಂದು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಮಾನವನೂ ತನ್ನ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಪರಿಸರವನ್ನು ಸಮತೋಲನದಲ್ಲಿಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬೇಕು. ಏಕೆಂದರೆ ಪರಿಸರ ಮಾಲಿನ್ಯದಂತಹ ಗಂಭೀರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕುವುದು ಯಾವುದೇ ಒಂದು ಗುಂಪಿನ ವಿಷಯವಲ್ಲ.ಯಾವುದೇ ನಿಯಮ ಅಥವಾ ಕಾನೂನನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ಈ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಜಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ಅದರ ದುಷ್ಪರಿಣಾಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಿದರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಭವಿಷ್ಯದ ಪೀಳಿಗೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಿದರೆ, ಆಗ ಮಾತ್ರ ಅದನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಲು ಸಾಧ್ಯ. ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ಪರಿಸರವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಮತ್ತು ಜನರಿಗೆ ಸ್ಫೂರ್ತಿ ನೀಡಲು ಈ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ವಿಶ್ವ ಪರಿಸರ ದಿನದ ಆರಂಭ (ಇತಿಹಾಸ)

ವಿಶ್ವ ಪರಿಸರ ದಿನವನ್ನು 1974 ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಭೆ ಅನುಮೋದಿಸಿದಾಗಿನಿಂದ ಆರಂಭಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಕುರಿತು ಚರ್ಚೆ 1972 ರಲ್ಲಿ ಆರಂಭವಾಗಿದ್ದರೂ, ಚರ್ಚೆ ನಡೆಯುವಾಗ ಆರಂಭವಾಗಲು 2 ವರ್ಷಗಳು ಬೇಕಾಯಿತು. ಮತ್ತು ಮೊದಲ ವಿಶ್ವ ಪರಿಸರ ದಿನವನ್ನು 5 ಜೂನ್ 1974 ರಂದು ಆಚರಿಸಲಾಯಿತು. ಅಂದಿನಿಂದ ಇದನ್ನು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಒಂದು ಥೀಮ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಕಳೆದ 6-7 ವರ್ಷಗಳಿಂದ, ಇದನ್ನು ಹೊಸ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಒಂದು ದೇಶವು ಆತಿಥ್ಯ ವಹಿಸುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ನಂತರ ಈ ದಿನದ ಆಚರಣೆಯನ್ನು ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸುವ ಮೂಲಕ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ವಿಶ್ವ ಪರಿಸರ ದಿನದ ಥೀಮ್ (World Environment Day Theme)

ಪ್ರತಿ ವರ್ಷವೂ ವಿಶ್ವ ಪರಿಸರ ದಿನವನ್ನು ಕೆಲವು ಥೀಮ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಈ ಥೀಮ್ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಪರಿಸರದ ಒಂದು ಕಾಳಜಿಯತ್ತ ಗಮನ ಸೆಳೆಯುವುದು. 2021 ರಲ್ಲಿ, ಈ ವಿಷಯವು ‘ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಪುನಃಸ್ಥಾಪನೆ’ ಆಗಿದೆ.

ಆತಿಥೇಯ ವಿಶ್ವ ಪರಿಸರ ದಿನ 2021

ಪರಿಸರದ ಬಗ್ಗೆ ಜನರಲ್ಲಿ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಲು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ವಿಶ್ವ ಪರಿಸರ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಒಂದು ದೇಶವು ಅದರ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ನಂತರ ಅಲ್ಲಿ ಅಧಿಕೃತ ಸಮಾರಂಭವನ್ನು ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆತಿಥೇಯ ದೇಶದ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವುದು ಪರಿಸರ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಈ ವರ್ಷ ಅಂದರೆ 2021 ರಲ್ಲಿ, ವಿಶ್ವ ಪರಿಸರ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲು ಆತಿಥೇಯ ದೇಶ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ.

ವಿಶ್ವ ಪರಿಸರ ದಿನವನ್ನು ಹೇಗೆ ಆಚರಿಸುವುದು (World Environment Day Events)

ಚೀನಾ ಸರ್ಕಾರವು ವಿಶ್ವ ಪರಿಸರ ದಿನಾಚರಣೆಯನ್ನು ಹಲವಾರು ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಜೋಜಿಯಾಂಗ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯದ ಹ್ಯಾಂಗ್‌ಔನಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲು ಬದ್ಧತೆಯನ್ನು ತೋರಿಸಿದೆ. ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳ ಮೂಲಕ ಜನರು ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯದಿಂದ ಸಾವಿನ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಅವರ ಜೀವಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಲು ಚೀನಾದಿಂದ ಪ್ರೇರಣೆ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ.ಪ್ರತಿ ವರ್ಷವೂ ಶುದ್ಧ ಗಾಳಿ ಸಿಗದ ಕಾರಣ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯದಿಂದ ಜನರು ಸಾಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಮತ್ತು ಈ ಅಂಕಿ ಅಂಶವು ದಿನದಿಂದ ದಿನಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ. ಅಂತೆಯೇ, ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ನಗರಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಹೊಸ ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಹಸಿರು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಸರ್ಕಾರಗಳು, ಕೈಗಾರಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಲು ಪ್ರತಿವರ್ಷ ವಿಶ್ವ ಪರಿಸರ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಈ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸುವ ಮುಖ್ಯ ಉದ್ದೇಶವೂ ಇದೇ ಆಗಿದೆ.

ವಿಶ್ವ ಪರಿಸರ ದಿನದ ಉಲ್ಲೇಖಗಳು (World Environment Day Quotes)

 • ನೀರು H2O, ಅದರಲ್ಲಿ ಹೈಡ್ರೋಜನ್ 2 ಭಾಗಗಳು ಮತ್ತು ಆಮ್ಲಜನಕವು 1 ಭಾಗವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಇದು ಮೂರನೆಯ ವಸ್ತುವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಅದು ನೀರನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದು ಏನೆಂದು ಯಾರಿಗೂ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ.
 • ಭೂಮಿಯು ನಮ್ಮ ತಾಯಿ, ನಾವು ನಮ್ಮ ತಾಯಿಗೆ ಹಾನಿ ಮಾಡಿದರೂ ಅವಳು ನಮ್ಮನ್ನು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಪ್ರೀತಿಸುತ್ತಾಳೆ.
 • ಪರಿಸರ ಸ್ನೇಹಿ ಕಾರು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಒಂದು ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿ ಹಾಗೂ ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ಪರಿಣಮಿಸುತ್ತದೆ.
 • ಅಂತರಿಕ್ಷ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಯಾಣಿಕರಿಲ್ಲ, ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಸಿಬ್ಬಂದಿ.
 • ಪ್ರಕೃತಿಯು ನಮಗೆ ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತಿದೆ, ಪ್ರತಿದಿನ ಅನಂತ ಸೌಂದರ್ಯದ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.
 • ಪರಿಸರಕ್ಕೆ ಹಾನಿಯುಂಟು ಮಾಡುತ್ತಿರುವುದು ಮಾಲಿನ್ಯವಲ್ಲ, ನಮ್ಮ ಗಾಳಿ ಮತ್ತು ನೀರಿನಲ್ಲಿರುವ ಅಶುದ್ಧತೆಯೇ ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.
 • ಪರಿಸರದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ಕಾಪಾಡುವುದು ನಮ್ಮ ಕರ್ತವ್ಯ.
 • ಭೂಮಿಯ ಒಂದು ಚರ್ಮವಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ರೋಗಗಳಿವೆ, ಈ ರೋಗಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ಮನುಷ್ಯ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಶಿಲಾಯುಗದಿಂದ ನಾಗರೀಕತೆಯು ಬೆಳೆದಿದ್ದರೆ, ಅದು ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪ್ ಪೇಪರ್ ಯುಗದಿಂದ ಮತ್ತೆ ಹೊರಹೊಮ್ಮಬಹುದು.
 • ಗಿಡಗಳನ್ನು ಸಾಯುವ ಹಾಂಗೆ ಮಾಡುವುದು ಸೂರ್ಯನಲ್ಲ ಆದರೆ ಮರಗಳನ್ನು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಕೊಲ್ಲುದು ಮನುಷ್ಯನ ಕೆಲಸವಾಗಿದೆ.

ಪರಿಸರದ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನ / ಪರಿಸರ ಎಂದರೇನು (Environment Definition)

ನಾವು ಸಾಮಾನ್ಯ ಪರಿಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಯೋಚಿಸಿದರೆ, ಪರಿಸರವು ನಮ್ಮ ಸುತ್ತಲಿನ ಪರಿಸರವನ್ನು ಮತ್ತು ಅದರಲ್ಲಿರುವ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಅದರಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಜೀವಿಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ನಮ್ಮ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಗಾಳಿ, ಭೂಮಿ, ನೀರು, ಪ್ರಾಣಿಗಳು, ಪಕ್ಷಿಗಳು, ಮರಗಳು, ಸಸ್ಯಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ನಾವು ನಮ್ಮ ಪರಿಸರದಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸುತ್ತೇವೆ.ಗಮನಿಸಬೇಕಾದ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ ಪರಿಸರ ಎಂದರೆ ನಮ್ಮ ಸುತ್ತಲಿನ ಭೌತಿಕ ವಾತಾವರಣ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ನಮ್ಮ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮತ್ತು ನಡವಳಿಕೆಯ ವಾತಾವರಣವೂ ಇದರಲ್ಲಿ ಸೇರಿದೆ. ಮಾನವನ ಸುತ್ತ ಇರುವ ಸಾಮಾಜಿಕ, ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ, ಆರ್ಥಿಕ, ಜೈವಿಕ ಮತ್ತು ಭೌತಿಕ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಅದರ ಪರಿಸರದಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಪರಿಸರ ಮಾಲಿನ್ಯದ ವಿಧಗಳು

 • ಜಲ ಮಾಲಿನ್ಯ
 • ತಳ ಮಾಲಿನ್ಯ
 • ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯ
 • ಶಬ್ದ ಮಾಲಿನ್ಯ

ಪರಿಸರ ಮಾಲಿನ್ಯ ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಕ್ರಮಗಳು

 • ಜನಸಂಖ್ಯೆ ನಿಯಂತ್ರಣ
 • ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳು ನಗರದಿಂದ ದೂರ ಹೋಗುವುದು ಮತ್ತು ಚಿಮಣಿಯ ಎತ್ತರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು
 • ದ್ವಿಚಕ್ರ ವಾಹನಗಳಲ್ಲಿ ಒಳ್ಳೆಯ ಎಣ್ಣೆಯನ್ನು ಹಾಕಿ ಇದರಿಂದ ಕಪ್ಪು ಹೊಗೆಯನ್ನು ಬಿಡುವುದಿಲ್ಲ
 • ಹೆಚ್ಚು ಮರಗಳನ್ನು ನೆಡಿ
 • ಕಸವನ್ನು ಅದರ ಪೆಟ್ಟಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿ

ಪರಿಸರ ಮಾಲಿನ್ಯದ ಕಾರಣ (Environment Pollution Cause)

ನೋಡಿದರೆ, ಪರಿಸರ ಮಾಲಿನ್ಯಕ್ಕೆ ಹಲವು ಕಾರಣಗಳಿವೆ. ನಾವು ಮಾಡುವ ಸಣ್ಣ ಆಲೋಚನೆಯಿಲ್ಲದ ಕ್ರಿಯೆಗಳು ಪರಿಸರ ಮಾಲಿನ್ಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಇಲ್ಲಿ ನಾವು ಕೆಲವು ಮುಖ್ಯ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಹೈಲೈಟ್ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ.

ಕೈಗಾರಿಕಾ ಚಟುವಟಿಕೆ:

ಕೈಗಾರಿಕಾ ಚಟುವಟಿಕೆ ಎಂದರೆ ಮಾನವ ನಿರ್ಮಿತ ಕೈಗಾರಿಕೆಗಳು (ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳು) ಹೊರಸೂಸುವ ಅವಶೇಷಗಳು ನಮ್ಮ ಪರಿಸರವನ್ನು ಕಲುಷಿತಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ. ಆದರೆ ಈ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಓಟದಲ್ಲಿ, ನಮ್ಮ ಪರಿಸರವನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರಿಸಲು ನಾವು ನಮ್ಮ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಬೇಕು ಎಂಬುದು ಸಹ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಕೆಲವು ವಿಷಯಗಳನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ, ನಾವು ನಮ್ಮ ಪರಿಸರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಹಾನಿಯಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಬಹುದು. ನಾವು ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳ ಹೆಚ್ಚಿನ ಚಿಮಣಿಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವ ಮೂಲಕ ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬಹುದು, ಮತ್ತು ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳಿಗಾಗಿ ಹಲವು ಇತರ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅವುಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪರಿಸರ ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ನಿಯಂತ್ರಿಸಬಹುದು. ಆದರೆ ಯಾವುದೇ ನಿರ್ಲಕ್ಷ್ಯವನ್ನು ಯಾವುದೇ ಕಾರ್ಖಾನೆಯು ಮಾಡಿದರೆ, ಅದರ ಭೀಕರ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಮುಂಚೂಣಿಗೆ ಬರುತ್ತವೆ, ಭೋಪಾಲ್ ಅನಿಲ ದುರಂತವು ಇದಕ್ಕೆ ಉದಾಹರಣೆಯಾಗಿದೆ.

ವಾಹನ ಹೊಗೆಯಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಮಾಲಿನ್ಯ:

ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಮನೆಯ ಸದಸ್ಯರ ಸಂಖ್ಯೆಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಾಹನಗಳು ಮನೆಯಲ್ಲಿವೆ. ಮನೆಯ ಸಣ್ಣ ಮಗು ಕೂಡ ಸೈಕಲ್ ಜೊತೆಗೆ ಚಾಲನೆ ಮಾಡಲು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತದೆ. ಇಂದಿನ ಯುಗದಲ್ಲಿ, ಯಾರಾದರೂ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯುವುದನ್ನು ಕಂಡರೆ, ಜನರು ಅವನನ್ನು ಆಶ್ಚರ್ಯದಿಂದ ನೋಡುತ್ತಾರೆ. ಜನರು ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಭಯದಿಂದ ಬೆಳಗಿನ ನಡಿಗೆಗೆ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಅದೇ ಜನರನ್ನು ಕಾಲ್ನಡಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಕಚೇರಿಗೆ ಹೋಗುವಂತೆ ಕೇಳಿದರೆ, ಅವರು ಎಂದಿಗೂ ಸಿದ್ಧರಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ. ನಿಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯದ ಜೊತೆಗೆ ಪರಿಸರದ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ನಿಮ್ಮ ಕರ್ತವ್ಯ ಎಂದು ನಾನು ಅಂತಹ ಜನರಿಗೆ ಹೇಳಲು ಬಯಸುತ್ತೇನೆ. ನೀವು ಕಾಲ್ನಡಿಗೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದರೆ, ಕನಿಷ್ಠ ನಿಮ್ಮ ವಾಹನಗಳಲ್ಲಿ ಶುದ್ಧ ಇಂಧನವನ್ನು ಬಳಸಿ ಇದರಿಂದ ಕಡಿಮೆ ಹೊಗೆ ಹೊರಬರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪರಿಸರವು ಕಡಿಮೆ ಕಲುಷಿತವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಡಿ.ನಗರೀಕರಣ ಮತ್ತು ಆಧುನೀಕರಣ:

ನಗರೀಕರಣ ಮತ್ತು ಆಧುನೀಕರಣವು ಪರಿಸರ ಮಾಲಿನ್ಯದ ಮುಖ್ಯ ಕಾರಣಗಳಾಗಿವೆ. ಮಾನವರು ತಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಸೌಕರ್ಯಗಳಿಗಾಗಿ ಓಟದಲ್ಲಿ ಪರಿಸರವನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸುವುದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ. ಮನುಷ್ಯ ಯೋಚಿಸದೆ ಮರಗಳನ್ನು ಕತ್ತರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾನೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಉದಾಹರಣೆ ನನ್ನ ಸ್ವಂತ ನಗರದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ, ಇಲ್ಲಿ ಹಾಜರಿದ್ದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ನಗರವನ್ನು ಸುಂದರಗೊಳಿಸಲು ಹಸಿರು ತೋಟಗಳನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸಿದರು ಮತ್ತು ನಗರದ ಗುರುತಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿರುವ ಮರಗಳನ್ನು ಕಡಿದಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ ನಮ್ಮ ಜೀವನ ನಡೆಸಲು ಅಗತ್ಯವಾದ ಗಾಳಿ ಈ ಮರಗಳಿಂದ ಬರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅವರು ಬಹುಶಃ ಮರೆತಿದ್ದಾರೆ. ಸಣ್ಣ ಮರಗಳ ಜೊತೆಗೆ, ದೊಡ್ಡ ಕಾಡುಗಳನ್ನು ಕತ್ತರಿಸುವುದು ಕೂಡ ಇಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಕಾಡುಗಳನ್ನು ಕತ್ತರಿಸುವವರು ಕಾಡುಗಳನ್ನು ಕಡಿಯುವುದರ ಜೊತೆಗೆ ಅನೇಕ ಜೀವಿಗಳ ಆವಾಸಸ್ಥಾನವನ್ನು ಕಸಿದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಮರೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಸಾಂದ್ರತೆ:

ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಕೂಡ ಪರಿಸರ ಮಾಲಿನ್ಯಕ್ಕೆ ಮುಖ್ಯ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ದೇಶದಲ್ಲಿ, ಜೀವನ ಮತ್ತು ಆಹಾರದ ಸಮಸ್ಯೆಯೂ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ. ಮತ್ತು ಮನುಷ್ಯನು ತನ್ನ ಸೌಕರ್ಯಗಳಿಗಾಗಿ ಪರಿಸರಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ನೀಡುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಪರಿಸರವಿಲ್ಲದೆ ತನ್ನ ಸೌಕರ್ಯಗಳು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಮಾತ್ರ ಎಂಬುದನ್ನು ಅವನು ಮರೆತುಬಿಡುತ್ತಾನೆ.

ಪರಿಸರ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ಕ್ರಮಗಳು

ಅಂದಹಾಗೆ, ಅಂತಹ ವೇಗದ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವಿಲ್ಲ, ಇದರಿಂದ ಪರಿಸರ ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ತಕ್ಷಣವೇ ನಿಯಂತ್ರಿಸಬಹುದು. ಆದರೆ ಮನುಷ್ಯ ತನ್ನ ಸಣ್ಣ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿಂದ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಈ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬಹುದು. ಇಲ್ಲಿ ನಾವು ಕೆಲವು ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಹೇಳಲು ಬಯಸುತ್ತೇವೆ, ಅದನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಬಹುಶಃ ಪರಿಸರ ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಬಹುದು. • ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿರುವ ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳನ್ನು ಮೇಲೆತ್ತಲು ಮತ್ತು ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಈಗ ತೆರೆಯಲಾಗಿರುವ ಹೊಸ ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳು ನಗರದಿಂದ ದೂರವಿರಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ಸರ್ಕಾರವು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಅವರಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಮಾಲಿನ್ಯವು ನಗರದ ಜನರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಾರದು.
 • ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ವಾಹನಗಳ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವುದು, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಾರಿಗೆಯನ್ನು ಬಳಸುವುದರ ಮೂಲಕ ಈ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಕೆಲವು ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು ನೀಡಬಹುದು. ನಮ್ಮ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಈ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ಯೋಚಿಸಬೇಕು, ಈ ಹಾನಿಕಾರಕ ಹೊಗೆಯನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿಯಂತ್ರಿಸುವುದು.
 • ಅರಣ್ಯನಾಶಕ್ಕೆ ಕಠಿಣ ಶಿಕ್ಷೆ ನೀಡಬೇಕು ಮತ್ತು ಹೊಸ ಮರಗಳನ್ನು ನೆಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಬಹುಮಾನ ನೀಡಬೇಕು.
 • ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳ ಹಾನಿಕಾರಕ ಪದಾರ್ಥಗಳನ್ನು ರಿಫ್ರೆಶ್ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಇದನ್ನು ಮಾಡಬಹುದಾದರೆ, ಇಎಸ್ಎ ಮಾಡಬೇಕು.

ಈ ಲೇಖನ ನಿಮಗೆ ಇಷ್ಟ ವಾದರೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ನಿಮ್ಮ ಮಿತ್ರರಿಗೆ, ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಶೇರ್ ಮಾಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಗಳನ್ನೂ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬಾಕ್ಸ್ ನಲ್ಲಿ ಬರೆಯಿರಿ.

“ಮಸ್ತಕ ಬೆಳಗಲು ಹಂಚಿರಿ ಜ್ಞಾನದ ಜನ ಮನದ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಗಳಿಸಿರಿ ಪುಣ್ಯದ ಅಂಕೆಗಳನ್ನು”

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here