ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಆಚರಿಸುವುದು

0
how to celebrate krishna jayanthi in Kannada article
ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಆಚರಿಸುವುದು

ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿ, ಕೃಷ್ಣ ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಕೃಷ್ಣನ ಜನ್ಮವನ್ನು ಆಚರಿಸುವ ವಾರ್ಷಿಕ ಹಿಂದೂ ಹಬ್ಬವಾಗಿದೆ. ಗ್ರೆಗೋರಿಯನ್ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್‌ನಲ್ಲಿ, ಇದು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಆಗಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತದೆ. ಇದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಹಿಂದೂ ಹಬ್ಬವಾಗಿದ್ದರೂ, ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿಯನ್ನು ಹಿಂದೂ ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಉಪವಾಸ, ಹಾಡುಗಾರಿಕೆ, ಅಲಂಕಾರ ಮತ್ತು ಕೃಷ್ಣನ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಸುಲಭವಾಗಿ ಆಚರಿಸಬಹುದು.

ದೇವಾಲಯದ ಉತ್ಸವಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುವುದು
ಮುಂಜಾನೆ ಉಪವಾಸ ಆರಂಭಿಸಿ.

ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿಯನ್ನು ಆಚರಿಸುವ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಅಂಶವೆಂದರೆ ಉಪವಾಸ. ನಿಮ್ಮ ಆಚರಣೆಯ ದಿನವನ್ನು ಆರಂಭಿಸಲು, ಮುಂಜಾನೆ ಉಪವಾಸವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿಯವರೆಗೆ ತಿನ್ನುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ.

 • ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಿಂದೂಗಳಲ್ಲಿ, ಯುವಕರು (7 ಅಥವಾ ಕಿರಿಯರು) ಅಥವಾ ದುರ್ಬಲರು ಉಪವಾಸದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸದಿರುವುದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹ. ಅನೇಕ ಹಿಂದೂಗಳು ಉಪವಾಸದ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ನೀರು, ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ಹಾಲಿನ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಅನುಮತಿಸುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿ ಉಪವಾಸದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮಾಂಸ, ಧಾನ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಮದ್ಯಗಳನ್ನು ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾಗಿ ನಿಷೇಧಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಗುಂಪು ಭಕ್ತಿಗೀತೆಗಳು ಮತ್ತು ಪಠಣಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿ.

ಕೀರ್ತನೆ ಹಾಡುವುದು, ಅಥವಾ ಭಕ್ತಿ, ವೈಭವೀಕರಣ, ಅಥವಾ ಹೊಗಳಿಕೆಯ ಹಾಡುಗಳು ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿ ಆಚರಣೆಯ ಇನ್ನೊಂದು ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿದೆ. ಇತರ ಸಂಭ್ರಮಿಸುವವರೊಂದಿಗೆ ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿ ಕೃಷ್ಣನನ್ನು ಸ್ತುತಿಸುವ ಹಾಡುಗಳನ್ನು ಅಥವಾ ಪುನರಾವರ್ತಿತ ಪಠಣಗಳನ್ನು ಹಾಡಿ.

 • ನೀವು ಮಾಡಬಹುದಾದ ಪಠಣದ ಉದಾಹರಣೆ ಹರೇ ಕೃಷ್ಣ ಮಂತ್ರವಾಗಿದೆ.
 • ಒಂದು ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿ ಕೀರ್ತನೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುವುದು ನಿಮ್ಮ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಸಮುದಾಯದ ಪ್ರಜ್ಞೆಯನ್ನು ಬೆಳೆಸುವ ಒಂದು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಅನೇಕ ದೇವಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿ ಆಚರಣೆಯ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗವಾಗಿದೆ.
ದೇವಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಹೂವಿನ ಹಾರಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಅಲಂಕಾರಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಿ.

ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ದೇವಾಲಯವನ್ನು ವಿಸ್ತಾರವಾಗಿ ಅಲಂಕರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಕೃಷ್ಣ ದೇವರನ್ನು ಸ್ವಾಗತಿಸಲು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೇ ಹಬ್ಬದ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲು. ರಜಾದಿನದ ಧಾರ್ಮಿಕ ಮತ್ತು ಹಬ್ಬದ ಅಂಶಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲು ದೇವಸ್ಥಾನವನ್ನು ಅಲಂಕರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿ.

 • ನೀವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಸೇವೆಗಳಿಗೆ ಹಾಜರಾಗದಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ನೀವು ಬಂದು ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿ ಉತ್ಸವದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತೀರಿ ಎಂದು ತಿಳಿಸಲು ಬಯಸಬಹುದು. ಅವರು ನಿಮ್ಮ ಆಗಮನದಿಂದ ತುಂಬಾ ಸಂತೋಷಪಡುತ್ತಾರೆ.
 • ಹೂವಿನ ಹಾರಗಳು ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬಳಸುವ ಅತ್ಯಂತ ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಲಂಕಾರಗಳಾಗಿವೆ, ಆದರೆ ಎಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಬಲೂನುಗಳ ನೇತಾಡುವ ಹಬ್ಬಗಳು ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯಗಳನ್ನು ಅಲಂಕರಿಸುವ ಜನಪ್ರಿಯ ವಿಧಾನಗಳಾಗಿವೆ. ಯಾವುದೇ ವರ್ಣರಂಜಿತ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಹೂವುಗಳಿಂದ ಅಲಂಕಾರ ಮಾಡಬವುದು.
ಧಾರ್ಮಿಕ ಗ್ರಂಥಗಳಿಂದ ಓದಿ ಮತ್ತು ಧಾರ್ಮಿಕ ಪುನರ್ನಿರ್ಮಾಣಗಳನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಿ.

ಅನೇಕ ದೇವಾಲಯಗಳು ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದ ಪವಿತ್ರ ಗ್ರಂಥಗಳ ಸುತ್ತ ತಮ್ಮ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸುತ್ತವೆ. ಈ ಪಠ್ಯಗಳಿಂದ ಇತರ ಭಕ್ತರಿಗೆ ಓದುವುದನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ, ಅಥವಾ ಇತರರು ಈ ಪಠ್ಯಗಳ ದೃಶ್ಯಗಳ ನಾಟಕೀಯ ಪುನರ್ನಿರ್ಮಾಣಗಳನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಿ.

 • ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿ ಆಚರಣೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಓದುವ ಅಥವಾ ಅಭಿನಯಿಸಿದ ಪಠ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಭಗವದ್ಗೀತೆ ಮತ್ತು ಭಾಗವತ ಪುರಾಣ ಸೇರಿವೆ.
ಇತರ ಭಕ್ತರೊಂದಿಗೆ ಕೃಷ್ಣ ಮೂರ್ತಿಗೆ ಸ್ನಾನ ಮತ್ತು ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಧರಿಸಿ.

ಕೃಷ್ಣ ದೇವರ ಮೂರ್ತಿಯನ್ನು ತೊಳೆದು ಹೊಸ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಧರಿಸುವುದು ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿಯ ಇನ್ನೊಂದು ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಇದನ್ನು ಅನೇಕ ದೇವಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ದೇವಸ್ಥಾನವನ್ನು ಅಲಂಕರಿಸಲು ಅಥವಾ ಧಾರ್ಮಿಕ ಗ್ರಂಥದಿಂದ ಓದಲು ನಿಮಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಇಷ್ಟವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಈ ಶುಚಿಗೊಳಿಸುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಬಟ್ಟೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿ.

 • ದೇವರನ್ನು ಪರಿಮಳಯುಕ್ತ ನೀರು, ಹಾಲು ಅಥವಾ ಜೇನುತುಪ್ಪವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ವಿವಿಧ ಮಂಗಳಕರ ದ್ರವಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಈ ವಿಸರ್ಜನಾ ಸಮಾರಂಭವನ್ನು ಅಭಿಷೇಕ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಕೃಷ್ಣ ಮೂರ್ತಿಯನ್ನು ಧರಿಸಲು ನೀವು ಬಳಸಬೇಕಾದ ಯಾವುದೇ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ವಸ್ತು ಇಲ್ಲವಾದರೂ, ಬಟ್ಟೆಗಳು ವರ್ಣಮಯವಾಗಿರಬೇಕು.
ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿ ಕೃಷ್ಣ ಮೂರ್ತಿಯ ಅನಾವರಣಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದೆ.

ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ, ಪುರೋಹಿತರು ಪರದೆಗಳನ್ನು ಎಳೆಯುತ್ತಾರೆ ಅದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕೃಷ್ಣ ದೇವರನ್ನು ಮರೆಮಾಚುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಅಲಂಕೃತವಾದ ಪೀಠದ ಮೇಲೆ ಹೊಸದಾಗಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡಿದ ಮತ್ತು ಬಟ್ಟೆ ಹಾಕಿದ ದೇವರನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಅನಾವರಣಕ್ಕೆ ಹಾಜರಾಗಲು ಮರೆಯದಿರಿ ಮತ್ತು ತಕ್ಷಣವೇ ನಡೆಯುವ ಕೀರ್ತನೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿ.

 • ಅನಾವರಣವು ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಕೃಷ್ಣ ದೇವರು ಜನಿಸಿದನೆಂದು ಭಕ್ತರು ನಂಬುವ ಸಮಯ.
ದೇವಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಆಹಾರವನ್ನು ನೈವೇದ್ಯವಾಗಿ ತನ್ನಿ.

ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಕೃಷ್ಣದೇವರ ಅನಾವರಣದ ನಂತರ, ಭಕ್ತರು ತಮ್ಮ ಉಪವಾಸವನ್ನು ಮುರಿದು ಪರಸ್ಪರ ತಿಂಡಿ ಮತ್ತು ಊಟವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಧಾರ್ಮಿಕ ಕೊಡುಗೆಯಾಗಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಆಹಾರವನ್ನು ತ್ಯಜಿಸುತ್ತಾರೆ. ರಜಾದಿನದ ಈ ಮಹತ್ವದ ಸಮಾರೋಪದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿ ತಿಂಡಿಗಳು ಮತ್ತು ಭಕ್ಷ್ಯಗಳನ್ನು ದೇವಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ತನ್ನಿ.

 • ತರಲು ತಿಂಡಿಗಳ ಉದಾಹರಣೆಗಳೆಂದರೆ ಸಾಬೂದನ ವಡೆ , ಹುರಿದ ಮಖಾನಾ, ಆಲೂಗಡ್ಡೆ ಚಾಟ್ ಮತ್ತು ಹಣ್ಣಿನ ಚಾಟ್.
 • ಸಾಬೂದನ ಪಾಯಸ , ಪುರಿ , ಆಲೂಗಡ್ಡೆ ಮೊಸರು ಬಾತ್, ಮತ್ತು ಸಂವತ್ ಅಕ್ಕಿ ಖಿಚಡಿ ಇವೆಲ್ಲವೂ ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತಿನ್ನುವ ಮುಖ್ಯ ಆಹಾರವಾಗಿ ಬಳಸುವ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಭಕ್ಷ್ಯಗಳ ಉದಾಹರಣೆಗಳಾಗಿವೆ.
ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಆಚರಣೇ
ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿಯವರೆಗೆ ಉಪವಾಸ ಮಾಡಿ.

ನೀವು ಎಲ್ಲಿದ್ದರೂ ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿಯನ್ನು ಆಚರಿಸುವಲ್ಲಿ ಉಪವಾಸವು ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿದೆ. ಮುಂಜಾನೆಯಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿ, ನೀರು, ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ಹಾಲನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿಯವರೆಗೆ ತಿನ್ನುವುದನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಬಿಡಿ, ಹಾಗೆ ಮಾಡದಿದ್ದರೆ ಅದು ಗಮನಾರ್ಹವಾದ ದೈಹಿಕ ಹೊರೆಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

 • ವಯಸ್ಸಿನ ದುರ್ಬಲರು ಮತ್ತು 8 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಮಕ್ಕಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಉಪವಾಸ ಮಾಡುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿಲ್ಲ ಎಂಬುದನ್ನು ಗಮನಿಸಿ.
 • ನೀವು ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಅವರನ್ನು ಸೇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. ರಜಾದಿನದ ಭಾಗವಾಗಿ ನಿಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಉಪವಾಸ ಮಾಡಲು ಅವರನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ, ಆದರೆ ಅವರು ಹಬ್ಬಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುವುದನ್ನು ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸಬೇಡಿ. ನೆನಪಿರಲಿ, ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿ ಎಂದರೆ ಇತರರಿಗಾಗಿ ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು ತೋರಿಸುವುದು.
 • ಆಹಾರದಿಂದ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ದೂರವಿರುವುದು ತುಂಬಾ ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿಯವರೆಗೆ ನಿಮ್ಮನ್ನು ತಿರಸ್ಕರಿಸಲು ದಿನವಿಡೀ ಹಗುರವಾದ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸಬಹುದು.
ಕೃಷ್ಣನಿಗೆ ತಿನ್ನಲು ಮತ್ತು ನೀಡಲು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಆಹಾರವನ್ನು ತಯಾರಿಸಿ.

ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ, ಕೃಷ್ಣನ ಜನನದ ಸಮಯ, ಭಕ್ತರು ತಮ್ಮ ಉಪವಾಸವನ್ನು ಮುರಿಯಲು ಮತ್ತು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಊಟವನ್ನು ಪರಸ್ಪರ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ನೀವು ಕೃಷ್ಣನಿಗೆ ನೈವೇದ್ಯವಾಗಿ ಆಹಾರವನ್ನು ಸಹ ನೀಡಬಹುದು.

 • ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ತಿನ್ನಲು ತಿಂಡಿಗಳ ಉದಾಹರಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಬೂದನ ವಡೆ , ಹುರಿದ ಮಖಾನಾ, ಆಲೂಗಡ್ಡೆ ಚಾಟ್ ಮತ್ತು ಹಣ್ಣಿನ ಚಾಟ್ ಸೇರಿವೆ.
 • ಸಾಬೂದನ ಪಾಯಸ , ಪುರಿ , ಆಲೂಗಡ್ಡೆ ಮೊಸರು ಬಾತ್, ಮತ್ತು ಸಂವತ್ ಅಕ್ಕಿ ಖಿಚಡಿ,  ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತಿನ್ನುವ ಮುಖ್ಯ ಆಹಾರವಾಗಿ ಬಳಸುವ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಭಕ್ಷ್ಯಗಳ ಉದಾಹರಣೆಗಳಾಗಿವೆ.
 • ಈ ಯಾವುದೇ ಆಹಾರವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಕೊಡುಗೆಯಾಗಿಯೂ ಬಳಸಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ಕೊಡುಗೆಯಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇರಿಸಬೇಕೆಂಬುದಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ನಿಗದಿತ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿ ಇಲ್ಲ, ಆದರೆ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು 1 ಖಾದ್ಯವನ್ನು ನೀಡುವುದು ಒಂದು ಉಪಯುಕ್ತ ನಿಯಮವಾಗಿದೆ.
ಹೂಮಾಲೆಗಳು, ಬಲೂನುಗಳು ಮತ್ತು ಎಲೆಗಳಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಮನೆಯನ್ನು ಅಲಂಕರಿಸಿ.

ನಿಮ್ಮ ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿಯ ಆಚರಣೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ, ನೀವು ಸ್ನೇಹಿತರನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ಆಹ್ವಾನಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಹಬ್ಬದ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲು ಅದನ್ನು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಅಲಂಕರಿಸಬೇಕು. ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ಕೃಷ್ಣ ದೇವರನ್ನು ಸ್ವಾಗತಿಸಲು ಈ ಅಲಂಕಾರಗಳು ಸಹ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತವೆ.

 • ನಿಮ್ಮ ಮನೆಯ ಸುತ್ತಮುತ್ತ ಮತ್ತು ಕೃಷ್ಣನ ವಿಗ್ರಹದ ಬಳಿ ಮಡಕೆ ಗಿಡಗಳು ಮತ್ತು ಬಣ್ಣ ಬಣ್ಣದ ಹೂವುಗಳ ಹೂಗುಚ್ಛಗಳನ್ನು ಇರಿಸಿ. ಅಲಂಕಾರಿಕ ಬೆಳಕಿನ ಹೂಮಾಲೆಗಳನ್ನು ಕಿಟಕಿಗಳು ಮತ್ತು ಬಾಗಿಲಿನ ಚೌಕಟ್ಟುಗಳ ಸುತ್ತಲೂ ಕಟ್ಟಬಹುದು, ಆದರೆ ವರ್ಣರಂಜಿತ ಬಲೂನ್‌ಗಳನ್ನು ಉಬ್ಬಿಸಿ ಚಾವಣಿಯ ಮೂಲೆಗಳಲ್ಲಿ ತೇಲುವಂತೆ ಬಿಡಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಹೂವಿನ ಹಾರಗಳು, ಬಲೂನುಗಳು, ಮತ್ತು ಎಲೆಗಳ ಹೂಗಳು ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುವ ಎಲ್ಲಾ ಜನಪ್ರಿಯ ಅಲಂಕಾರಗಳಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಕೃಷ್ಣನಿಗಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಮನೆಯನ್ನು ಅಲಂಕರಿಸಲು ಸಹ ಇದು ಸೂಕ್ತವಾಗಿದೆ.
ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿ ದೇವಸ್ಥಾನ ಸೇವೆಗಳ ವೆಬ್‌ಕ್ಯಾಮ್ ಪ್ರಸಾರವನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಿ.

ಆಚರಣೆಗೆ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಹಾಜರಾಗಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದವರಿಗೆ ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಅನೇಕ ದೇವಾಲಯಗಳು ವೆಬ್‌ನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಹಬ್ಬಗಳನ್ನು ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡುತ್ತವೆ. ಈ ಪ್ರಸಾರಗಳಿಗೆ ಟ್ಯೂನ್ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು, ನೀವು ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಅತಿಥಿಗಳು ಸಿದ್ಧರಿದ್ದರೆ, ಹಾಡುಗಳು ಮತ್ತು ಪಠಣಗಳಲ್ಲಿ ಅವರು ಭಾಗವಹಿಸಿದಂತೆ ಭಾಗವಹಿಸಿ.

 • ಹಾಡುವ ಹಾಡುಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ವೈಷ್ಣವ ಹಾಡು ಪುಸ್ತಕದಿಂದ ಬಂದಿವೆ, ಆದರೂ ನಿಮಗೆ ಪದಗಳು ಗೊತ್ತಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಹಾಡಲು ಅನಿಸದಿದ್ದರೆ ಇತರರು ಹಾಡುವುದನ್ನು ನೀವು ಸರಳವಾಗಿ ನೋಡಬಹುದು.
ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಕೃಷ್ಣನಂತೆ ಬಟ್ಟೆ ಧರಿಸಿ.

ಭಾರತದ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ, ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿ ಆಚರಣೆಯಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳು ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣನಂತೆ ಕಂಗೊಳಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಸ್ನೇಹಿತರು ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬದವರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ. ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಮೋಜು ಮಾಡಲು ಧೋತಿ, ಕಿರೀಟ ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ಪರಿಕರಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ!

 • ಧೋತಿಗೆ ಹಳದಿ ಅತ್ಯಂತ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುವ ಬಣ್ಣವಾಗಿದೆ, ಆದರೂ ಯಾವುದೇ ಬಣ್ಣವೂ (ಉದಾ. ಪ್ರಕಾಶಮಾನವಾದ ನೀಲಿ, ಕೆಂಪು, ಇತ್ಯಾದಿ) ಆಗಬವುದು.
 • ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಉಡುಪಿಗೆ ಸೇರಿಸಲು ನೀವು ಬಳಸಬಹುದಾದ ಕೆಲವು ಪರಿಕರಗಳು ಕಿರೀಟಕ್ಕಾಗಿ ನವಿಲು ಗರಿ, ಸೊಂಟದ ಪಟ್ಟಿ, ತೋಳಿನ ಬ್ಯಾಂಡ್ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಹಗುರವಾದ ಆಭರಣಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.
ನಿಮ್ಮ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಹಬ್ಬಗಳು ಅಥವಾ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳಿಗೆ ಹಾಜರಾಗಿ.

ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿಯನ್ನು ಆಚರಿಸಲು ನೀವು ದೇವಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಹೋಗಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದರೆ, ಸ್ಥಳೀಯ ಹಬ್ಬ ಅಥವಾ ಮೆರವಣಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುವುದು ರಜೆಯನ್ನು ಕಳೆಯಲು ಇನ್ನೊಂದು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ. ರಜಾದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ನಗರ ಅಥವಾ ವಿಶಾಲ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಹಬ್ಬಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿವೆಯೇ ಎಂದು ಪರಿಶೀಲಿಸಿ ಮತ್ತು ಭಾಗವಹಿಸಲು ನಿಮ್ಮ ಕುಟುಂಬವನ್ನು ಹೊರಗೆ ಕರೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗಿ.

 • ಈ ಹಬ್ಬಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಿಹಿ ತಿನಿಸುಗಳು ಮತ್ತು ಅಲಂಕಾರಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳು, ಹಾಗೆಯೇ ನೀವು ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ನೋಡಲು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುವ ರೀತಿಯ ಪುನರ್ನಿರ್ಮಾಣಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವ ಜನರು ಸೇರಿದ್ದಾರೆ.
 • ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿ ಹಬ್ಬಗಳು ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಕೃಷ್ಣನಂತೆ ಧರಿಸುವ ಮತ್ತು ಇತರರನ್ನು ಅವರ ಉಡುಪಿನಲ್ಲಿ ಅಭಿನಂದಿಸಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡುವ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಂದರ್ಭಗಳಾಗಿವೆ!
ನಿಮ್ಮ ಕೃಷ್ಣ ದೇವರ ಮೂರ್ತಿಗಳಿದ್ದರೆ ಸ್ನಾನ ಮಾಡಿಸಿ ಮತ್ತು ಬಟ್ಟೆ ಧರಿಸಿ.

ಕೃಷ್ಣನ ದೇವರ ಮೂರ್ತಿಯನ್ನು ತೊಳೆದು ಹೊಸ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಧರಿಸುವುದು ಜನ್ಮಾಷ್ಟಮಿಯ ಇನ್ನೊಂದು ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಇದನ್ನು ಅನೇಕ ದೇವಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಕೃಷ್ಣನ ಮೂರ್ತಿಗಳಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಅತಿಥಿಗಳು ನಿಮ್ಮ ಸಂಭ್ರಮಾಚರಣೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ ದೇವತೆಗಳನ್ನು ಪರಿಮಳಯುಕ್ತ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಹೊಸ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಧರಿಸಲು ಭಾಗವಹಿಸಿ.

 • ನೀವು ಪರಿಮಳಯುಕ್ತ ನೀರನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಕೃಷ್ಣ ದೇವತೆಗಳನ್ನು ಸ್ನಾನ ಮಾಡಲು ನೀವು ಹಾಲು ಅಥವಾ ಜೇನುತುಪ್ಪವನ್ನು ಕೂಡ ಬಳಸಬಹುದು.
 • ಕೃಷ್ಣ ಮೂರ್ತಿಗೆ ಸ್ನಾನ ಮತ್ತು ಬಟ್ಟೆ ಹಾಕುವ ಸಮಾರಂಭವನ್ನು ಅಭಿಷೇಕ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಕೃಷ್ಣ ಮೂರ್ತಿಗೆ ಬಟ್ಟೆ ಹಾಕಲು ಯಾವುದೇ ವಸ್ತುವಿನ ವರ್ಣರಂಜಿತ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ.
ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಆರಾಧನಾ ಸಮಾರಂಭವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಿ.

ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ, ಕೃಷ್ಣನನ್ನು ಪೂಜಿಸಲು ಮತ್ತು ದೇವರನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ಸ್ವಾಗತಿಸಲು ಸಮಾರಂಭವನ್ನು ನಡೆಸುವ ಸಮಯ ಬಂದಿದೆ. ಈ ಸಮಾರಂಭದಲ್ಲಿ ಕೀರ್ತನ, ಅಥವಾ ಭಕ್ತಿ, ವೈಭವೀಕರಣ, ಅಥವಾ ಹೊಗಳಿಕೆಯ ಹಾಡನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರಬೇಕು ಮತ್ತು ನೀವು ಅವುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ ಊದುವ ಶಂಖ ಮತ್ತು ಧೂಪದಂತಹ ವಿಧ್ಯುಕ್ತ ಸಾಮಗ್ರಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳಬಹುದು.

 • ಯಶಸ್ವಿ ಆರಾಧನಾ ಸಮಾರಂಭವನ್ನು ನಡೆಸಲು ನೀವು ವಿಧ್ಯುಕ್ತ ಸಾಮಗ್ರಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದುವ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂಬುದನ್ನು ಗಮನಿಸಿ. ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಮುಖ್ಯವಾದುದು ಏನೆಂದರೆ, ನೀವು ಕೃಷ್ಣನಿಗೆ ಏನು ಸಾಧ್ಯವೋ ಅದನ್ನು ಅರ್ಪಿಸಿ ಮತ್ತು ಪ್ರೀತಿ ಮತ್ತು ಭಕ್ತಿಯಿಂದ ಹಾಗೆ ಮಾಡಿ.

ಈ ಲೇಖನ ನಿಮಗೆ ಇಷ್ಟ ವಾದರೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ನಿಮ್ಮ ಮಿತ್ರರಿಗೆ, ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಶೇರ್ ಮಾಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಗಳನ್ನೂ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬಾಕ್ಸ್ ನಲ್ಲಿ ಬರೆಯಿರಿ.

“ಮಸ್ತಕ ಬೆಳಗಲು ಹಂಚಿರಿ ಜ್ಞಾನದ ಜನ ಮನದ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಗಳಿಸಿರಿ ಪುಣ್ಯದ ಅಂಕೆಗಳನ್ನು”

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here