ಸಂಬಂಧಗಳಲ್ಲಿ ದೃಡತೆ

0
Assertiveness in Relationships in Kannada
ಸಂಬಂಧಗಳಲ್ಲಿ ದೃಡತೆ

ದೃಡತೆ ಎಂದರೆ ನಿಮ್ಮ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗಾಗಿ ನಿಲ್ಲುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ, ಹಾಗೆಯೇ ಇತರರ ಹಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಗೌರವಿಸುವುದು. ಆದ್ದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಗುರುತಿನ ಪ್ರಜ್ಞೆಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧವು ವೃದ್ಧಿಯಾಗಲು ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿರಲು ಪ್ರಣಯ ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿ ಇದು ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿದೆ.

ಸಂಗಾತಿಯೊಂದಿಗೆ ದೃಡವಾಗಿರುವುದೂ ಕೂಡ ಸವಾಲಿನ ಸಂಗತಿಯಾಗಿದೆ. ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸಂಬಂಧವು ಹೊಸದಾಗಿದ್ದಾಗ, ನೀವು ಇನ್ನೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಮೆಚ್ಚಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತೀರಿ, ಆದ್ದರಿಂದ ನಿಮಗೆ ಅಗತ್ಯವೆಂದು ಅನಿಸಿದರೂ ಸಹ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸುವುದು ಕಷ್ಟವಾಗಬಹುದು. ದುರದೃಷ್ಟವಶಾತ್, ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸಂಬಂಧದ ಆರಂಭಿಕ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಕಲಿತ ಮಾದರಿಗಳು ಮುಂದುವರಿಯುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ತಕ್ಷಣ ಉತ್ತಮ ಅಭ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ರೂಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು!

ಹೇಗಾದರೂ, ನೀವು ಸಾಕಷ್ಟು ದೃಡವಾಗಿರಲು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿರುವಿರಿ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ಅನಿಸಿದರೆ ನಿರಾಶರಾಗಬೇಡಿ. ನೀವು ಯಾವಾಗಲೂ ಹೊಸ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಕಲಿಯಬಹುದು, ಮತ್ತು ದೃಡತೆಯು ಇದಕ್ಕೆ ಹೊರತಾಗಿಲ್ಲ. ಬದಲಾಯಿಸಲು ಇದು ಎಂದಿಗೂ ತಡವಾಗಿಲ್ಲ, ಮತ್ತು ನೀವು ಇದನ್ನು ಹೇಗೆ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಈ ಪುಟವು ಹೆಚ್ಚು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ.

ದೃಡತೆ ಮತ್ತು ನಡವಳಿಕೆ

ದೃಡತೆಯ ಕುರಿತು ನಮ್ಮ ಪುಟವು ದೃಡತೆಕರಣವು ನಿಮಗಾಗಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗಾಗಿ ನಿಲ್ಲುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಆಲೋಚನೆಗಳು, ಭಾವನೆಗಳು ಮತ್ತು ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಸೂಕ್ತ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಆಚರಣೆಯಲ್ಲಿ, ಇದರರ್ಥ ಇತರರ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳು ಮತ್ತು ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಗೌರವಿಸುವುದು: ದೃಡವಾದ ಜನರು ಅಸಮಾಧಾನಗೊಳ್ಳದೆ ಅಥವಾ ಇತರರನ್ನು ಅಸಮಾಧಾನಗೊಳಿಸದೆ ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲು ಸಮರ್ಥರಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ಆದ್ದರಿಂದ, ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿ, ದೃಡತೆಯನ್ನು ಅಂತಹ ನಡವಳಿಕೆಗಳಿಂದ ತೋರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ:
  • ನಿಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಮಾತನಾಡಿ. ದೃಡನಿಶ್ಚಯದ ಜನರು ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಉಲ್ಬಣಿಸಲು ಬಿಡುವುದಿಲ್ಲ ಆದರೆ ಅವರ ಬಗ್ಗೆ ಮುಂಚೆಯೇ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಏಕೆ ಸಮಸ್ಯೆ ಇದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮಯ, ಅವರು ಸಂಭಾವ್ಯ ತೊಂದರೆ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಸಹ ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.
  • ನಿಮ್ಮ ಸಂಗಾತಿಯನ್ನು ಕೇಳುವುದು ಮತ್ತು ಅವರ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಮಾಡುವುದು. ಯಾರನ್ನಾದರೂ ಗೌರವಿಸುವ ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗವೆಂದರೆ ಅವರ ಮಾತನ್ನು ಕೇಳುವುದು ಮತ್ತು ಅವರ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವುದು. ಆದ್ದರಿಂದ ಇದು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯ ಮತ್ತು ಸಹಾನುಭೂತಿಯ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗವಾಗಿದೆ.
  • ಕೆಲಸ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದ್ದರೂ ಯಾರಾದರೂ ನಿಮಗಾಗಿ ಏನಾದರೂ ಮಾಡಿದಾಗ ಕೃತಜ್ಞರಾಗಿರಬೇಕು. ಸಂಬಂಧವು ನೀಡಲು ಮತ್ತು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಮಾತ್ರ ಅಲ್ಲ : ಒಂದು ಕಪ್ ಚಹಾ ಅಥವಾ ಕಾಫಿಯನ್ನು ತಯಾರಿಸಿದಾಗ, ಅದಕ್ಕೆ ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಕೃತಜ್ಞ ತೋರಿಸಿದರೆ, ಸಂಗಾತಿಯನ್ನು ನೀವು ಲಘುವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ತೋರಿಸಲು ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಸಂಕೇತವಾಗುತ್ತದೆ.
  • ನಿಮ್ಮ ಸಂಗಾತಿಯೊಂದಿಗೆ ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಸಮಾನವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸುವುದು. ನೀವು ಸಮಾನವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕೆಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ಅದು ಅನುಸರಿಸುತ್ತದೆ: ಅಂದರೆ, ನೀವು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಮಾಡುವ ನಿರೀಕ್ಷೆ ಇಲ್ಲ ಅಥವಾ ನಿಮಗಾಗಿ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಮಾಡಿದ್ದೀರಿ.
ನೀವು ಹೇಳುವಾ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಿ … ಏಕೆಂದರೆ ಅದು ನಿಮ್ಮ ನಂಬಿಕೆಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು

ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಮಹಿಳೆಯರ ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಪುರುಷರನ್ನು ಮತ್ತು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಸಂಗಾತಿಯನ್ನು ಗೇಲಿ ಮಾಡುವುದು ವಿನೋದಮಯವಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮನೆಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಅವರ ಅಸಮರ್ಥತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ದೂರು ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಶಾಪಿಂಗ್ ಅನ್ನು ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ/ಮಕ್ಕಳನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಿ/ಬೇರೆ ಯಾವುದನ್ನಾದರೂ ನಿಮ್ಮ ಮನಮೋಹಕವಾಗಿಸುತ್ತದೆ .

ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಸ್ನೇಹಿತರೊಂದಿಗೆ ಇರುವಾಗ ಈ ರೀತಿಯ ‘ಡೌಕಿಂಗ್’ ನಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ತುಂಬಾ ಸುಲಭ, ಮತ್ತು ಇದು ಸ್ವಲ್ಪ ನಿರುಪದ್ರವ ವಿನೋದದಂತೆ ಅನಿಸಬಹುದು.

‘ಫ್ಲಿಪ್ ಸೈಡ್’: ದೃಡವಲ್ಲದ ನಡವಳಿಕೆ

ದೃಡಿಕರಿಸದ ನಡವಳಿಕೆಯು ಎರಡು ರೂಪಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು: ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ ಅಥವಾ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ನಡವಳಿಕೆ. ಎರಡೂ ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿ ಸಹಾಯಕವಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿಲ್ಲ.

ನಿಷ್ಕ್ರಿಯವಾಗಿರುವುದು

ನಿಷ್ಕ್ರಿಯವಾಗಿರುವುದು ಎಂದರೆ ನಿಮಗಾಗಿ ನಿಲ್ಲುವುದಿಲ್ಲ.

ಇದು ಆಗಾಗ್ಗೆ ತುಂಬಾ ಅನುಸರಣೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಸಂಗಾತಿಯ ಪರವಾಗಿ ಪದೇ ಪದೇ ಅತಿಕ್ರಮಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ. ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಬಳಸುವ ಜನರು ಸ್ವಾಭಿಮಾನ ಅಥವಾ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು. ಅವರು ‘ಶಾಂತಿಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಅವರ ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿ ಘರ್ಷಣೆಯನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿರಬಹುದು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ರೀತಿಯ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಬಳಸುವ ಮೂಲಕ, ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ ಜನರು ತಮ್ಮ ಸಂಗಾತಿಗೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಸಮಾನವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸೂಚಿಸಬಹುದು. ಇದು ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಇತರ ಪಾಲುದಾರರನ್ನು ಕಡಿಮೆ ದೃಡವಾದ ನಡವಳಿಕೆಯ ಕಡೆಗೆ ಒಲವು ತೋರಬಹುದು.

ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ

ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ನಡವಳಿಕೆಯು ಇತರರ ಹಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸುವುದಿಲ್ಲ.

ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಆಲೋಚನೆ ಅಥವಾ ಚರ್ಚೆಯಿಲ್ಲದೆ ಅತಿಕ್ರಮಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಯಾರನ್ನಾದರೂ ಕೆಳಗಿಳಿಸಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ.

ನಿಮ್ಮ ದೃಡತೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವುದು

ನಿಮ್ಮ ದೃಡತೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ನೀವು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬಹುದಾದ ಮುಖ್ಯ ಮಾರ್ಗಗಳು ಮೇಲೆ ವಿವರಿಸಿದ ನಡವಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡುವುದು ಮತ್ತು ಮಾದರಿ ಮಾಡುವುದು, ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಕೇಳುವುದು, ನಿಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮುಕ್ತವಾಗಿರುವುದು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಸಂಗಾತಿಯನ್ನು ಸಮಾನವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸುವುದು.

ದೃಡವಾದ ಸಲಹೆಗಳು ಮತ್ತು ತಂತ್ರಗಳ ಕುರಿತು ನಮ್ಮ ಪುಟವು ನಿಮ್ಮ ದೃಡತೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ಕೆಲವು ಇತರ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಸವಾಲಿನ ನಡವಳಿಕೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ದೃಡವಾಗಿ ಉಳಿಯಲು ಎರಡು ತಂತ್ರಗಳ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಅವು ಒಳಗೊಂಡಿವೆ:

ಸಂಬಂಧಗಳಿಗೆ ಗೌರವದ ಅಡಿಪಾಯ ಬೇಕು

ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ದೃಡತೆಯನ್ನು ಗೌರವದ ಮೇಲೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ – ನಿಮಗಾಗಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಸಂಗಾತಿಗಾಗಿ.

ದೃಡವಾದ ನಡವಳಿಕೆಗಳು ನಿಮ್ಮಿಬ್ಬರ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮಗೆ ಗೌರವವಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ನೀವು ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿ ಪಾಲುದಾರರು ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಸಮಾನರು ಎಂದು ನೀವು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತೀರಿ. ನಿಮ್ಮ ಗೌರವ ಮತ್ತು ಸಮಾನತೆಯಲ್ಲಿ ಈ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸಿನ ಮುಂಭಾಗದಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ, ಹೆಚ್ಚು ದೃಡವಾದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವರ್ತಿಸುವುದು ಸುಲಭವಾಗುತ್ತದೆ.

ನೀಡುವುದನ್ನೂ ದೃಡವಾಗಿ ಮಾಡಬಹುದು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನಿಮ್ಮ ಸಂಗಾತಿಯ ವಸ್ತುಗಳ್ಳನು ಖರೀದಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಅವರು ಹೊರಗಿರುವಾಗ ಕಾರನ್ನು ತೊಳೆಯುವುದು ಮುಂತಾದ ಸಹಾಯಕ್ಕಾಗಿ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕೇಳಿದರೆ, ನೀವು ಉತ್ತರಿಸಬಹುದು:

“ಸರಿ, ನಾನು ಇಂದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಕಾರ್ಯನಿರತವಾಗಿದ್ದೇನೆ ಆದರೆ, ನೀನೇ ಆಗಿರುವುದರಿಂದ, ನಾನು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತೇನೆ.”

ಇದರ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುವುದನ್ನು ಇದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ನೀವು ಅದನ್ನು ಮಾಡಲು ತಯಾರಾಗಿದ್ದೀರಿ ಏಕೆಂದರೆ ಅದು ಅವರಿಗೆ ಮುಖ್ಯ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ. ಪ್ರತಿಯಾಗಿ, ಅವರು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಗೌರವಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಕೃತಜ್ಞರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ನೀವು ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಮಾಡಬೇಕಾಗಿತ್ತು ಎಂದು ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ.

ಈ ಲೇಖನ ನಿಮಗೆ ಇಷ್ಟ ವಾದರೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ನಿಮ್ಮ ಮಿತ್ರರಿಗೆ, ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಶೇರ್ ಮಾಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಗಳನ್ನೂ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬಾಕ್ಸ್ ನಲ್ಲಿ ಬರೆಯಿರಿ.

“ಮಸ್ತಕ ಬೆಳಗಲು ಹಂಚಿರಿ ಜ್ಞಾನದ ಜನ ಮನದ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಗಳಿಸಿರಿ ಪುಣ್ಯದ ಅಂಕೆಗಳನ್ನು”

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here