ಸರಸ್ವತಿ ಪೂಜೆಯ ಮಹತ್ವ, ವಿಧಾನ

0
Saraswati Puja Significance Method in Kannada
ಸರಸ್ವತಿ ಪೂಜೆಯ ಮಹತ್ವ, ವಿಧಾನ

ಭಾರತದ ದಕ್ಷಿಣದಲ್ಲಿ, ಕೇರಳ ಮತ್ತು ತಮಿಳುನಾಡಿನಲ್ಲಿ, ನವರಾತ್ರಿ ಹಬ್ಬದ ಕೊನೆಯ ಮೂರು ದಿನಗಳು, ಅಂದರೆ ಅಷ್ಟಮಿ, ನವಮಿ ಮತ್ತು ದಶಮಿಯ ದಿನದಂದು, ಸರಸ್ವತಿ ದೇವಿಯನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಜ್ಞಾನೋದಯದ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಪೂಜೆಗೆ ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಒಬ್ಬರ ಸ್ವಂತ ಮನೆ, ಅಥವಾ ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ, ವಿಜಯದಶಮಿಯ ದಿನದಂದು ಪೂಜೆಯ ನಂತರ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ, ಈ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಓದುವುದಕ್ಕಾಗಿ ಎತ್ತಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಪೂಜೆಯಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳು ತುಂಬಾ ಸಂತೋಷವಾಗಿರುತ್ತಾರೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವರು ಶಾಲೆಯ ಅಧ್ಯಯನದಿಂದ ವಿರಾಮವನ್ನು ಪಡೆದಿರುತ್ತಾರೆ. ಮಗುವಿಗೆ ಶಿಕ್ಷಕರು ಅಥವಾ ಹಿರಿಯರಿಂದ ಅನ್ನದ ತಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಬೆರಳಿನಿಂದ ಬರೆಯಲು ಕಲಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ವಿದ್ಯಾರಂಭಂ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಸರಸ್ವತಿ ಪೂಜೆಗೆ ನೇಪಾಳ, ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್, ಜಪಾನ್, ಕಾಂಬೋಡಿಯಾ, ಥೈಲ್ಯಾಂಡ್ ಮತ್ತು ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾದಲ್ಲೂ ಭಾರತದ ಹೊರಗೆ ವಿಶೇಷ ಮಹತ್ವವಿದೆ.

ಮಾತೆ ಸರಸ್ವತಿಯನ್ನು ಕಲಿಕೆ ಮತ್ತು ಸಂಗೀತದ ದೇವತೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅವಳು ಬಿಳಿ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಧರಿಸಿದ್ದಾಳೆ. ಅವಳ ವಾಹನ ಹಂಸ, ಅವಳ ಕೈಯಲ್ಲಿ ವೀಣೆ, ಪುಸ್ತಕ, ಕಮಲ ಮತ್ತು ಹಾರವಿದೆ. ಈ ಜ್ಞಾನದ ದೇವತೆಯು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಮನುಷ್ಯನಿಗೆ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯನ್ನು ನೀಡಬಲ್ಲಳು. ಇವಳು ಸ್ವಭಾವದಿಂದ ತುಂಬಾ ಕೋಮಲವಾಗಿರುತ್ತಾಳೆ. ಅವಳನ್ನು ತಾಯಿ ಶಾರದಾ, ವಿದ್ಯಾದಾಯಿನಿ, ವಾಗೇಶ್ವರಿ, ವಾಣಿ ಮುಂತಾದ ಅನೇಕ ಹೆಸರುಗಳಿಂದ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಸರಸ್ವತಿ ಪೂಜೆಯ ದಿನಾಂಕ ಯಾವಾಗ?

ನವರಾತ್ರಿಯ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಅನೇಕ ಜನರು ದ್ವಿತೀಯಾ ದಿನದಂದು ಸರಸ್ವತಿ ಪೂಜೆಯನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಜನರು ಪಂಚಮಿಯಿಂದ ನವಮಿಯವರೆಗೆ ತಾಯಿ ಸರಸ್ವತಿಯನ್ನು ಪೂಜಿಸುತ್ತಾರೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಪಂಚಮಿಯಂದು ಸರಸ್ವತಿ ಪೀಠ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನವಮಿಯಂದು ಸರಸ್ವತಿ ವಿಶರ್ಜನೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಸರಸ್ವತಿ ಪೂಜೆಯ ಮಹತ್ವ (Saraswati Puja Mahatva or Significance):

ಮಾತಾ ಸರಸ್ವತಿ ಹುಟ್ಟಿದ್ದು ಬಸಂತ ಪಂಚಮಿಯ ದಿನ. ಈ ದಿನದಂದು ಆಕೆಯನ್ನು ಪೂಜಿಸುವ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ಎಲ್ಲಾ ಪುರಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ.ಆದರೆ ದುರ್ಗಾ ನವಮಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕೂಡ ಸರಸ್ವತಿ ಪೂಜೆಗೆ ಮಹತ್ವವಿದೆ. ನಂಬಿಕೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ನವ ದುರ್ಗಾದ ಎರಡನೇ ದಿನದಂದು ಸರಸ್ವತಿ ದೇವಿಯನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅನೇಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ, ತಾಯಿ ಸರಸ್ವತಿ, ದುರ್ಗಾ ತಾಯಿ ಮತ್ತು ಲಕ್ಷ್ಮಿ ವಿಗ್ರಹಗಳನ್ನು ವಿಧಿ ವಿಧಾನದ ಪ್ರಕಾರ ಒಂಬತ್ತು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಸಂಗೀತ ಮತ್ತು ಕಲೆಯ ಪ್ರೇಮಿಗಳು ಸರಸ್ವತಿ ದೇವಿಯನ್ನು ಬಹಳ ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ಮತ್ತು ಸಂತೋಷದಿಂದ ಪೂಜಿಸುತ್ತಾರೆ. ತಾಯಿ ಸರಸ್ವತಿಯ ಆರಾಧನೆಯು ಮನುಷ್ಯನಲ್ಲಿ ಜ್ಞಾನದ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದೇವಿಯ ಕೃಪೆಯಿಂದ ಮನುಷ್ಯನು ಮಂಗನ ಯೋನಿಯಿಂದ ಮನುಷ್ಯನಾದನು. ಮನುಷ್ಯನಲ್ಲಿ ನಾಗರಿಕತೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೊಂಡಿದೆ. ತಾಯಿ ಸರಸ್ವತಿ ಬ್ರಹ್ಮಾನ ಅರ್ಧಗಿನಿ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅವರು ವಿಶ್ವವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅದೇ ಸುಂದರ ವಿಶ್ವದಲ್ಲಿ, ಸರಸ್ವತಿ ದೇವಿಯು ಜ್ಞಾನ, ಕಲೆ ಮತ್ತು ನಾಗರೀಕತೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದರು.

ಸರಸ್ವತಿ ದೇವಿಯನ್ನು ಪೂಜಿಸುವುದರಿಂದ ನಿಧಾನ ಬುದ್ಧಿಶಕ್ತಿಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ, ಅಂದರೆ, ತನ್ನ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವ ಮತ್ತು ತಾಯಿಯ ಪಾದಗಳಿಗೆ ತನ್ನನ್ನು ಅರ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ವ್ಯಕ್ತಿ, ಅವನ ಬೆಳವಣಿಗೆ ನಿಶ್ಚಿತ. ತಾಯಿ ಸರಸ್ವತಿಯನ್ನು ಪೂಜಿಸುವುದರಿಂದ ಮಂದ ಬುದ್ಧಿಯ ಕಾಳಿದಾಸನ ಜೀವವನ್ನು ಉಳಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಅವರು ಯಶಸ್ವಿ ಕವಿಯಾಗಿ ವಿಶ್ವಪ್ರಸಿದ್ಧರಾದರು.

ಮಾ ಭಗವತಿ ಸರಸ್ವತಿಯನ್ನು ದೇವಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣದ ಸಂಗೀತಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸರಸ್ವತಿ ವಂದನಾ ಮತ್ತು ಸ್ತೋತ್ರವನ್ನು ಪಠಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ವೀಣೆಯು ಅವಳ ಮುಖ್ಯ ಸಾಧನವಾಗಿದ್ದು ಅದನ್ನು ಮಾ ಸರಸ್ವತಿಯ ರೂಪವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸರಸ್ವತಿ ವಂದನಕ್ಕೆ ಸರಸ್ವತಿ ಮಾತೆಯ ಪೂಜೆಯಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಮಹತ್ವವಿದೆ.

ಸರಸ್ವತಿ ಮಾತೆಯು ಕಮಲದ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತಿದ್ದಾಳೆ, ಅದರ ಹಿಂದೆ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡ ಸಂದೇಶವಿದೆ. ತಾಯಿ ಇದನ್ನು ತನ್ನ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಕಲಿಸುತ್ತಾರೆ, ಯಾವುದೇ ಕೆಟ್ಟ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಅಥವಾ ಸಹವಾಸ ಇರಲಿ, ನಾವು ನಮ್ಮ ಮನಸ್ಸನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಿಕೊಂಡು ನಮ್ಮ ಗುರಿಯತ್ತ ಸಾಗಿದರೆ, ಅದು ಮಣ್ಣಿನಂತಹ ಅಸಂಗತತೆ ಮತ್ತು ಭೀಕರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ನಡುವೆ ಕಮಲದಷ್ಟು ಸುಂದರವಾಗಿರುತ್ತದೆ .

ಸರಸ್ವತಿ ಪೂಜೆಯ ವಿಧಾನ (Saraswati Puja Vidhi in Kannada)

ಮಾತೆಯ ಆರಾಧನೆಯ ಮಹತ್ವವನ್ನು ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಎರಡು ಬಾರಿ ಜಾಹೀರುಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಒಂದು ಬಸಂತ ಪಂಚಮಿಯ ದಿನ ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದು ನವ ದುರ್ಗಾದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ.

ವಿದ್ಯಾದಾಯಿನಿ ಮಾ ಸರಸ್ವತಿ ಬಿಳಿ ಬಟ್ಟೆ ಧರಿಸಿದ್ದಾಳೆ. ಆಕೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿ ಮನೆಯಲ್ಲೂ ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮಾ ಸರಸ್ವತಿ ಕಲಿಕೆ ಮತ್ತು ಕಲೆಯ ದೇವತೆ, ಅವಳು ಒಂಬತ್ತು ದುರ್ಗಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿತಳಾಗಿದ್ದಾಳೆ ಮತ್ತು ಅವಳ ಪೀಠವನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣ ಶಾಸನದಿಂದ ಪೂಜಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ನಂಬಿಕೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಐದನೇ ದಿನದಿಂದ ಈ ಒಂಬತ್ತು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಸರಸ್ವತಿ ದೇವಿಯ ವಿಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನವಮಿಯ ದಿನದಂದು ಅವುಗಳನ್ನು ವಿಧಿ ಪ್ರಕಾರ ಪೂಜಿಸಿದ ನಂತರ ಮುಳುಗಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಸರಸ್ವತಿ ದೇವಿಯನ್ನು ಪೂಜಿಸಲು ವಿಶೇಷ ನಿಯಮಗಳಿವೆ, ಇದು ಪೂಜೆಯನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಮಾಡಲು ತಿಳಿಯುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ.

ಇಲ್ಲಿ ಸರಸ್ವತಿ ಪೂಜೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಎಲ್ಲಾ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ವಿವರವಾಗಿ ನೀಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ.
  • ಸರಸ್ವತಿ ಪೂಜೆ ಮಾಡುವ ದಿನ ನೀವು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಬೇಗ ಎದ್ದೇಳಬೇಕು. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವಾಗ ಬೇವು ಮತ್ತು ತುಳಸಿಯನ್ನು ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಬೆರೆಸಬೇಕು.
  • ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ಅರಿಶಿನ ಮತ್ತು ಬೇವಿನ ಪೇಸ್ಟ್ ಅನ್ನು ದೇಹದ ಮೇಲೆ ಹಚ್ಚಬೇಕು. ಇದರೊಂದಿಗೆ ದೇಹವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಶುದ್ಧವಾಗುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಈಗ ಸ್ನಾನದ ನಂತರ, ಬಿಳಿ ಅಥವಾ ಹಳದಿ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಧರಿಸಬೇಕು.
  • ನೀವು ಪೂಜಿಸಲು ಬಯಸುವ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಿ ಮತ್ತು ಹೂಮಾಲೆಗಳು, ಹೂಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಂದ ಅಲಂಕರಿಸಿ ಮತ್ತು ತಾಯಿಯ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿ.
  • ಮೂರ್ತಿಯನ್ನು ಪ್ರತಿಷ್ಠಾಪಿಸಿದ ನಂತರ, ತಾಮ್ರದ ಪಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಹಾಲನ್ನು ತುಂಬಿಸಿ ಮತ್ತು ಅದರಲ್ಲಿ ಮರದ ಪೆನ್ನು ಇರಿಸಿ. ಹಾಗೆಯೇ, ನಿಮ್ಮ ಕೆಲವು ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ನೀವು ಯಾವುದೇ ಸಂಗೀತ ಉಪಕರಣವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಅದನ್ನು ತಾಯಿಯ ಪಾದದ ಬಳಿ ಇರಿಸಿ.
  • ಈಗ ತಾಮ್ರದ ಪಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಕಲಶವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿ. ಅದರಲ್ಲಿ ಮಾವಿನ-ಪಲ್ಲವ್ ಇರಿಸಿ ಮತ್ತು ಅದರ ಮೇಲೆ ತೆಂಗಿನಕಾಯಿ ಇರಿಸಿ. ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ, ಮಾವಿನ ಪಲ್ಲವಿಗೆ ವೀಳ್ಯದೆಲೆಯನ್ನು ಸಮರ್ಪಿಸಿ.
  • ಪ್ರತಿ ಪೂಜೆಯಂತೆ, ನೀವು ಕೂಡ ಗಣೇಶನ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಸರಸ್ವತಿ ದೇವಿಯ ಆರಾಧನೆಯಲ್ಲಿ ಇಡಬಹುದು, ಇದು ಗಣೇಶನ ಪೂಜೆಗೆ ಸಹ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.
  • ಮೂರ್ತಿಯನ್ನು ಪ್ರತಿಷ್ಠಾಪಿಸಿದ ನಂತರ, ದೀಪವನ್ನು ಹಚ್ಚಿ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ತಾಯಿಯ ಮುಂದೆ ಇರಿಸಿ, ನಂತರ ಧೂಪವನ್ನು ಮಾಡಿ ತಾಯಿಗೆ ತೋರಿಸಿ.
  • ಧೂಪ ದೀಪವನ್ನು ತೋರಿಸಿದ ನಂತರ, ಅಕ್ಷತೆ, ರೋಲಿ ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಕೈಯಲ್ಲಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ತಾಯಿಯ ಪಾದಕ್ಕೆ ಅರ್ಪಿಸಿ. ಗಣೇಶನಿಗೆ ದೂರ್ವಾ ಅರ್ಪಿಸಿ.
  • ಇದರ ನಂತರ, ಹಣ್ಣುಗಳು-ಪ್ರಸಾದ ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ದೇವರ ಮುಂದೆ ಇರಿಸಿ. ನೀವು ಐದು ಕತ್ತರಿಸದ ಹಣ್ಣುಗಳನ್ನು ಸಹ ಹೊಂದಿರಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಡಿ, ಈ ಹಣ್ಣುಗಳನ್ನು ಸರಸ್ವತಿ ದೇವಿಗೆ ಅರ್ಪಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪಂಚಾಮೃತವನ್ನು ಸಹ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.
  • ಇದರ ನಂತರ, ಕೈಯಲ್ಲಿ ಹೂವುಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರ್ಥಿಸಿ ಮತ್ತು ಮೊದಲು ಅದನ್ನು ಗಣೇಶನ ಪಾದದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ನಂತರ ಮಾ ಸರಸ್ವತಿಯ ಪಾದದಲ್ಲಿ ಅರ್ಪಿಸಿ. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ವಂದನೆಯನ್ನು ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಸರಸ್ವತಿ ವಂದನಾ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ಲೇಖನ ನಿಮಗೆ ಇಷ್ಟ ವಾದರೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ನಿಮ್ಮ ಮಿತ್ರರಿಗೆ, ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಶೇರ್ ಮಾಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಗಳನ್ನೂ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬಾಕ್ಸ್ ನಲ್ಲಿ ಬರೆಯಿರಿ.

“ಮಸ್ತಕ ಬೆಳಗಲು ಹಂಚಿರಿ ಜ್ಞಾನದ ಜನ ಮನದ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಗಳಿಸಿರಿ ಪುಣ್ಯದ ಅಂಕೆಗಳನ್ನು”

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here