ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರೇರಣೆ

0
105
how to motivate yourself strategically towards success in Kannada
ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರೇರಣೆ

ನೀವು ಪ್ರೇರಣೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸದಿದ್ದರೂ ಸಹ ಪ್ರೇರಣೆಯನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಕ್ರಿಯಾಶೀಲ ಮಾರ್ಗಗಳು –

ನಾವು ಮಾಡುವ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ಪ್ರೇರಣೆಯು ಒಂದು ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಹಾಸಿಗೆಯಿಂದ ಎದ್ದೇಳುವುದರಿಂದ ಹಿಡಿದು ಕೆಲಸದಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವವರೆಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದು, ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಜೀವನವು ನಮ್ಮ ದಾರಿಯಲ್ಲಿ ಎಸೆಯುವ ಯಾವುದೇ ಕೆಲಸವನ್ನು ಆರಂಭದಿಂದ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುವವರೆಗೆ ನಮ್ಮನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುತ್ತದೆ.

ಸನಮ್ ಹಫೀಜ್, PsyD, ಕೊಲಂಬಿಯಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಗೌರವಾನ್ವಿತ ನರರೋಗಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಾಪಕ ಸದಸ್ಯರು “ಪ್ರೇರಣೆಯು ಉತ್ಪಾದಕ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸಲು ಪ್ರಮುಖ ಚಟುವಟಿಕೆಯಾಗಿದೆ. ಪ್ರೇರಣೆಯಿಲ್ಲದೆ, ಜನರು ಪ್ರಮುಖ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುವುದು ಕಷ್ಟ, ಕೆಲಸ-ಜೀವನ ಮತ್ತು ಮನೆ-ಜೀವನ ಸಮತೋಲನ, ಮತ್ತು ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ, ಪ್ರತಿ ದಿನವನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಮಾಡಿ. ”

ಈ ಲೇಖನವು ನಮ್ಮ ಪ್ರೇರಣೆಗೆ ಅಡ್ಡಿಯಾಗುವ ಕೆಲವು ಸಾಮಾನ್ಯ ರಸ್ತೆ ತಡೆಗಳನ್ನು ಚರ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ನೀವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಅದನ್ನು ಮಾಡಲು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿರುವಾಗಲೂ ಸಹ ನೀವು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುವ ಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಪ್ರೇರಣೆಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು.ಏಕೆ ಪ್ರೇರಣೆ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಹುಡುಕಲು ಕಷ್ಟವಾಗಬಹುದು

ಕೆಲವರಿಗೆ ಪ್ರೇರಣೆ ಸುಲಭವಾಗಿ ಸಿಗುತ್ತದೆ. ಅವರು ದಿನನಿತ್ಯದ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮರು ಯೋಚಿಸದೆ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಬೆಳಿಗ್ಗೆಯಿಂದ ಸಂಜೆಯವರೆಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಉಳಿಯಬಹುದು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇತರರು, ಸರಳವಾದ ಕೆಲಸಗಳಿಗೂ ಪ್ರೇರಣೆಯ ಭಾವವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಲು ಹೆಣಗಾಡಬಹುದು. ಸಹಜವಾಗಿ, ಪ್ರೇರಣೆಯನ್ನು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುವವರು ಸಹ ಆ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಕಾಲಕಾಲಕ್ಕೆ ಹೆಣಗಾಡಬಹುದು.

ಪ್ರೇರಣೆಗೆ ಕೆಲವು ಸಾಮಾನ್ಯ ರಸ್ತೆ ತಡೆಗಳನ್ನು ಕೆಳಗೆ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಸ್ವಲ್ಪ ಅಥವಾ ನಿರ್ದೇಶನವಿಲ್ಲ, ಕೆಲವು ಜನರು ದಿನ, ವಾರ ಅಥವಾ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ದಿಕ್ಕಿಲ್ಲದೆ ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು “ತೇಲುತ್ತಿರುವಂತೆ” ಕಾಣಬಹುದು.

“ಯಾವುದೇ ಸ್ಪಷ್ಟ ಗುರಿಗಳಿಲ್ಲದೆ, ನೀವು ಮೊದಲು ಏನು ಮಾಡಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಬೇಕು ಎಂದು ತಿಳಿಯುವುದು ಕಷ್ಟ.”

ಸರಳ ದೈನಂದಿನ ಮಾಡಬೇಕಾದ ಪಟ್ಟಿ, ಮಾಸಿಕ ಗುರಿ ಪಟ್ಟಿ ಅಥವಾ ಪಂಚವಾರ್ಷಿಕ ಯೋಜನೆ ಧನಾತ್ಮಕ ಪಥವನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುತ್ತದೆ.

ಸ್ವಯಂ-ಶಿಸ್ತಿನ ಕೊರತೆ

ಗುರಿ ಅಥವಾ ಧ್ಯೇಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಒಂದು ಹೆಜ್ಜೆ ಆದರೆ ಕೈಯಲ್ಲಿರುವ ಕೆಲಸವನ್ನು ಜಯಿಸಲು ಸ್ವಯಂ-ಶಿಸ್ತನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಅಷ್ಟೇ ಮುಖ್ಯ. “ಪ್ರೇರಣೆಯು ಕಲಿತ ನಡವಳಿಕೆಯಾಗಿದೆ” ಎಂದು ರಾಚೆಲ್ ಇವಾ ಡ್ಯೂ, ಡಿಎನ್ಎಂ, ಡಿಐಎಂ, ಪಿಎಚ್‌ಡಿ, ನೈಸರ್ಗಿಕ ಮತ್ತು ಸಮಗ್ರ ಔಷಧದ ಡಬಲ್-ಬೋರ್ಡ್ ಪ್ರಮಾಣೀಕೃತ ವೈದ್ಯರು ಮತ್ತು ಮೋದಿಹೆಲ್ತ್‌ನ ಸ್ಥಾಪಕರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, “ಅನೇಕ ಜನರು ಸ್ವ-ಶಿಸ್ತಿನ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಕುಟುಂಬದಿಂದ ಕಲಿತ ಮೌಲ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಪಾಠಗಳ ಮೂಲಕ ಕಲಿಯುತ್ತಾರೆ, ತಂಡದ ಕ್ರೀಡೆಗಳು ಮತ್ತು ಶಾಲಾ ಅನುಭವಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರಿಗೂ ಉತ್ತಮ ಪ್ರೇರಣೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ಉತ್ತಮ ತಂತ್ರಗಳು ಅಥವಾ ಅಭ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಕಲಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

ಸ್ವಯಂ-ಶಿಸ್ತನ್ನು ಬೆಳೆಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಇದು ಎಂದಿಗೂ ತಡವಾಗಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಇದಕ್ಕೆ ಗಮನ ನೀಡಬೇಕು.ಸ್ವಯಂ ಅನುಮಾನ ಮತ್ತು ವೈಫಲ್ಯದ ಭಯ

ವೈಫಲ್ಯವು ಅನೇಕ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ತರಬಹುದು-ಮುಜುಗರ, ಸ್ವಯಂ ದ್ವೇಷ, ದುಃಖ, ಚಿಂತೆ ಮತ್ತು ಒತ್ತಡ. ಸಾಧನೆಯ ಮೊದಲ ಹೆಜ್ಜೆ ಯಾವಾಗಲೂ ಮಣ್ಣಿನಿಂದ ಕೂಡಿದೆ, ಆದರೆ ಇನ್ನೂ, ಈ ಭಾವನೆಗಳು ಅಹಿತಕರವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸಲು ಕಷ್ಟವಾಗಬಹುದು.

“ವೈಫಲ್ಯಕ್ಕೆ ಹೆದರುವ ಜನರು ಏನನ್ನಾದರೂ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವುದಕ್ಕಿಂತ ಏನನ್ನೂ ಮಾಡದಿರಬಹುದು.”

ಥೆರಪಿಸ್ಟ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಸ್ವಯಂ-ಅನುಮಾನದ ಭಾವನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವುದು ಮತ್ತು ವೈಫಲ್ಯದ ಭಯವನ್ನು ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುವಿಗೆ ತರುವುದು ಈ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಆರೋಗ್ಯಕರ, ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಜಯಿಸಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. “ಅನೇಕ ಜನರು ಭಯ ಅಥವಾ ಭಾವನೆ ಅಥವಾ ವೈಫಲ್ಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಆಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ನೀವು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವವರೆಗೂ ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ರಾಚೆಲ್ ಗೋಲ್ಡ್ಮನ್, ಪಿಎಚ್‌ಡಿ, ಎಫ್‌ಟಿಒಎಸ್, ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಕ್ಷೇಮದಲ್ಲಿ ಪರಿಣತಿ ಹೊಂದಿದ ಪರವಾನಗಿ ಪಡೆದ ಮನಶ್ಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. “ನೀವು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಮತ್ತು ಸಣ್ಣದಾಗಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರೆ ನಿಮ್ಮ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸುವುದು ಸುಲಭ ಎಂದು ನೆನಪಿಡಿ.”

ವಿಪರೀತ ಭಾವನೆ

ನಿಮ್ಮ ತಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಆಹಾರ ಇದ್ದಾಗ, ಅದು ಉಸಿರುಗಟ್ಟಿಸುವ, ಬಹುತೇಕ ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುವಿನ ಭಾವನೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು.

ಡಾ. ಹಫೀಜ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, “ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ವಿಪರೀತವಾದರೆ, ಅವರು ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಬಹುದು ಮತ್ತು ಅವರು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಬೇಕಾದ ಎಲ್ಲಾ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬಹುದು.”

“ಹೊಸ ಕಾರ್ಯಗಳು ಅಥವಾ ಬದ್ಧತೆಗಳಿಗೆ ಬೇಡವೆಂದು ಹೇಳಲು ನಿಮಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡುವುದು, ನಿಮಗಾಗಿ ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ಕೆಲಸ/ಜೀವನ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುವುದು ಸ್ಮಾರಕವಾಗಿ ಸಹಾಯಕವಾಗಬಹುದು.”ಆತಂಕ, ಒತ್ತಡ ಮತ್ತು/ಅಥವಾ ಖಿನ್ನತೆ

ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಪ್ರೇರಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ದೃಡತೆಯಲ್ಲಿ ಕುಸಿತವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಬಹುದು. ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯವು ಉತ್ತಮವಾಗಿರದಿದ್ದಾಗ ಇದು ಸಂಭವಿಸಬಹುದು.

ಧ್ಯಾನ, ವ್ಯಾಯಾಮ ಮತ್ತು ಸ್ನೇಹಿತರೊಂದಿಗೆ ಸಂಭಾಷಣೆಯಂತಹ ಆತಂಕ ಮತ್ತು ಒತ್ತಡವನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುವುದು ಸಹಾಯಕವಾಗಬಹುದು.

ನಿಮಗೆ ಖಿನ್ನತೆ ಇದೆ ಎಂದು ನೀವು ಅನುಮಾನಿಸಿದರೆ ಚಿಕಿತ್ಸಕರು ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ನಿಮಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಶಾಂತಿ ಮತ್ತು ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಲು ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ಸಹ ಸೂಚಿಸಬಹುದು.

ಪ್ರೇರಣೆಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಮತ್ತು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಬೀತಾದ ಮಾರ್ಗಗಳು

ಪ್ರೇರಣೆಗೆ ಈ ಸಾಮಾನ್ಯ ಎಡವಟ್ಟುಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಎಂದಿಗೂ ತಡವಾಗಿಲ್ಲ. ನೀವು ಎಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿಕೊಂಡಿದ್ದೀರಿ ಅಥವಾ ಎಲ್ಲಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬೇಕು ಎಂದು ತಿಳಿದಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಈ ಸಲಹೆಗಳು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಬಹುದು.

ಕಳಪೆ ಅಭ್ಯಾಸಗಳು ಮತ್ತು ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಿ (ತೀರ್ಪು ಇಲ್ಲದೆ)

ಯಾವುದನ್ನಾದರೂ ಮೊದಲು ಸರಿಪಡಿಸಲು ಸ್ವೀಕೃತಿಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ದೌರ್ಬಲ್ಯಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ನಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ಕೆಟ್ಟ ಭಾವನೆ ಮೂಡಿಸುವುದರಿಂದ ಇದು ಕಷ್ಟವಾಗಬಹುದು, ಆದರೆ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ಅಪರಿಪೂರ್ಣರು ಎಂಬುದನ್ನು ನೆನಪಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕಠಿಣವಾಗಿ ನಿರ್ಣಯಿಸುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ.

ಡಾ. ಡ್ಯೂ ನಮ್ಮ ಅನೇಕ ಅಭ್ಯಾಸಗಳು ಪ್ರಜ್ಞಾಹೀನವಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ನಾವು ಅವುಗಳನ್ನು ಆಟೋ ಪೈಲಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ. ಸಹಾಯವಿಲ್ಲದ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲು, ಮೊದಲು ಅವುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅರಿವು ಮೂಡಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

“ನಾವು ಅವರ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಜಾಗೃತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ ಮತ್ತು ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕ ಹಾಗೂ ಸ್ಥಿರವಾದ ಕ್ರಮವನ್ನು ಅನ್ವಯಿಸುವುದಾದರೆ, ನೀವು ಎಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗಬೇಕೆಂಬುದನ್ನು ತಡೆಯುವಂತಹ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ನಾವು ನಮ್ಮ ಅಭ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು.”

ನಿಮ್ಮಲ್ಲಿರುವ ಅಭ್ಯಾಸ ಅಥವಾ ಮಾದರಿಯನ್ನು ನೀವು ಗಮನಿಸಿದಾಗ ಅಥವಾ ಗುರುತಿಸಿದಾಗ, ಅಭ್ಯಾಸವು ನಿಮಗೆ ಅಡ್ಡಿಯಾಗುತ್ತಿರುವ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸಿ, ನಂತರ ನೀವು ಈ ಮಾದರಿಯನ್ನು ತಡೆಯುವ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಬರೆಯಿರಿ.ಅಂತರ್ಗತ ಪ್ರೇರಣೆಯನ್ನು ಬೆಳೆಸಿಕೊಳ್ಳಿ

ಅಂತರ್ಗತ ಪ್ರೇರಣೆಯು ಒಳಗಿನ ಪ್ರೇರಣೆಯಾಗಿದ್ದು ಅದು ನಮಗೆ ಆಹ್ಲಾದಕರ ಮತ್ತು ಲಾಭದಾಯಕ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

“ನಮ್ಮನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುವ ಕೆಲವು ಆಂತರಿಕ ಪ್ರೇರಣೆಗಳೆಂದರೆ ಕುತೂಹಲ, ವೈಯಕ್ತಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆ, ಸವಾಲುಗಳು, ಕರ್ತವ್ಯ ಪ್ರಜ್ಞೆ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧ, ಸಂಬಂಧಗಳು ಮತ್ತು ಉದ್ದೇಶದ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆ” ಎಂದು ಡಾ. ಹಫೀಜ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. “ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನೀವು ಅಂಗರಚನಾಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿರುವುದರಿಂದ ಮಾನವ ದೇಹದ ಬಗ್ಗೆ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಓದುವುದು ಆಂತರಿಕ ಪ್ರೇರಣೆಗೆ ಉದಾಹರಣೆಯಾಗಿದೆ.”

ನಿಮ್ಮ ಗುರಿಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಲು ನಿಮ್ಮ ದೈನಂದಿನ ದಿನಚರಿಯಲ್ಲಿ ಅಂತರ್ಗತ ಪ್ರೇರಣೆಯನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಲು ಕೆಲವು ಮಾರ್ಗಗಳಿವೆ:

 • ಸಾಧಿಸಬಹುದಾದ ಗುರಿಗಳನ್ನು ರಚಿಸಿ: ಒಂದು ಗುರಿಯಿಂದ ಅಥವಾ ಯೋಜನೆಯಿಂದ ತುಂಬಿದ ಭಾವನೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ. ಮಿಷನ್ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದ್ದರೂ, ಅಂತಿಮ ಗೆರೆಯನ್ನು ತಲುಪಲು ನೀವು ಅದನ್ನು ಸಣ್ಣ ಗುರಿಗಳಾಗಿ ವಿಭಜಿಸಬಹುದು. “ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನಿಮಗೆ ಕಷ್ಟಕರವಾದ ಯೋಜನೆ ಅಥವಾ ಅಸೈನ್‌ಮೆಂಟ್ ಬರುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಆರಂಭವಾಗುವ ಕೊನೆಯ ನಿಮಿಷದವರೆಗೆ ಕಾಯುತ್ತಾರೆ. ಇದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು, ಪ್ರತಿ ದಿನವೂ ಸಾಧಿಸಬಹುದಾದ ಗುರಿಗಳ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಮಾಡಿ, ”ಎಂದು ಡಾ.ಹಫೀಜ್ ಸಲಹೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. “ಇದು ನಿಮಗೆ ಸವಾಲನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ, ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನೀವು ಪ್ರಮುಖ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದಂತೆ ಅನಿಸುತ್ತದೆ.”
 • ನಿಮಗೆ ಪ್ರತಿಫಲ ನೀಡಿ: ಒಂದು ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ದಿನದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ನಿಮಗೆ ಒಂದು ಬಹುಮಾನವನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ, ನಿಮ್ಮನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರೇರೇಪಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿರಲು ಕಲಿಸಬಹುದು. ವಿಜ್ಞಾನ-ವೈ ಪರಿಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ, ಇದನ್ನು “ಬಲವರ್ಧನೆಯ ಬಳಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಆಪರೇಟ್ ಕಂಡೀಷನಿಂಗ್” ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸಾಮಾನ್ಯರ ಪರಿಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ, ಇದು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಒಳ್ಳೆಯ ಕೆಲಸಕ್ಕಾಗಿ ನಡೆಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು! ಡಾ. ಹಫೀಜ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, “ಪ್ರತಿ ಬಾರಿ ನೀವು ಒಂದು ಕೆಲಸವನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದಾಗ ನೀವು ಬಹುಮಾನವನ್ನು ಪಡೆಯಲಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ. ಅಂತೆಯೇ, ನೀವು ಯಾವುದೇ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸದಿದ್ದರೆ, ನಿಮಗೆ ಪ್ರತಿಫಲ ಸಿಗುವುದಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ, ನೀವು ಪ್ರತಿಫಲಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಕ ಮತ್ತು ಪ್ರೇರಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಯೋಜಿಸುತ್ತೀರಿ.
 • ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಅಭ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ರಚಿಸಿ: ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಸಮರ್ಪಣೆಯೊಂದಿಗೆ, ನೀವು ಎರಡು ಬಾರಿ ಯೋಚಿಸದ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಅಭ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ರಚಿಸಬಹುದು. “ವಿಜ್ಞಾನದ ಪ್ರಕಾರ, ಅಭ್ಯಾಸವನ್ನು ಬೆಳೆಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸುಮಾರು ಎರಡು ತಿಂಗಳು ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಡಾ. ಹಫೀಜ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. “ಪ್ರೇರಣೆಯನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸವಾಗಿಸಲು, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಪ್ರತಿದಿನವೂ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬೇಕು. ಸಹಜವಾಗಿ, ಇಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿ ಒಂದು ದಿನವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಒಳ್ಳೆಯದು ಆದರೆ ಅದನ್ನು ಮಿತವಾಗಿ ಮಾಡಬೇಕು. ”
ಪ್ರೇರಣೆಯ ಪ್ರಶ್ನೆಪತ್ರಿಕೆ

ತನ್ನ ಅಭ್ಯಾಸದಲ್ಲಿ, ರೀನಾ ಬಿ.ಪಟೇಲ್, LEP, BCBA, ಪರವಾನಗಿ ಪಡೆದ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಮನಶ್ಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಮತ್ತು ಬೋರ್ಡ್-ಸರ್ಟಿಫೈಡ್ ನಡವಳಿಕೆ ವಿಶ್ಲೇಷಕ, ತನ್ನ ರೋಗಿಗಳ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹದ ಶ್ರೇಣಿಯನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು “ಪ್ರೇರಣೆ ದಾಸ್ತಾನು” ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಸ್ವಯಂ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಪ್ರಶ್ನಾವಳಿಯನ್ನು ಕೆಳಗೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಪಟೇಲ್ ಪ್ರತಿ ಕ್ಲೈಂಟ್ ಅವರು ದೊಡ್ಡ ಅಥವಾ ಸಣ್ಣ ಕೆಲಸವನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ಬಯಸಿದಾಗ ಅದನ್ನು ಭರ್ತಿ ಮಾಡಲು ಕೇಳುತ್ತಾರೆ.

ನಿಮ್ಮ ಉತ್ತರಗಳನ್ನು ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲು ನಾವು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತೇವೆ; ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಗುರಿಗಳನ್ನು ತಲುಪಿದಾಗ ಸುಧಾರಣೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

 • ನೀವು ಸಾಧಿಸಲು ಬಯಸುವ ಗುರಿ ಏನು?
 • ಈ ಗುರಿಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ನೀವು ಯಾಕೆ ಬಯಸುತ್ತೀರಿ? ಅದು ನಿಮಗೆ ಏಕೆ ಮುಖ್ಯ?
 • ನಿಮ್ಮ ಗುರಿಯನ್ನು ನೀವು ಪೂರೈಸದಿದ್ದರೆ ಅದರ ಪರಿಣಾಮವೇನು?
 • ನಿಮ್ಮ ಗುರಿಯನ್ನು ನೀವು ಪೂರೈಸಿದರೆ ಫಲಿತಾಂಶ ಏನಾಗಬಹುದು?
 • ಇದನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ನಿಮ್ಮ ಪ್ರೇರಣೆಗೆ ಏನು ಅಡ್ಡಿಯಾಗಬಹುದು?
 • ಈ ಅಡಚಣೆಯನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಕೆಲವು ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಿ.
 • ಈ ಗುರಿಯನ್ನು ಚಿಕ್ಕದಾದ, ಸಾಧಿಸಬಹುದಾದ ಗುರಿಗಳಾಗಿ ನೀವು ಹೇಗೆ ಮುರಿಯಬಹುದು, ಅದು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಅಂತಿಮ ಗೆರೆಗೆ ತಲುಪಿಸುತ್ತದೆ?
 • ಈ ಗುರಿಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಯಾರು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಹೊಣೆಗಾರರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಬಹುದು?
 • ನೀವು ಈ ಗುರಿಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಿದರೆ ನಿಮ್ಮ ಪ್ರತಿಫಲವೇನು?

ನಿಮ್ಮ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು, ಆಂತರಿಕ ಉತ್ಸಾಹವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ದಾರಿಯುದ್ದಕ್ಕೂ ಸಂಭವನೀಯ ಎಡವಟ್ಟುಗಳನ್ನು ಊಹಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಈ ಪ್ರಶ್ನಾವಳಿಯನ್ನು ನೀವೇ ಬಳಸಬಹುದು.ಅಲ್ಲದೆ, ಗುರಿಯನ್ನು ಸಣ್ಣ “ಕಚ್ಚುವ ಗಾತ್ರದ” ಕಾರ್ಯಗಳಾಗಿ ವಿಭಜಿಸುವ ಮೂಲಕ, ನೀವು ಅತಿಯಾದ, ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುವಿಗೆ ಅಥವಾ ಸಿಲುಕಿಕೊಳ್ಳುವ ಭಾವನೆಯನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುತ್ತೀರಿ.

“ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ನಿಮಗಾಗಿ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಪ್ರತಿಫಲವನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಮೂಲಕ -ಅದು ದೈಹಿಕ ಪ್ರತಿಫಲವಾಗಿರಲಿ ಅಥವಾ ಮಾನಸಿಕ/ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿರಲಿ -ನೀವು ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಬೇರೆ ಏನನ್ನಾದರೂ ಹೊಂದಿರುತ್ತೀರಿ.”

ನೀವು ಗುರಿಯನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ, ಮೇಲಿನ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ನಾವು ಹಿಂತಿರುಗಲು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತೇವೆ.

ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ, ನೀವು ಯಾವ ರೀತಿಯ ಗುರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ಗುರುತಿಸಬಹುದು, ಯಾವ ರೀತಿಯ ಪ್ರೇರಕ ಅಂಶಗಳು ಗುರಿಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತವೆ. ಯಾವ ರಸ್ತೆ ತಡೆಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಬರುತ್ತಿವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೀವು ನೋಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಆ ಹಿನ್ನಡೆಗಳನ್ನು ಬೈಪಾಸ್ ಮಾಡಲು ನೀವು ಬಳಸುವ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು.

ಜನ ಮನದಿಂದ ಒಂದು ಮಾತು

ದಿನದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ, ಪ್ರೇರಣೆ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಆ ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ, ಕೆಲವು ಜನರಿಗೆ ಪ್ರೇರಣೆ ಬರಲು ಕಷ್ಟವಾಗಲು ಯಾವುದೇ ಕಾರಣವಿಲ್ಲ.

ಕಳಪೆ ಅಭ್ಯಾಸಗಳು ಮತ್ತು ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಹೊತ್ತಿಸುವ ಮೊದಲ ಹೆಜ್ಜೆ. ಎರಡನೆಯದಾಗಿ, ಆ ಆಂತರಿಕ ಪ್ರೇರಣೆಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವುದು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ನಿಮ್ಮ ಅನುಕೂಲಕ್ಕಾಗಿ ಬಳಸುವುದು ಮುಖ್ಯ; ಅಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗಲು ನೀವು ಬಳಸಬಹುದಾದ ಹಲವಾರು ತಂತ್ರಗಳಿವೆ. ದಾರಿಯುದ್ದಕ್ಕೂ ಯಾವಾಗಲೂ ಎಡವಿದೆ

ನಿಮ್ಮ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯದ ಕಾರಣದಿಂದ ನೀವು ಪ್ರೇರಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡುತ್ತಿರಬಹುದು ಎಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸಿದರೆ, ನಾವು ಸಲಹೆ, ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಚಿಕಿತ್ಸಕರಿಂದ ಸಹಾಯ ಪಡೆಯಲು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತೇವೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಆಧಾರವಾಗಿರುವ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ನಿಮ್ಮ ಭಾವನಾತ್ಮಕ, ಮಾನಸಿಕ ಮತ್ತು ದೈಹಿಕ ಯೋಗಕ್ಷೇಮವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಪ್ರೇರಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಈ ಲೇಖನ ನಿಮಗೆ ಇಷ್ಟ ವಾದರೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ನಿಮ್ಮ ಮಿತ್ರರಿಗೆ, ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಶೇರ್ ಮಾಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಗಳನ್ನೂ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬಾಕ್ಸ್ ನಲ್ಲಿ ಬರೆಯಿರಿ.

“ಮಸ್ತಕ ಬೆಳಗಲು ಹಂಚಿರಿ ಜ್ಞಾನದ ಜನ ಮನದ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಗಳಿಸಿರಿ ಪುಣ್ಯದ ಅಂಕೆಗಳನ್ನು”

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here