ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು

0
decision making skills
ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು

ಜೀವನವು ತುಂಬಾ ಆಯ್ಕೆಗಳಿಂದ ತುಂಬಿದೆ. ಕೆಲವು ಸುಲಭವಾಗಿರುತ್ತವೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಊಟಕ್ಕೆ ಏನನ್ನು ತಿನ್ನಬೇಕು (ಸಾಂಬಾರ್ ರೈಸ್, ಧನ್ಯವಾದಗಳು), ಮತ್ತು ಇತರವು, ಹೆಚ್ಚು ಗಂಭೀರವಾದವು, ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವುದು.

ನಿರ್ಧಾರವು ಎಷ್ಟು ಮುಖ್ಯವೋ,ಅಷ್ಟೇ ಉತ್ತಮ ನಿರ್ಧಾರ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಉಪಯುಕ್ತವಾಗುತ್ತವೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ನೀವು ಏನನ್ನಾದರೂ ಕುರಿತು ಅನಿಶ್ಚಿತತೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದರೆ ಅದು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕೆಳಗಿಳಿಸುತ್ತದೆ. ಉತ್ತಮ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಸಲಹೆಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಿರಿ ಮತ್ತು ನಿಮಗೆ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಗದಿದ್ದಾಗ ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಿ.

ಒಂದು ವೇಳೆ ಇದು ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು:

  • ಸಮಸ್ಯೆಯ ಮೂಲಕ ನೀವು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೀರಿ
  • ಅನಿಶ್ಚಿತತೆಯನ್ನು ನೀವು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದೀರಿ
  • ನೀವು ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿದ್ದೀರಿ.ಉತ್ತಮ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಏಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ

ಜನರು ತಮ್ಮ ದಿನವಿಡೀ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವು ನೇರವಾಗಿರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಚಿಂತನೆಯ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸನ್ನಿವೇಶಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಸಂಕೀರ್ಣವಾದಾಗ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವಾಗ, ಖಚಿತವಾಗಿ ಅಥವಾ ಹಿಂಜರಿಯುವುದನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವುದು ಸುಲಭ.

ಕಠಿಣ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಎದುರಿಸಿದಾಗ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅನುಭವಿಸುವುದು:

  • ವಿಪರೀತವಾಗಿದೆ
  • ಒತ್ತಡ ಅಥವಾ ಆತಂಕ
  • ಗಾಯಗೊಂಡರು
  • ಒತ್ತಡ ಹಾಕಲಾಗಿದೆ
  • ಗೊಂದಲ
  • ವಿಚಲಿತರಾದರು
  • ದಣಿದ

ಅನಿಶ್ಚಿತತೆಯು ನಿಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳ ಮೇಲೆ ಋಣಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಕಾರಣ, ಕಠಿಣ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಕಲಿಯುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ನೀವು ಒಂದು ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು ಅದರ ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ಖಾತರಿಪಡಿಸಲಾಗದಿದ್ದರೂ, ನೀವು ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ಯೋಚಿಸಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿರಬಹುದು.ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಲಹೆಗಳು
ಹಂತ 1.

ಒತ್ತಡವು ನಿಮ್ಮಿಂದ ಉತ್ತಮವಾಗಲು ಬಿಡಬೇಡಿ. ನೀವು ಕಠಿಣ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವಾಗ ಒತ್ತಡ ಮತ್ತು ಆತಂಕವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವುದು ಸುಲಭ. ನಿಮ್ಮ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ಯೋಚಿಸದೆ ನೀವು ಆತುರಪಡಬಹುದು ಅಥವಾ ಒತ್ತಡವು ನಿಮ್ಮ ಆಟದಿಂದ ದೂರವಿರುವುದರಿಂದ ನೀವು ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬಹುದು. ನೀವು ನಿರ್ಧಾರದ ಬಗ್ಗೆ ಚಿಂತಿತರಾಗಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಆಲೋಚನೆಯನ್ನು ಮಸುಕಾಗದಂತೆ ನಿಮ್ಮ ಒತ್ತಡವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ಸಮುದ್ರತೀರದಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲು ಹೋಗಿ. ಯೋಗ ತರಗತಿಯನ್ನು ಹಿಟ್ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ ಸ್ನೇಹಿತರೊಂದಿಗೆ ಹ್ಯಾಂಗ್ ಔಟ್ ಮಾಡಿ.

ಹಂತ 2

ನಿಮಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯ ನೀಡಿ (ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ). ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಯೋಚಿಸುವುದು ಕಷ್ಟ, ಮತ್ತು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ನಿಮ್ಮ ಮೊದಲ ಆಲೋಚನೆ ಯಾವಾಗಲೂ ನಿಮ್ಮ ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾದದ್ದಲ್ಲ. ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಸಮಸ್ಯೆಯ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ನಿಮಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡಿ ಇದರಿಂದ ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ನೀವು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವ ಕ್ರಮದ ಬಗ್ಗೆ ವಿಶ್ವಾಸ ಹೊಂದಬಹುದು.

ಹಂತ 3

ಸಾಧಕ -ಬಾಧಕಗಳನ್ನು ಅಳೆಯಿರಿ. ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಎದುರಿಸಿದಾಗ, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ನಾವು ದೊಡ್ಡ ಚಿತ್ರದ ದೃಷ್ಟಿಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ. ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಕ್ರಿಯೆಯ ಸಾಧಕ -ಬಾಧಕಗಳ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಬರೆಯಿರಿ ಮತ್ತು ನಂತರ ಅವುಗಳನ್ನು ಹೋಲಿಸಿ. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಅನಾನುಕೂಲಗಳು ನಾವು ಊಹಿಸುವಷ್ಟು ಕೆಟ್ಟದ್ದಲ್ಲ, ಅಥವಾ ಸಾಧಕವು ನಿಮ್ಮ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿಸಬಹುದು.

ಹಂತ 4

ನಿಮ್ಮ ಗುರಿ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಿ. ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ನಿಜವಾಗುವುದು ಮತ್ತು ನಾವು ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಏನನ್ನು ಗೌರವಿಸುತ್ತೇವೆ ಎಂಬುದು ಮುಖ್ಯ. ನಿಮಗೆ ಮುಖ್ಯವಾದ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ನೀವು ನಿರ್ಧಾರಕ್ಕೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಾಗ, ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಆಯ್ಕೆ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಬಹುದು. ಯಾವುದೇ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ನೀವು ಸಂತೋಷವಾಗಿರುವ ಫಲಿತಾಂಶದೊಂದಿಗೆ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.

ಹಂತ 5

ಎಲ್ಲಾ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ. ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಹಲವಾರು ವಿಭಿನ್ನ ಫಲಿತಾಂಶಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ಅವೆಲ್ಲವೂ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿಲ್ಲದಿರಬಹುದು. ಪ್ರತಿ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸುವಾಗ, ಕೇವಲ ಧನಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು ಋಣಾತ್ಮಕ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಬೇಡಿ; ಯಾವುದೇ ಸಂಭವನೀಯ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಬರೆಯಿರಿ.ಹಂತ 6

ಅದನ್ನು ಚರ್ಚಿಸಿ. ನಿಮ್ಮ ಸಮಸ್ಯೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಇನ್ನೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಇದು ಸಹಾಯಕವಾಗಬಹುದು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಇದೇ ರೀತಿಯ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಎದುರಿಸಿದ್ದರೆ.

ಹಂತ 7

ದಿನಚರಿಯನ್ನು ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಿ. ನೀವು ಸ್ವಲ್ಪ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ರೋಲರ್‌ಕೋಸ್ಟರ್‌ನಲ್ಲಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ಅನಿಸಿದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಬರೆಯುವ ಮೂಲಕ ಅವುಗಳನ್ನು ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು.

ಹಂತ 8

ನೀವು ಇತರರಿಗೆ ಹೇಗೆ ಹೇಳುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ಯೋಜಿಸಿ. ನಿಮ್ಮ ನಿರ್ಧಾರಕ್ಕೆ ಯಾರಾದರೂ ಕೆಟ್ಟ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು ಎಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸಿದರೆ, ಅವರ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಹೇಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ಯೋಚಿಸಿ. ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಯೋಚಿಸಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಅವರ ಪಾದರಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿ.

ಹಂತ 9

ನಿಮ್ಮ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಪುನರ್ವಿಮರ್ಶಿಸಿ. ನೀವು ನಿರ್ಧಾರದ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಪರಿಗಣಿಸಲು ಕೆಲವು ಹೊಸ ಅಂಶಗಳಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ನೋಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಮೂಲ ನಿರ್ಧಾರ ಇನ್ನೂ ಉತ್ತಮವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನೀವು ನಿರ್ಧರಿಸಬಹುದು, ಆದರೆ ಕೋರ್ಸ್ ಬದಲಾಯಿಸುವ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ನೀವೇ ನೀಡಿ.

ಒಂದು ನಿರ್ಧಾರವು ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ನಿಮಗೆ ಸರಿ ಎನಿಸದಿದ್ದರೆ, ಉತ್ತಮ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಈ ಹಂತಗಳ ಮೂಲಕ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಹೋಗಿ.ನೀವು ಕಠಿಣ ಸಮಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ

ನೀವು ಕಠಿಣ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಕಾರಣ ನೀವು ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಭಾವನೆಗಳಿಂದ ತುಂಬಿಹೋಗಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮುಖ್ಯ. ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಲು ಅಥವಾ ನೀವು ಆನಂದಿಸುವ ಏನನ್ನಾದರೂ ಮಾಡಲು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ.

ಒಂದು ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಅನಿಶ್ಚಿತತೆಯನ್ನು ನೀವು ಕಂಡುಕೊಂಡರೆ ನೀವು ದಿನದಿಂದ ದಿನಕ್ಕೆ ಹೇಗೆ ಬರುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತಿದ್ದರೆ, ನೀವು ನಂಬುವವರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವುದು ಅಥವಾ ಸಲಹೆಗಾರರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡುವುದು ಒಳ್ಳೆಯದು. ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಮೂಲಕ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಅವರು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವಿಭಿನ್ನ ತಂತ್ರಗಳ ಮೂಲಕ ನಿಮಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡುತ್ತಾರೆ.

ಈ ಲೇಖನ ನಿಮಗೆ ಇಷ್ಟ ವಾದರೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ನಿಮ್ಮ ಮಿತ್ರರಿಗೆ, ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಶೇರ್ ಮಾಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನೂ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬಾಕ್ಸ್ ನಲ್ಲಿ ಬರೆಯಿರಿ.

“ಮಸ್ತಕ ಬೆಳಗಲು ಹಂಚಿರಿ ಜ್ಞಾನದ ಜನ ಮನದ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಗಳಿಸಿರಿ ಪುಣ್ಯದ ಅಂಕೆಗಳನ್ನು”

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here