ಸುದ್ದಿ ಮತ್ತು ವಿಮರ್ಶಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆ: ಅದು ಏಕೆ ಮುಖ್ಯ?

0
critical thinking news articles
ಸುದ್ದಿ ಮತ್ತು ವಿಮರ್ಶಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆ: ಅದು ಏಕೆ ಮುಖ್ಯ?

ಪ್ರತಿದಿನ, ನಾವು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ಸುದ್ದಿ ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಯೊಂದಿಗೆ ಸ್ಫೋಟಗೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ. ಅದು ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ಗಳು, ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಅಥವಾ ಟಿವಿಯ ಮೂಲಕ ಆಗಿರಲಿ, ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸುವುದು ಎಂದಿಗೂ ಸುಲಭವಲ್ಲ.

ಇಂದು ನಿಮ್ಮ ಇನ್‌ಸ್ಟಾಗ್ರಾಮ್ ಫೀಡ್‌ನಲ್ಲಿ ನೀವು ಎಷ್ಟು ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ನೋಡಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ಯೋಚಿಸಿ. ಆದರೆ ಅದರಲ್ಲಿ ನೀವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಎಷ್ಟು ನಂಬಬಹುದು?

ಮಾಧ್ಯಮ ಸಾಕ್ಷರತೆ ಎಂದರೇನು ಮತ್ತು ಅದು ಏಕೆ ಮುಖ್ಯ?

ಮಾಧ್ಯಮ ಸಾಕ್ಷರತೆಯು ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಮಾಧ್ಯಮಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವ ಮತ್ತು ಅವರು ಸಂವಹನ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಸಂದೇಶಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವಾಗಿದೆ. ಇದು ನೀವು ಏನು ವೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದ್ದೀರಿ, ಕೇಳುತ್ತಿರುವಿರಿ ಅಥವಾ ಓದುವುದನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸುವುದನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ನಿಮಗೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತಿರುವ ಸಂದೇಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಉತ್ತಮ ತೀರ್ಪು ನೀಡಬಹುದು.

ಸಂದೇಶವನ್ನು ಸಂವಹನ ಮಾಡುವ ಎಲ್ಲಾ ವಿಭಿನ್ನ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಮಾಧ್ಯಮ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ – ನಾವು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಓದುವ ಸುದ್ದಿಯಿಂದ ಹಿಡಿದು ಟಿವಿಯಲ್ಲಿ ನಾವು ನೋಡುವ ಜಾಹೀರಾತುಗಳವರೆಗೆ. ನಾವು ನೋಡುವ ಮಾಧ್ಯಮವು ನಮಗೆ ತಿಳಿಸಬಹುದು, ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡಬಹುದು, ಮನರಂಜಿಸಬಹುದು ಅಥವಾ ಮನವರಿಕೆ ಮಾಡಬಹುದು. ಇದು ನಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಸುತ್ತಲಿನ ಪ್ರಪಂಚದ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ನೋಡುವ ಮತ್ತು ಯೋಚಿಸುವ ವಿಧಾನದ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತದೆ.

ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮ ಮಾಧ್ಯಮ ಸಾಕ್ಷರತೆ ಇದ್ದರೆ, ಅದು ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ನಾವು ನೋಡುವ ಗೊಂದಲಮಯ ಅಥವಾ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ವಿಷಯಗಳಿಂದ ಒತ್ತಡಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುವುದನ್ನು ತಡೆಯಬಹುದು. ಕಲಿಯಲು, ಸಂಪರ್ಕಿಸಲು ಮತ್ತು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಎಲ್ಲಾ ಉಪಯುಕ್ತ ಮಾಧ್ಯಮಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಲು ಇದು ನಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.ಸುದ್ದಿ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ ನನ್ನ ಮಾಧ್ಯಮ ಸಾಕ್ಷರತೆಯನ್ನು ನಾನು ಹೇಗೆ ಸುಧಾರಿಸಬಹುದು?

1. ಸ್ವಿಚ್ ಆಫ್ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿರಾಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ

ಸುದ್ದಿ 24 ಗಂಟೆಗಳ ಚಕ್ರವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ – ಅದರ ಉತ್ಪಾದನೆಯು ಎಂದಿಗೂ ಮುಗಿಯುವುದಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ ಇದು ಅಗಾಧ ಮತ್ತು ಬಳಲಿಕೆಯಾಗಬಹುದು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಕೆಲವು ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಕಥೆಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಲು ಒಲವು ತೋರುತ್ತವೆ (ಏಕೆಂದರೆ ಅವು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತವೆ).

ಸುದ್ದಿಯನ್ನು ಆಫ್ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಲು ನೀವು ಆನಂದಿಸುವ ಏನಾದರೂ ಮಾಡಿ. ಟೆಕ್-ಮುಕ್ತ ಗಂಟೆಗೆ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಸವಾಲು ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ನಡೆಯಲು ಅಥವಾ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಓದಲು ಖರ್ಚು ಮಾಡಿ. ಕೆಲವು ಹೂಪ್ಸ್ ಚಿತ್ರೀಕರಣ ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ನೆಚ್ಚಿನ ಸಂಗೀತಕ್ಕೆ ನೃತ್ಯ ಮಾಡುವಂತಹ ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸು ಮತ್ತು ದೇಹವನ್ನು ರಿಫ್ರೆಶ್ ಮಾಡುವಂತಹದನ್ನು ನೀವು ಮಾಡಬಹುದು.

ನೀವು ಏನು ಮಾಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರೂ, ಪ್ರತಿ ಬಾರಿ ಒಮ್ಮೆ ಸುದ್ದಿಯಿಂದ ವಿರಾಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಮುಖ್ಯ ಎಂದು ನೆನಪಿಡಿ. ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ವಿಮರ್ಶಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಯೋಚಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸುದ್ದಿಗಳಿಂದ ಮುಳುಗಬಾರದು. ಈ ಲೇಖನದ ಇತರ ಎಲ್ಲಾ ಸುಳಿವುಗಳೊಂದಿಗೆ ಇದು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ!

2. ಸುದ್ದಿ ಮೂಲದ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹತೆಯನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿ

ನೀವು Instagram ಅಥವಾ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ನಿಂದ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಓದುತ್ತಿರಲಿ, ಯಾರು ವಿಷಯವನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆಂದು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಅಥವಾ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಸುದ್ದಿ ಒದಗಿಸುವವರು ತಮ್ಮ ವರದಿ ನಿಷ್ಪಕ್ಷಪಾತ ಮತ್ತು ದೋಷಗಳಿಂದ ಮುಕ್ತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

ಅವರ ಮಿಷನ್, ಮೌಲ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ವರದಿ ಮಾಡುವ ವಿಧಾನದ ಕುರಿತು ಇನ್ನಷ್ಟು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಅವರ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಸುದ್ದಿ ಪೂರೈಕೆದಾರರ ‘ನಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ’ ವಿಭಾಗವನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿ.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಲಾಭರಹಿತವಾಗಿ, ‘ಶಿಕ್ಷಣ ತಜ್ಞರು ಮತ್ತು ಪತ್ರಕರ್ತರು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವವರು’ ಬರೆದ ಲೇಖನಗಳ ಮೂಲಕ ‘ಗುಣಮಟ್ಟದ ವಿವರಣಾತ್ಮಕ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಒದಗಿಸುವುದು’ ಸಂಭಾಷಣೆಯ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿದೆ. ಈ ರೀತಿಯ ಅಂಶಗಳು ಕಥೆಯನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತವೆ.

3. ವಿವಿಧ ಮೂಲಗಳಿಂದ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಹುಡುಕಿ

ವಿಭಿನ್ನ ಸುದ್ದಿ ಮೂಲಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸುದ್ದಿಗಳ ಸಮತೋಲಿತ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಪಡೆಯಿರಿ. ಇದು ನಿಮಗೆ ಸಮಸ್ಯೆಯ ಬಗೆಗಿನ ವಿಭಿನ್ನ ದೃಷ್ಟಿಕೋನಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಮಾಧ್ಯಮ ಸೈಟ್‌ಗಳಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಜಾಹೀರಾತುದಾರರು ಧನಸಹಾಯ ನೀಡುತ್ತಾರೆ, ಇದರರ್ಥ ಅವರ ವರದಿಯನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್‌ಗಳಿಂದ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ (ಜನರು ವಿಷಯದೊಂದಿಗೆ ಹೇಗೆ ತೊಡಗುತ್ತಾರೆ). ಇದು ಅವರ ಕಥೆಗಳನ್ನು ಕೆಲವು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವರದಿ ಮಾಡಲು ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸಂಸ್ಥೆಯಿಂದ ಸುದ್ದಿ ಸೈಟ್‌ಗೆ ಧನಸಹಾಯ ನೀಡಿದರೆ, ಅದು ಅವರ ಆಲೋಚನಾ ವಿಧಾನವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ವರದಿಗಾರಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

ಸ್ಥಳೀಯ ಪ್ರಕಟಣೆಗಳು ಮತ್ತು ರಾಯಿಟರ್ಸ್‌ನಂತಹ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸುದ್ದಿ ಪೂರೈಕೆದಾರರ ಮಿಶ್ರಣವನ್ನು ಓದಿ. ಕಥೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಸುಶಿಕ್ಷಿತ ಅಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ಬೆಳೆಸಲು ಇದು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.4. ಲೇಖನದ ಉದ್ದೇಶದ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಿ

ಕಥೆಯನ್ನು ಏಕೆ ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ? ಇದು ಹೀಗಿತ್ತು:

  • ಏನಾದರೂ ಸಂಭವಿಸಿದೆ (ಸುದ್ದಿ ವರದಿ) ಬಗ್ಗೆ ನಿಮಗೆ ತಿಳಿಸುವುದೇ?
  • ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸು ಅಥವಾ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುತ್ತೀರಾ (ಅಭಿಪ್ರಾಯ ತುಣುಕು)?
  • ನಿಮಗೆ ಏನನ್ನಾದರೂ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಬ್ರ್ಯಾಂಡ್ (ಬ್ರಾಂಡ್ ವಿಷಯ) ಅನ್ನು ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡುವುದೇ?

ಸುದ್ದಿ ಒದಗಿಸುವವರು ಹಲವು ಬಗೆಯ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ರಚಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಓದುಗರಿಗೆ ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಲು ಅವುಗಳನ್ನು ಲೇಬಲ್ ಮಾಡಬೇಕು.

ಸುದ್ದಿಗೆ ಬಂದಾಗ, ಸತ್ಯಗಳು, ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಮೂಲದಿಂದ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳು (ಸರ್ಕಾರ ಅಥವಾ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಯಂತೆ) ಮತ್ತು ತಜ್ಞರ ಉಲ್ಲೇಖಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ವರದಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿ. ಕಥೆಯ ಹಿನ್ನೆಲೆ ವಿವರಗಳನ್ನು ನೀವು ಹೊಂದಿದ ನಂತರ, ಅದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ ಬರೆಯಲಾದ ಅಭಿಪ್ರಾಯದ ತುಣುಕು ಕುರಿತು ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ತೀರ್ಮಾನಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ನಿಮಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಮುಖ್ಯವಾದುದು ಏಕೆಂದರೆ ಮುಖ್ಯವಾಹಿನಿಯ ಮಾಧ್ಯಮ ಪ್ರಸಾರದಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಿ ಅಥವಾ ಗುಂಪಿನ ವಿರುದ್ಧ ಪೂರ್ವಾಗ್ರಹ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ.

5. ತಪ್ಪು ಮಾಹಿತಿ ಅಥವಾ ನಕಲಿ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಿ

ಉತ್ತಮ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಲು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮವು ನಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದ್ದರೂ, ಇದು ನಕಲಿ ಸುದ್ದಿಗಳ ವೈರಲ್ ಹರಡುವಿಕೆ ಅಥವಾ ‘ತಪ್ಪು ಮಾಹಿತಿ’ ಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಓದುಗರನ್ನು ಮೋಸಗೊಳಿಸುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಸುಳ್ಳು ಅಥವಾ ತಪ್ಪಾದ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ನಕಲಿ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ. ಓದುಗರ ಗಮನವನ್ನು ಸಂವೇದನಾಶೀಲ ಅಥವಾ ಕಾಡು ಹಕ್ಕಿನೊಂದಿಗೆ ಸೆಳೆಯುವ ಮೂಲಕ ಅದು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಅದನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

ನಮ್ಮ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಫೀಡ್‌ಗಳು ನೀವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುವ ವಿಷಯದ ಪ್ರಕಾರ ಮತ್ತು ವಿಷಯ ಎಷ್ಟು ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿದೆ ಎಂಬುದರ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಪೋಸ್ಟ್‌ಗಳನ್ನು ವಿಂಗಡಿಸುವ ಅಲ್ಗಾರಿದಮ್ ಅಥವಾ ನಿಯಮಗಳ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ. ವಿಷಯದೊಂದಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ, ತ್ವರಿತವಾಗಿ ನಕಲಿ ಸುದ್ದಿ ಹರಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸೈಟ್‌ನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಜಾಹೀರಾತುಗಳನ್ನು ಹಾಕಲು ಪಾವತಿಸುವ ಜಾಹೀರಾತುದಾರರಿಂದ ಸೈಟ್ ಹೆಚ್ಚು ಹಣವನ್ನು ಗಳಿಸುತ್ತದೆ. ನೀವು ಓದುತ್ತಿರುವ ಕಥೆ ನಕಲಿ ಸುದ್ದಿಯಾಗಿರಬಹುದಾದ ಕೆಲವು ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ:

  • ಯಾವುದೇ ಪುರಾವೆಗಳಿಲ್ಲ: ಇದು ಅದರ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಕಥೆಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ.
  • ಸಂವೇದನಾಶೀಲ ಶೀರ್ಷಿಕೆ ಮತ್ತು ಚಿತ್ರಗಳು: ಇದು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಆಮಿಷವೊಡ್ಡಲು ಅತಿರೇಕದ ಶೀರ್ಷಿಕೆ ಮತ್ತು ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ (ಉದಾ. ‘ಸೆಲೆಬ್ರಿಟಿಗಳು ಇತ್ತೀಚಿನ ತಮಾಷೆಯಲ್ಲಿ ತಂದೆಯನ್ನು ಕೊಲ್ಲುತ್ತಾರೆ’). ಕಥೆಗಳು ಅನೇಕ ವಿಲಕ್ಷಣ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಸಹ ಒಳಗೊಂಡಿರಬಹುದು.
  • ಬೇರೆಲ್ಲಿಯೂ ವರದಿಯಾಗಿಲ್ಲ: ಬೇರೆ ಯಾವುದೇ ಸುದ್ದಿ ಮೂಲದ ಮೂಲಕ ನಿಮಗೆ ಕಥೆಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಗದಿದ್ದರೆ, ಅದರ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹತೆಯನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸುವುದು ಸಮಂಜಸವಾಗಿದೆ.
  • ದೋಷಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ: ಲೇಖನವು ಕಾಗುಣಿತ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಕರಣದ ತಪ್ಪುಗಳು ಅಥವಾ ತಪ್ಪಾದ ದಿನಾಂಕಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.
  • ಅಸಾಮಾನ್ಯ URL: ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಸೈಟ್ URL “.com.co” ಅಥವಾ “.lo” ನಲ್ಲಿ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.6. ನೀವು ಓದುತ್ತಿರುವ ಸುದ್ದಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮ್ಮ ಕುಟುಂಬ ಮತ್ತು ಸ್ನೇಹಿತರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿ

ಇತರ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಚರ್ಚಿಸುವುದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಸವಾಲು ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳಿಂದ ಭಿನ್ನವಾಗಿರುವ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ಮತ್ತು ಕೇಳಲು ಮುಕ್ತರಾಗಿರಿ.

ಸಂಭಾಷಣೆ ಕಷ್ಟಕರವಾಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರೆ ಅಥವಾ ನಿಮಗೆ ಅನಾನುಕೂಲವಾಗಿದ್ದರೆ, ಚರ್ಚೆಗೆ ಸೇರಲು ತಟಸ್ಥ ಯಾರನ್ನಾದರೂ ಕೇಳಿ. ಅಥವಾ ನೀವು ಯಾವಾಗಲೂ ಸಂಭಾಷಣೆಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಒಪ್ಪುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಬೇರೆಯವರ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಕೇಳಲು ಇಷ್ಟಪಡದ ವ್ಯಕ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ವಾದಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಅರ್ಥವಿಲ್ಲ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here