ನಿಮ್ಮ ಪೋಷಕರು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ನಿಮ್ಮ ಮಾತನ್ನು ಕೇಳಲು 5 ಮಾರ್ಗಗಳು

0
5 ways to get your parents to really listen to you
ನಿಮ್ಮ ಪೋಷಕರು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ನಿಮ್ಮ ಮಾತನ್ನು ಕೇಳಲು 5 ಮಾರ್ಗಗಳು

5 ways to get your parents to really listen to you

ನಿಮ್ಮ ಪೋಷಕರು / ಆರೈಕೆದಾರರೊಂದಿಗೆ ನೀವು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಸಂವಹನ ನಡೆಸಿದಾಗ ಜೀವನವು ಸುಲಭವಾಗುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಪೋಷಕರು / ಆರೈಕೆದಾರರು ನಿಮ್ಮ ಮಾತನ್ನು ಕೇಳುತ್ತಿಲ್ಲವೆಂದು ತೋರುತ್ತಿರುವಾಗ ಹೇಗೆ ಕೇಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ತಿಳಿಯುವುದು ಟ್ರಿಕಿ ಆಗಿರಬಹುದು. ಈ ಸಂವಹನ ಸಲಹೆಗಳು ನಿಮ್ಮ ಸಂದೇಶವನ್ನು ತಲುಪಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

1. ಸರಿಯಾದ ಸಮಯ

ಸಮಯ ಎಲ್ಲವೂ ಆಗಿದೆ. ನೀವು ಕೆಲವು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬೆಂಬಲದ ನಂತರ ಅಥವಾ ಬೇರೆ ಯಾವುದಾದರೂ ಆಗಿರಲಿ, ನೀವು ಸಮಯವನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಕುಟುಂಬದಲ್ಲಿ ಏನು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಟ್ಯೂನ್ ಮಾಡಿ, ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಪೋಷಕರು / ಆರೈಕೆದಾರರು ಇತರ ವಿಷಯಗಳಿಂದ ಒತ್ತಡಕ್ಕೊಳಗಾಗದಿದ್ದಾಗ ಅಥವಾ ವಿಚಲಿತರಾಗದಿದ್ದಾಗ ಮಾತನಾಡಲು ಸಮಯವನ್ನು ಆರಿಸಿ. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಎಲ್ಲರೂ ಮನೆಯಿಂದ ಹೊರಹೋಗಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿರುವಾಗ ಬದಲು ನೀವು ಕಾರಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಸಂಭಾಷಣೆ ನಡೆಸುವುದು ಸುಲಭವಾಗಬಹುದು. ‘ಹೇ, ನಿಮಗೆ ಇಂದು ಚಾಟ್‌ಗೆ ಸಮಯವಿದೆಯೇ?’ ಎಂಬಂತಹ ಓಪನರ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಇದು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ನೀವು ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ತುರ್ತು ಸಹಾಯದ ಅಗತ್ಯವಿದ್ದರೆ, ಇದು ಅನ್ವಯಿಸುವುದಿಲ್ಲ – ಅದಕ್ಕಾಗಿ ಸಮಯವನ್ನು ನೋಡಬೇಡಿ.
2. ‘ನಾನು’ ಎಂಬ ವಾಖ್ಯ ಬಳಸಿ

ಉದಾಹರಣೆಗೆ ‘ನೀವು ನನ್ನ ಬಗ್ಗೆ ಅಷ್ಟೇನೂ ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸುವುದಿಲ್ಲ’ ಎಂದು ಹೇಳುವ ಬದಲು, ಇದನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ: ‘[ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಿದಾಗ] ನನಗೆ ಅಸಮಾಧಾನವಿದೆ.’

ನೀವು ‘ನಾನು’ ಹೇಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಬಳಸುವಾಗ, ನಿಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ನೀವು ಬೇರೆಯವರ ಮೇಲೆ ‘ದೂಷಿಸಲು’ ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವ ಬದಲು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೀರಿ. ನೀವು ‘ನೀವು’ ಪದವನ್ನು ಬಳಸುವಾಗ, ಅದು ಇತರ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಮೇಲೆ ಆಕ್ರಮಣವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ನಿಮ್ಮ ಮಾತನ್ನು ಕೇಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಕಡಿಮೆ.

ಸಣ್ಣ ಆವೃತ್ತಿ: ‘ನಾನು’ = ರಚನಾತ್ಮಕ ಸಂಭಾಷಣೆ; ‘ನೀವು’ = ಸಂಭಾವ್ಯ ವಾದ.

3. ಒತ್ತಡವನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಿ

ಸಂವಹನಕ್ಕೆ ‘ಒತ್ತಡವಿಲ್ಲ’ ವಿಧಾನವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ನೀವು ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ಮಾಡುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದು ಇಲ್ಲಿದೆ: ‘ಹೇ, [ಇಲ್ಲಿ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಸೇರಿಸಿ] ಕುರಿತು ನಾನು ನಿಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ಬಯಸಿದ್ದೇನೆ, ಆದರೆ ನನಗೆ ಇದೀಗ ಉತ್ತರ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ. ನೀವು ಸಿದ್ಧರಾಗಿರುವಾಗ ನೀವು ಯೋಚಿಸಲು ಮತ್ತು ನನ್ನ ಬಳಿಗೆ ಬರಲು ನಾನು ಅದನ್ನು ಅಲ್ಲಿಗೆ ಹಾಕಲು ಬಯಸುತ್ತೇನೆ. ’

ಈ ವಿಧಾನವು ಕೆಲಸ ಮಾಡಬಹುದು ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ನೇರ ವಿನಂತಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಬೇಡಿಕೆಯಿದೆ. ಇದು ನಿಮ್ಮ ಪೋಷಕರು / ಆರೈಕೆದಾರರಿಗೆ ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಯೋಚಿಸಲು ಸಮಯವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಜೊತೆಗೆ, ನೀವು ತಾಳ್ಮೆ, ಸಮಂಜಸ ಮತ್ತು ಪ್ರಬುದ್ಧರಾಗಿರುವಿರಿ ಎಂದು ಇದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

4. ಕೆಲವು ಸಕ್ರಿಯ ಆಲಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ

ನಿಮ್ಮ ಪೋಷಕರು / ಆರೈಕೆದಾರರು ನಿಮ್ಮ ಮಾತನ್ನು ಕೇಳಬೇಕೆಂದು ನೀವು ಬಯಸಿದರೆ, ನೀವು ಸಹ ಅವರ ಮಾತನ್ನು ಕೇಳಬೇಕು. ಸಕ್ರಿಯ ಆಲಿಸುವಿಕೆಯು ಇತರರ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ನೀವು ಆಲಿಸುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ತೋರಿಸುವ ಉತ್ತಮ ತಂತ್ರವಾಗಿದೆ. ನೀವು ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ಮಾಡುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದು ಇಲ್ಲಿದೆ:

ಅವರು ನಿಮ್ಮ ಕೋಣೆಯನ್ನು ಸ್ವಚ್ ಗೊಳಿಸಲು ಬಯಸಿ ಹೇಳಿದಾಗ, ನಿಮ್ಮ ಮಾತು ‘ನಾನು ಅನಾರೋಗ್ಯದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದೇನೆ, ನನ್ನ ಕೋಣೆಯನ್ನು ನೀವು ಸ್ವಚ್ ಗೊಳಿಸಲು ಬರುತ್ತಿದ್ದಿರಾ ?. ಇದು ಅಸಹ್ಯಕರವಾಗಿದೆ! ’, ಒಳಗೆ ನುಗ್ಗಿ ಮಧ್ಯದ ವಾಕ್ಯವನ್ನು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಬೇಡಿ. ಉಸಿರು ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಏನಾದರೂ ಹೇಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ, ‘ನನ್ನ ಕೋಣೆಯನ್ನು ಸ್ವಚ್ ಗೊಳಿಸಲು ನೀವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಬಯಸುತ್ತೀರಿ ಎಂದು ನಾನು ತಿಳಿದುಕೊಂಡಿದ್ದೇನೆ’. ಅದರಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮವಾದ ವಿನಂತಿಸುವ ವಿಧಾನದ ಮಾತನ್ನು ಹೇಳಬೇಕು.

ಅವರು ನಿಮಗೆ ಹೇಳಿದ್ದನ್ನು ನೀವು ಕೇಳಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ನೀವು ಯಾರಿಗಾದರೂ ಸೂಚಿಸಿದಾಗ, ಅದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಸಂಭಾಷಣೆಯಲ್ಲಿನ ಉದ್ವೇಗವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
5. ವಿರಾಮ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಮತ್ತೆ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ

ನಿಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ವಸ್ತುಗಳು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಬಿಸಿಯಾಗಬಹುದು. ಮುಂದಿನ ಬಾರಿ ನಿಮ್ಮ ಪೋಷಕರು / ಆರೈಕೆದಾರರೊಂದಿಗೆ ಸಂಭಾಷಣೆ ವಾದದತ್ತ ಸಾಗುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ನೀವು ಗಮನಿಸಿದಾಗ, ನಿಲ್ಲಿಸಿ ಮತ್ತು ವಿರಾಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ. ನಿಮ್ಮ ಆಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿ ಮತ್ತು ನೀವು ಹೇಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ಬಯಸುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಯೋಚಿಸಿ. ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಸ್ವಲ್ಪ ತಣ್ಣಗಾಗಿಸಿದ ನಂತರ, ಈ ಹೊಸ ತಂತ್ರದೊಂದಿಗೆ ನೀವು ಮತ್ತೆ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬಹುದು.

ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ಒಮ್ಮೆಯಾದರೂ ತಮ್ಮ ಶಾಂತತೆಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ನೀವು ಕೋಪಗೊಂಡಾಗ ನೀವು ಹೇಳಿದ ಅಥವಾ ಮಾಡಿದ ಯಾವುದನ್ನಾದರೂ ನೀವು ವಿಷಾದಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಅದನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಕ್ಷಮಿಸಿ. ನಿಮ್ಮ ಕಾರ್ಯಗಳಿಗೆ ನೀವು ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಿದ್ಧರಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ಇದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಪೋಷಕರು ನಿಮ್ಮನ್ನು ನಂಬುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು.

ನೀವು ಕೆಲವು ಬಾರಿ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮಗೆ ಯಾರು ಎಲ್ಲಿಯೂ ಸಿಗುತ್ತಿಲ್ಲ ಎಂದು ಭಾವಿಸಿದರೆ, ನೀವು ಬೇರೆ ಯಾರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಬಹುದು ಎಂದು ಯೋಚಿಸಿ – ಸ್ನೇಹಿತರು, ಚಿಕ್ಕಮ್ಮ ಅಥವಾ ಚಿಕ್ಕಪ್ಪ ಅಥವಾ ಶಿಕ್ಷಕರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಚ್ರಚಿಸಿ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here