ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುವ ಮಾರ್ಗಗಳು.

0
125
ways to encourage children in Kannada.
ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುವ ದೃಷ್ಟಿಕೋನ ಮಾರ್ಗಗಳು.

ways to encourage children in Kannada.

ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಪೋಷಕರು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ದೊಡ್ಡ ಸಮಸ್ಯೆ ಎಂದರೆ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಬೆಳೆಸುವುದು, ಕೆಲವು ಒಳ್ಳೆಯ ಕಾರಣಗಳಿಗಾಗಿ ಅವರನ್ನು ಹೇಗೆ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಮೋನೋಬಲವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವದು . ಒಂದೆಡೆ ನಾವು ಬಿಡುವಿಲ್ಲದ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ ನಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ಭವಿಷ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ಚಿಂತೆ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ. ನಾವು ಮೊದಲಿನ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದರೆ, ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮನೆಯ ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳನ್ನು ವಿಂಗಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮಕ್ಕಳ ಅನುಕೂಲಕ್ಕಾಗಿ ತಂದೆ ಹಣ ಸಂಪಾದಿಸಲು ಎಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೋ, ಅದೇ ತಾಯಿ ಮನೆಯಲ್ಲಿಯೇ ಇದ್ದು ಮಕ್ಕಳನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದರು. ಆದರೆ ಇಂದು ಸಮಯ ಬದಲಾಗಿದೆ. ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳು ದೊಡ್ಡದಾಗಿರುವಲ್ಲಿ, ಅವುಗಳ ಮೇಲಿನ ವೆಚ್ಚವೂ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಇಂದು, ತಂದೆಯೊಂದಿಗೆ, ತಾಯಿಗೆ ಸಹ ಈ ಆರ್ಥಿಕ ನೆರವುಗಾಗಿ ಹೊರಗಡೆ ಹೋಗಲು ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿದೆ . ಇದರ ಅತ್ಯಂತ ಆಳವಾದ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಮನೆಯ ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಬಿಳುತ್ತದ್ದೆ. ಮನೆಯಲ್ಲಿರುವ ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ಹೆತ್ತವರ ಮುಖ ನೋಡಲು ಬೆಳಿಗ್ಗೆಯಿಂದ ಸಂಜೆಯವರೆಗೆ ಕಾಯಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಅವರು ಶಾಲೆಯಿಂದ ಮನೆಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿದಾಗ, ಅವರ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಸಂವಹನ ಮಾಡಲು ತಾಳ್ಮೆಯಿಂದಿರಲು ಇದು ಕಲಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಎಲ್ಲ ಸಂಗತಿಗಳನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮುಂದೆ ಇಡಲು ಒಂದೇ ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಗಮನಕ್ಕೆ ತರುವುದು. ಇದರಿಂದ ನೀವು ಅವುಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಕೊಡಬವುದು.

ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಪೋಷಕರಿಗೆ ಒಂದು ಅಥವಾ ಇಬ್ಬರು ಮಕ್ಕಳಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ನಿರ್ಮಿಸಲು ಸರಿಯಾದ ನಿರ್ದೇಶನವನ್ನು ನೀಡುವುದು ಪೋಷಕರ ಕರ್ತವ್ಯವಾಗಿದೆ. ಈಗ ಉತ್ತಮ ಭವಿಷ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಈ ವಿಷಯವು ಉದ್ಭವಿಸುತ್ತದೆ, ನೀವು ಬಾಲ್ಯದಿಂದಲೂ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ನೀಡುವುದು ಅಗತ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಏಕೆಂದರೆ “ಬಲವಾದ ಕಟ್ಟಡವನ್ನು ಬಲವಾದ ಅಡಿಪಾಯದ ಮೇಲೆ ಮಾತ್ರ ನಿರ್ಮಿಸಬಹುದು”.

ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುವ ಮಾರ್ಗಗಳು

(Positive comment for appreciating your child in Kannada )ನಾವು ಮಕ್ಕಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದರೆ, ಪ್ರತಿ ಮಗು, ಪ್ರತಿ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲೂ ತನ್ನ ಹೆತ್ತವರಿಗೆ ಅರ್ಥವಾಗದ ಬಾಲ ಮಗುವಾಗಿರುತ್ತದೆ . ಮತ್ತು ಇದು ಕೂಡ ನಿಜ, ವಯಸ್ಸಿನ ಒಂದು ಹಂತದವರೆಗೆ, ಪ್ರತಿ ಮಗುವೂ ತಮ್ಮ ಹೆತ್ತವರ ಸಲಹೆಯ ಅಗತ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಅನುಭವವನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳುತ್ತದೆ. ಮಗುವಿಗೆ ಜನ್ಮ ನೀಡುವ ತಾಯಿಯಿಂದ ಇದಕ್ಕೆ ಉತ್ತಮ ಉದಾಹರಣೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಮಗುವಿಗೆ ಜನ್ಮ ನೀಡಿದ ತಾಯಿ, ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ತನ್ನ ತಾಯಿಯನ್ನು ಅಥವಾ ಅತ್ತೆಯಂತೆ ಅತ್ತೆ-ಮಾವನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೆಂಬಲ ಮತ್ತು ಸಲಹೆಯ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದ ಅವಳು ತನ್ನ ಮಗುವನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು.

ಪ್ರತಿ ಮಗುವಿಗೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಹಂತದಲ್ಲೂ ವಿಭಿನ್ನ ರೀತಿಯ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ ಬೇಕು. ಪೋಷಕರು ತಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಅಗತ್ಯ ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಮತ್ತು ಸರಿಯಾದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಬೇಕು. ಆದ್ದರಿಂದ ನಂತರ ಮಗುವಿನ ಮೇಲೆ ಯಶಸ್ವಿ, ಬಲವಾದ ಮತ್ತು ಆಕರ್ಷಕ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವದ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಬಹುದು.

ನಾನು ಮೊದಲೇ ಹೇಳಿದಂತೆ, ಪ್ರತಿ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ, ಮಗುವಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ವಯಸ್ಸಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹದ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ನಾವು ನಿಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೇನೆ, ಬಹುಶಃ ಇದನ್ನು ಓದುವ ಮೂಲಕ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುವ ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ನೀವು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು.

0 ರಿಂದ 5 ವರ್ಷದ ಮಕ್ಕಳು:

ಇದು ಮಗುವಿನ ವಯಸ್ಸಿನ ಮೊದಲ ಹಂತವಾಗಿದೆ. ಅವನು ಎಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಲು ಕಲಿಯುತ್ತಾನೆ, ಎಲ್ಲಿ ತಿಳಿಯಲು ಕಲಿಯುತ್ತಾನೆ, ಎಲ್ಲಿ ತಿನ್ನಲು ಕಲಿಯುತ್ತಾನೆ. ಈ ಹಂತದಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ಬಗ್ಗೆ ನೀವು ಗಮನ ಹರಿಸಬೇಕು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅದು ಅವರ ಅಭ್ಯಾಸದ ಒಂದು ಭಾಗವಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಡಬೇಕಾದ ವಿಷಯಗಳು:

ಮಕ್ಕಳ ಆಹಾರ ಪದ್ಧತಿಗೆ ಗಮನ ಕೊಡಿ:

ಈ ವಯಸ್ಸು, ಮಗು ತಿನ್ನಲು ಕಲಿಯುವಾಗ, ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳ ತಂತ್ರದಿಂದಾಗಿ, ತಾಯಿ ಮಿಕ್ಸರ್ನಲ್ಲಿ ರುಬ್ಬುವ ಮೂಲಕ ಮೆಣಸಿನಕಾಯಿ ಅಥವಾ ಆಹಾರವಿಲ್ಲದೆ ಆಹಾರವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅದು ಕ್ರಮೇಣ ಮಗುವಿನ ಅಭ್ಯಾಸಕ್ಕೆ ಬರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವನು ಬೇರೆ ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಆಹಾರವನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಮಗುವನ್ನು ಬೆಳೆಸಿದಾಗ ಅದರ ದೊಡ್ಡ ನಷ್ಟವು ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ, ನೀವು ಅವನೊಂದಿಗೆ 2-3 ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಹೊರಗೆ ಹೋಗುತ್ತೀರಿ ಮತ್ತು ಅವನಿಗೆ ಏನನ್ನೂ ತಿನ್ನಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಒಳ್ಳೆಯ ಮತ್ತು ಮುತ್ತಿನಂಥ ಮಾತನಾಡುವ ಅಭ್ಯಾಸವನ್ನು ಬೆಳೆಸಿಕೊಳ್ಳಿ:

ಮಗು ಮಾತನಾಡಲು ಕಲಿಯುವಾಗ, ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಒಳ್ಳೆಯ ಪದಗಳನ್ನು ಬಳಸಲು ಅವುಗಳಿಗೆ ಕಲಿಸಿ ಇದರಿಂದ ಅದು ಅವುಗಳ ಅಭ್ಯಾಸವಾಗುತ್ತದೆ. ಮಕ್ಕಳ ಭಾಷೆಯನ್ನು ಕೇಳುವುದರಿಂದ, ನಾವು ಅವರಿಗೆ ಕೆಲವು ತಪ್ಪು ಪದಗಳನ್ನು ಕಲಿಸುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ನಗುವುದನ್ನು ಆನಂದಿಸುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ಅನೇಕ ಬಾರಿ ನೋಡಲಾಗಿದೆ. ಮಕ್ಕಳು ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ಸರಿ ಎಂದು ತಿಳಿದು ಮುಂದೆ ಮಾತನಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅದು ಅವರ ಅಭ್ಯಾಸಕ್ಕೆ ಸಿಲುಕುತ್ತದೆ, ಇದು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ನಮ್ಮನ್ನು ಇತರರ ಮುಂದೆ ನಾಚಿಕೆಗೇಡು ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಮಗುವಿನ ಮಾನಸಿಕ ಮತ್ತು ಬೌದ್ಧಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಗಮನ ಕೊಡಿ:

ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಮಗು ಮೂರು ವರ್ಷದಿಂದಲೇ ಶಾಲೆಗೆ ಹೋಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ, ಇತರರ ಮುಂದೆ ಮಾತನಾಡಲು ಅವುಗಳಿಗೆ ನಾಚಿಕೆಯಾಗದ ಸಮಯ ಇದು. ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನೀವು ಮೊಬೈಲ್ ಕವಿತೆ ಅಥವಾ ಇತರ ಮಾಧ್ಯಮದ ಮೂಲಕ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಹೊಸ ಕವನಗಳು ಮತ್ತು ಕಥೆಗಳನ್ನು ಕಲಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಇತರರ ಮುಂದೆ ನಿರೂಪಿಸಲು ಹೇಳಿ. ಆದುದರಿಂದ ಮಗುವಿಗೆ ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಎಲ್ಲರ ಮುಂದೆ ಮಾತನಾಡುವ ಧೈರ್ಯವನ್ನು ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಶಾಲೆಗೆ ಹೋಗುವಾಗ ಹೊಸ ಪರಿಸರದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸುವುದಿಲ್ಲ.

6 ರಿಂದ 16 ವರ್ಷ:

ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಪೋಷಕರಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೆಂಬಲ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಸಮಯ ಇದು. ಅದು ಶಾಲಾ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಅಥವಾ ವಾರ್ಷಿಕ ಹಬ್ಬಗಳು ಅಥವಾ ಇನ್ನಾವುದೇ ಚಟುವಟಿಕೆಯಾಗಿರಲಿ, ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ಹೆತ್ತವರ ಬೆಂಬಲವಿಲ್ಲದೆ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಮತ್ತು ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಪೋಷಕರ ಬೆಂಬಲವು ಅವರಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಈ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನೀವು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದದ್ದು:ಮಗುವಿನ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಚಟುವಟಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ನಿಗಾ ಇರಿಸಿ:

ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ಬಗ್ಗೆ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ತಿಳಿದಿರುವ ಮೊದಲ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಪೋಷಕರು. ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಏನು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ?, ಅವರ ಶಿಕ್ಷಕರು ಮತ್ತು ಪೋಷಕರ ಮೀಟಿಂಗ್ ಯಾವಾಗ ಇರುತ್ತದೆ?, ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಯಾವ ವಿಷಯ ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನೀವು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ಮಕ್ಕಳ ಮಾತುಗಳನ್ನು ಕೌಶಲ್ಯದಿಂದ ಆಲಿಸಿ ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಿ:

ಶಾಲೆಯಿಂದ ಹಿಂದಿರುಗಿದ ನಂತರ ನಿಮ್ಮ ಮಗು ತನ್ನ ದಿನಚರಿಯನ್ನು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿಸಿದರೆ, ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ಆಲಿಸಿ ಮತ್ತು ದಿನವಿಡೀ ಅವರು ಏನು ಮಾಡಿದರೆಂದು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ಅವರು ಎಲ್ಲಿಗೆ ಆಕರ್ಷಿತನಾಗುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಏನು ಮಾಡಲು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ ?ಎಂದು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಿ.

ನಿಮ್ಮ ಆಸೆಗಳನ್ನು ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಒತ್ತಡ ಹೇರಬೇಡಿ:

ಇತರ ಮಕ್ಕಳ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾರ್ಕ್ಸ್ ನೋಡುವ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಒತ್ತಡ ಹೇರಬೇಡಿ, ಬಹುಶಃ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಆಸೆಗಳನ್ನು ಈಡೇರಿಸಲು ಅವನಿಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿರಬಹುದು.

ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಇತರ ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಬೇಡಿ:

ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಬೇರೆ ಯಾವುದೇ ಮಗುವನ್ನು ಯಾವಾಗಲೂ ಹೋಲಿಕೆ ಮಾಡಬೇಡಿ, ಅದು ಅವರ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಅಸೂಯೆ ಹುಟ್ಟಿಸುತ್ತದೆ ಅಥವಾ ಬಹುಶಃ ಅವರ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಕಡಿಮೆಯಾಗಲು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಇತರ ಮಕ್ಕಳಿಗಿಂತ ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ದುರ್ಬಲನೆಂದು ಭಾವಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಮಗುವಿಗೆ ಸರಿಯಾದ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ ನೀಡಿ:

ಮಗು ಕೆಲವು ಕಾರ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾದಾಗ, ಅವುಗಳಿಗೆ ಸರಿಯಾದ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ ನೀಡಿ ಮತ್ತು ಅವರು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗದಿದ್ದರೂ ಸಹ ಅವುಗಳೊಂದಿಗೆ ನಿಂತು ಅವರಿಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡಿ.

ಉತ್ತಮ ಸಾಮಾಜಿಕ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಮಗುವಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿ:

ಈ ಸಮಯ, ಮಕ್ಕಳು ಹೊರಬಂದಾಗ, ಅವರ ಸ್ನೇಹಿತರಾಗುವಾಗ, ನಂತರ ಪರೋಕ್ಷವಾಗಿ ಅವರತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸಿ.ಅವರು ಕೆಲವು ಕೆಟ್ಟ ಅಭ್ಯಾಸಗಳಿಗೆ ಬಲಿಯಾಗದಂತೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಿ. ಮತ್ತು ಹೌದು, ಈ ಕೆಟ್ಟ ಅಭ್ಯಾಸ ಅವುಗಳ ಮನಸ್ಸಿನ ಒಳನುಗ್ಗುದಂತೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಿ, ಇದರಿಂದ ಮಕ್ಕಳು ಮುಂದೆ ನಿಮ್ಮ ಮೇಲೆ ಕೀಟಲೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಮಗುವಿನ ಅಧ್ಯಯನ ಮತ್ತು ಇತರ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಆಸಕ್ತಿ ವಹಿಸಿ:

ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಪೋಷಕರ ಸಹಕಾರವೂ ಬೇಕು, ಆದ್ದರಿಂದ ಇದನ್ನು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಡಿ. ಅವರ ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕಾಗಿ ಸಮಯ ಟೇಬಲ್ ಮಾಡಿ, ಅವರು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುವಾಗ ಟಿವಿಯನ್ನು ದೂರವಿಡಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಯೋಜನಾ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿ. ಅಗತ್ಯವಿದ್ದರೆ, ಅವರು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುವಾಗ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಿ.

ಮಗುವಿನ ಉತ್ಸಾಹವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು, ಹೊಸ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಯೋಜಿಸಿ:

ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮ ಅಂಕಗಳನ್ನು ಗಳಿಸಲು ಉಡುಗೊರೆಗಳನ್ನು ನೀಡುವುದು ಅಥವಾ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ಇರಿಸಲು ಕುಟುಂಬ ಪ್ರವಾಸವನ್ನು ಯೋಜಿಸುವುದು ಮುಂತಾದ ಪ್ರತಿ ಸಣ್ಣ ಸಾಧನೆಯಲ್ಲೂ ಮಗುವನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

16 ರಿಂದ 21 ವರ್ಷದ ಮಕ್ಕಳು:

ಮಕ್ಕಳ ಪಾದಗಳ ಗಾತ್ರವು ಪೋಷಕರ ಗಾತ್ರಕ್ಕೆ ಸಮನಾದಾಗ, ಅವರು ಸ್ನೇಹಿತರಾಗುತ್ತಾರೆ. ಈ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಪೋಷಕರು ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಸ್ನೇಹಿತರಂತೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ, ಈ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಮನೆಯ ಮುಖ್ಯ ನಿರ್ಧಾರಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ, ಇದರಿಂದ ಅವರು ತಮ್ಮ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾಡಲು ಬಯಸುವ ವಯಸ್ಸು, ಅವರು ಬೆಳೆದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ, ತಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತಾವಾಗಿಯೇ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಅವರು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ನಿರ್ಧಾರವೂ ಸರಿ. ಈ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ, ಮಕ್ಕಳು ಹೊರಗಿನ ಜನರನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ, ಬಾಹ್ಯ ಆಕರ್ಷಣೆ ಅವರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ.

ಮಕ್ಕಳ ಈ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಈ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಡಬೇಕು:ಮಕ್ಕಳ ಭವಿಷ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಒತ್ತಡ ಹೇರಬೇಡಿ.

ಮಕ್ಕಳು ಶಾಲೆ ಮುಗಿಸಿ ಕಾಲೇಜಿಗೆ ಬರುವ ಸಮಯ ಇದು. ಈ ಸಮಯವು ವೃತ್ತಿಜೀವನದ ಮಹತ್ವದ ತಿರುವು, ಮಕ್ಕಳು ಭವಿಷ್ಯದ ದಿಕ್ಕನ್ನು ತಾನೇ ಆರಿಸಿಕೊಂಡಾಗ. ಇಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳು ತನ್ನ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿರಬೇಕು, ಅವುಗಳ ಮೇಲೆ ಯಾವುದೇ ಒತ್ತಡ ಇರಬಾರದು ಎಂಬುದನ್ನು ಪೋಷಕರು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಡಬೇಕು.

ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹೊರಗಿನ ಪ್ರಪಂಚಕ್ಕೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಸರಿ ಮತ್ತು ತಪ್ಪುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ನೀಡಿ:

ಈ ವಯಸ್ಸು, ಮಕ್ಕಳು ತಪ್ಪಾದ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ಹೋಗುವಾಗ, ಹೊರಗಿನ ಪ್ರಪಂಚದ ಪ್ರಜ್ವಲಿಸುವಿಕೆಯಿಂದ ಮಂತ್ರಮುಗ್ಧರಾಗುತ್ತಾರೆ . ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ . ನಂತರ ನೀವು ಅವರ ಸ್ನೇಹಿತನಂತೆ ಇರಬೇಕು, ಅವರೊಂದಿಗೆ ಹೊರಗೆ ಹೋಗಿ ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಏನು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಯಿರಿ.

ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವ ಅಭ್ಯಾಸವನ್ನು ಬೆಳೆಸಿಕೊಳ್ಳಿ:

ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ನಿಮ್ಮ ಅನುಭವಗಳನ್ನು ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ, ಇದರಿಂದ ಅವರು ನಿಮ್ಮಿಂದ ಏನನ್ನಾದರೂ ಕಲಿಯಬಹುದು. ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ನಿಮಗೆ ಬಹಿರಂಗವಾಗಿ ಹೇಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

21 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ:

ಹಿಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಈ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಮದುವೆ ನಡೆಯುತ್ತಿತ್ತು, ಆದರೆ ಈಗ ಸಮಯ ಬದಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳು ವೃತ್ತಿಜೀವನದತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ. ಇಂದು ಅದು ಹುಡುಗಿಯಾಗಲಿ ಅಥವಾ ಹುಡುಗನಾಗಲಿ, ಅವರು ಮೊದಲು ತಮ್ಮ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಬೆಳಗಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ, ನಂತರ ಪೋಷಕರು ಅವರ ಮಾತುಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಬೇಕು.

ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಲು ಕೆಲವು ಮಾರ್ಗಗಳು:

ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಒಳ್ಳೆಯ ಕಾರ್ಯಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಫಲ ಮತ್ತು ಕೆಟ್ಟ ಕಾರ್ಯಕ್ಕೆ ಶಿಕ್ಷೆಯ ಭಯವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿ:

ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಒಳ್ಳೆಯ ಕಾರ್ಯಕ್ಕೂ ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಪ್ರತಿಫಲ ನೀಡಿ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ಕೆಟ್ಟ ಕಾರ್ಯಕ್ಕೂ ಅವರನ್ನು ಶಿಕ್ಷಿಸಿ. ಬಹುಮಾನ ಎಂದರೆ ನೀವು ಅವರಿಗೆ ಕೆಲವು ದೊಡ್ಡ ಉಡುಗೊರೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತೀರಿ ಎಂದಲ್ಲ, ನೀವು ಬಯಸಿದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಮಾತುಗಳಿಂದ ಅವರನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುವ ಮೂಲಕ ನೀವು ಅವರಿಗೆ ಪ್ರತಿಫಲವನ್ನು ಸಹ ನೀಡಬಹುದು. ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷೆಯ ಮೂಲಕವೂ, ನೀವು ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಕೆಟ್ಟದಾಗಿ ಹೊಡೆದಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ನಮ್ಮ ಅರ್ಥವಲ್ಲ, ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚು ಹೊಡೆದ ನಂತರವೂ, ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಅದರ ಪರಿಣಾಮವು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾವು ನಂಬುತ್ತೇನೆ. ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ನಿಮ್ಮ ಮೌನ ಕೂಡ ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ನೀಡುವ ಶಿಕ್ಷೆಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಿಲ್ಲ, ಆಗ ಅದು ಕೂಡ ಶಿಕ್ಷೆಯಾಗಿಯೂ ಸಾಕು.

ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿ:

ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ನೀವು ತುಂಬಾ ಪ್ರೀತಿಸುತ್ತೀರಿ ಎಂದು ಪ್ರತಿದಿನ ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಜೀವನದ ಮೇಲೆ ಅವರು ಹೇಳುವ ಎಲ್ಲದರ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಿ .

ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಸಮಯವನ್ನು ಮಾಡಿ:

ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ ಇಂದಿನ ಒತ್ತಡದ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಮಾಡುವುದು ಸ್ವಲ್ಪ ಕಷ್ಟವಾದರೂ, ಅದು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಶಕ್ತಿ ವರ್ಧಕ ಎಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯ ಕಳೆಯುವುದರ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಅವರೊಂದಿಗೆ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ, ಅವರ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಏನು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಸಹ ನೀವು ತಿಳಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಸರಿಯಾದ ಸಲಹೆ ನೀಡಲು ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರುವಾಗ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಸಹ ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಮಕ್ಕಳ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಶಿಸ್ತು ತರಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ

ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಶಿಸ್ತು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ಇದೀಗ ಇದರ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಅವರು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳದಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ ಅವರು ಅದನ್ನು ಖಂಡಿತವಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಿಮಗೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳನ್ನು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.ಮಕ್ಕಳ ಸಂತೋಷದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಸಂತೋಷವನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿ:

ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮಗೆ ಹೆಮ್ಮೆ ಎನಿಸಿದಾಗ, ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಅದನ್ನು ಅವರ ಮುಂದೆ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿ ಇದರಿಂದ ಅವರು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ ಪಡೆಯಬಹುದು. ಅವರ ಮಾತನ್ನು ನೀವು ಏಕೆ ಇಷ್ಟಪಟ್ಟಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿಸಿ ಮತ್ತು ಅದರಲ್ಲಿ ಅವರು ಏನು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಸಹ ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿಸಿ. ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಅವರಿಗೆ ಅರಿವು ಮೂಡಿಸಿ ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವಲ್ಲಿ ಅವರಿಗೆ ಬೆಂಬಲ ನೀಡಿ.

ಮಕ್ಕಳ ತಪ್ಪುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸರಿಯಾದ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ:

ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳು ತಪ್ಪು ಮಾಡಿದಾಗ, ಅವರ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಅವರೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸಿ. ಬಹುಶಃ ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಬೈಯುವುದಕ್ಕಿಂತ ಅವರಿಗೆ ನಿಮ್ಮ ಬೆಂಬಲ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ಎಲ್ಲ ವಿಷಯಗಳು ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನೀವು ಈ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಕು, ಇದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳು ಸರಿಯಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗುತ್ತಾರೆ.

ಮುಂದೆ ಓದಿ :

ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಕೋಚಿಂಗ್ ತರಗತಿಗಳನ್ನು ಕಲಿಸುವ ಅನುಕೂಲಗಳು ಮತ್ತು ಅನಾನುಕೂಲಗಳು..

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here