ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರೈತ ದಿನಾಚರಣೆ ಮಹತ್ವ

0
National Farmers Day Significance
ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರೈತ ದಿನಾಚರಣೆ ಮಹತ್ವ

National Farmers Day Significance

ಭಾರತದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದಾಯದ ಮೂಲವೆಂದರೆ ಕೃಷಿ ಮತ್ತು ರೈತರು ಕೃಷಿಯ ಅವಿಭಾಜ್ಯ ಅಂಗ. ರೈತರು ಅಂತಹ ಕಾರ್ಮಿಕರಾಗಿದ್ದು, ಅವರು ಕಷ್ಟಪಟ್ಟು ದುಡಿದ ನಂತರವೂ ಅತೃಪ್ತರಾಗುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಬಲವಂತವಾಗಿರುತ್ತಾರೆ. ಇಂದು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕರುಣಾಜನಕ ಸ್ಥಿತಿ ರೈತನ ಸ್ಥಿತಿ. ದೇಶದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರ, ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯೂ ಸುಧಾರಿಸಿತು, ಆದರೆ ರೈತನ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಸುಧಾರಣೆಯಾಗಿಲ್ಲ. ರೈತರು ದೇಶದ ಅಡಿಪಾಯ, ಈ ಅಡಿಪಾಯದಲ್ಲಿ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ಉಂಟಾದಾಗ ದೇಶದ ಅಡಿಪಾಯವನ್ನು ಅಲುಗಾಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇಂದು ಹೆಚ್ಚು ಅಗತ್ಯವೆಂದರೆ ರೈತ ಮತ್ತು ಕೃಷಿಯ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಹೇಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು? ಈ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ದೇಶವನ್ನು ಸ್ವಾವಲಂಬಿಗಳನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುವುದು ಹೇಗೆ?

ಕೃಷಿ ಕಾರ್ಯವು ಮಾನವಕುಲದ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯವಾದ ಉದ್ಯಮವಾಗಿದೆ, ಇಂದಿಗೂ ಅಕ್ಕಿ, ಗೋಧಿ, ಬಾದಾಮಿ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಹಣ್ಣಿನ ಉತ್ಪಾದನೆಯು ಮಾನವ ಜೀವನಕ್ಕೆ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ, ಇದು ಉತ್ಪಾದಕರಿಗೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಇಡೀ ಸಮಾಜಕ್ಕೂ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಶತಮಾನಗಳಿಂದ ಕೃಷಿ ಪ್ರಧಾನ ಕೆಲಸವಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಇಲ್ಲಿನ ರೈತರ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಇಂದಿಗೂ ದೇಶದ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಕೃಷಿಯ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕೃಷಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಹಲವು ಆಯಾಮಗಳನ್ನು ಕಂಡಿದೆ. 60 ರ ದಶಕದ ಹಸಿರು ಕ್ರಾಂತಿಯು ಪಂಜಾಬ್ ಮತ್ತು ಹರಿಯಾಣದ ಜೊತೆಗೆ ಇಡೀ ದೇಶದ ಕೃಷಿಯ ಭೂದೃಶ್ಯವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿತು. ಇದು ದೇಶದ ಆರ್ಥಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು, ಆದರೆ ರೈತರ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರಿಗೆ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ವಿಭಾಗವು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಂಡಿದೆ. ಈ ಅನುಕ್ರಮದಲ್ಲಿ, ರೈತರ ಗೌರವ ಮತ್ತು ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು, ಕಿಸಾನ್ ದಿವಾಸ್ ಆಚರಣೆಯನ್ನು ಸಹ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು.

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರೈತ ದಿನಾಚರಣೆಯ ಇತಿಹಾಸ ( History of National Farmers Day)

ದೇಶದ ಮಾಜಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಚೌಧರಿ ಚರಣ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರ ಗೌರವಾರ್ಥವಾಗಿ ಈ ದಿನವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅವರು ದೇಶದ ಐದನೇ ಪ್ರಧಾನಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಅವರು ಈ ಪದವಿಯನ್ನು ಜುಲೈ 28, 1979 ರಿಂದ 1980 ರ ಜನವರಿ 14 ರವರೆಗೆ ಮಾತ್ರ ಹೊಂದಿದ್ದರು, ಆದರೆ ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವರು ರೈತರ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಅನೇಕ ನೀತಿಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದರು. ಚೌಧರಿ ಚರಣ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರ ಅನೇಕ ನೀತಿಗಳು ರೈತರ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಕಾಪಾಡುವುದಲ್ಲದೆ, ಭೂಮಾಲೀಕರನ್ನು ಒಗ್ಗೂಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಹೋರಾಡಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿತು. ಅವರು ನಿಜವಾಗಿಯೂ “ಜೈ ಜವಾನ್-ಜೈ ಕಿಸಾನ್” ಅನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿದರು. ಅವರು ಬರಹಗಾರರಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ರೈತರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಪರಿಹಾರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಬರೆಯಲು ತಮ್ಮ ಬರವಣಿಗೆಯ ಕೌಶಲ್ಯವನ್ನು ಬಳಸಿದರು. ಮತ್ತು ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ಅವರು ರೈತರ ಜೀವನ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದರು. ದೇಶದ ಸಾಮಾನ್ಯ ರೈತರಲ್ಲಿ ಸದಾ ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿರುವ ಈ ನಾಯಕನ ಜನ್ಮ ದಿನಾಚರಣೆಯನ್ನು ರೈತ ದಿನಾಚರಣೆಯಾಗಿ ಆಚರಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗಿದೆ. ರೈತರು ದೇಶದ ಬೆನ್ನೆಲುಬು ಎಂದು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿದಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಕಾಪಾಡುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ, ರೈತ ಹಿನ್ನೆಲೆಯ ಚರಣ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರ ಗೌರವಾರ್ಥವಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುವ ಈ ದಿನವು ಭಾರತೀಯರ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ರೈತರ ಮೇಲಿನ ಗೌರವವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.

1 ರೈತರ ದಿನದ ದಿನಾಂಕ 23 ಡಿಸೆಂಬರ್
2 ಈ ದಿನವನ್ನು ಏಕೆ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು? ಚೌಧರಿ ಚರಣ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರ ಜನ್ಮದಿನ
3 ಕಿಸಾನ್ ದಿವಾಸ್ ಯಾವಾಗ ಸ್ಥಾಪನೆಯಾಯಿತು? ವರ್ಷ 2001
4 ಅವುಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ
  • ಈ ದಿನ ಉತ್ತರಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ರಜಾದಿನವಾಗಿದೆ
  • ರೈತನ ಬಗ್ಗೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಅರಿವು ಮೂಡಿಸುವುದು ಇದರ ಗುರಿಯಾಗಿದೆ.
  • ರೈತರು ಆಧುನಿಕತೆಯತ್ತ ಪ್ರೇರೇಪಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.
ಇದನ್ನು ಏಕೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ? (why it celebrate)

ಭಾರತದ ಎಲ್ಲಾ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿವರ್ಷ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರೈತ ದಿನಾಚರಣೆಯನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಗರಿಷ್ಠ ಕೃಷಿ ಇರುವ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ, ಈ ದಿನವು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ, ಪಂಜಾಬ್, ಹರಿಯಾಣ, ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಇನ್ನಿತರ ಆಚರಣೆಗಳಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಿಲ್ಲ. ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಈ ದಿನದ ಬಗ್ಗೆ ಉತ್ಸಾಹ. ಕೃಷಿ ಸಮುದಾಯದ ಅನೇಕ ಸದಸ್ಯರು ಮತ್ತು ಗ್ರಾಮೀಣ ವಿಭಾಗಗಳು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಕೃಷಿ ಆಧಾರಿತ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸುತ್ತವೆ. ಅನೇಕ ಚರ್ಚಾ ಸ್ಪರ್ಧೆಗಳು, ರಸಪ್ರಶ್ನೆಗಳಂತಹ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳ ಮೂಲಕ ಕೃಷಿ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ರೈತರಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಅನೇಕ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ, ರೈತರ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ತಮ್ಮ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲು ಸಮರ್ಥರಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಈ ದಿನ ರೈತರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಶ್ರಮಿಸುತ್ತಿರುವವರನ್ನು ಸಹ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಗೌರವಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ರೈತ ದಿನಾಚರಣೆಯ ಉದ್ದೇಶಗಳು (Objectives of Farmers Day)

ರೈತರಿಲ್ಲದೆ ಪ್ರಪಂಚದ ಜೀವನ ಮತ್ತು ಅಸ್ತಿತ್ವವನ್ನು ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ನಮ್ಮ ನಿರ್ವಹಣೆಯನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಮತ್ತು ಅವರ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ನಾವು ರಕ್ಷಿಸಿದರೆ ಪ್ರತಿಯಾಗಿ ನಮ್ಮ ಸಮಾಜದ ಒಂದು ಭಾಗವಿದೆ ಎಂಬುದು ಬಹಳ ಸಂತೋಷದ ಸಂಗತಿಯಾಗಿದೆ.ನೀವು ಅದನ್ನು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ, ನೀವು ಅವರ ಜೀವನ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು, ನಂತರ ಇದಕ್ಕಿಂತ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಏನೂ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ರೈತ ದಿನಾಚರಣೆಯನ್ನು ಆಚರಿಸುವುದು ಅವಶ್ಯಕ. ಆದ್ದರಿಂದ ನಮಗೆ ಹಣ್ಣುಗಳು, ತರಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಭತ್ತದಂತಹ ಮೂಲ ಸರಕುಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ವರ್ಗವನ್ನು ಸಮಾಜದ ಮುಖ್ಯ ಪ್ರವಾಹದೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಿಸಬಹುದು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಕೃಷಿಗೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ಹೂಡಿಕೆಗಳು, ಸಲಕರಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಅಗತ್ಯ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಲಭ್ಯವಾಗುವಂತೆ ರೈತರಿಗೆ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡುವುದು ಸಹ ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ. ಸರ್ಕಾರವು ಕಾಲಕಾಲಕ್ಕೆ ರೈತರಿಗಾಗಿ ವಿವಿಧ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ನೀಡಲು ಅನೇಕ ಕೃಷಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಸಹ ಆಯೋಜಿಸುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಇದರ ನಂತರವೂ ಹಲವು ಬಾರಿ ಅಗತ್ಯ ಮಾಹಿತಿಯು ರೈತರಿಗೆ ತಲುಪುವುದಿಲ್ಲ, ಆದ್ದರಿಂದ ಯಾವುದೇ ಒಂದು ದಿನದಲ್ಲಿ ರೈತ ದಿನಾಚರಣೆಯನ್ನು ಆಚರಿಸುವ ಮುಖ್ಯ ಉದ್ದೇಶವೆಂದರೆ ರೈತರಿಗೆ ಅವರ ಗೌರವದ ಜೊತೆಗೆ ಅವರ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವುದು.

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರೈತ ದಿನಾಚರಣೆಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಆಚರಿಸುವುದು? ( How to celebrate National Farmers Day)

ಈ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲು ಯಾವುದೇ ವಿಶೇಷ ಖರ್ಚುಗಳನ್ನು ಮಾಡುವ ಅಥವಾ ಈವೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ, ಇದಕ್ಕಾಗಿ ನೀವು ರೈತ ದಿನವನ್ನು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮಟ್ಟದಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ವಿಭಿನ್ನ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಬಹುದು.

ನೀವು ಬಯಸಿದರೆ, ನೀವು ರೈತರ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ಹೋಗಿ ಶಾಪಿಂಗ್ ಮಾಡಬಹುದು, ಇದಕ್ಕಾಗಿ ನೀವು ಏನನ್ನು ಖರೀದಿಸುತ್ತೀರೋ ಅದರ ಉದ್ದೇಶ ರೈತರ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಪೂರೈಸುವುದು ಎಂಬುದನ್ನು ನೀವು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಅವರ ಕನಸುಗಳನ್ನು ನನಸಾಗಿಸಲು ನೀವು ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೀರಿ, ಮತ್ತು ಈ ಮಾದ್ಯ್ಯಮದ ಮೂಲಕ ನೀವು ತಾಜಾ ಮತ್ತು ಅಗ್ಗದ ಕೆಲವು ಅಗತ್ಯ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ರೈತನಿಂದ ನೇರವಾಗಿ ಖರೀದಿಸುವ ಮೂಲಕ ತರುತ್ತಿದ್ದೀರಿ, ಏಕೆಂದರೆ ನೀವು ಈ ನಡುವೆ ಇರುವ ಎಲ್ಲ ಏಜೆಂಟ್ ಮಾರಾಟಗಾರರನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಿದ್ದೀರಿ.

ರೈತರ ನಡುವೆ ಹೋಗುವುದರ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮ ಕುಟುಂಬ ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ನೀವು ಒಂದು ದಿನವನ್ನು ಕಳೆಯಬಹುದು, ಮತ್ತು ನೀವು ಸಮರ್ಥರಾಗಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಯಾವುದೇ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ನೀವು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಂಡರೆ, ಅವುಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಸಹ ನೀವು ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು.

ದೇಶದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ರೈತರು ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುವ ಪ್ರಮುಖ ವರ್ಗ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರನ್ನು ಗೌರವಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಒಂದು ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸುವುದು ರಾಜಕೀಯ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗೆ ನೆರವಾಗುವುದಲ್ಲದೆ, ಈ ಘಟನೆಯು ರೈತರಿಗೆ ಸಾಮಾಜಿಕವಾಗಿ ಅಧಿಕಾರ ನೀಡುತ್ತದೆ.

ರೈತ ದಿನಾಚರಣೆ
  • ಕಿಸಾನ್ ದಿವಾಸ್ ದಿನದಂದು, ದೇಶದ ರೈತರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಸರಿಯಾದ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ ನಾಯಕರನ್ನು ಗೌರವಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
  • ಈ ದಿನ, ಅನೇಕ ಕಾರ್ಯಾಗಾರಗಳು, ಕೃಷಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿಚಾರ ಸಂಕಿರಣಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದರ ಮೂಲಕ ಆಧುನಿಕ ಕೃಷಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ಮುಂಬರುವ ವಿಪತ್ತುಗಳಿಂದ ಹೇಗೆ ಪರಿಹಾರ ಪಡೆಯುವುದು ಎಂಬ ಬಗ್ಗೆ ರೈತರಿಗೆ ವಿವರವಾಗಿ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.
  • ರೈತ ದಿನಾಚರಣೆಯ ದಿನದಂದು ಕೃಷಿ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ರೈತರೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಆಲಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ.
  • ಈ ದಿನ, ರೈತರಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಮತ್ತು ಆಧುನಿಕ ಕೃಷಿಯ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಅದರ ಕಡೆಗೆ ಪ್ರೇರೇಪಿಸಲ್ಪಡುತ್ತಾರೆ.
  • ಕಿಸಾನ್ ದಿವಾಸ್ ದಿನದಂದು ರೈತರಿಗೆ ಅವರ ಹಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಒದಗಿಸಲಾದ ಸೌಲಭ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರವಾಗಿ ತಿಳಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
  • ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ, ಪ್ರತಿ ಪ್ರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ರೈತರ ದಿನವನ್ನು ವಿಭಿನ್ನ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಪ್ರತಿ ವರ್ಷದಂತೆ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಸರ್ಕಾರವು ಈ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲು ವಿಶೇಷ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಡಿಸೆಂಬರ್ 23 ಅನ್ನು ರಜಾದಿನವೆಂದು ಘೋಷಿಸಿದೆ. ಈ ದಿನ ರೈತರ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಾಗಿ ಧ್ವನಿ ಎತ್ತಿದ ಎಲ್ಲ ನಾಯಕರನ್ನು ಗೌರವಿಸಲಾಗುವುದು, ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಕೃಷಿಗಾಗಿ ಸೆಮಿನಾರ್‌ಗಳು, ಪ್ರದರ್ಶನಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಾಗಾರಗಳಂತಹ ಅನೇಕ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗುವುದು. ಕೃಷಿ ಸಂಬಂಧಿತ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ರೈತರೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸಲಿದ್ದು, ಇದರಲ್ಲಿ ಕೃಷಿ ಆಧಾರಿತ ಯೋಜನೆಗಳು ಮತ್ತು ಹೊಸ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ರೈತರಿಗೆ ವಿವರಿಸಲಾಗುವುದು ಮತ್ತು ಅವರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಸಹ ನೀಡಲಾಗುವುದು.

ರೈತರಿಗಾಗಿ ಸರ್ಕಾರ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ಯೋಜನೆಗಳು

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here