ಕೊಬ್ಬು ಸ್ವೀಕಾರ ಎಂದರೇನು?

0
What Is Fat Acceptance in Kannada?
ಕೊಬ್ಬು ಸ್ವೀಕಾರ ಎಂದರೇನು?

What Is Fat Acceptance in Kannada?

ಕೊಬ್ಬು ಸ್ವೀಕಾರವು ಎಲ್ಲಾ ಆಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಗಾತ್ರಗಳ ದೇಹಗಳು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ದೊಡ್ಡದಾದವುಗಳು ಅಂತರ್ಗತವಾಗಿ ಯೋಗ್ಯವಾಗಿವೆ ಎಂಬ ಮಾನ್ಯತೆಯಾಗಿದೆ.

ಈ ಚಳವಳಿಯ ವಕೀಲರು ಕೊಬ್ಬಿನ ಜನರ ಜೀವನ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ, ಫ್ಯಾಷನ್ ಮತ್ತು ಉದ್ಯೋಗದಂತಹ ಉದ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ವಿರುದ್ಧ ತಾರತಮ್ಯವನ್ನು ಹೋರಾಡಲು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಕೊಬ್ಬು ಸ್ವೀಕಾರ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರನ್ನು “ಕೊಬ್ಬು ಹಕ್ಕುಗಳು” ಅಥವಾ “ಕೊಬ್ಬು ವಿಮೋಚನೆ” ವಕೀಲರು ಎಂದೂ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಕೊಬ್ಬು ಸ್ವೀಕಾರದ ಇತಿಹಾಸವು ದಶಕಗಳ ಹಿಂದಿನದು. ಈ ಚಳವಳಿಯ ಮೂಲಗಳು, ಕೊಬ್ಬಿನ ತಾರತಮ್ಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಕಾನೂನು ಸವಾಲುಗಳು ಮತ್ತು ಕೊಬ್ಬಿನ ಜನರು ಇಂದಿಗೂ ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಅಡೆತಡೆಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುವ ಮೂಲಕ ಉತ್ತಮ ತಿಳುವಳಿಕೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಿರಿ.

ಕೊಬ್ಬು ಸ್ವೀಕಾರವನ್ನು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸುವುದು

1960 ರ ದಶಕದ ರಾಜಕೀಯ ಚಳುವಳಿಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆ, ಕೊಬ್ಬು ಸ್ವೀಕಾರವು ಕ್ರಿಯಾಶೀಲತೆಯ ಒಂದು ರೂಪವಾಗಿದ್ದು, ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಕೊಬ್ಬು ಜನರು ಎದುರಿಸಬೇಕಾದ ಅಡೆತಡೆಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸವಾಲು ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ನ್ಯಾಷನಲ್ ಅಸೋಸಿಯೇಶನ್ ಟು ಅಡ್ವಾನ್ಸ್ ಫ್ಯಾಟ್ ಅಕ್ಸೆಪ್ಟೆನ್ಸ್

ಕೊಬ್ಬಿನ ಸ್ವೀಕಾರಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ, ನ್ಯಾಷನಲ್ ಅಸೋಸಿಯೇಶನ್ ಟು ಅಡ್ವಾನ್ಸ್ ಫ್ಯಾಟ್ ಅಕ್ಸೆಪ್ಟೆನ್ಸ್ (NAAFA), “ನಾವು ಎಲ್ಲಾ ಕೊಬ್ಬಿನ ಜನರು ಮುಕ್ತ, ಆಚರಣೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲ ರೀತಿಯ ದಬ್ಬಾಳಿಕೆಯಿಂದ ಮುಕ್ತರಾಗಿರುವ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಬಣ್ಣದ ಜನರು, ಎಲ್ಜಿಬಿಟಿಕ್ಯೂ + ಸಮುದಾಯ, ಕಡಿಮೆ ಆದಾಯದ ಜನರು ಮತ್ತು ವಿಕಲಾಂಗ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ತಾರತಮ್ಯವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಾರೆ, ಹಾಗೆಯೇ ಕೊಬ್ಬಿನ ಜನರು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಮೇಲೆ ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಲಾದ ಅಂಚಿನಲ್ಲಿರುವ ಗುಂಪುಗಳಿಗೆ ಸೇರಿದ ಕೊಬ್ಬಿನ ಜನರು ಅತಿಕ್ರಮಿಸುವ ತಾರತಮ್ಯವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವುದು ಅಸಾಮಾನ್ಯವೇನಲ್ಲ. ಕೊಬ್ಬಿನ ಜನರ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು NAAFA ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು “ಗಾತ್ರದ ಜನರು” ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಕೊಬ್ಬಿನ ಸ್ವೀಕಾರವನ್ನು “ದೇಹದ ಸಕಾರಾತ್ಮಕತೆ” ಯಂತಹ ಪದಗಳಿಗೆ ಸಮಾನಾರ್ಥಕವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಅದು ಒಂದೇ ಆಗಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಚಳವಳಿಯ ರಾಜಕೀಯ ಬೇರುಗಳು ಇದನ್ನು ದೇಹದ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಚಳುವಳಿಯಿಂದ ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸುತ್ತವೆ, ಇದು ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಕೊಬ್ಬು-ವಿರೋಧಿ ಪಕ್ಷಪಾತದ ವಿರುದ್ಧ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಹೋರಾಡುವುದಿಲ್ಲ.

ದೇಹದ ಸಕಾರಾತ್ಮಕತೆ ಮತ್ತು ಕೊಬ್ಬಿನ ಸ್ವೀಕಾರವು ಹೇಗೆ ಭಿನ್ನವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಇಲ್ಲಿದೆ:
  • ದೇಹದ ಸಕಾರಾತ್ಮಕತೆಯ ಆಂದೋಲನವು ಅವರ ದೇಹಗಳನ್ನು ಮೌಲ್ಯೀಕರಿಸಲು ಮತ್ತು ಪ್ರಶಂಸಿಸಲು ಜನರನ್ನು ಸಶಕ್ತಗೊಳಿಸಲು ಶ್ರಮಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಇದರಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ತೂಕದ ದೇಹಗಳು ಮತ್ತು ಚರ್ಮವು, ಸೆಲ್ಯುಲೈಟ್, ಸ್ಟ್ರೆಚ್ ಮಾರ್ಕ್ಸ್, ಮುಖದ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಮತ್ತು ಎತ್ತರದಂತಹ ಕಾಳಜಿಗಳು ಸೇರಿವೆ. ಅಂತಹ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳು ಕೊಬ್ಬಿನೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿಲ್ಲ.
  • ಇದಲ್ಲದೆ, ದೇಹದ ಸಕಾರಾತ್ಮಕತೆಯನ್ನು ಫ್ಯಾಷನ್ ಮತ್ತು ಸೌಂದರ್ಯ ಬ್ರಾಂಡ್‌ಗಳಿಂದ ಬಹಿರಂಗವಾಗಿ ವಾಣಿಜ್ಯೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ, # ಬೊಪೊ ಎಂಬ ಹ್ಯಾಶ್‌ಟ್ಯಾಗ್ ಅನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಚಲನೆಯನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
  • ಇದಕ್ಕೆ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿ, ಕೊಬ್ಬು ಸ್ವೀಕಾರವು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ರಾಜಕೀಯ ಚಳುವಳಿಯಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆ, ಇದು ಕೊಬ್ಬು-ವಿರೋಧಿ ಪಕ್ಷಪಾತವನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಕಾನೂನು ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ.
  • ಒಂದು ವೇಳೆ , ದೇಹದ ತಟಸ್ಥತೆಯ ಪ್ರತಿಪಾದಕರು ದೇಹದ ಗೋಚರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಅದರ ಕಾರ್ಯದ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ತಮ್ಮ ದೇಹವು ಒಂದು ಸ್ಥಳದಿಂದ ಮತ್ತೊಂದು ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಹೋಗಲು, ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹೊಂದಲು ಅಥವಾ ಗಂಭೀರ ಕಾಯಿಲೆಯಿಂದ ಬದುಕುಳಿಯಲು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಕೃತಜ್ಞತೆಯನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಬಹುದು. ದೇಹದ ಸಕಾರಾತ್ಮಕತೆಯಂತೆ, ಈ ಚಳುವಳಿ ಕೊಬ್ಬು ಸ್ವೀಕಾರದ ರಾಜಕೀಯ ಬೇರುಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ.
ಕೊಬ್ಬಿನ ಸ್ವೀಕಾರದ ಇತಿಹಾಸ

1967 ರಲ್ಲಿ, ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ನಗರದ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ಪಾರ್ಕ್‌ನಲ್ಲಿ 500 ಜನರು, ಕೆಲವು ಕೊಬ್ಬು, ಕೆಲವು ತೆಳ್ಳಗಿನವರು “ಫ್ಯಾಟ್-ಇನ್” ಗಾಗಿ ಒಟ್ಟುಗೂಡಿದರು. ಅವರು “ಫ್ಯಾಟ್ ಪವರ್,” “ಥಿಂಕ್ ಫ್ಯಾಟ್” ಮತ್ತು “ಬುದ್ಧ ವಾಸ್ ಫ್ಯಾಟ್” ಎಂದು ಘೋಷಿಸುವ ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರು ಆಹಾರದ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಅವಳ ಅತ್ಯಂತ ತೆಳ್ಳಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾದ ಯುಗದ ಸೂಪರ್ ಮಾಡೆಲ್ ಟ್ವಿಗ್ಗಿ ಅವರ ಛಾಯಾ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಸಹ ಸುಟ್ಟುಹಾಕಿದರು.ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಆಯೋಜಕರು ಸ್ಥಳೀಯ ರೇಡಿಯೊ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವ ಸ್ಟೀವ್ ಪೋಸ್ಟ್ ಅವರು 250 ಪೌಂಡ್‌ಗಳಷ್ಟು ತೂಕವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು 5 ಅಡಿಗಳಷ್ಟು ನಿಂತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು 11 ಇಂಚುಗಳು. ಅವನ ಗಾತ್ರಕ್ಕೆ ನಾಚಿಕೆಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಗಮನಿಸಿದರು.

“ನಾಚಿಕೆಗೇಡಿನ ಬದಲು, ಕೊಬ್ಬಿನ ಜನರು ತಮ್ಮ ದೇಹದ ಬಗ್ಗೆ ಸಂತೋಷ ಮತ್ತು ಹೆಮ್ಮೆ ಅನುಭವಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಪೋಸ್ಟ್ ಹೇಳಿದರು. ದೊಡ್ಡ ದೇಹಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಲು ಸಮಾಜವು ಹೇಳುವದಕ್ಕೆ ಇದು ನೇರ ವಿರೋಧವಾಗಿದೆ.”

ಮುಂದಿನ ವರ್ಷ, ಆಹಾರ, ಅಥವಾ ತೂಕ ಇಳಿಸುವಿಕೆ, ಸಂಸ್ಕೃತಿಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುವಂತೆ ಜನರನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಿ ಲೆವೆಲಿನ್ ಲೌಡರ್ಬ್ಯಾಕ್ ಲೇಖನ ಬರೆದಾಗ ಕೊಬ್ಬು ಸ್ವೀಕಾರ ಆಂದೋಲನವು ಉತ್ತೇಜನ ಪಡೆಯಿತು. 1969 ರಲ್ಲಿ, ಲೌಡರ್ಬ್ಯಾಕ್ ಮತ್ತು ಬಿಲ್ ಫ್ಯಾಬ್ರೆ ಅವರು NAAFA ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು, ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ತಮ್ಮ ಹೆಂಡತಿಯರು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಗಾತ್ರದ ತಾರತಮ್ಯಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಕಾರಣವನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಲು, ಲೌಡರ್ಬ್ಯಾಕ್ 1970 ರಲ್ಲಿ ಫ್ಯಾಟ್ ಪವರ್: ವಾಟೆವರ್ ಯು ತೂಕ ಈಸ್ ರೈಟ್ ಎಂಬ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ಗುಂಪು ತನ್ನ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಸುದ್ದಿ, ಶಾಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಹರಡಿತು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೆಲವು ಕೊಬ್ಬಿನ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಚಳುವಳಿ ನೈಜ-ಪ್ರಪಂಚದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ನೀಡಬೇಕೆಂದು ಬಯಸಿದ್ದರು. ಆದ್ದರಿಂದ, NAAFA ಸದಸ್ಯರಾದ ಜೂಡಿ ಫ್ರೀಸ್‌ಪಿರಿಟ್ ಮತ್ತು ಸಾರಾ ಫಿಶ್‌ಮ್ಯಾನ್ ಫ್ಯಾಟ್ ಅಂಡರ್ಗ್ರೌಂಡ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಸ್ತ್ರೀವಾದಿ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದರು ಮತ್ತು ವಿಜ್ಞಾನದಲ್ಲಿ, ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಆರೋಗ್ಯ ಉದ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಫ್ಯಾಟ್‌ಫೋಬಿಯಾವನ್ನು ಸವಾಲು ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.

ವೈದ್ಯಕೀಯ ನಿಯತಕಾಲಿಕಗಳ ಪರಿಶೀಲನೆಯು ಈ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಔಷಧದಲ್ಲಿ ಕೊಬ್ಬು ವಿರೋಧಿ ಪಕ್ಷಪಾತ ಎಷ್ಟು ಪ್ರಚಲಿತವಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಕಾರಣವಾಯಿತು. 1974 ರಲ್ಲಿ 32 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹೃದಯ ವೈಫಲ್ಯದಿಂದ ನಿಧನರಾದ ಗಾಯಕ ಕ್ಯಾಸ್ ಎಲಿಯಟ್‌ಗೆ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯು ಸೂಕ್ತ ಆರೋಗ್ಯ ಸೇವೆ ನೀಡಲು ವಿಫಲವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಆರೋಪಿಸಿದರು.

ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಫ್ಯಾಟ್ ಅಂಡರ್ಗ್ರೌಂಡ್ ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿದ್ದರೂ, ಅದು 1983 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಕರಗಿತು. ಇಂದಿಗೂ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದ ಅದರ ಸದಸ್ಯರು ಮತ್ತು NAAFA ಯ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಕೊಬ್ಬು ಹಕ್ಕುಗಳ ಆಂದೋಲನದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಸಲ್ಲುತ್ತವೆ.

ಬೊನೀ ಕುಕ್ vs ರೋಡ್ ಐಲೆಂಡ್

ಕೊಬ್ಬು ಸ್ವೀಕಾರ ಆಂದೋಲನವು ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಕೋರ್ಟ್ ಆಫ್ ಅಪೀಲ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ತೂಕ ತಾರತಮ್ಯ ಮೊಕದ್ದಮೆಯನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಗೆದ್ದ ನಂತರ 1993 ರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಕಾನೂನು ವಿಜಯವನ್ನು ಆಚರಿಸಿತು. 5 ಅಡಿ ಮತ್ತು 2 ಇಂಚುಗಳು ಮತ್ತು 350 ಪೌಂಡ್ಗಳಷ್ಟು, ಕುಕ್ ಅವರಿಗೆ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ನಿರಾಕರಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು -ಅವರ ತೂಕದಿಂದಾಗಿ ಮಾನಸಿಕ ಕುಂಠಿತ ಜನರಿಗೆ ರೋಡ್ ಐಲೆಂಡ್ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ರನ್ ಮಾಡಿ.

ಕುಕ್ ಉದ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಸಾಬೀತಾಗಿರುವ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಳು, ಆದರೆ ರೋಡ್ ಐಲೆಂಡ್ ರಾಜ್ಯವು ಅವಳ ತೂಕವು ಹೊರರೋಗಿಗಳನ್ನು ತುರ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ತೆರವುಗೊಳಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಗಂಭೀರ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಸುವಲ್ಲಿ ಅವಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬ ತರ್ಕದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಅವಳ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ತಿರಸ್ಕರಿಸಿತು. “ಹ್ಯಾಂಡಿಕ್ಯಾಪ್” ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಅವಳು ತಾರತಮ್ಯಕ್ಕೊಳಗಾಗಿದ್ದಾಳೆ ಎಂದು ಕುಕ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಕೇಳಿದ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು ಬೊಜ್ಜು ಮಾತ್ರ ಅಂಗವೈಕಲ್ಯ ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಲಿಲ್ಲ. ಹೇಗಾದರೂ, ಕುಕ್ ಅವರ ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯು ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸಿದ್ದರಿಂದ ಅಥವಾ ಅವಳ ತೂಕವು ನಿಷ್ಕ್ರಿಯಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ ಎಂಬ ಗ್ರಹಿಕೆ ಇದ್ದುದರಿಂದ ಅದು ರಾಜ್ಯದ ತಾರತಮ್ಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ವಾದಿಸಿದರು.

ಅಡೆತಡೆಗಳು ಫ್ಯಾಟ್ ಜನರು ಎದುರಿಸುತ್ತಾರೆ

ಬೊನೀ ಕುಕ್ ತನ್ನ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಗೆದ್ದಾಗ, ಇದೇ ರೀತಿಯ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಇತರ ಜನರು ಇದನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತಾರೆಯೇ ಎಂಬುದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿಲ್ಲ ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ತೂಕದ ಬಗ್ಗೆ ಅವಮಾನಿಸಲ್ಪಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಆದರೆ 21 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ, ಗಾತ್ರದ ಜನರು ತಾವು ಅನುಭವಿಸುವ ತಾರತಮ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಮಾತನಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ವಿದ್ವಾಂಸರು ಫ್ಯಾಟ್‌ಫೋಬಿಯಾವನ್ನು ಸ್ಥಿರವಾಗಿ ಸಂಶೋಧಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ:

  • ಕೊಬ್ಬಿನ ಮಹಿಳೆಯರು, ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ತೆಳ್ಳಗಿನ ಮಹಿಳೆಯರಿಗಿಂತ ಕಠಿಣವಾದ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ, ಇತರರಿಗಿಂತ, ಕಡಿಮೆ ಸಂಬಳವನ್ನು ಗಳಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಕಾಲೇಜು ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಕಡಿಮೆ.
  • ಫ್ಯಾಟ್‌ಫೋಬಿಯಾ ಜಾಗತಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಿದ್ದು, ಯುನೈಟೆಡ್ ಕಿಂಗ್‌ಡಂನ ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ವೈದ್ಯರು ಬೊಜ್ಜು ಹೊಂದಿರುವ ಜನರಿಂದ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ತಡೆಹಿಡಿಯುವ ಹಕ್ಕನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.
  • ಕೊಬ್ಬಿನ ಜನರು ತುಂಬಾ ಸೋಮಾರಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ ಅಥವಾ ತುಂಬಾ ಆಸೆಪಡುತ್ತಾರೆ. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವು ದೊಡ್ಡ ದೇಹಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸೂಕ್ತವಾದ ಆರೈಕೆಯನ್ನು ನೀಡಲು ಸರಿಯಾದ ಪೀಠೋಪಕರಣಗಳು, ಉಪಕರಣಗಳು ಅಥವಾ ಯಂತ್ರೋಪಕರಣಗಳ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ.
  • ಕೊಬ್ಬಿನ ಜನರು ವೈದ್ಯರು ತಮ್ಮ ಕಾನೂನುಬದ್ಧ ಆರೋಗ್ಯ ಕಾಳಜಿಯನ್ನು ವಾಡಿಕೆಯಂತೆ ತಳ್ಳಿಹಾಕುತ್ತಾರೆ, ಅವರ ತೂಕದ ಮೇಲೆ ಯಾವುದೇ ಸಮಸ್ಯೆ ಇದೆ ಎಂದು ದೂರುತ್ತಾರೆ. ಈ ಮೈಕ್ರೊಗ್ರೆಗೇಶನ್‌ಗಳು ತುರ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಎದುರಾಗುವವರೆಗೂ ದೊಡ್ಡ ಜನರನ್ನು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಭೇಟಿಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಬಿಟ್ಟುಬಿಡಲು ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.
ದೋಷಪೂರಿತ ರೋಗನಿರ್ಣಯ

ಕೆಲವು ಆರೋಗ್ಯ ರಕ್ಷಣೆ ನೀಡುಗರು ಮತ್ತು ಕೊಬ್ಬು ಸ್ವೀಕಾರ ವಕೀಲರು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೆ ತೂಕದ ಪ್ರಭಾವಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚು ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾದ ವಿಧಾನವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಉದ್ಯಮವನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುತ್ತಾರೆ. ವ್ಯಕ್ತಿಯ ತೂಕವು ಕಡಿಮೆ ತೂಕ, ಸಾಮಾನ್ಯ ತೂಕ, ಅಧಿಕ ತೂಕ ಅಥವಾ ಬೊಜ್ಜು ವಿಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಬೀಳುತ್ತದೆಯೇ ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಲು “ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಬಳಸುವ ಬಾಡಿ ಮಾಸ್ ಇಂಡೆಕ್ಸ್ (ಬಿಎಂಐ) ಯ ಸಿಂಧುತ್ವವನ್ನು ಅವರು ಪ್ರಶ್ನಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಸ್ನಾಯುವಿನ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿ, ಜನಾಂಗೀಯತೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಗಣನೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳದ ಕಾರಣ BMI ಪೂರೈಕೆದಾರರಿಂದ ದೋಷಪೂರಿತ ರೋಗನಿರ್ಣಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ವಿಮರ್ಶಕರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಸಾಮಾನ್ಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಎಂಐ ಹೊಂದಿದ್ದರೆ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಆರೋಗ್ಯವಂತನೆಂದು ಅರ್ಥವಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ವಾದಿಸುತ್ತಾರೆ. ಫ್ಲಿಪ್ ಸೈಡ್ನಲ್ಲಿ, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಅಧಿಕ ತೂಕದ ಬಿಎಂಐ ಹೊಂದಿರಬಹುದು ಮತ್ತು ಒಟ್ಟಾರೆ ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿರಬಹುದು.

“2020 ಮತ್ತು 2021 ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗವನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದ COVID-19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವು BMI ಯತ್ತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಗಮನವನ್ನು ಸೆಳೆಯಿತು, ಏಕೆಂದರೆ ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಜನರು ಸಾಯುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಅಥವಾ ಕರೋನವೈರಸ್‌ನಿಂದ ಗಂಭೀರ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ವರದಿಗಳು ಹರಡಿವೆ. ಕೊಬ್ಬಿನ ಜನರ ದೇಹವನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಕಳಂಕಿತಗೊಳಿಸಲು ಇಂತಹ ಸಂಶೋಧನೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಕೊಬ್ಬಿನ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ವಾದಿಸಿದರು.”

ಕೊಬ್ಬಿನ ಜನರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಣವನ್ನು ಪಾವತಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ

ಕೊಬ್ಬಿನ ಜನರು ವೈದ್ಯರ ಕಚೇರಿಯ ಹೊರಗೆ ಪಕ್ಷಪಾತವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಸೀಮಿತ ಗಾತ್ರದ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಉಡುಪುಗಳನ್ನು ಸಾಗಿಸುವ ಮುಖ್ಯವಾಹಿನಿಯ ಚಿಲ್ಲರೆ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳಲ್ಲಿ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವಂತಹ ಪ್ರಾಪಂಚಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿರುವಾಗ ಅವರು ತಾರತಮ್ಯವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಬದಲಾಗಿ ಕೊಬ್ಬಿನ ಜನರು ವಿಶೇಷ ಜೊತೆಗೆ ಗಾತ್ರದ ಚಿಲ್ಲರೆ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳಿಗೆ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ ನೀಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ಲಸ್-ಗಾತ್ರದ ಬಟ್ಟೆ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಬೆಳೆದಿದ್ದರೂ, ಕೆಲವು ಮಳಿಗೆಗಳು ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಸಣ್ಣ ಗಾತ್ರಗಳಿಗಿಂತ ದೊಡ್ಡ ಗಾತ್ರಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಣವನ್ನು ವಿಧಿಸುವ ಮೂಲಕ ವಿವಾದವನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕಿದೆ. ಇದು “ಕೊಬ್ಬಿನ ತೆರಿಗೆ” ಎಂದು ವಿಮರ್ಶಕರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಬಟ್ಟೆ ಅಂಗಡಿಗಳ ಜೊತೆಗೆ, ಕೊಬ್ಬಿನ ಜನರು ನೇಲ್ ಸಲೂನ್‌ಗಳಿಂದ ಹಿಡಿದು ವಿಮಾನಗಳವರೆಗೆ ಎಲ್ಲೆಡೆ ಈ ತೆರಿಗೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಅದು ತೆಳ್ಳಗಿನ ಜನರಿಗಿಂತ ಸೇವೆಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಣವನ್ನು ಪಾವತಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಕೊಬ್ಬು ಸ್ವೀಕಾರ ಆಂದೋಲನ ಪ್ರಾರಂಭವಾದ 50 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ಕೊಬ್ಬಿನ ಜನರು ಇನ್ನೂ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಅಡೆತಡೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಇದು 21 ನೇ ಶತಮಾನದವರೆಗೆ ಚಳುವಳಿ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಜೀವಿಸಲು ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here