ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಜೀವನಚರಿತ್ರೆ.

0
3833
Subhash Chandra Bose Biography in Kannada.
ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಜೀವನಚರಿತ್ರೆ.

Subhash Chandra Bose Biography in Kannada.

ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಭಾರತದ ಶ್ರೇಷ್ಠ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರಾಗಿದ್ದರು, ಅವರು ದೇಶವನ್ನು ಬ್ರಿಟಿಷರಿಂದ ಮುಕ್ತಗೊಳಿಸಲು ಬಹಳ ಶ್ರಮಿಸಿದರು. ಒರಿಸ್ಸಾದ ಬಂಗಾಳಿ ಕುಟುಂಬದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಶ್ರೀಮಂತ ಕುಟುಂಬದಿಂದ ಬಂದವರು, ಆದರೆ ಅವರು ತಮ್ಮ ದೇಶವನ್ನು ತುಂಬಾ ಪ್ರೀತಿಸುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಇಡೀ ಜೀವನವನ್ನು ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಅರ್ಪಿಸಿದ್ದರು.

ನೇತಾಜಿ ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಜೀವನಚರಿತ್ರೆ (Netaji Subhash Chandra Bose Biography in Kannada)
1 ಪೂರ್ಣ ಹೆಸರು ನೇತಾಜಿ ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್
2 ಜನನ 23 ಜನವರಿ 1897
3 ಜನ್ಮಸ್ಥಳ ಕಟಕ್, ಒರಿಸ್ಸಾ
4 ಪೋಷಕರು ಪ್ರಭಾವತಿ, ಜಂಕಿನಾಥ್ ಬೋಸ್
5 ಹೆಂಡತಿ ಎಮಿಲಿ (1937)
6 ಮಗಳು ಅನಿತಾ ಬೋಸ್
7 ಸಾವು ಆಗಸ್ಟ್ 18, 1945 ಜಪಾನ್

 

ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರನ ಆರಂಭಿಕ ಜೀವನ (Early life of Subhash Chandra) 

ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಜಿ ಒರಿಸ್ಸಾದ ಕಟ್ಟಕ್ನ ಬಂಗಾಳಿ ಕುಟುಂಬದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು, ಅವರಿಗೆ 7 ಸಹೋದರರು ಮತ್ತು 6 ಸಹೋದರಿಯರು ಇದ್ದರು. ಅವರು ತಮ್ಮ ಹೆತ್ತವರ 9 ನೇ ಮಗು, ನೇತಾಜಿ ಅವರ ಸಹೋದರ ಶರದ್ ಚಂದ್ರ ಅವರಿಗೆ ತುಂಬಾ ಆಪ್ತರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರ ತಂದೆ ಜನಕಿನಾಥ್ ಅವರು ಕಟಕ್‌ನ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಮತ್ತು ಯಶಸ್ವಿ ವಕೀಲರಾಗಿದ್ದರು, ಅವರಿಗೆ ರೈ ಬಹದ್ದೂರ್ ಎಂಬ ಬಿರುದನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು.

ಶಾಲಾ ಶಿಕ್ಷಣ 

ನೇತಾಜಿ ಬಾಲ್ಯದಿಂದಲೂ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಬಹಳ ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿದ್ದರು, ಅವರು ತುಂಬಾ ಶ್ರಮಶೀಲರಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವರ ಶಿಕ್ಷಕರಿಗೆ ಪ್ರಿಯರಾಗಿದ್ದರು. ಆದರೆ ನೇತಾಜಿ ಎಂದಿಗೂ ಕ್ರೀಡೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿರಲಿಲ್ಲ. ನೇತಾಜಿ ತನ್ನ ಶಾಲಾ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಕಟಕ್‌ನಿಂದಲೇ ಮುಗಿಸಿದ್ದ. ಇದರ ನಂತರ ಅವರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕಾಗಿ ಕಲ್ಕತ್ತಾಗೆ ಹೋದರು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಪ್ರೆಸಿಡೆನ್ಸಿ ಕಾಲೇಜಿನಿಂದ ತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಬಿ.ಎ. ಈ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ, ನೇತಾಜಿ ಅವರು ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರಿಂದ ಭಾರತೀಯರ ಕಿರುಕುಳವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುತ್ತಿದ್ದರು, ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಜಾತಿವಾದದ ವಿಷಯವನ್ನು ಬಹಳಷ್ಟು ಎತ್ತಲಾಯಿತು. ನಾಯಕನ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ಯುದ್ಧ ಪ್ರಾರಂಭವಾದದ್ದು ಇದೇ ಮೊದಲು.ನೇತಾಜಿ ನಾಗರಿಕ ಸೇವೆ ಮಾಡಲು ಬಯಸಿದ್ದರು, ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಡಳಿತದಿಂದಾಗಿ, ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯರು ನಾಗರಿಕ ಸೇವೆಗೆ ಹೋಗುವುದು ತುಂಬಾ ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿತ್ತು, ನಂತರ ಅವರ ತಂದೆ ಅವರನ್ನು ಭಾರತೀಯ ನಾಗರಿಕ ಸೇವೆಗೆ ಸಿದ್ಧತೆಗಾಗಿ ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್‌ಗೆ ಕಳುಹಿಸಿದರು. ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ನೇತಾಜಿ ನಾಲ್ಕನೇ ಸ್ಥಾನ ಪಡೆದರು, ಇದರಲ್ಲಿ ಅವರು ಇಂಗ್ಲಿಷ್‌ನಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಅಂಕಗಳನ್ನು ಪಡೆದರು. ನೇತಾಜಿ ಸ್ವಾಮಿ ವಿವೇಕಾನಂದರನ್ನು ತಮ್ಮ ಗುರು ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿದರು, ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದನ್ನು ಅವರು ಅನುಸರಿಸಿದರು. ನೇತಾಜಿಗೆ ದೇಶದ ಬಗ್ಗೆ ತುಂಬಾ ಪ್ರೀತಿ ಇತ್ತು, ಅದರ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಆತ ಚಿಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದನು, ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ 1921 ರಲ್ಲಿ ಅವರು ಭಾರತೀಯ ನಾಗರಿಕ ಸೇವೆಯ ಕೆಲಸವನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಮರಳಿದರು.

ನೇತಾಜಿಯ ರಾಜಕೀಯ ಜೀವನ (Subhas Chandra Bose Political Life) 

ಭಾರತಕ್ಕೆ ಮರಳಿದ ಕೂಡಲೇ ನೇತಾಜಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ಹಾರಿದರು ಅವರು ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪಕ್ಷಕ್ಕೆ ಸೇರಿದರು. ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ನೇತಾಜಿ ಅವರು ಕಲ್ಕತ್ತಾದ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪಕ್ಷದ ನಾಯಕರಾಗಿದ್ದರು, ಚಿತ್ತರಂಜನ್ ದಾಸ್ ಅವರ ನಾಯಕತ್ವದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು.

ನೇತಾಜಿ ಚಿತ್ತರಂಜನ್ ದಾಸ್ ಅವರನ್ನು ತಮ್ಮ ರಾಜಕೀಯ ಗುರು ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿದ್ದರು. 1922 ರಲ್ಲಿ ಚಿತ್ತರಂಜನ್ ದಾಸ್ ಮೋತಿಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ತೊರೆದು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಪಕ್ಷವಾದ ಸ್ವರಾಜ್ ಪಕ್ಷವನ್ನು ರಚಿಸಿದರು. ಚಿತ್ತರಂಜನ್ ದಾಸ್ ತಮ್ಮ ಪಕ್ಷದೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ತಂತ್ರವನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತಿದ್ದಾಗ, ನೇತಾಜಿ ಈ ಮಧ್ಯೆ ಕಲ್ಕತ್ತಾದ ಯುವಕರು, ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಮತ್ತು ದುಡಿಯುವ ಜನರಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಸ್ಥಾನ ಪಡೆದಿದ್ದರು. ಭಾರತವನ್ನು ಆದಷ್ಟು ಬೇಗ ಮುಕ್ತ ಭಾರತ ಎಂದು ನೋಡಬೇಕೆಂದು ಅವರು ಬಯಸಿದ್ದರು.

ಈಗ ಜನರು ಸುಭಾಷ್ಚಂದ್ರ ಜಿ ಅವರನ್ನು ಹೆಸರಿನಿಂದ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು, ಅವರ ಕೆಲಸದ ಚರ್ಚೆ ಎಲ್ಲೆಡೆ ಹರಡಿತು. ನೇತಾಜಿ ಯುವ ಮನಸ್ಸಿನಿಂದ ಬಂದಿದ್ದರು, ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಅವರು ಯುವ ನಾಯಕರಾಗಿ ಪ್ರಸಿದ್ಧರಾಗುತ್ತಿದ್ದರು. 1928 ರಲ್ಲಿ ಗುವಾಹಟಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ, ಹೊಸ ಮತ್ತು ಹಳೆಯ ಸದಸ್ಯರ ನಡುವೆ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಉಂಟಾಯಿತು.

ಭಿನ್ನ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳು 

ಹೊಸ ಯುವ ನಾಯಕರು ಯಾವುದೇ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ಇಷ್ಟವಿರಲಿಲ್ಲ, ಅವರು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ಬಯಸಿದ್ದರು, ಆದರೆ ಹಳೆಯ ನಾಯಕರು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರ ಮಾಡಿದ ನಿಯಮಗಳೊಂದಿಗೆ ಮುಂದುವರಿಯಲು ಬಯಸಿದ್ದರು. ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಮತ್ತು ಗಾಂಧೀಜಿಯವರ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಭಿನ್ನವಾಗಿತ್ತು.ಗಾಂಧೀಜಿಯವರ ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ನೇತಾಜಿ ಒಪ್ಪಲಿಲ್ಲ, ಅವರ ಚಿಂತನೆಯು ಚಿಕ್ಕದಾಗಿತ್ತು, ಅವರು ಹಿಂಸಾಚಾರವನ್ನೂ ನಂಬಿದ್ದರು. ಇಬ್ಬರ ಸಿದ್ಧಾಂತವು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿತ್ತು ಆದರೆ ಉದ್ದೇಶ ಒಂದೇ ಆಗಿತ್ತು, ಇಬ್ಬರೂ ಆದಷ್ಟು ಬೇಗ ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಬಯಸಿದ್ದರು. 1939 ರಲ್ಲಿ, ನೇತಾಜಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ನಿಂತರು, ಅವರ ವಿರುದ್ಧ ಗಾಂಧೀಜಿಯವರು ನೇತಾಜಿಯಿಂದ ಸೋಲಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಪಟ್ಟಾಭಿ ಸೀತರಾಮ್ಯ ಅವರನ್ನು ಬೆಳೆಸಿದರು. ಗಾಂಧೀಜಿಯವರು ಈ ಸೋಲನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದ್ದರಿಂದ ಅವರು ದುಃಖಿತರಾಗಿದ್ದರು, ಇದನ್ನು ನೇತಾಜಿಯಿಂದ ತಿಳಿದ ನಂತರ ಅವರು ತಕ್ಷಣ ತಮ್ಮ ಹುದ್ದೆಗೆ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದರು. ವಿಚಾರಗಳ ಅಸಾಮರಸ್ಯದಿಂದಾಗಿ, ನೇತಾಜಿ ಜನರ ದೃಷ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಗಾಂಧಿ ವಿರೋಧಿಗಳಾಗುತ್ತಿದ್ದರು, ನಂತರ ಅವರೇ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ತೊರೆದರು.

ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸೇನೆ (INA) 

1939 ರಲ್ಲಿ, ಎರಡನೆಯ ಮಹಾಯುದ್ಧ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವಾಗ, ನಂತರ ನೇತಾಜಿ ಅಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ನಿಲುವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು, ಅವರು ಇಡೀ ಪ್ರಪಂಚದಿಂದ ಸಹಾಯ ಪಡೆಯಲು ಬಯಸಿದ್ದರು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಬ್ರಿಟಿಷರು ಮೇಲಿನಿಂದ ಒತ್ತಡಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರು ದೇಶವನ್ನು ತೊರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ಇದರ ಉತ್ತಮ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಪಡೆದರು, ನಂತರ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರ ಅವರನ್ನು ಜೈಲಿಗೆ ಹಾಕಿತು. ಅವರು ಜೈಲಿನಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು ಎರಡು ವಾರಗಳವರೆಗೆ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸಲಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ನೀರು ಕುಡಿಯಲಿಲ್ಲ. ಅವನ ಹದಗೆಡುತ್ತಿರುವ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನೋಡಿ ದೇಶದ ಯುವಕರು ಕೋಪಗೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು. ನಂತರ ಸರ್ಕಾರ ಅವನನ್ನು ಕಲ್ಕತ್ತಾದಲ್ಲಿ ಗೃಹಬಂಧನದಲ್ಲಿರಿಸಿತು. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, 1941 ರಲ್ಲಿ ನೇತಾಜಿ ತನ್ನ ಸೋದರಳಿಯ ಶಿಶಿರ್ ಸಹಾಯದಿಂದ ಅಲ್ಲಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಂಡ. ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿ ಅವರು ಬಿಹಾರದ ಗೋಮಾಕ್ಕೆ ಹೋದರು, ಅಲ್ಲಿಂದ ಅವರು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಪೇಶಾವರಕ್ಕೆ ಹೋದರು. ನಂತರ ಅವರು ಸೋವಿಯತ್ ಒಕ್ಕೂಟದ ಮೂಲಕ ಜರ್ಮನಿಯನ್ನು ತಲುಪಿದರು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಆಡಳಿತಗಾರ ಅಡಾಲ್ಫ್ ಹಿಟ್ಲರನನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದರು.

ರಾಜಕೀಯಕ್ಕೆ ಸೇರುವ ಮೊದಲು, ನೇತಾಜಿ ಅವರು ವಿಶ್ವದ ಅನೇಕ ಭಾಗಗಳಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದ್ದರು, ಅವರಿಗೆ ದೇಶ ಮತ್ತು ಪ್ರಪಂಚದ ಬಗ್ಗೆ ಉತ್ತಮ ತಿಳುವಳಿಕೆ ಇತ್ತು, ಅವರಿಗೆ ಹಿಟ್ಲರ್ ಮತ್ತು ಜರ್ಮನಿಯ ಶತ್ರು ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್ ಎಂದು ತಿಳಿದಿತ್ತು, ಬ್ರಿಟಿಷರ ಮೇಲೆ ಸೇಡು ತೀರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಈ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಹಕ್ಕನ್ನು ಅವರು ಕಂಡುಕೊಂಡರು ಶತ್ರುವಿನ ಶತ್ರುವನ್ನು ಸ್ನೇಹಿತನನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುವುದು ಸೂಕ್ತವೆಂದು ತೋರುತ್ತದೆ. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವರು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಎಮಿಲಿಯನ್ನು ಮದುವೆಯಾದರು, ಅವರೊಂದಿಗೆ ಬರ್ಲಿನ್‌ನಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದರು, ಅವರಿಗೆ ಅನಿತಾ ಬೋಸ್ ಎಂಬ ಮಗಳೂ ಇದ್ದಳು.1943 ರಲ್ಲಿ, ನೇತಾಜಿ ಜರ್ಮನಿಯನ್ನು ತೊರೆದು ಜಪಾನ್ ಅಂದರೆ ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾಕ್ಕೆ ಹೋದರು. ಇಲ್ಲಿ ಅವರು ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಆಜಾದ್ ಹಿಂದ್ ಫೌಜ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾಗಿದ್ದ ಮೋಹನ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದರು. ನೇತಾಜಿ ಮೋಹನ್ ಸಿಂಗ್ ಮತ್ತು ರಾಶ್ ಬಿಹಾರಿ ಬೋಸ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ‘ಆಜಾದ್ ಹಿಂದ್ ಫೌಜ್’ ಅನ್ನು ಪುನರ್ನಿರ್ಮಿಸಲಾಯಿತು. ಇದರೊಂದಿಗೆ ನೇತಾಜಿ ಅವರು ‘ಆಜಾದ್ ಹಿಂದ್ ಸರ್ಕಾರ್’ ಪಕ್ಷವನ್ನೂ ರಚಿಸಿದರು. 1944 ರಲ್ಲಿ ನೇತಾಜಿ ಅವರ ಆಜಾದ್ ಹಿಂದ್ ಫೌಜ್‌ಗೆ ‘ನೀವು ನನಗೆ ರಕ್ತ ನೀಡಿ, ನಾನು ನಿಮಗೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ನೀಡುತ್ತೇನೆ’ ಎಂಬ ಘೋಷಣೆಯನ್ನು ನೀಡಿದರು. ಇದು ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಹೊಸ ಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ತಂದಿತು.

ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್ ಭೇಟಿ 

ನೇತಾಜಿ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿಗೆ ಹೋದರು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಲೇಬರ್ ಪಕ್ಷದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದರು, ಅವರು ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಮತ್ತು ಅದರ ಭವಿಷ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದರು. ಭಾರತವನ್ನು ಬಹಳ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಬಿಡುವಂತೆ ಅವರು ಬ್ರಿಟಿಷರಿಗೆ ಮನವರಿಕೆ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿದ್ದರು.

ನೇತಾಜಿ ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಸಾವು (Subhas Chandra Bose Death) 

ನೇತಾಜಿಯ ವಿಮಾನವು 1945 ರಲ್ಲಿ ಜಪಾನ್‌ಗೆ ತೆರಳುತ್ತಿದ್ದಾಗ ತೈವಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಪಘಾತಕ್ಕೀಡಾಯಿತು, ಆದರೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ ಅವರು ಸತ್ತನೆಂದು ಘೋಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟರು ನಂತರ ಅವರ ದೇಹ ಪತ್ತೆಯಾಗಿಲ್ಲ. ಈ ಅಪಘಾತದ ಬಗ್ಗೆ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರ ಹಲವಾರು ತನಿಖಾ ಸಮಿತಿಗಳನ್ನು ರಚಿಸಿತು, ಆದರೆ ಇಂದಿಗೂ ಇದನ್ನು ದ್ರಢಕರಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ಮೇ 1956 ರಲ್ಲಿ, ನೇತಾಜಿಯ ಸಾವಿನ ರಹಸ್ಯವನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಷಾ ನವಾಜ್ ಸಮಿತಿ ಜಪಾನ್‌ಗೆ ಹೋಯಿತು, ಆದರೆ ತೈವಾನ್‌ಗೆ ಯಾವುದೇ ವಿಶೇಷ ರಾಜಕೀಯ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲದ ಕಾರಣ ಅವರ ಸರ್ಕಾರ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ. 2006 ರಲ್ಲಿ ಮುಖರ್ಜಿ ಆಯೋಗವು ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ‘ನೇತಾಜಿ ವಿಮಾನ ಅಪಘಾತದಲ್ಲಿ ಸಾಯಲಿಲ್ಲ, ಮತ್ತು ಅವರ ಚಿತಾಭಸ್ಮವನ್ನು ರೆಂಕೋಜಿ ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಇಡಲಾಗಿದೆ ಆದರೆ ಅದು ಅವರ ಚಿತಾಭಸ್ಮವಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಆದರೆ ಇದನ್ನು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರ ತಿರಸ್ಕರಿಸಿತು. ಇಂದಿಗೂ ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ತನಿಖೆ ಮತ್ತು ವಿವಾದ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ.

ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಜಯಂತಿ (Subhas Chandra Bose Jayanti)

ನೇತಾಜಿ ಸುಭಾಸ್ಜ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಜನವರಿ 23 ರಂದು ಜನಿಸಿದರು, ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ದಿನವನ್ನು ಪ್ರತಿವರ್ಷ ಸುಭಾಸ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಜಯಂತಿ ಎಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ನೇತಾ ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಬಗ್ಗೆ ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಸಂಗತಿಗಳು 
  • 1942 ರಲ್ಲಿ, ನಾಯಕ ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಅವರು ಹಿಟ್ಲರನ ಬಳಿಗೆ ಹೋಗಿ ಭಾರತವನ್ನು ಸ್ವತಂತ್ರಗೊಳಿಸಲು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದರು, ಆದರೆ ಹಿಟ್ಲರ್ ಭಾರತವನ್ನು ಸ್ವತಂತ್ರಗೊಳಿಸಲು ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿರಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ನೇತಾಜಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಸ್ಪಷ್ಟ ಭರವಸೆಯನ್ನು ನೀಡಲಿಲ್ಲ.
  • ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಜಿ ಅವರು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಜಿ ಅವರನ್ನು ಉಳಿಸಲು ಬಯಸಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವರು ಬ್ರಿಟಿಷರಿಗೆ ನೀಡಿದ ಭರವಸೆಯನ್ನು ಮುರಿಯುವಂತೆ ಗಾಂಧಿ ಜಿ ಅವರನ್ನು ಕೇಳಿಕೊಂಡರು, ಆದರೆ ಅವರು ತಮ್ಮ ಉದ್ದೇಶದಲ್ಲಿ ವಿಫಲರಾದರು.
  • ನೇತಾಜಿ ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಅವರು ಭಾರತೀಯ ನಾಗರಿಕ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕನೇ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಗಳಿಸಿದ್ದರು, ಆದರೆ ದೇಶದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಅವರು ಈ ಆರಾಮದಾಯಕ ಕೆಲಸವನ್ನು ಬಿಡಲು ದೊಡ್ಡ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು.
  • ಜಲಿಯನ್ ವಾಲಾ ಬಾಗ್ ಹತ್ಯಾಕಾಂಡದ ಹೃದಯ ಕದಡುವ ದೃಶ್ಯದಿಂದ ನೇತಾಜಿ ಬಹಳವಾಗಿ ತೊಂದರೆಗೀಡಾದರು ಮತ್ತು ನಂತರ ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಸಂಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ.  • 1943 ರಲ್ಲಿ ನೇತಾಜಿ ಆಜಾದ್ ಹಿಂದ್ ರೇಡಿಯೋ ಮತ್ತು ಫ್ರೀ ಇಂಡಿಯಾ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ಅನ್ನು ಬರ್ಲಿನ್‌ನಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು.
  • 1943 ರಲ್ಲಿಯೇ ಆಜಾದ್ ಹಿಂದ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ 10 ರೂಪಾಯಿ ನಾಣ್ಯದಿಂದ 1 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿ ವರೆಗಿನ ನೋಟುಗಳನ್ನು ನೀಡಿತ್ತು ಮತ್ತು ನಾಯಕ ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಜಿ ಅವರ ಚಿತ್ರವನ್ನೂ ಒಂದು ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿ ನೋಟಿನಲ್ಲಿ ಮುದ್ರಿಸಲಾಯಿತು.
  • ನೇತಾಜಿ ಅವರು ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರದ ಪಿತಾಮಹ ಎಂದು ಸಂಬೋಧಿಸಿದರು.
  • ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಅವರನ್ನು 1921 ಮತ್ತು 1941 ರ ನಡುವೆ ದೇಶದ ವಿವಿಧ ಕಾರಾಗೃಹಗಳಲ್ಲಿ 11 ಬಾರಿ ಬಂಧಿಸಲಾಯಿತು.
  • ನಾಯಕ ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಎರಡು ಬಾರಿ ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಆಯ್ಕೆಯಾದರು.
  • ನಾಯಕ ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಜಿ ಅವರ ಸಾವು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ನಿಗೂಢ ವಾಗಿಯೇ ಉಳಿದಿದೆ ಮತ್ತು ಅದರಿಂದ ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಪರದೆ ಎತ್ತಲಾಗಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಸಹ ಈ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸಲು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here