ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆ ಎಂದರೇನು?

0
359
what is blind faith?
ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆ ಎಂದರೇನು?

what is blind faith?

ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆ ಅಂತಹ ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಿದ್ದು, ಅದರ ಪರಿಹಾರವು ಮುಂದೆ ಇದ್ದರೂ ಸಹ ದೂರವಿದೆ. ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಮುರಿಯುವ ಮೂಲಕ ಚೂರುಚೂರಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆ ದ್ರಢವಾಗಿ ನಿಲ್ಲುತ್ತದೆ. ಅವು ಟೊಳ್ಳಾಗಿರುತ್ತವೆ ಆದರೆ ಬಲವಾದ ಬೇರುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ, ಅದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಂಡ ನಂತರವೂ ಯಾರೂ ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ. ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಕೆಟ್ಟದ್ದನ್ನು ಹೀರಿಕೊಳ್ಳುವ ವಿಧಾನ. ಮನುಷ್ಯನು ನಿಕಟ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಸಹ ನಂಬಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಇದರ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಅಂತಹ ಅನೇಕ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆಗಳಿವೆ, ಅದರ ಬಲಿಪಶುಗಳು ಇಂದು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಮೂರನೇ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಅವನು ವಿದ್ಯಾವಂತನಾಗಲಿ ಅಥವಾ ಅನಕ್ಷರಸ್ಥನಾಗಲಿ.

ಯಾವುದೇ ಕೆಲಸವನ್ನು ಯೋಚಿಸದೆ, ಯಾವುದೇ ಆಧಾರವಿಲ್ಲದೆ, ವಿಪರೀತ ಮಿತಿಯನ್ನು ಮೀರಿ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ನಂಬುವುದು ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆ, ಅದು ದೇವರ ಭಕ್ತಿ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಮನುಷ್ಯ. ದೇವರ ಭಕ್ತಿಯಿಂದ ಅವರು ಅನೇಕ ಬಾರಿ ಕಳೆದುಹೋಗುತ್ತಾರೆ, ದೇವರ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಯಾರಾದರೂ ಏನು ಮಾಡಿದರೂ ಅವರು ಅದನ್ನು ತರಾತುರಿಯಲ್ಲಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಇದು ದೇವರ ಅಸ್ತಿತ್ವದ ಮೇಲಿನ ನಂಬಿಕೆಯಲ್ಲ ಆದರೆ ದೇವರ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆ.

ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆಯ ಉದಾಹರಣೆಗಳು :

ಅನೇಕ ರೀತಿಯ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆಗಳಿವೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಹಾನಿಯಾಗದ ಕೆಲವು ನಂಬಿಕೆಗಳಿವೆ ಮತ್ತು ಹಾನಿ ಮಾಡುವ ಕೆಲವು ನಂಬಿಕೆಗಳಿವೆ. ಅದನ್ನು ಎಣಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ನೀವು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಕೇಳಿರಬೇಕಾದ ಕೆಲವು ವಿಷಯಗಳಿವೆ:

3 ಮತ್ತು 13 ಸಂಖ್ಯೆಗಳು ಅಶುಭವಾಗಿವೆ:

ಅನೇಕ ಜನರು ಈ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ದುರುದ್ದೇಶಪೂರಿತವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಈ ದಿನಾಂಕಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಶುಭ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ. ಅನೇಕ ಜನರು ಸಹ ಮೂರು ರೊಟ್ಟಿಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುವುದಿಲ್ಲ. ಅನೇಕ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ಹದಿಮೂರು ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಅಸಹ್ಯವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅವರು ಆ ಸಂಖ್ಯೆಯ ನೆಲದ ಮೇಲೆ ವಾಸಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಆ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಫ್ಲ್ಯಾಟ್‌ಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ.

ಸೀನುವಾಗ ನಿಲ್ಲುದು :

ಅನೇಕ ಜನರು ಸೀನುವುದನ್ನು ತುಂಬಾ ಕೆಟ್ಟ ಶಕುನವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಾರೆ. ಮನೆಯಿಂದ ಹೊರಡುವಾಗ ಯಾರಾದರೂ ಸೀನುತ್ತಿದ್ದರೆ ಅವರು ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಸೀನುವಿಕೆಯಿಂದಾಗಿ ನೀವು ಮಾಡಲು ಹೊರಟಿರುವ ಯಾವುದೇ ಕೆಲಸವು ಹಾಳಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಈ ಭಯದಿಂದಾಗಿ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಸೀನುವುದನ್ನು ಕೆಟ್ಟದ್ದಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾನೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಗಾಜು ಒಡೆಯುವುದು :

ಜನರ ಪ್ರಕಾರ, ಗಾಜು ಒಡೆಯುವುದು ಕೆಟ್ಟ ಸುದ್ದಿಯನ್ನು ತರುತ್ತದೆ. ಅಜಾಗರೂಕತೆಯಿಂದ ಗಾಜು ಒಡೆಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಜನರು ಭಯಭೀತರಾಗುತ್ತಾರೆ, ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಅವರು ದೇವರನ್ನು ಮನವೊಲಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಕಾಗೆಯ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಕೇಳಿದ ಅತಿಥಿ ಮನೆಗೆ ಬರುತ್ತಾನೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.
ನಿಮ್ಮ ಅಂಗೈಯನ್ನು ಗೀಚಿದರೆ, ನಿಮಗೆ ಹಣ ಸಿಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಪಾದಗಳಲ್ಲಿ ತುರಿಕೆ ಇದ್ದರೆ, ಎಲ್ಲೋ ಹೊರಗೆ ಹೋಗಲು ಯೋಗವಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅಂತಹ ಅನೇಕ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆಗಳು ಮಾನವರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಈ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆಗಳು ಯಾರಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಹಾನಿ ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಅವು ತೊಂದರೆ ಉಂಟುಮಾಡಿದಾಗ, ಕೆಲವು ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆಗಳು ತಮ್ಮ ಮಿತಿಗಳನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತವೆ.

ವಿಧವೆ, ಬಂಜರು, ವಿಛೇದಿತ ಮತ್ತು ಅನಾಥ ಜನರು ದುಷ್ಕೃತ್ಯಕ್ಕೊಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ, ಅವರನ್ನು ಪ್ರತಿ ಒಳ್ಳೆಯ ಕಾರ್ಯದಿಂದ ದೂರವಿಡಬೇಕು. ಅವರ ಮುಖವನ್ನು ನೋಡಿದರೂ ಜನರು ಅದನ್ನು ಪಾಪವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಾರೆ.

ವಿಧವೆ ಮಹಿಳೆ ವರ್ಣರಂಜಿತ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಇತರ ಅನೇಕ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಧರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.
ಅನೇಕ ಜನರು ಜ್ಯೋತಿಷ್ಯ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ತುಂಬಾ ನಂಬುತ್ತಾರೆ, ಅವರ ಜ್ಯೋತಿಷ್ಯವಿಲ್ಲದೆ ಅವರು ಒಂದು ಹೆಜ್ಜೆ ಮುಂದಿಡುವುದಿಲ್ಲ. ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಂಬಲು ಮತ್ತು ಮಾಡಲು ಮಿತಿಗಳನ್ನು ಮೀರಿ ಹೋಗುವುದು ಕೂಡ ಒಂದು ರೀತಿಯ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆ.

ಅತಿದೊಡ್ಡ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆ ಎಂದರೆ, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಮಾನವನಿಗೆ ದೇವರ ಸ್ಥಾನಮಾನವನ್ನು ನೀಡಿದಾಗ, ಆ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಯಾವುದೇ ಪ್ರಶ್ನೆಯಿಲ್ಲದೆ, ಯಾವುದೇ ತಿಳುವಳಿಕೆಯಿಲ್ಲದೆ ಏನು ಹೇಳುತ್ತಾನೆ, ನಂಬುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಮಾಡುತ್ತಾನೆ. ಅವನು ಈ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಮಗ್ನನಾಗಿರುತ್ತಾನೆ, ಅವನು ಯಾವುದನ್ನೂ ತನ್ನ ಅನ್ಯ, ಸರಿ ಅಥವಾ ತಪ್ಪು ಎಂದು ನೋಡುವುದಿಲ್ಲ. ಅವನ ಮುಂದೆ ದೇವರಾಗುವ ಮೂಲಕ, ಅವನು ಈ ಮೋಸದ ಲಾಭವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾನೆ. ಈ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆಯಿಂದಾಗಿ ಅನೇಕ ಮನೆಗಳು ನಾಶವಾದವು. ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ಮನುಷ್ಯನು ತನ್ನ ತಪ್ಪನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅದನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸುವುದಿಲ್ಲ.

ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆ ಯಾಕೆ ಆಗುತ್ತದೆ ?:

ಇದರ ಹಿಂದೆ ಅನೇಕ ಕಾರಣಗಳಿವೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಪೂರ್ವಜರ ನಂಬಿಕೆ ಇದೆ ಮತ್ತು ಮುಖ್ಯವಾದುದು ಭಯ. ಅದು ಅವರ ಆಧಾರವಾಗಲಿ, ಇಲ್ಲದಿರಲಿ, ಹಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಮಾತು ತಲೆಮಾರುಗಳಿಂದ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ, ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನಾವು ಕಪ್ಪು ಬಣ್ಣವನ್ನು ಧರಿಸದ ಹಾಗೆ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ. ಮದುವೆಯಾದ ಒಂದೂವರೆ ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಹುಡುಗಿ ಕಪ್ಪು ಅಥವಾ ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣವನ್ನು ಧರಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಪದ್ಧತಿಯ ಹೆಸರನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಅನೇಕ ವರ್ಷಗಳ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆಗಳನ್ನು ತಲೆಮಾರುಗಳಿಂದ ಅನುಸರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಭಯವು ಅಂತಹ ಕಾಯಿಲೆಯಾಗಿದ್ದು, ಯಾರಿಗೂ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಇಲ್ಲ, ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ಈ ಪರಿಹಾರಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಈ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆಯಿಂದಾಗಿ ಉದ್ಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಮನೆಯಿಂದ ಹೊರಡುವಾಗ ಸೀನುವಂತೆ, ನಂತರ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಎಲ್ಲೋ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸ್ಥಳವನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಾನೆ. ಬೆಕ್ಕು ಮಾರ್ಗವನ್ನು ದಾಟಿದರೆ ಅಪಶಕುನ, ಅದು ಯಾರೊಬ್ಬರ ದಾರಿ ಹುಡುಕುತ್ತದೆ. ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತನ್ನನ್ನು ಹೆದರಿಸುವಂತಹ ಅನೇಕ ಅಸಂಖ್ಯಾತ ನಂಬಿಕೆಗಳಿವೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಈ ಎಲ್ಲದರ ಹಿಂದೆ ಅಡಗಿರುವುದು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಭಯ. ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಅನುತ್ತೀರ್ಣರಾಗುವ ಭಯ, ಅನಾರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುವ ಭಯ, ಕೆಲಸ ಸಿಗದಿರುವ ಭಯ, ಅಪಘಾತದ ಭಯ, ಸಾಯುವ ಭಯ ಇತ್ಯಾದಿ. ಮತ್ತು ಅದೇ ಕ್ರಮಗಳು ಅವನನ್ನು ಎಲ್ಲೋ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆಗೆ ಒಳಪಡಿಸುತ್ತವೆ.

ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿ, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ನಿಂಬೆ ಮೆಣಸಿನಕಾಯಿಯಂತಹ ಅನೇಕ ರೀತಿಯ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ. ಅಂಗಡಿಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ವಾಹನಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಿದಷ್ಟು ನಿಂಬೆಯನ್ನು ಆಹಾರದಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ.ಇದರ ನಂತರ, ನಿಮ್ಮ ಜಾತಕವನ್ನು ತೋರಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ನಂತರ ಅನೇಕ ವಿಧಗಳಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆ ಹರಡುತ್ತಿದೆ:

ಭಾರತ ಅತ್ಯಂತ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆ ದೇಶಯಾಗಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ದೇವರನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಅನೇಕ ಜನರು ತಪ್ಪಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ದೇವರಲ್ಲಿ ನಂಬಿಕೆ ಅಗತ್ಯ, ಜೀವನಕ್ಕೆ ನಿರ್ದೇಶನ ನೀಡಲು ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಂಬಿಕೆ ಇಡುವುದು ಅವಶ್ಯಕ, ಆದರೆ ಕಲ್ಪನೆ ಸರಿ ಮತ್ತು ತಪ್ಪು ಕೂಡ ಮುಖ್ಯ. ಮನುಷ್ಯನು ಮಾನವ ಧರ್ಮವನ್ನು ಮೇಲ್ಭಾಗದಲ್ಲಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಮತ್ತು ಅವನ ಸುತ್ತಲೂ ಸರಿ ಮತ್ತು ತಪ್ಪುಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸಬೇಕು.

ಈಗ-ಒಂದು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿ ರಸ್ತೆ, ಪ್ರದೇಶ, ನಗರಗಳಲ್ಲಿ, ಕೇಸರಿ ಚೌಲಾ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಅನುಯಾಯಿಗಳು ಅದರ ಅನುಯಾಯಿಗಳಾಗುತ್ತಾರೆ. ಸನ್ಯಾಸಿಯ ವೇಷದಲ್ಲಿ, ಆ ಜನರು ರಾಜಕೀಯ, ಚಲನಚಿತ್ರ, ದೂರದರ್ಶನ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಮಿಂಚುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಮತ್ತು ಜನರು ತಮ್ಮ ಮನೆಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ಹಿಂದೆ ಬಿಟ್ಟು ತಮ್ಮ ಕಾಲುಗಳ ಮೇಲೆ ಮಲಗಿದ್ದಾರೆ, ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಖ್ಯಾತಿಯ ಮೋಹವನ್ನು ಸ್ವತಃ ಬಿಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಹೇಗೆ ನಿಮಗೆ ನಿರ್ಲಿಪ್ತತೆಯನ್ನು ಕಲಿಸಬಹುದು. ವಿದ್ಯಾವಂತರಾಗಿದ್ದರೂ, ಮಾನವರು ಸರಿ ಮತ್ತು ತಪ್ಪುಗಳನ್ನು ಅಳೆಯಲು ಮರೆತಿದ್ದಾರೆ. ಜ್ಞಾನವುಳ್ಳ ಮಹಾತ್ಮ ಮತ್ತು ದುರಾಸೆಯ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಲು ಮನುಷ್ಯನಿಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಸಮಯದೊಂದಿಗೆ ಅದಕ್ಕೆ ಗುಲಾಮನಾಗುತ್ತಿದ್ದಾನೆ.

ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆಯ ಮೇಲೂ ಅನೇಕ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳು ತಯಾರಾಗುತ್ತಿವೆ. ಇಂದು, ಅನೇಕ ಪ್ರಕರಣಗಳು ನಮ್ಮ ಮುಂದೆ ಇವೆ, ಇದು ಕೇಸರಿ ಚೋಳದ ಹಿಂದೆ ಎಷ್ಟು ಭೀಕರ ಅಪರಾಧಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಇದರ ನಂತರವೂ ಅದು ನಿಲ್ಲುತ್ತಿಲ್ಲ.

ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆಗೆ ಪರಿಹಾರ :

ನಿಮ್ಮಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಾಸವಿಡಿ:

ಇದನ್ನು ಮಾಡಲು ಏಕೈಕ ಮಾರ್ಗವೆಂದರೆ ನಿಮ್ಮನ್ನು ನಂಬುವುದು. ಕಠಿಣ ಪರಿಶ್ರಮ, ಸಮರ್ಪಣೆ ಮತ್ತು ದ್ರಢ ನಿಶ್ಚಯದಿಂದ, ತಮ್ಮ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯುವವರು ತಮ್ಮ ಗಮ್ಯಸ್ಥಾನವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ. ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಯಾವುದೇ ಟ್ರಿಕ್ ಇಲ್ಲ. ನಿಮ್ಮ ಗಮ್ಯಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಕರೆದೊಯ್ಯುವ ಕೊನೆಯ ಟ್ರಿಕ್ ಹಾರ್ಡ್ ವರ್ಕ್ ಆಗಿದೆ.

ಭಯವನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಿ:

ಭಯ, ಯಾವ ಕಾರಣದಿಂದ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆ ಹುಟ್ಟಿದೆಯೋ, ಮನುಷ್ಯನು ಮೊದಲು ತನ್ನ ಭಯಕ್ಕೆ ಸರಿಯಾದ ಕಾರಣವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಮತ್ತು ಆ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಉತ್ತಮ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಏನಾದರೂ ಅಥವಾ ಇನ್ನೊಂದರ ಬಗ್ಗೆ ತನ್ನಲ್ಲಿ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದಾಗ ಮಾತ್ರ ಭಯವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಆ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಪೂರೈಸಿದರೆ, ಭಯವು ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆತ್ಮ ವಿಶ್ವಾಸವು ಬೆಳೆಯುತ್ತದೆ. ಅಂತಹ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆಯ ನೆರಳು ಇಲ್ಲ.

ಶ್ರದ್ಧೆಯಿಂದಿರಿ:

ಮಾನವರು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಅವರಲ್ಲಿ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆಗೆ ಸ್ಥಾನವಿಲ್ಲ. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ನಮಗೆ ಬೇಕಾದುದನ್ನು ನಾವು ಪಡೆಯುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಪಡೆಯಲು ನಾವು ಹಲವಾರು ವಿಭಿನ್ನ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ, ಆದರೆ ಬಹುಶಃ ನಮಗೆ ಆ ವಿಷಯವನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸರಿಯಾದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಾವು ಅದೇ ವಿಷಯವನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಮತ್ತು ಎಲ್ಲೋ ತಂತ್ರಗಳಿಗೆ ಬಲಿಯಾಗುತ್ತೇವೆ , ತಂತ್ರ ಮಂತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಅವೈಜ್ಞಾನಿಕ ವಿಧಾನಗಳು. ಮನುಷ್ಯನು ಯಾವಾಗಲೂ ತನ್ನ ಕರ್ಮವನ್ನು ನಂಬಬೇಕು ಮತ್ತು ಆ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ಸು ಮತ್ತು ವೈಫಲ್ಯದಿಂದ ಕಲಿಯಬೇಕು.

ಸತ್ಯವನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸ್ವೀಕರಿಸಿ:

ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ನಾವು ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತೇವೆ, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ನಾವು ವಿಫಲರಾಗುತ್ತೇವೆ. ನಾವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ನಾವು ಸಾಗುತ್ತಿರುವ ಹಾದಿಗೆ ಅರ್ಹರಾಗಿದ್ದೇವೆಯೇ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೇ ಎಂದು ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಅಗತ್ಯವಿರುವಾಗ ನಾವು ನಿರಾಶೆಗೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ. ನಾವು ಇದ್ದರೆ, ನಾವು ತಪ್ಪುಗಳಿಂದ ಕಲಿಯಬೇಕು ಮತ್ತು ಮುಂದುವರಿಯಬೇಕು ಮತ್ತು ಇಲ್ಲ, ನಾವು ಯೋಗ್ಯರಲ್ಲ ಎಂಬ ಉತ್ತರವನ್ನು ನೀವು ಪಡೆದರೆ, ನಾವು ಅದನ್ನು ಸಂತೋಷದಿಂದ ಸ್ವೀಕರಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ನಮಗಾಗಿ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಹೊಸ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ಇವೆಲ್ಲವೂ ಮೇಲೆ ಬರೆದ ಪರಿಹಾರಗಳು, ಅದು ಮನುಷ್ಯನನ್ನು ಯಾವುದರ ಬಗ್ಗೆ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆಗಳಿಂದ ಉಳಿಸುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ಈ ಕ್ರಮಗಳಿಂದ ಮನುಷ್ಯನಲ್ಲಿ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ.

ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆಯ ಕಥೆ :

ಒಬ್ಬ ಬಡ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತುಂಬಾ ಅಸಮಾಧಾನಗೊಂಡಿದ್ದನು, ಹಗಲು ರಾತ್ರಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದನು, ತುಂಬಾ ದಣಿದಿದ್ದನು, ಆದರೆ ಈ ಕಠಿಣ ಪರಿಶ್ರಮ ಅವನ ಜೀವನದಿಂದ ನಿಲ್ಲುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ, ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಅವನು ಮಹಾತ್ಮನ ಬಳಿಗೆ ಹೋದನು, ಅವನು ಮಹಾತ್ಮನಿಗೆ, ಓ ಮಹಾತ್ಮ, ನನಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ದಾರಿ ತೋರಿಸು ಆದ್ದರಿಂದ ನನ್ನ ಹೊರೆ ಕಡಿಮೆ ಸಾಧ್ಯ. ಮಹಾತ್ಮರು ಅವನ ಮೇಲೆ ಕರುಣೆ ತೋರಿದರು, ಅವರು ಅವನಿಗೆ ಕತ್ತೆ ಕೊಟ್ಟರು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಕೆಲಸವನ್ನು ನೀವು ಇದರಿಂದ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಬಡ ಕಾರ್ಮಿಕ ತುಂಬಾ ಸಂತೋಷವಾದನು, ಈಗ ಅವನ ಕೆಲಸದ ಹೊಣೆಯನ್ನು ಕತ್ತೆಯಿಂದ ಹೊತ್ತುಕೊಳ್ಳಲಾಗುವುದು, ಇದು ಅವನಿಗೆ ಪರಿಹಾರ ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವನು ಹೆಚ್ಚಿನ ಕೆಲಸವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಹ ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವನು ಭಾವಿಸಿದನು. ಕಾರ್ಮಿಕನು ಕತ್ತೆಯನ್ನು ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಕರೆದೊಯ್ದನು ಆದರೆ ಆ ಕತ್ತೆ ದಾರಿಯಲ್ಲಿ ಸತ್ತುಹೋಯಿತು. ಕಾರ್ಮಿಕನಿಗೆ ತುಂಬಾ ದುಃಖವಾಯಿತು, ಅವನು ಆ ಕತ್ತೆಯ ಸಮಾಧಿಯನ್ನು ಅದೇ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿ ಅದನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣ ವಿಧಾನದಿಂದ ದಹನ ಮಾಡಿದನು.

ಅದರ ಸಮಾಧಿಗೆ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿದ್ದ, ಕಾರ್ಮಿಕನು ತನ್ನ ಭವಿಷ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ದುಃಖದಿಂದ ಯೋಚಿಸುತ್ತಿದ್ದನು. ಅಲ್ಲಿ, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಹಾದುಹೋದನು, ಅವನು ಕಾರ್ಮಿಕನನ್ನು ನೋಡಿ ಇದು ಯಾವುದೋ ದೈವಿಕ ಸ್ಥಳವಾಗಿರಬೇಕು ಎಂದು ಅವನು ಭಾವಿಸಿದನು, ಆಗ ಮಾತ್ರ ಈ ಮನುಷ್ಯನು ಅಂತಹ ಧ್ಯಾನಸ್ಥ ಭಂಗಿಯಲ್ಲಿ ಕುಳಿತಿದ್ದಾನೆ, ಎಂದು ಕೊಂಡು,  ಅವನ ಹತ್ತಿರ ಬಂದು, ಆ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ತಲೆ ಬಾಗಿಸಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಹಣವನ್ನು ಅರ್ಪಿಸಿದ ನಂತರ ಹೊರಟುಹೋದನು, ಅನೇಕರು ಅವನನ್ನು ನೋಡಿ ಅದೇ ರೀತಿ ಮಾಡಿದರು.

ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಹಣ ಸಂಗ್ರಹವಾಯಿತು. ಕಾರ್ಮಿಕನು ಆ ಹಣವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಮಹಾತ್ಮನ ಬಳಿಗೆ ಹೋಗಿ ಇಡೀ ವಿಷಯವನ್ನು ವಿವರವಾಗಿ ಹೇಳುತ್ತಾ ಕುಳಿತನು. ಆಗ ಮಹಾತ್ಮರು ಮುಗುಳ್ನಗುತ್ತಾ, ಕಾರ್ಮಿಕರ ತಲೆಯ ಮೇಲೆ ತಮ್ಮ ಕೈ ಇಟ್ಟು, ನೀವು ಯಾಕೆ ದುಃಖಿತರಾಗಿದ್ದೀರಿ, ಕತ್ತೆ ಬದುಕುವಾಗ ನೀಡಲಾಗದದನ್ನು ಈಗ ನಿಮಗೆ ನೀಡುತ್ತಿದೆ, ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆ ಮನುಷ್ಯನಲ್ಲಿ ಇಂತಹ ವ್ಯಾಪಕ ಸ್ವರೂಪವನ್ನು ಪಡೆದಾಗ, ಅದರಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ತಪ್ಪು ಏನು? ನೀವು ಈ ಹಣವನ್ನು ಸರಿಯಾದ ಕೆಲಸದಲ್ಲಿ ಬಳಸುತ್ತೀರಿ ಮತ್ತು ಈ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ನಿಮ್ಮ ಆಶ್ರಯಕ್ಕೆ ಬಂದ ಜನರನ್ನು ಗುರುತಿಸಿ. ತಮ್ಮನ್ನು ನಂಬುವಂತೆ ಹೇಳಿ. ಈ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಸೈಯಂ ಆಗಿರಿ ಮತ್ತು ಜನರಿಗೆ ಸರಿಯಾದ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ನೀಡಿ. ಕೇವಲ ವ್ಯರ್ಥ ಆಡಂಬರ ಮತ್ತು ಪವಾಡಕ್ಕೆ ಬರುವುದಿಲ್ಲ.

ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಏನನ್ನೂ ನೋಡುವ ಮೂಲಕ ಯಾವುದನ್ನೂ ಉಹಿಸಬಾರದು, ಆದರೆ ವಾಸ್ತವವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂಬುದು ಈ ಕಥೆಯ ಬೋಧನೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಈ ಕಥೆಯು ಅನೇಕ ಜನರು ನಂಬುವ ಸಾಧುಗಳಿಗೆ ಸಹ ಕಲಿಸುತ್ತದೆ, ಈ ನಂಬಿಕೆಯ ತಪ್ಪಾದ ಲಾಭವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳದಿರುವುದು ಮತ್ತು ಮನುಷ್ಯನಿಗೆ ಸರಿಯಾದ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ತೋರಿಸದಿರುವುದು ಅವರ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯಾಗಿದೆ.

ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆ ಇಂದು ಒಂದು ಶಾಪವಾಗಿದ್ದು ಅದು ದೇಶದ ಬೇರುಗಳನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲೋ ಮನುಷ್ಯನನ್ನು ಕಠಿಣ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಬದಲು ಮಾರಣಾಂತಿಕವಾಗಿಸುತ್ತಿದೆ. ಇದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಂಡು ಅದನ್ನು ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಜನರಿಗೆ ವಿವರಿಸುವ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here