ವಸಂತ ಪಂಚಮಿ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ.

0
The-importance-of-Vasantha-Panchami-in-kannada
ವಸಂತ ಪಂಚಮಿ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ.

The importance of Vasantha Panchami in kannada

ವಸಂತ್ ಪಂಚಮಿ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಭಾರತದ ಪೂರ್ವ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಬಹಳ ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಸರಸ್ವತಿ ದೇವಿ ಜಯಂತಿ ಎಂದು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದರ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಸರಸ್ವತಿ ಪೂಜಾ ಅರ್ಚನ ಮತ್ತು ದೇಣಿಗೆಯನ್ನು ದೇಶಾದ್ಯಂತ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ದಿನ ಸಂಗೀತ ಮತ್ತು ಕಲಿಕೆಗೆ ಮೀಸಲಾಗಿದೆ. ತಾಯಿ ಸರಸ್ವತಿಯನ್ನು ಸಂಗೀತ ಮತ್ತು ವಿದ್ಯಾ ಅವರ ತಾಯಿ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಸಂಗೀತ ವಾದ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಸಹ ಈ ದಿನ ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ವಸಂತ್ ಪಂಚಮಿ ಯಾವಾಗ? :

ಹಿಂದೂ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ದಿನವನ್ನು ಮಾಘ ಮಾಸದ ಐದನೇ ದಿನದಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಈ ದಿನದಿಂದ ವಸಂತ ಋತುಮಾನವು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ನೈಸರ್ಗಿಕ ರೂಪದಲ್ಲಿಯೂ ಅನುಭವಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನ ಶರತ್ಕಾಲದ ಋತುಮಾನವು ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹಸಿರು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ದಿನವನ್ನು ಜನವರಿ-ಫೆಬ್ರವರಿ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ವಸಂತ್ ಪಂಚಮಿ ದಿನಾಂಕ 16 ಫೆಬ್ರವರಿ
ಬಸಂತ್ ಪಂಚಮಿ ಪೂಜಾ ಮುಹುರ್ತಾ 12:26 ರಿಂದ 12:41
ಒಟ್ಟು ಸಮಯ 15 ನಿಮಿಷ

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಹಬ್ಬಗಳನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಆಚರಣೆಯಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ, ಪರಿಸರದಲ್ಲಿ ಮುಂಬರುವ ಬದಲಾವಣೆಯ ಸೂಚಕವಾಗಿದೆ. ಹಿಂದಿ ಪಂಚಾಗ್ನ ದಿನಾಂಕಗಳು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನೈಸರ್ಗಿಕವಾದ ಕಾಲೋಚಿತ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಸಹ ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ. ಆ ಹಬ್ಬಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ವಸಂತ್ ಪಂಚಮಿ.

ವಸಂತಕಾಲದ ಮುಖ್ಯ ಹಬ್ಬಗಳು :
1 ಎಳ್ಳು ಚತುರ್ಥಿ
2 ಶಷ್ಟಿಲ ಏಕಾದಶಿ
3 ಮೌನಿ ಅಮಾವಾಸ್ಯ
4 ಗುಪ್ತ್ ನವರಾತ್ರಿ ಪ್ರಾರಂಭ
5 ಗಣೇಶ ಜಯಂತಿ
6 ವಸಂತ್ ಪಂಚಮಿ
7 ನರ್ಮದ ಜಯಂತಿ, ಭಾನು ಸಪ್ತಮಿ
8 ಜಯ ಏಕಾದಶಿ
9 ಗುರು ರವಿದಾಸ್ ಜಯಂತಿ, ಲಲಿತಾ ಜಯಂತಿ, ಮಾಘ ಪೂರ್ಣಿಮಾ
10 ಯಶೋದ ಜಯಂತಿ
11 ಶಬರಿ ಜಯಂತಿ
12 ಜಾನಕಿ ಜಯಂತಿ
13 ವಿಜಯ ಏಕಾದಶಿ
14 ಮಹಾಶಿವರಾತ್ರಿ
15 ಹೋಳಿ
16 ರಂಗ್ ಪಂಚಮಿ
17 ಪಾಪಾ ಮೊಚಿನಿ ಏಕಾದಶಿ
18 ಗುಡಿ ಪಡುವ
19 ಕಾಮದ ಜಯಂತಿ
ವಸಂತ್ ಋತು ಪಂಚಮಿಯ ಮಹತ್ವ :

ವಸಂತ ಪಂಚಮಿ ಮಾಘ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತದೆ, ಈ ದಿನ ವಸಂತ ಋತುಮಾನವು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ, ವಸಂತ ಋತುವನ್ನು ಋತು ತುಮಾನ ರಾಜ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಈ ಇಡೀ ತಿಂಗಳು ತುಂಬಾ ಶಾಂತ ಮತ್ತು ಸಮತೋಲಿತವಾಗಿದೆ, ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯ ಐದು ಅಂಶಗಳು (ನೀರು, ಗಾಳಿ, ಆಕಾಶ, ಬೆಂಕಿ ಮತ್ತು ಭೂಮಿ) ಅವು ಸಮತೋಲಿತ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿವೆ ಮತ್ತು ಅಂತಹ ನಡವಳಿಕೆಯು ಪ್ರಕೃತಿಯನ್ನು ಸುಂದರವಾಗಿ ಮತ್ತು ಆಕರ್ಷಕವಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಅಂದರೆ, ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮಳೆ ಇಲ್ಲ, ತುಂಬಾ ಶೀತ ಅಥವಾ ಬಿಸಿ ವಾತಾವರಣವಿಲ್ಲ, ಆದ್ದರಿಂದ ಇದನ್ನು ಆಹ್ಲಾದಕರ .ತುಮಾನವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ವಸಂತಕಾಲದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲೆಡೆ ಹಸಿರಿನ ನೋಟವಿದೆ. ಶರತ್ಕಾಲದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ, ಮರಗಳ ಮೇಲೆ ಹೊಸ ಶಾಖೆಗಳು ಜನಿಸುತ್ತವೆ, ಇದು ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಆಕರ್ಷಕವಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ವಸಂತ್ ಪಂಚಮಿ ಪೌರಾಣಿಕ ಮತ್ತು ಐತಿಹಾಸಿಕ ಕಥೆ :

ಸರಸ್ವತಿ ಜಯಂತಿ:

ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡದ ಸೃಷ್ಟಿಯ ಕೆಲಸವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವಾಗ, ಬ್ರಹ್ಮ ಜೀ ಮನುಷ್ಯನನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದನು, ಆದರೆ ಅವರ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಸಂದಿಗ್ಧತೆ ಇತ್ತು, ಅವರಿಗೆ ಸುತ್ತಲೂ ಮೌನದ ವಾತಾವರಣ ಭಾಸವಾಯಿತು, ನಂತರ ಅವನು ತನ್ನ ಕಮಂಡಲ್‌ನಿಂದ ನೀರನ್ನು ಸಿಂಪಡಿಸಿ ದೇವತೆಗೆ ಜನ್ಮ ನೀಡಿದನು, ಅದು ಅವರ ಮಾನಸ ಮಗಳು ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ನಾವು ಅವಳನ್ನು ಸರಸ್ವತಿ ದೇವಿ ಎಂದು ಕರೆಯುತೇವೆ. ಈ ದೇವತೆ ಹುಟ್ಟಿದಾಗ, ಅವಳ ಕೈಯಲ್ಲಿ ವೀಣಾ, ಇನ್ನೊಂದರಲ್ಲಿ ಪುಸ್ತಕ ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದರಲ್ಲಿ ಹಾರವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಳು. ಅವಳ ಜನನದ ನಂತರ, ವೀಣೆಯನ್ನು ನುಡಿಸಲು ಕೇಳಲಾಯಿತು, ನಂತರ ಸರಸ್ವತಿ ದೇವಿಯು ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಹರಡಿದ ತಕ್ಷಣ, ಭೂಮಿಯು ಕಂಪಿಸಿತು ಮತ್ತು ಮನುಷ್ಯನಿಗೆ ಧ್ವನಿ ಆಲಿಂಗನ ಆಯಿತು ಮತ್ತು ಭೂಮಿಯ ಮೌನ ಕೊನೆಗೊಂಡಿತು. ಪ್ರತಿ ಜೀವಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಧ್ವನಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು, ಸಸ್ಯವರ್ಗ ಮತ್ತು ನೀರಿನ ಹರಿವು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಜ್ಞೆ ಎಲ್ಲರಲ್ಲೂ ಹರಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ದಿನವನ್ನು ಸರಸ್ವತಿ ಜಯಂತಿ ಎಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ರಾಮಾಯಣ ಅವಧಿ:

ದಂತಕಥೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ರಾವಣನು, ಸೀತೆಯನ್ನು ಅಪಹರಿಸಿದಾಗ, ನಂತರ ಸೀತಾ ತನ್ನ ಆಭರಣಗಳನ್ನು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ಎಸೆದಳು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ರಾಮನ ತನ್ನ ಅಪಹರಣದ ಮಾರ್ಗದ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯಬಹುದು. ಆ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಆಭರಣಗಳ ಮೂಲಕ ರಾಮನು ಸೀತೆಯನ್ನು ಹುಡುಕಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದನು. ಅದೇ ಹುಡುಕಾಟದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ರಾಮನು ದಂಡಕರನ್ಯವನ್ನು ತಲುಪಿದನು, ಅಲ್ಲಿ ಅವನು ಶಬರಿಯನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದನು. ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಶಬ್ರಿಯ ಬುಗುರಿ ಹಣ್ಣು ತಿನ್ನುವ ಮೂಲಕ ಶಬ್ರಿಯ ಜೀವವನ್ನು ಮುಕ್ತ ಗೊಳಿಸಿದರು. ಆ ದಿನ ವಸಂತ್ ಪಂಚಮಿಯ ದಿನವಾಗಿತ್ತು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಇಂದಿಗೂ ಈ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ವಸಂತ್ ಉತ್ಸವವನ್ನು ಶಬ್ರಿ ಮಾತಾ ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಐತಿಹಾಸಿಕ ಕಥೆ:

ಇತಿಹಾಸವು ವೀರರ ತ್ಯಾಗದಿಂದ ತುಂಬಿದೆ. ಅಂತಹ ಒಂದು ಕಥೆ ವಸಂತ್ ಪಂಚಮಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿರುವ ಪೃಥ್ವಿರಾಜ್ ಚೌಹಾನ್ ಅವರದು. ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಘೋರಿ 17 ಬಾರಿ ಭಾರತದ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದರು, ಅದರಲ್ಲಿ ಅವರು 16 ಬಾರಿ ಸೋಲು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಯಿತು, ಪೃಥ್ವಿರಾಜ್ ಚೌಹಾನ್ ಅವನಿಗೆ ಮರಣವನ್ನು ನೀಡಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಹೊರಟುಹೋದರು, ಆದರೆ ಪ್ರತಿ ಬಾರಿ ಅವರು ಮತ್ತೆ ದಾಳಿ ಮಾಡಿದರು. ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಘೋರಿ 17 ನೇ ಬಾರಿಗೆ ದಾಳಿ ಮಾಡಿದಾಗ, ಅವನು ಗೆದ್ದನು, ಆದರೆ ಅವನು ಪೃಥ್ವಿರಾಜ್ ಚೌಹಾನ್ ಅವರನ್ನು ಕೊಲ್ಲಲಿಲ್ಲ, ತಮ್ಮ ಜೈಲಿಗೆ ಹಾಕಿದರು ಮತ್ತು ಕಣ್ಣು ಕಿತ್ತು ಅದರಲ್ಲಿ ಮೆಣಸಿನಕಾಯಿ ಪುಡಿ ಹಾಕಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಹಿಂಸೆ ನೀಡಿದರು, ಆದರೆ ಪೃಥ್ವಿರಾಜ್ ಚೌಹಾನ್ ಮಂಡಿಯೂರಿರಲಿಲ್ಲ.

ವಸಂತ ಪಂಚಮಿಯಲ್ಲಿ ಸರಸ್ವತಿ ಪೂಜೆಯ ಮಹತ್ವ :

ಮಾಘ ಪಂಚಮಿ, ವಸಂತ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ದಿನವನ್ನು ಜ್ಞಾನದ ದೇವತೆಯಾದ ಸರಸ್ವತಿಯ ಜನ್ಮದಿನಾಚರಣೆಯಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ, ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ, ಮಧ್ಯ ಭಾರತ, ಬಿಹಾರ ಮತ್ತು ಪಂಜಾಬ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಸರಸ್ವತಿಯನ್ನು ಪೂಜಿಸುವ ಮೂಲಕ ವಸಂತ್ ಪಂಚಮಿಯ ಹಬ್ಬವು ಸರಸ್ವತಿ ವಂದನಾ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಪೂರ್ಣಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ವಸಂತ್ ಪಂಚಮಿಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ? :

ವಿವಿಧ ಪ್ರಾಂತೀಯ ನಂಬಿಕೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ ವಸಂತ್ ಪಂಚಮಿಯನ್ನು ಕಾಲೋಚಿತ ಹಬ್ಬವಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅನೇಕ ಪೌರಾಣಿಕ ಕಥೆಗಳ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ, ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಸಹ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

 • ಈ ದಿನ ಸರಸ್ವತಿ ದೇವಿಯ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕಮಲದ ಹೂಗಳನ್ನು ಅವಳಿಗೆ ಅರ್ಪಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಈ ದಿನ ಸಂಗೀತ ವಾದ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಸಹ ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಈ ದಿನ ಹಳದಿ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಧರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಹೊಲಗಳಲ್ಲಿ ಹಸಿರಿನ ಒಂದು ಋತು ಮಾನವೂ ಇದೆ, ಈ ಹಬ್ಬವು ರೈತರಿಗೂ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ, ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ರೈತ ಸಹೋದರರು ಸಹ ಬೆಳೆ ಬಂದ ಸಂತೋಷದಿಂದ ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ.
 • ದಾನ: ವಸಂತ್ ಪಂಚಮಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ದೇಣಿಗೆ ಕೂಡ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ, ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ದಾನ ಮಾಡುವುದು ಮುಖ್ಯ, ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಸರಸ್ವತಿ ಜಯಂತಿಯನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಬಡ ಮಕ್ಕಳ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕಾಗಿ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಾನದ ಸ್ವರೂಪವೆಂದರೆ ಹಣ ಅಥವಾ ಪುಸ್ತಕಗಳು, ಪ್ರತಿಗಳು, ಪೆನ್ನುಗಳು ಮುಂತಾದ ಅಧ್ಯಯನಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುವ ವಸ್ತುಗಳು.
 • ಗರ್ಬಾ ನೃತ್ಯ: ವಸಂತ ಪಂಚಮಿಯಲ್ಲಿ, ಗುಜರಾತ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಗರ್ಬಾವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸರಸ್ವತಿ ದೇವಿಯನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ರೈತ ಸಹೋದರರು ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ, ಈ ಸಮಯವನ್ನು ಜಮೀನಿಗೆ ತುಂಬಾ ಸೂಕ್ತವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದಲ್ಲೂ ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಸಂಗೀತ ಕಲೆಗಳನ್ನು ಸಾಕಷ್ಟು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ವಸಂತ್ ಪಂಚಮಿಯಂದು ಅನೇಕ ದೊಡ್ಡ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಸ್ತುತಿಗೀತೆಗಳು, ನೃತ್ಯ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿವೆ. ಕಾಮ ದೇವ್ ಮತ್ತು ರತಿ ದೇವಿಯ ಪೌರಾಣಿಕ ಕಥೆಯು ವಸಂತ್ ಪಂಚಮಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ದಿನದಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ರಾಸ್ ಲೀಲಾ ಹಬ್ಬಗಳನ್ನು ಸಹ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ವಸಂತಕಾಲದಲ್ಲಿ ಗಾಳಿಪಟ ಹಾರಿಸುವುದು: ಈ ಅಭ್ಯಾಸವನ್ನು ಪಂಜಾಬ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯದವರು, ಇದನ್ನು ಮಹಾರಾಣ ರಂಜಿತ್ ಸಿಂಗ್ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಈ ದಿನ ಮಕ್ಕಳು ದಿನವಿಡೀ ವರ್ಣರಂಜಿತ ಗಾಳಿಪಟಗಳನ್ನು ಹಾರಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಗಾಳಿಪಟ ಹಾರಿಸುವುದನ್ನು ಸಹ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಾಗಿ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ವಸಂತ್ ಸೂಫಿ ಹಬ್ಬ: ಮುಸ್ಲಿಂ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲೂ ಆಚರಿಸಲಾಗುವ ಮೊದಲ ಹಬ್ಬ ಇದಾಗಿದೆ. ಸೂಫಿ ಸಂತನಾಗಿದ್ದ ಅಮೀರ್ ಖುಸ್ರೌ ಅವರ ಕೃತಿಗಳಲ್ಲಿ ವಸಂತದ ಒಂದು ನೋಟವಿದೆ. ಐತಿಹಾಸಿಕ ಪುರಾವೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ವಸಂತವನ್ನು ಜಾಮ್ ಖಲಿಯಾ, ಖ್ವಾಜಾ ಬಕ್ತಿಯಾರ್ ಕಾಕಿಯ ವಸಂತ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮೊಘಲ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಸೂಫಿ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಯಿತು.
 • ವಸಂತ್ ಶಾಹಿ ಸ್ನಾನ್: ವಸಂತ, ತುವಿನಲ್ಲಿ, ಪವಿತ್ರ ಸ್ಥಳಗಳು, ತೀರ್ಥಯಾತ್ರೆಯ ಸ್ಥಳಗಳಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುವ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ಇದೆ, ಜೊತೆಗೆ ಪವಿತ್ರ ನದಿಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯೂ ಇದೆ. ಪ್ರಯಾಗ್ ತ್ರಿವೇಣಿ ಸಂಘದಲ್ಲಿ ಭಕ್ತರು ಸ್ನಾನಕ್ಕೆ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ.
 • ವಸಂತ ಮೇಳ: ವಸಂತಕಾಲದ ಹಬ್ಬಗಳಲ್ಲಿ, ಪವಿತ್ರ ನದಿಗಳ ತೀರದಲ್ಲಿ, ತೀರ್ಥಯಾತ್ರೆಯ ಸ್ಥಳಗಳು ಮತ್ತು ದೇಶಾದ್ಯಂತದ ಭಕ್ತರು ಸೇರುವ ಪವಿತ್ರ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಜಾತ್ರೆಗಳು ನಡೆಯುತ್ತವೆ.
ವಸಂತ್ ಪಂಚಮಿಯಲ್ಲಿ ಹಳದಿ ಬಣ್ಣದ ಮಹತ್ವ ಏನು :

ಈ ಪವಿತ್ರ ದಿನದಂದು, ದೇಶದ ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ, ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ದೇವಿ ಶಾರದೆಯನ್ನು ಪೂಜಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಜ್ಞಾನವುಳ್ಳವರಾಗಿರಲು ಅವಳನ್ನು ಪ್ರಾರ್ಥಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ಪವಿತ್ರ ದಿನದಂದು ಹಳದಿ ಬಣ್ಣವು ತನ್ನದೇ ಆದ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಈ ದಿನ ಹಳದಿ ಬಣ್ಣವು ಬೆಳೆಗಳ ಮಾಗಿದಿಕೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ವಸಂತ ಋತು ಮಾನವು ಈ ಹಬ್ಬದ ದಿನದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಈ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ಹೂವುಗಳು ಅರಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತವೆ. ಸಾಸಿವೆ ಸಸ್ಯಗಳು ಹೊಲಗಳಲ್ಲಿ ಹೊಳೆಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಜೊತೆಗೆ, ಜೋಳ ಮತ್ತು ಗೋಧಿಯ ಕಿವಿಯೋಲೆಗಳು ಅರಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತವೆ. ಈ ಪವಿತ್ರ ದಿನದ ದಿನದಿಂದ, ವರ್ಣರಂಜಿತ ಚಿಟ್ಟೆಗಳು ಇಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿ ಹಾರಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಜನರು ಈ ಪವಿತ್ರ ಹಬ್ಬವನ್ನು ರಿಷಿ ಪಂಚಮಿ ಎಂಬ ಹೆಸರಿನಿಂದಲೂ ತಿಳಿದಿದ್ದಾರೆ.

ವಸಂತ ಋತುವಿನ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು, ಈ ಋತುವನ್ನು ನಿಯಮವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿವೆ, ಅದು ತುಂಬಾ ಆಕರ್ಷಕ ಮತ್ತು ಆಹ್ಲಾದಕರವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಈ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಹಬ್ಬಗಳನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ವಸಂತ ಪಂಚಮಿಯ ದಿನದಂದು ಈ ಋತುವಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಈ ದಿನವನ್ನು ಹಬ್ಬವಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here