ಸಬ್ಕಾ ಸಾಥ್, ಸಬ್ಕಾ ವಿಕಾಸ್ ಯೋಜನೆ ಎಂದರೇನು?

0
547
Sabka Saath, Sabka Vikas Yojana
ಸಬ್ಕಾ ಸಾಥ್, ಸಬ್ಕಾ ವಿಕಾಸ್ ಯೋಜನೆ ಎಂದರೇನು? ..

Sabka Saath, Sabka Vikas Yojana..

ಗೌರವಾನ್ವಿತ ಶ್ರೀ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರ ಘೋಷಣೆ “ಸಬ್ಕಾ ಸಾಥ್, ಸಬ್ ಕಾ ವಿಕಾಸ್”. ದೇಶವು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಈ ಘೋಷಣೆಯ ಹಿಂದಿನ ಏಕೈಕ ಅರ್ಥ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಏಕತೆ. ಮೋದಿ ಜಿ ತಮ್ಮ ಭಾಷಣದಲ್ಲೂ ಇದನ್ನು ಹಲವು ವಿಧಗಳಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಅವರು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಬರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಹೋಗುತ್ತವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದರು, ಆದರೆ ದೇಶವು ಒಂದೇ ಆಗಿರುತ್ತದೆ, ಅದರ ನಾಗರಿಕರು ಒಂದೇ ಆಗಿರುತ್ತಾರೆ.

ರಾಜಕೀಯ ದೃಷ್ಟಿಕೋನಗಳು ಯಾವಾಗಲೂ ಪಕ್ಷದೊಂದಿಗೆ ಬದಲಾಗುತ್ತವೆ ಎಂದು ನಾವು ಅರ್ಥೈಸಬಲ್ಲೆವು, ಆದರೆ ದೇಶದ ಜನರು ಯಾವಾಗಲೂ ಒಂದೇ ಆಗಿರುತ್ತಾರೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ದೇಶವು ಒಗ್ಗಟ್ಟಾಗಿ ಉಳಿಯುವುದು ಅವಶ್ಯಕ. ನಾವು ಎಷ್ಟೇ ಹೇಳಿದರೂ ದೇಶದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗಾಗಿ, ನಮ್ಮ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗಾಗಿ, ನಾವು ಎಲ್ಲಾ ಧರ್ಮದ ಜನರು ಪರಸ್ಪರರ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತರಾಗಬೇಕು, ಹೀಗಾಗಿ ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಒಂದೇ ಧರ್ಮವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು, ಅದು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಧರ್ಮ. ಆಗ ಮಾತ್ರ ಅದು ಸಾಧ್ಯ “ಸಬ್ಕಾ ಸಾಥ್, ಸಬ್ಕಾ ವಿಕಾಸ್”.

ಭಾರತವನ್ನು ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ವಿಭಜಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಅನೇಕ ರಾಜಕೀಯ ರೊಟ್ಟಿಗಳನ್ನು ಬೇಯಿಸಲಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ವಾಸ್ತವದಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಕೆಲವು ನೂರು ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರಿಂದ ಕೂಡಿದೆ, ಹಿಂದೂ, ಮುಸ್ಲಿಂ, ಸಿಖ್, ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಅಲ್ಲ, ಮತ್ತು ಅದರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಈ ನೂರು ಕೋಟಿಗಳಿದ್ದಾಗ ಮಾತ್ರ ಸಾಧ್ಯ ಪರಸ್ಪರ ಬೆಂಬಲಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಏಕತೆಯ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ.

ಭಾರತವು ಅತಿದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ರಾಷ್ಟ್ರವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ದೇಶವಾಗಿದ್ದು, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಏಕತೆಯ ಭಾವನೆ ಇದ್ದಾಗ ಮಾತ್ರ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಇದು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ನಾಗರಿಕರು ನೆಲೆಸಿದ ದೇಶ ಮತ್ತು ಈ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಯುವಕರ ಶೇಕಡಾವಾರು ಇತರ ದೇಶಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಈ ಎಲ್ಲ ಅಂಶಗಳು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಶಕ್ತಿ ಆದರೆ ಈ ಅಧಿಕಾರಗಳು ಒಂದಾಗಿದ್ದಾಗ ಮಾತ್ರ ಈ ಶಕ್ತಿ ಸಕಾರಾತ್ಮಕವಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಮಹರ್ಷಿ ರಾಮ್ ಕೃಷ್ಣ ಪರಮಹನ್ಸ್ ಅವರ ಮಾತು :

ಸಬ್ಕಾ ಸಾಥ್ ಸಬ್ಕಾ ವಿಕಾಸ್ ಎಂದರೆ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಮತಲದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಏಕತೆ ಎಂದು ಅರ್ಥವಲ್ಲ, ಇದರರ್ಥ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಪರಸ್ಪರ ಬೆಂಬಲಿಸುವುದು. ಸ್ವಾಮಿ ವಿವೇಕಾನಂದರ ಗುರು, ಮಹರ್ಷಿ ರಾಮ್ ಕೃಷ್ಣ ಪರಮಹನ್ಸ್ ಅವರು ಬಹಳ ಸುಂದರವಾದ ಮಾತುಗಳನ್ನು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ದೇಶದ ವಿದ್ಯಾವಂತ ಜನರು ಹಸಿವಿನಿಂದ ಮಲಗಿದ್ದಾರೆ. ದೇಶದ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಜೀವನದ ಸಂತೋಷ ಮತ್ತು ದುಃಖದ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ನಾವೆಲ್ಲರೂ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗಿದೆ ಎಂದು ಈ ವಾಕ್ಯವು ನಮಗೆ ಕಲಿಸುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು ದೇಶದ ಕಲ್ಯಾಣಕ್ಕಾಗಿ ಬಳಸುವುದು ವಿದ್ಯಾವಂತ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಕರ್ತವ್ಯ. ನಿಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಇತರರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಜವಾಬ್ದಾರರಾಗಿರಿ.

ಇಂದು, ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆ ಎಂಬ ಹೊಸ ಪದ ಹುಟ್ಟಿದೆ, ಇದು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಕೋಲಾಹಲಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದೆ, ಅದು ದೇಶವನ್ನು ಮತ್ತೆ ಅನೇಕ ಭಾಗಗಳಾಗಿ ಒಡೆಯುತ್ತಿದೆ, ಮೊದಲು ಬ್ರಿಟಿಷರು ದೇಶವನ್ನು ವಿಭಜಿಸಿ ಆಡಳಿತದ ತತ್ವದ ಮೇಲೆ ದೇಶವನ್ನು ಆಳಿದರು. ಛಿದ್ರ ಗೊಂಡ ಮತ್ತು ಅದರ ಲಾಭವನ್ನು ಪಡೆದು ಕೊಂಡ ಅನೇಕ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳು ಈ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆಯ ಪದದಿಂದ ತಮ್ಮ ರೊಟ್ಟಿಯನ್ನು ಬೇಯಿಸುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಉತ್ಸಾಹ ಮತ್ತು ಉತ್ಸಾಹವಿಲ್ಲದ ಸ್ವಹಿತಾಸಕ್ತಿಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ನಂಬುವ ಅದೇ ಪಕ್ಷಗಳು, ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆಯ ಈ ಒಂದು ಪದದಿಂದ ಅವರು ದೇಶವನ್ನು ತಮ್ಮ ನಡುವೆ ಮುರಿದು ದೇಶದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಲ್ಲಿ ಅಡೆತಡೆಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಸಬ್ಕಾ ಸಾಥ್, ಸಬ್ಕಾ ವಿಕಾಸ್ ಈ ಘೋಷಣೆ ಈ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆಯ ಮಾತಿನ ವಿರುದ್ಧ ನಿಂತಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಏಕತೆ ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಅದು ಪ್ರಗತಿಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂಬುದು ನಿಜ. ಸಮುದಾಯವಾಗಿರುವುದು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಆಸಕ್ತಿಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಚಿಂತನೆಯು ಎಂದಿಗೂ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯತ್ತ ಸಾಗಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಈ ಆಲೋಚನೆಯು ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ, ಸಂಕುಚಿತ ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಂತಹ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಸ್ವತಃ ಸಂತೋಷವಾಗಿರಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗೆ ಸಹಕರಿಸುವುದಿಲ್ಲ.

ಸಬ್ಕಾ ಸಾಥ್ ಸಬ್ಕಾ ವಿಕಾಸ್ ವಿವಿಧ ಘೋಷಣೆಗಳು :
 • “ಮಾತೃ ಭೂಮಿಯು ಕರೆಯುತ್ತಿದೆ, ಏಕತೆ ಮಾತ್ರ ದೇಶದ ಉದ್ದಾರ “
 • “ದೇಶದ ಯುವಕರು ಚಿಂತನೆಯ ಏಕತೆಯಲ್ಲಿದೇ ಸುಖದ ಸಂಚಾರ “
 • “ಭೂಮಿಯು ಸ್ವರ್ಗದಂತೆ ಇರುತ್ತದೆ, ಯಾವಾಗ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ”
 • “ಸ್ವರಾಜ್ ಏಕತೆ ಇಲ್ಲದೆ ಟೊಳ್ಳಾಗಿದೆ, ಏಕತೆಯಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರದ ಗೌರವವಿದೆ”
 • “ಇದು ಏಕತೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಆಲೋಚನೆಗಳು ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ, ಎಲ್ಲರೂ ಒಟ್ಟಾಗಿರಬೇಕು, ಇದು ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ”
 • “ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಒಗ್ಗಟ್ಟಾಗಬೇಕು, ಆಗ ಮಾತ್ರ ದೇಶದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಾಧ್ಯ”
 • “ಏಕತೆಯೇ ಕಲ್ಪನೆ, ದೇಶದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಯಶಸ್ವಿ ಆಧಾರ”
 • “ಎಲ್ಲದರ ಜೊತೆಗೆ ಎಲ್ಲರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಇದೆ, ಏಕತೆಯಲ್ಲಿ ಅಲೌಕಿಕ ಬೆಳಕು ಇದೆ”
 • “ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಒಂದೇ ಘೋಷಣೆ ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ, ಛಿದ್ರ ಗೊಂಡ ದೇಶವನ್ನು ಒಗ್ಗೂಡಿಸುದು”
 • “ವೈಯಕ್ತಿಕ ಉದ್ದಾರದ ನಾಯಕರು
  ಅದು ಮತ್ತೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಲು ಬಿಡುವುದಿಲ್ಲ
  ಆಳಲು ಕಾಲು, ಹಾಕುವ ಕೊಳಕು ಕಲ್ಪನೆ “
ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಧರ್ಮವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು :

ಸಬ್ಕಾ ಸಾಥ್ ಸಬ್ಕಾ ವಿಕಾಸ್ ಈ ಘೋಷಣೆ ಇಂದಿನ ದೊಡ್ಡ ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ. ನಾವು ಪರಸ್ಪರ ನಿಂತಾಗ ಮಾತ್ರ ದೇಶದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಾಧ್ಯ. ದೇಶದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಯಾವುದೇ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷದ ಕೈಯಲ್ಲಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ನಮ್ಮ ದೇಶವಾಸಿಗಳ ಕೈಯಲ್ಲಿದೆ. ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ದೇಶವನ್ನು ಯಾವುದೇ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ನಡೆಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಆದರೆ ಜನರು, ಇದಕ್ಕಾಗಿ ನಾವೆಲ್ಲರೂ ನಮ್ಮ ಏಕತೆಯ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಧರ್ಮವನ್ನು ಅತ್ಯುನ್ನತ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿಡುವುದು ಅವಶ್ಯಕ.

2016-17ರ ಬಜೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಏಕತೆಯ ಮಹತ್ವವನ್ನು ವಿವರಿಸಿದ ಸರ್ಕಾರ, ದೇಶದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಐಕ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ “ಏಕ್ ಭಾರತ್, ಶ್ರೇಷ್ಠ ಭಾರತ್” ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ.

“ಗಾಂಧಿ ಜಯಂತಿ” ದಿನದಂದು ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ‘ಸಬ್ಕಿ ಯೋಜನೆ ಸಬ್ಕಾ ವಿಕಾಸ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ’ ಎಂಬ ಹೊಸ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಸಿದ್ಧತೆ ನಡೆಸಿದೆ ಕಾರ್ಯರೊಪಕ್ಕೆ ತಂದಿದೆ. ಈ ಯೋಜನೆಯಡಿ ಕೇಂದ್ರವು ಸುಮಾರು 2.5 ಲಕ್ಷ ಗ್ರಾಮ ಪಂಚಾಯಿತಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.

ಈ ಯೋಜನೆಯ ಮುಖ್ಯ ಉದ್ದೇಶವೆಂದರೆ ಜನರನ್ನು ತಳಮಟ್ಟದೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಿಸುವುದು, ಇದರ ಮೂಲಕ ಗ್ರಾಮ ಪಂಚಾಯತ್ ಸಬಲೀಕರಣ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಬಹುದು.

ಈ ಯೋಜನೆಯಡಿ ಕೇಂದ್ರವು ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ, ಛತ್ತಿಸ್ಗಡ್ ಮತ್ತು ರಾಜಸ್ಥಾನ ಸೇರಿದಂತೆ ಇತರ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಮಾಡಿದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಕಾರ್ಯಗಳ ವಿವರಗಳನ್ನು ಸಹ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ, ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಗಳ ಯೋಜನೆಗಳ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯನ್ನು ರಾಜ್ಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಮಾಡಲಾಗುವುದು, ಇದರಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ 7 ಯೋಜನೆಗಳ ಹೆಸರುಗಳಿವೆ –

 • ಉಜ್ವಾಲಾ ಯೋಜನೆ,
 • ಉಜಲಾ ಯೋಜನೆ,
 • ಜೀವನ್ ಜ್ಯೋತಿ ಯೋಜನೆ,
 • ಭದ್ರತಾ ವಿಮಾ ಯೋಜನೆ,
 • ಮಿಷನ್ ಇಂದ್ರಧನುಷ್,
 • ಜನ ಧನ್ ಯೋಜನೆ,
 • ಸೌಭಾಗ್ಯ ಯೋಜನೆ,

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here