ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮನ ಜೀವನದ ಇತಿಹಾಸ ಮತ್ತು ಭೀಷ್ಮ ಅಷ್ಟಮಿ.

0
History of Bhishma Father's life and Bhishma Ashtami.
ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮನ ಜೀವನದ ಇತಿಹಾಸ ಮತ್ತು ಭೀಷ್ಮ ಅಷ್ಟಮಿ.

History of Bhishma Father’s life and Bhishma Ashtami.

ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮ ಎಂದು ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುವ ಮಹಾಭಾರತ ಮಹಾ ಕಾವ್ಯದ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಪಾತ್ರಗಳು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಅವರ ಹೆಸರು ದೇವವ್ರತ್ ಮತ್ತು ಅವರು ಮಹಾರಾಜ್ ಶಾಂತನು ಮತ್ತು ಮಾತಾ ಗಂಗಾ ಅವರ ಮಗ. ಗಂಗಾ ತಾನು ಏನು ಮಾಡಿದರೂ ತನ್ನನು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಬಾರದು, ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಅವಳು ದೂರ ಹೋಗುವುದಾಗಿ ಶಾಂತನು ಅವರಿಂದ ವಾಗ್ದಾನ ಮಾಡಿದ್ದಳು. ಶಾಂತನು ಅವಳಿಗೆ ಭರವಸೆ ನೀಡುತ್ತಾನೆ. ಮದುವೆಯ ನಂತರ, ಗಂಗಾ ಹುಟ್ಟಿದ ತನ್ನ ಎಲ್ಲ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಗಂಗೆಯಲ್ಲಿ ಚೆಲ್ಲುತ್ತಿದ್ದಳು, ಶಾಂತನು ಅದ್ದನ್ನು ನೋಡಿ ತುಂಬಾ ಅಸಮಾಧಾನಗೊಂಡಿದ್ದನ್ನು , ಆದರೆ ಅವನಿಗೆ ಏನೂ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ.ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ, ಗಂಗಾ ತನ್ನ ಏಳು ಗಂಡುಮಕ್ಕಳನ್ನು ಗಂಗೆಯಲ್ಲಿ ಚೆಲ್ಲುತ್ತಿದ್ದಳು, ಎಂಟನೇ ಮಗ ಹುಟ್ಟಿದಾಗ, ಶಾಂತನು ಮಹಾರಾಜ್ನಿಗೆ ಸಹಿಸಿ ಕೊಳ್ಳಲು ಆಗಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವನು ಗಂಗೆಯನ್ನು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸುತ್ತಾನೆ. ಗಂಗಾ ತಾನು ಗಂಗಾ ದೇವತೆ ಮತ್ತು ಅವಳ ಏಳು ಗಂಡು ಮಕ್ಕಳು ಶಾಪಗ್ರಸ್ತರಾಗಿದ್ದರು, ಅವರನ್ನು ಶಾಪದಿಂದ ಮುಕ್ತಗೊಳಿಸಲು ಅವರನ್ನು ನದಿಗೆ ಎಸೆಯುತ್ತಿದೆ ಎಂದಳು, ಆದರೆ ಈಗ ಅವಳು ತನ್ನ ಎಂಟನೇ ಮಗನನ್ನು ಕರೆದುಕೊಂಡು ಹೊರಟುಬಿಟ್ಟಳು , ಏಕೆಂದರೆ ಶಾಂತನು ತನ್ನ ಭರವಸೆಯನ್ನು ಮುರಿದಿದ್ದಾನೆ.

ಅನೇಕ ವರ್ಷಗಳು ಕಳೆದವು, ಶಾಂತನು ದುಃಖದಿಂದ ಪ್ರತಿದಿನ ಗಂಗಾ ತೀರಕ್ಕೆ ಬರುತ್ತಿದ್ದನು, ಒಂದು ದಿನ ಅವನು ಅಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ಪ್ರಬಲ ಯುವಕನನ್ನು ನೋಡಿದನು, ಶಾಂತನು ನಿಂತದ್ದನ್ನು ನೋಡಿ, ಗಂಗಾ ದೇವಿಯು ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡು ಶಾಂತನುಗೆ ಹೇಳಿದಳು , ಈ ಪ್ರಬಲ ನಾಯಕ ನಿಮ್ಮ ಎಂಟನೆಯ ಪುತ್ರ ಎಂದು ಹೇಳಿದಳು . ಅವನಿಗೆ ಎಲ್ಲಾ ವೇದಗಳು, ಪುರಾಣಗಳು ಮತ್ತು ಆಯುಧಗಳ ಜ್ಞಾನವಿದೆ, ಅವನು ಗುರು ಭಗವಾನ್ ಪರಶುರಾಮ್ ಅವರ ಶಿಷ್ಯ ಮತ್ತು ಅವನ ಹೆಸರು ದೇವವ್ರತ್, ಇವನ್ನನು ನಾನು ನಿಮಗೆ ಹಸ್ತಾಂತರಿಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. ಇದನ್ನು ಕೇಳಿದ ಶಾಂತನು ಸಂತಸಗೊಂಡು ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ದೇವವ್ರತನನ್ನು ಹಸ್ತಿನಾಪುರಕ್ಕೆ ಕರೆದೊಯ್ದು ಉತ್ತರಾಧಿಕಾರಿಯನ್ನು ಘೋಷಿಸುತ್ತಾನೆ, ಆದರೆ ಅದೃಷ್ಟವು ಇದಕ್ಕೆ ತದ್ವಿರುದ್ಧವಾಗಿತ್ತು. ಅವರ ಒಂದು ಮಾತು ಅವನ ಹೆಸರು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಗಳ ದಿಕ್ಕನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿತು.ಭೀಷ್ಮ ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ ಏನು?

ಅವನ ಹೆಸರು ಭೀಷ್ಮ, ಅವನ ತಂದೆಯಿಂದ ನೀಡಲ್ಪಟ್ಟ ಹೆಸರು, ಏಕೆಂದರೆ ಅವನು ತನ್ನ ಮಲತಾಯಿ ಸತ್ಯವತಿಗೆ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ್ದನು, ಅವನು ಜೀವನ ಪರಿಯಂಥ ಅವಿವಾಹಿತನಾಗಿರುತೇನೆ ಮತ್ತು ಹಸ್ತಿನಾಪುರದ ಸಿಂಹಾಸನದ ಮೇಲೆ ಎಂದಿಗೂ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು. ಅದೇ ಸಮಯದಿಂದ , ಅವರು ಜೀವನ ಪರಿಯಂಥ ಹಸ್ತಿನಾಪುರದ ಸಿಂಹಾಸನಕ್ಕೆ ನಿಷ್ಠರಾಗಿರುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ತಂದೆಗೆ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ್ದರು. ಈ “ಭೀಷ್ಮ ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ” ಯಿಂದಾಗಿ ಅವನಿಗೆ ಭೀಷ್ಮ ಎಂಬ ಹೆಸರು ಬಂತು. ಮತ್ತು ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ಮಹಾರಾಜ್ ಶಾಂತನು ಭೀಷ್ಮನಿಗೆ ಇಚ್ಛಾ ಸಾವಿನ ವರವನ್ನು ಕೊಟ್ಟನು, ಅದರ ಪ್ರಕಾರ ಅವನು ಹಸ್ತಿನಾಪುರದ ಸಿಂಹಾಸನವನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಹಸ್ತಾಂತರಿಸುವವರೆಗೂ ಅವನು ಮರಣವನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿರಲಿಲ್ಲ.

ಭೀಷ್ಮ ಮತ್ತು ಅಂಬಾ ಅವರ ಕಥೆ :

ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮನು ಎಷ್ಟು ಶಕ್ತಿಶಾಲಿಯಾಗಿದ್ದನೆಂದರೆ, ಅವರನ್ನು ಸೋಲಿಸುವುದು ಅಸಾಧ್ಯ ಮತ್ತು ಪಾಂಡವರ ಗೆಲುವು ಅವರಿಲ್ಲದೆ ಅಸಾಧ್ಯ, ಆದರೆ ಸಾವು ಒಂದು ಅಚಲ ಸತ್ಯ. ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮನ ಸಾವಿಗೆ ಕಾರಣವನ್ನೂ ಸೃಷ್ಟಿಕರ್ತ ಮೊದಲೇ ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದ. ಇದು ಕಾಶಿ ರಾಜನ ಮಗಳಾದ ಅಂಬಾಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ.

ಭೀಷ್ಮನು ತನ್ನ ತಾಯಿ ಸತ್ಯವತಿಗೆ ತಾನು ಎಂದಿಗೂ ಹಸ್ತಿನಾಪುರದ ಸಿಂಹಾಸನದ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಜೀವನ ಪರಿಯಂಥ ಸಿಂಹಾಸನಕ್ಕೆ ನಿಷ್ಠನಾಗಿರುತ್ತೇನೆ ಎಂದು ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ್ದನು. ತನ್ನ ಮಗನನ್ನು ಸಿಂಹಾಸನದ ಮೇಲೆ ಕೂರಿಸುವಂತೆ ಸತ್ಯವತಿ ಈ ಭರವಸೆಯನ್ನು ತೆಗದುಕೊಂಡಿದ್ದಳು. ಸತ್ಯವತಿ ಮತ್ತು ಶಾಂತನು ಅವರಿಗೆ ಚಿತ್ತರಂಗದ ಮತ್ತು ವಿಚಿತ್ರವೀರ್ಯ ಎಂಬ ಇಬ್ಬರು ಗಂಡು ಮಕ್ಕಳಿದ್ದರು. ಪುತ್ರರ ಜನನದ ನಂತರ ಶಾಂತನು ನಿಧನರಾದರು ಮತ್ತು ಸಿಂಹಾಸನವು ಖಾಲಿಯಾಯಿತು.ಇಬ್ಬರೂ ರಾಜಕುಮಾರರು ಚಿಕ್ಕವರಾಗಿದ್ದರು, ಆದ್ದರಿಂದ ಭೀಷ್ಮನು ರಾಜನಾಗದೆ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಉಸ್ತುವಾರಿ ವಹಿಸಿಕೊಂಡನು. ನಂತರ ಚಿತ್ತರಂಗದ ಅನ್ನು ಹಸ್ತಿನಾಪುರದ ರಾಜನನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು, ಆದರೆ ಅವನನ್ನು ಮತ್ತೊಬ್ಬ ರಾಜನಿಂದ ಚಿತ್ತರಂಗದ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟನು. ವಿಚಿತರವಿರ್ಯನಿಗೆ ರಾಜನಾಗಲು ಯಾವುದೇ ಗುಣಗಳಿಲ್ಲ, ಅವನು ಯಾವಾಗಲೂ ಮದ್ಯಪಾನ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದನು, ಆದರೆ ಅವನನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಬೇರೆ ಯಾರೂ ರಾಜನಾಗಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವನನ್ನು ಸಿಂಹಾಸನದ ಮೇಲೆ ಇರಿಸಲಾಯಿತು. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕಾಶಿ ರಾಜನು ತನ್ನ ಮೂವರು ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಸ್ವಯಂವರ ಆಯೋಜಿಸಿದನು, ಆದರೆ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಹಸ್ತಿನಾಪುರಕ್ಕೆ ಕಳುಹಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ವಿಚಿತ್ರವೀರ್ಯನ ಸ್ವಭಾವವನ್ನು ತಿಳಿದಿದ್ದರು.

ಭೀಷ್ಮನು ಈ ಅವಮಾನವನ್ನು ಕಂಡು ಕಾಶಿಗೆ ಹೋಗಿ ಆಕ್ರೋಶವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿ ಮೂವರು ರಾಜಕುಮಾರಿಯರನ್ನು ಅಪಹರಿಸಿ ವಿಚಿತ್ರವೀರ್ಯನೊಂದಿಗೆ ವಿವಾಹವನ್ನು ಏರ್ಪಡಿಸಿದನು. ರಾಜಕುಮಾರಿ ಅಂಬಾ ಇದನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿ, ನಾನು ಮಹಾರಾಜ್ ಶಾಲ್ವಾ ಅವರನ್ನು ನನ್ನ ಜೀವನ ಸಂಗಾತಿಯಾಗಿ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು, ಆದರೆ ನಿಮ್ಮ ಈ ಕೃತ್ಯವು ನನ್ನ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಕಸಿದುಕೊಂಡಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ನನ್ನನ್ನು ಅಪಹರಿಸಿದ್ದರಿಂದ ನಾನು ಈಗ ನಿಮ್ಮನು ಮಾತ್ರ ಮದುವೆಯಾಗುತ್ತೇನೆ.ಆಗ ಭೀಷ್ಮನು ಅವಳಿಗೆ ಕ್ಷಮೆಯಾಚಿಸಿ, ಓ ದೇವತೆ, ನಾನು ಬ್ರಹ್ಮಚಾರಿಯಾಗಿದ್ದೇನೆ ಮತ್ತು ನನ್ನ ಮಾತನ್ನು ಮುರಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದನು. ನನ್ನ ಸಹೋದರ ವಿಚಿತ್ರವೀರ್ಯಗಾಗಿ ನಾನು ನಿನ್ನನ್ನು ಅಪಹರಿಸಿದೆ. ಇದರಿಂದ ಕೋಪಗೊಂಡ ಅಂಬಾ ಶಿವನಿಗೆ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡಿ ತನ್ನ ನ್ಯಾಯವನ್ನು ಕೇಳುತ್ತಾಳೆ. ಆಗ ನಿನ್ನ ಮುಂದಿನ ಜನ್ಮದಲ್ಲಿ ಭೀಷ್ಮನ ಸಾವಿಗೆ ನೀನೇ ಕಾರಣ ಆಗುತ್ತಿ ಎಂದು ಶಿವನು ಅವಳಿಗೆ ಭರವಸೆ ನೀಡುತ್ತಾನೆ. ಇದರ ನಂತರ ಅಂಬಾ ತನ್ನ ಅಂಬಾ ರೂಪವನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಿ ಅರ್ಧ ಪುರುಷ ಮತ್ತು ಅರ್ಧ ಸ್ತ್ರೀ ರೂಪದಲ್ಲಿರುವ ಮಹಾರಾಜ್ ದ್ರುಪದನಿಗೆ ಶಿಖಂಡಿ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಜನ್ಮ ತಾಳುತ್ತಾಳೆ.

ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮ ಸಾವು :

ಕೌರವರು ಮತ್ತು ಪಾಂಡವರ ನಡುವೆ ಯುದ್ಧ ಪ್ರಾರಂಭವಾದಾಗ, ಪಿತಾಮಹ ಭೀಷ್ಮನ ಮುಂದೆ ಪಾಂಡವ ಸೈನ್ಯವು ಬದುಕುವುದು ಬಹಳ ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿತ್ತು, ಭೀಷ್ಮನ ಸಾವು ಅವರ ವಿಜಯವನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅಗತ್ಯವಾಗಿತ್ತು, ಆಗ ಭಗವಾನ್ ಕೃಷ್ಣನು ಈ ಸಮಸ್ಯೆಗೆ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಅರ್ಜುನನ ರಥದಲ್ಲಿ , ಅಂಬಾ ಎಂದರೆ ಶಿಖಂಡಿಯನ್ನು ಜೊತೆಗಿರಿಸುತ್ತಾನೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಶಿಖಂಡಿ ಅರ್ಧ ಪುರುಷ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವನು ಯುದ್ಧಭೂಮಿಗೆ ಬರಬಹುದು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯೂ ಆಗಿರುದರಿಂದ, ಭೀಷ್ಮನು ಯಾವುದೇ ಮಹಿಳೆಯ ಮೇಲೆ ಯುದ್ಧ ಮಾಡುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಪೂರ್ವ ವಚನ ಮಾಡಿರುತ್ತಾನೆ. ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ಶಿಖಂಡಿ ಅರ್ಜುನನ ಗುರಾಣಿಯಾಗುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಅರ್ಜುನನು ಪಿತಾಮಹ ಭೀಷ್ಮನ ಮೇಲೆ ಬಾಣಗಳ ಮಳೆ ಸುರಿಸಿ ಬಾಣಗಳ ಹಾಸಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ಮಲಗಿಸುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಹೀಗೆ ಅಂಬಾ ಸೇಡು ಕೂಡ ಪೂರ್ಣಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮ ಯುದ್ಧ ಮುಗಿಯುವವರೆಗೂ ಬಾಣಗಳ ಹಾಸಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ಮಲಗಿರುತ್ತಾರೆ. ಹಸ್ತಿನಾಪುರದ ಸಿಂಹಾಸನವನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತ ಕೈಗೆ ಒಪ್ಪಿಸುವವರೆಗೂ ಅವರಿಗೆ ಸಾವಿನ ಆಸೆ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಅವರು ಯುದ್ಧದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ತಮ್ಮ ಸಾವಿಗೆ ಕರೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ.

ಭೀಷ್ಮನ ಪವಾಡದ ಆಯುಧಗಳು :

ಭೀಷ್ಮನ ಆಯುಧವು ಬಹಳ ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಅರ್ಜುನನು ದುರ್ಯೋಧನನಿಗೆ ನೀಡಿದ ವಚನ, ಇವುಗಳಿಗಾಗಿ ಬಳಸಿದ್ದನು. ಮಹಾಭಾರತ ಯುದ್ಧದ ಮೊದಲು, ಪಾಂಡವರು ತಮ್ಮ ವನವಾಸವನ್ನು ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ ಕಳೆಯುತ್ತಿದ್ದರು, ದುರ್ಯೋಧನನು ಪಾಂಡವರಿಗೆ ಕಿರುಕುಳ ನೀಡಲು ಅರಣ್ಯವನ್ನು ತಲುಪುತ್ತಾನೆ, ಅವನು ಪಾಂಡವರ ಬಳಿ ತನ್ನ ಶಿಬಿರವನ್ನೂ ಮಾಡುತ್ತಾನೆ, ದುರ್ಯೋಧನನು ಪಾಂಡವರನ್ನು ಸಾಕಷ್ಟು ಅಪಹಾಸ್ಯ ಮಾಡುತ್ತಾನೆ.

ಒಂದು ದಿನ ದುರ್ಯೋಧನ ಮತ್ತು ಅವನ ಎಲ್ಲಾ ಸಹಚರರು ಸ್ನಾನಕ್ಕಾಗಿ ಹತ್ತಿರದ ಸರೋವರಕ್ಕೆ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ, ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಗಂಧರ್ವರ ರಾಜ ಚಿತ್ರಸೇನ್ ಅಲ್ಲಿಗೆ ಬರುತ್ತಾನೆ. ರಾಜ ಚಿತ್ರಸೇನ್ ದುರ್ಯೋಧನನನ್ನು ಅಲ್ಲಿಂದ ಹೊರಡುವಂತೆ ಕೇಳುತ್ತಾನೆ, ಈ ಸರೋವರದ ಮೇಲೆ ತನಗೆ ಹಕ್ಕಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾನೆ. ಇದನ್ನು ಕೇಳಿದ ದುರ್ಯೋಧನನು ನಗುವುದನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಅವನು ಹಸ್ತಿನಾಪುರದ ಮಹಾ ರಾಜ ಧೃತರಾಷ್ಟ್ರನ ಮಗನೆಂದು ಹೇಳುತ್ತಾನೆ, ನನನ್ನು ಯಾರೂ ನಿರಾಕರಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದನು. ನಂತರ ರಾಜ ಚಿತ್ರಸೇನ್ ದುರ್ಯೋಧನನನ್ನು ಯುದ್ಧಕ್ಕೆ ಕರೆ ಹಾಕುತ್ತಾನೆ.ರಾಜ ಚಿತ್ರಸೇನ್ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡ ಸೈನ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದನು, ದುರ್ಯೋಧನನು ಕೆಲವೇ ಸೈನಿಕ ರೊಂದಿಗೆ ಅರಣ್ಯಕ್ಕೆ ಹೋಗಿರುತ್ತಾನೆ. ದುರ್ಯೋಧನನ ಅನೇಕ ಕಾವಲುಗಾರರನ್ನು ಚಿತ್ರ ಚಿತ್ರಸೇನನ ಸೈನ್ಯವು ಕೊಲ್ಲುತ್ತದೆ. ಆಗ ರಾಜ ಚಿತ್ರಸೇನ್ ಸ್ವತಃ ದುರ್ಯೋಧನನೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡುತ್ತಾನೆ. ಅವರು ತಮ್ಮ ಸಂಮೋಹನ ಆಯುಧವನ್ನು ಬಳಸುವ, ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ದುರ್ಯೋಧನನ ಸೈನಿಕರು ಯುಧಿಷ್ಠಿರನ ಹತ್ತಿರ ಬಂದು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಾರೆ.

ದುರ್ಯೋಧನನನ್ನು ಉಳಿಸಲು ಯುಧಿಷ್ಠಿರನು ಅರ್ಜುನನನ್ನು ಕಳುಹಿಸುತ್ತಾನೆ, ಅರ್ಜುನ್ ಚಿತ್ರಸೇನನನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗುತ್ತಾನೆ, ಚಿತ್ರಸೇನ್ ಮತ್ತು ಯುಧಿಷ್ಠಿರ ಒಳ್ಳೆಯ ಸ್ನೇಹಿತರು. ಅವನು ಯುಧಿಷ್ಠಿರನ ಕಿರಿಯ ಸಹೋದರ ಮತ್ತು ದುರ್ಯೋಧನ ನಮ್ಮ ಸೋದರಸಂಬಂಧಿ ಎಂದು ಅರ್ಜುನನು ಹೇಳುತ್ತಾನೆ. ಅರ್ಜುನ್ ಚಿತ್ರಸೇನನಿಗೆ ದುರ್ಯೋಧನನನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸಿ ಅವನನ್ನು ಹೋಗಲು ಬಿಡಿ ಎಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಾನೆ. ಯುಧಿಷ್ಠಿರನೊಂದಿಗಿನ ಸ್ನೇಹದಿಂದಾಗಿ ಅರ್ಜುನನ ಕೋರಿಕೆಯನ್ನು ಚಿತ್ರಸೇನ್ ಒಪ್ಪುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ದುರ್ಯೋಧನನನ್ನು ಹೋಗಲು ಬಿಡುತ್ತಾನೆ. ತನ್ನ ದೊಡ್ಡ ಶತ್ರು (ಪಾಂಡವ) ತನ್ನನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ದುರ್ಯೋಧನ ಬಹಳ ನಾಚಿಕೆಪಡುತ್ತಾನೆ. ನಂತರ ದುರ್ಯೋಧನನು ಪಾಂಡವರಿಗೆ, ಪಾಂಡವರು ತಮಗೆ ಬೇಕಾದುದನ್ನು ಕೇಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಅವರು ಅದನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ವಾಗ್ದಾನ ಮಾಡುತ್ತಾನೆ.

ದುರ್ಯೋಧನನಿಗೆ, ಭೀಷ್ಮನ ಮೇಲೆ ಅವಿಶ್ವಾಸ :

ರಾಜನು ತನ್ನ ವಾಗ್ದಾನಕ್ಕಾಗಿ ತನ್ನ ಜೀವವನ್ನು ಸಹ ಕೊಡುತ್ತಾನೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ, ಕ್ಷತ್ರಿಯ ರಾಜನು ಯಾವಾಗಲೂ ತನ್ನ ವಾಗ್ದಾನವನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತಾನೆ, ದುರ್ಯೋಧನನೂ ಸಹ ಅದೇ ರೀತಿ ಮಾಡಿದನು. ಮಹಾಭಾರತ ಯುದ್ಧದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ದುರ್ಯೋಧನನು ಭೀಷ್ಮನನ್ನು ತನ್ನ ಕೋಣೆಗೆ ಕರೆದು ಪಾಂಡವರ ಪರವಾಗಿ ಹೋರಾಡುತ್ತಿದ್ದಾನೆ, ಆದರೆ ಅವನಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾನೆ.ಭೀಷ್ಮನು ಪಾಂಡವರೊಂದಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದ್ದಾನೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಅವನಿಗೆ ದ್ರೋಹ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ದುರ್ಯೋಧನ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಇದನ್ನು ಕೇಳಿದ ಭೀಷ್ಮನು ಕೋಪಗೊಂಡು ನಾಳಿನ ಪಾಂಡವರನ್ನು ಕೊಲ್ಲುತ್ತೇನೆಂದು ಹೇಳುತ್ತಾನೆ, ಭೀಷ್ಮನು ದುರ್ಯೋಧನನಿಗೆ 5 ಪಾಂಡವರ ತಲೆಗಳನ್ನು ತನ್ನ 5 ಅದ್ಭುತ ಬಾಣಗಳಿಂದ ಕತ್ತರಿಸಿ ದುರ್ಯೋಧನನಿಗೆ ಅರ್ಪಿಸುವುದಾಗಿ ಭರವಸೆ ನೀಡುತ್ತಾನೆ. ಇದನ್ನು ಕೇಳಿದ ನಂತರವೂ ದುರ್ಯೋಧನನು ಭೀಷ್ಮನನ್ನು ನಂಬುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಆ 5 ಬಾಣಗಳನ್ನು ತನ್ನೊಂದಿಗೆ ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಕೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ. ಭೀಷ್ಮ ಎಲ್ಲಿಯೂ ಮನಸ್ಸು ಬದಲಾಯಿಸಬಾರದು ಎಂದು ದುರ್ಯೋಧನನು ಭಾವಿಸುತ್ತಾನೆ.

ಕೃಷ್ಣನಿಗೆ ಈ ವಿಷಯ ತಿಳಿದು ಅವನು ಅರ್ಜುನನನ್ನು ಕರೆದು ದುರ್ಯೋಧನನು ನೀಡಿದ ವಾಗ್ದಾನವನ್ನು ನೆನಪಿಸುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಅರ್ಜುನನಿಗೆ ದುರ್ಯೋಧನನ ಬಳಿಗೆ ಹೋಗಿ ಭೀಷ್ಮನ ಪವಾಡದ 5 ಬಾಣಗಳನ್ನು ಕೇಳುವಂತೆ ಹೇಳುತ್ತಾನೆ. ಅರ್ಜುನನು ಕೃಷ್ಣನನ್ನು ಒಪ್ಪಿ ದುರ್ಯೋಧನನ ಬಳಿಗೆ ಹೋಗಿ ಬಾಣ ಕೇಳುತ್ತಾನೆ. ದುರ್ಯೋಧನನು ಕ್ಷತ್ರಿಯನಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಅವನು ತಾನು ಕೊಟ್ಟ ವಾಗ್ದಾನವನ್ನು ಮುರಿಯುವ ಆಗೇ ಇರಲ್ಲಿಲ ಮತ್ತು ಅರ್ಜುನನಿಗೆ 5 ಬಾಣಗಳನ್ನು ಕೊಡುತ್ತಾನೆ.ಇದರ ನಂತರ ದುರ್ಯೋಧನನು ಮತ್ತೆ ಭೀಷ್ಮನನಿಗೆ 5 ಬಾಣಗಳನ್ನು ಕೊಡುವಂತೆ ಕೇಳುತ್ತಾನೆ. ಇದನ್ನು ಕೇಳಿದ ಭೀಷ್ಮನು ಬಹಳ ಸಮಯದವರೆಗೆ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡಿದ ನಂತರ ಆ ಬಾಣಗಳನ್ನು ಪಡೆದನು ಮತ್ತು ಮತ್ತೆ ಆ ಬಾಣವನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಅಸಾಧ್ಯವೆಂದು ಹೇಳುತ್ತಾನೆ. ಭೀಷ್ಮನು ದುರ್ಯೋಧನನಿಗೆ ಮರುದಿನ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಅರ್ಜುನನನ್ನು ಕೊಲ್ಲುತ್ತೇನೆ, ಮತ್ತು ತಾನು ಕೊಲ್ಲಲು ವಿಫಲವಾದರೆ,ತನ್ನನು ತಾನೇ ಕೊಂದುಕೊಳ್ಳುತೇನೆ ಎಂದು ಭರವಸೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ.

ಭೀಷ್ಮ ಅಷ್ಟಮಿ ಯಾವಾಗ?

ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾ ಅವರ ಮರಣದ ದಿನವನ್ನು ಭೀಷ್ಮ ಅಷ್ಟಮಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಫೆಬ್ರವರಿ 2 ರಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುವುದು.

ಮುಂದೆ ಓದಿ

ಮಹಾಭಾರತದ ಲೇಖಕ ವೇದ ವ್ಯಾಸನ ಕಥೆ.

102 ಕೌರವರು ಹೇಗೆ ಜನಿಸಿದರು?

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here