ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮೀಸಲಾತಿ ಸಮಸ್ಯೆ, ಯಾವ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ, ಮತ್ತು ಏಕೆ ಮೀಸಲಾತಿ ಬೇಕು?

0
297
Reservation problem in India, in what field, and why reservation is required?
ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮೀಸಲಾತಿ ಸಮಸ್ಯೆ, ಯಾವ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ, ಮತ್ತು ಏಕೆ ಮೀಸಲಾತಿ ಬೇಕು?

Reservation problem in India, in what field, and why reservation is required?

ಮೀಸಲಾತಿ ಎಂಬುದು ಒಂದು ಅಂತಹ ಪದವಾಗಿದೆ, ಅಂದರೆ ಅದರ ಹೆಸರು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಬಾಯಿಯಲ್ಲಿದೆ, ಅಂದರೆ, ಮೀಸಲಾತಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬಹಳ ಚರ್ಚೆಯಾ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ . ಅಂದಹಾಗೆ, ನಾವು ಇಪ್ಪತ್ತೊಂದನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ನಾವು ಮೀಸಲಾತಿ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಹೋರಾಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಇಂದಿನ ಯುವಜನರಿಗೆ ಮತ್ತು ದೇಶದ ನಾಯಕರಿಗೆ, ಇದೊಂದು ದೊಡ್ಡ ಸಮಸ್ಯೆ ಹಾಗು ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರಶ್ನೆಯಾಗಿದೆ.

 • ಯಾವ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ, ಮತ್ತು ಏಕೆ ಮೀಸಲಾತಿ ಬೇಕು?
 • ನಮಗೆ ಇದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಅಗತ್ಯವಿದೆಯೇ? ಅಥವಾ ಇಲ್ಲ
 • ಮೀಸಲಾತಿ ನೀಡಬೇಕಾದರೆ, ಅದರ ನೀತಿ ಹೇಗಿರಬೇಕು?
ಅರ್ಹರಾಗಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಮೀಸಲಾತಿ :

ಅದಕ್ಕೆ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಅರ್ಹರಾಗಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಮೀಸಲಾತಿ ನೀಡಬೇಕು. ಆದರೆ, ಆ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಯಾವುದೇ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಿಲ್ಲ. ಏಕೆಂದರೆ, ಭಾರತವು ಭಾರಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಹೊಂದಿರುವ ದೇಶ. ಪ್ರತಿ ಜಾತಿ, ಸಮುದಾಯ ಅಥವಾ ವರ್ಗದ ಜನರು ಇಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಾರೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಬಹಳ ಪ್ರಾಚೀನ ಅಭ್ಯಾಸವಿತ್ತು, ಅದು ಬ್ರಿಟಿಷರ ಕಾಲದಿಂದಲೂ, ಇದರಲ್ಲಿ ಉನ್ನತ ಮತ್ತು ಕೆಳಮಟ್ಟದ ನಡುವೆ ಸಾಕಷ್ಟು ತಾರತಮ್ಯವಿತ್ತು. ಕ್ರಮೇಣ ಈ ಸಣ್ಣ ಸಮಸ್ಯೆ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ರೂಪವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿತು. ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ಜಾತಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು, ಮತ್ತು ಆ ಜಾತಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಅವನು ಶೋಷಣೆಗೆ ಒಳಗಾಗಲು ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು.

ಮೇಲ್ವರ್ಗದ ಜನರು ಶಿಕ್ಷಣ, ಉದ್ಯೋಗ, ವ್ಯವಹಾರ-ವ್ಯವಹಾರದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಮನೆ, ದೇವಾಲಯಗಳು, ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಕೆಳಜಾತಿಯ ಜನರನ್ನು ಕೀಳರಿಮೆಯಿಂದ ನೋಡುತ್ತಿದ್ದರು ಸಂಕೀರ್ಣ. ಅವರಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲಿಲ್ಲ, ಹಳೆಯ ಪದ್ಧತಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಕೆಳಜಾತಿಯ ಜನರ ಕೈಯಲ್ಲಿರುವ ನೀರು ಕೂಡ ಓಡಲಿಲ್ಲ, ಉನ್ನತ ಜಾತಿಯ ಜನರು. ಈ ಕಡಿಮೆ-ಕಡಿಮೆ ಅಂತರವನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು, ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಒಂದು ರೀತಿಯ ಭದ್ರತೆಯಾಗಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಆದ್ದರಿಂದ ಕೆಳಜಾತಿಯ ಜನರು ಸಹ ಪ್ರತಿ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲೂ ಸಮಾನ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಬಾರದು.

 1. ಮೀಸಲಾತಿ ಇತಿಹಾಸ
 2. ಮೀಸಲಾತಿ ಎಂದರೇನು?
 3. ಮೀಸಲಾತಿ ಉದ್ದೇಶ
 4. ಮೀಸಲಾತಿ ಪ್ರಕಾರ
 5. ಮೀಸಲಾತಿಯ ಪರಿಣಾಮ
 6. ತೀರ್ಮಾನ
ಮೀಸಲಾತಿ ಇತಿಹಾಸ :

ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಮೀಸಲಾತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಶತಮಾನಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದು. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಕೆಲವು ರೂಪದಲ್ಲಿ ಇದ್ದರೆ , ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಕೆಲವು ರೂಪದಲ್ಲಿ ದಲಿತರನ್ನು ಶೋಷಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ದೀನ ದಲಿತರಿಗೆ ಎಂದಿಗೂ ಗೌರವ ನೀಡದೆ ಇರುವುದು, ಅವಮಾನ ಮಾಡುವುದು . ಅವರಿಗೆ ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸಹ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವಿರಲಿಲ್ಲ. ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಡಾ.ಭೀಮರಾವ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಮೊದಲು ದಲಿತರ ಪರವಾಗಿ ಧ್ವನಿ ಎತ್ತಿದರು ಮತ್ತು ಅವರ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು ಹಾಗು ಅವರಿಗೆ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲಾಯಿತು.

ಐತಿಹಾಸಿಕ ಸಂಗತಿಗಳು ಮತ್ತು ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರದ ಮೂಲಗಳ ಮೂಲಕ, ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ಮೀಸಲಾತಿಯ ಸಂಬಂಧ ಬಹಳ ಹಳೆಯದು ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ. ಒಂದೇ ವ್ಯತ್ಯಾಸವೆಂದರೆ, ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ, ಅದರ ರೂಪಗಳು ಬದಲಾದವು. ಎಲ್ಲಾ ನಂತರ, ಈ ಮೀಸಲಾತಿ ಯಾವುದು, ಮತ್ತು ಅದು ಎಲ್ಲಿಂದ ಉದ್ಭವಿಸಿತು, ಅದರ ಮುಖ್ಯ ನೆಲೆಗಳು ಯಾವುವು. ಅದು ಜಾತಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಮಾತ್ರವೇ? ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಬಯಸುವ ಹಲವು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿವೆ.

ಹಿಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಧರ್ಮ, ಜನಾಂಗ, ಜಾತಿ ಮತ್ತು ಲಿಂಗ ಎಲ್ಲವೂ ಮೀಸಲಾತಿಯ ಮೂಲ ಆಧಾರವಾಗಿತ್ತು. ನಾವು ಅನೇಕ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದ್ದೇವೆ, ಕಥೆಗಳ ರೂಪದಲ್ಲಿ, ನಾವು ಕೆಲವು ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಸಹ ನೋಡಿದ್ದೇವೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ – ಪ್ರಾಚೀನ ಪದ್ಧತಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಪಂಡಿತನ ಮಗನು ಪಂಡಿತನಾಗುತ್ತಾನೆ, ವೈದ್ಯರ ಮಗ ವೈದ್ಯನಾಗುತ್ತಾನೆ, ಮತ್ತು ಹಣದಾಸೆ ಮಾಡುವವನು ಮನಿಲೆಂಡರ್ ಈ ರೀತಿಯಾಗಿದೆ, ಅಭ್ಯಾಸ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ. ಈ ನಿರ್ಣಯವು ಜಾತಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಆ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಕುಟುಂಬ.

ಅದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ, ಪರ್ದಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ಅನುಸರಿಸಬೇಕಾದ ಮಹಿಳಾ ವರ್ಗವು ತನ್ನ ಜೀವನವನ್ನು ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಬದುಕಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ, ಒಬ್ಬ ಮಹಿಳೆ ಎಲ್ಲದಕ್ಕೂ ಯಾರನ್ನಾದರೂ ಅಥವಾ ಇನ್ನೊಬ್ಬರನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸುತ್ತಿದ್ದಳು. ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಉದ್ಯೋಗ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಮೇಲ್ವರ್ಗದವರ ಪ್ರಾಬಲ್ಯವೂ ಹರಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಇದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಾಮಾನ್ಯ ಉದಾಹರಣೆ, ನಮ್ಮ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ, ಯಾರಾದರೂ, ಕೆಲಸಗಾರ ಅಥವಾ ಸೇವಕನನ್ನು ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು, ಅವನ ಜಾತಿಯನ್ನು ಮೊದಲು ಕೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ, ಏಕೆ? ಅವನು ಮನುಷ್ಯನಲ್ಲವೇ? ಅವರಿಗೆ ಸಮಾನತೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಹಕ್ಕು ಇಲ್ಲವೇ? ಇದು ಎಲ್ಲಾ ಮೀಸಲಾತಿಗಳ ಮೂಲ ಆಧಾರವಾಯಿತು.

ಮೀಸಲಾತಿ ಎಂದರೇನು?

ಮೀಸಲಾತಿ ನಿಮ್ಮ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗಾಗಿ ಅಂತಹ ಹೋರಾಟವಾಗಿತ್ತು, ಇದಕ್ಕಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು ಅಗತ್ಯವಾಗಿತ್ತು. ಅನಾದಿ ಕಾಲದಿಂದಲೂ, ನಾಲ್ಕು ವಿಭಜಿತ ವರ್ಗಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ಶೂದ್ರ ವರ್ಗ ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರ ಸುರಕ್ಷತೆಯ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ, ಇನ್ನೂ ಅನೇಕ ಪ್ರಮುಖ ಆಧಾರಗಳಿವೆ, ಇದರಿಂದ ಬಹಳ ಹಿಂದುಳಿದಿರುವ ಜನರಿಗೆ ಮೀಸಲಾತಿ ಒಂದು ರಕ್ಷಣೆಯಾಗಿದೆ. ಮೀಸಲಾತಿ, ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ, ಶೋಷಣೆಗೆ ಒಳಗಾದ ಜನರಿಗೆ ವಿಶೇಷ ಹಕ್ಕು. ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ಸಮಾನತೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸಲು, ಮೀಸಲಾತಿ ಅಗತ್ಯವಾಗಿತ್ತು.

ಮೀಸಲಾತಿಯ ಉದ್ದೇಶ :

ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತನ್ನ ಸಾಮಾನ್ಯ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಸಹ ಪಡೆಯದಿದ್ದಾಗ, ಅವನು ತನ್ನ ವಿಶೇಷ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾನೆ. ಎಲ್ಲ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಸಮಾನ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ನೀಡುವುದು ಮೀಸಲಾತಿಯ ಮುಖ್ಯ ಉದ್ದೇಶ. ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ, ಯಾರ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಬಾರದು. ಮತ್ತು ಯಾರೂ ತಮ್ಮ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ದುರುಪಯೋಗಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಾರದು, ಇದು ಮೀಸಲಾತಿಯ ಮುಖ್ಯ ಆಧಾರವಾಗಿದೆ.

ಮೀಸಲಾತಿ ಪ್ರಕಾರ :

ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಿಂದಲೂ, ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಅನೇಕ ರೀತಿಯ ಮೀಸಲಾತಿಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಅವುಗಳಲ್ಲಿ, ಮುಖ್ಯವಾದವುಗಳು ಈ ಕೆಳಗಿನಂತಿವೆ –

 1. ಜಾತಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಮೀಸಲಾತಿ
 2. ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಮೀಸಲಾತಿ
 3. ಶಿಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ಮೀಸಲಾತಿ
 4. ಧರ್ಮದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಮೀಸಲಾತಿ
 5. ಮೀಸಲಾತಿಯ ಇತರ ಆಧಾರಗಳು
ಜಾತಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಮೀಸಲಾತಿ :

ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಅವನ ವಂಶಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ, ಅವನ ಜನ್ಮದೊಂದಿಗೆ ಜಾತಿಯಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಜಾತಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಮೀಸಲಾತಿ ಅಗತ್ಯವು ದಲಿತರಿಂದಾಗಿತ್ತು. ದಲಿತರನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿಡಲು ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಮೀಸಲಾತಿ ಬಹಳ ಅಗತ್ಯವಾಗಿತ್ತು.

 1. ಹಿಂದಿನ ಸ್ಥಾನ
 2. ಪ್ರಸ್ತುತ ಸ್ಥಿತಿ
 3. ಕಾನೂನು
 4. ಪ್ರಕರಣ

ಹಿಂದಿನ ಸ್ಥಾನ – ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ, ಒಂದು ವಿಧಾನವಿತ್ತು. ಯಾವುದನ್ನು ವೇದಗಳಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅದರ ಪ್ರಕಾರ, ನಾಲ್ಕು ವರ್ಗಗಳ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಇತ್ತು, ಇದರಲ್ಲಿ, ವೇದಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಜಾತಿಗಳನ್ನು ನಾಲ್ಕು ವರ್ಗಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅವು ಕ್ರಮವಾಗಿ ಬ್ರಾಹ್ಮಣ (ಪಾದ್ರಿ / ಪಂಡಿತ), ಕ್ಷತ್ರಿಯ (ರಾಜ), ವೈಶ್ಯ (ವ್ಯಾಪಾರಿ / ಜಮೀನುದಾರ). ಅಲ್ಲಿ ಯಜಮಾನರು ಇದ್ದರು) ಮತ್ತು ಶೂದ್ರರು (ಎಲ್ಲಾ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವವರು). ಮೊದಲ ಮೂರು ಜಾತಿಗಳು ತಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ಪೂರ್ಣ ಗೌರವ ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರದಿಂದ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದವು, ಆದರೆ ಶೂದ್ರ ಜಾತಿಯ ಜನರು ಬಂಧಿತ ಕಾರ್ಮಿಕರಂತೆ ತಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಹಕ್ಕುಗಳು ಇರಲಿಲ್ಲ, ಕೆಲಸದ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ, ಕೇವಲ ಸ್ವಚ್ಚತೆ ಮಾಡುವುದು, ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಸ್ವಚ್ ಗೊಳಿಸುವುದು, ಕೃಷಿ ಕ್ಷೇತ್ರವನ್ನು ಸ್ವಚ್ ಗೊಳಿಸುವುದು. ಈ ಚಿಕ್ಕ ಕೆಲಸಗಳೊಂದಿಗೆ, ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತನ್ನ ಜೀವನವನ್ನು ಕಳೆಯಬೇಕಾಯಿತು ಮತ್ತು ಈ ಕೆಲಸವು ಆನುವಂಶಿಕವಾಗಿತ್ತು. ಶೂದ್ರ ಜಾತಿಯ ಜನರಿಗೆ ಭೂಮಿ ಖರೀದಿಸಲು, ಉನ್ನತ ಶಿಕ್ಷಣ ಪಡೆಯಲು, ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡಲು ಯಾವುದೇ ಹಕ್ಕಿಲ್ಲ. ಇದು ಕೆಳಜಾತಿಯ ಜನರ ಕರುಣಾಜನಕ ಸ್ಥಿತಿಯಾಗಿತ್ತು.

ಪ್ರಸ್ತುತ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ – ಎಲ್ಲಾ ಸಂದರ್ಭಗಳ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ, ದಲಿತರಿಗೆ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲಾಯಿತು, ಮತ್ತು ಕ್ರಮೇಣ ಅವರಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರಂತೆ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಸಹ ನೀಡಲಾಯಿತು. ಮತ್ತು ಉನ್ನತ ಮತ್ತು ಕೆಳಮಟ್ಟದ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಜನರ ಮನಸ್ಸಿನಿಂದ ತೆಗೆದುಹಾಕಲಾಯಿತು. ಆದ್ದರಿಂದ, ಪ್ರತಿ ವರ್ಗಕ್ಕೂ ಅದರ ಜನಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಮೀಸಲಾತಿ ನೀಡಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಕಾಲಕಾಲಕ್ಕೆ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಇದರಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಜಾತಿಗಳ ಶೇಕಡಾವಾರು, ಅವರ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಮತ್ತು ಸಮಯದ ಬೇಡಿಕೆಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಕಾನೂನು – ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ, ಹದಿನಾಲ್ಕು, ಹದಿನೈದು ಅನುಛೇದ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತವೆ.

ಮುಖ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆ –

ಕೇಸ್ ಸಂಖ್ಯೆ ಮುಖ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆ (ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದ ಪ್ರಕಾರ)
1. ಇಪಿ ರಾಯಪ್ಪ vs ತಮಿಳುನಾಡು ರಾಜ್ಯ
2. ವಲ್ಸಮ್ಮ ಪಾಲ್ Vs ಕೊಚ್ಚಿನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ
3. ಆರತಿ vs ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ
ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಮೀಸಲಾತಿ :

ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಮೀಸಲಾತಿ ನೀಡುವ ಅವಶ್ಯಕತೆ ಉಂಟಾಯಿತು, ಏಕೆಂದರೆ, ಮಹಿಳೆ ಯಾವ ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಸೇರಿದವಳಾದ್ದರೂ, ಹಳೆಯ ಪದ್ಧತಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಅವಳು ಪರ್ದಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಜೀವನ ನಡೆಸುವ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಎಲ್ಲೆಡೆ ಒಂದು ಬಂಧವಿತ್ತು, ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಸಾಕಷ್ಟು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಯಿತು.

ಹಿಂದಿನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ – ಹಳೆಯ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಸತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆ, ಪರ್ದಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆ, ಬಾಲ್ಯವಿವಾಹ, ಮಹಿಳೆಯರು ಸಾಯುವುದು, ದುರುಪಯೋಗ, ವರದಕ್ಷಿಣೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಿಂದಾಗಿ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಸುಡಲಾಯಿತು. ಈ ದೌರ್ಜನ್ಯಗಳಿಂದಾಗಿ, ಭದ್ರತೆಯ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಮೀಸಲಾತಿಯ ಬೇಡಿಕೆ ದೊಡ್ಡ ಮತ್ತು ಬಹಳ ದೀರ್ಘವಾದ ಯುದ್ಧವಾಗಿತ್ತು, ಮಹಿಳೆಯರು ಮೀಸಲಾತಿಗಾಗಿ ಹೋರಾಡಬೇಕಾಯಿತು.

ಪ್ರಸ್ತುತ ಸ್ಥಿತಿ – ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ, ಸಂವಿಧಾನದ 108 ನೇ ತಿದ್ದುಪಡಿಯನ್ನು 2014 ರಲ್ಲಿ ಅಂಗೀಕರಿಸಲಾಯಿತು. ಇದರಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಮೂವತ್ತಮೂರು ಪ್ರತಿಶತದವರೆಗೆ ಮೀಸಲಾತಿ ನೀಡಲಾಗುವುದು. ಅಂದಿನಿಂದ, ಮಹಿಳೆಯರ ಹಿತದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ, ಅನೇಕ ಹೊಸ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ, ಅದರಲ್ಲೂ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಹಾಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಶ್ರೀ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು “ಬೇಟಿ ಬಚಾವೊ, ಬೇಟಿ ಪಡಾವೊ ” ನಂತಹ ಅಭಿಯಾನಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಮಾರ್ಚ್ 5, 2016 ರಂದು ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಲಾಯಿತು, ಇದರಲ್ಲಿ ವಿಧಾನಸಭೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಸತ್ತಿನ ಮೂರನೇ ಒಂದು ಭಾಗದಷ್ಟು ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಮಹಿಳೆಯರಿಗಾಗಿ ಕಾಯ್ದಿರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಕಾನೂನು – ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ, ಹದಿನಾಲ್ಕು, ಹದಿನೈದು ಅನುಛೇದ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತವೆ.

ಮುಖ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆ –

ಕೇಸ್ ಸಂಖ್ಯೆ ಮುಖ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆ (ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದ ಪ್ರಕಾರ)
1. ಪ್ರಗತಿ ವರ್ಗೀಸ್ ಮತ್ತು ಸರಣಿ ಜಾರ್ಜ್ ವರ್ಗೀಸ್
2. ಮೇನಕಾ ಗಾಂಧಿ vs ಯೂನಿಯನ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ
3. ಏರ್ ಇಂಡಿಯಾ vs ನರ್ಗಿಸ್ ಮಿರ್ಜಾ
ಶಿಕ್ಷಣ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಮೀಸಲಾತಿ –

ಶಿಕ್ಷಣವು ಇಂದಿನ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದ ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ. ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಯಾವ ರೀತಿಯ ತಾರತಮ್ಯವನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಶಿಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ಮೀಸಲಾತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಹಿಂದಿನ ಸ್ಥಿತಿ – ಹಿಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರಿಗೂ ಶಿಕ್ಷಣದ ಬಗ್ಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಹಕ್ಕುಗಳಿರಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಜಾತಿ, ಲಿಂಗ, ಹುಟ್ಟಿದ ಸ್ಥಳ, ಧರ್ಮದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಶಿಕ್ಷಣ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ತಾರತಮ್ಯವಿತ್ತು.

ಪ್ರಸ್ತುತ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ – ದೇಶದ ಪ್ರಗತಿಗೆ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿದೆ. ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಸಮಾನ ಶಿಕ್ಷಣ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿತ್ತು. ಆದ್ದರಿಂದ ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ನಿಬಂಧನೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು.

ಕಾನೂನು – ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ, ಹದಿನಾಲ್ಕು, ಹದಿನೈದು ಮತ್ತು 21 (ಎ) ಅನುಛೇದ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಅನ್ವಯವಾಗುತ್ತವೆ.

ಮುಖ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆ –

ಕೇಸ್ ಸಂಖ್ಯೆ ಮುಖ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆ (ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದ ಪ್ರಕಾರ)
1. ಪ್ರಬಿಹಾರ ರಾಜ್ಯ Vs ಬಿಹಾರ ರಾಜ್ಯ ವಕ್ತಾರರ ಒಕ್ಕೂಟ
2. ಹಿಂದೂಸ್ತಾನ್ ಟೈಮ್ಸ್ ಪ್ರಕರಣ
3. ಮಧು ಕಿಶ್ವರ್ Vs ಬಿಹಾರ ರಾಜ್ಯ
ಧರ್ಮದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಮೀಸಲಾತಿ –

ಅನೇಕ ಧರ್ಮಗಳ ಜನರು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಮತ್ತು ಪ್ರತಿದಿನ ಯಾರಾದರೂ ಅಥವಾ ಇತರರು ತಮ್ಮ ಧರ್ಮವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಮೀಸಲಾತಿಯನ್ನು ಕೋರುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಇದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಬೇಡಿಕೆಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಮೀಸಲಾತಿ ನೀಡುವುದು ಅಗತ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಹಿಂದಿನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ – ಉನ್ನತ ಕುಟುಂಬದ ವ್ಯಕ್ತಿಯಿಂದ ಧರ್ಮವನ್ನು ಸಹ ಖರೀದಿಸಿದ ಸಮಯವಿತ್ತು. ಶೂದ್ರ ಜಾತಿಯ ಜನರು ಬಹಳ ನಿರ್ಬಂಧಿತರಾಗಿದ್ದರು, ಅವರಿಗೆ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸ್ಥಳಗಳಿಗೆ ಹೋಗಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಇತರ ಧರ್ಮಗಳ ಜನರು – ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ನರು, ಮುಸ್ಲಿಮರು, ಜೈನರು ಮತ್ತು ಇತರ ಧರ್ಮಗಳು, ಅವರ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಸಮಾನವಾಗಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಧರ್ಮವನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವವರು ಇರಲ್ಲಿಲ, ಆ ಧರ್ಮದ ಸುರಕ್ಷತೆಗೆ ಮೀಸಲಾತಿ ಕೂಡ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾಗಿತ್ತು.

ಪ್ರಸ್ತುತ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ – ಎಲ್ಲಾ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ, ಅಗತ್ಯಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ, ಆಯಾ ಧರ್ಮದ ಜನರು ಬೇಡಿಕೆ ಇಟ್ಟರು, ಮತ್ತು ಅವರ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗಾಗಿ, ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಕಾನೂನನ್ನು ಸಹ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಕೇರಳ, ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶ, ತಮಿಳುನಾಡು ಇವು ಅಂತಹ ಮೂರು ರಾಜ್ಯಗಳಾಗಿವೆ, ಅಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ಹಿಂದೆ ಮಾತ್ರ. ಮುಸ್ಲಿಂ ವರ್ಗಗಳಿಗೆ, ಮೀಸಲಾತಿಯನ್ನು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಶೇಕಡಾವಾರು ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಘೋಷಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಕಾನೂನು – ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ, ಹದಿನಾಲ್ಕು, ಹದಿನೈದು ಅನುಛೇದ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತವೆ.

ಮುಖ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆ –

ಕೇಸ್ ಸಂಖ್ಯೆ ಮುಖ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆ (ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದ ಪ್ರಕಾರ)
1. ನೈನ್ಸುಖ್ Vs ರಾಜ್ಯ, ಯು.ಪಿ.
2. ಡಿಪಿ ಜೋಶಿ vs ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ
ಮೀಸಲಾತಿಯ ಇತರ ಆಧಾರಗಳು –

ಮೀಸಲಾತಿ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾದ ಇಂತಹ ಅನೇಕ ಆಧಾರಗಳಿವೆ.

ಹಿಂದಿನ ಸ್ಥಿತಿ – ಮೀಸಲಾತಿಯನ್ನು ಮೊದಲು ಯೋಚಿಸಿರಲಿಲ್ಲ. ಜನರು ಅರ್ಥವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಹಲವು ವರ್ಷಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು, ಮತ್ತು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಂಡವರು ಅದನ್ನು ಕೇಳಲಿಲ್ಲ. ಅನೇಕ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಜನರನ್ನು ಶೋಷಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ, ಆದರೆ ಹಾಗೆ ಧ್ವನಿ ಎತ್ತಿದವನನ್ನು ಮಾತ್ರ ನಿಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

 • ಉದ್ಯೋಗದಲ್ಲಿ ಮೀಸಲಾತಿ ಜಾತಿ ಪ್ರಕಾರ ಆದರೆ ಅಗತ್ಯಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ನೀಡಬಾರದು.
 • ಮೀಸಲಾತಿಯ ಶೇಕಡಾವಾರು ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು, ಅಂಗವೈಕಲ್ಯಕ್ಕೆ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ನೀಡುತ್ತದೆ.
 • ಸರ್ಕಾರಿ ಸೇವೆಗಳ ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಮೀಸಲಾತಿ, ನಿವೃತ್ತ ಅಥವಾ ಉದ್ಯೋಗಿಯ ಮರಣದ ನಂತರ.

ಪ್ರಸ್ತುತ ಸ್ಥಿತಿ – ಬದಲಾವಣೆಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿವೆ, ಆದರೆ ಅದಕ್ಕಾಗಿ ನೀವು ಒಗ್ಗಟ್ಟಿನಿಂದ ಧ್ವನಿ ಎತ್ತಿದರೆ, ಅದು ಸರಿ, ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಅದನ್ನು ನಿಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅದೇನೇ ಇದ್ದರೂ, ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ನಡೆದಿವೆ.

ಕಾನೂನು – ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ, ಹದಿನಾಲ್ಕು, ಹದಿನೈದು ಮತ್ತು ಹದಿನಾರು, ಹತ್ತೊಂಬತ್ತು ಮತ್ತು ಮುನ್ನೂರು ಮತ್ತು ಮೂವತ್ತೈದು ಅನುಛೇದ ಅನ್ವಯವಾಗುತ್ತವೆ.

ಮೀಸಲಾತಿಯ ಪರಿಣಾಮ :

ಮೀಸಲಾತಿಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳು

 • ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಸಮಾನ ಹಕ್ಕುಗಳು ಸಿಗಬೇಕು.
 • ಯಾರೊಂದಿಗೂ ಉನ್ನತ ಮತ್ತು ಕೆಳಮಟ್ಟದ ತಾರತಮ್ಯ ಇರಬಾರದು.
 • ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಬದುಕಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಹಕ್ಕುಗಳು ಸಿಕ್ಕಿವೆ.

ಮೀಸಲಾತಿ ನಷ್ಟ :

 • ಮೀಸಲಾತಿ ಜಾತಿವಾದದಲ್ಲಿ ತಾರತಮ್ಯವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ.
 • ಇದು ಅಂತರ್ಜಾತಿ ವಿವಾಹಗಳಿಗೆ ಒಂದು ರೀತಿಯ ಅಡಚಣೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ.
 • ಇದು ಅರ್ಹ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ.
 • ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ದಾಖಲಾದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಮಿಕರ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಮೇಲೆ ಭಾರಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ.
 • ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಜಾತಿ ಆಧಾರಿತ ಗ್ರಹಿಕೆಗಳನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕುವ ಬದಲು, ಅದನ್ನು ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡಲು ಅದು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
 • ಮೇಲ್ಜಾತಿಯ ಬಡ ಜನರು ಸಹ ಹಿಂದುಳಿದ ಜಾತಿಯ ಶ್ರೀಮಂತರಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಅದರ ಮೇಲೆ ಯಾವುದೇ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದಿಲ್ಲ.
 • ಮೀಸಲಾತಿ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಹಿಂದುಳಿದ ಜಾತಿಗಳಿಗೆ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.
 • ಮೀಸಲಾತಿಯಿಂದಾಗಿ, ಅರ್ಹ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಸಹ ಕೆಲಸ ಪಡೆಯುವಲ್ಲಿ ತೊಂದರೆಗಳಿವೆ.
 • ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಮೀಸಲಾತಿ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಿದೆ.
ತೀರ್ಮಾನ :

ಮೀಸಲಾತಿ ಎಂಬುದು ಜಾತಿಯ, ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಲಿಂಗಕ್ಕೆ ಸೀಮಿತವಾಗಿರಲಾಗದ ವರ್ತಮಾನದ ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ. ಇಂದು ಆರ್ಥಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಕೂಡ ಮೀಸಲಾತಿಗೆ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡ ಆಧಾರವಾಗಿದೆ. ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗಗಳು, ಪರಿಶಿಷ್ಟ ಜಾತಿಗಳು, ಪರಿಶಿಷ್ಟ ಪಂಗಡಗಳು ಇದಕ್ಕೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಒಂದು ಕಾಲವಿತ್ತು, ಆದರೆ ಇಂದು ಅವರ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಎಲ್ಲೆಡೆ ಹರಡಿದೆ ಅವರಿಗೆ ಅದರ ಅವಶ್ಯಕತೆ ಇಲ್ಲ, ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಹಿಂದುಳಿದಿರುವ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜಾತಿಯ ಜನರಿಗೆ ಮೀಸಲಾತಿ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಸಮಯ ಕಳೆದಂತೆ, ಜಾತಿ, ಲಿಂಗ, ಧರ್ಮವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಆರ್ಥಿಕ ಸ್ಥಿತಿ ಮತ್ತು ಅರ್ಹತೆಯನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಮೀಸಲಾತಿಯನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಿ. ಇದರಿಂದ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಸಮಾನವಾಗಿ ಪರಿಹರಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ನಿಜವಾದ ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ ಮೀಸಲಾತಿಯ ಲಾಭವನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here