ಅರಣ್ಯ ಉತ್ಸವವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಮರಗಳನ್ನು ನೆಡುವುದರಲ್ಲಿ ಇದೆ.

0
115
The Forest Festival is about planting large numbers of trees.

ವನ ಮಹೋತ್ಸವ್ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಮರಗಳನ್ನು ನೆಡುವುದರಲ್ಲಿ ಇದೆ.

ಅರಣ್ಯ ಉತ್ಸವದ ಪ್ರಬಂಧ:

ಉತ್ಸವವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಮರಗಳನ್ನು ನೆಡುವುದನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಮರಗಳು ನಮ್ಮ ಸ್ವಭಾವ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಜೀವನದ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗವೆಂದು ನಮಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿದಿರುವಂತೆ, ಅವುಗಳಿಲ್ಲದೆ ನಮ್ಮ ಸ್ವಭಾವ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ನಿಷ್ಪ್ರಯೋಜಕವಾಗಿದೆ. ಈ ಮೊದಲು, ನಮ್ಮ ಭೂಪ್ರದೇಶದ ಸುಮಾರು 50 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಕಾಡುಗಳು ಹರಡಿದ್ದವು, ಆದರೆ ಮರಗಳನ್ನು ಕಡಿಯುವುದರಿಂದ, ಈ ಶೇಕಡಾವಾರು ಪ್ರಮಾಣವು 30 ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ಮತ್ತು ಮರಗಳನ್ನು ಕಡಿಯುವುದರಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ದುಷ್ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ನೋಡಲು ನಾವು ಬಹಳ ದೂರ ಹೋಗಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ವಿಶ್ವ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಸಂಶೋಧನೆ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ. ನಮ್ಮ ಸುತ್ತ ಬಂದ ಸಣ್ಣ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಂದ ನಾವು ಇದನ್ನು ಉಯಿಸಬಹುದು.

ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಪತ್ರಿಕೆ ಓದುವಾಗ ಬಹಳ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸುದ್ದಿಗಳು, ನೀರಿನ ಕೊರತೆ, ಕಾಡು ಪ್ರಾಣಿಗಳು ನಗರಗಳು ಮತ್ತು ಹಳ್ಳಿಗಳಿಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಮಾನವರಿಗೆ ಹಾನಿ ಮಾಡುವುದು ಬಹಳ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ನಾವು ಅದನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿದರೆ ಅದು ನಮ್ಮ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆ ಹೌದು. ನಾವು ಜೀವಂತ ಜೀವಿಗಳ ಜಾಗವನ್ನು ಕಸಿದುಕೊಂಡರೆ, ಅವುಗಳು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ನಗರಗಳ ಕಡೆಗೆ ಬರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳು ನಗರಗಳ ಕಡೆಗೆ ಬರುವುದು ನಮಗೆ ಭಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಕಾಡು ಮರದ ಕಳ್ಳಸಾಗಾಣಿಕೆದಾರರಿಗೆ ಕಾಡು ಹಣದ ಗಣಿ ಮಾತ್ರ, ಅವರು ಇನ್ನೊಬ್ಬರ ಪ್ರಾಣವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಬೇಕಾದರು ಕಾಡು ನಾಶ ಮಾಡಿ ಹಣವನ್ನು ಗಳಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಅರಣ್ಯನಾಶದ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ, ವನ ಮಹೋತ್ಸವ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಅರಣ್ಯಕ್ಕೆ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಒಂದು ದಿನವನ್ನು ಮೀಸಲಿಟ್ಟಿದೆ, ಈ ವನ ಮಹೋತ್ಸವ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಣ.

ಅರಣ್ಯನಾಶದಿಂದಾಗಿ ಅಡ್ಡಪರಿಣಾಮಗಳು:
 • ಇಂದಿಗೂ ನಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಕೆಲವು ನದಿಗಳು ನಿಜವಾಗಿ ಅಳಿದುಹೋಗಿವೆ.
 • ಮಳೆ ಋತುವಿನ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಮಳೆ ಬರುವ ಯಾವುದೇ ಗ್ಯಾರೆಂಟಿ ಇಲ್ಲ, ಎಲ್ಲೋ ನಿರುಇಲ್ಲದೆ ಭೂಮಿ ಬಂಜರ್ವಾಗಿದೆ, ನಂತರ ಎಲ್ಲೋ ಅತಿರೇಕ ಮಳೆಯಾಗಿ ಪ್ರವಾಹ ಕಾಡಿದೆ..
 • ಮಳೆಗಾಲವು 4 ತಿಂಗಳುಗಳಿಗೆ ಸೀಮಿತವಾಗಿಲ್ಲ, ವರ್ಷವಿಡೀ ಯಾವಾಗ ಬೇಕಾದರೂ ಮಳೆ ಬೀಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಬೆಳೆಗಳು ಹಾನಿಗೊಳಗಾಗುತ್ತವೆ.
 • ಅವಿವೇಕದ ಆಲಿಕಲ್ಲು ಮಳೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ.
 • ಅರಣ್ಯನಾಶದಿಂದಾಗಿ, ಅನೇಕ ಕಾಡು ಪ್ರಾಣಿಗಳು ನಿರ್ನಾಮವಾಗಿವೆ.
 • ಕಾಡು ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಅಸಂರಕ್ಷಿತ ಆವಾಸಸ್ಥಾನದಿಂದಾಗಿ, ಅವುಗಳು ನಗರ ಮತ್ತು ಹಳ್ಳಿಗಳಿಗೆ ವಲಸೆ ಹೋಗುತ್ತಿವೆ.
 • ದೇಹಕ್ಕೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ಅನಿಲ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಮುಖ್ಯ ಮೂಲವೆಂದರೆ ಮರಗಳು, ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಅಳಿವು ಪರಿಸರ ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತಿದೆ.
 • ಅರಣ್ಯನಾಶಕ್ಕಿಂತ ಮಣ್ಣಿನ ಪುಷ್ಟೀಕರಣವೂ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ.
 • ಅರಣ್ಯನಾಶದಿಂದಾಗಿ ನೀರಾವರಿ ಜೊತೆಗೆ ಕುಡಿಯುವ ನೀರಿನ ಸಮಸ್ಯೆಯೂ ಉದ್ಭವಿಸಿದೆ.
ವನ ಮಹೋತ್ಸವ ಎಂದರೇನು?

ವನ ಮಹೋತ್ಸವ್ (Annual tree planting festival) ಇಡೀ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ದಿನ ಭಾರತದ ಎಲ್ಲಾ ಜನರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಮರಗಳನ್ನು ನೆಡುವುದನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ನೀತಿ ಅಥವಾ ಹಬ್ಬವನ್ನು 1950 ರಲ್ಲಿ ಉಪಕುಲಪತಿ ಡಾ.ಕೆ. ಎಂ.ಮುಂಷಿ ನಿಯೋಜಿಸಿದರು. ಅಂದಿನಿಂದ ಇಂದಿನವರೆಗೆ ಇದನ್ನು ಪ್ರತಿವರ್ಷ ಹಬ್ಬವಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ, ಅದರ ದಿನಾಂಕವನ್ನು ಜುಲೈ ಮೊದಲ ವಾರದಲ್ಲಿ ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ, ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸೂಕ್ತ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಗಿಡಗಳನ್ನು ಸಣ್ಣ ದೊಡ್ಡ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಅಥವಾ ಕೆಲವು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಗುಂಪಿನಿಂದ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿ ಸೂಕ್ತ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿ,ನಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮೊದಲೇ ಇರುವ ಮರಗಳು ಬದುಕಲು ಕಡಿಮೆ ನೀರು ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಹೊಸದಾಗಿ ನೆಟ್ಟ ಮರಗಳು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಲು ಹೆಚ್ಚು ನೀರು ಬೇಕು. ಜುಲೈ ಸಮಯವು ಇಲ್ಲಿ ಮಳೆಗಾಲವಾಗಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ಸಮಯವು ಮರಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಸೂಕ್ತವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮುಂಬರುವ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ, ಮರಗಳಿಗೆ ಕಾಲಕಾಲಕ್ಕೆ ನೀರನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಪ್ರಕೃತಿಯಿಂದ ಪೋಷಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅಂದರೆ ಈ ಸಮಯವು ಮರಗಳು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಲು ಸೂಕ್ತವಾಗಿದೆ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಇರುವ ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ಕಾಡುಗಳು:

ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅರಣ್ಯನಾಶವನ್ನು ಅತ್ಯಂತ ವೇಗವಾಗಿ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದು ನಿಜ, ಆದರೆ ಇಂದಿಗೂ ಭಾರತದ ನೆಲದಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ವಿಶಿಷ್ಟ ಮತ್ತು ಸುಂದರವಾದ ಕಾಡುಗಳಿವೆ. ಇದನ್ನು ಬೇರೆಯವರೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ .

 • ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ಕನ್ಹಾ ಕಿಸ್ಲಿ – ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ಜಬಲ್ಪುರ್ ಮತ್ತು ಮಂಡಲ ನಗರದ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿರುವ ಈ ಅರಣ್ಯವು ತೆರೆದ ಹುಲ್ಲುಗಾವಲುಗಳು, ಬಾಸ್ ಮತ್ತು ಟಿಕಾ ಮರಗಳಿಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ. ಈ ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ ಕಪ್ಪು ಜಿಂಕೆ, ಹನ್ನೆರಡು ಕೊಂಬುಗಳು, ಸಾಂಬಾರ್, ಚಿರತೆ, ನೀಲಗೈ, ಕಾಡುಹಂದಿ, ಹುಲಿ, ಚಿರತೆ ಇತ್ಯಾದಿ ಜೀವಿಗಳನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿ ಕಾಣಬಹುದು. ಈ ಕಾಡಿನ ವಿಸ್ತೀರ್ಣ ಸುಮಾರು 2051.74 ಚದರ ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ಇದೆ.
 • ಗುಜರಾತ್ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ಮಧ್ಯ ಭಾರತದ ಗಿರ್ ವನ್ಯಜೀವಿ ಅಭಯಾರಣ್ಯ – ಗುಜರಾತ್ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ಮಧ್ಯ ಭಾರತದ 1424 ಚದರ ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಿಸಿರುವ ಈ ಉದ್ಯಾನವನವು ಭಾರತದ ಪ್ರಮುಖ ಅರಣ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯ ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಸಿಂಹ, ಕಾಡುಹಂದಿ ಮತ್ತು ಚಿರತೆ. ಈ ಅರಣ್ಯವು ಸಿಂಹಗಳಿಗೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕೊನೆಯ ಆಶ್ರಯವಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಈ ಕಾಡಿನ ತುಳಸಿ ಶ್ಯಾಮ್ ಜಲಪಾತದ ಬಳಿಯಿರುವ ಕೃಷ್ಣ ದೇವಾಲಯವು ತನ್ನದೇ ಆದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.
 • ಅಸ್ಸಾಂನ ಕಾಜಿರಂಗಾ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಭಯಾರಣ್ಯ – ಇದು ಅಸ್ಸಾಂ ರಾಜ್ಯದ 430 ಚದರ ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಹರಡಿರುವ ಅತ್ಯಂತ ಸುಂದರವಾದ ಅರಣ್ಯವಾಗಿದೆ. ಒಂದು ಕೊಂಬಿನ ಯುನಿಕಾರ್ನ್ ಇಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯ ಪ್ರಾಣಿ. 2012 ರಲ್ಲಿ ತೀವ್ರ ಪ್ರವಾಹದಿಂದಾಗಿ, 500 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಇಲ್ಲಿ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿವೆ. ಈ ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ, ವಿವಿಧ ಜಾತಿಯ ಪಕ್ಷಿಗಳು ಮತ್ತು ಗಿಳಿಗಳ ಜೊತೆಗೆ, ಚಳಿಗಾಲದಲ್ಲಿ ಸೈಬೀರಿಯಾದಿಂದ ಬರುವ ಪಕ್ಷಿಗಳು ಆಕರ್ಷಣೆಯ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿದೆ.
ಪ್ರಮುಖ ಕಾಡುಗಳು ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನ :
 • ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಸುಂದರಬನ್ – ಭಾರತ ಮತ್ತು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ಗಡಿಗಳ ನಡುವೆ ಹರಡಿರುವ ಈ ಅರಣ್ಯವು ಹುಲಿ ಸಂರಕ್ಷಿತ ಪ್ರದೇಶವಾಗಿದೆ. ಈ ಉದ್ಯಾನವನ್ನು ವಿಶ್ವ ಪರಂಪರೆಯ ತಾಣವಾಗಿ ರಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.
 • ಜಿಮ್ ಕಾರ್ಬೆಟ್ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನ – ಭಾರತದ ಪ್ರಮುಖ ಉದ್ಯಾನವನಗಳಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಲಾಗಿರುವ ಈ ಉದ್ಯಾನವು ಉತ್ತರಾಂಚಲ್‌ನ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗವಾಗಿದೆ. ಇದು ಸುಂದರವಾದ ಸುಂದರವಾದ ಹೂವುಗಳು ಮತ್ತು ವನ್ಯಜೀವಿಗಳಿಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ, ಇಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯ ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಆನೆಗಳು, ಚಿರತೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಿಂಹಗಳು, ಜೊತೆಗೆ 50 ಬಗೆಯ ಸಸ್ತನಿಗಳು, 580 ಬಗೆಯ ಪಕ್ಷಿಗಳು ಮತ್ತು 25 ಬಗೆಯ ಸರೀಸೃಪಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ.
 • ಗ್ರೇಟ್ ಹಿಮಾಲಯನ್ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನ – ಹಿಮಾಲಯದ ಕುಲ್ಲು ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಇರುವ ಈ ಅರಣ್ಯವು 754.4 ಚದರ ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ವಿಸ್ತೀರ್ಣದಲ್ಲಿದೆ. 2014 ರಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ನೈಸರ್ಗಿಕ ವಿಶ್ವ ಪರಂಪರೆಯ ತಾಣವೆಂದು ಘೋಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಕುಲ್ಲು ಮನಾಲಿಯ ಕಣಿವೆ ವಿಶ್ವಪ್ರಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ, ಇದು ಭಾರತದ ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರವಾಸಿ ತಾಣವಾಗಿದೆ.
 • ಇಂದ್ರಾವತಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನ – ಇದು ಭಾರತದ ಛತ್ತಿಸ್ಗಡ್ ದ ಮುಖ್ಯ ಉದ್ಯಾನವನ, ಇದು ಕಾಡು ಎಮ್ಮೆಯ ಏಕೈಕ ಅಡಗುತಾಣವಾಗಿದೆ. ಇದು ಛತ್ತಿಸ್ಗಡ್ ದ ಏಕೈಕ ಹುಲಿ ಮೀಸಲು ಪ್ರದೇಶ. ಇಂದ್ರಾವತಿ ನದಿಯ ದಡದಲ್ಲಿ ಇದ್ದುದರಿಂದ ಇಂದ್ರಾವತಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾಯಿತು.
 • ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದ ಬಂಡೀಪುರ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನ – ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದ ಕರ್ನಾಟಕ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಅರಣ್ಯವು ಒಂದು ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಮೈಸೂರು ರಾಜನ ಖಾಸಗಿ ವಿರಾಸತ್ ಆಗಿತ್ತು. ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಸಿಂಹಗಳನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ಬೇಟೆಯಾಡಲಾಯಿತು.
 • ಅಂಡಮಾನ್ ಮತ್ತು ನಿಕೋಬಾರ್‌ನ ಕ್ಯಾಂಪ್‌ಬೆಲ್ ಬೇ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನ – 1992 ರಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನವಾಗಿ ಅಧಿಕಾರ ಪಡೆದ ಈ ಅರಣ್ಯವು ಅಂಡಮಾನ್ ಮತ್ತು ನಿಕೋಬಾರ್ (ಬಂಗಾಳ ಕೊಲ್ಲಿ) ನಲ್ಲಿದೆ.
 • ರಾಜಸ್ಥಾನದ ಸರಿಸ್ಕಾ ಮತ್ತು ರಣಥಂಬೋರ್ ಉದ್ಯಾನ – ರಾಜಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ 2 ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನಗಳಿವೆ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಸರಿಸ್ಕಾದ ಹುಲಿ ಮೀಸಲು ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದು ರಣಥಂಬೋರ್ ಅರಣ್ಯ. 1995 ರಲ್ಲಿ ಅಭಯಾರಣ್ಯವೆಂದು ಘೋಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಸರಿಸ್ಕಾ ದೆಹಲಿಯಿಂದ ಕೇವಲ 200 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ.
ಮಾನವ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಕಾಡುಗಳ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ :

ಇಂದು ಕಾಡುಗಳ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಮನುಷ್ಯನು ಯಾವುದೇ ಅಡೆತಡೆಗಳಿಲ್ಲದೆ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಜೀವನವನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾನೆ. ನಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಕಾಡುಗಳು ಅತ್ಯಂತ ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿವೆ, ಆದರೆ ಮನುಷ್ಯನ ಕುರುಡ ಮಾನವ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಬಯಕೆಯಿಂದಾಗಿ, ಈಗ ಅರಣ್ಯನಾಶವನ್ನು ಖಂಡನೀಯ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಕಾಡುಗಳಿಂದಾಗಿ ಮಾನವರು ಮತ್ತು ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ತಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಪರಿಸರದ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಕಾಪಾಡುವಲ್ಲಿ ಅರಣ್ಯಗಳು ಸಹ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವಹಿಸುತ್ತವೆ. ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗೆ ಇಂಧನ, ಆಹಾರ, ಗಾಳಿ ಮತ್ತು ಮೇವನ್ನು ಒದಗಿಸುವುದರ ಜೊತೆಗೆ ತಂಪಾದ ಬೇಸಿಗೆಯ ನೆರಳು ಮತ್ತು ಸ್ವಚ್ ಪರಿಸರವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ಕಾಪಾಡುವಲ್ಲಿ ಕಾಡುಗಳು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವಹಿಸುತ್ತವೆ. ಮಣ್ಣಿನ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದರ ಜೊತೆಗೆ ಕಾಡುಗಳು ಭೂಮಿಯನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಮಾನವರ ಜೀವನಕ್ಕೆ ಅನೇಕ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತವೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here