ಮಹಾಭಾರತ ರಾಮಾಯಣ ಕಥೆಗಳು..

0
1817
Tales of the Mahabharata Ramayana

ಮಹಾಭಾರತ ರಾಮಾಯಣ ಕಥೆಗಳು.. Mahabharat Ramayan in Kannada.

ಅನ್ಯಾಯದ ನೀರು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ತುಂಬಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ, ಧರ್ಮವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ದೇವರು ಜನ್ಮ ಪಡೆಯುತ್ತಾನೆ. ಮತ್ತು ಇದರಿಂದ ಹೊಸ ಪುರಾಣ ರಚನೆಯಾಗುತ್ತದೆ , ಇದು ಮನುಷ್ಯನಿಗೆ ಯುಗಗಳಿಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡುತ್ತದೆ.ಈ ಪುರಾಣಗಳು ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಮತ್ತು ಪದ್ಧತಿಗಳ ಆಧಾರವಾಗುತ್ತವೆ.

ನಂಬಿಕೆಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಎರಡು ಪುರಾಣಗಳಿಗೆ ಹಿಂದೂ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಮಹತ್ವವಿದೆ:

  • ಮಹಾಭಾರತ
  • ರಾಮಾಯಣಮಹಾಭಾರತ ಕಥೆ :

ಮಹಾಭಾರತವು ಒಂದು ಪುರಾಣವಾಗಿದ್ದು, ಇದರಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ವಿವರವಾಗಿ ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಭಾರತವು ಒಂದು ದೇಶವಲ್ಲ ಆದರೆ ಒಂದು ಮಹಾನ್ ರಾಷ್ಟ್ರ ಎಂಬುದನ್ನು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಜನ್ಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳದ ಅಥವಾ ರಚಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ರಾಷ್ಟ್ರ, ಅದು ಯುಗದಿಂದಲೂ ಹಾಗೆಯೇ ಉಳಿದಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಸಂಸ್ಕೃತಿ ರೂಪುಗೊಂಡಿದೆ, ಧರ್ಮವು ರೂಪುಗೊಂಡಿದೆ, ಇದನ್ನು ನಾವು ಸನಾತನ ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಕೇಳುತ್ತೇವೆ.ಮಹಾಭಾರತ ಕಥೆ ಭಾರತದ ಗಡಿಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ, ಅದು ಅದರ ಭವ್ಯತೆ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲತೆ. ಪ್ರಮಾಣೀಕರಿಸುತ್ತದೆ. ಚಿನ್ನದ ಹಕ್ಕಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ನಮ್ಮ ಭಾರತವು ಅನೇಕ ಯುಗಗಳಿಂದ ತನ್ನೊಳಗೆ ಅಡಕವಾಗಿದೆ. ಮತ್ತು ಅದೇ ಮಹತ್ತರವಾದ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಈ ಮಹಾಕಾವ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಅಂತೆಯೇ, ಭಾರತೀಯ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯಲ್ಲಿ, ಮಹಾಭಾರತ ಪುರಾಣದ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯೂ ತುಂಬಾ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ, ಇದನ್ನು ಮಹರ್ಷಿ ವೇದ ವ್ಯಾಸರು ಸಂಯೋಜಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ಅದನ್ನು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಧ್ವನಿಯಿಂದ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದರು, ಇದನ್ನು ಗಣೇಶ ಸ್ವತಃ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಮಹಾ ಪುರಾಣವೇ ನಮಗೆ ಕಲಿಯುಗದ ಗುರುತನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ, ಸತ್ಯ, ಅಸತ್ಯ ಮತ್ತು ಘನತೆಯ ಪಾಠಗಳನ್ನು ನಮಗೆ ಕಲಿಸುತ್ತದೆ.ಮಹಾಭಾರತವು ಸಂಸ್ಕೃತದಲ್ಲಿ ಬರೆದ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಪುಸ್ತಕವಾಗಿದ್ದು, ಇದರಲ್ಲಿ ಕಲಿಯುಗದ ಆರಂಭವನ್ನು ವಿವರವಾಗಿ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಪುಸ್ತಕವು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಒಂದು ಕುಟುಂಬ ಯುದ್ಧವಾಗಿದ್ದು, ಇದರಲ್ಲಿ ಸಹೋದರರು ಮತ್ತು ಸಹೋದರರು ಸಿಂಹಾಸನ ಮತ್ತು ಅಹಂಕಾರಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಪ್ರೀತಿಪಾತ್ರರನ್ನು ಕೊಲ್ಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಒಬ್ಬರು ಸ್ವಾರ್ಥಕ್ಕಾಗಿ ಅನ್ಯಾಯವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದು ಕಡೆಯವರು ಧರ್ಮ ಸ್ಥಾಪನೆಗೆ ಅನ್ಯಾಯ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. . ಇಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಧರ್ಮ ಅಥವಾ ಅಧರ್ಮದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಗಮನಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಏಕೆಂದರೆ ಇಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರೂ ಅನ್ಯಾಯದವರು. ಇದು ನಮ್ಮ ಇಂದಿನ ರಾಜಕೀಯ ನಾಯಕರು ಕಡಿಮೆ ಭ್ರಷ್ಟವಾಗಿದ್ದರು, ನಾವು ಅವರನ್ನು ಸರಿಯಾದ ಅಭ್ಯರ್ಥಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತೇವೆ, ಅದೇ ರೀತಿ ಮಹಾಭಾರತ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ, ಸೂಕ್ತವಾದವರನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಅನ್ಯಾಯದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬಹುದಿತ್ತು.ಭಗವಾನ್ ಕೃಷ್ಣನೇ ಈ ಮಹಾ ಯುದ್ಧದ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಿ. ಕಲಿಯುಗದಲ್ಲಿ ಮನುಷ್ಯ ಹೇಗೆ ಇರುತ್ತಾನೆ? ಅವನು ತನ್ನ ಹಕ್ಕಿಗಾಗಿ ಹೇಗೆ ಹೋರಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ? ನೀವು ಸತ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಸುಳ್ಳು ಹೇಳಬೇಕು. ಈ ಎಲ್ಲ ವಿಷಯಗಳು ಈ ಮಹಾನ್ ಪುಸ್ತಕದ ಭಾಗವಾಗಿದೆ.

ಮಹಾಭಾರತದ ಈ ಮಹಾನ್ ಪುಸ್ತಕವು ಅನೇಕ ರೀತಿಯ ಕಥೆಗಳಿಂದ ಕೂಡಿದೆ. ಇಂದಿನ ಜೀವನದ ಅತ್ಯಂತ ಕಷ್ಟಕರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಂದ ಹೊರಬರಲು ಈ ಕಥೆಗಳು ನಮಗೆ ಸ್ಫೂರ್ತಿ ನೀಡುತ್ತವೆ. ಹಿಂದೂ ನಂಬಿಕೆಯ ಆಧಾರವನ್ನು ಮಹಾಭಾರತ ಪುರಾಣದಲ್ಲಿ ಮರೆಮಾಡಲಾಗಿದೆ, ಇದನ್ನು ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಸಣ್ಣ ಕಥೆಗಳ ಮೂಲಕ ಮಾತ್ರ ತೋರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮಹಾಭಾರತ ಅವಧಿ ಮತ್ತು ಕಲಿಯುಗದ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ನಾವು ನಿಮಗೆ ಹೇಳಲಿರುವ ಅನೇಕ ಕಥೆಗಳನ್ನು ಸಹ ನಾವು ಸೇರಿಸಿದ್ದೇವೆ.ಮಹಾಭಾರತಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕೆಲವು ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಸಂಗತಿಗಳು ಮತ್ತು ಕಥೆಗಳು :

S.No ಮಹಾಭಾರತ ಕಥೆ
1 ವೇದ ವ್ಯಾಸ ಮಹಾಭಾರತದ ಲೇಖಕ ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಸತ್ಯ
 2 ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮನ ಜೀವನದ ಇತಿಹಾಸ
3 102 ಕೌರವರು ಹೇಗೆ ಜನಿಸಿದರು?
4 ಶಕುನಿ ಕೌರವರ ಹಿತೈಷಿಗಳಲ್ಲ ಆದರೆ ಅವರ ಎದುರಾಳಿ.
5 ಕೌರವರು ಮತ್ತು ಪಾಂಡವರ ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ತಿಳಿಯಿರಿ
6 ಯುಧಿಷ್ಠಿರ ಮತ್ತು ಭೀಷ್ಮನ ಕೊನೆಯ ಸಂಭಾಷಣೆ
7 ಯುಧಿಷ್ಠಿರನು ತಾಯಿ ಕುಂತಿಯನ್ನು ಏಕೆ ಶಪಿಸಿದನು?
8 ಪಾಂಡವರ ಅಹಂ ಅನ್ನು ಹೇಗೆ ಮುರಿದರು?
9 ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮನ ಜೀವನವು ಅವರ ಯಾವ ಕಾರ್ಯಗಳ ಫಲವಾಗಿತ್ತು?
10 ಕಿಚಕ್ ವಧೆ
11 ಮಹಾಭಾರತ ಪಾತ್ರಗಳ ಪೂರ್ವ ಜನ್ಮ ರಹಸ್ಯ
12 ಏಕಲವ್ಯನ ಕಥೆ
13 ಮಹಾಭಾರತದ ಕರ್ಣನಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಸಂಗತಿಗಳು.
14  ಶಿಶುಪಾಲ್ ಹತ್ಯೆಯ ಕಥೆ
15 ಮಹಾಭಾರತ ಕಂಸ ವಧೆ ಕಥೆ
16 ಮಹಾಭಾರತ ಯುದ್ಧದ ರಹಸ್ಯಗಳು
17 ಭೀಮಾ ಮತ್ತು ಹಿಡಿಂಬಾ ಅವರ ಮದುವೆ ಮತ್ತು ಘಟೋದ್ಗಜನ ತ್ಯಾಗದ ಕಥೆ
18 ಭೀಮ ಮತ್ತು ಹನುಮನ ಕಥೆ
19 ಮಹಾಭಾರತದಲ್ಲಿ ದ್ರೌಪದಿಯ ಸ್ವಯಂವರ
20 ಅರ್ಜುನನ ವನವಾಸ ಮತ್ತು ಸುಭದ್ರಾ ಮದುವೆ
21

ದ್ರೌಪದಿ ಮಧುಚಂದ್ರವನ್ನು ಐದು ಪಾಂಡವರು ಜೊತೆ ಯಾವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಿದಳು ? ಈ ವಿಚಿತ್ರ ಸಂಬಂಧಗಳ ಗುಟ್ಟು ಏನು ? ತಿಳಿಯಿರಿ.

 

ಮಹಾಭಾರತದ ಕಥೆಯನ್ನು ಟಿವಿಯಲ್ಲಿ ಹಲವು ಬಾರಿ ತೋರಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ನಾವು ಈಗ ತೋರಿಸಿದ ಮಹಾಭಾರತದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಪ್ರಸಂಗದ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆದಿದ್ದೇವೆ.ರಾಮಾಯಣ ಕಥೆ:

ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದಲ್ಲಿ ರಾಮಾಯಣಕ್ಕೂ ವಿಶೇಷ ಸ್ಥಾನವಿದೆ. ಮಾನವ ಜೀವನದ ಧರ್ಮದ ಉದಾಹರಣೆಯನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಿದ ಮರ್ಯ್ಯದ ಪುರುಷೋತ್ತಂ ರಾಮನ ಕಥೆ ಇದು. ರಾಮಾಯಣದ ಲೇಖಕ ಮಹರ್ಷಿ ವಾಲ್ಮೀಕಿ, ಅವರು ನಿಜವಾಗಿ ದರೋಡೆಗಾರ ಆಗಿದ್ದರು , ಆದರೆ ಅವರು ಮಾಡಿದ ತಪ್ಪನ್ನು ಅರಿತುಕೊಂಡ ನಂತರ, ನಾರದ ಮುನಿಯ ಸಲಹೆಯ ಮೇರೆಗೆ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡಿದರು, ನಂತರ ಅವರು ಬ್ರಹ್ಮಜಿಯ ಆದೇಶದ ಮೇರೆಗೆ ರಾಮಾಯಣ ಪುರಾಣವನ್ನು ಬರೆದರು. ವಾಲ್ಮೀಕಿ ಜಿ ಮೊದಲ ಪದ್ಯವನ್ನು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.

ರಾಮಾಯಣದಲ್ಲಿ ಮಾನವಕುಲದ ಜೀವನ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ವಿಶೇಷ ವಿವರಣೆಯಿದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ, ವಿವಾಹದಂತಹ ಪವಿತ್ರ ಬಂಧವು ಎರಡು ಕುಟುಂಬಗಳ ಮೂಲಾಧಾರವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಗಂಡ ಹೆಂಡತಿಯ ಕರ್ತವ್ಯಗಳನ್ನು ಚೆನ್ನಾಗಿ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಗಂಡ ಮತ್ತು ಹೆಂಡತಿ ಪರಸ್ಪರ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಸಂತೋಷ ಮತ್ತು ದುಃಖದ ಸಹಚರರು ಹೇಗೆ? ಅವರು ಪರಸ್ಪರ ಕರ್ತವ್ಯಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಪೂರೈಸುತ್ತಾರೆ? ಹೆಂಡತಿ, ಗಂಡನ ಅರ್ಧಂಗಿಣಿ ಹೇಗೆ ? ಈ ಎಲ್ಲದರ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಮತ್ತು ಕಟುವಾದ ವಿವರಗಳು ರಾಮಾಯಣದ ಕಥೆಯಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ.ಭಗವಾನ್ ರಾಮ ಮತ್ತು ಸೀತಾ ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಒಬ್ಬ ದೇವರ ಅವತಾರಗಳಾಗಿದ್ದರು ಆದರೆ ಅವರು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ಮಾನವರಾಗಿ ಜನ್ಮ ಪಡೆದರು ಮತ್ತು ಮಾನವ ಜನಾಂಗವನ್ನು ಜೀವನದ ಮೂಲಾಧಾರದ ಬಗ್ಗೆ ಅರಿವು ಮೂಡಿಸಿದರು. ಅವರು ತನ್ನ ಕ್ರಿಯೆಗಳಿಂದ ಕರ್ಮದ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದನು. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ರಾಮಾಯಣದಲ್ಲಿ ಜೀವನದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಕ್ಷೇತ್ರದ ಉದಾಹರಣೆಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಪ್ರತಿ ಸಂದಿಗ್ಧತೆಯ ಪರಿಹಾರವೂ ಮಹಾಕಾವ್ಯ ರಾಮಾಯಣದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ.

ರಾಮಾಯಣವನ್ನು ಅನೇಕ ಭಾಗಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಲಾಗಿದೆ :

  • ಬಾಲಖಂಡ್
  • ಅಯೋಧ್ಯಖಂಡ್
  • ಅರಣ್ಯಖಂಡ್
  • ಕಿಷ್ಕಿಂದಖಂಡ್
  • ಸುಂದರಖಂಡ್
  • ಲಂಕಾಖಂಡ್
  • ಉತ್ತರಖಂಡ್ಈ ಎಲ್ಲಾ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ನಮಗೆ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ನೀಡುವ ಅನೇಕ ಸ್ಪೂರ್ತಿದಾಯಕ ಕಂತುಗಳಿವೆ, ನಾವು ಆ ಕೆಲವು ಕಥೆಗಳನ್ನು ಸಹ ಸೇರಿಸಿದ್ದೇವೆ.

S.No. ರಾಮಾಯಣ ಕಥೆ
1 ಮಹರ್ಷಿ ವಾಲ್ಮೀಕಿ ಹೇಗೆ ದರೋಡೆಗಾರನಿಂದ -ಬರಹಗಾರರಾದರು?
2 ರಾಮ್ ಸೀತಾ ಮದುವೆ
3 ಸೀತಾ ಅವರ ಅದ್ಭುತ ಸ್ವಯಂವರ
 4 ಹನುಮನ ಮಗ ಮಕರ್ಧ್ವಾಜ್ ಹೇಗೆ ಜನಿಸಿದರು?
5 ಭಗವಾನ್ ರಾಮನ ಸಹೋದರಿ ಶಾಂತಾ ಅವರ ಜೀವನದ ಸತ್ಯ
6 ದೈತ್ಯಾಕಾರ ತಡ್ಕಾ ವಧೆ
7 ಅಹಿಲ್ಯನ ಮೋಕ್ಷದ ಕಥೆ
8 ಶಬರಿಯ ಬುಗರಿ ಹಣ್ಣು
9 ಸೀತಾ ಜನ್ಮ ರಹಸ್ಯ
10 ಕ್ಷತ್ರಿಯರಿಂದ ಬ್ರಾಹ್ಮಣನವರೆಗಿನ ವಿಶ್ವಮಿತ್ರನ ಜೀವನ ಮತ್ತು ಮೆನೆಕೆಯ ಕಥೆ
11 ಕುಂಭಕರ್ಣನ ವರವು ಶಾಪವಾಯಿತು
12 ಶ್ರವಣ್ ಕುಮಾರ್ ಕಥೆ
13 ರಾಮ್ ಸುಗ್ರೀವ ಸ್ನೇಹ
14 ರಾಮ್ ಭರತ್ ಮಿಲಾಪ್ ಕಥೆ
15 ಲಂಕಾ ದಹಾನ್ ಕಥೆ
16 ರಾಮಾಯಣದಲ್ಲಿ ಸೀತಾ ಅಪರ್ಣ ಕಥೆ
17 ರಾಣಿ ಕೈಕೇಯಿಯ ಕಥೆ ಮತ್ತು ರಾಮಾಯಣದಲ್ಲಿ ಅವಳ ಪಾತ್ರ
18 ವನಾರ್ ರಾಜ್ ಬಾಲಿಯ ಕಥೆ
19 ರಿಷಿ ದುರ್ವಾಸ ಜೀವನಚರಿತ್ರೆ ಕಥೆಗಳು
20

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here