ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಿರುದ್ಯೋಗ ಸಮಸ್ಯೆ.

0
ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಿರುದ್ಯೋಗ ಸಮಸ್ಯೆ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಿರುದ್ಯೋಗ ಸಮಸ್ಯೆ Problem of unemployment in India.

ನಾವು ತುಂಬಾ ಸರಳ ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಯಸಿದರೆ, ನಿರುದ್ಯೋಗವು ಕೆಲಸ ಅಥವಾ ಉದ್ಯೋಗದ ಕೊರತೆಗೆ ನೇರವಾಗಿ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ. ಅಥವಾ ಒಂದು ದೇಶದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಪ್ರಮಾಣವು ಅಲ್ಲಿರುವ ಉದ್ಯೋಗಾವಕಾಶಗಳಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾದಾಗ, ಆ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿರುದ್ಯೋಗ ಸಮಸ್ಯೆ ಉದ್ಭವಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಬಹುದು. ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಜನಸಂಖ್ಯೆ, ಶಿಕ್ಷಣದ ಕೊರತೆ, ಅಧಿಕೃತೀಕರಣ ಮುಂತಾದ ನಿರುದ್ಯೋಗ ಹೆಚ್ಚಾಗಲು ಹಲವು ಕಾರಣಗಳಿವೆ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಿರುದ್ಯೋಗ ಸಮಸ್ಯೆ (Unemployment in India in Kannada )

ನಿರುದ್ಯೋಗ / ನಿಷ್ಪ್ರಯೋಜಕತೆಯು ಕೆಲಸ ಪಡೆಯದ ಜನರನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಇಷ್ಟಪಡದವರನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗವು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿರುವ ವೇತನ ದರದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಸಿದ್ಧರಾಗಿರುವ ಜನರನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಯಾವುದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಕೆಲಸದ ವೇತನ ಪ್ರತಿದಿನ 110 ರೂಪಾಯಿಗಳಾಗಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ ಅದರ ವೇತನ 100 ರೂಪಾಯಿಗೆ ಇಳಿಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಈ ಬೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಸಿದ್ಧರಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಆ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ನಿರುದ್ಯೋಗಿಗಳ ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಬರುವುದಿಲ್ಲ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಮಕ್ಕಳು, ವೃದ್ಧರು, ವಿಕಲಚೇತನರು, ವೃದ್ಧಾಪ್ಯ ಅಥವಾ ಸಂತರು ಸಹ ನಿರುದ್ಯೋಗ ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಬರುವುದಿಲ್ಲ.

ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ನಿರುದ್ಯೋಗ:

ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣದ ಕೊರತೆಯ ನಡುವೆ ಆಳವಾದ ಸಂಬಂಧವಿದೆ, ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಹೆಚ್ಚಾದಂತೆ, ಅವರ ಪ್ರಕಾರ ಶಿಕ್ಷಣದ ವಿಧಾನಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಲಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಕುಟುಂಬದ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಮಗುವಿಗೆ ಶಿಕ್ಷಣದ ಹಕ್ಕು ಅಥವಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಹಕ್ಕು ಸಿಗಲಿಲ್ಲ. ಇಂದಿಗೂ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಅಶಿಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆ. ಕುಟುಂಬದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಕ್ಕಳ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ಪೋಷಕರು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ನೀಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ, ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಶಿಕ್ಷಣದ ಹಕ್ಕನ್ನು ಕುಟುಂಬದಲ್ಲಿನ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಿಂದ ಕಿತ್ತುಕೊಳ್ಳಲಾಯಿತು ಅಥವಾ ಹಣದ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ, ಅವರ ಹಿರಿಯ ಮಕ್ಕಳು ಕುಟುಂಬವು ತಮ್ಮ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ತೊರೆದಿದೆ. ವೇತನದ ಬಗ್ಗೆ ಓದಿ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಅವರು ಮುಂದೆ ಹೋಗಿ ನಿರುದ್ಯೋಗವನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಯಿತು.

ಅದರ ಪ್ರಕಾರ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಪ್ರಕಾರ, ಉದ್ಯಮ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದನೆಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಹೆಚ್ಚಳ ಕಂಡುಬಂದಿಲ್ಲ. ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ನಿರುದ್ಯೋಗಕ್ಕೂ ಇದು ಒಂದು ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ತ್ವರಿತ ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣವು ನಿರುದ್ಯೋಗ ಹೆಚ್ಚಾಗಲು ಒಂದು ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಈ ಹಿಂದೆ ಕರಕುಶಲ ಕೆಲಸ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿತು, ಅದು ವಿಶ್ವಪ್ರಸಿದ್ಧವಾಗಿತ್ತು, ಆದರೆ ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣದಿಂದಾಗಿ ಈ ಕಲೆ ಅಳಿದುಹೋಯಿತು ಮತ್ತು ಅದರ ಕಲಾವಿದರು ನಿರುದ್ಯೋಗಿಗಳಾಗಿದ್ದರು.

ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ನಿರುದ್ಯೋಗ:

ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ನಿರುದ್ಯೋಗದ ನಡುವೆ ಆಳವಾದ ಸಂಬಂಧವಿದೆ, ಇಂದಿಗೂ ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಅನಕ್ಷರಸ್ಥವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಾವು ಈಗಾಗಲೇ ಹೇಳಿದ್ದೇವೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿಂದಾಗಿ ನಿರುದ್ಯೋಗವು ನೈಸರ್ಗಿಕ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಅನಕ್ಷರತೆಯ ಜೊತೆಗೆ, ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಸಮಸ್ಯೆ ಇದೆ, ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯು ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಆರಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಎಂಜಿನಿಯರ್‌ಗಳು ನಿರುದ್ಯೋಗಿಗಳಾಗಿ ಅಲೆದಾಡುವುದನ್ನು ನಾವು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ, ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ಅವರ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಮಿತಿ. ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯು ಇನ್ನೊಬ್ಬನನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತಾನೆ, ಅವನಿಗೆ ತನ್ನದೇ ಆದ ಕಲ್ಪನೆ ಇಲ್ಲ, ಅವನು ಇತರರನ್ನು ನೋಡುವ ಮೂಲಕ ತನ್ನ ಕ್ಷೇತ್ರವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾನೆ. ಅದರ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಆ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗದ ಕೊರತೆಯಿದೆ ಮತ್ತು ಆ ಪ್ರದೇಶದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ನಿರುದ್ಯೋಗಿಗಳಾಗಿರಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಒಳ್ಳೆಯ ವಿದ್ಯಾವಂತರು ಸಣ್ಣ ಉದ್ಯೋಗಗಳಿಗೆ ಸಹ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಾರೆ, ಅವರ ನಿರುದ್ಯೋಗದಿಂದಾಗಿ ಅವರ ಅಸಹಾಯಕತೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ.

ನಿರುದ್ಯೋಗದ ವಿಧಗಳು (Types of unemployment):

ರಚನಾತ್ಮಕ ನಿರುದ್ಯೋಗ: ಒಂದು ದೇಶದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆ ಇದ್ದರೆ ಮತ್ತು ಅದರಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ನಿರುದ್ಯೋಗವನ್ನು ರಚನಾತ್ಮಕ ನಿರುದ್ಯೋಗ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಸಣ್ಣ ನಿರುದ್ಯೋಗ: ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಗೆಲ್ಲುವಾಗ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವಾಗ, ಕಡಿಮೆ ಸಮಯ ಕೆಲಸ ಪಡೆದಾಗ ಅಥವಾ ಅವನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಕೆಲಸ ಪಡೆಯುತ್ತಾನೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದಾಗ, ಅವನನ್ನು ಸಣ್ಣ ನಿರುದ್ಯೋಗ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ವರ್ಷದ ಕೆಲವು ಸಮಯದವರೆಗೆ ನಿರುದ್ಯೋಗಿಯಾಗಿರುತ್ತಾನೆ. ಈ ನಿರುದ್ಯೋಗವು 2 ವಿಧವಾಗಿದೆ:

ಗೋಚರಿಸುವ ನಿರುದ್ಯೋಗ

ಅದೃಶ್ಯ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತ ನಿರುದ್ಯೋಗ

ಗೋಚರಿಸುವ ನಿರುದ್ಯೋಗ: ಈ ನಿರುದ್ಯೋಗದಲ್ಲಿ, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತನ್ನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಕೆಲಸವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾನೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅವನ ಆದಾಯವೂ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ.

ಅದೃಶ್ಯ ಸಣ್ಣ ನಿರುದ್ಯೋಗ: ಈ ನಿರುದ್ಯೋಗ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಅವನು ಮಾಡಿದ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಸಂಬಳ ಪಡೆಯುತ್ತಾನೆ. ಅವನು ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಸಂಬಳ ಕಡಿಮೆ.

ಮುಕ್ತ ನಿರುದ್ಯೋಗ: ಇದು ನಿರುದ್ಯೋಗದ ಸ್ವರೂಪವಾಗಿದ್ದು, ಇದರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಸಹ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಅರ್ಹನಾಗಿರುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಅವನು ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಬಯಸುತ್ತಾನೆ ಆದರೆ ಅವನಿಗೆ ಕೆಲಸ ಸಿಗುವುದಿಲ್ಲ. ಇಂತಹ ನಿರುದ್ಯೋಗವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕೃಷಿ ಕಾರ್ಮಿಕರು, ವಿದ್ಯಾವಂತ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಅಥವಾ ಹಳ್ಳಿಯಿಂದ ನಗರಕ್ಕೆ ಕೆಲಸ ಹುಡುಕಿಕೊಂಡು ಬಂದ ಜನರಿಗೆ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಕೆಲಸ ಸಿಗುವುದಿಲ್ಲ.

ಕಾಲೋಚಿತ ನಿರುದ್ಯೋಗ: ಭಾರತವು ಕೃಷಿ ದೇಶವಾಗಿದೆ, ಇಲ್ಲಿ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಬಾರಿ, ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಬಿತ್ತನೆ ಮಾಡುವಾಗ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಅವಶ್ಯಕತೆ ಹೆಚ್ಚು, ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವರು ನಿರುದ್ಯೋಗಿಗಳಾಗುತ್ತಾರೆ. ಅದೇ ರೀತಿ, ರೈತನು ಒಂದು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬೆಳೆ ಮಾತ್ರ ತೆಗೆದುಕೊಂಡರೆ, ಇತರ ಸಮಯಗಳಲ್ಲಿ ಅವನು ನಿರುದ್ಯೋಗಿಯಾಗುತ್ತಾನೆ.

ಗುಪ್ತ ನಿರುದ್ಯೋಗ: ಗುಪ್ತ ನಿರುದ್ಯೋಗವು ಇದರಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಕೆಲಸದಲ್ಲಿ ನಿರತನಾಗಿರುತ್ತಾನೆ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ವಾಸ್ತವದಲ್ಲಿ ಇಎಸ್ಎ ಇಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವನ ಆದಾಯ ಇಲ್ಲ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಿರುದ್ಯೋಗವನ್ನು ಹೇಗೆ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬಹುದು

ಸರ್ಕಾರ ಅನೇಕ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ, ಅವುಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಿರುದ್ಯೋಗವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬಹುದು. ಈ ಯೋಜನೆಗಳ ಹರಡುವಿಕೆಯನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಮಾಡಿದರೆ, ನಿರುದ್ಯೋಗ ಕಡಿಮೆಯಾಗಬಹುದು.
ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿ, ಈಗ ಸರ್ಕಾರವು ವ್ಯಾಪಾರ ಸಾಲಗಳನ್ನು ಸಹ ಒದಗಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಅನುಭವಕ್ಕೆ, ಪದವಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ನೀಡಿದರೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಿರುದ್ಯೋಗವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬಹುದು.
ಮೀಸಲಾತಿಯನ್ನು ರದ್ದುಪಡಿಸಬೇಕು, ಇಂದು ಅನೇಕ ಪ್ರತಿಭಾವಂತರು ಮೀಸಲಾತಿಯಿಂದಾಗಿ ನಿರುದ್ಯೋಗಿಗಳಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ನಿರುದ್ಯೋಗದ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ, ಅನೇಕ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲಾಯಿತು, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ನಾವು ನಿಮಗೆ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದೇವೆ:

ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿ ಉದ್ಯೋಗ ಖಾತರಿ ಯೋಜನೆ ಈ ಯೋಜನೆಯನ್ನು 25 ಆಗಸ್ಟ್ 2005 ರಂದು ಜಾರಿಗೆ ತರಲಾಯಿತು. ಈ ಯೋಜನೆಯಡಿ ಬಡ ಗ್ರಾಮೀಣ ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ವರ್ಷಕ್ಕೆ 100 ದಿನ ಉದ್ಯೋಗ ನೀಡುವುದು ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು. ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿ ಉದ್ಯೋಗ ಖಾತರಿ ಯೋಜನೆಯಡಿ ಕನಿಷ್ಠ ವೇತನವನ್ನು ದಿನಕ್ಕೆ 220 ರೂ.
ಮುಖಮಂತ್ರಿ ಸ್ವರೋಜ್ಗರ್ ಯೋಜನೆ ಈ ಯೋಜನೆಯ ಮುಖ್ಯ ಉದ್ದೇಶ ಯುವಕರನ್ನು ಸ್ವಯಂ ಉದ್ಯೋಗಕ್ಕಾಗಿ ಪ್ರೇರೇಪಿಸುವುದು. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಈ ಯೋಜನೆಯ ಕೇಂದ್ರವು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ, ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ, ಬಿಹಾರ ಮತ್ತು ರಾಜಸ್ಥಾನ.

 

 

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here