ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ ಸ್ಕೀಮ್ ಎಂದರೇನು?

0
917

ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ ಸ್ಕೀಮ್ ಎಂದರೇನು? What is the Make in India Scheme?

Make in India Essay Campaign, Slogan, Quotes in Kannada.

ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಯಾವಾಗಲೂ ಭಾರತದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಸಿದ್ಧರಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಅವರ ಚಿಂತನೆಯು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಹೊಸದು, ಇಂದಿನ ಯುವಕರಂತೆಯೇ. ಅವರೊಳಗಿನ ಶಕ್ತಿಯು ಕೋಡ್‌ನಿಂದ ತುಂಬಿರುತ್ತದೆ, ಕೆಲಸದ ಮೇಲಿನ ಉತ್ಸಾಹವು ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಮೋದಿ ಜಿ ಅವರ ಸರ್ಕಾರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿ 2 ವರ್ಷಗಳು ಕಳೆದಿವೆ. 2 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರದ ಮಾಹಿತಿಯಲ್ಲಿ ನೀವು ನಮ್ಮ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ ಈ ಬಗ್ಗೆ ಓದಬಹುದು.

ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ ಸ್ಕೀಮ್ ಕುರಿತು ಪ್ರಬಂಧ | Make in India Essay.

ಇದಲ್ಲದೆ ಮೋದಿ ಜಿ ಅವರು ಅನೇಕ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ ಎಂಬ ಈ ಸರಣಿಯಲ್ಲಿ, ದೇಶಾದ್ಯಂತ ದೊಡ್ಡ ಕಂಪನಿಗಳು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಲು ಉತ್ತೇಜನ ನೀಡುವುದು ಇದರ ಉದ್ದೇಶ.

ಮೋದಿ ಜಿ ಅವರ ಈ ಯೋಜನೆಯನ್ನು 25 ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2014 ರಂದು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು. ಅಂದಹಾಗೆ, ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಲ್ಪನೆಯಲ್ಲಿ, ಮೋದಿ ಜಿ ಅವರು ಪ್ರಧಾನಮಂತ್ರಿಯಾದ ನಂತರ ತಮ್ಮ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನದಂದು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಭಾಷಣ ಮಾಡಿದರು, ಅವರು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನಾಚರಣೆಯನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಮತ್ತು ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ಧ್ವಜವನ್ನು ಹಾರಿಸಿದರು. ಅವರ ಮಾತಿನ ವಿಶ್ವಾಸದಿಂದ ಮೋದಿ ಜಿ ಅವರು 1 ತಿಂಗಳ ನಂತರವೇ ಈ ಯೋಜನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಒಪ್ಪಿಗೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿ ಅದನ್ನು ಜಗತ್ತಿಗೆ ತಂದಿದ್ದರು. ಯೋಜನೆ ಜಾರಿಗೆ ಬಂದ ಕೂಡಲೇ ನಮಗೆ ಅಮೆರಿಕ ಮತ್ತು ಚೀನಾದಿಂದ ಉತ್ತಮ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಸಿಕ್ಕಿತು. ಎಫ್‌ಡಿಐ (ವಿದೇಶಿ ನೇರ ಹೂಡಿಕೆ) ಯಿಂದ 2015 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ವಿದೇಶಿ ಹೂಡಿಕೆ billion 63 ಬಿಲಿಯನ್ ಪಡೆಯಿತು.

ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾದ್ ಪ್ರಾರಂಭ. (Make in India initiative)–

ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು 25 ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2014 ರಂದು ವಿಜ್ಞಾನ ಭವನದಲ್ಲಿ ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಈ ಯೋಜನೆಯ ಮುಖ್ಯ ಉದ್ದೇಶವೆಂದರೆ ಜನರ ದೈನಂದಿನ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿಯೇ ಮಾಡಬೇಕು. ಈ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ವಿವರಿಸಲು, ಕೈಗಾರಿಕಾ ನೀತಿ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಇಲಾಖೆಯು 2014 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್ 29 ರಂದು ಕಾರ್ಯಾಗಾರವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಿತ್ತು, ಇದರಲ್ಲಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರು ತಮ್ಮ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಮಂತ್ರಿಗಳು, ಎಲ್ಲಾ ರಾಜ್ಯಗಳ ಮುಖ್ಯ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಗಳು ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ಉದ್ಯಮದ ಮುಖಂಡರೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿಕೊಂಡರು.

ದೇಶದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ 25 ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ತರುವುದು ಯೋಜನೆಯ ಮುಖ್ಯ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿದೆ. ಈ ಯೋಜನೆಯಡಿ ಇದು ಉದ್ಯೋಗವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ದೇಶದ ನಿರುದ್ಯೋಗ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುತ್ತದೆ, ಜೊತೆಗೆ ಈ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿನ ಕೌಶಲ್ಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಾಗಲಿದ್ದು, ಇದು ವಿದೇಶದಲ್ಲಿರುವ ದೇಶದ ಎಲ್ಲ ದೊಡ್ಡ ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ಗಮನವನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತದೆ.

ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯ ಉದ್ದೇಶಗಳು. (Make in India campaign Aim in kannada)–

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಹೆಚ್ಚು ಸಮಾನತೆಯನ್ನು ಮಾಡಬೇಕು, ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಅದರ ಬೆಲೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ರಫ್ತು ಆರ್ಥಿಕತೆಯು ದೇಶಕ್ಕೆ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.
ದೇಶದಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ, ಬಡತನ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ.

ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಗುರ್ವತ್ತ ಕಡಿಮೆ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುತ್ತದೆ.
ಇತರ ದೇಶಗಳ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ನಮ್ಮ ಬಳಿಗೆ ಬಂದು ಹಣವನ್ನು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಅದು ದೇಶದ ಹೊರಗಿನಿಂದ ಹಣವನ್ನು ತರುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ದೇಶದ ಹೆಸರು ಪ್ರಪಂಚದಲ್ಲಿ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾಗಲಿದೆ.

ದೇಶದ ಯುವಕರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಆಲೋಚನೆಯನ್ನು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿಸುವ ಅವಕಾಶ ಸಿಗಲಿದೆ.

ದೇಶದ ಯುವಕರು ವಿದೇಶದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಬದಲು ವಿದೇಶದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ.

ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ.

ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2014 ರಿಂದ, ಈ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ, ನವೆಂಬರ್ 2015 ರಿಂದ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ, ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಅನೇಕ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್ ಕಂಪನಿಗಳು ಪ್ರಸ್ತಾಪಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿವೆ, ಅದು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತದೆ. ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಹೊರಗಿನ ಕಂಪನಿಗಳಿಂದ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು 1.20 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಪಡೆದಿದೆ. ಏಪ್ರಿಲ್-ಜೂನ್ 2015 ರಲ್ಲಿ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ತಯಾರಿಸಿದ 24.8% ಸ್ಮಾರ್ಟ್‌ಫೋನ್‌ಗಳನ್ನು ಇತರ ದೇಶಗಳಿಗೆ ರಫ್ತು ಮಾಡಲಾಯಿತು.

ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಿಗೆ ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೇಡಿಕೆಯಿದೆ. ಭಾರತದ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಭೆಗಳ ಕೊರತೆಯಿಲ್ಲ, ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಯುವಕರು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಹೊಸ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. 2020 ರ ವೇಳೆಗೆ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಪವಾಡದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯನ್ನು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಬಯಸುತ್ತಾರೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ 2020 ರ ವೇಳೆಗೆ ಭಾರತವು ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್ ಉತ್ಪಾದನೆಯ ಮುಖ್ಯ ಕೇಂದ್ರವಾಗಲಿದೆ.

ಸರ್ಕಾರ ತನ್ನ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು 2020 ರ ವೇಳೆಗೆ ಭಾರತವು ವಿದೇಶದಿಂದ ಶೂನ್ಯ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂಬ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಅಂದರೆ 2020 ರ ವೇಳೆಗೆ, ದೇಶವು ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ವಸ್ತುಗಳಿಗಾಗಿ ನಾವು ಇತರ ದೇಶಗಳನ್ನು ನೋಡಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ, ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ದೇಶವು ತನ್ನ ಕಾಲುಗಳ ಮೇಲೆ ನಿಲ್ಲಬೇಕು. ಇದು ದೇಶದ ಆರ್ಥಿಕತೆಗೆ ಮರೆಯಲಾಗದ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ ಅಭಿಯಾನಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಹೀಗಿದೆ –

ಜನವರಿ 2015 ರಂದು, ಸ್ಪೈಸ್ ಮೊಬೈಲ್ ಕಂಪನಿಯ ಮಾಲೀಕರು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದೊಂದಿಗೆ ಒಪ್ಪಂದ ಮಾಡಿಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್ಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಕಂಪನಿಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು.

2015 ರ ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಸ್ಯಾಮ್‌ಸಂಗ್ ಮೊಬೈಲ್ ಕಂಪನಿಯ ಸಿಇಒ ಹ್ಯುನ್ ಚಿಲ್ ಹಾಂಗ್ ಅವರು ಎಂಎಸ್‌ಎಂಇ ಸಚಿವ ಕಲ್ರಾಜ್ ಮಿಶ್ರಾ ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದರು, ಒಟ್ಟಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದರು ಮತ್ತು ನೋಯ್ಡಾದಲ್ಲಿನ ತನ್ನ ಸ್ಥಾವರ ಕುರಿತು ಮಾತನಾಡಿದರು.

ಫೆಬ್ರವರಿ 2015 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಮಾತನಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಸೆಟಪ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಫೆಬ್ರವರಿ 2015 ರಲ್ಲಿ, ಹುವಾವೇ ತನ್ನ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಕ್ಯಾಂಪಸ್ ಅನ್ನು ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ತೆರೆಯಿತು. ಇದರೊಂದಿಗೆ ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿ ಟೆಲಿಕಾಂ ಹಾರ್ಡ್‌ವೇರ್ ಪ್ಲಾಂಟ್ ನಿರ್ಮಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದರು, ಇದನ್ನು ಚೆನ್ನೈ ಸರ್ಕಾರ ಅನುಮೋದಿಸಿತು.

XIAOMI ಮೊಬೈಲ್ ಕಂಪನಿ ಫೆಬ್ರವರಿ 2015 ರಲ್ಲಿ, ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶ ಸರ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿತು.

ಆಗಸ್ಟ್ 2015 ರಲ್ಲಿ, ಲೆನೊವೊ ತನ್ನ ಮೊಟೊರೊಲಾ ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್ಗಳನ್ನು ಚೆನ್ನೈ ಬಳಿಯ ಸ್ಥಾವರದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಡಿಸೆಂಬರ್ 2015 ರಲ್ಲಿ, ವಿವೋ ಮೊಬೈಲ್ ಕಂಪನಿ ನೋಯ್ಡಾದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಮೊಬೈಲ್ ತಯಾರಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಇದರಲ್ಲಿ 2200 ಜನರನ್ನು ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು.

ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಅನೇಕ ವಿದೇಶಿ ಕಂಪನಿಗಳು ತಮ್ಮ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಕಳುಹಿಸಿದವು, ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಮಾಡುವ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿದವು. 2015 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಜಪಾನ್‌ನ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿದ್ದರು, ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ಜಪಾನ್‌ಗೆ 12 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ರಷ್ಯಾ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ, ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ ಅಭಿಯಾನದಡಿ ಇದುವರೆಗಿನ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಸಹಿ ಹಾಕಿದರು. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬಹು-ಪಾತ್ರದ ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್‌ಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದನ್ನು ರಷ್ಯಾ ಖರೀದಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿತು.

ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ ಯೋಜನೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಇತರ ವಿಷಯಗಳು –

ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ ಯೋಜನೆ ದೇಶ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಗಳ ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡಲು ಬಾಗಿಲು ತೆರೆದಿದೆ. ದೊಡ್ಡ ಕಂಪನಿಗಳು ಈ ಮಂತ್ರವನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿವೆ. ಭಾರತವು ವಿಶ್ವದಲ್ಲೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಅದು ಈಗ ತನ್ನ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿದೆ.

ಆಟೋಮೊಬೈಲ್, ಜೈವಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ, ರಾಸಾಯನಿಕ, ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್, ಆಹಾರ ಸಂಸ್ಕರಣೆ, ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ, ಚರ್ಮ, ಗಣಿಗಾರಿಕೆ, ಮಾಧ್ಯಮ ಮತ್ತು ಮನರಂಜನೆ, ತೈಲ ಮತ್ತು ಅನಿಲ, ರೈಲ್ವೆ, ಬಂದರುಗಳು ಮತ್ತು ಹಡಗು ಸಾಗಣೆ, ಜವಳಿ ಮತ್ತು ಉಡುಪುಗಳು, ಉಷ್ಣ. ವಿದ್ಯುತ್, ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ, ಉಷ್ಣ ಶಕ್ತಿ, ವಿದ್ಯುತ್ ಯಂತ್ರಗಳು, ರಸ್ತೆ ಮತ್ತು ಹೆದ್ದಾರಿ, ವಿಮಾನ ಉದ್ಯಮ, ನಿರ್ಮಾಣ ಇತ್ಯಾದಿ. ಇದಲ್ಲದೆ ರಕ್ಷಣಾ, ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಮತ್ತು ಇತರ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆಗಾಗಿ ತೆರೆಯಲಾಯಿತು.

ಇದರೊಂದಿಗೆ ನಿಯಂತ್ರಕ ರಾಜಕಾರಣವು ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರಸ್ಥರಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ನೀಡಿತು. ಅಂದಾಜಿನ ಪ್ರಕಾರ, ಇದು ಇಡೀ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ 20 ಸಾವಿರ ಕೋಟಿಗಳು, ಆದರೆ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಇದಕ್ಕಾಗಿ 930 ಕೋಟಿಗಳ ಹೂಡಿಕೆ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ, ಅದರಲ್ಲಿ 580 ಕೋಟಿಗಳನ್ನು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರ ನೀಡುತ್ತಿದೆ.

ಪ್ರತಿ ದೇಶದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವ ವಿಭಿನ್ನ ನಿಯಮಗಳು ಮತ್ತು ಕಾನೂನುಗಳಿವೆ. 2015 ರಲ್ಲಿ, 189 ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವ ಬ್ಯಾಂಕ್ ‘ವೇರ್ ಈಸ್ ಈಸ್ ಬಿಸಿನೆಸ್’ ನಡೆಸಿದ ಸಂಶೋಧನೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ, ಭಾರತವು 130 ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ. ಈ ಎಲ್ಲ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಮೋದಿ ಜಿ ಈ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಕೈಗೆತ್ತಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ, ಈಗ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ವ್ಯವಹಾರ ಸಂಬಂಧಿತ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ವಿಶ್ವ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಭಾರತದ ವ್ಯಾಪಾರಕ್ಕಾಗಿ ದೇಶದ 17 ನಗರಗಳನ್ನು ಸಮೀಕ್ಷೆ ಮಾಡಿತು. ಅದರ ಪ್ರಕಾರ ಲುಧಿಯಾನ, ಹೈದರಾಬಾದ್, ಭುವನೇಶ್ವರ, ಗುರಗಾಂವ್ ಮತ್ತು ಅಹಮದಾಬಾದ್ ಅಗ್ರ 5 ನಗರಗಳಾಗಿವೆ, ಅಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಸುಲಭವಾಗಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡಬಹುದು.

ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ ಅಭಿಯಾನ. (Make in India campaign and week)–

ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರಿಗೆ ಹರಡಲು ‘ಮೇಡ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ ವೀಕ್ ಈವೆಂಟ್’ ಅನ್ನು ಫೆಬ್ರವರಿ 13, 2016 ರಂದು ಮುಂಬೈನಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಯಿತು. 2500 ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮತ್ತು 8000 ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಂಪನಿಗಳು ಇಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದವು, 72 ದೇಶಗಳ ವ್ಯಾಪಾರ ತಂಡಗಳೊಂದಿಗೆ, ದೇಶದ 17 ರಾಜ್ಯಗಳ ಜನರು ಸಹ ಬಂದರು.

ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾದ ಮಾರ್ಗದಲ್ಲಿ  ಮೇಕ್ ಇನ್ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾವನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಮಾಡುವುದು ಇದರ ಉದ್ದೇಶ. ಇದು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡಲು, ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಜನರನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ.

ಕೆಲವು ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ  ವಿವಾದಗಳು.

ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾದ  logo ದ ಬಗ್ಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ವಿವಾದಗಳು ವ್ಯಕ್ತವಾಗಿದ್ದವು, ಪ್ರತಿಪಕ್ಷಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ‘ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ’ ಅಭಿಯಾನದ logo ವನ್ನು ವಿದೇಶಿ ಕಂಪನಿಯೊಂದು ಮಾಡಿದೆ. ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸುವಾಗ, ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಪ್ರತಿಪಕ್ಷಗಳು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಟೀಕಿಸಿವೆ. ಪ್ರತಿಪಕ್ಷಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ವಿದೇಶಿ ಕಂಪನಿಗಳಿಂದ ಹಣವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಅವರಿಗೆ ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಸ್ಥಳವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿದೆ. ಈ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಸತ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ನಾವು ಹೇಳಲಾಗದಿದ್ದರೂ, ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರ ‘ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ’ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ವಿವಾದಗಳಲ್ಲಿ ಸುತ್ತುವರೆದಿದೆ.

ದೇಶದ ಪ್ರಧಾನಿ ಶ್ರೀ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ‘ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ’ ದೊಂದಿಗೆ ಕಳೆದ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ದೇಶವು ಗಮನಾರ್ಹ ಸಾಧನೆ ಮಾಡಿದೆ.

ಕಳೆದ ಕೆಲವು ವಾರಗಳಲ್ಲಿ, ದೊಡ್ಡ ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಬ್ರಾಂಡ್ ಕಂಪೆನಿಗಳಾದ ಶಿಯೋಮಿ, ಟಿಸಿಎಲ್, ಸ್ಕೈವರ್ತ್, ಬಿಪಿಎಲ್, ಎಲ್ಜಿ, ಸೋನಿ ಮತ್ತು ಥಾಮ್ಸನ್ ಕಾಂಪೊನೆಂಟ್ ವೇದಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳೀಯ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರ ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ ಉಪಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಭಾರಿ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ನೀಡಿತು.

 

 

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here