ಪತ್ರಿಕೆಯ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ, ಯುಟಿಲಿಟಿ ಬೆನಿಫಿಟ್.

0
News Paper importance

ಪತ್ರಿಕೆಯ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ, ಯುಟಿಲಿಟಿ ಬೆನಿಫಿಟ್ ಪ್ರಬಂಧ  Newspaper Importance, Benefits and use, Essay in Kannada. About News Paper. 

ವೃತ್ತಪತ್ರಿಕೆಯ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ಇದನ್ನು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ನಮ್ಮ ಮೊದಲ ಅಗತ್ಯ ಎಂದು ಹೇಳಿದರೆ ಅದು ತಪ್ಪಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಓದದೆ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಚಹಾ ಕುಡಿಯಲು ಇಷ್ಟಪಡದ ಕೆಲವರು ನಮ್ಮಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ವೃತ್ತಪತ್ರಿಕೆ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ನಮ್ಮ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಏಕಾಂಗಿಯಾಗಿರುವಾಗ ದೀಪಾವಳಿ ಮತ್ತು ಹೋಳಿಯ ಎರಡನೇ ದಿನವನ್ನು ನೆನಪಿಡಿ. ಇವುಗಳು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಎರಡು ಅಥವಾ ಮೂರು ದಿನಗಳು, ನಾವು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಪತ್ರಿಕೆ ಸ್ವೀಕರಿಸದಿದ್ದಾಗ, ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ನಾವು ನಮ್ಮ ಪತ್ರಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿದಿನ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಎಲ್ಲಾ ದಿನವೂ ಬಹಳ ಶಿಸ್ತುಬದ್ಧವಾಗಿ ಸ್ವೀಕರಿಸುತ್ತೇವೆ. ಅದು ಮಳೆಯ ರಾತ್ರಿ ಅಥವಾ ಶೀತಲ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಆಗಿರಲಿ, ನಮ್ಮ ಮನೆಯ ಹೊಸ್ತಿಲಲ್ಲಿ ದೈನಂದಿನ ಸುದ್ದಿಗಳೊಂದಿಗೆ ನಮ್ಮ ಪತ್ರಿಕೆ ಸಿಗುತ್ತದೆ.

ನಾವು ಪತ್ರಿಕೆಗಳ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರೆ, ಅದು ಬಹಳ ಪ್ರಾಚೀನವಾದುದು, ಅದು ಕೋಲ್ಕತ್ತಾದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಮೊದಲು, ಪತ್ರಿಕೆ ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಸೀಮಿತವಾಗಿತ್ತು, ಆದರೆ ಹೊಸ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳಿಂದಾಗಿ, ಮಾಹಿತಿ ವಿನಿಮಯವು ತಕ್ಷಣವೇ ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಮುದ್ರಣ ಕಲೆಯಲ್ಲೂ ದಕ್ಷತೆ ಇತ್ತು.ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಇಂತಹ ಹಲವು ಯಂತ್ರಗಳು ಲಭ್ಯವಿದ್ದು, ಅದರ ಸಹಾಯದಿಂದ ಕೆಲವೇ ಗಂಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಾವಿರಾರು ಪ್ರತಿಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಎಲ್ಲಾ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳಿಂದಾಗಿ, ಪತ್ರಿಕೆ ಒಂದು ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಸೀಮಿತವಾಗಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ದೇಶವು ವಿದೇಶಕ್ಕೆ ತಲುಪಿದೆ.

ಇಂದು ನಾವು ವಿಶ್ವದ ಮೂಲೆ ಮೂಲೆಯಿಂದ ಪ್ರಪಂಚದ ಮೂಲೆ ಮೂಲೆಯಿಂದ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಓದಬಹುದು. ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಓದುಗರ ಅನುಕೂಲವನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು, ಪ್ರತಿ ಭಾಷೆಯಲ್ಲೂ ಒಂದು ಪತ್ರಿಕೆ ಲಭ್ಯವಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಕ್ರೀಡೆ, ವ್ಯವಹಾರ, ರಾಜಕೀಯ, ಆಡಳಿತ ಮತ್ತು ಆಡಳಿತದಂತಹ ಅನೇಕ ಮಾಹಿತಿಗಳು ಅದರಲ್ಲಿ ಓದುಗರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಾಗುತ್ತವೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಅನೇಕ ಪತ್ರಿಕೆಗಳು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗುತ್ತಿದ್ದು, ಇದು ದೇಶ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿನ ಕೆಲವು ಪುಟಗಳು ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಸೇರಿವೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿ ಎರಡೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುತ್ತವೆ.

ಪತ್ರಿಕೆಯ ಪ್ರಕಾರ (Type of Newspaper):

ಕೆಲವು ಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಿದರೆ, ಕೆಲವು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿವೆ. ಪ್ರತಿಯೊಂದು ರೀತಿಯ ಸುದ್ದಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಕಟಣೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಸುದ್ದಿಪತ್ರಿಕೆಯನ್ನು ಹಲವಾರು ಭಾಗಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪತ್ರಿಕೆ:

ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಪತ್ರಿಕೆ ಮಾಹಿತಿದಾರರಿಗೆ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಸಾಧನವಲ್ಲ, ಆದರೆ ಇದು ಪ್ರತಿ ವಿಭಾಗದ ಜನರಿಗೆ ಮಾನ್ಯತೆಯನ್ನು ನೀಡಿದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ, ದೇಶ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಗಳ ಸುದ್ದಿಗಳ ಜೊತೆಗೆ, ಕ್ರೀಡೆ, ಮನರಂಜನೆ, ಅಧ್ಯಯನಗಳು, ವಟಗುಟ್ಟುವಿಕೆ ಎಲ್ಲ ರೀತಿಯ ಸುದ್ದಿಗಳಾಗಿವೆ. ನಗು, ಸಾಹಿತ್ಯ, ಧರ್ಮ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಲೇಖನಗಳು ಸಹ ಇರುತ್ತವೆ. ಇದು ಸರ್ಕಾರದ ಬಗ್ಗೆ ವಿಮರ್ಶಾತ್ಮಕ ಲೇಖನವಾಗಲಿ ಅಥವಾ ದೊಡ್ಡ ವ್ಯವಹಾರ ಪರದೆ ಆಗಿರಲಿ, ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಪ್ರತಿ ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲೂ ನಿರ್ಭಯವಾಗಿ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಬಾಲಿವುಡ್ ಹಾಲಿವುಡ್ ಸುದ್ದಿಗಳಿಗೆ ವಿಶೇಷ ಮನ್ನಣೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅನೇಕ ಪತ್ರಿಕೆಗಳು ಅದಕ್ಕಾಗಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಪುಟವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿ ಪತ್ರಿಕೆ ಯುವಕರಿಗೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಉದ್ಯೋಗ ಪೋರ್ಟಲ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಅವರು ಉದ್ಯೋಗ ಖಾಲಿ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು.

ಅನೇಕರ ಮೂಲಕ, ಯುವಕರಿಗೆ ಅವರ ವೃತ್ತಿಜೀವನದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮಕ್ಕಳ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಯನ್ನು ಪತ್ರಿಕೆಗಳು ಸಹ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ, ಅವರಿಗೆ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಅಂಕಣವಿದೆ. ಕೆಲವು ಪತ್ರಿಕೆಗಳು ವಿಭಿನ್ನ ಕಿರುಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತವೆ, ಅದು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಈ ಕಿರುಪುಸ್ತಕಗಳ ಮೂಲಕ ಅನೇಕ ಪತ್ರಿಕೆಗಳು ಸ್ಪರ್ಧೆಗಳನ್ನು ಬಹಳ ದೊಡ್ಡ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸುತ್ತವೆ, ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಮಕ್ಕಳ ಪ್ರತಿಭೆ ಸಹ ಬಹಿರಂಗಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಈ ಎಲ್ಲ ಸಂಗತಿಗಳ ಜೊತೆಗೆ, ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಜಾಹೀರಾತುಗಳಿವೆ. ಅದು ಹೊಸ ಉತ್ಪನ್ನದ ಬಿಡುಗಡೆ ಅಥವಾ ಮದುವೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಜಾಹೀರಾತು, ಉದ್ಯೋಗ ಎಚ್ಚರಿಕೆಗಳು ಅಥವಾ ಸರ್ಕಾರಿ ಜಾಹೀರಾತುಗಳು ಇತ್ಯಾದಿ ಆಗಿರಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ಪತ್ರಿಕೆಗಳು ಆದಾಯದ ಪ್ರಮುಖ ಮೂಲಗಳಾಗಿವೆ.

ಪತ್ರಿಕೆಯ ಇತಿಹಾಸ (History of Newspaper).

ಮೊದಲ ಪತ್ರಿಕೆಯನ್ನು ವೈಸರಾಯ್ ಹಿಕ್ಕಿ ಅವರು ಬಂಗಾಳದಲ್ಲಿ “ಬಂಗಾಳ ಗೆಜೆಟ್” ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇದಕ್ಕೂ ಮೊದಲು, ಮಾಹಿತಿಯ ವಿನಿಮಯಕ್ಕಾಗಿ ಅನೇಕ ಪುಟಗಳ ಅಕ್ಷರಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಆದರೆ ಬಂಗಾಳ ಗೆಜೆಟ್ ಮೊದಲ ಪೂರ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದ ರೂಪನ್ ಪತ್ರಿಕೆ, ಮೊದಲ ಪತ್ರಿಕೆಗಳು ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿದ್ದಂತೆ, ನಂತರ ಅದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರಿಗೆ ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಲಿಲ್ಲ, ಇದು ಬ್ರಿಟಿಷರನ್ನು ಬಳಸುವ ಸಾಧನವಾಗಿತ್ತು. ಮೊದಲ ಹಿಂದಿ ಪತ್ರಿಕೆ 1826 ರಲ್ಲಿ “ಉಧಮ್ ಮಾರ್ತಾಡ್” ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಯಿತು. ಇದು ವಾರಪತ್ರಿಕೆ, ಆದರೆ ಒತ್ತಡದಿಂದಾಗಿ ಇದನ್ನು 1827 ರಲ್ಲಿ ಮುಚ್ಚಬೇಕಾಯಿತು. ಇದರ ನಂತರ, ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ, ಬಂಗಲ್ಡೂತ್, ಸಮಚಾರ್ ಸುಧ ವರ್ಷಾನ, ಕೇಸರಿ, ವಂದೇ ಮಾತರಂ ಮುಂತಾದ ಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಸಂಪಾದಿಸಲಾಯಿತು.

ಪತ್ರಿಕೆಗಳ ಉಪಯುಕ್ತತೆ / ಪ್ರಯೋಜನಗಳು. (Benefits and use of Newspaper):

ನಮ್ಮ ದೈನಂದಿನ ಅಭ್ಯಾಸಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಪತ್ರಿಕೆ ನಮಗೆ ತುಂಬಾ ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಿದೆ, ಅದರ ಉಪಯುಕ್ತತೆಯು ವಿಭಿನ್ನ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಅದರ ಉಪಯುಕ್ತತೆಯ ಮೇಲೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಬೆಳಕು ಚೆಲ್ಲೋಣ.

ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಆಯುಧವಾಯಿತು: ಬ್ರಿಟಿಷರು ಆಳಿದಾಗ ಸಾರ್ವಜನಿಕರು ಅಸಹಾಯಕರಾಗಿದ್ದರು, ಬ್ರಿಟಿಷ್ ದಬ್ಬಾಳಿಕೆಯಿಂದ ಬೇಸರಗೊಂಡರು. ಯಾರೊಬ್ಬರೂ ಅವರ ಮಾತನ್ನು ಕೇಳುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ, ಯಾರೊಬ್ಬರೂ ಅವರ ದುಃಖವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ. ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಆ ಕಾಲದ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿಗಳು ನೀಡಿದ ಲೇಖನಗಳು ಜನರಲ್ಲಿ ಉತ್ಸಾಹದ ಮೂಲವಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟವು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಹೊಸ ಚೈತನ್ಯದಿಂದ ತುಂಬಿದವು.

ದೇಶ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ: ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡುವ ಅನೇಕ ಸುದ್ದಿ ಚಾನೆಲ್‌ಗಳಿವೆ, ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ಪತ್ರಿಕೆಗಳು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಗುರುತನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಪ್ರತಿದಿನ ಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಓದುವುದು ಮತ್ತು ದೇಶದಿಂದ ವಿದೇಶದಿಂದ ಸುದ್ದಿ ಪಡೆಯುವುದು ಜನರ ಜೀವನದ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗವಾಗಿದೆ.

ಮನರಂಜನೆಯ ವಿಧಾನಗಳು: ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಪತ್ರಿಕೆಗಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಮನರಂಜನೆಗಾಗಿ ವಿಶೇಷ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಬಾಲಿವುಡ್ ಬಾಲಿವುಡ್, ಕಹಾನಿಯಾ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ವಿಷಯಗಳಿವೆ, ಇದು ಮನರಂಜನೆಗಾಗಿ ವಿಶೇಷವಾಗಿದೆ. ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಅನೇಕ ಉತ್ತಮ ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ಪತ್ರಿಕೆಗಳು ಮುಖ್ಯ ಪತ್ರಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಣ್ಣ ಪ್ರತಿಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ, ಅದು ಮನರಂಜನೆಯ ಸಾಧನವಾಗಿ ಪರಿಣಮಿಸುತ್ತದೆ.

ಆಟಕ್ಕೆ ಒಂದು ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಗುರುತನ್ನು ನೀಡುವುದು: ನಾವು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ, ಯಾವ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ, ಯಾರು ಯಾವ ಸಾಧನೆಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಿದರು ಮತ್ತು ತಕ್ಷಣವೇ ತಿಳಿದುಕೊಂಡರು. ಯಾವುದೇ ಕ್ರೀಡೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಅಥವಾ ಟೆನಿಸ್ ಆಗಿರಲಿ ನಮಗೆ ತ್ವರಿತ ಸುದ್ದಿ ಸಿಗುತ್ತದೆ. ನಮಗೆ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡುವುದರ ಜೊತೆಗೆ, ಈ ಸುದ್ದಿ ಆಟಗಾರರ ಮನಸ್ಸನ್ನೂ ತುಂಬುತ್ತದೆ. ಈ ಸುದ್ದಿಗಳು ಆಟಗಾರ ಮತ್ತು ಆಟ ಎರಡಕ್ಕೂ ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಗುರುತನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಉಪಯುಕ್ತ: ಪತ್ರಿಕೆಗಳು ಸಹ ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ಬಗ್ಗೆ ಗಮನ ಹರಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿವೆ. ಅವರು ಅವರಿಗಾಗಿ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಸ್ಪರ್ಧೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ನಿಯತಕಾಲಿಕೆಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ ಅವರು ತಮ್ಮ ಮನರಂಜನೆಯೊಂದಿಗೆ ಅನೇಕ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ, ಜೊತೆಗೆ ಓದುವ ಅಭ್ಯಾಸವೂ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ.

ಜಾಹೀರಾತಿನ ಮೂಲಕ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ: ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಜಾಹೀರಾತಿನ ಮೂಲಕ ನಾವು ಉದ್ಯೋಗಗಳು, ವಿವಾಹದಂತಹ ಅನೇಕ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು. ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಯಾವುದೇ ಹೊಸ ವಸ್ತುವಿನ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ತ್ವರಿತ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತೇವೆ, ಅದು ಮೊಬೈಲ್ ಆಗಿರಲಿ ಅಥವಾ ಕಾರು ಆಗಿರಲಿ ಅಥವಾ ಅಡುಗೆಮನೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಯಾವುದಾದರೂ ಆಗಿರಲಿ, ಮತ್ತು ಈ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಬೆಲೆಯ ಬಗ್ಗೆ ನಮಗೆ ಮಾಹಿತಿ ಸಿಗುತ್ತದೆ.

ಸರ್ಕಾರಿ ಯೋಜನೆಗಳ ಮಾಹಿತಿ: ಯಾವುದೇ ಸರ್ಕಾರಿ ಯೋಜನೆ, ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆಯೆ ಅಥವಾ ಹೊಸ ಉಡಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆಯೆ, ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ ತಕ್ಷಣ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ನಮಗೆ ಲಭ್ಯವಿದೆ. ಇದರಿಂದ ನಾವು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಅದರ ಲಾಭ ಪಡೆಯಬಹುದು.

ಪತ್ರಿಕೆ ನ್ಯೂನತೆಗಳು (Drawback of Newspaper):

ಪತ್ರಿಕೆಗಳು ಅನೇಕ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ, ನಮಗೆ ಉಪಯುಕ್ತವಾದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ವಿಷಯಕ್ಕೂ ಕೆಲವು ಅನುಕೂಲಗಳಿವೆ. ಅಂತೆಯೇ, ನಮ್ಮ ಪತ್ರಿಕೆಗಳು ಸಹ ಅನೇಕ ನ್ಯೂನತೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ, ಅದನ್ನು ನಾವು ಇಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ:

ಜಾಹೀರಾತಿನ ಹೆಚ್ಚುವರಿ: ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಸುದ್ದಿ ಪ್ರಕಟಣೆಗೆ ಮಾತ್ರ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಆದರೆ ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಲಾಭ ಗಳಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ, ಜಾಹೀರಾತು ಹೆಚ್ಚು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ. ಓದುಗರು ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಓದುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ತಮ್ಮ ಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಜಾಹೀರಾತುಗಳ ಹೊಳಪಿನಿಂದಾಗಿ, ಅವರ ಕೈಗಳು ನಿರಾಶೆಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ.

ಪ್ರಭಾವಿ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಪ್ರಭಾವ: ಪ್ರಭಾವಿ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಪ್ರಭಾವ ನಮ್ಮ ಸ್ಥಳೀಯ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾವು ಅನೇಕ ಬಾರಿ ನೋಡುತ್ತೇವೆ. ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಅನೇಕ ಬಾರಿ ಮರೆಮಾಡಲಾಗಿದೆ, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಕೆಲವು ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಉತ್ಪ್ರೇಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಪ್ರದೇಶ-ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸುದ್ದಿಗಳಿಗೆ ಆದ್ಯತೆ: ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಸ್ಥಳೀಯ ಸುದ್ದಿಗಳು ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಜಾಹೀರಾತುಗಳಿಗೆ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡದ ಮೂಲಕ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಿವೆ.

ಪತ್ರಿಕೆಗಳ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳು: ಈ ಹಿಂದೆ ಪತ್ರಿಕೆಗಳ ಭಾಷೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸಾಹಿತ್ಯಿಕವಾಗಿತ್ತು, ಆದರೆ ಈಗ ಅದು ಹಾಗಲ್ಲ. ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಭಾಷೆ ಬದಲಾಗಿದೆ. ಸಾಹಿತ್ಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿರುವ ಜನರು ಸಹ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಿಂದ ಕೆಲವು ವಿಶೇಷ ಸಂಪಾದನೆಗಳನ್ನು ಉತ್ತಮ ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ಮಾಡಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಮುಂಬರುವ ಪೀಳಿಗೆಗೆ ಸಾಹಿತ್ಯ ಶೈಲಿಯ ಜ್ಞಾನವೂ ಇದೆ.

ಕೆಲವು ಸುದ್ದಿಗಳ ಪ್ರಕಟಣೆಯಲ್ಲಿ ವಿಳಂಬ: ಪತ್ರಿಕೆಗಳ ಕಾರ್ಯವೈಖರಿಯ ಪ್ರಕಾರ ಅದರಲ್ಲಿ ದಿನದ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ನಂತರ ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಮುದ್ರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ವಿತರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅನೇಕ ಬಾರಿ ಮುದ್ರಣ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡ ಕಾರಣ, ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಪ್ರಕಟಣೆಯಿಂದ ವಂಚಿತವಾಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಪ್ರಕಟಣೆ ವಿಳಂಬವಾಗುತ್ತದೆ.

ಆಧುನಿಕ ಪತ್ರಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಬದಲಾವಣೆಗಳು.

ಪತ್ರಿಕೆಗಳ ಉಪಯುಕ್ತತೆ ಎಂದಿಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಆಧುನಿಕ ಸುದ್ದಿ ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಬದಲಾವಣೆಗಳಾಗಿವೆ. ಇಂದು ಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಅಂತರ್ಜಾಲದ ಮೂಲಕ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಓದಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಒಂದು ದಿನದ ನಂತರ ಸುದ್ದಿ ನಮ್ಮನ್ನು ತಲುಪಿದ ಸಮಯವಿತ್ತು, ಆದರೆ ಇಂದು ತುಂಬಾ ಬದಲಾವಣೆಯಾಗಿದೆ, ಅದೇ ದಿನ ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಮಗೆ ಸುದ್ದಿ ಸಿಗುತ್ತದೆ. ಮುಂಬರುವ ಆಧುನಿಕ ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಪತ್ರಿಕೆಗಳು ಡಿಜಿಟಲ್ ಇಂಡಿಯಾಕ್ಕೆ ಪ್ರಮುಖ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿವೆ. ಇಂದು ಭಾರತ ಪ್ರಗತಿಪರ ದೇಶವಾಗಿದ್ದರೆ, ಪತ್ರಿಕೆ ಅದರಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here