ಕೆಂಪು ಕೋಟೆ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ, ಇತಿಹಾಸ.

0
1836
red fort india

ಕೆಂಪು ಕೋಟೆ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ, ಇತಿಹಾಸದ ಕುರಿತು ಪ್ರಬಂಧ. Red fort Delhi history Essay in Kannada.

ಪರಿವಿಡಿ

ದೆಹಲಿ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಭಾರತದ ಹೆಮ್ಮೆ, ಕೆಪು ಕೋಟೆ ತನ್ನ ವೈಭವ ಮತ್ತು ಖ್ಯಾತಿಗೆ ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ. ದೆಹಲಿಯ ಸುಲ್ತಾನರನ್ನು 200 ವರ್ಷಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಆಳಿದ ಮೊಘಲ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವು ಇಡೀ ಸುಲ್ತಾನರನ್ನು ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯಿಂದ ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿತು.

ಇದು ದೆಹಲಿಯ ಹೃದಯಭಾಗದಲ್ಲಿದೆ, ಈಗ ನೋಡಲು ಅನೇಕ ವಸ್ತು ಸಂಗ್ರಹಾಲಯಗಳಿವೆ. ಇದು ಐತಿಹಾಸಿಕ ಕಲಾಕೃತಿಯಾಗಿದ್ದು, ಇತರ ದೇಶಗಳ ಜನರು ಕೂಡ ದೂರದಿಂದ ನೋಡಲು ಬರುತ್ತಾರೆ. ಇದನ್ನು 1648 ರಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಯಿತು, ಮತ್ತು ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮೊಘಲ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಐದನೇ ಮೊಘಲ್ ಆಡಳಿತಗಾರ ಷಹಜಹಾನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯ ಮತ್ತು ದೆಹಲಿಯನ್ನು ಶಹಜಹಾನಾಬಾದ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಯಿತು.

ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯನ್ನು ಕೆಂಪು ಕಲ್ಲಿನಿಂದ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಇದನ್ನು ಕೆಂಪು ಕೋಟೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಯಿತು. ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪ ಶೈಲಿಯು ಬಹಳ ವಿಶಿಷ್ಟವಾಗಿದೆ, ಉದ್ಯಾನ, ಅರಮನೆ, ಗೋಡೆಗಳು, ವಿಶೇಷತೆಗಳು, ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಬಹಳ ಚಿಂತನಶೀಲವಾಗಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಭಾರತದ ವಿವಿಧ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ಒಂದು ನೋಟವನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು.

ಭಾರತದ ಶಾನ್ ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರ, ಪಂಡಿತ್ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರು ಮೊದಲು ನಮ್ಮ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಧ್ವಜವಾದ ತ್ರಿವರ್ಣ ಧ್ವಜವನ್ನು ಹಾರಿಸಿದರು. ಇದರ ನಂತರ, ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನಾಚರಣೆಯಂದು, ಅಂದರೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನಾಚರಣೆಯಂದು, ಧ್ವಜಾರೋಹಣವನ್ನು ಅಂದಿನ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಮಾಡಿದ್ದರು.

ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯ ಇತಿಹಾಸ ಮತ್ತು ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದವರು ಯಾರು. History of Red Fort and who built the Red Fort.

1638 ರಲ್ಲಿ ಚಕ್ರವರ್ತಿ ಷಹಜಹಾನ್ ತನ್ನ ರಾಜಧಾನಿ ಆಗ್ರಾವನ್ನು ದೆಹಲಿಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಿದನು, ನಂತರ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯ ನಿರ್ಮಾಣ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು. ಷಹಜಹಾನ್ ಅವರ ನೆಚ್ಚಿನ ಬಣ್ಣ ಕೆಂಪು ಮತ್ತು ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದ್ದಾಗಿತ್ತು, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರ ಕಲ್ಲು ಕೆಂಪು ಬಣ್ಣದ್ದಾಗಿತ್ತು. ಇದನ್ನು ಆಗಿನ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಿ ಉಸ್ತಾದ್ ಅಹ್ಮದ್ ಲಾಹೋರಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ್ದು, ಆಗ್ರಾದ ತಾಜ್ ಮಹಲ್ ನಂತಹ ದೊಡ್ಡ ಕೃತಿಯನ್ನೂ ಅವರು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಈ ಕೋಟೆಯನ್ನು ಯಮುನಾ ನದಿಯ ದಡದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ, ಕೋಟೆಯು ಮೂರು ಕಡೆ ನದಿಯಿಂದ ಆವೃತವಾಗಿದೆ. 1638 ರ ಮೇ 13 ರಂದು ಮೊಹರಂನಲ್ಲಿ ಮಾಡಿದ್ದರು ಮುಸ್ಲಿಮರ ಶುಭ ದಿನದಂದು ಕೋಟೆಯ ನಿರ್ಮಾಣ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು. ಕೋಟೆಯ ಮೊದಲ ಅಡಿಪಾಯವನ್ನು ಇಜ್ಜಾರ್ ಖಾನ್ ಹಾಕಿದರು. ಷಹಜಹಾನ್ ತನ್ನ ಕೋಟೆಯನ್ನು ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡದಾಗಿಸಬೇಕೆಂದು ಬಯಸಿದ್ದರು, ಲಾಹೋರ್ ಮತ್ತು ಆಗ್ರಾ ಕೋಟೆಗಳಿಗಿಂತ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಬಯಸಿದ್ದರು.

ಕೋಟೆ ನಿರ್ಮಿಸಲು 10 ವರ್ಷಗಳು ಬೇಕಾಯಿತು, ಇದು 1648 ರಲ್ಲಿ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿತು. ಶೀಶ್ ಮಹಲ್ ಮುಖ್ಯ ಕೋಟೆಯ ಉತ್ತರ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣಕ್ಕೆ ಇದೆ. ಇಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಅರಮನೆಯನ್ನು ಸಹ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅದು ರಾಜನ ಖಾಸಗಿ ಕೋಣೆಯಾಗಿತ್ತು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಮಲಗುತ್ತಿದ್ದರು ಅಥವಾ ಪೂಜಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಇಜ್ಜತ್ ಖಾನ್, ಅಲಿವರ್ಡಿ ಖಾನ್, ಮುಕರ್ಮಾತ್ ಖಾನ್ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಕೋಟೆಯ ನಿರ್ಮಾಣದಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಅವರ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ಕೋಟೆಯ ಕಾಮಗಾರಿ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿತು.

ಮುಕರ್ಮಾತ್ ಖಾನ್ ಷಹಜಹಾನ್ ಅವರಲ್ಲಿ ಬಹಳ ವಿಶೇಷವಾಗಿದ್ದರು, ಕೋಟೆಯ ಕೆಲಸ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಾಗ ಅವರು ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿರಲಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಸುಲ್ತಾನರ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಕಾಬೂಲ್ಗೆ ಹೋದರು. ಮುಕರ್ಮಾತ್ ಖಾನ್‌ನಿಂದ ಷಹಜಹಾನ್‌ಗೆ ಬರೆದ ನಂತರ, ಅವರ ಅರಮನೆ ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಷಹಜಹಾನ್ ಅರಮನೆಗೆ ಬರುತ್ತಿದ್ದ ಮೊದಲ ದಿನ, ಆ ದಿನ ಅರಮನೆಯನ್ನು ವಧುವಿನಂತೆ ಅಲಂಕರಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಆಚರಣೆಗೆ ಸಿದ್ಧತೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಾಯಿತು. ಅಲಂಕಾರದ ಸಣ್ಣ ವಿಷಯವನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಲಾಯಿತು. ಷಹಜಹಾನ್ ಅವರ ಸಭೆ ನಡೆದ ಕಡೆ, ಅದರ ಚಾವಣಿಗಳು ಗೋಡೆಗಳನ್ನು ಕೆತ್ತಲಾಗಿದೆ, ರೇಷ್ಮೆ ಹಾಳೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದಲ್ಲೆಲ್ಲಾ ದಿವಾನೆ ಖಾಸ್ ಅನ್ನು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ತಯಾರಿಸಲಾಯಿತು.

ಖಾಸ್ ಅಹಮದಾಬಾದ್‌ನಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ದಿವಾನೆ ಖಾಸ್‌ನ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಗೊಂಚಲು ಇಡಲಾಗಿತ್ತು. ಷಹಜಹಾನ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ತಲುಪಿದ ಕೂಡಲೇ ಹೂಗಳು ಸುರಿಯುತ್ತಿದ್ದವು. ಷಹಜಹಾನ್ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಸಾಕಷ್ಟು ಆಭರಣಗಳು, ನಾಣ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ವಜ್ರಗಳನ್ನು ವಿತರಿಸಿದರು.

ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯ ಇತರ ಆಡಳಿತಗಾರರ ರಾಜ್ಯ – The kingdom of other rulers in the Red Fort.

ಮೊಘಲ್ ದೊರೆ ಔರಂಗಜೆಬ್ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದ ನಂತರ, ಮೊಘಲ್ ಸುಲ್ತಾನರ ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ರಚನೆಯು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿತ್ತು, ಮೊಘಲ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವು 18 ನೇ ಶತಮಾನದ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಕುಸಿಯಿತು. ಔರಂಗಜೆಬ್ ತನ್ನ ಆಳ್ವಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಮೋತಿ ಮಸೀದಿಯನ್ನು ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಿದ. ಔರಂಗಜೆಬ್ ಅಧಿಕಾರದಿಂದ ಹಿಂದೆ ಸರಿದ ನಂತರ, ಕೆಂಪು ಕೋಟೆ 30 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಹಕ್ಕು ಪಡೆಯದೆ ಉಳಿಯಿತು, ಅದರ ಆಡಳಿತಗಾರರಿಗಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಿದೆ.

1712 ರಲ್ಲಿ ಜಹಂದರ್ ಷಾ ಅವರನ್ನು ಈ ಸ್ಥಳದ ಆಡಳಿತಗಾರರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಕೆಲವೇ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಫರುಖ್ಸಿಯಾರ್ ಅವನನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವ ಮೂಲಕ ರಾಜನಾದನು. ಫರೂಖ್ಸಿಯಾರ್ ಇಲ್ಲಿ ಬಹಳಷ್ಟು ಲೂಟಿ ಮಾಡಿದರು, ಬೆಳ್ಳಿಯಿಂದ ಹೊದಿಸಿದ ಮೇಲಿನ ಗೋಡೆಯನ್ನು ತಾಮ್ರವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಲಾಯಿತು.

ಮುಹಮ್ಮದ್ ಷಾ 1719 ರಲ್ಲಿ ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಗೆ ಬಂದರು, ಅವರನ್ನು ರಂಗೀಲಾ ರಾಜ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಅವರು 1739 ರವರೆಗೆ ಇಲ್ಲಿ ಆಳ್ವಿಕೆ ನಡೆಸಿದರು, ನಂತರ ಅವರು ಪರ್ಷಿಯನ್ ಚಕ್ರವರ್ತಿ ನಾದಿರ್ ಷಾಗೆ ಸೋತರು, ನಂತರ ಅವರು ನಾಡಿರ್ ಷಾ ಸಿಂಹಾಸನಕ್ಕೆ ಯಶಸ್ವಿಯಾದರು.

ನಾದಿರ್ ಷಾ ಮೊಘಲ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವನ್ನು ಒಳಗಿನಿಂದ ಹೊರಹಾಕಿದರು, 3 ತಿಂಗಳು ಇಲ್ಲಿಯೇ ಇದ್ದ ನಂತರ, ಅವರು ಮತ್ತೆ ತಮ್ಮ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಹೋದರು. 1752 ರಲ್ಲಿ, ಮರಾಠರು ದೆಹಲಿ ಯುದ್ಧವನ್ನು ಗೆದ್ದರು. 1761 ರಲ್ಲಿ ಮರಾಠರು ಪಾಣಿಪತ್‌ನ ಮೂರನೇ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಸೋತರು, ನಂತರ ದೆಹಲಿ ಅಹ್ಮದ್ ಷಾ ದುರಾನಿ ಆಯಿತು.

ಮರಾಠರು 1803 ರಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಂಪನಿಯೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡಿದರು, ಅದರಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ಸೋಲಿಸಲಾಯಿತು, ಮತ್ತು ದೆಹಲಿ ಮತ್ತು ಕೆಂಪು ಕೋಟೆ ಎರಡೂ ಮರಾಠಾಗೆ ಅರ್ಹರಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಯುದ್ಧವನ್ನು ಗೆದ್ದ ನಂತರ, ಬ್ರಿಟಿಷರು ಮೊಘಲರ ಈ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಸ್ಥಳವನ್ನು ತಮ್ಮ ಮನೆಯನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡರು.

ಕೊನೆಯ ಮೊಘಲ್ ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಬಹದ್ದೂರ್ ಷಾ 2, 1857 ರ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷರನ್ನು ಸೋಲಿಸಿದನು, ಆದರೆ ಅವನಿಗೆ ಇಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಆಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಈ ಅರಮನೆಯನ್ನು ಬ್ರಿಟಿಷರು ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಂಡ ನಂತರ, ಅದನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಬದಲಾಯಿಸಲಾಯಿತು, ದಿವಾನೆ ಖಾಸ್, ಮೋತಿ ಮಹಲ್, ಶೀಶ್ ಮಹಲ್, ಉದ್ಯಾನ, ಜನಾನ, ಪೀಠೋಪಕರಣಗಳು, ಎಲ್ಲವೂ ಮುರಿದುಹೋಗಿವೆ.

ಬ್ರಿಟಿಷರು ಎಲ್ಲಾ ಅಮೂಲ್ಯ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಲೂಟಿ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ರಹಸ್ಯ ಸಂಪತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡರು, ಅಥವಾ ಅವರು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ಭಾರತವನ್ನು ಲೂಟಿ ಮಾಡಿದರು. ಕೋಟೆಯ 2-ಮೂರನೇ ಒಳಾಂಗಣವನ್ನು ಮುರಿಯಲಾಯಿತು. 1890-1900ರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಲಾರ್ಡ್ ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯ ಮುರಿದ ಭಾಗವನ್ನು ಪುನರ್ನಿರ್ಮಿಸಲು ಆದೇಶಿಸಿದರು.

ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿ, 1747 ರಲ್ಲಿ, ನಾದಿರ್ ಷಾ ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯನ್ನು ದರೋಡೆ ಮಾಡಿ ಕದ್ದನು, ನಂತರ ಬ್ರಿಟಿಷರು ಉಳಿದಿದ್ದನ್ನು ಕದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳನ್ನು ಇಲ್ಲಿಂದ ದರೋಡೆ ಮಾಡಿ ದೊಡ್ಡ ಜನರ ಮುಂದೆ ಹರಾಜು ಹಾಕಲಾಯಿತು. ಭಾರತದ ಹೆಮ್ಮೆಯ ಕೊಹಿನೂರ್‌ನಲ್ಲೂ ಇದೇ ಸಂಭವಿಸಿದೆ, ಅದನ್ನು ಬ್ರಿಟಿಷರು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು, ಇದು ಇಂದು ಲಂಡನ್‌ನ ಸೌಂದರ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿರುವ ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗಿತ್ತು. 1947 ರ ಆಗಸ್ಟ್ 15 ರಂದು ಬ್ರಿಟಿಷರು ಭಾರತವನ್ನು ತೊರೆದಾಗ, ಮೊದಲ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರ್ ಲಾಲ್ ಜಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ದೇಶದ ಧ್ವಜದ ಧ್ವಜವನ್ನು ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯ ಲಾಹೋರ್ ಬಾಗಿಲಲ್ಲಿ ಹಾರಿಸಿದರು. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರ, ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯನ್ನು ಸೈನ್ಯದ ಕಂಟೋನ್ಮೆಂಟ್ ಮಾಡಲಾಯಿತು. 2003 ರವರೆಗೆ, ಕೋಟೆಯ ಬಹುಪಾಲು ಭಾಗವು ಸೈನ್ಯದ ಭಾಗದಲ್ಲಿತ್ತು, ಆದರೆ ಅದರ ನಂತರ ಅದನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಪುರಾತತ್ವ ಇಲಾಖೆಗೆ ದುರಸ್ತಿಗಾಗಿ ನೀಡಲಾಯಿತು.

ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿರುವ ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗಿತ್ತು. 1947 ರ ಆಗಸ್ಟ್ 15 ರಂದು ಬ್ರಿಟಿಷರು ಭಾರತವನ್ನು ತೊರೆದಾಗ, ಮೊದಲ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರ್ ಲಾಲ್ ಜಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ದೇಶದ ಧ್ವಜದ ಧ್ವಜವನ್ನು ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯ ಲಾಹೋರ್ ಬಾಗಿಲಲ್ಲಿ ಹಾರಿಸಿದರು. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರ, ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯನ್ನು ಸೈನ್ಯದ ಕಂಟೋನ್ಮೆಂಟ್ ಮಾಡಲಾಯಿತು. 2003 ರವರೆಗೆ, ಕೋಟೆಯ ಬಹುಪಾಲು ಭಾಗವು ಸೈನ್ಯದ ಭಾಗದಲ್ಲಿತ್ತು, ಆದರೆ ಅದರ ನಂತರ ಅದನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಪುರಾತತ್ವ ಇಲಾಖೆಗೆ ದುರಸ್ತಿಗಾಗಿ ನೀಡಲಾಯಿತು.

ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ದೃಶ್ಯ ಸ್ಥಳಗಳು. Scenic places built in the Red Fort.

ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯ ರಚನೆಯು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಅದರ ಗೋಡೆಗಳು, ಮುಖ್ಯ ಬಾಗಿಲು, ಪ್ರೇಕ್ಷಕರ ಸಭಾಂಗಣ, ಯಮುನಾ ನದಿಯ ದಡದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ರಾಜಭವನ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಕೆಳಗೆ ನಿಮಗೆ ಇತರ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಚಾಬ್ರಿ  ಬಜಾರ್ – ಇದು ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯ ಮುಂಭಾಗದಲ್ಲಿದೆ.

ಲಾಹೋರಿ ದರ್ವಾಜಾ – ಇದು ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯ ಮುಖ್ಯ ಬಾಗಿಲು, ಲಾಹೋರ್ ಕಡೆಗೆ ಮುಖ ಮಾಡಿದ್ದರಿಂದ ಇದಕ್ಕೆ ಈ ಹೆಸರನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಬಂದ ನಂತರ ಪ್ರತಿವರ್ಷ ಧ್ವಜ ಹಾರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಇಲ್ಲಿನ ಬಾಲ್ಕನಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ದೇಶಕ್ಕೆ ತಮ್ಮ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಓದುತ್ತಾರೆ.

ದೆಹಲಿ ದರ್ವಾಜಾ – ಇದು ಕೋಟೆಯ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾಗದಲ್ಲಿದೆ. ಇದರ ರೂಪ, ವಿನ್ಯಾಸವು ಮುಖ್ಯ ಲಾಹೋರಿ ಬಾಗಿಲಿನಂತಿದೆ. ಎರಡೂ ಬಾಗಿಲುಗಳು ಮತ್ತು ಕಲ್ಲಿನ ಬೃಹತ್ ಆನೆಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು  ಔರಂಗ್ ಜೇಬ್  ವಿಸರ್ಜಿಸಿದನು, ಆದರೆ ಇದನ್ನು ಲಾರ್ಡ್ 1903 ರಲ್ಲಿ ಪುನರ್ನಿರ್ಮಿಸಿದನು.

ಪಾನಿ ದರ್ವಾಜಾ – ಇದು ಆಗ್ನೇಯ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿರುವ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಬಾಗಿಲು. ಇದು ನದಿಯ ದಡದ ಬಳಿ ಇದ್ದುದರಿಂದ ಅದಕ್ಕೆ ಅದರ ಹೆಸರು ಬಂತು.

ಚಟ್ಟಾ ಚೌಕ್ – ನೀವು ಲೋಹೋರ್ ಗೇಟ್‌ನಿಂದ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದ ಕೂಡಲೇ ಚಟ್ಟಾ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಇದೆ, ಮೊಘಲರ ಕಾಲದಲ್ಲಿ  ಅಲ್ಲಿ ರೇಷ್ಮೆ, ಆಭರಣಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲಾಯಿತು.

ನೌಬತ್ ಖಾನಾ – ಇದನ್ನು ನಕರ್ ಖಾನಾ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಲಾಹೋರ್ ಗೇಟ್‌ನ ಪೂರ್ವ ಭಾಗದಲ್ಲಿದೆ, ಈ ಅರಮನೆಯನ್ನು ಸಂಗೀತಗಾರರಿಗಾಗಿ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಸಂಗೀತ ಸಂಧ್ಯಾ ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು.

ದಿವಾನ್-ಇ-ಆಮ್ – ಇದು ರಾಜನ ಮುಖ್ಯ ನ್ಯಾಯಾಲಯವಾಗಿತ್ತು, ಇಲ್ಲಿ ಅವರು ಎಲ್ಲಾ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದರು. ಇದನ್ನು 540 ಅಡಿ ಅಗಲ ಮತ್ತು 420 ಅಡಿ ಆಳದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಗ್ಯಾಲರಿಯನ್ನು ಅದರ ಸುತ್ತಲೂ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅದರ ಮುಂದೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಸಭಾಂಗಣವೂ ಇತ್ತು.

ಮುಮ್ತಾಜ್ ಮಹಲ್ – ಇದನ್ನು ರಾಜರ  ಹೆಂಡತಿ ಮತ್ತು ಹತ್ತಾರು ರಾಜರಿಗಾಗಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇಂದು  ಮ್ಯೂಸಿಯಂ ಆಗಿ ಪರಿವರ್ತನೆ ಆಗಿದೆ.

ರಂಗ್ ಮಹಲ್ – ಮುಮ್ತಾಜ್ ಮಹಲ್ ನಂತೆ ಇದನ್ನು ರಾಣಿಗಳಿಗೂ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ನಹರ್-ಎ-ಬಹೀಷ್ತ್ ತುಂಬಿದ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಕೊಳವೂ ಇತ್ತು (ಇದು ಅರಮನೆಯನ್ನು ಯಮುನಾ ನದಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಿಸುವ ಕಾಲುವೆ).

ದಿವಾನೆ ಖಾಸ್ – ದಿವಾನೆ ಮಾವನ್ನು ಉತ್ತರ ಮತ್ತು ದಿವಾನೆ ಖಾಸ್ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಇದನ್ನು ಅಮೃತಶಿಲೆ ಮತ್ತು ಅಮೂಲ್ಯ ಕಲ್ಲುಗಳಿಂದ ಮಾಡಲಾಗಿತ್ತು. ಇದು ರಾಜನ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಕೋಣೆಯಾಗಿತ್ತು, ಇದು ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ಕಲ್ಲುಗಳು ಮತ್ತು ರತ್ನಗಳಿಂದ ಕೂಡಿದೆ.

ಮೋತಿ ಮಶ್ಜಿದ್ – ಇದನ್ನು ಔರಂಗ್ ಜೇಬ್ 1659 ರಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಿದನು, ಇದು ಔರಂಗ್ ಜೇಬ್ ಖಾಸಗಿ ಮಸೀದಿ.

ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯ ಮಹತ್ವ. (Red fort today) –

ಕೆಂಪು ಕೋಟೆ ದೆಹಲಿಯ ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರವಾಸಿ ತಾಣವಾಗಿರುವ ಪುರಾಣಿ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿದೆ. ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಸಾವಿರಾರು ಜನರು ಇಲ್ಲಿಗೆ ಬರುತ್ತಾರೆ. ಇದು ವಾರದಲ್ಲಿ 6 ದಿನಗಳು ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ ತೆರೆದಿರುತ್ತದೆ, ಇದು ಸೋಮವಾರದಂದು ಮುಚ್ಚಲ್ಪಡುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು, ಭಾರತೀಯರ ಟಿಕೆಟ್ 10 ರೂಪಾಯಿ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಿಯರ ರೂಪಾಯಿ 150 ರೂಪಾಯಿಗಳಿಗೆ ಬರುತ್ತದೆ. ಇದು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 9:30 ರಿಂದ ಸಂಜೆ 4:30 ರವರೆಗೆ ತೆರೆದಿರುತ್ತದೆ.

ಇಲ್ಲಿ ಸಂಜೆ ಧ್ವನಿ ಮತ್ತು ಬೆಳಕಿನ ಪ್ರದರ್ಶನವಿದೆ, ಇದು ಮೊಘಲರ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಬೆಳಕಿನ ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ನೋಡಲು 50 ರೂಪಾಯಿ ವೆಚ್ಚವಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಲೈಟ್ ಶೋ ಪ್ರವಾಸಿಗರ ಪ್ರಮುಖ ಆಕರ್ಷಣೆಯಾಗಿದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಅರಮನೆಗಳನ್ನು ಮೊದಲಿನಂತೆಯೇ ಅದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದರಿಂದ ಜನರು ನಮ್ಮ ಹಳೆಯ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯನ್ನು ಹತ್ತಿರದಿಂದ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಸಹ ನೋಡಬಹುದು.

ಇಲ್ಲಿ ಮಸೀದಿ, ಹಮಾಮ್ ಅನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ ಮುಚ್ಚಲಾಗಿದೆ. ಲಾಹೋರ್ ಗೇಟ್ ಅನ್ನು ಕರಕುಶಲತೆಯಿಂದ ಅಲಂಕರಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅನೇಕ ಹಳೆಯ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಇಲ್ಲಿನ ಮ್ಯೂಸಿಯಂನಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನದಂದು ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ತ್ರಿವರ್ಣವನ್ನು ಹಾರಿಸಲಾಯಿತು.

ಆಗಸ್ಟ್ 15 ರಂದು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನಾಚರಣೆಯನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಗೆ ಬಹಳ ವಿಶೇಷವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿರಬೇಕು. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನದಂದು, ಭಾರತದ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ತ್ರಿವರ್ಣವನ್ನು ಹಾರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ತ್ರಿವರ್ಣವನ್ನು ಹಾರಿಸುವ ಸಂಪ್ರದಾಯವು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಸಮಯದಿಂದ ಬಂದಿದೆ, ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರ, ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರು ಅವರು ಮೊದಲು ಭಾರತದ ಧ್ವಜವನ್ನು ಲಾಹೋರಿ ಗೇಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಹಾರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಕೆಂಪು ಕೋಟೆ. ಅಂದಿನಿಂದ, ಈ ಸಂಪ್ರದಾಯವು ಇಂದಿನವರೆಗೂ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ದೆಹಲಿಯ ಶಾನ್ ಲಾಲ್ ಕೋಟೆ ಭಾರತದ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರಲ್ಲಿ ಸಂದೇಹವಿಲ್ಲ.

ಕೆಂಪು ಕೋಟೆ ಭದ್ರತೆ. (Red Fort Security)–

ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ದಾಳಿಯನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು, ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯ ಸುರಕ್ಷತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನಾಚರಣೆಯಲ್ಲಿ ಇದರ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಬಲಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ದೆಹಲಿ ಪೊಲೀಸರು ಮತ್ತು ಮಿಲಿಟರಿ ತಂಡಗಳು ಇದನ್ನು ಚೆನ್ನಾಗಿ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಇದು ಯಾವುದೇ ಫ್ಲೈ ಜೋನ್ ಪ್ರದೇಶವಲ್ಲ, ಅಂದರೆ ಯಾವುದೇ ವಿಮಾನವು ಇಲ್ಲಿಂದ ಹಾರಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಕೆಂಪು ಕೋಟೆ ಬಗ್ಗೆ.

ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯನ್ನು ಯಾವಾಗ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಯಿತು? ಕ್ರಿ.ಪೂ 1648 ರಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದವರು ಯಾರು? ಐದನೇ ಮೊಘಲ್ ದೊರೆ ಷಹಜಹಾನ್ ನಿರ್ಮಿಸಿದ.
ತ್ರಿವರ್ಣವನ್ನು ಮೊದಲು ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ಹಾರಿಸುದು ಯಾವಾಗ? ಆಗಸ್ಟ್ 16, 1947 ರಂದು, ಪಂಡಿತ್ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರು ಅದನ್ನು ಹಾರಿಸಿದರು.
ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದವರು ಯಾರು? ಇದನ್ನು ಅಂದಿನ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಿ ಉಸ್ತಾದ್ ಅಹ್ಮದ್ ಲಾಹೋರಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಕೆಂಪು ಕೋಟೆ ನಿರ್ಮಿಸಲು ಎಷ್ಟು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು? ಇದು 10 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿದೆ.
ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ಶೀಶ್ ಮಹಲ್ ಎಲ್ಲಿದೆ? ಉತ್ತರ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣದಲ್ಲಿದೆ
ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿರುವ ಸುಂದರವಾದ ತಾಣಗಳು ಯಾವುವು? ಚಾಬ್ರಿ ಬಜಾರ್, ಲಾಹೋರಿ ದರ್ವಾಜಾ, ದೆಹಲಿ ದರ್ವಾಜಾ, ಪಾನಿ ದರ್ವಾಜಾ, ಚಟ್ಟಾ ಚೌಕ್, ನೌಬತ್ ಖಾನ್, ದಿವಾನ್-ಎ-ಆಮ್, ಮುಮ್ತಾಜ್ ಮಹಲ್, ದಿವಾನೆ ಖಾಸ್ ಮತ್ತು ಮೋತಿ ಮಶ್ಜಿದ್.
ಕೆಂಪು ಕೋಟೆ ಎಲ್ಲಿದೆ? ಹಳೆಯ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿದೆ.
ಕೆಂಪು ಕೋಟೆ ಎಷ್ಟು ದಿನ ತೆರೆದಿರುತ್ತದೆ? ವಾರದಲ್ಲಿ 6 ದಿನಗಳು ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ ತೆರೆದಿರುತ್ತದೆ.
ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯನ್ನು ನೋಡಲು ಟಿಕೆಟ್‌ಗೆ ಎಷ್ಟು ವೆಚ್ಚವಾಗುತ್ತದೆ? ಟಿಕೆಟ್ ಭಾರತೀಯರಿಗೆ 10 ರೂ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಿಯರಿಗೆ 150 ರೂ.
ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯ ನಿರ್ಮಾಣ ಯಾವಾಗ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು? ಇದು 1648 ರಲ್ಲಿ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿತು.
ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯನ್ನು ಕಂಟೋನ್ಮೆಂಟ್ ಆಗಿ ಬಳಸುವುದು 1947 ರ ನಂತರ, ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯು ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯನ್ನು ಕಂಟೋನ್ಮೆಂಟ್ ಆಗಿ ಬಳಸಿತು. ಇದು 2003 ರವರೆಗೆ ಕಂಟೋನ್ಮೆಂಟ್ ಆಗಿ ಉಳಿಯಿತು.
ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯ ವಾರ್ಷಿಕ ಆದಾಯ ಎಷ್ಟು? 2015-16ರ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕೆಂಪು ಕೋಟೆ ಪ್ರತಿವರ್ಷ 6.07 ಕೋಟಿ ಗಳಿಸುತ್ತದೆ.
ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯನ್ನು ಎಷ್ಟು ಎಕರೆಗಳಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ? ಇದನ್ನು 254.67 ಎಕರೆ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು 2.4 ಕಿ.ಮೀ ಉದ್ದದ ಗಡಿಯೊಳಗೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಬಾಗಿಲುಗಳಿವೆ? 6 ಬಾಗಿಲುಗಳಿವೆ.
ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯ ಗೋಡೆಗಳ ಎತ್ತರ ಎಷ್ಟು? ಗೋಡೆಗಳು 33 ಮೀಟರ್ ಎತ್ತರ ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕು ಗೋಡೆಗಳು ಮಾತ್ರ 16 ಮೀಟರ್ ಎತ್ತರವಿದೆ.

 

ಕೆಂಪು ಕೋಟೆ ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಪರಂಪರೆಯಾಗಿದೆ, ಇದು ನಮ್ಮ ದೇಶವಾಸಿಗಳ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯಾಗಿದೆ. ನಾವು ಅದನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಕೆಂಪು ಕೋಟೆ ಅನೇಕ ರಾಜರ ಆಡಳಿತವನ್ನು ಕಂಡಿದೆ, ಇದು ರಾಜನ ಸಂತೋಷವನ್ನು ಮತ್ತು ಯಾರೊಬ್ಬರ ದುಃಖವನ್ನು ಕಂಡಿದೆ. ಮೊಘಲರ ಆಯೆಶಿ, ರೌಂಕೀನ್ ಜೊತೆಗೆ, ಬ್ರಿಟಿಷ್ ದೌರ್ಜನ್ಯವನ್ನೂ ಸಹ ನೋಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ನಾವು ಭಾರತೀಯ ಪರಂಪರೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಮ್ಮೆ ಪಡುತ್ತೇವೆ.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here