ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಬ್ಬ.

0
3919
Indian national holiday

ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಬ್ಬ.Indian National Festivals Essay in Kannada.

ನಮ್ಮ ಭಾರತ ದೇಶವು ಜಾತ್ಯತೀತ ದೇಶವಾಗಿದೆ, ಇಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ಜಾತಿ ಧರ್ಮದ ಜನರು ಎಲ್ಲಾ ಟೀಜ್ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಬಹಳ ಆಡಂಬರದಿಂದ ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ. ರಾಖಿ, ದೀಪಾವಳಿ, ದಸರಾ, ಈದ್, ಕ್ರಿಸ್‌ಮಸ್ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಜನರು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಭಾರತದ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಹಬ್ಬಗಳಿಗೆ ಕೊರತೆಯಿಲ್ಲ, ಧರ್ಮದ ಪ್ರಕಾರ ವಿಭಿನ್ನ ಹಬ್ಬಗಳಿವೆ. ಆದರೆ ಅಂತಹ ಕೆಲವು ಹಬ್ಬಗಳಿವೆ, ಅವು ಯಾವುದೇ ಜಾತಿಯವರಲ್ಲ, ಆದರೆ ನಮ್ಮ ರಾಷ್ಟ್ರವನ್ನು ನಾವು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಬ್ಬ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತೇವೆ.

ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಬ್ಬ. (Indian national festivals in Kannada ).

1947 ರಿಂದ ದೇಶದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರ, ಈ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಬ್ಬಗಳು ನಮ್ಮ ಜೀವನದ ಭಾಗವಾದವು, ಅಂದಿನಿಂದ ನಾವು ಅವರನ್ನು ಬಹಳ ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ಆಚರಿಸುತ್ತೇವೆ. ಈ ಹಬ್ಬವು ನಮ್ಮ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಏಕತೆಯನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಭಾರತದ ಪ್ರಮುಖ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಬ್ಬಗಳು –

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಬ್ಬದ ಹೆಸರು
1 ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನ 15 ಆಗಸ್ಟ್
2 ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವ 26 ಜನವರಿ
3 ಗಾಂಧಿ ಜಯಂತಿ 2 ಅಕ್ಟೋಬರ್

 

ಇದು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಬ್ಬ, ಇದು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಜಾದಿನವೂ ಆಗಿದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಶಿಕ್ಷಕರ ದಿನ, ಮಕ್ಕಳ ದಿನವೂ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಜಾದಿನವಾಗಿದೆ, ಇವುಗಳನ್ನು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಮಹಾನ್ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದ ನೆನಪಿಗಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ ಮಹಾನ್ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರು ಮತ್ತು ಸರ್ದಾರ್ ವಲ್ಲಭಭಾಯ್ ಪಟೇಲ್, ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಭೀಮರಾವ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರಂತಹ ನಾಯಕರಿಗೆ ವಿಶೇಷ ದಿನದಂದು ವಿಶೇಷ ಗೌರವ ಸಲ್ಲಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಹಬ್ಬಗಳು ದೇಶಕ್ಕೆ ಪ್ರೀತಿ ಮತ್ತು ಏಕತೆಯ ಸಂದೇಶವನ್ನು ತಿಳಿಸುತ್ತವೆ. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉತ್ಸವಗಳನ್ನು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಇದು ಉಳಿದ ಹಬ್ಬಗಳಿಂದ ಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ. ಈ ಹಬ್ಬಗಳನ್ನು ಆಚರಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುತ್ತದೆ, ಇಡೀ ದೇಶವನ್ನು ವಧುವಿನಂತೆ ಅಲಂಕರಿಸಲಾಗಿದೆ. ವಿವಿಧ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳಿವೆ.ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನ ಮತ್ತು ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವವು ಅತ್ಯುನ್ನತ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇದು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ವಿಶೇಷ ಹಬ್ಬಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಈ ದಿನ, ಪ್ರತಿ ರಾಜ್ಯ, ಜಿಲ್ಲೆ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರಿ ಕಟ್ಟಡಗಳಲ್ಲಿ ತ್ರಿವರ್ಣ ಧ್ವಜವನ್ನು ಹಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಎಲ್ಲಾ ಸರ್ಕಾರಿ ಕಚೇರಿಗಳು, ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ಎಲ್ಲೆಡೆ ಏಕರೂಪವಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಭಾರತದ ರಾಜಧಾನಿಯಾದ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ, ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಮಿಲಿಟರಿ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಸಹ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನ, ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಗೌರವ ಸಮಾರಂಭಗಳನ್ನು ಸಹ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಅದ್ಭುತ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಮಾಡುವವರನ್ನು ಗೌರವಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ದೇಶದ ಜನರು ಈ ದಿನ ಸಂದೇಶ, ಕಾರ್ಡ್ ನೀಡಿ ಪರಸ್ಪರ ಅಭಿನಂದಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನ.(Independence day)

1947 ರಲ್ಲಿ, ಭಾರತ ದೇಶವು 200 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಡಳಿತದಿಂದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಪಡೆಯಿತು. ನಾವು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಆಚರಿಸುತ್ತೇವೆ. ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಪ್ರತಿವರ್ಷ ಆಗಸ್ಟ್ 15 ರಂದು ಪೂರ್ಣ ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಭಾರತೀಯನಿಗೂ ಇದು ಸಂತೋಷದ ದಿನ, ಈ ದಿನ ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಜೀವ ನೀಡಿದ ಹುತಾತ್ಮರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ, ಎಲ್ಲರೂ ಅವರಿಗೆ ಗೌರವ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ದಿನ, ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ದೆಹಲಿಯ ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಗಳು ತಮ್ಮದೇ ರಾಜ್ಯದ ಧ್ವಜವನ್ನು ಹಾರಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ನಾಯಕರು ಕೆಲವು ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಧ್ವಜವನ್ನು ಹಾರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯಿಂದ ಪ್ರಧಾನಿ ದೇಶದ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಭಾಷಣಗಳನ್ನು ಸಹ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಪ್ರಧಾನಿ ದೇಶದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಮುಂಬರುವ ಕಾಲದ ಹೊಸ ಯೋಜನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ. ಧ್ವಜ ಬಂಧದ ನಂತರ ರಾಷ್ಟ್ರಗೀತೆ ಹಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ದೇಶದ ಸೈನ್ಯಕ್ಕೆ ಪ್ರಧಾನಿ ವಂದನೆ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಈ ದಿನದ ಸಿದ್ಧತೆಗಳು ಶಾಲೆ, ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿಯೂ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತವೆ. ಈ ದಿನವನ್ನು ನೃತ್ಯ ಹಾಡುಗಳು, ಭಾಷಣಗಳೊಂದಿಗೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅದರ ನಂತರ ಬಹುಮಾನ ವಿತರಣೆಯನ್ನೂ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ವಿವಿಧ ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಹೊರತಾಗಿ, ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ಶಾಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಾಲೇಜು ಮಕ್ಕಳು ಭಾಗವಹಿಸುತ್ತಾರೆ. ನೃತ್ಯ, ಪಿಟಿ, ಮೆರವಣಿಗೆ, ಭಾಷಣ, ಹಾಡುಗಳ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವಿರುತ್ತದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ ಕ್ರೀಡೆ, ಚರ್ಚೆಗಳು, ಮುಖ ಚಿತ್ರಕಲೆ ಮುಂತಾದ ಸ್ಪರ್ಧೆಗಳನ್ನು ಈ ದಿನಕ್ಕೆ ಕೆಲವು ದಿನಗಳ ಮೊದಲು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಎಲ್ಲಾ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ದೇಶದ ನಾಗರಿಕರ ಐಕ್ಯತೆಯನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುತ್ತವೆ. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಈ ದಿನ ಟಿವಿ, ರೇಡಿಯೊದಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತವೆ, ಚಲನಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಹಾಡುವುದರ ಹೊರತಾಗಿ, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವ (Republic day). 

ಜನವರಿ 26, 1950 ರಂದು ಭಾರತ ದೇಶದ ಸ್ವತಂತ್ರ ಸಂವಿಧಾನವನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲಾಯಿತು. ಅದರ ನಂತರ ನಾವು ಪ್ರತಿವರ್ಷ ಜನವರಿ 26 ಅನ್ನು ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವವಾಗಿ ಆಚರಿಸುತ್ತೇವೆ. ಈ ದಿನ ಭಾರತದ ಗೇಟ್‌ನಲ್ಲಿ ದೇಶದ ಎಲ್ಲ ಹುತಾತ್ಮರಿಗೆ ಪ್ರಧಾನಿ ಗೌರವ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ದಿನವು ಭಾರತದ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ನಾಗರಿಕರ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಈ ದಿನ ಭಾರತವು ಸಂಪೂರ್ಣ ಗಣರಾಜ್ಯವಾಯಿತು. ದೇಶವು ತನ್ನ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ನಡೆಸುವ ಹಕ್ಕನ್ನು ಪಡೆದಿತ್ತು. ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನಾಚರಣೆಯಂತೆ ಸಿದ್ಧತೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಎಲ್ಲೆಡೆ ಧ್ವಜವನ್ನು ಕಟ್ಟಲಾಗುತ್ತದೆ, ರಾಷ್ಟ್ರಗೀತೆ ನಂತರ ಭಾಷಣ. ಇದು ದೆಹಲಿಯ ರಾಜ್‌ಪಾತ್‌ನಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಸಿದ್ಧತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.ವಿಶೇಷ ಜಾನಪದ ನೃತ್ಯವನ್ನು ದೆಹಲಿಯ ಶಾಲಾ ಮಕ್ಕಳು ತಯಾರಿಸುತ್ತಾರೆ, ಜೊತೆಗೆ ಈ ದಿನದಂದು ವಿಶೇಷ ತಯಾರಿ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ದಿನ ದೇಶದ ಎಲ್ಲಾ ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಸಚಿವಾಲಯಗಳು ರಾಜ್‌ಪಾತ್‌ನಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಚಾರಣಗಳನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯುತ್ತವೆ. ಈ ಚಾರಣಗಳನ್ನು ಯಾವುದೇ ವಿಷಯದ ಮೇಲೆ ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನ, ವಿದೇಶದಿಂದ ಬಂದ ನಾಯಕನನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅತಿಥಿಯಾಗಿ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಪ್ರಧಾನಿಯಾದ ನಂತರ, ಅಮೆರಿಕ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಬರಾಕ್ ಒಬಾಮ ಅವರನ್ನು 2015 ರಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವದಂದು ಕರೆಯಲಾಯಿತು. ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ರಾಜ್‌ಪಾತ್‌ನಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 2 ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ ನಡೆಯುತ್ತದೆ.

ಈ ದಿನ ಧೈರ್ಯ ಮತ್ತು ಶೌರ್ಯದ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳನ್ನು ವಿತರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ವಿಶೇಷ ಗೌರವಗಳಿಗೆ ಪದ್ಮಭೂಷಣ, ವಿಭೂಷಣ್, ಭಾರರ ರತ್ನ ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ನಾಮನಿರ್ದೇಶನ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ದೇಶದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲೂ ಇದನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ವಿಭಿನ್ನ ಬಟ್ಟಲುಗಳನ್ನು ಸಹ ಹೊರತೆಗೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಆಕರ್ಷಣೆಯ ಮುಖ್ಯ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿದೆ. ಸೇನಾ ಮೆರವಣಿಗೆಗೆ ರಾಜ್ಯಪಾಲರು ವಂದಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಗಾಂಧಿ ಜಯಂತಿ (Gandhi Jayanti)-

ನಮ್ಮ ದೇಶದ ರಾಷ್ಟ್ರದ ಪಿತಾಮಹ ‘ಮೋಹನ್‌ದಾಸ್ ಕರಮ್‌ಚಂದ್ ಗಾಂಧಿ’ ಅವರ ಜನ್ಮ ದಿನಾಚರಣೆಯನ್ನು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 2 ರಂದು ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಗಾಂಧಿ ಜಯಂತಿ ಎಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರು ತಮ್ಮ ಕಠಿಣ ಪರಿಶ್ರಮದಿಂದ ಭಾರತದ ದೇಶಕ್ಕೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ನೀಡಿದ್ದರು. ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಗಾಂಧೀಜಿಯವರು ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಸಾಯಲು ಸಿದ್ಧರಿದ್ದರು, ಅವರು ಕೇವಲ ದೇಶದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಪ್ರೀತಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉತ್ಸವದಲ್ಲಿಯೂ ಇದು ಪ್ರಮುಖ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಈ ದಿನವನ್ನು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನ ಮತ್ತು ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವದಂತಹ ದೊಡ್ಡ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಈ ದಿನವು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಭಾರತೀಯರಿಗೂ ಶಾಂತಿ ಮತ್ತು ಸಹೋದರತ್ವದ ಸಂದೇಶವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಗಾಂಧೀಜಿಯವರು ಯಾವಾಗಲೂ ಸತ್ಯಾಗ್ರಹ ಮತ್ತು ಅಹಿಂಸೆಯೊಂದಿಗೆ ನಿಂತಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ ದೇಶಕ್ಕೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ನೀಡಿದ್ದರು. ಈ ದಿನ, ಶ್ರದ್ಧಾ ಸುಮನ್ ಅವರನ್ನು ಗಾಂಧೀಜಿಗೆ ಸರ್ಕಾರಿ, ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಅರ್ಪಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅವರ ಬಗ್ಗೆ ಹಾಡಿನ ಭಾಷಣವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ.ಈ ದಿನ ಪ್ರಧಾನಿ, ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ಮತ್ತು ದೇಶದ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ದೊಡ್ಡ ನಾಯಕರು ಗಾಂಧೀಜಿಯ ಸಮಾಧಿ ಸ್ಥಳವಾದ ರಾಜ್‌ಘಾಟ್‌ಗೆ ಹೋಗಿ ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿ ಅವರಿಗೆ ಗೌರವ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಾರೆ, ಇಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಪ್ರಾರ್ಥನಾ ಸಭೆಯನ್ನು ಸಹ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ ಗಾಂಧೀಜಿಯವರ ಜೀವನವನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಭಾಷಣಗಳು, ಚರ್ಚೆಗಳು, ವರ್ಣಚಿತ್ರಗಳು, ಪ್ರಬಂಧಗಳು, ಸೃಜನಶೀಲ ಬರವಣಿಗೆ ಸ್ಪರ್ಧೆಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ ಮಕ್ಕಳು ಗಾಂಧಿ ಜಿ ಅವರನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಹತ್ತಿರದಿಂದ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. 2014 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಗಾಂಧಿ ಜಯಂತಿಯವರೇ ‘ಸ್ವಚ್  ಭಾರತ ಅಭಿಯಾನ’ ವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.

ಮೇಲೆ ತಿಳಿಸಿದ ದಿನಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಲಾಲಾ ಲಜಪತ್ ರೈ, ರಾಣಿ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಬಾಯಿ, ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಮುಂತಾದ ಇನ್ನೂ ಕೆಲವು ಸ್ಮರಣೀಯ ದಿನಗಳಿವೆ. ಇವರೆಲ್ಲರೂ ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ತಮ್ಮ ಪ್ರಾಣವನ್ನೇ ಅರ್ಪಿಸಿದರು. ದೇಶವನ್ನು ಸ್ವತಂತ್ರಗೊಳಿಸುವುದು ತನ್ನ ಮೊದಲ ಕರ್ತವ್ಯವೆಂದು ಅವರು ಪರಿಗಣಿಸಿದರು. ಈ ಎಲ್ಲಾ ದಿನಗಳನ್ನು ಸಣ್ಣ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯವಾಗಿ, ಈ ಹಬ್ಬಗಳು ನಮ್ಮ ದೇಶವನ್ನು ಒಂದುಗೂಡಿಸುತ್ತವೆ, ಅಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಜಾತಿ, ಧರ್ಮ, ಸಮಾಜ ಈ ಹಬ್ಬಗಳನ್ನು ಆಚರಿಸದಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಬ್ಬದಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯರು ಏನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. 

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉತ್ಸವದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಶಾಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ದಿನ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ದೇಶದ ಹಿತದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ನಾಟಕಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಕೆಲವು ಸರ್ಕಾರಿ ಶಾಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಖಾಸಗಿ ಶಾಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಪರ್ಧೆ ನಡೆಯುತ್ತದೆ.

ಸಾಮಾಜಿಕ ಶಾಂತಿಯನ್ನು ಬಯಸುವ ಜನರು, ಈ ದಿನದಂದು ದೇಶದ ಧೈರ್ಯಶಾಲಿ ಸೈನಿಕರು ಮತ್ತು ದೇಶದ ಹಿತದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವವರ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡುತ್ತಾರೆ.

ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವ ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನದಂದು ಭಾರತೀಯರು ದೇಶಭಕ್ತಿ ಗೀತೆಗಳನ್ನು ಹಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ದೇಶಭಕ್ತರನ್ನು ನೆನೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿ ಜಯಂತಿ, ಅವರ ಹುಟ್ಟು ಹಾಗು ಜೀವನದ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ಅವರು ಭಾರತಕ್ಕಾಗಿ ಏನು ಮಾಡಿದರು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅಂದಹಾಗೆ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉತ್ಸವಗಳು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಜಾದಿನಗಳು, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉತ್ಸವಗಳಲ್ಲಿ ಶಾಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಚೇರಿಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

 

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here