ವಾಹನ ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪ್ ನೀತಿಗಳು ಯಾವುವು? vehicle scrappage policy in kannada.

0
vehicle scrappage policy 2020,vehicle scrappage policy india 2021,vehicle scrappage policy pdf,vehicle scrappage policy india 2021 pdf,vehicle scrappage policy 2021,scrappage policy announcement date,scrappage policy latest update,vehicle scrappage policy upsc,

ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ವಾಹನ ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪೇಜ್ ನೀತಿ

ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಕಾಗದರಹಿತ ಬಜೆಟ್ 2021-22 ರಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪ್ ನೀತಿಯನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ನೀತಿಯ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ, ಅನೇಕ ರೀತಿಯ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು ಜನರ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಬಂದಿವೆ. ಹಳೆಯ ಕಾರು, ಬೈಕು ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ವಾಹನ ಹೊಂದಿರುವವರು ಭಯಭೀತರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಈ ನೀತಿಯ ಆಗಮನದ ನಂತರ ತನ್ನ ವಾಹನಕ್ಕೆ ಏನಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಆಶ್ಚರ್ಯ ಪಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಮೀಕ್ಷೆಯೊಂದರ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ 55 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ವಾಹನಗಳು ಹಳೆಯವು ಮತ್ತು ಈ ನೀತಿಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರೆ ಇಷ್ಟು ವಾಹನಗಳಿಗೆ ಏನಾಗಬಹುದು. ಈ ಹೊಸ ವಾಹನ ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪಿಂಗ್ ನೀತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ನಿಮಗೆ ವಿವರವಾಗಿ ಹೇಳಲಿದ್ದೇವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ಈ ಲೇಖನವನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಓದಬೇಕು ಮತ್ತು ನೀವು ಈ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಂಡರೆ, ಅದನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಸ್ನೇಹಿತರೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ.

ಹೊಸ ವಾಹನ ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪ್ ನೀತಿ ಏನು

ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪಿಂಗ್ ಎಂದರೆ ನಿಮ್ಮ ಕಾರು 15 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಹಳೆಯದಾದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಕಾರು ರದ್ದುಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ನಿಮಗೆ ಆ ಕಾರನ್ನು ಓಡಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ನೀವು ಓಡುತ್ತಿದ್ದರೆ, ನಿಮಗೆ ಹಲವು ವಿಧಗಳಲ್ಲಿ ದಂಡ ವಿಧಿಸಬಹುದು. ಆದರೆ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಈ ನೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬಜೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಈ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ನಾವು ಕೆಳಗೆ ಉತ್ತರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ.

ನೀತಿಯ ಹೆಸರು ವಾಹನ ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪ್ ನೀತಿ
ಮೋಟಾರು ವಾಹನ ಕಾಯ್ದೆ 2019 ರಲ್ಲಿ ಸುಧಾರಣೆ 1 ಫೆಬ್ರವರಿ 2021
ನೀತಿಯನ್ನು ಯಾವಾಗ ಜಾರಿಗೆ ತರಲಾಗುವುದು? ಏಪ್ರಿಲ್ 1, 2022

 

ವಾಹನ ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪ್ ನೀತಿಯ ಪ್ರಯೋಜನವೇನು?

ಹೊಸ ವಾಹನ ಜಂಕ್ ನೀತಿಯನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಿದರೆ ದೇಶವು ಅನೇಕ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ. ಆಟೋಮೊಬೈಲ್ ಉದ್ಯಮವು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದಿಂದ ಆರ್ಥಿಕ ಹಿಂಜರಿತವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿದೆ. ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಆರ್ಥಿಕ ಹಿಂಜರಿತವನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು, ಸರ್ಕಾರವು ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪಿಂಗ್ ನೀತಿಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದೆ. ಈ ನೀತಿಯು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಅನುಕೂಲಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ –

ಆಟೋಮೊಬೈಲ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳು ವೇಗವನ್ನು ಪಡೆಯಲಿವೆ.
ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
ವಾಹನಗಳ ದರದಲ್ಲಿ ಇಳಿಕೆ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ.
ಮಾಲಿನ್ಯವಿಲ್ಲದ ವಾಹನಗಳು ಹೆಚ್ಚು.
ಉತ್ಪಾದನೆ ವೇಗಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.
ಭಾರತ ದೊಡ್ಡ ಉತ್ಪಾದನಾ ಕೇಂದ್ರವಾಗಲಿದೆ.
ರಫ್ತು ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಇತರ ದೇಶಗಳಿಗಿಂತ ಮುಂದಿದೆ.
55% ಉಕ್ಕನ್ನು ಜಂಕ್ ವಾಹನಗಳಿಂದ ಹೊರತೆಗೆಯಲಾಗುವುದು. ಇದು ಉಕ್ಕಿನ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಬಹಳವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಹೊಸ ವಾಹನ ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪ್ ನೀತಿಯಲ್ಲಿ ಏನು ಬದಲಾಗಿದೆ?

ನಿತಿನ್ ಗಡ್ಕರಿ ಜಿ, ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪಿಂಗ್ ನೀತಿಯಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತಾ, 15 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪ್ ಆಗಿದ್ದ ಖಾಸಗಿ ವಾಹನವು ಈಗ 20 ವರ್ಷಗಳಿಗೆ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ನೀವು ವೈಯಕ್ತಿಕ ವಾಹನವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ವಾಹನವನ್ನು 20 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪ್ ಮಾಡಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅದೇ ವಾಣಿಜ್ಯ ವಾಹನಗಳನ್ನು 15 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ರದ್ದುಗೊಳಿಸಲಾಗುವುದು. ಇದರಲ್ಲಿ, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತನ್ನ ವಾಹನವನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಹೊಸ ವಾಹನವನ್ನು ಖರೀದಿಸಬಹುದು. ಈ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ಇನ್ನೂ ಬಹಿರಂಗವಾಗಿ ಮಂಡಿಸದಿದ್ದರೂ ಅವರಿಗೆ ಇದರಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ನೀಡಲಾಗುವುದು.

ವಾಹನ ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪ್ ನೀತಿಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ಐಡಿಯಾ.

ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಈ ನೀತಿಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ಆಲೋಚನೆ ಇತ್ತು ಆದರೆ ಕೆಲವು ನಿರ್ಬಂಧಗಳಿಂದಾಗಿ ಅದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಗಡ್ಕರಿ ಹೇಳಿದರು. ಆದರೆ ಈ ಬಜೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಈ ನೀತಿಯ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ನೋಡಿದಾಗ, 2022 ರಲ್ಲಿ ಈ ನೀತಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ದೇಶವನ್ನು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ತರಲಾಗುವುದು ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಹೆಜ್ಜೆಯೊಂದಿಗೆ, ಮುಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ವಾಹನ ಉದ್ಯಮವು ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ ಮತ್ತು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಉತ್ಪಾದನೆ ಅತ್ಯಂತ ವೇಗವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತದೆ.

2021-22ರ ಬಜೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ವಾಹನ ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪಿಂಗ್ ನೀತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ಇಲ್ಲಿ ವಿವರವಾಗಿ ವಿವರಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಈ ನೀತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ನೀವು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ನಂತರ ನೀವು ಕಾಮೆಂಟ್ ಬಾಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೇಳಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ನಾವು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಉತ್ತರಿಸುತ್ತೇವೆ. ನೀವು ಈ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಬಯಸಿದರೆ, ಅದನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಸ್ನೇಹಿತರೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ.

FAQ’s

ಪ್ರಶ್ನೆ- ಈ ನೀತಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಮ್ಮ ವಾಹನಗಳನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆಯೇ?

ನಿಮ್ಮ ವಾಹನವು 15 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರಾಗಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಅದರ ಫಿಟ್‌ನೆಸ್ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ನೀವು ಹತ್ತಿರದ ಫಿಟ್‌ನೆಸ್ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಹೋಗಿ ನಿಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ವಾಹನದ ಫಿಟ್‌ನೆಸ್ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರವನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಶ್ನೆ- ಹೊಸ ವಾಹನ ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪಿಂಗ್ ನೀತಿಯಡಿ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಏನು ಬದಲಾವಣೆ?

ದೇಶದಲ್ಲಿ ಉಕ್ಕಿನ ಉತ್ಪಾದನೆ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ದೇಶವು ಉತ್ಪಾದನೆಯತ್ತ ಸಾಗಲಿದೆ.

ಪ್ರಶ್ನೆ-ಹೊಸ ನೀತಿಯನ್ನು ಯಾವಾಗ ಜಾರಿಗೆ ತರಲಾಗುವುದು?

ಇದು 1 ಏಪ್ರಿಲ್ 2022 ರಿಂದ ಜಾರಿಗೆ ಬರಲಿದೆ.

ಪ್ರಶ್ನೆ-ವಾಣಿಜ್ಯ ವಾಹನವು ಎಷ್ಟು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಮಾನ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ?

15 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಮಾನ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಶ್ನೆ- ಹಳೆಯ ವಾಹನವನ್ನು ನೀಡುವ ಬದಲು ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಏನಾದರೂ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ ಸಿಗುತ್ತದೆಯೇ?

ಹೌದು.

ಪ್ರಶ್ನೆ-ಹಳೆಯ ರೈಲುಗಳ ಬಳಕೆ ಏನು?

ವಾಹನಗಳನ್ನು ಜಂಕ್ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಮುರಿಯಲಾಗುವುದು ಮತ್ತು ಅದರಿಂದ ಅದನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲಾಗುವುದು ಎಂದು ನಾವು ಮೇಲೆ ಹೇಳಿದ್ದೇವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ನಾವು ಅವುಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದನೆಯಲ್ಲಿ ಬಳಸಬಹುದು.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here