ಕುಂಭಮೇಳ 2021 ಧಾರ್ಮಿಕ ಜಾತ್ರೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಿ.

0
Find out the most important information about Kumbh Mela 2021 Religious Fair

ಎಲ್ಲಾ ಹಿಂದೂ ಹಬ್ಬಗಳು ಮತ್ತು ದಿನಗಳನ್ನು ನಮ್ಮ ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದಲ್ಲಿ ಬಹಳ ವಿಶೇಷವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯು ಹಿಂದೂಗಳಿಗೂ ತುಂಬಾ ಹೆಚ್ಚು. ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದಲ್ಲಿ, ಅನೇಕ ಹಬ್ಬಗಳು ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಪ್ರಮುಖ ದಿನಗಳು ಜನರಿಗೆ ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿವೆ.

ಪರಿವಿಡಿ

ಇಂದು ಈ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ, ಧಾರ್ಮಿಕ ಜಾತ್ರೆಯ ಕುಂಭದ ಪ್ರಬಂಧವನ್ನು ನಿಮ್ಮೆಲ್ಲರಿಗೂ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಲಿದ್ದೇವೆ. ಇಂದಿನ ಈ ಪ್ರಬಂಧದಲ್ಲಿ, ಕುಂಭಮೇಳವನ್ನು ಯಾವಾಗ ಮತ್ತು ಏಕೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬ ವಿವರವಾದ ಪ್ರಬಂಧದ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮೆಲ್ಲರಿಗೂ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತೇವೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವೆಲ್ಲರೂ ಈ ಮಹತ್ವದ ಪ್ರಬಂಧವನ್ನು ಕೊನೆಯವರೆಗೂ ಓದಬೇಕು. ಧಾರ್ಮಿಕ ಜಾತ್ರೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಿ ಕುಂಭ.

ಪವನ್ ಕುಂಭಮೇಳ ಎಂದರೇನು?

ಇದನ್ನು ಕುಂಭ ಮೇಳ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಹಿಂದೂ ಸಭೆ. ಇದನ್ನು ಹಿಂದೂಗಳ ಸಾಮೂಹಿಕ ತೀರ್ಥಯಾತ್ರೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಹಿಂದೂ ಒಡಹುಟ್ಟಿದವರು ಮತ್ತು ಋಷಿ ಸಂತರು ಮತ್ತು ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ ಹೋರಾಟಗಾರರು ಸಹ ಇಲ್ಲಿ ಸೇರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಪವಿತ್ರ ನದಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಕುಂಭಮೇಳವು ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಇಂದಿಗೂ ಹಿಂದೂಗಳಲ್ಲಿ ಅದರ ಮಾನ್ಯತೆ ಮುಗಿದಿಲ್ಲ. ಹೊರಗಿನ ದೇಶದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ವಿದೇಶಿಯರು ಸೇರಿದಂತೆ ಹಿಂದೂ ಮೂಲದ ನಿವಾಸಿಗಳು ಕೂಡ ಒಮ್ಮೆ ಈ ಪವಿತ್ರ ಹಬ್ಬಕ್ಕೆ ಸೇರುತ್ತಾರೆ. ಪೌರಾಣಿಕ ನಂಬಿಕೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ಶುಭ ಹಬ್ಬದ ದಿನದಂದು ನದಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ದೇಹದ ಧೂಳು, ರೋಗಗಳು ಮತ್ತು ಪಾಪಗಳು ಧೂಳು ಹಿಡಿಯುತ್ತವೆ.

ಈ ಶುಭ ಉತ್ಸವದ ಶುಭ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿ 4 ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಭಾರತದ ವಿವಿಧ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಬೃಹತ್ ಕುಂಭಮೇಳವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಜಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಸಂತರು ಕೇಸರಿ ಬಣ್ಣವನ್ನು ಧರಿಸಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಭಗವಂತನನ್ನು ಆರಾಧಿಸುತ್ತಾರೆ. ಪ್ರತಿ 4 ವರ್ಷಗಳ ಈ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಈ ಜಾತ್ರೆಯು ಪವಿತ್ರ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ನಾಸಿಕ್‌ನ ಗೋದಾವರಿ ನದಿ, ಹರಿದ್ವಾರದ ಗಂಗಾ ನದಿಯ ದಡ, ಉಜ್ಜಯಿನಿಯ ಶಿಪ್ರಾ ನದಿಯ ದಡ ಮತ್ತು ಗಂಗಾ ನದಿ, ಯಮುನಾ ನದಿಯ ಸಂಗಮಗಳಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಯಾಗರಾಜ್ನಲ್ಲಿ ಸರಸ್ವತಿ ನದಿಯನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಪ್ರತಿ 4 ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ವಿವಿಧ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲಿರುವ ಈ ಜಾತ್ರೆಯವರೆಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಭದ್ರತಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮತ್ತು ಸಂಪೂರ್ಣ ಭದ್ರತಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಯಾತ್ರಿಕರ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಸೌಲಭ್ಯದ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯ ಸಂಪೂರ್ಣ ಜವಾಬ್ದಾರಿ ರಾಜ್ಯ ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಇದೆ. ಈ ಜಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಭಕ್ತರ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಸೌಲಭ್ಯವನ್ನೂ ಕೇಂದ್ರ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಪ್ರಯಾಗರಾಜ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಈ ಪವಿತ್ರ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಹಿಂದೆ ಅಲಹಾಬಾದ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು, ಆದರೆ ಈಗ ಈ ಪವಿತ್ರ ಸ್ಥಳವು ಪ್ರಯಾಗರಾಜ್ ಎಂದು ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ.

Find out the most important information about Kumbh Mela 2021 Religious Fair

ಕುಂಭಮೇಳದ ಇತಿಹಾಸ ಮತ್ತು ಪುರಾಣ

ಸ್ನೇಹಿತರೇ, ಕುಂಭಮೇಳವನ್ನು ಏಕೆ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಲು ಯಾವುದೇ ಸ್ಪಷ್ಟ ಮತ್ತು ದ್ರಢವಾಗಿ ಮನವರಿಕೆಯಾಗುವ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಕೆಲವು ಪುರಾಣಗಳು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಅದರ ಮೇಲೆ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾಗಿವೆ, ಅದು ಈ ರೀತಿಯಾಗಿದೆ.

ಹಿಂದೂ ಪುರಾಣದ ಪ್ರಕಾರ, ಎಲ್ಲಾ ದೇವರುಗಳು ಮತ್ತು ದೇವತೆಗಳು ತಮ್ಮ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡಿದರು, ಅಂದರೆ ಶಕ್ತಿ, ಋಷಿ ದುರ್ವಾಸದ ಮದ್ಯದಿಂದಾಗಿ. ನಂತರ ಎಲ್ಲಾ ದೇವತೆಗಳು ಮತ್ತು ದೇವರುಗಳು ತಮ್ಮ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಮರಳಿ ಪಡೆಯಲು ಬ್ರಹ್ಮ ಮತ್ತು ಶಿವನ ಆಶ್ರಯಕ್ಕೆ ಹೋದರು ಮತ್ತು ನಂತರ ಈ ಎರಡೂ ದೇವರುಗಳು ವಿಷ್ಣುವನ್ನು ಪೂಜಿಸುವಂತೆ ದೇವರುಗಳಿಗೆ ಸಲಹೆ ನೀಡಿದರು ಮತ್ತು ನಂತರ ವಿಷ್ಣು ಸ್ವತಃ ಕ್ಷೀರ್ ಸಾಗರ್ ಅನ್ನು ಮಂಥನ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಮಕರಂದವನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವಂತೆ ದೇವರುಗಳಿಗೆ ಸಲಹೆ ನೀಡಿದರು.

ಅದರಿಂದ. ಕ್ಷೀರ ಸಮುದ್ರವನ್ನು ಮಾತ್ರ ದೇವರುಗಳು ಮಂಥನ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ದೇವರುಗಳು ದೈತ್ಯಾಕಾರದ ಜೊತೆ ಒಪ್ಪಂದ ಮಾಡಿಕೊಂಡರು. ಈ ಮಂಥನದಲ್ಲಿ, ಮಂದಾರ ಪರ್ವತವನ್ನು ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ಕೋಲಿನಂತೆ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ದೇವರುಗಳು ಮತ್ತು ರಾಕ್ಷಸರ ನಡುವಿನ ಒಪ್ಪಂದದಲ್ಲಿ, ಮಂಥನದಲ್ಲಿ ಹೊರಬರುವ ಯಾವುದನ್ನಾದರೂ ಸಮಾನವಾಗಿ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಅದನ್ನು ವಿಭಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದೇ ರೀತಿಯ ಘಟನೆ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಮಂಥನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ವಿಷಯಗಳು ಸಮುದ್ರದಿಂದ ಹೊರಬಂದವು ಮತ್ತು ಎಲ್ಲರೂ ದೆವ್ವಗಳ ನಡುವೆ ಸಮಾನವಾಗಿದ್ದರು.

ವಿಷದ ಬಟ್ಟಲು ಸಾಗರದಿಂದ ಹೊರಬಂದು ವಿಷದ ಬಟ್ಟಲನ್ನು ಭಗವಾನ್ ಶಂಕರ್ ಸ್ವತಃ ಗ್ರಹಣ ಮಾಡಿದರು. ನಂತರ, ಮಂಥನ ಮಾಡುವಾಗ, ಒಂದು ಕಪ್ ಮಕರಂದವು ಸಮುದ್ರದಿಂದ ಹೊರಬಂದಿತು ಮತ್ತು ಅಮೃತವು ಹೊರಬಂದ ನಂತರ ದೇವರುಗಳು ರಾಕ್ಷಸರ ತಪ್ಪು ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಂಡರು. ಮಕರಂದ ಕಪ್ ದೆವ್ವಗಳಿಗೆ ಹೋಗಿದ್ದರೆ, ಜಗತ್ತು ನಾಶವಾಗುತ್ತಿತ್ತು ಮತ್ತು ದೇವರುಗಳ ಅಸ್ತಿತ್ವವು ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತಿತ್ತು.

ಈ ಎಲ್ಲ ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ಮನಗಂಡ ದೇವರುಗಳು ಇಂದ್ರನ ಮಗ ಮಕರಂದ ಕಲಾಶ್ ಅನ್ನು ಹೊತ್ತುಕೊಂಡು ಹೋದನು ಮತ್ತು ತಕ್ಷಣ ಇಂದ್ರನ ಮಗ ಕಲಾಶ್ನೊಂದಿಗೆ ಆಕಾಶಕ್ಕೆ ಹಾರಿದನು. ಈ ಮಕರಂದ ಹೂದಾನಿ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ದೇವರು ಮತ್ತು ರಾಕ್ಷಸರ ನಡುವೆ 12 ಹಗಲು ರಾತ್ರಿಗಳ ಕಾಲ ನಿರಂತರ ಯುದ್ಧ ನಡೆಯುತ್ತಿತ್ತು.

ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಮಕರಂದದ ಚಿತಾಭಸ್ಮವು ವಿವಿಧ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಬಿದ್ದಿತು ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕು ಸ್ಥಳಗಳು ಪ್ರಯಾಗರಾಜ್, ಹರಿದ್ವಾರ, ನಾಸಿಕ್ ಮತ್ತು ಉಜ್ಜಯಿನಿ. ಅಂದಿನಿಂದ, ದೈವಿಕ ಮತ್ತು ಅತೀಂದ್ರಿಯ ಶಕ್ತಿಗಳು ಈ ನಾಲ್ಕು ತೀರ್ಥಯಾತ್ರೆಯ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಮನೆಯನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಂಡಿವೆ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಈ ನಾಲ್ಕು ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಕುಂಭಮೇಳವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಡೆವ್ಲೋಕ್ನಲ್ಲಿ, 12 ದಿನಗಳು ಮಾನವರಿಗೆ 12 ವರ್ಷಗಳಿಗೆ ಸಮಾನವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಕುಂಬ್ ಮೇಳವನ್ನು ಈ ನಾಲ್ಕು ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ 12 ವರ್ಷಗಳ ಮಧ್ಯಂತರದಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಕುಂಭಮೇಳದ ಪ್ರಕಾರ ಯಾವುದು

ಹಿಂದೂ ಸಂಪ್ರದಾಯದ ಪ್ರಕಾರ ಮತ್ತು ಪದ್ಧತಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಮನುಷ್ಯ ತಮ್ಮ ಇಡೀ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಒಮ್ಮೆ ಕುಂಭದಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡಬೇಕು. ಪ್ರತಿ 12 ವರ್ಷಗಳ ಮಧ್ಯಂತರದಲ್ಲಿ 4 ವಿಭಿನ್ನ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಕುಂಭಮೇಳವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸುಮಾರು 144 ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಮಹಾ ಕುಂಭಮೇಳವನ್ನು ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮಹಾ ಕುಂಭಮೇಳವನ್ನು ಪ್ರಯಾಗರಾಜ್‌ನಲ್ಲಿಯೇ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮಹಾಕುಂಭ ಜಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಭಕ್ತರು ಪವಿತ್ರ ನದಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಒಂದು ದಂತಕಥೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಬ್ರಹ್ಮ ಜೀ ಒಮ್ಮೆ ಪವಿತ್ರ ಗಂಗಾ ನದಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಅಥವಾ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ, ಮನುಷ್ಯನು ಮಾಡಿದ ಎಲ್ಲಾ ಪಾಪಗಳನ್ನು ಮುಕ್ತಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಹಿಂದೂ ಪುರಾಣದ ಪ್ರಕಾರ, ಒಮ್ಮೆ ಕುಂಭಮೇಳದಲ್ಲಿ ಪವಿತ್ರ ನದಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡಿದರೆ, ಪೂರ್ವಜರ 88 ತಲೆಮಾರುಗಳ ಪಾಪಗಳನ್ನು ಮರೆತು ಅವರು ಮೋಕ್ಷವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ. ಮಹಾಕುಂಭವನ್ನು 2013 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಗರಾಜ್‌ನಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಈಗ 144 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ಮಹಾಕುಂಭವನ್ನು ನಡೆಸಲಾಗುವುದು.

ಕುಂಭಮೇಳ ಹೇಗೆ , ಅದನ್ನು ಕೆಳಗೆ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಪೂರ್ಣ ಕುಂಭಮೇಳ: – ಪೂರ್ಣಗುಂಬ್ ಮೇಳವನ್ನು ಪ್ರತಿ 12 ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಪ್ರಯಾಗರಾಜ್ ನಂತಹ ಪವಿತ್ರ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಜನರು ಪೂರ್ಣ ಕುಂಭಮೇಳದಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಗರಾಜ್ ಸಂಗಮದ ಪವಿತ್ರ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟುಗೂಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಭಗವಂತನನ್ನು ಪೂಜಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ಜಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ ಹೋರಾಟಗಾರರು ಮತ್ತು ಲಕ್ಷಾಂತರ ಹಿಂದೂ ಭಕ್ತರು ಹಾಜರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಈ ಶುಭ ಮತ್ತು ಶುಭ ದಿನದಂದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಸಂತರು ಮತ್ತು ಸಂತರು ಕೂಡ ಇಲ್ಲಿ ಸೇರುತ್ತಾರೆ.

ಅರ್ಧ ಕುಂಭಮೇಳ: – ಅರ್ಧ ಕುಂಭಮೇಳ ಎಂದರೆ ಅರ್ಧ ಕುಂಭ, ಅಂದರೆ ನ್ಯಾಯೋಚಿತ. ಈ ಜಾತ್ರೆಯನ್ನು ಅರ್ಧ ಕುಂಭ ಮೇಳ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಜಾತ್ರೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷದ ನಂತರ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿ 12 ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಪೂರ್ಣ ಕುಂಭಮೇಳ ಆಚರಣೆಗಳ ನಡುವೆ 6 ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಅರ್ಧ ಕುಂಭಮೇಳವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅರ್ಧ ಕುಂಭಮೇಳವನ್ನು ಪ್ರಯಾಗ್ ರಾಜ್ ಮತ್ತು ಹರಿದ್ವಾರದಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕೊನೆಯ ಅರ್ಧ ಕುಂಭಮೇಳವನ್ನು ಹರಿದ್ವಾರದಲ್ಲಿ 2016 ರಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಯಿತು.

ಕುಂಭಮೇಳ: – ಕುಂಭಮೇಳವನ್ನು ವಿವಿಧ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ವಿಭಿನ್ನ ಸಮಯಗಳಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕುಂಭಮೇಳವು ಒಮ್ಮೆ ನಡೆಯುವ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ಜಾತ್ರೆ. ಈ ಪವಿತ್ರ ಜಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಭಕ್ತರು ಇರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಪವಿತ್ರ ನದಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡಿದ ನಂತರ, ಅವರು ಆತ್ಮಸಾಕ್ಷಿಯ ನೆರವೇರಿಕೆಯಿಂದ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕವಾಗಿ ತೃಪ್ತರಾಗುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ದೇವರ ಆರಾಧನೆಯಲ್ಲಿ ಲೀನರಾಗುತ್ತಾರೆ.

ಮಾಘ ಕುಂಭಮೇಳ: – ಮಾಘ ಮೇಳವು ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮಕ್ಕೆ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾದ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಹಿಂದೂಗಳು ಮತ್ತು ಪುರಾಣಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಮಾಘ ಮೇಳವು ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡದ ಸೃಷ್ಟಿಯಾಗಿ ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡಿತು.ಪ್ರಯಾಗ್ ರಾಜ್‌ನಲ್ಲಿ ತ್ರಿವೇಣಿ ಸಂಗಮ್ ತೀರದಲ್ಲಿ ಮಾಘ ಕುಂಭಮೇಳವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿತ್ತು.ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ನಡೆಯುತ್ತದೆ .

ಕುಂಭಮೇಳ ಹಬ್ಬಕ್ಕೆ ಆಯ್ದ ಸ್ಥಳಗಳು

ಕುಂಭಮೇಳವು ಹಿಂದೂಗಳಿಗೆ ಬಹಳ ಪವಿತ್ರ ಮತ್ತು ಪವಿತ್ರ ಜಾತ್ರೆ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಇದನ್ನು ನಾಲ್ಕು ವಿಭಿನ್ನ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅದನ್ನು ನಾವು ವಿವರವಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ.

ಹರಿದ್ವಾರ: – ಹಿಂದೂ ಚೈತ್ರ ಮಾಸದ ಪ್ರಕಾರ, ಮೇಷ ರಾಶಿಯಲ್ಲಿ ಸೂರ್ಯ ಇದ್ದಾಗ ಮತ್ತು ಗುರು ಅಕ್ವೇರಿಯಸ್‌ನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ, ಈ ಜಾತ್ರೆಯನ್ನು ಹರಿದ್ವಾರದ ಪವಿತ್ರ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಯಾಗರಾಜ್: – ಹಿಂದೂ ತಿಂಗಳ ಮಂಗದಲ್ಲಿ, ಸೂರ್ಯ ಚಂದ್ರನು ಮಕರದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಮತ್ತು ಗುರು ಮಿರ್ಚಿಯಲ್ಲಿದ್ದಾಗ, ಕುಂಭಮೇಳವನ್ನು ಅಲಹಾಬಾದ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಈ ಪವಿತ್ರ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅಂದರೆ ಪ್ರಯಾಗರಾಜ್.

ನಾಸಿಕ್: – ಗುರು ಮತ್ತು ಲಿಯೋ ರಾಶಿಚಕ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಸೂರ್ಯ ಇರುವ ತಿಂಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ನಂತರ ಈ ಜಾತ್ರೆಯನ್ನು ನಾಸಿಕ್ನ ಪವಿತ್ರ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಉಜ್ಜಯಿನಿ: – ಗುರುವು ಲಿಯೋ ರಾಶಿಚಕ್ರದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಮತ್ತು ಸೂರ್ಯ ಮೇಷ ರಾಶಿಯಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅಥವಾ ವೈಶಾಖ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಗುರು, ಸೂರ್ಯ ಮತ್ತು ಚಂದ್ರರು ತುಲಾ ರಾಶಿಯಲ್ಲಿದ್ದಾಗ, ಈ ಜಾತ್ರೆಯನ್ನು ಉಜ್ಜಯಿನಿನ ಪವಿತ್ರ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಕುಂಭಮೇಳವನ್ನು ಹೇಗೆ ಆಚರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಂಪ್ರದಾಯ ಯಾವುದು
ಗೊತ್ತುಪಡಿಸಿದ ನಾಲ್ಕು ಸ್ಥಳಗಳ ಪವಿತ್ರ ನದಿಗಳ ತೀರದಲ್ಲಿ ಈ ಪವಿತ್ರ ಜಾತ್ರೆಯನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಜಾತ್ರೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಎಲ್ಲಾ ಭಕ್ತರು ಮತ್ತು ಜನರು ಪವಿತ್ರ ನದಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಈ ಜಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿನ ಇತರ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ಪವಿತ್ರ ಧಾರ್ಮಿಕ ಚರ್ಚೆಯಾಗಿರುವುದರಿಂದ, ಪುರುಷರು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರು ಬಡವರಿಗೆ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಆಹಾರವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಭಕ್ತಿಗೀತೆಗಳನ್ನು ಹಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಧಾರ್ಮಿಕ ಪಂಥಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಜಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ, ಸಂತರಂತಹ ಮಹಾನ್ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಮತ್ತು ಶ್ರೇಷ್ಠ ಸಂತರು ಇರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಅನಂತ ಜ್ಞಾನದ ಮೂಲಕ, ಅವರು ಮಾನವರ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ನಿರ್ದೇಶನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ, ಜೊತೆಗೆ ದೇವರ ಆರಾಧನೆ ಇತ್ಯಾದಿ.

ಸರ್ಕಾರದ ಪರವಾಗಿ ಕುಂಭಮೇಳದಲ್ಲಿ ಶಿಬಿರಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದರಿಂದ ಎಲ್ಲಾ ಭಕ್ತರು ಸುಲಭವಾಗಿ ತಮ್ಮ ಸಮಯವನ್ನು ಕಳೆಯಬಹುದು ಮತ್ತು ಅವರು ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಕುಂಭಮೇಳದಲ್ಲಿ, ಸ್ನಾನ ಮಾಡಿದ ನಂತರ ಭಕ್ತರನ್ನು ಪೂಜಿಸಿದ ನಂತರ, ಅವರು ಭಗವಂತನನ್ನು ಆರಾಧಿಸಿದ ನಂತರ ಕೆಲವು ದತ್ತಿ ದಕ್ಷನವನ್ನೂ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಸಂತರ ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿ ಸತ್ಸಂಗವನ್ನೂ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಜನರು ಸಹ ಕೇಳಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ. ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ, ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಹಿಂದೂಗಳಿಗೆ ಕುಂಭಮೇಳವು ಬಹಳ ಉತ್ಸಾಹ ಮತ್ತು ಗೌರವದಿಂದ ಆಚರಿಸಲ್ಪಡುವ ಹಬ್ಬವಾಗಿದೆ.

ಕುಂಭಮೇಳ ಬಗ್ಗೆ ಕೆಲವು ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಸಂಗತಿಗಳು

ಕುಂಭಮೇಳದ ಹಿಂದಿನ ದಂತಕಥೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಪ್ರತಿ 12 ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಈ ಬೃಹತ್ ಜಾತ್ರೆಯನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪುರಾಣಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಸಮುದ್ರ ಮಂತ್ರದಲ್ಲಿ ಅಮೃತ್ ಕಲಾಶ್ ನಿರ್ಮೂಲನೆಯ ನಂತರ, ದೇವರುಗಳು ಮತ್ತು ರಾಕ್ಷಸರ ನಡುವೆ 12 ದಿನ ಮತ್ತು ರಾತ್ರಿಗಳವರೆಗೆ ನಿರಂತರ ಯುದ್ಧ ನಡೆದಿತ್ತು ಮತ್ತು ಇದು ಒಂದೇ ಯುದ್ಧವಾಗಿತ್ತು.

1 ದಿನ ಮತ್ತು ಸ್ವರ್ಗದ ಒಂದು ರಾತ್ರಿ ಭೂಮಿಯ 1 ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಸಮಾನವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಈ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಪ್ರತಿ 12 ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಮಹಾಕುಂಭ ಮೇಳವನ್ನು 2013 ರಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಈಗ 144 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ಈ ಜಾತ್ರೆ ನಡೆಯಲಿದೆ ಮತ್ತು 100 ದಶಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಭಕ್ತರು ಮಹಾಕುಂಭ ಜಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಂಡರು ಮತ್ತು ಅದರ ಎಣಿಕೆ ಸರ್ಕಾರವೇ ಅಂದಾಜಿಸಿದೆ. ಹಿಂದೂಗಳ ಈ ಪವಿತ್ರ ಮತ್ತು ದೈತ್ಯ ಉತ್ಸವವು 14 ತಾತ್ಕಾಲಿಕ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು, ಈ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಹಾಜರಿದ್ದ 243 ವೈದ್ಯರು, 30,000 ಪೊಲೀಸ್ ಪಡೆ ಮತ್ತು ಭದ್ರತಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಮತ್ತು 40,000 ಶೌಚಾಲಯಗಳು ಮತ್ತು ಸಚಿವಾಲಯಗಳ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ನಿರ್ವಹಣಾ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.

ಹಿಂದೂಗಳ ಈ ಪವಿತ್ರ ಹಬ್ಬವು 2000 ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತಲೂ ಹಳೆಯದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದಲ್ಲದೆ, ಜಾತ್ರೆಯ ಮೊದಲ ದಾಖಲಿತ ವಿವರಗಳನ್ನು ಚೀನಾದ ಪ್ರವಾಸಿ ಹುವಾನ್ ತ್ಸಾಂಗ್ ದಾಖಲಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಈ ಚೀನಾದ ಪ್ರವಾಸಿ ಕ್ರಿ.ಪೂ 629-645ರಲ್ಲಿ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬಂದರು.

ಅಮೃತ ಕುಭರ್ ಸಾಧನೆ ದಿಲೀಪ್ ಮಾಜಿ ಐಜಿ ನಿರ್ದೇಶನದ ಮೊದಲ ಬಂಗಾಳಿ ಚಲನಚಿತ್ರವಾಗಿದ್ದು, ಈ ಚಿತ್ರವು ಕುಂಭಮೇಳವನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದೆ ಮತ್ತು 1982 ರಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಯಿತು.

ಕುಂಭಮೇಳದಲ್ಲಿ ಅಂದಾಜು ವ್ಯವಹಾರ ಆದಾಯ 12 ಸಾವಿರ ಕೋಟಿ. ಕುಂಭಮೇಳದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 65000 ಉದ್ಯೋಗಾವಕಾಶಗಳಿವೆ.

ನಾಲ್ಕು ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಕುಂಭಮೇಳದಲ್ಲಿ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವುದು ಅದರ ಮುಖ್ಯ ಅಭ್ಯಾಸವಾಗಿದೆ.
ಮುಂಬರುವ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಉತ್ಸವದ ನಿರ್ವಹಣೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ಭರವಸೆಯೊಂದಿಗೆ ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ ಈ ಗುಂಪಿನ ವೈಮಾನಿಕ ನೋಟವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಿತು.

ಉತ್ಸವವು ನಾಗ ಸಾಧುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಬೆತ್ತಲೆ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿದೆ.
ಯುನೆಸ್ಕೋ ಕುಂಭಮೇಳಕ್ಕೆ ಭಾರತದ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಪರಂಪರೆಯ ರೂಪವನ್ನು ನೀಡಿದೆ.
ಕುಂಭಮೇಳದಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಿದ ಈ ಪ್ರಬಂಧವನ್ನು ನಿಮ್ಮೆಲ್ಲರಿಗೂ ಇಷ್ಟವಾಗಬಹುದೆಂದು ನಾವು ಭಾವಿಸುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ಕುಂಭಮೇಳಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಈ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಮತ್ತು ಮಹತ್ವದ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನೀವು ಸ್ವೀಕರಿಸುತ್ತೀರಿ. ಕುಂಭಮೇಳವು ಹಿಂದೂಗಳ ನಂಬಿಕೆ ಮತ್ತು ಐಕ್ಯತೆಯನ್ನು ಆಚರಿಸುವ ಮತ್ತು ಧಾರ್ಮಿಕ ನಂಬಿಕೆಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುವ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಹಬ್ಬವಾಗಿದೆ.

 

 

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here