21 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಭಾರತ

0
India in the 21st Century

21 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಭಾರತ  ( India in 21st Century in Kannada ).

ನಾವು ಪ್ರಸ್ತುತ ಇಪ್ಪತ್ತೊಂದನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಹತ್ತೊಂಬತ್ತನೇ ಶತಮಾನವನ್ನು ಬ್ರಿಟನ್‌ನ ಸಮಯ ಎಂದು ಕರೆಯುವಂತೆಯೇ, ಇಪ್ಪತ್ತನೇ ಶತಮಾನವನ್ನು ಅಮೆರಿಕಾದ ಶತಮಾನ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅದೇ ರೀತಿ ಇಪ್ಪತ್ತೊಂದನೇ ಶತಮಾನವು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಸೇರಿದೆ. ಐಬಿಎಂ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಫಾರ್ ಬಿಸಿನೆಸ್ ವ್ಯಾಲ್ಯೂ ನೀಡಿದ ‘ಇಂಡಿಯನ್ ಸೆಂಚುರಿ’ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ: ಭಾರತವು ವೇಗವಾಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತಿರುವ ಆರ್ಥಿಕತೆಯಾಗಿದೆ. ಮುಂದಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಭಾರತವು ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಗತಿ ಹೊಂದುತ್ತಿರುವ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸೇರ್ಪಡೆಯಾಗಿದೆ.

ಸಮಯ ದೇಶಗಳ ಸ್ಥಿತಿ
ಹತ್ತೊಂಬತ್ತನೆಯ ಶತಮಾನ ಬ್ರಿಟನ್‌ನ ಸುವರ್ಣಯುಗ
ಇಪ್ಪತ್ತನೆ ಶತಮಾನ ಪ್ರಪಂಚದ ಮೇಲೆ ಅಮೆರಿಕದ ಪ್ರಭಾವ
ಇಪ್ಪತ್ತೊಂದನೇ ಶತಮಾನ ಇಂಡಿಯನ್ ಸೆಂಚುರಿ ಎಂದರೆ ಭಾರತದ ಸರಿಯಾದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ದೇಶಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಅದರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತಿರುವ ದೇಶದಿಂದ ಕೂಡಿ ಬರುವ ಸಮಯ

 

ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರ, ನಮ್ಮ ದೇಶವು ವಿವಿಧ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಗತಿ ಸಾಧಿಸಿದೆ, ಅವುಗಳೆಂದರೆ: ಸಾಮಾಜಿಕ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಪ್ರಗತಿ, ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳು, ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕವಾಗಿ ಶ್ರೀಮಂತರು, ಶಿಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ, ಸುಧಾರಿತ ಕೃಷಿ ವಿಧಾನಗಳು, ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ವಿಜ್ಞಾನದ ಸರಿಯಾದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ, ವೈದ್ಯಕೀಯ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ. ಸಂಶೋಧನಾ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳು, ಇತ್ಯಾದಿ, ಇದರಲ್ಲಿ ನಾವು ಈಗ ಮುಂದೆ ಸಾಗಿದ್ದೇವೆ.

ಡಿಜಿಟಲ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಡಿಜಿಟಲ್ ಇಂಡಿಯಾ) –

ಇಂದಿನ ಭಾರತವನ್ನು ಇಪ್ಪತ್ತೊಂದನೇ ಶತಮಾನದ ಭಾರತ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರದ ಆಗಮನದ ನಂತರ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಡಿಜಿಟಲ್ ಕ್ರಾಂತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಸಂವಹನಗಳು ನಡೆದಿವೆ. ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಗಳಿಸಿದ ರೀತಿ, ಅದೇ ರೀತಿ ಇಂದು ಭಾರತದ ಅನೇಕ ಸರ್ಕಾರಿ ಸೌಲಭ್ಯಗಳಿಗಾಗಿ, ನಾವು ಮನೆಯಿಂದ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು. ಈಗಲೂ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲೂ ಈ ಸೇವೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಡಿಜಿಟಲ್ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಭಾರತೀಯರಿಗೂ ಲಭ್ಯವಿದೆ. ಭಾರತಕ್ಕೆ ಡಿಜಿಟಲ್ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದ ನಂತರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿವೆ. ಮತ್ತು ಮುಂದಿನ ಸಮಯ ಭಾರತದಿಂದ ಎಂದು ನಾವು ಹೇಳಬಹುದು.

ಇಪ್ಪತ್ತೊಂದನೇ ಶತಮಾನದ ಭಾರತದ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯಲು, ನಾವು ಅದನ್ನು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಅಂಶಗಳಲ್ಲಿ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ :

ಆರ್ಥಿಕ ವಲಯದಲ್ಲಿ:

ಇಂದು ನಮ್ಮ ದೇಶವು ಮೊದಲಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಸಮರ್ಥವಾಗಿದೆ. ಹೊವಾರ್ಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ದರವು ಸುಮಾರು 7% ರಷ್ಟಿದೆ, ಇದು ವೇಗವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ದೇಶವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಇದು 2024 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಚೀನಾಕ್ಕಿಂತ ಮುಂದಿದೆ. ಇಂದಿಗೂ ನೋಡಿದರೆ, ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಎರಡನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ, ಚೀನಾ ನಂತರ ನಾವು ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಆರ್ಥಿಕ ಶಕ್ತಿ.

ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಅವರ ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವರು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ವಿದೇಶಿ ನೇರ ಹೂಡಿಕೆ [ಎಫ್‌ಡಿಐ ನೀತಿ] ಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಅನುಮೋದನೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಈಗ ಅನೇಕ ಹೊರಗಿನ ಕಂಪನಿಗಳು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಲು ಹಿಂಜರಿಯುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವರ ಆರ್ಥಿಕತೆಯು ದೇಶದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ.

ವೈದ್ಯಕೀಯ ವಿಜ್ಞಾನ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ:

ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ನಾವು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಅಗ್ರಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದ್ದೇವೆ, ಆದರೆ ಸಲಕರಣೆಗಳ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ ನಾವು ಹಿಂದುಳಿದಿದ್ದೇವೆ, ಆದರೆ ಇಂದು ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ. ಎಲ್ಲಾ ಕಾಯಿಲೆಗಳ ಪರಿಹಾರಗಳು ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿವೆ, ಹಾಗೆಯೇ ಎಲ್ಲಾ ಯಂತ್ರಗಳ ತನಿಖೆ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಾಗಿದೆ.
ಇಂದು, ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾದ ಮೊದಲ ಪಂಚವಾರ್ಷಿಕ ಯೋಜನೆಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ, ನಮ್ಮ ವೈದ್ಯರು ಮತ್ತು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿನ ಹಾಸಿಗೆಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಕ್ರಮವಾಗಿ ಸುಮಾರು 2 ಪಟ್ಟು 6 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಜನರು ಮೊದಲಿಗಿಂತ ಮಲೇರಿಯಾ, ಟಿಬಿ, ಕಾಲರಾ [ಕಾಲರಾ] ನಂತಹ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಅದೇ ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಮರಣ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ: ಪ್ಲೇಗ್, ಸಣ್ಣ ತಾಯಿ, ಇತ್ಯಾದಿ. ದೇಶದಲ್ಲಿ ಪ್ರಚಲಿತದಲ್ಲಿರುವ ಪೋಲಿಯೊದಂತಹ ರೋಗವನ್ನು ನಾವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಿರ್ಮೂಲನೆ ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ. ದೇಶದಲ್ಲಿ ಸರಾಸರಿ ವಯಸ್ಸು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ರೋಗಗಳಿಂದ ಸಾವಿನ ಪ್ರಮಾಣವೂ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆರೋಗ್ಯ ನೀತಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ನಾವು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ “ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಆರೋಗ್ಯ” ಗುರಿಯನ್ನೂ ಸಾಧಿಸುತ್ತೇವೆ. ವೈದ್ಯಕೀಯ ವಿಜ್ಞಾನದಲ್ಲಿ ಪ್ರಗತಿ ಸಾಧಿಸುವುದರ ಜೊತೆಗೆ, ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ರೋಗಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸುವಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸುವಲ್ಲಿ ನಾವು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದ್ದೇವೆ.

ತಾಂತ್ರಿಕ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ:

ತಾಂತ್ರಿಕ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿಯೂ ನಾವು ಮೊದಲಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಗತಿ ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ. ನಾವು ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಅನೇಕ ಯಂತ್ರಗಳು, ಯಂತ್ರಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ನಾವು ಅದನ್ನು ನಾವೇ ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ದೊಡ್ಡ ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳಲ್ಲಿ ಉತ್ಪಾದನೆ, ಯಂತ್ರಗಳ ಸಹಾಯದಿಂದ ಸರಕುಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುವುದು, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದು [ಗಣಕೀಕರಣ] ಇತ್ಯಾದಿ. ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಸುಲಭಗೊಳಿಸಿದೆ.

ಗಣಕೀಕರಣ:

ಇಂದು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ವಿಭಾಗವು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ, ನೀವು ಅದರ ಮೂಲಕ ಯಾವುದೇ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ವಿನಿಮಯ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಅಲ್ಲದೆ, ಈ ಕುರಿತು ಎಲ್ಲಾ ಮಾಹಿತಿಯೂ ಲಭ್ಯವಿದೆ. ಇದು ‘ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್’ ಅನ್ನು ಸಹ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಅದರ ಮೂಲಕ ನಾವು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುವಾಗ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಬಹುದು. ಈ ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಕಂಪನಿಗಳು ಸ್ಥಳೀಯ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಸ್ಪರ್ಧಿಸುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ ಅವರು ಅನೇಕ ಜನರಿಗೆ ಉದ್ಯೋಗವನ್ನು ಸಹ ಒದಗಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಸ್ವಯಂ-ಮೊಬೈಲ್ ವಲಯದಲ್ಲಿ:

ಈ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ನಾವು ಇನ್ನೂ ಅಪೇಕ್ಷಿತ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ: ನಮ್ಮ ದೇಶವು ಕಾರುಗಳ ತಯಾರಿಕೆಗಾಗಿ ವಿದೇಶಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿದೆ. ನಾವು ಅದರ ಭಾಗಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ. ಆದರೆ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿವೆ ಮತ್ತು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಈ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿಯೂ ನಾವು ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತೇವೆ.

ಕೃಷಿ ಉತ್ಪಾದನಾ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ:

ಇಂದು ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ, ಕೃಷಿ ಮಾಡುವಾಗ ಪ್ರವಾಹ, ಬರ ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳು ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳು ಲಭ್ಯವಿವೆ, ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ 21 ನೇ ಶತಮಾನದ ದೇಶದ ಉತ್ಪಾದನೆಯು ಅಧಿಕವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಗಡಿರೇಖೆಗಳು. ಇಂದು, ನಾವು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಆಹಾರ ಪದಾರ್ಥಗಳ ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಇತರ ದೇಶಗಳ ಅಗತ್ಯಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ರಫ್ತು ಮಾಡಲು ಸಹ ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು, ದೇಶದಲ್ಲಿ ‘ಹಸಿರು ಕ್ರಾಂತಿ’ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಕೊಡುಗೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಬೆಳೆ ವೈಫಲ್ಯ, ಕೊಳೆಯುವಿಕೆ ಮುಂತಾದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ನಾವು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು ಮತ್ತು ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಸುಧಾರಿತ ಬೀಜಗಳು, ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳು, ನೀರಾವರಿಯ ಸಮರ್ಪಕ ಮತ್ತು ಸುಧಾರಿತ ವಿಧಾನಗಳು, ಶೇಖರಣಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಇತ್ಯಾದಿಗಳು ಅದರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಲ್ಲಿ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾದ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸಿವೆ.

ರಕ್ಷಣಾ ಸಲಕರಣೆಗಳ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ:

ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ 3 ರೀತಿಯ ಸೈನಿಕರಿದ್ದಾರೆ: ಸೈನ್ಯ, ನೌಕಾಪಡೆ ಮತ್ತು ವಾಯುಪಡೆ. ಈ ಮೂರೂ ಸೇರ್ಪಡೆಗೊಂಡರೆ, ನಾವು ವಿಶ್ವದ ಮೊದಲ 7 ಶಕ್ತಿಗಳಲ್ಲಿ ಇಡುತ್ತೇವೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಮೂರು ಸೈನ್ಯಗಳ ರಕ್ಷಣಾ ಸಾಧನಗಳು ಸಹ ನಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ನಾವು ಕಡಿಮೆ ತೂಕದ ಯುದ್ಧ ವಿಮಾನವನ್ನು ತಯಾರಿಸುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದ್ದೇವೆ. ಈ ವಿಮಾನದ ಹೆಸರು ‘ತೇಜಸ್’ ಮತ್ತು ಅದರ ಎಲ್ಲಾ ಭಾಗಗಳು, ಯಂತ್ರಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಇದು ನಮ್ಮ ರಕ್ಷಣಾ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಇದುವರೆಗಿನ ದೊಡ್ಡ ಸಾಧನೆಯಾಗಿದೆ.

ರಕ್ಷಣಾ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಖಾಸಗಿ ವಲಯಗಳನ್ನು ಸೇರ್ಪಡೆಗೊಳಿಸುವುದರೊಂದಿಗೆ, ಅದರ ತ್ವರಿತ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಅಂಬಾನಿ ಬಂಧು ಮತ್ತು ಟಾಟಾದಂತಹ ಕಂಪನಿಗಳನ್ನು ಇದರಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಪ್ರಸ್ತುತ ಅವರ ಯೋಜನೆಗಳು ಅನುಮತಿಗಾಗಿ ಸರ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ ಅಂಟಿಕೊಂಡಿವೆ.

ಶಿಕ್ಷಣ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ:

ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಶಿಕ್ಷಣದ ಮಟ್ಟವೂ ಸುಧಾರಿಸಿದೆ. ಆದರೆ ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ನಾವು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಮಾತ್ರ ಉಚಿತವಾಗಿ ನೀಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು, ಅದು ಸಾಕಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಇಂದು, ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಎಲ್ಲಾ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಉನ್ನತ ಶಿಕ್ಷಣ ಪಡೆಯಬಹುದು. ಸಾಕಷ್ಟು ಶಾಲೆಗಳು, ಕಾಲೇಜುಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ತೆರೆಯಲಾಗಿದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ನಮ್ಮ ಸ್ಥಳದ ಹೊರಗಿನ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳೂ ಶಿಕ್ಷಣ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಬರುತ್ತಾರೆ. ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ, ವಯಸ್ಕರ ಶಿಕ್ಷಣ ಅಭಿಯಾನ, ಸರ್ವ ಶಿಕ್ಷಣ ಅಭಿಯಾನದಂತಹ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ನಡೆಸುವ ಮೂಲಕ ದೇಶದ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಶ್ಲಾಘನೀಯ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ. ದೇಶದ ಒಟ್ಟಾರೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗಾಗಿ, ಹುಡುಗರ ಜೊತೆಗೆ ಹುಡುಗಿಯರ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕೂ ಸರಿಯಾದ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿವೆ. ಬದಲಿಗೆ, ಇಂದು ದೇಶದ ಕಲ್ಪನಾ ಚಾವ್ಲಾ [ಮೊದಲ ಭಾರತೀಯ ಮಹಿಳಾ ಗಗನಯಾತ್ರಿ], ಇಂದಿರಾ ಗಾಂಧಿ [ಮೊದಲ ಮಹಿಳಾ ಪ್ರಧಾನಿ], ಪ್ರತಿಭಾ ದೇವಿ ಸಿಂಗ್ ಪಾಟೀಲ್ [ಮೊದಲ ಮಹಿಳಾ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು], ಚಂದಾ ಕೊಚ್ಚರ್ [ಐಸಿಐಸಿಐ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಮತ್ತು ಡಿ. ಯ ಪ್ರಸ್ತುತ ಸಿಇಒ, ಇತ್ಯಾದಿ . ಇನ್ನೂ ಮುಂದೆ ಹೋಗಿದೆ.

ಇಪ್ಪತ್ತೊಂದನೇ ಶತಮಾನದ ಭಾರತವು ಈ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಗತಿಯಲ್ಲಿದೆ, ಇನ್ನೂ ಕೆಲವು ಕ್ಷೇತ್ರಗಳು ಪ್ರಗತಿಯಾಗಿಲ್ಲ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಅವುಗಳ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಲ್ಲಿ ಸುಧಾರಣೆಯ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿದೆ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಮುಂದುವರಿದವು -:

ನಿರುದ್ಯೋಗ:

ಇಂದು ನಮ್ಮ ದೇಶವು ಯುವ ಶಕ್ತಿಯ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಶ್ರೀಮಂತ ರಾಷ್ಟ್ರವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಆದರೆ ಉದ್ಯೋಗದ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ ಈ ಶಕ್ತಿ ವ್ಯರ್ಥವಾಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಅನೇಕ ಪ್ರತಿಭೆಗಳು ವಿದೇಶದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಉದ್ಯೋಗ ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ದೇಶದ ನಷ್ಟ. ದೇಶದ ಯುವಕರು ಕೀಳರಿಮೆ ಹೊಂದುವ ಮೂಲಕ ಅಪರಾಧದ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ಸಾಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ನಮಗೆ ಅನೇಕ ಉದ್ಯೋಗಾವಕಾಶಗಳು ಬೇಕಾಗುತ್ತವೆ. ನಾವು ನಿರುದ್ಯೋಗ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಿದರೆ, ಅನೇಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಸ್ವತಃ ತಾವೇ ತೆಗೆದುಹಾಕಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಬಡತನ:

ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ದುರದೃಷ್ಟಕರ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ ಶ್ರೀಮಂತರು ಮತ್ತು ಶ್ರೀಮಂತರು ಮತ್ತು ಬಡವರು ಬಡವರಾಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ದೇಶವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಇದುವರೆಗೂ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಎಣಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಎಣಿಕೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಸ್ವಿಸ್ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲೋ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡಿರುವ ಕಪ್ಪು ಹಣ, ಅದನ್ನು ದೇಶಕ್ಕೆ ತರುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಯಶಸ್ವಿಯಾದರೆ, ಈ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಬಹಳ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಪರಿಹರಿಸಬಹುದು.

ಜನಸಂಖ್ಯೆ:

ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಅತ್ಯಂತ ವೇಗದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ನಾವು ಜಾರಿಗೆ ತಂದ ಯೋಜನೆಗಳ ಲಾಭವನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರವೂ ಅವುಗಳನ್ನು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಯಶಸ್ವಿಗೊಳಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ. ನಾವು ಇಂದು ಭಾರತೀಯರು 125 ಕೋಟಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು. ಇದರಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಎಲ್ಲಾ ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಕಷ್ಟ. ಅದನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ, ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ನಮ್ಮ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯು ದಿನದಿಂದ ದಿನಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ಎಲ್ಲದರ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ನಮ್ಮನ್ನು ‘ಸೂಪರ್-ಪವರ್’ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ: ಇಂದು ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಸ್ಥಾನವು ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ಇತರ ದೇಶಗಳಿಗಿಂತ ಪ್ರಬಲವಾಗಿದೆ, ಅದು ಆರ್ಥಿಕ, ರಾಜಕೀಯ ವಲಯ, ಮಿಲಿಟರಿ ಶಕ್ತಿ ಆಗಿರಲಿ.ಇದು ಒಂದು ವಿಷಯವಾಗಿರಬೇಕು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಕ್ಷೇತ್ರ ಅಥವಾ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳು [ಜನಸಂಖ್ಯಾ].

ನಮ್ಮ ದೇಶವು ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಸುಮಾರು 77% ರಷ್ಟಿದೆ, ಅದರ ಜಿಡಿಪಿ. ನಮ್ಮ ಕೊಡುಗೆ 75%, ನಮ್ಮ ಭೂಪ್ರದೇಶದ 77% ನಮ್ಮ ಭೂಪ್ರದೇಶದ ಭಾಗವಾಗಿದೆ, ಅದರ ರಕ್ಷಣಾ ಬಜೆಟ್‌ನ 80% ನಮ್ಮದು ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಮಿಲಿಟರಿ ಪಡೆಯ 82% ನಮ್ಮ ಮಿಲಿಟರಿ ಪಡೆಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿದೆ ಮತ್ತು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ – ಖಂಡಿತವಾಗಿ – ನಾವು ಜಗತ್ತು. ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ, ಅವರ ಪ್ರಸ್ತುತ ಜಿಡಿಪಿ. ದರ 9.2%, ಇದು ಜಾಗತಿಕ ಆರ್ಥಿಕತೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ನಮ್ಮ ದೇಶವು ಇತರ ದೊಡ್ಡ ಆರ್ಥಿಕ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳೊಂದಿಗೆ ಒಪ್ಪಂದಗಳು ಮತ್ತು ಒಪ್ಪಂದಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದು ಇಪ್ಪತ್ತೊಂದನೇ ಶತಮಾನದ ಸೂಪರ್ ಶಕ್ತಿಯನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯತ್ತ ಸಾಗಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಹೀಗಾಗಿ, ಇಪ್ಪತ್ತೊಂದನೇ ಶತಮಾನದ ಭಾರತದ ಭವಿಷ್ಯವು ತುಂಬಾ ಸುವರ್ಣವಾಗಿದೆ.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here