ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಹೇಗೆ ತೆರೆಯುವುದು? ಸುಲಭವಾಗಿ ಆದಾಯ ಪಡೆಯಬಹುದು..

0
595
How to open a common service center in rural areas? Earn easily ..
ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರ 2020 ಅನ್ನು ಹೇಗೆ ತೆರೆಯುವುದು (ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ, ಆನ್‌ಲೈನ್ ಅರ್ಜಿ ನೋಂದಣಿ, ನೋಂದಣಿ, ವೆಬ್‌ಸೈಟ್, ಸಿಎಸ್‌ಸಿ ಡಿಜಿಟಲ್ ಸೇವೆ, ಸಹಾಯವಾಣಿ ಸಂಖ್ಯೆ, ಅರ್ಜಿ ಸ್ಥಿತಿ, ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರ)

ಜನರ ಸುಧಾರಣೆಗಾಗಿ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ಪ್ರತಿದಿನ ಕೆಲವು ಹೊಸ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಈ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ತಮ್ಮನ್ನು ಹೇಗೆ ನೋಂದಾಯಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂಬುದು ಅವರಿಗೆ ಅರ್ಥವಾಗದ ಕಾರಣ ಬಡ ಜನರನ್ನು ತಲುಪದ ಕೆಲವು ಯೋಜನೆಗಳಿವೆ.

ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು, ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ತೆರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಡಿಜಿಟಲ್ ಕೇಂದ್ರಗಳು ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರದ ಮೂಲಕ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುವ ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಜನರಿಂದ ನೀವು ತಿಂಗಳಿಗೆ ಸಮಂಜಸವಾದ ಆದಾಯವನ್ನು ಹೇಗೆ ಸುಲಭವಾಗಿ ಪಡೆಯಬಹುದು ಎಂದು ಇಂದು ನಾವು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿಸುತ್ತೇವೆ.

ಸಿಎಸ್ಸಿ (CSC) ಎಂದರೇನು?

ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ಮೊದಲು, ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರ ಯಾವುದು ಎಂದು ನೀವು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು? ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಡಿಜಿಟಲ್ ಸೇವೆಯನ್ನು ನಡೆಸುವ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರವು ಸರ್ಕಾರವು ನಾಗರಿಕರಿಗೆ, ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಕೃಷಿ, ಆರೋಗ್ಯ, ಮನರಂಜನೆ, ಶಿಕ್ಷಣ, ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಹಣಕಾಸು ಸೇವೆಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಉಪಯುಕ್ತತೆ ಪಾವತಿಗಳೊಂದಿಗೆ ವಿವಿಧ ಯೋಜನೆಗಳಿಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸುವ ಸಾಧನವಾಗಿದೆ. ಈ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರಗಳ ಉದ್ದೇಶವೇನು?

ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರದ ಗುರಿ

ದೇಶವು ಡಿಜಿಟಲ್ ಆಗಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ಇಂದಿಗೂ, ಇಂಟರ್ನೆಟ್‌ಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದ ಅನೇಕ ಜನರಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಅವರು ಸರ್ಕಾರವು ಒದಗಿಸುವ ಸೇವೆಗಳ ಸರಿಯಾದ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುವುದಿಲ್ಲ. ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು, ಅಂತಹ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ತೆರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅದು ಅವರ ಅಗತ್ಯಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಯಾಗಿ ಕೆಲವು ಶುಲ್ಕಗಳನ್ನು ಸಹ ವಿಧಿಸುತ್ತದೆ. ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರದ ಮುಖ್ಯ ಉದ್ದೇಶವೆಂದರೆ ಸರ್ಕಾರಿ ಮತ್ತು ಖಾಸಗಿ ವಲಯದಿಂದ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ವಲಯದಿಂದ ಪಡೆದ ಎಲ್ಲಾ ಸೇವೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಡಿಮೆ ಶುಲ್ಕದಲ್ಲೂ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದು.

ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ತೆರೆಯಲು ಒಬ್ಬರು ಹೇಗೆ ನೋಂದಾಯಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು?

ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿ ನೋಂದಣಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಸರ್ಕಾರವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿದೆ. ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಅವರ ನೋಂದಾಯಿತ ಮೊಬೈಲ್ ಸಂಖ್ಯೆ ಮತ್ತು ಇಮೇಲ್ ಐಡಿ ಹೊಂದಿರಬೇಕು.

ಸರ್ಕಾರದ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ ನೋಂದಣಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ.

ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿ, ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕಾಗಿ ಸರ್ಕಾರ ನೀಡಿರುವ ತಮ್ಮ ಫಾರ್ಮ್ ಅನ್ನು ಭರ್ತಿ ಮಾಡಲು ಅರ್ಜಿದಾರರು ಅಧಿಕೃತ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ಗೆ ಹೋಗಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ನೋಂದಣಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಾಗಿ, ಅರ್ಜಿದಾರರು ಮುಖಪುಟದಲ್ಲಿ ನೀಡಲಾದ ಹೊಸ ವಿಎಲ್ಇ ನೋಂದಣಿ ಅಥವಾ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಬಟನ್ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಅರ್ಜಿದಾರರಿಗೆ ಅರ್ಜಿದಾರರ ಹೆಸರು, ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ಸಂಖ್ಯೆ ಸಂಖ್ಯೆ, ಧ್ರಡೀಕರಣ ಪ್ರಕಾರ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾಪ್ಚಾ ಕೋಡ್ ಮುಂತಾದ ಅಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಧ್ರಡೀಕರಣ ಮುಗಿದ ನಂತರ, ಅರ್ಜಿದಾರರು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಕೆಲವು ಟ್ಯಾಬ್‌ಗಳಾದ ಕಿಯೋಸ್ಕ್, ವೈಯಕ್ತಿಕ, ವಸತಿ, ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್, ದಾಖಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ವಿವರಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಎಲ್ಲಾ ವಿವರಗಳನ್ನು ಭರ್ತಿ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಿದ ನಂತರ ನಿಮ್ಮ ಪ್ಯಾನ್ ಕಾರ್ಡ್ ನಕಲನ್ನು ಅಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ ಫೋಟೋವನ್ನು ಸಹ ಅಲ್ಲಿ ಅಪ್‌ಲೋಡ್ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು ಸಹ ಅರ್ಜಿದಾರರು ನಿಖರ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಭರ್ತಿ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ, ನೀವು ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ದೋಷದಿಂದಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳದಂತೆ ನಿಮ್ಮ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಕೂಲಂಕಷವಾಗಿ ಪರಿಶೀಲಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.
ಅದರ ನಂತರ ನಿಮ್ಮ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ ನಂತರ ನೀವು ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು.

ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡ ನಂತರ ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿದಾಗ, ನಿಮ್ಮ ನೋಂದಣಿ ಇಮೇಲ್ ID ಯಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಮೇಲ್ ಅನ್ನು ನೀವು ಪಡೆಯುತ್ತೀರಿ ಅದು ನಿಮ್ಮ ನೋಂದಣಿಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

ನೋಂದಣಿಗೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ದಾಖಲೆಗಳು

ಈ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ನೋಂದಣಿಗಾಗಿ ನೀವು ಮೊದಲು 18 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟವರಾಗಿರಬೇಕು ಎಂಬ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ನೀವು ಮೊದಲು ನೋಂದಣಿಗೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು. ಯೋಜನೆಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನಮೂದಿಸಬೇಕು. ಪೆನ್ ಕಾರ್ಡ್ ಜೊತೆಗೆ, ನೀವು ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಇಮೇಲ್ ಐಡಿಯನ್ನು ಸಹ ನಮೂದಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಯ ಸಂಪೂರ್ಣ ವಿವರಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿನ ಬ್ಯಾಂಕಿನಲ್ಲಿ ನೋಂದಾಯಿತ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನಮೂದಿಸುವುದು ಅವಶ್ಯಕ. ಪಾಸ್ಪೋರ್ಟ್ ಗಾತ್ರದ ಫೋಟೋವನ್ನು ಸಹ ಹಾಕಬೇಕು.
ಅರ್ಜಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಹತ್ತನೇ ತರಗತಿಯ ಮಾರ್ಕ್‌ಶೀಟ್ ಸಹ ಅಗತ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಇದಲ್ಲದೆ, ನೀವು ಯಾವುದೇ ಉನ್ನತ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಪಡೆದಿದ್ದರೆ, ಅದರ ದಾಖಲೆಗಳು ಸಹ ಅಗತ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ.
ಅರ್ಜಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ವಸತಿ ವಿಳಾಸ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರವೂ ಅಗತ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ನೀವು ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಎಲ್ಲಿ ತೆರೆಯಲು ಬಯಸುತ್ತೀರಿ, ಅದೇ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಅಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಬೇಕು.
ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳು ಮತ್ತು ಅರ್ಹತೆಗಳು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಪ್ರಕಾರ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ತೆರೆಯಲು ಸರ್ಕಾರವು ಕೆಲವು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಮತ್ತು ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳನ್ನು ಹೊರಡಿಸಿದೆ, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತನ್ನ ಸಿಎಸ್ಸಿ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಮಾತ್ರ ತೆರೆಯಬಹುದು: –

ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿ, ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ತೆರೆಯಲು ಬಯಸುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ 18 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಾಗಿರಬೇಕು ಮತ್ತು ಕನಿಷ್ಠ 10 ನೇ ಪಾಸ್ ಆಗಿರಬೇಕು. ಇದಲ್ಲದೆ, ಅವನು ವಾಸಿಸುವ ರಾಜ್ಯದ ಸ್ಥಳೀಯ ಭಾಷೆಯ ಜೊತೆಗೆ, ಅವನಿಗೆ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಭಾಷೆ ಮತ್ತು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಬಗ್ಗೆ ಮೂಲಭೂತ ಜ್ಞಾನವೂ ಇರಬೇಕು.
ಈ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ನೋಂದಣಿ ಪಡೆಯಲು, ಅರ್ಜಿದಾರರಿಗೆ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ಇರುವುದು ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿದೆ. ಅರ್ಜಿದಾರರ ಬಳಿ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಅವನು ಕೂಡಲೇ ತನ್ನ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ತಯಾರಿಸಬೇಕು.

ವಿಎಲ್ಇ ಎಂದರೇನು?

ವಿಎಲ್ಇ ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ತನ್ನದೇ ಆದ ಸಿಎಸ್ಪಿ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಮುಖ ಬಡ್ಡಿದಾರ.

ಸಿಎಸ್ಸಿ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ತೆರೆಯುವ ವೆಚ್ಚ ನೋಂದಣಿ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನೀವು ಯಾವುದೇ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಪಾವತಿಸಬೇಕಾಗಿಲ್ಲವಾದರೂ, ಅದರಲ್ಲಿರುವ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ನಿಮಗೆ 1.50 ಲಕ್ಷ ರೂ. ಸಿಎಸ್ಸಿ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ನಿಮಗೆ ಈ ಕೆಳಗಿನ ವಸ್ತುಗಳು ಬೇಕಾಗುತ್ತವೆ: –

ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರವು 500 ಜಿಬಿ ಹಾರ್ಡ್ ಡಿಸ್ಕ್ ಮತ್ತು 1 ಜಿಬಿ RAM ಹೊಂದಿರುವ ಕನಿಷ್ಠ ಎರಡು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು. ಇದಲ್ಲದೆ, ನೀವು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಜೊತೆಗೆ ಸಿಡಿ ಮತ್ತು ಡಿವಿಡಿ ಡ್ರೈವ್ ಅನ್ನು ಸಹ ಹೊಂದಿರಬೇಕು. ವಿಂಡೋಸ್ ಎಕ್ಸ್‌ಪಿ ಸರ್ವಿಸ್ ಪ್ಯಾಕ್ 2 ಅಥವಾ ಕಾನೂನು ಪರವಾನಗಿ ಹೊಂದಿರುವ ಉತ್ತಮ ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಹೊಂದಿರಬೇಕು.

ಪ್ರಿಂಟ್ ಪಡೆಯಲು, ವರ್ಣರಂಜಿತ ಮತ್ತು ಬಿಳಿ ಮತ್ತು ಕಪ್ಪು ಬಣ್ಣದ ಮುದ್ರಣಗಳನ್ನು ತೆಗೆಯುವ ಮುದ್ರಕವೂ (computer Printer) ಇರಬೇಕು. ಅರ್ಜಿದಾರರ ಛಾಯಾ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ನೀವು ಬ್ಯಾಕ್ ಕ್ಯಾಮೆರಾ ಅಥವಾ ಡಿಜಿಟಲ್ ಕ್ಯಾಮೆರಾವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು. ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್‌ಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಮತ್ತು ವರ್ಗಾಯಿಸಲು ಪೆನ್‌ಡ್ರೈವ್ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

ನಿಮ್ಮ ಸಾಧನವು ಕನಿಷ್ಠ 4 ಗಂಟೆಗಳ ಬ್ಯಾಟರಿ ಬ್ಯಾಕಪ್ ಹೊಂದಿರಬೇಕು. ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್‌ಗಳನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಅಪ್‌ಲೋಡ್ ಮಾಡಲು ನೀವು ಸ್ಕ್ಯಾನರ್ ಅನ್ನು ಸಹ ಹೊಂದಿರಬೇಕು.
ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಇಲ್ಲದೆ ಇದೆಲ್ಲವನ್ನೂ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ, ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು 128 ಕೆಬಿಪಿಎಸ್ ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ವೇಗವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು.

ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರದ ಮೂಲಕ ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲಾಗಿದೆ

ದೇಶದಲ್ಲಿ ಇಂತಹ ಅನೇಕ ಸೌಲಭ್ಯಗಳು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿವೆ, ಅದು ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಒದಗಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ ಇದರಿಂದ ಅವರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸಬಹುದು. ಈ ಕೆಳಗಿನ ಕೆಲವು ಸೌಲಭ್ಯಗಳಿವೆ, ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಯಾವುದೇ ನಾಗರಿಕನು ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಹೋಗುವ ಮೂಲಕ ಸಹಾಯ ಪಡೆಯಬಹುದು ಇದರಿಂದ ಅವರ ಕೆಲಸವನ್ನು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಮಾಡಬಹುದು.

ವಿಮಾ ಸೇವೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಯಾವುದೇ ಸಮಸ್ಯೆಗೆ ಪರಿಹಾರ ಪಡೆಯಲು ಯಾರಾದರೂ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಬಹುದು. ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತನ್ನ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್ ಪಡೆಯಲು ಬಯಸಿದರೆ, ಅವನು ಅನೇಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ, ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಅವನು ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಹೋಗಿ ಅಲ್ಲಿರುವ ಅಧಿಕಾರಿಯಿಂದ ಸಹಾಯ ಪಡೆಯಬಹುದು.

ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರಗಳು ಎಲ್‌ಐಸಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ದಾಖಲೆಗಳು ಅಥವಾ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಹ ಬಹಳ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ. ಎಸ್‌ಬಿಐ ಮತ್ತು ಪಿಂಚಣಿ ಸೇವೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಕೆಲಸವನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರದಿಂದಲೂ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಒಬ್ಬ ನಾಗರಿಕನಿಗೆ ಬ್ಯಾಂಕಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಯಾವುದೇ ಕೆಲಸವಿದ್ದರೆ, ಅದನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವ ಕೆಲಸವನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರದ ಅಧಿಕಾರಿಯೂ ಸಹ ಮಾಡುತ್ತಾನೆ.

ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ನಾಗರಿಕರ ಗುರುತಾಗಿರುವ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್‌ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಯಾವುದೇ ಸಮಸ್ಯೆಗೆ ನೀವು ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೂ ಹೋಗಬಹುದು. ಎಲ್ಇಡಿ ಎಂಎಸ್‌ಯು ಜೊತೆಗೆ ಕೌಶಲ್ಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ನೀವು ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೂ ಭೇಟಿ ನೀಡಬಹುದು.
ದೇಶದಲ್ಲಿ ಚುನಾವಣೆಗಳು ನಡೆಯುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಜನರು ತಮ್ಮ ಗುರುತಿನ ಚೀಟಿಗಳಿಗಾಗಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ಸುತ್ತುತ್ತಾರೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರವು ಅವರಿಗೆ ಸುಲಭವಾದ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ.
ವಿದ್ಯುತ್ ಬಿಲ್ ಪಾವತಿಸುವುದರ ಜೊತೆಗೆ, ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರಗಳು ನೀರು ಅಥವಾ ಇತರ ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಬಿಲ್ ಪಾವತಿಸಲು ಸಹಕಾರಿಯಾಗಿದೆ.

ಎಲ್ಲೋ ಹೋಗಲು ನಿಮ್ಮ ರೈಲ್ವೆ ಟಿಕೆಟ್ ಕಾಯ್ದಿರಿಸಬೇಕಾದರೆ ಮತ್ತು ಅದರ ದಾರಿ ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೂ ಹೋಗಬಹುದು. ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಯಾವುದೇ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರಗಳು ನಿಮಗೆ ಬಹಳ ಸಹಾಯಕವಾಗಿವೆ.

ಆರೋಗ್ಯ ಸೇವೆಗಳಲ್ಲಿನ ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ, ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಹೋಗುವ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮ ಸಮಸ್ಯೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಬಹುದು. ಸರ್ಕಾರವು ಹೊಸ ಸೇವೆಯನ್ನು ನೀಡಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರದ ಮೂಲಕವೂ ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತೀರಿ.

ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತನ್ನ ಜಾತಿ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರ ಅಥವಾ ನಿವಾಸ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರವನ್ನು ಪಡೆಯುವಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಅವನು ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಹೋಗಿ ತನ್ನ ಕೆಲಸವನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಬಹುದು.

ಹಣ ಸಂಪಾದಿಸುವುದು ಹೇಗೆ?

ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಮೇಲೆ ತಿಳಿಸಿದ ಎಲ್ಲಾ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಕೆಲವು ಶುಲ್ಕವನ್ನು ವಿಧಿಸುತ್ತಾನೆ. ಮತ್ತು ಇದು ಅವರ ಆದಾಯವೂ ಆಗಿದೆ. ಅಂದಾಜು ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಸಿಎಸ್ಸಿ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ತೆರೆಯುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಪ್ರತಿ ತಿಂಗಳು 30 ಸಾವಿರಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಆದಾಯವನ್ನು ಆರಾಮವಾಗಿ ಪಡೆಯಬಹುದು. ಸಮಯದ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ವಿಧಿಸಿದ ನಂತರ, ಇದು ಎಂದಿಗೂ ಏರಿಳಿತಗೊಳ್ಳದ ಆಜೀವ ಕೆಲಸ ಮತ್ತು ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಷ್ಟದ ಭಯವಿಲ್ಲ. ಸರ್ಕಾರದ ಅನುಮತಿಯೊಂದಿಗೆ, ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಗಳಂತಹ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಮತ್ತು ಡಿಜಿಟಲ್ ಸೇವೆಗಳು ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲದ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ತೆರೆಯಬಹುದು.

ಸಿಎಸ್ಸಿ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಸ್ಥಿತಿ ಪರಿಶೀಲನೆ

ನಿಮ್ಮ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕಾಗಿ ನೀವು ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಭರ್ತಿ ಮಾಡಿ ನಂತರ ಆ ಅರ್ಜಿಯ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ತಿಳಿಯಲು ಬಯಸಿದರೆ, ನೀವು ಅರ್ಜಿಯ ಅರ್ಜಿ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು. ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಈ ಕೆಳಗಿನ ಹಂತಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ನ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನೀವು ಪರಿಶೀಲಿಸಬಹುದು:

ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿ, ನೀವು ಸಿಎಸ್ಸಿ ಅರ್ಜಿ ಸಂಖ್ಯೆಯೊಂದಿಗೆ ಅಧಿಕೃತ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ಗೆ ಹೋಗಬೇಕು.
ಅಧಿಕೃತ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿದಾಗ, ನೀವು ಸಿಎಸ್‌ಸಿ ಸ್ಥಿತಿ ಪರಿಶೀಲನೆಯ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ನೋಡುತ್ತೀರಿ, ಅದರ ಮೇಲೆ ನೀವು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಅದರ ನಂತರ ನೀವು ಸಿಎಸ್ಸಿ ಅರ್ಜಿ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಭರ್ತಿ ಮಾಡಬೇಕು ಅಲ್ಲಿ ಸಿಎಸ್ಸಿ ಅರ್ಜಿ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ನಿಮ್ಮ ಸಂಖ್ಯೆ ಸರಿಯಾಗಿದ್ದರೆ, ಅದನ್ನು ನಮೂದಿಸಿದ ನಂತರ, ನೀವು ಕ್ಯಾಪ್ಚಾ ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ನೋಡುತ್ತೀರಿ. ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಆಯ್ಕೆಯಲ್ಲಿ ನೀವು ಆ ಕ್ಯಾಪ್ಚಾ ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಭರ್ತಿ ಮಾಡಬೇಕು, ಅದರ ನಂತರ ನೀವು ಸಬ್ಮಿಟ್ ಬಟನ್ ಒತ್ತಿ. ನಿಮ್ಮ ಅರ್ಜಿ ನಮೂನೆಯ ಸಂಪೂರ್ಣ ಸ್ಥಿತಿ ನಿಮಗೆ ಬಹಿರಂಗವಾಗಿ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ.

ನಿಮ್ಮ ಅರ್ಜಿಯ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನೋಡುವ ಮೂಲಕ, ನೀವು ಕಾಗದವನ್ನು ಅಪ್‌ಲೋಡ್ ಮಾಡಲು ಕೇಳಿಕೊಂಡರೆ ನೀವು ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಬಹುದು, ನಂತರ ನೀವು ಸಿಎಸ್‌ಸಿ ನೋಂದಣಿ ಪೋರ್ಟಲ್‌ಗೆ ಹೋಗಿ ಅಲ್ಲಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತೆ ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು.ನಿಮ್ಮ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು ರೂಪ ನೆನಪಿಡಿ, ನಿಮ್ಮ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ನಲ್ಲಿನ ಸಣ್ಣ ಕೊರತೆಯು ಅರ್ಜಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಲು ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

ನಿಮ್ಮಲ್ಲಿ ಸಿಎಸ್ಸಿ ಅರ್ಜಿ ಸಂಖ್ಯೆ ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ನೀವು ಏನು ಮಾಡಬೇಕು?

ನೀವು ಸಿಎಸ್ಸಿ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ನೋಂದಾಯಿತ ಇಮೇಲ್ ಐಡಿಯನ್ನು ನೀವು ಹುಡುಕಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ನೀವು ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬಳಸಿದ್ದೀರಿ. ಅರ್ಜಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನೀವು ಮೇಲ್ ಅನ್ನು ಸಹ ಸ್ವೀಕರಿಸುತ್ತೀರಿ ಮತ್ತು ಆ ಮೇಲ್ನಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಸಿಎಸ್ಸಿ ಅರ್ಜಿ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನೀವು ಸುಲಭವಾಗಿ ಪಡೆಯುತ್ತೀರಿ. ನೀವು ಆ ಮೇಲ್ ಅನ್ನು Digitalseva ನಿಂದ ಸ್ವೀಕರಿಸುತ್ತೀರಿ. ನೀವು ಆ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಪಡೆದ ತಕ್ಷಣ ನಿಮ್ಮ ಸಿಎಸ್ಸಿ ಫಾರ್ಮ್ನ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನೀವು ಪರಿಶೀಲಿಸಬಹುದು.

ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯ ಮನುಷ್ಯನು ಸುಲಭವಾಗಿ ತೆರೆಯಬಹುದು. ಇಂದಿನ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಮೂಲಕ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ಇಂಟರ್ನೆಟ್‌ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿ ಹೇಗೆ ನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕು ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಆರಾಮವಾಗಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರದ ಮಾಲೀಕರಾಗಬಹುದು. ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ತೆರೆದ ನಂತರ, ಅಲ್ಲಿ ನೀವು ಸಹ ಆದಾಯವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತೀರಿ, ಹೆಚ್ಚು ತರಬೇತಿ ಪಡೆಯದ ಅಂತಹ ಜನರಿಗೆ ಸಹ ನೀವು ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

FAQ –
ಪ್ರಶ್ನೆ: ಸಿಎಸ್ಸಿ ಎಂದರೇನು?
ಉತ್ತರ: ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರವು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಡಿಜಿಟಲ್ ಸೇವೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಸೇವೆಯಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಶ್ನೆ: ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ?
ಉತ್ತರ: ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರ ಅಂದರೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರ.

ಪ್ರಶ್ನೆ: ಸಿಎಸ್‌ಸಿಯ ಪೂರ್ಣ ರೂಪ ಯಾವುದು?
ಉತ್ತರ: ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರ

ಪ್ರಶ್ನೆ: ಸಿಎಸ್ಸಿ ಯೋಜನೆ ಎಂದರೇನು?
ಉತ್ತರ: ಈ ಯೋಜನೆಯಡಿ ದೇಶದ ಮೂಲೆ ಮೂಲೆಯಲ್ಲಿ ಡಿಜಿಟಲ್ ಸೇವೆ ಒದಗಿಸಲು ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ತೆರೆಯಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಎಲ್ಲಾ ಸರ್ಕಾರಿ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಅನ್ವಯಿಸಬಹುದು.

ಪ್ರಶ್ನೆ: ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಹೇಗೆ ತೆರೆಯುವುದು?
ಉತ್ತರ: ನೀವು ಅದರ ಅಧಿಕೃತ ಸೈಟ್‌ಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ನೋಂದಾಯಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು.

ಪ್ರಶ್ನೆ: ಸಿಎಸ್‌ಸಿಯಲ್ಲಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಲು ನಾನು ಎಷ್ಟು ಪಾವತಿಸಬೇಕು?
ಉತ್ತರ: ಇದು ಉಚಿತ ಸೇವೆಯಾಗಿದೆ.

 

 

 

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here